Author Topic: ย้อนอดีตภาพยนต์เก่า สารคดียุคโบราณ จากต่างประเทศ ที่เคยมาถ่ายทำในประเทศไทย  (Read 7638 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
แรงบันดาลใจมาจากกระทู้นี้ครับ http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=6352.0

ผมคิดว่า เมืองไทยในอดีตน่าจะเป็นอีกlocation หนึ่ง สำหรับการถ่ายทำภาพยนต์ ไม่ว่าจะมาจาก ฮอลลีวู๊ด ฯลฯ ซึ่งเนื้อเรื่องในหนัง เราจะได้เห็นภาพเก่าในอดีตของบ้านเมือง ตึกราม บ้านช่อง ชีวิตความเป็นอยู่ รวมทั้ง รถยนต์ต่างๆ ในเรื่องด้วย

จริงๆแล้วผมคิดว่านอกจากภาพยนต์ หรือ สารคดี ของต่างประเทศที่มาถ่ายทำในประเทศไทยแล้ว

ภาพยนต์ไทย หลายๆเรื่อง ก็มีการนำรถสวยๆเข้ามาประกอบฉากเช่นกัน

ช่วยกันรวบรวมแล้วนำมาโพสในกระทู้นี้กัน ดีไหมครับ?

จะได้เห็นว่า สมัยบ้านดีเมืองดี นั้น บ้านเราเป็นอย่างไรบ้าง?
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
James Bond ตอน The Man With The Golden Gun
เป็นหนึ่งเรื่องครับที่มาถ่ายทำในประเทศไทย
รวมทั้งลงไปถ่ายทำถึงทางใต้ (เขาพิงกัน) ด้วย
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Member
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
"Good Morning, Vietnam" ครับ หนังไม่เก่ามาก (1987) แต่ฉากเก่า ยุคปลาย 1960 ถ่ายในไทยแต่อิงเป็นเวียดนาม (ไซง่อน) 
:good:

Offline zamaki

• พ่อครับ วันนี้ผมรักรถเหมือนพ่อแล้วครับ
  • Member
  • Last Login:July 18, 2020, 12:30:40 pm
ผมเคยได้ดูหนังคลาสสิคติดเรทอาร์เรื่อง Emanuel อะครับถ่ายทำในไทยเกือบทั้งเรื่องมีฉากขับเจ้าจากัวร์อีไทพ์สีแดงผ่านตลาด มีฉากตลาดน้ำ การชกมวยไทย บ้านทรงไทย และอื่นๆอีกมากครับ นึกขึ้นมาแล้วยังอยากดูอีกสักรอบเลยครับ   

• พ่อครับ วันนี้ผมรักรถเหมือนพ่อแล้วครับ
  • Member
  • Last Login:July 18, 2020, 12:30:40 pm
นึกขึ้นมาได้อีกเรื่องแล้วล่ะครับเป็นสารคดียิ่งใหญ่ระดับมาสเตอร์พีชอีกเรื่องนึงของโลกชื่อเรื่อง BARAKA ถ่ายทำใน24ประเทศทั่วโลก ผู้กำกับชื่อRon Frickeเป็นคนอเมริกันครับ  ทั้งเรื่องมีฉากเกี่ยวกับเมืองไทยอยู่นิดหน่อยถ่ายทำแถวพัฒน์พงษ์ ลองหามาชมกันนะครับ ภาพสวย เพลงเพราะ  แม้มุมมองเกี่ยวกับบ้านเราจะดูไม่ค่อยดีนักก็ตาม แต่เนื้อหาเชิงนามธรรมเปรียบเทียบได้ดี สรุปว่าดีครับ

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ผมเคยได้ดูหนังคลาสสิคติดเรทอาร์เรื่อง Emanuel อะครับถ่ายทำในไทยเกือบทั้งเรื่องมีฉากขับเจ้าจากัวร์อีไทพ์สีแดงผ่านตลาด มีฉากตลาดน้ำ การชกมวยไทย บ้านทรงไทย และอื่นๆอีกมากครับ นึกขึ้นมาแล้วยังอยากดูอีกสักรอบเลยครับ  
[/quote อยากดูจัง มีปกไหมและเป็นภาคไหนครับ

• Member
      พบแล้วครับคุณ Mr.Donut ชื่อหนัง Emmanuelle เป็นภาพยนตร์ติดเรท x ครับ สร้างโดยบริษัทโคลัมเบียร์พิคเจอร์ กำกับการแสดงโดย just jaeckin นำแสดงโดย alain cuny, sylvia kristel,marica green ออกฉายเมื่อปี ค.ศ.1974ครับ โปสเตอร์มี 2 แบบนะครับ เรื่องราวเกิดขึ้นในเมืองไทย 90% เลยครับ มีพลอทเรื่องย่อด้วยครับลองอ่านดูครับ
      Emmanuelle is a beautiful young model and lives in Bangkok together with her husband Jean, who's several years older. She likes him because he's taught her much, and he likes her because she's learning so well - and wants to often. Both are very tolerant in matters of extramarital affairs, so he doesn't mind the young Marie-Ange coming over every so often, although she obviously wants more than talk from his wife. But Emmanuelle is more fascinated by the older Bee, and joins her on a trip into the jungle.
      ผมเคยได้ดู dvd นานมากแล้วนะครับ เท่าที่จำได้ subtitle เป็นภาษาอังกฤษครับ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เหมือนจะมี download เอาไว้ แต่ไม่รู้ไปไว้ตรงไหน

จำได้ว่ามีบ้านบนเขา บรรยากาศเหมาะมากกกก  :ofireevil:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
ว๊าว...ถ้าพี่thaidubหาเจอ ขอความกรุณาไรท์เผื่อผมสักแผ่นนะครับพี่  &v&  แล้วผมจะเอา deep throat ไปแลกครับ อิอิ  :-! $^$

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ว๊าว...ถ้าพี่thaidubหาเจอ ขอความกรุณาไรท์เผื่อผมสักแผ่นนะครับพี่  &v&  แล้วผมจะเอา deep throat ไปแลกครับ อิอิ  :-! $^$

deep มีแล้ว  boat ก็มีแล้ว เอาเรื่องอื่น  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline dodge

• Member
  • Last Login:April 22, 2014, 07:28:35 pm
"Good Morning, Vietnam" ครับ หนังไม่เก่ามาก (1987) แต่ฉากเก่า ยุคปลาย 1960 ถ่ายในไทยแต่อิงเป็นเวียดนาม (ไซง่อน) 
:good:

นึกถึงเรื่อง นี้แล้วนึกถึงอดีตครับ ครั้งแรกของการถ่ายหนัง รถ 57 belair ของ พี่เป๋า เอาไปถ่ายหนังกัน นานๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆครับ :good: :good:

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am

deep มีแล้ว  boat ก็มีแล้ว เอาเรื่องอื่น  ;D

:>D O>) :>D O>) :>D

งั้นแลกกับ...clip vdo japan กันมั้ย

รึมีแล้ว.....คริ..คริ..

w^w
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments