Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524525 times)

0 Members and 7 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1250 on: December 08, 2010, 07:11:30 pm »
ทิดเอกชวนชิม :  "  Bai Yun Restaurant  "

สวัสดีครับทุกท่าน
กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะครับ ช่วงนี้ผมมีโอกาสได้แวะไปรับประทานอาหารจีนตามที่ต่างๆหลายต่อหลายที่

อาหารจีนในปัจจุบันหลายต่อหลายภัตตาคารที่อร่อยๆ ก็หายไปจากยุทธจักรเสียหลายต่อหลายร้าน บางเจ้าก็ยังรักษาความอร่อยได้ บางเจ้าก็รักษาไม่ได้ รสชาดเปลี่ยนไป บางเจ้าก็ปิดกิจการไปซะแล้ว

วันนี้ผมขอพาท่านไปแวะเยี่ยมร้านอาหารจีนที่มีบรรยากาศเหมาะกับการนั่งรับประทานและชมวิวสวยๆของกรุงเทพฯ แห่งหนึ่ง เรียกว่าเป็นห้องอาหารจีนสไตล์ใหม่ก็แล้วกันครับ

ห้องอาหารจีนแห่งนี้มีชื่อว่า "ห้องอาหารจีน Bai Yun" ตั้งอยู่บนชั้นที่ 60 โรงแรมบันยันทรี อยู่ตรงสาทรใต้ นี่เองครับ

อาหารจีนของที่นี่รสชาดจะออกแนวจีนๆ คือ รสชาดไม่จัดจ้านนัก เพราะหากเป็นแบบภัตตาคารจีนบางแห่งที่ต้องการเอาใจผู้รับประทานก็มักจะปรุงรสให้เพี้ยนออกไปแนวทางจัดจ้านมากขึ้น อาจจะเค็มมากหน่อย หวานมากขึ้น และ เผ็ดๆๆ 
เจอบางร้าน ปรุงรสออกมาซะหวานจ๋อยเลยก็มี

ซึ่งที่ห้องอาหารจีน Bai Yun ถือว่ารสชาดยังกลมกล่อม ถูกปาก และ คงเส้นคงวาดีครับ

อาหารที่นี่จะถือได้ว่าเป็นอาหารจีนแนวฟิวชั่น คือ มีการจัดตกแต่งจานและการจัดวางอาหารออกมาในแนวตะวันตก ดูสวย และ ดูเพลินไปอีกแบบครับ

อาหารที่นิยมสั่งกันก็มี สเต็กเป๋าฮื้อ,ก้ามปูราดซอสเอ็กซ์โอ,หูฉลาม,กุ้งมังกรสลัด,หอยเชลล์,เป๋าฮื้ออบกับโสมแดงเกาหลี และ บาร์บีคิวรวมมิตร เป็นต้น

แต่เนื่องจากผมไปกับคุณแม่ งานนี้เลยต้องสั่งอาหารแบบมังสวิรัติมารับประทานกัน ซึ่งในช่วงหน้าเทศกาลกินเจ ที่นี่เค้ามีเมนูเจให้เลือกเยอะทีเดียว

ซุบเสฉวน อร่อยครับ ไม่เลี่ยน รสชาดไม่เผ็ดจนแสบคอ ซดแล้วคล่องคอเป็นอันมาก  :good:

ก๋วยเตี๋ยวหลอดของที่นี่ อร่อยครับ แป้งบ้าง ไส้เยอะ น้ำราดหอมอร่อย  :good:

ผัดโหงวก๊วย ก็อร่อยครับ ผัดได้หอม และ เครื่องเยอะดี ใครเป็นแฟนอาหารจีน จานนี้ลองสั่งมารับประทานกันดูนะครับ  :good:

กินอาหารจีนอร่อยๆ  จิบชาหอมกรุ่น  มองวิวสวยๆนอกหน้าต่างยามกลางวัน

ผมว่าเสน่ห์ของที่นี่นอกจากอาหารอร่อยแล้ว วิวสวยๆก็เป็นสิ่งสำคัญนะครับ มองไปสุดลูกหูลูกตา แบบ พานอราม่า ยังไงยังงั้นเลยครับ

แต่ช่วงเวลากลางคืน ความสวยงามจะยิ่งเป็นแบบ Romantic นะครับ เห็นไฟเป็นดวงๆ วับๆแวมๆ นั่งกินอาหารจีนอร่อยๆกับคนรู้ใจ แกล้มไวน์แดง แหม!! สุดยอดจริงๆ

ผมกะว่า วันเสาร์ตอนเที่ยงซักวัน จะแวะไปรับประทานติ๋มซำ แกล้มชาร้อนๆ ดีกว่า

แล้วพบกันในคอลัมถ์หน้านะครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับการติดตามชมครับ

w^w

« Last Edit: December 08, 2010, 07:14:12 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1251 on: December 15, 2010, 03:09:04 am »
ข้าวผัดปูเมืองทองครับ
ง่ายๆรวดเร็วและอร่อย  :good:

อยู่หลังบ๊กซีแจ้งวัฒนะครับ

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline Romeo

• Member
  • Last Login:January 11, 2024, 11:27:14 pm
.

ขาหมูบางรัก

Dec 26, 2010

สวัสดีครับ...วันนิ้มาแจม Column ของคุณ AKE รูปหล่อหน่อย.....

ผมว่าข้าวขาหมูร้านนิ้..คงต้องเคยมีนำเสนอใน Column นิ้แล้ว...แต่ผมจะพาไปกินอีก...Why Not !

บนถนนเจริญกรุงเกือบๆจะถึงแยกบางรัก ( สีลม มาตัดกับเจริญกรุง )  ทางขวามือของคุณมี ตึกใหญ่..ตึกใหม่...แต่เป็นสถาบันเก่าแก่ของหลายท่านที่บ้านนิ้... AC ไงครับ

( ผมไม่เคยเรียนที่ AC - Catholic นิ้นะครับ..ที่เคยเรียนก็อยู่ไม่ห่างไปจากที่นี่เท่าไร..อยู่แถวถนนปั้น เป็นโรงเรียนของพวก Presbyterian ชื่อ BCC ครับ )

เดินเลยมาอีกนิด..จะมีซอยเล็กๆ เจริญกรุง 49  ทางซ้ายมือ ก็เลิ้ยวเข้าไปเลยครับ..แล้วเดินออกทางขวาไม่กี่ก้าวก็ถึงแล้วครับ.....

“ เจริญแสงสีลม “ ... นี่แหละครับ...ขาหมูเจ้าอร่อย..ผมว่าอร่อยที่สุดเลยก็ว่าได้

ป้ายที่เห็น..เป็นป้ายใหม่..ยาวเต็มหน้าร้าน...แถมเดิ๋ยวนิ้เป็น " ห้างหุ้นส่วน " ไปแล้ว.....

อาเฮียที่ใส่เสื้อสีฟ้ายืนก้มหน้าอยู่นั่นชื่อ คุณบัญชา เป็นมือหนึ่งมีหน้าที่จัดขาและอื่นๆลงจาน...ส่วนน้องชายคนรองที่โผล่มาซ้ายมือแค่หัวนั่น..มีหน้าที่จัด “ ขาหมู-ทูโก “ ครับ...ส่วนไอ้หนุ่มใส่เอิ้ยมนี่เป็นหัวหน้าเด็กเสริฟ...อยู่ที่นี่มากว่า 30 ปีแล้วละมั้ง.....

.
« Last Edit: December 26, 2010, 03:11:22 pm by Romeo »

• Member
  • Last Login:January 11, 2024, 11:27:14 pm
.

อาเฮียเห็นผม..ก็เงยหน้ามาทักทาย..ถามว่าผมหายไปใหนซะนาน...แล้วจัดอาหารตามที่ผมได้สั่งไป...

ผมสั่ง “ เนื้อหนัง + เครื่องใน “ อย่างละจาน...บวกข้าวเปล่าราดซอสอีกหนึ่ง.....กลี่นหอมจากเครื่องเทศยาจีนแตะจมูก.. ( แตะครับ..ไม่ใช่ เตะ )

ไม่ต้องบรรยายว่า อร่อยขนาดใหน...ดูซิครับ แพร๊บเดียว...จานเอี่ยม..แทบไม่ต้องล้าง...Ha….ha…….ha….....

อาเฮียหัวเราะชอบใจ...เมื่อเดินไปลา..แล้วบอกว่า “ อร่อยกว่าเดิม

ร้าน เจริญแสงสีลม เปิดขาย อังคาร - อาทิตย์  9.00 – 13.00 น. ประมาณนิ้.. ถ้าคุณไปก่อน 9.00 น. จะยังไม่ได้กินนะครับ...เฮียแกตรงเวลามากๆ...

เด็ก  AC  หลายๆคนที่ได้ดิบได้ดี..เป็น ผอ.ใหญ่ ของ Multi-National Companies … ก็เพราะบำรุงสมอง ด้วยขาหมูจาก เจริญแสงสีลม นี่หละ... หากไม่เชื่อให้สอบถาม เจ้าบ้านบางกอก..คนใหญ่โรงปูนฯ ได้เลย.....

ผมเคยสั่งขาหมู จากเจริญแสงสีลม ไปทำบุญเลิ้ยงพระ...ปรากฎว่าพระท่านชอบ สำรับขาหมูจะหมดก่อน…หากคุณอยากทำบ้าง...โทรฯไปสั่งก่อนล่วงหน้า 1 วัน...แล้วไปรับตอนเช้าๆครับ...ราคาแจ้งใว้ด้านหลังอาเฮียบัญชา ในรูปแรกๆครับ

โทร.  02  234-4602  /  234-8036

东西发财

.
« Last Edit: December 26, 2010, 05:38:12 pm by Romeo »

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1254 on: December 27, 2010, 02:30:58 am »
ขอขอบคุณพี่Romeo ที่ให้เกียรติเข้ามาร่วมสังสรรค์แบ่งปันกันในคอลัมถ์ชวนชิม คอลัมถ์เล็กๆของผมนะครับ

ร้านเจริญแสง ร้านนี้ ผมถือได้ว่าเป็นกระบี่มือหนึ่งแห่งร้านข้าวขาหมู ทั้งในกรุงเทพฯ และ ประเทศไทยเลยก็ว่าได้

อร่อยกว่า ขาหมูสารพัดตรอกซอกซอยไหนๆๆซะอีก

สิ่งหนึ่งที่ร้านนี้เด็ดดวงโดดเด่นมาตลอดคือ ไม่มีกลิ่นสาป ไม่มีกลิ่นเหม็น ของขาหมูมาให้ระคายเคืองเลยก็ว่าได้

หนังหมูก็จัดการได้เอร็ดอร่อยๆ นุ่มราวกับเยลลี่

ส่วนเนื้อหมูไม่ต้องพูดถึงครับ นุ่ม เป็นชิ้น ไม่เละ

เรียกได้ว่า อร่อยตั้งแต่คำแรก ยันคำสุดท้าย เสร็จแล้วก็ดื่มน้ำชาจีนใส่น้ำแข็ง ล้างคอ เป็นอันเสร็จพิธี

พวกผมได้อาศัยกินขาหมูร้านนี้ ก่อนไปเข้าเรียน รด. ตอนบ่ายของวันพฤหัส เป็นประจำ เลิกเที่ยงปั๊ป มาร้านนี้ก่อนเลย สั่ง "เนื้อ หนัง สองชุด" อิ่มอร่อยเต็มที่แล้วก็โดดขึ้นรถเมลล์ป้ายอยู่ตรงข้าม รพ.เลิศสิน ไป ศูนย์ฝึกตรงถนนวิภาวดี

ทุกวันนี้ยังต้องหาโอกาสแวะมาชิม แวะมากินอยู่เป็นประจำ

คิดๆแล้ว เดี๋ยวต้องแวะไปซะหน่อย

ขอบคุณพี่ Romeo ด้วยนะครับที่มาทำให้ความทรงจำในอดีต เจิดจ้าขึ้นอีกครั้ง

ถ้าพี่ Romeo มีร้านเด็ด เมนูดัง อาหารอร่อยที่ไหนอีก ขอเรียนเชิญได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ  :><: 

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #1255 on: December 27, 2010, 04:04:55 am »
ร้านนี้อร่อยจริงครับ ชอบมากกกกกกกก :good:
PURE-PASSION

• Member
« Reply #1256 on: December 27, 2010, 08:13:18 am »

ขอขอบคุณพี่Romeo ที่ให้เกียรติเข้ามาร่วมสังสรรค์แบ่งปันกันในคอลัมถ์ชวนชิม คอลัมถ์เล็กๆของผมนะครับ

ร้านเจริญแสง ร้านนี้ ผมถือได้ว่าเป็นกระบี่มือหนึ่งแห่งร้านข้าวขาหมู ทั้งในกรุงเทพฯ และ ประเทศไทยเลยก็ว่าได้

อร่อยกว่า ขาหมูสารพัดตรอกซอกซอยไหนๆๆซะอีก

สิ่งหนึ่งที่ร้านนี้เด็ดดวงโดดเด่นมาตลอดคือ ไม่มีกลิ่นสาป ไม่มีกลิ่นเหม็น ของขาหมูมาให้ระคายเคืองเลยก็ว่าได้

หนังหมูก็จัดการได้เอร็ดอร่อยๆ นุ่มราวกับเยลลี่

ส่วนเนื้อหมูไม่ต้องพูดถึงครับ นุ่ม เป็นชิ้น ไม่เละ

เรียกได้ว่า อร่อยตั้งแต่คำแรก ยันคำสุดท้าย เสร็จแล้วก็ดื่มน้ำชาจีนใส่น้ำแข็ง ล้างคอ เป็นอันเสร็จพิธี

พวกผมได้อาศัยกินขาหมูร้านนี้ ก่อนไปเข้าเรียน รด. ตอนบ่ายของวันพฤหัส เป็นประจำ เลิกเที่ยงปั๊ป มาร้านนี้ก่อนเลย สั่ง "เนื้อ หนัง สองชุด" อิ่มอร่อยเต็มที่แล้วก็โดดขึ้นรถเมลล์ป้ายอยู่ตรงข้าม รพ.เลิศสิน ไป ศูนย์ฝึกตรงถนนวิภาวดี

ทุกวันนี้ยังต้องหาโอกาสแวะมาชิม แวะมากินอยู่เป็นประจำ

คิดๆแล้ว เดี๋ยวต้องแวะไปซะหน่อย

ขอบคุณพี่ Romeo ด้วยนะครับที่มาทำให้ความทรงจำในอดีต เจิดจ้าขึ้นอีกครั้ง

ถ้าพี่ Romeo มีร้านเด็ด เมนูดัง อาหารอร่อยที่ไหนอีก ขอเรียนเชิญได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ  :><: 

สวัสดีครับ คุณเอก...

วันก่อนไปธุระแถวนั้น..ก็เลยแวะไปเติมความหลัง กับเจริญแสง

ที่ผมเรียนนั่น..จริงๆอยู่ถนนประมวญครับ..ที่ผมเขียนถนนปั้นเพราะ อยากให้คนมาท้วง..เผื่อมี..ผมจะบอกว่า...ถนนปั้นนั่นเป็น " ถนนหลังบ้าน " ...ที่พวกเราชอบโดดข้ามกำแพงไปสู่โลกภายนอก.......

และ  หากหาได้...เอารูปสมัยใส่ขาสั้นสีฟ้า..ปัก อ.ส.ช. เดินบางรัก มาดูกันหน่อย ? 

.

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
« Reply #1257 on: December 27, 2010, 09:58:13 am »
ถ้าจำไม่ผิด หนุ่มเสื้อเอี้ยม จะชื่อพี่หนุ่ยหรือไงเนี่ย แต่ก่อนพวกผมก่อนไปเรียน รด. หรือจังหวะที่โดดเรียนได้ก็ต้องแวะกินอยู่เรื่อยๆ หรือไม่งั้นก็ ก๋วยเตี๋ยวแคะ ตรงตรอกหน้าโรงเรียน
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline AKE

• Member
« Reply #1258 on: December 27, 2010, 02:08:26 pm »
สวัสดีครับ พี่Romeo

ตรงถนนประมวญแถวๆนั้นก็มีของอร่อยๆกินเหมือนกันนะครับ ผมจำได้ตรงหน้าประตูโรงเรียนกรุงเทพฯคริสเตียน ฝั่งตรงข้ามจะมีร้านขายของประเภทรถเข็น เยอะแยะเชียว จำได้ว่ามีร้านขายหมูปิ้งเจ้าหนึ่ง อร่อยดีครับ

เลยเข้าซอยตรงข้ามประตูไปออกถนนใหญ่เลี้ยวซ้าย เลยโรงพักไปหน่อย ฝั่งขวามือ จะมีร้านขายไส้กรอก แฮม ตับบด ชื่อ บางกอกซอสเสจ อยู่ด้วย ร้านนี้พี่ Romeo จำได้ไหมครับ?

ในซอยประมวญ ผมชอบไปนั่งกินร้านอาหาร ชื่อ ประมวญมาร์ค (ชื่อประมาณนี้) อาหารอร่อยดีครับ

ส่วนกัลปพฤกษ์นั้น ชอบไปนั่งกินเค้ก เค้กช็อคโกแล็ตหน้านิ่ม อร่อยจริงๆครับ

ส่วนถนนปั้น ไปทีไรก็ต้องแวะชิม สลัดแขก , เย็นตาโฟวัดแขก ทุกครั้งไป

สมัยนั้นรถยังไม่ติดมากขนาดนี้ ยังไม่มีควันเสียมากมายขนาดนี้ เวลาเดินจาก AC ไป BCC ก็ได้ถือโอกาสออกกำลังกายไปด้วยกันเลย

โดยไม่ลืมแวะเซ็นทรัลสีลมซะหน่อย กลางทาง อิอิอิ  :grin: :grin:

สวัสดีครับ คุณเอก...
วันก่อนไปธุระแถวนั้น..ก็เลยแวะไปเติมความหลัง กับเจริญแสง

ที่ผมเรียนนั่น..จริงๆอยู่ถนนประมวญครับ..ที่ผมเขียนถนนปั้นเพราะ อยากให้คนมาท้วง..เผื่อมี..ผมจะบอกว่า...ถนนปั้นนั่นเป็น " ถนนหลังบ้าน " ...ที่พวกเราชอบโดดข้ามกำแพงไปสู่โลกภายนอก.......

และ  หากหาได้...เอารูปสมัยใส่ขาสั้นสีฟ้า..ปัก อ.ส.ช. เดินบางรัก มาดูกันหน่อย ? 
.

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1259 on: December 28, 2010, 01:19:53 am »
สมัยทำน้ำหนักก็ทานบ่อยครับร้านนี้ว่าแล้วพรุ่งนี้ให้ม้าเร็วไปซื้อมาให้ทานดีกว่าไหนๆน้ำหนักก็เบากว่าร้อยโลแล้ว
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
.

Spaghetti & แกงเขียวหวานหมู
( ในดง แมงกะไซค์ )

Feb 22, 2011

สวัสดีครับ  วันนิ้เอาของดีมาฝากสำหรับคนชอบของแปลก

Spaghetti ใครๆก็รู้จัก...

ส่วน เขียวหวานหมู... ก็ชอบทานกัน...ของไทยๆ......

วันนิ้... มาลองกันหน่อย... แบบ Fusion Cuisine… California Style… ณ. สถานที่แปลกๆ.....

Spaghetti ราดแกงเขียวหวานหมู แถมเครื่องเคียงด้วย French Fries ….. มาได้ยังไง... เมนูนิ้ ?

เส้น Spaghetti เขาลวกเส้นให้นี่มกว่าที่ปรกติกินกันพวก Meat Sauce อะไรแบบนั้น... แต่ก็ไม่นิ่มขนาดขนมจีนนะครับ  ส่วนแกงเขียวหวานนี่น้ำแกงผมสั่งให้ท่วม เพราะชอบแบบนิ้... น้ำแกงเป็นตัวสำคัญ เพราะเขาใช้กะทิ + นมสด  ส่วนเครื่องแกงก็หอมมากๆเพราะ โขลกกันสดๆ... หอมกลี่นพริกและใบมะกรูด สดมากๆ

ส่วนเครื่องเคียง..วันนิ้แม่ครัวสงสัยจะใจลอย เพราะสี FF มันเข้มกว่าปรกติ..แต่ก็ OK ครับ เพราะกรอบนอก – นุ่มใน... จิ้ม ซอสมะเขือ ที่มีเปริ้ยวนำ... เรียกว่าแก้เลี่ยนไปในตัว

เสร็จเรียบร้อย..ก็จ่ายไปซะ......

ไม่แพงครับ... อาหารที่นี่ รสชาตดี ราคา แกง 70 … FF ก็ 70 .. มีบวกอะไรอีกนิดหน่อย... ผมไปกับหลานสองคน  Spaghetti 4 + FF 2  =  ไม่ถึง 400 บาท... แถม กาแฟฟรี ครับ... Serve Yourself…….

Changes Folder มีรูป Logo ของ Harley … ใช่แล้ว... เพราะเรามากินกันที่ กลางดง Harley ไงครับ......

จ่ายเงินเสร็จ... ก็เดินไปชมสินค้าเสียงดัง..แบบ Wind In Your Face หน่อย

.
« Last Edit: February 23, 2011, 02:19:36 am by Romeo »

• Member
.

ผมจะไม่บรรยาย ว่ารุ่นนิ้..รุ่นโน้น ชื่ออะไร... แต่ที่จะบอกคือ ที่นี่ เขาเป็นตัวแทนแบบ Official HD Agent of Thailand… สมัยก่อนราคาวิ่งจู้ด แต่เดี๋ยวนิ้ปรับลงมาสู้กับ 3rd Party Importers แล้วครับ......

อย่างเช่น...น้องมืดคันที่เห็นนี่...แต่งสวยมาก เรียกว่าน่าจะเป็น Trend-Setter ได้...ดำไปทั้งคัน...เครื่อง 1200 Sportster  ราคาใหม่ที่ 6+ … น่า...มันน่า.........

ผมว่า...HD ออกตัวนิ้มา..น่าจะออกมาสยบ  ZERO ที่กำลังมาแรง ( ขนาดโช้คหน้ายังใช้ของ Showa เลย ) ... เพราะราคาครึ่งเดียวของ ZERO 1700 Custom ครับ

คุณแป๋ม.....จะช้าอยู่ใย

.

• Member
.

ที่เหลือ...เรียนเชิญ ตามชมได้ตามสบายครับ

ร้านเขาชื่อ  Power Station … อยู่ลึกเข้าไปในซอยสหการประมูล...ย่านสี่แยกเหน่งจ๋ายครับ  หากหาไม่เจอก็ใช้โทร.เช็คทางที่... 02 934-4855 ต่อ 141 ครับ

ก่อนจบ.. หากติดใจ XR1200x…

Now, Let’s ride…………..

http://www.youtube.com/watch?v=JLhT00YRk1M&NR=1

.
« Last Edit: February 23, 2011, 02:24:11 am by Romeo »

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ขาหมูบางรัก

Dec 26, 2010

สวัสดีครับ...วันนิ้มาแจม Column ของคุณ AKE รูปหล่อหน่อย.....

ผมว่าข้าวขาหมูร้านนิ้..คงต้องเคยมีนำเสนอใน Column นิ้แล้ว...แต่ผมจะพาไปกินอีก...Why Not !
บนถนนเจริญกรุงเกือบๆจะถึงแยกบางรัก ( สีลม มาตัดกับเจริญกรุง )  ทางขวามือของคุณมี ตึกใหญ่..ตึกใหม่...แต่เป็นสถาบันเก่าแก่ของหลายท่านที่บ้านนิ้... AC ไงครับ

( ผมไม่เคยเรียนที่ AC - Catholic นิ้นะครับ..ที่เคยเรียนก็อยู่ไม่ห่างไปจากที่นี่เท่าไร..อยู่แถวถนนปั้น เป็นโรงเรียนของพวก Presbyterian ชื่อ BCC ครับ )

เดินเลยมาอีกนิด..จะมีซอยเล็กๆ เจริญกรุง 49  ทางซ้ายมือ ก็เลิ้ยวเข้าไปเลยครับ..แล้วเดินออกทางขวาไม่กี่ก้าวก็ถึงแล้วครับ.....

“ เจริญแสงสีลม “ ... นี่แหละครับ...ขาหมูเจ้าอร่อย..ผมว่าอร่อยที่สุดเลยก็ว่าได้

ได้อ่านเรื่่งที่พี่จอร์จโพสรีวิวข้าวขาหมูบางรัก ร้านเจริญแสง
มาตั้งแต่ไปนอนคอยแอนคลอดลูกอยู่โรงพยาบาลตอนน้องอลันเกิด
ว่าจะตอบแต่ก็ลืมไป วันนี้ได้มาอ่านอีกครั้งคงต้องขอยืนยันในความอร่อย
และขอขอบคุณที่นำความทรงจำที่ดี ๆ ตอนเด็ก ๆ กลับคืนมาอีกครั้งหนึ่่ง
ถือเป็นของขวัญที่ดีในเช้าวันนี้ครับ ขอบคุณนะครับ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
« Reply #1264 on: March 12, 2011, 03:29:47 am »
ข้าวมันไก่จัสมิน ถนนแจ้งวัฒนะ

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• Member
« Reply #1265 on: March 12, 2011, 03:32:49 am »
ก๊วยจั๊บญวณ ร้านทิพวรรณ ก่อนวัดพระศรีฯ วงเวียนบางเขน

แหนมเนือง

บั้นหอย

• Member
« Reply #1266 on: March 12, 2011, 03:35:45 am »
ร้านติ๋มซ่ำ ของคุณ พอลล์

• Member
« Reply #1267 on: March 12, 2011, 03:41:04 am »
เอี่ยมโภชนา เปิดเย็นยันดึก วงเวียน22

ทีเด็ดเกาเหลาเนื้อ สุกี้แห้ง และตามสั่ง มีหมูกะทะด้วย อร่อยหมดเลย

kongkiet01

• Guest
« Reply #1268 on: March 12, 2011, 07:45:15 am »
น่าทานทุกร้านเลยครับ  :good:

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
« Reply #1269 on: March 12, 2011, 11:27:02 am »
ข้าวมันไก่จัสมิน ถนนแจ้งวัฒนะ

ร้านนี้ไปกินอยู่บ่อยๆ อิอิอิ เพราะทำงานแถวนั้น :good: :good: :good:
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

• Member
« Reply #1270 on: March 24, 2011, 12:29:41 am »
ร้านข้าวต้มขาไก่ ตรงข้ามราบ11

เนื้อไก่นิ่มมากๆขอบอก  :good:

• Member
« Reply #1271 on: March 24, 2011, 12:34:00 am »
ร้านนี้ตอนไปงานแข่งรถที่ภูเก็ตครับ

หอยหวานผัดพริกเผา

หมูป่าผัดสะตอ

ขาหมู

ยำปลาหมึก

เห็ดเข็มทองผัดกุ้ง

• Member
« Reply #1272 on: March 24, 2011, 12:36:57 am »
สมพงศ์ซีฟู้ด สาขาเรียบด่วนรามอินทรา

ตัวกลาง 4000 บาท

• Member
« Reply #1273 on: March 24, 2011, 12:40:21 am »
โนบุ ซีดีซี เรียบทางด่วนรามอินทรา

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1274 on: April 27, 2011, 10:39:01 pm »
วันศุกร์ว่าจะไหชิม
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments