Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 523776 times)

0 Members and 6 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " สุกี้บุฟเฟ่ต์ "

===> ชวนชิม : " ลักษมี สุกี้บุฟเฟ่ต์ "

สวัสดีครับเพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่าน ห่างไปนานพอสมควรกับกระทู้ชวนชิม มาวันนี้ผมเลยนำเรื่องสุกี้บุฟเฟ่ต์มาฝากกันครับ

อันที่จริงแล้ว ห้องอาหารลักษมี สุกี้บุฟเฟ่ต์ โรงแรมนารายณ์ ถนนสีลม แห่งนี้ เป็นที่ฝากท้องของผมแห่งหนึ่งเนื่องจาก ความสดใหม่ของอาหารวัตถุดิบ ซึ่งเป็นจุดเด่นอย่างหนึ่ง และ ความอร่อยของน้ำจิ้ม อีกอย่างหนึ่งครับ

วันนี้ได้โอกาสแวะกลับมาเยี่ยมเยือนห้องอาหารแห่งนี้อีกครั้ง ซึ่งบรรยากาศและการตกแต่งแปลกหูแปลกตาไปพอสมควรครับ ดูแล้วโปร่งโล่งสบายขึ้น
มุมหนึ่ง มีตู้เย็นขนาดใหญ่สำหรับแช่อาหารสด และ ผักสารพัดชนิด 
อีกมุมหนึ่ง เป็นมุมสำหรับอาหารต่างๆ ที่ดูสะดุดตาก็ได้แก่ เอ็นเนื้อตุ๋น และ เมนูปลาซัลม่อน
ถัดไปอีกนิด ก็จะเป็นสารพัดขนมหวานต่างๆ
ส่วนน้ำ มีทั้งน้ำชาจีน ร้อน-เย็น , น้ำเก๊กฮวย , น้ำบ๊วย ฯลฯ

มาที่ร้านสุกี้ร้านนี้ ผมเลือกที่จะหยิบ กุ้งแม่น้ำสด , ปลาหมึกสด , เนื้อหมัก , หมูหมัก รวมทั้งผักสดต่างๆที่อยากกิน โดยเฉพาะวันนี้อยากรับประทาน เห็ดเข็มทอง ก็มีให้เลือกหยิบไม่อั้นครับ

สารพัดอาหารสด ลวกให้ได้ที่ แล้วจิ้มน้ำจิ้ม ค่อยๆประคองเข้าปากรับประทาน ช่างแสนอร่อยอย่าบอกใครเชียวครับ

สลับกับการตัก เอ็นเนื้อตุ๋นยาจีน รับประทาน ก็อร่อยไม่แพ้สุกี้เลยครับ

สรุปว่า มื้อนี้ก็อิ่มสมใจ ครับ ราคาบุฟเฟ่ต์ช่วงมื้อกลางวัน11.00น. -16.00น. เด็ก 120 บาท , ผู้ใหญ่ 229 บาท
ช่วงมื้อค่ำ16.00น. - 22.00น. เด็ก 130 บาท , ผู้ใหญ่ 239 บาท ครับ

ถือว่าคุ้มทีเดียวครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ชมวิวกรุงเทพฯยามค่ำคืน "

===> ชวนเที่ยว : " THREE SIXTY "

ยามค่ำคืนของกรุงเทพฯยามราตรีนั้น สวยงามและน่าชม ยิ่งได้ไปอยู่ในสถานที่ที่เราสามารถมองเห็นกรุงเทพฯในแบบ 360องศาได้ ยิ่งทำให้เกิดความตื่นตาตื่นใจมากขึ้น เพราะทุกมุม ก็สวยไปหมด

ครั้นจะชมวิวบนพื้นที่เปิดโล่ง ก็มีปัญหายามเมื่อฝนตก แต่ที่นี่ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

วันนี้ผมขอพาทุกท่านมานั่งชมวิวในบรรยากาศสบายๆ ฟังเพลงเบาๆ ในแบบ Jazz เคล้าเสียง Piano และ นักร้องคุณภาพเยี่ยม ที่ THREE SIXTY ซึ่งอยู่บน ชั้น32 ของ MILLENNIUM HILTON HOTEL

ที่นี่มีเครื่องดื่มอร่อยๆมากมายหลายชนิด อย่างวันนี้ที่ผมสั่งมาดื่มได้แก่ Belvedere Cuban
ซึ่งวิธีการทำก็ไม่ยากครับ
เริ่มกันที่การบดและตำ น้ำตาลทราย กับ ใบมินท์สด ให้เข้ากัน เสร็จแล้ว นำ Lime Juice มาผสมลงไป ริน Vodka ยี่ห้อที่ท่านชื่นชอบลงไป (ที่นี่ใช้ของยี่ห้อ Belvedere) ใส่น้ำแข็งบดหยาบลงไป แล้ว เขย่าด้วยกำลังแรงพอสมควร

เสร็จแล้วกรองเอาแต่น้ำ โดยเทลงในแก้วแชมเปญ

สุดท้ายเติม แชมเปญยี่ห้อที่ท่านชื่นชอบลงไปผสมด้วย เพื่อให้เกิดความซ่า จะทำให้เมื่อดื่มแล้ว รู้สึกสดชื่น ครับ

ก่อนเสิร์ฟ ก็ใส่ลูกเชอรี่ลงในแก้ว เป็นอันเสร็จเรียบร้อย พร้อมดื่มครับ

คอลัมภ์นี้ ไม่มีรูปมาฝากนะครับ เนื่องจากบรรยากาศภายในห้องฯ จะค่อนข้างโรแมนติกมากๆ แสงสลัวๆ เลยขออนุญาตนั่งดื่มด่ำกับบรรยากาศ และ วิวทิวทัศน์

ลองแวะไปดูนะครับ
« Last Edit: May 26, 2007, 02:44:07 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ดื่มกับใครเอย  ;D
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• Member
ไปนั่งดื่มคนเดียวครับ  ;)
ดื่มกับใครเอย  ;D

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ของอร่อยใกล้ที่ทำงาน "

===> ชวนชิม : " หมูสะเต๊ะยศเส "

บางครั้งหลังเลิกงาน ความรู้สึกหิวจนท้องร้องนี่ก็เข้ามารบกวนอยู่หลายต่อหลายครั้ง ครั้นจะหาอะไรกินใกล้ๆที่ทำงาน ก็หาร้านถูกใจไม่ค่อยได้ อย่างวันนี้ก็เช่นกันครับ เย็นเลิกงานแล้วก็ไม่รู้จะไปหาอะไรกินดี นึกไปนึกมา ใกล้ๆที่ทำงานก็มีร้านอร่อยหลายเจ้า อีกอย่างวันนี้ฝนไม่น่าจะตก
คิดได้ดังนี้ก็ขับรถไปแถวๆละแวก ซอย ยศเส จอดรถปากซอย แล้วก็เดินเข้าไปในซอยครับ

วันนี้นึกอยากกินอะไรเบาๆ ไม่หนักมาก ดังนั้น เลยแวะสั่ง หมูสะเต๊ะยศเส ขนาดย่อมๆ 10 ไม้ ก็พอ

หมูสะเต๊ะเจ้านี้ ถือว่า รสชาติใช้ได้ครับ เนื้อหมูนุ่มและย่างกำลังดี , น้ำจิ้มหมูสะเต๊ะ ออกจะหวานๆ ไม่เผ็ด
จะสั่งแบบที่เป็น เนื้อหมูล้วนๆ  หรือ จะให้ติดมันนิดๆ แบบที่ผมชอบกิน ก็ย่อมได้

กินแบบจิ้มน้ำจิ้ม หรือ ไม่จิ้มก็อร่อยดีครับ แต่ที่สำคัญคือ อย่าปล่อยให้เย็น จะไม่อร่อย

หมดจากหมูสะเต๊ะแล้ว ก็ขอซดสุกี้น้ำปลาหมึก ซักหนึ่งชาม ร้านฝั่งตรงข้าม(ที่ผมเคยชวนชิมไปแล้ว สุกี้มาเวอร์ริค ไงครับ)
ปิดท้ายก็ ขอสุกี้แห้งเนื้อ อีกชาม

อิ่มกำลังดีครับ ไม่หนักเกินไป

ถือว่าอิ่มอร่อยใกล้ที่ทำงาน ช่วงค่ำๆ แบบนี้ กำลังดีเลยครับ

แล้วพบกันใหม่เรื่องหน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับการติดตามนะครับ

« Last Edit: June 02, 2007, 03:12:57 pm by AKE »

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
นี่ขนาด
ี้นึกอยากกินอะไรเบาๆ ไม่หนักมาก นะครับเนี่ย  ;># ;>#

โดยส่วนตัวชอบทาน สเต๊ะเหมือนกันครับ  :good:

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :>D O>) :>D

หน้าทิด...

กลมเป็น แตงโม แล้ว
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
:>D O>) :>D
หน้าทิด...
กลมเป็น แตงโม แล้ว

ไม่ได้ตั้งใจครับ ... แค่ตั้งใจทำหน้าที่อย่างสุดฤทธิ์  "v"
ทิดเอกแค่เสียสละเพื่อมาเขียนกระทู้ชวนชิมให้เพื่อน ๆ  :-!
ในบ้านบางกอกฯ ตามไปชิมน่ะครับพี่หน่อง  ;>#

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
หากไปทานสุกี้สั่งหมูสเตะมาทานได้ไหมครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
วันนี้ไปลองทานราเมนเอื้ออาทรที่คุณเบบี้ซาลูนแนะนำแล้ว ตอนนี้ทุกอย่างขี้นราคาแล้ว ข้าวแกงกะหรี่เป็น 45 บาทเพิ่มหมูทอดชิ้นใหญ่มากๆๆๆเป็น 75 บาท (อิ่มแทบอ๊อก) โชยุราเมนชามใหญ่ 55 บาท โคโรเกะชิ้นละ 15 บาท เพิ่งขึ้นเมื่อวันที่ 1 มิ.ย. นี่เอง รสชาติญี่ปุ่นแท้ๆอร่อยใช้ได้ เทียบกับราเมนร้านต่างๆในห้างเราต้องกิน 2 ชาม แต่ที่นี่ชามเดียวจอดสนิท แต่ขอบอกรอนานมากๆๆๆ 30 นาทีup ถ้าไปแล้วต้องรีบไปเอาบัตรคิวกับผู้หญิงตัวเล็กๆคล้ำๆหน่อย แต่ไม่ผิดหวังแน่ๆ :good:

Offline AKE

• Member
ได้ครับน้องPan เดินไปสั่งหมูสะเต๊ะที่ร้าน แล้วบอกตำแหน่งที่นั่งของเรา รอซักพักเค้าก็ยกมาให้ครับ
 :)
หากไปทานสุกี้สั่งหมูสเตะมาทานได้ไหมครับ

Offline AKE

• Member
ขอบคุณ คุณ nuivannuys สำหรับการรายงานผลครับ  :good:
ว่างๆผมคงต้องแวะไปซักหน่อย  :)

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
น่าหม่ำอีกแล้ววว  :good:

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ข้าวต้มริมทาง "

===> ชวนชิม : " ข้าวต้มปลาเมืองชล "

คืนนี้ขากลับจากการทำธุระ ผมรู้สึกหิวตะหงิดๆขึ้นมาอย่างไรไม่ทราบครับ เหลือบมองดูนาฬิกาบนข้อมือ บอกเวลาเกือบจะห้าทุ่มซะแล้ว ผมจะหาอะไรกินรองท้องให้พออิ่มได้บ้างหละเนี่ยะ?

เผอิญเส้นทางที่ผมขับอยู่เป็นเส้นทางเลียบทางด่วนเอกมัยรามอินทราครับ ขณะที่กำลังผ่าน โรงแรม ทาวน์ อิน ทาวน์ เผอิญนึกถึง ร้านข้าวต้มปลา เมืองชล ขึ้นมาได้ เลยขอเลี้ยวรถไปรับประทานซักชามก่อนเถอะ หิวจังเลย!!

ร้านนี้หาไม่ยากครับ อยู่หลังโรงแรมนั่นเอง ที่ทั้งถนนหลังโรงแรม มีร้านขายอาหารเป็นแถวๆนั่นเอง

ผมสั่ง ข้าวต้มปลากระพง+ปลาหมึก หนึ่งชาม และ สั่ง ปลาเก๋าลวกอีกหนึ่งจาน

ร้านนี้ถือว่ารสชาติพอจะฝากท้องไว้ได้ครับ ปลาสดดีไม่คาว , ปลาหมึกสดดี กำลังอร่อย , จุดเด่นอีกอย่างก็คือ น้ำจิ้มเต้าเจี้ยวครับ รสชาติอร่อยดี มีเปรี้ยวนิด และ เผ็ดหน่อย

ที่สำคัญคือ ร้านนี้ ไม่ใส่ผงชูรส  ซึ่งถือว่า ปลอดภัยดีครับ

สรุปแล้ว ก็อิ่มกำลังดี หากใครผ่านไปผ่านมา ก็ลองแวะชิมดูนะครับ มีป้ายไฟตั้งอยู่หน้าร้านเขียนว่า ข้าวต้มปลาเมืองชล เจ้าเก่า ลาดพร้าว48 ครับ

ขอบคุณครับ  :)
« Last Edit: June 04, 2007, 02:23:22 am by AKE »

Offline Pan

• Member
 'b' 'b' แฟนจับลดนำหนัก  'b' 'b'

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
'b' 'b' แฟนจับลดนำหนัก  'b' 'b'

ไม่เป็นไรเลย พอลดได้แล้ว
ค่อยกินใหม่นะแผน  :><:

w^w
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " หาของอร่อย ตามรอย Road Trip ครั้งที่ 3  "

===> ชวนชิม : " อาหารอร่อยที่สนามกอล์ฟ บางพระ ตอนที่1 "

สวัสดีครับสมาชิกชาวบ้านบางกอกทุกท่าน
ทุกครั้งหลังจากไป Road Trip เรื่องราวความประทับใจต่างๆก็ยังคงอยู่ในความทรงจำไม่รู้ลืม และ อีกเรื่องที่ถือเป็นเสน่ห์ของ Road Trip นั้น ได้แก่ อาหารอร่อยๆนั่นเอง ครับ
ไปที่จุดไหน ก็มักจะได้รับประทานอาหารอร่อยๆ อยู่เสมอ

ในทริปนี้ก็เช่นกันครับ เพราะหลังจากที่เราได้วิ่งรถจากกรุงเทพฯ ถึง จุดหมายที่นัดพบกับพี่Goh Jaguar แล้ว
พี่ Goh Jaguar ได้นำพาเราไปรับประทานอาหารเที่ยงที่ สนามกอล์ฟ บางพระ
เป็นบุฟเฟ่มื้อเที่ยงที่เอร็ดอร่อยมื้อหนึ่งทีเดียวครับ

มื้อเที่ยงมื้อแรกนั้น บุฟเฟ่ประกอบไปด้วย ข้าวสวย, สตูหมู , สลัดเนื้อสัน , คะน้าปลาเค็ม และ น้ำแกงเต้าหู้

ผมออกจะติดใจ คะน้าปลาเค็ม เป็นพิเศษ เนื่องจากว่า ปลาเค็มของที่นี่ ใช้ปลาสดมาทำ ไม่ใช่ปลาที่ผ่านการแช่แข็งมา ซึ่งปลาที่ผ่านการแช่แข็งมาเป็นเวลาระยะหนึ่งแล้วนั้น เนื้อของปลารวมทั้งรสชาติก็จะด้อยลงไป

ปลาสดนั้นนำมาทำตามกรรมวิธีการทำปลาเค็มอย่างพิถีพิถัน ตากแดด 3 แดด ด้วยกัน จึงได้รสชาติของปลาเค็ม ที่ เนื้อแน่น, หอม และ เค็มลึกกำลังดี

ยิ่งนำมารับประทานคู่กับ ผักคะน้าผัด แล้ว ตามด้วยข้าวสวยร้อนๆ ก็จะทำให้มื้อนี้อร่อยเหาะจริงๆครับ  :good:

นอกจากนั้นแล้ว สตูหมู เป็นหมูแบบที่มีกระดูกอ่อนด้วยครับ กินแล้วกรุบๆๆ อร่อยจริงๆ

ซดน้ำแกงเต้าหู้ร้อนๆ ล้างคอ ยิ่งทำให้มื้อนี้อร่อยครบเครื่องครับ

อาหารมื้อเที่ยงผ่านไปแล้วครับ จะมีอาหารอะไรอีกนั้น

ติดตามต่อตอนหน้านะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: June 22, 2007, 01:08:24 am by AKE »

• Member
ไม่เสียชื่อ ทิดเอกชวนชิม เยี่ยมครับเยี่ยม  :good:

w^w

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
อ้าว  %:( มื้อนั้นมี สลิ่ม ด้วยหรือเนี่ย  ??? พลาดดดดดดไปด้าย  'b'
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
พี่เอกไปถ่ายรูปอาหารตอนไหนกันเนี่ย...... b:b

ผมมีรูปอาหารมื้อนั้นอยู่รูปนึงเหมือนกันครับ ของน้องคนนึง..  เห็นพี่Abstractเรียกว่าพุดดิ้งเต้าหู้..... :>D :>D :>D

Offline chaloemyos

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
 ;># ;># ;>#

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " หาของอร่อย ตามรอย Road Trip ครั้งที่ 3  "

===> ชวนชิม : " อาหารอร่อยที่สนามกอล์ฟ บางพระ ตอนที่2 "

หลังจากที่พวกเราได้รับประทานอาหารกลางวันกันอย่างอิ่มหนำสำราญแล้ว ก็ได้ออกเดินทางไปตามตารางที่ได้จัดเอาไว้ โดยมีพี่ Goh Jaguar เป็นผู้นำไปตามที่ต่างๆ
อาหารค่ำ พวกเราได้ไปรับประทานที่ ร้านอาหารมุมอร่อยครับ เป็นร้านอาหารที่ขึ้นชื่อในละแวกนั้น เอร็ดอร่อยมากๆครับ แต่ผมไม่ได้ถ่ายภาพอาหารมาเลย เนื่องจาก หิว ครับ เลยขอรับประทานเสียก่อน  ;D ;D

มาเริ่มกันที่รุ่งเช้ากันดีกว่าครับ ตื่นขึ้นมายามเช้า อากาศสดใส กลิ่นหญ้าที่พึ่งตัดใหม่ๆ รวมทั้งอากาศยามเช้า ช่างสดชื่นเสียจริง ผมเดินออกจากห้องพักมุ่งหน้าไปยัง club house ของสนามฯ เพื่อสั่งอาหารเช้า ระหว่างเดิน สายตาก็ประจวบเหมาะพบกับรถ Jaguar สีดำสองประตูเข้าพอดี
คนขับรถคือ คุณมาโกโตะ สมาชิกท่านหนึ่งของบ้านบางกอก นั่นเองครับ
ผมเลยถือโอกาสชวนไปรับประทานอาหารเช้าด้วยกัน

ผมสั่ง ข้าวต้มกุ้ง ส่วนคุณมาโกโตะสั่ง คลับแซนวิชครับ ลืมกล้องเอาไว้ที่ห้องพัก

ช่วงเที่ยง เมื่อเหล่าลูกบ้านฯ และ เจ้าบ้านพร้อม ก็ได้มารับประทานอาหารกลางวันที่ club house กันอีกครั้ง

ผมถือโอกาสสั่ง ข้าวต้มชุดซึ่งประกอบไปด้วย ข้าวต้ม, ผัดผักบุ้ง , ปลาเค็มแสนอร่อย, ไข่ฟู และ ปลาเล็กๆนำมาทอด

สำหรับปลาเค็ม ผมก็นำมะนาวมาบีบใส่ ขอหอมซอยมาโรยซักนิด แล้วกินกับข้าวต้มร้อนๆ อร่อยอย่าบอกใครจริงๆครับ

ชุดข้าวต้มแบบนี้ ถูกใจผมจริงๆครับ อร่อยยามเช้า หรือ จะกินตอนเที่ยงก็ไม่ผิดกติกา  ;)

สำหรับท่านอื่นๆ ก็มีสั่ง ข้าวหน้าไก่ หรือ ข้าวสตูฯ กัน ซึ่งดูน่ากินเป็นที่ยิ่ง

หากใครมีโอกาสแวะไปที่สนามกอล์ฟบางพระ ลองหาโอกาสเข้าไปรับประทานอาหารใน club house นะครับ มีอาหารอร่อยๆให้ทุกท่านได้สั่งกันครับ

สำหรับ ทริปชวนชิมครั้งนี้ ยังไม่จบนะครับ ของเด็ดๆยังมีอีกครับ  ;)

Offline AKE

• Member

===> ชวนชิม : " อาหารอร่อย ณ ร้านป้า  "

หลังจากที่คณะบ้านบางกอกคณะแรก กลับกรุงเทพฯ ส่วนผมก็รอกลุ่มลูกบ้านบางกอก 2 ท่าน ที่ออกรอบอยู่ในสนามกอล์ฟ และ หลังจากเสร็จสิ้นการออกรอบอันแสนสนุก พี่Goh Jaguar ได้กรุณาพา ผม , พี่Tokenn และ พี่chaloemyos ไปรับประทานอาหารเย็นที่ ร้านอาหารชื่อสั้นๆ แต่จำได้แม่น ชื่อร้านป้า เป็นร้านเจ้าเก่านาเกลือ

ร้านนี้ดูเผินๆก็ไม่น่าจะมีอะไร แต่สังเกตให้ดีๆ จะมีลูกค้าเข้ามาในร้านอย่างต่อเนื่อง อันเนื่องมาจากความเอร็ดอร่อยของอาหารนั่นเอง พี่ Goh เล่าให้ฟังว่า ร้านนี้จะตำน้ำพริกเอง ตำสดๆ ทุกวัน วัตถุดิบต่างๆจะคัดสรรและทำด้วยตนเอง

อาหารอร่อยเด็ดที่ผมคิดว่า หาทานได้ยากในกทม นั่นก็คือ แกงเขียวหวานปลาเก๋า  :good: รสชาตินั้น อร่อยมากมายจริงๆครับ กินกับข้าวสวยร้อนๆ ไม่กี่อึดใจ แกงเขียวหวานก็หมดลงภายพริบตา

แกงอีกอย่างที่ผมยกนิ้วให้ในความอร่อย นั่นก็คือ แกงคั่วหอยขม  :good: อันนี้ก็อร่อยเด็ดอีกเช่นกัน และ หมดลงในระยะเวลาอันรวดเร็ว

จากนั้น ที่ขาดไม่ได้คือ ผัดผักคะน้า และ ปลาเค็ม  :good: โดยไม่ได้ผัดแบบรวมกันอย่างที่เราคุ้นๆ แต่นี่แยกกันครับ ปลาเค็มอร่อยๆ ชิ้นขนาดโต เค็มลึกกำลังดี กินกับผักคะน้าผัดหอมๆ แกล้มข้าวสวยร้อนๆ โอ้ว! สวรรค์เสียนี่กะไร

ปลาเค็มนี้ ทางร้านทำเอง และ ใช้ปลาสดๆมาทำ ตากแดดถึง 3 แดด จึงได้ปลาเค็มที่มีรสชาติเอร็ดอร่อย  :good:

ผ่านไปแล้วสามอย่าง อีกอย่างหนึ่งก็คือ ปลาหมึกไข่ทอดกระเทียม อันนี้ก็อร่อยครับ เพราะ ปลาหมึกนั้นสดๆ

และ ที่ขาดไม่ได้คือ ปลากระพงทอดราดน้ำปลา ซึ่งปลาของร้านนี้ เป็นปลาเป็นๆสดๆ ซึ่งเมื่อทอดออกมาแล้ว ทำให้ได้เนื้อที่แน่น และ อร่อยครับ

ยังไม่จบครับนี่แค่ชุดแรก เดี๋ยวมีอีกชุดตามมาครับ
อีกแป๊ปเดียวครับ

« Last Edit: June 23, 2007, 01:31:10 pm by AKE »

Offline AKE

• Member

===> ชวนชิม : " อาหารอร่อย ณ ร้านป้า (ต่อ) "

หลังจากที่กับข้าวชุดแรกผ่านพ้นไป อาหารอร่อยขนาดนี้ ทำให้ต้องมีการสั่งซ้ำชุดสอง ได้แก่ แกงเขียวหวานปลาเก๋า, ปลากระพงทอดราดน้ำปลา, ผัดผักคะน้า และ ปลาเค็ม (แยกกัน) โดยคราวนี้ มีการสั่ง ทอดมัน มาให้กินอีกด้วย

แต่ที่ถือเป็น จุดเด่นสำคัญของร้านนี้ ได้แก่  "ปลากำนันทอดราดน้ำปลา" ครับ

ที่เห็นในภาพก็คือ เนื้อปลากำนันทอด โดยเราก็ไม่เห็นว่าจริงๆแล้วปลากำนันรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร ทีแรกผมเห็นแล้วยังนึกว่าเป็น ขาหมูเยอรมัน เสียด้วยซ้ำไป

บอกได้คำเดียวว่า ปลากำนันทอดราดน้ำปลา จานนี้  อร่อยสุดยอด :good:ครับ

เนื้อปลานั้นแน่น หนึบ และ เนื้อเยอะ , รับประทานได้เพลินจริงๆ

อีกทั้งที่ร้านใช้ปลาสดๆ ทำให้ปลานั้นไม่มีกลิ่นใดๆทั้งสิ้น มีแต่ความหอมของน้ำปลาอย่างดีที่ราดลงไปบนเนื้อปลา
ที่ทำให้ ปลากำนันทอดราดน้ำปลา เป็นอาหารมื้อเด็ดสุดยอด ประจำทริปนี้

ถ้ามีโอกาส ผมคงต้องแวะไปรับประทานอีก ขณะที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่นี่ ท้องยังร้องเลยครับ  ;D

ผมขออนุญาตไปรับประทานข้าวเย็นก่อนครับ
แล้วผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่ว่า มีอะไรอร่อยๆอีกบ้าง

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกันมาโดยตลอดครับ

&v&

Offline ^^AbStRaCT_69^^

• Member
  • Last Login:December 12, 2009, 12:05:28 am
พี่ AKE  สุดยอด...  :good: :good: :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments