Author Topic: ขอขอบคุณท่านขุนสำหรับน้ำใจที่มีและมิตรภาพดี ๆ ครับ (Update E28 528i ด้วยครับ)  (Read 5329 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tanayu

• art
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:August 02, 2022, 03:56:26 pm
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่าน เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้รถผมนำไปเข้าอู่ทำสีอยู่ โดยเมื่อวานนี้ช่างบอกว่ารถผมไม่สามารถทำสีแห้งช้าได้ โดยสีที่จะทำเป็นสีขาว ช่างบอกว่าถ้าใช้สีแห้งช้าทำสีขาว อีกไม่นานสีขาวจะออกเหลือง และจะแก้ยาก ต้องใช้เป็นสีกึ่งแห้งช้าแทน ซึ่งทำให้ผมงงเป็นอันมากว่าทำไมสีขาวเหมือนกันต่างกันที่แห้งช้ากับกึ่งแห้งช้ามันถึงได้ต่างกันแบบนี้ จึงไม่รู้จะหันหน้าไปหาใคร ก็เลยนึกถึงท่านขุนขึ้นมา จึงได้โทรศัพท์ไปรบกวนท่านขุน ซึ่งท่านขุนให้คำแนะนำเป็นอย่างดีและเป็นกันเองมาก โดยที่ผมไม่เคยคุยกับท่านขุนทางโทรศัพท์เลย ท่านขุนแนะนำว่าการทำสีขาวนั้น ไม่ว่าจะเป็นแห้งช้าหรือแห้งเร็วให้พ่นสีดำรองพื้น และการทำสีแห้งช้านั้นจะต้องทำกันตั้งแต่ตัวรถ สีโป้ว สีรองพื้น ซึ่งจะต้องเตรียมการมาตั้งแต่แรก และเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยอีกมาก  ซึ่งตรงนี้อาจเป็นสิ่งที่พี่ ๆ หลายคนรู้กันอยู่แล้ว แต่สำหรับผม เป็นสิ่งที่มีประโยชน์มากครับ หวังว่ากระทู้ยาว ๆ ของผมจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ขอบคุณท่านขุนอีกครั้งสำหรับน้ำใจครับ

ขอบคุณครับ
อาร์ท  &v&

« Last Edit: May 10, 2006, 08:25:35 am by tanayu »
I love classic car I love bmw I'm art .

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ยินดีที่ได้ช่วยครับ......

ปล.ผมยังค้างรถเพื่อนๆ ในบ้านนี้อยู่ห้าคิวนะครับ   ไม่ลืมครับ  ด่าได้แต่อย่าโกรธละกัน

Offline jojoejoez

• Member
  • Last Login:April 16, 2021, 08:00:22 pm
อยากทำสีอู่ดีๆ ต้องใจเย็นๆ ครับ อิอิ

w^w w^w w^w w^w w^w w^w w^w

พี่เอครับเดี่ยวเอาเฟืองท้ายไปคืนนะครับพึ่งมีโอกาศได้สังเกตุเต็มๆ ปรากฏว่า เฟืองท้ายอันนั้น housing มันเป็น อลูมีเนียมเกือบทั้งลูกเลยครับมีน้ำหนักเบามากๆ แบบ ยกคนเดียวขึ้นได้เลย

Offline chaloemyos

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
เห็น E21คันนี้แล้วนึกขึ้นมาได้

อยากถามท่านขุนครับว่าเจ้า E21 มันมีรุ่นไฟหน้าคู่ กันชนเล็กหรือเปล่าครับ หรือว่ามีแต่ ไฟหน้าคู่กันชนใหญ่ กับไฟหน้าเดี่ยวกันชนเล็ก ( แบบคันของท่านขุน ) พอดีแถวบ้านมีอยู่คันเป็นไฟหน้าคู่ กันชนเล็ก เลยอยากรู้รายละเอียด  เพราะตามหาไฟหน้าเดี่ยวกันชนเล็กอยู่ ถ้ารุ่นที่ผมถามมันไม่มีในสารบบ จะได้ทาบทามเอามาแปลงกลับ เป็นแบบที่อยากได้ครับ

คุณอาร์ท รถในรูปสวยมากครับ น่าจะหาสติ๊กเกอร์ลาย Alpina มาติดนะครับ

• art
  • Member
  • Last Login:August 02, 2022, 03:56:26 pm
รายละเอียดลึก ๆ คงต้องรอท่านขุนมาตอบนะครับพี่ chaloemyos
สำหรับ e21 มีทุกแบบอย่างที่พี่บอกครับ
1. ไฟหน้าสองดวงใหญ่ กันชนสั้น
2. ไฟหน้าสี่ดวงเล็ก กันชนสั้น
3. ไฟหน้าสี่ดวงเล็ก กันชนใหญ่

พอดีแถวบ้านมีอยู่คันเป็นไฟหน้าคู่ กันชนเล็ก เลยอยากรู้รายละเอียด 
   ถ้าพี่ไม่สนบอกผมบ้างนะครับ ไม่ทราบว่ารถอยู่แถวไหนเหรอครับพี่ ผมสนใจน่ะครับ
คุณอาร์ท รถในรูปสวยมากครับ น่าจะหาสติ๊กเกอร์ลาย Alpina มาติดนะครับ
     ขอบคุณครับพี่ ผมก็อยากหามาติดเหมือนกันครับ แต่มันเหมือนงมเข็มในมหาสมุทรน่ะครับพี่

อาร์ท
ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี่ครับ
I love classic car I love bmw I'm art .

Offline kidspeed

• Member
  • Last Login:June 03, 2022, 09:21:33 pm
ที่นี่ความประทับใจเกิดขึ้นได้เสมอ... ;D ;D ;D

Offline ball_ta22

• Member
  • Last Login:June 27, 2023, 06:00:50 pm
ทำไมต้องพ้นสีดำลองพื้นด้วยครับใช้สีอื่นได้ไหมครับ รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับขอบคุณมากครับ

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
 $^$ แม็ค เงางาม สวยจังบอม  :-!
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ไม่ใช่แบบที่บอมเข้าใจครับ   คือสีโป๊วหรือสีรองพื้นที่อยู่ด้านใต้  มันแลบทะลุสีจริงขึ้นมาครับ  

เรื่องกระจัง E21 ก็เป็นแบบที่คุณอาร์ทตอบมาครับ  ยกเว้นว่า  มันมีแบบไฟคู่ดวงเล็ก/ใหญ่  อีกแบบนึง  ซึ่งอันนี้หายากสุดๆๆ แล้ว
จริงๆ มันทำออกมาเป้นกระจัง option ของประเทศที่มีไฟเดี่ยวขาย  แต่อยากเพิ่มไฟอีกคู่  โดยที่ยังใช้ไฟเดียวคู่เดิมได้ด้วย  ไม่ต้องซื้อ
ใหม่สี่ดวง   แล้วก้ไม่นับเจ้าไฟเหลี่ยมที่ผมว่าไม่เข้าท่านะครับ

เอากระจังแบบคู่เล็ก/ใหญ่  กับไฟเดี่ยวมาให้ดูครับ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ท่านขุนอย่าด่าผมแล้วกัน ฝากไว้ก่อน:)

• Member
บอมเข้าใจถูกป่าวอ่ะคับ
ไม่ถูกครับ  เรื่องนี้ขอเวลานิดนึง  จะเอามาเล่าให้ฟัง

พ่นสี tamiya กับสีรถจริงมันต่างกันเยอะหน่ะครับ  ถ้าจะเอาที่คล้ายๆ กันกับเรื่องนี้
ก็ลองเอาสีขาวพ่นลงไปบนพลาสติคสีแดงดู  จะได้งานแบบที่คล้ายๆ กัน

ท่านขุนอย่าด่าผมแล้วกัน ฝากไว้ก่อน:)
ได้ครับ

• art
  • Member
ผมว่าแล้วว่าผมยังรู้ไม่หมด เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันไฟเหมือน E28 เลย นอกใหญ่ในเล็ก

อาร์ท
ปล.ขอบคุณท่านขุนมากครับ สำหรับคำแนะนำ ของแบบนี้ต้องใช้ประสบการณ์จริง ๆ

OPS

• Guest
แล้ว E28 ไปถึงไหนแล้วครับพี่อาท อิอิ *+*

• art
  • Member
สวัสดีครับ OPS ตอนนี้ E28 คันนั้นกลับบ้านที่ใต้ไปเรียบร้อยแล้วครับ ผมช่วยเค้าดูแลแค่ประมาณอาทิตย์เดียวน่ะครับ ตอนขามาผมยังงงว่ามาได้ยังไงวิ่งเกิน 60 สั่นทั้งคันเลย วิ่งก็สั่น เบรกก็สั่น หรือจะเรียกว่าเขย่าก็ได้ แต่ตอนนี้หายแล้ว คือเจ้าของเค้ารักแต่ไม่ค่อยแสดงออกน่ะครับ ผมก็เลยพาไปหาหมอซะ แล้วหมอสุดท้ายก็คือช่างบุญมาที่บีเอ็มบางนาครับ ให้ช่างบุญมาช่วยจูนเครื่องให้อีกนิดหน่อย ก็เลยทราบข้อสงสัยเกี่ยวกับ e28 528i ตัวนี้แล้ว ก็เป็นอย่างที่ท่านขุนบอกคือ เป็นเครื่อง M20 Upgrade น่ะครับ ตัวนี้ความจุ 2,700 CC 190 แรงม้า ผลิตประมาณ 20 คันเห็นจะได้ แต่พอรถสมบูรณ์แล้ววิ่งดีจริง ๆ ครับ เวลากดคันเร่งในช่วงรอบแรงบิด รถมีกำลังค่อนข้างมากเลยทีเดียว แต่ที่สงสัยอีกอย่างแล้วยังไม่ได้ลองคือไม่รู้ว่าตัวนี้มี Limited Slip รึเปล่า เพราะสังเกตตอนออกตัวล้อหลังฟรีเท่ากันสองข้างเลย

จบการรายงานข่าวแต่เพียงเท่านี้ครับ
อาร์ท

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
ขอบคุณท่านขุน กับคุณอาร์ทมากเลยครับที่ให้ความกระจ่างเรื่องกระจังหน้า E21 แล้วก้อเห็นด้วยกับท่านขุนว่ารุ่นที่ทำกระจังหน้าให้ไฟมันเป็นเหลี่ยมๆเนี่ยมันไม่สวยเลย

คุณอาร์ทครับ คันที่ว่าผมเองยังไม่เคยเข้าไปถามนะครับเพียงแต่เห็นจอดแบบนั้นมานานหลายปีจนสีหมดสภาพแล้ว ตอนนี้ผมเองก้อกำลังเก็บเงินเก็บทองอยู่ ถ้าคุณอาร์ทพร้อมกว่าก้อเอาไปก่อนเลยครับ เพราะผมมั่นใจว่าคุณจะต้องทำรถออกมาดีแน่ๆ PMมาแล้วผมจะบอกพิกัดให้ครับ ส่วนตัวผมเองยังมีตัวกันชนใหญ่ของคุณพ่อของลูกน้องผมที่ทำงานอยู่อีกคันครับ ไม่ต้องห่วง

( ใจจริงอยากได้02  แต่ภาวะอะไหล่แพง และขาดตลาดเลยทำให้ผมเปลี่ยนเป้าหมายใหม่ครับ )

• art
  • Member
PMมาแล้วผมจะบอกพิกัดให้ครับ 

มันคืออะไรเหรอครับพี่ ผมไม่เข้าใจจริง ๆ

ยินดีครับพี่ ปกติไม่ค่อยมีคนสนใจรถรุ่นนี้มากหรอกครับ ส่วนใหญ่ถ้าเป็นบีเอ็มก็จะไปเล่น 02 กัน 

คันที่ว่าผมเองยังไม่เคยเข้าไปถามนะครับเพียงแต่เห็นจอดแบบนั้นมานานหลายปีจนสีหมดสภาพแล้ว 
ไม่ทราบว่ารถคันที่พี่พูดถึงจอดอยู่แถวนไหนเหรอครับ พอบอกสถานที่เหรอเบอร์ติดต่อได้มั้ยครับ ผมเองก็ไม่ได้พร้อมหรือมีเงินมากมายอะไรหรอกครับ ก็เป็นพนักงานกินเงินเดือนธรรมดา แต่ว่าเป็นคนที่รักรถมากคนนึงเฉย ๆ ครับ ส่วนที่ต้องการน่ะ เพราะว่าจะให้น้องครับ เพราะน้องชายผมก็รักรถมากและชอบรถรุ่นนี้เหมือนผมเหมือนกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อาร์ท

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เห็นหน้าตัด E21 กันชนเล็ก ทีร้านอะไหล่ข้างๆโรงพักปทุมวันมาครับ
ผมว่าสวยกว่าชนใหญ่นะ เผือใครอยากได้
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
คุณอาร์ทครับ

จอดอยู่ประชาชื่น เลยร้านหมูกรอบนายไซ ไปทางแยกประชานุกูล อยู่ซ้ายมือจอดอยู่หน้าตึกแถวครับ

• art
  • Member
ขอบคุณครับ
อาร์ท

ปล. แล้วคันนี้เค้าขายหรือว่าจอดทิ้งไว้เฉย ๆ ครับ  %:(

Offline nutdhapunn

• Member
  • Last Login:March 16, 2021, 10:27:48 pm

เอ ถ้าเส้นประชาชื่น  คันสีส้มหน้าตึกแถวขายพวกอุปกรณ์ก่อสร้าง นี่ถ้าใช่

น่าจะมาจากแยกประชานุกูล เลยหมูกรอบนายไซมาเล็กน้อย

ก่อนถึงสามแยกที่วัดเสมัยนน่ะครับ  เดาว่าไม่น่าจะขายนะ

เพราะพักหลังเห็นมีสีดำอีกคันมาจอดครับ

ถ้าเข้าไปหลังร้าน มี opel berlina 2.0s จอดเป็นซากอีกคันครับ

• Member
เอามาฝากครับ  320/6 แท้ แต่เปลี่ยนเครื่องเป็น 2.5
คันนี้แรงมากๆๆ   เจ้าของเป็นอดีต Fireball ครับ 
เห็นบ่นๆ ว่าไม่มีที่จอด  สนใจหลังไมค์ได้ครับ 

• Member
คันสีส้มคันนั้นแหละครับ

ผมยังไม่เคยเข้าไปถามเลยไม่ทราบว่าเค้าจะขายมั้ย เพียงแต่เห็นจอดตรงนั้นมานานแล้วเหมือนกันเลยคิดว่าน่าจะมีลุ้นครับ

คันที่ท่านขุนแนะนำนี่เห็นแล้วน้ำลายหกเลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments