Author Topic: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ MB W107 SLC450 คร้าบ  (Read 11459 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline barthezjame

• Member
  • Last Login:May 21, 2015, 10:17:15 pm
สวัสดีพี่ๆทุกท่าน

ผมสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร้าบ

ผมเรียนรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ MB W107 SLC450 พอดีได้มาทำไปพอสมควรแล้วครับ ตอนนี้เหลือเพียงปะผุ กับ ยางขอบประตู

อยากเรียนถามว่าพี่ๆท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับยางขอบประตูบ้างไหมครับ

ผมได้หาข้อมูลมาบ้างแล้ว ไปแถววัดโสมฯ เขาแจ้งราคามาประมาณห้าหมื่นเศษครับ (มียางประตู 1 คู่ , ยางขอบหลังคา 1 คู่ , ยางเสากลาง , ยางขอบกระโปรงท้าย)

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านไว้ล่วงหน้าครับผม

ขอบพระคุณครับ
เจม

ปล. นำภาพรุ่นทวดกะเหลนมาให้ชม  :grin:

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ผมเคยเห็นบิล (ช่างโชว์ให้ดู)  เป็นบิลค่ายางรอบคัน W107 ประทุน...ประมาน ...เกือบๆแสน
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
  • Last Login:May 21, 2015, 10:17:15 pm

ผมได้ช่างฮะ จัดการเปลี่ยนยางกระจก ท้ายกระโปรง กระจกหลัง เรียบร้อย หมดไปไม่ถึงสามหมื่น ใช้ยางเทียบกะยางใหม่ แจ่มเลยครับผม

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมเข้าใจว่าใช้ยางที่ผลิตในประเทศที่เป็นม้วนๆ แล้วมาเชื่อมกันใช่ไหมครับ??

หรือใช้แบบไหน รบกวนเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

ขอชมรูปด้วยครับ เพื่อเป็นความรู้กับเพื่อนๆที่สนใจครับ

ผมได้ช่างฮะ จัดการเปลี่ยนยางกระจก ท้ายกระโปรง กระจกหลัง เรียบร้อย หมดไปไม่ถึงสามหมื่น ใช้ยางเทียบกะยางใหม่ แจ่มเลยครับผม
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ขออนุญาตเล่าข้อมูลการเปลี่ยนยางขอบประตู ยางฝากระโปรงท้าย ยางขอบกระจกหลัง ครับ

เดิมทีได้ SLC450 มาเมื่อต้นปี56 ผมได้ทยอยปรับปรุงภายใน ทำช่วงล่วง ฯลฯ จนมาเหลือส่วนยางขอบประตู ซึ่งจำเป็นต้องเปลี่ยนเพราะยางหมดสภาพ เวลาชับมีลมเข้า มีเสียงเข้า น้ำฝนเข้าบ้าง เวลาขับเลยรบกวนใจ ผมจึงได้ลองค้นข้อมูลในเวปหลายที่ เห็นว่ามีทั้งยางของแท้ และ ของเทียบ หรือ ของที่ผลิตใหม่ หาข้อมูลอยู่นาน จนสุดท้ายได้เบาะแสมีร้านขายขอบยางประตูที่ ร้าน ส.สยามยางยนต์ แถวซอยหมู่บ้านสวนสน ใกล้แยกลำสาลี รามคำแหง แต่ที่ร้านไม่มีช่างประจำ ต้องจ้างช่างอรรถพล(ฮะ) 0815313424 มาติดตั้ง ซึ่งช่างฮะมีประสบการณ์และฝีมือพอตัว

เบื้องต้นได้ซื้อยางขอบประตูด้านบนจาก ร้าน ส.สยามยางยนต์ ซึ่งเป็นยางที่ร้านให้ข้อมูลว่าได้ผลิตขึ้นมาใหม่สำหรับรุ่น SLC โดยเฉพาะ เป็นยางที่ต้องตัดต่อโดยช่างที่ชำนาญ ทางร้านบอกว่ายางใหม่ดีกว่ายางของแท้ซึ่งเก่าเก็บ และ ไม่ยืดหยุ่น ค่าเสียหายที่โดยไป ยางขอบประตูบน เส้นละ 3,000 ยางเสากลาง เส้นละ 350 ค่าแรงติดตั้งช่างฮะ 1,000 ซึ่งหากเทียบกับยางแท้ถือว่าถูกกว่าหลายเท่า

ต่อมาก็ได้นัดให้ช่างฮะ ทำงานในส่วนที่เหลือ คือ เปลี่ยนยางกระจกหลัง (ถอดกระจกหลังมากเจอสนิมเพียบ เลยได้จัดการขัดและฉีดฟริงโค้ดไปเรียบร้อย :D ) , ยางฝากระโปรงท้าย , ยางขอบประตูด้านล่าง รวมถึงให้ทำเซ็นทรัลล๊อก , ตั้งกระจก , ตั้งประตู ฯลฯ โดยค่าเสียหาย+ค่าแรง+ค่าของ ประมาณหมื่นห้าเศษ (พร้อมทิปพิเศษ) ยางที่ใช้ทั้งหมดเป็นยางเทียบ และต้องมีการตัดต่อทั้งสิ้น

ภายหลังติดตั้งเสร็จแล้วหลังจากที่ได้ลองทดสอบขับดู ปรากฎว่าเสียงลมแทบไม่มีเลย ส่วนการปิดเปิดประตูทำได้ปกติ อาจต้องออกแรงเยอะหน่อย และยังได้ลองขับในวันที่ฝนตกก็ได้ผลที่น่าพอใจ แต่ต้องไปเก็บงานตั้งประตูอีกเล็กน้อย เรียกได้ว่าหลังจากได้ทำในส่วนนี้แล้ว เบาใจไปเยอะเลยครับ

ปล1. หากมีเวลาจะนำภาพพร้อมรายละเอียดในการบูรณะในส่วนต่างๆมาให้เป็นข้อมูลแด่ทุกท่านครับ
ปล2. สารภาพว่าได้เปลียนเครื่องเดิมออกไปแล้ว เสียดายเครื่องเดิมอยู่ แต่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ

-----------

ได้นำภาพมาให้ชมกันบางส่วนครับผม

สองภาพแรกเปลี่ยนขอบยางด้านบนครับ

• Member
ถัดมาในส่วนเปลี่ยนยางกระจกหลังครับ

• Member
ส่วนสุดท้าย ฝากระโปรงท้ายครับ

• Member
ขออนุญาตเล่าข้อมูลการเปลี่ยนยางขอบประตู ยางฝากระโปรงท้าย ยางขอบกระจกหลัง ครับ

เดิมทีได้ SLC450 มาเมื่อต้นปี56 ผมได้ทยอยปรับปรุงภายใน ทำช่วงล่วง ฯลฯ จนมาเหลือส่วนยางขอบประตู ซึ่งจำเป็นต้องเปลี่ยนเพราะยางหมดสภาพ เวลาชับมีลมเข้า มีเสียงเข้า น้ำฝนเข้าบ้าง เวลาขับเลยรบกวนใจ ผมจึงได้ลองค้นข้อมูลในเวปหลายที่ เห็นว่ามีทั้งยางของแท้ และ ของเทียบ หรือ ของที่ผลิตใหม่ หาข้อมูลอยู่นาน จนสุดท้ายได้เบาะแสมีร้านขายขอบยางประตูที่ ร้าน ส.สยามยางยนต์ แถวซอยหมู่บ้านสวนสน ใกล้แยกลำสาลี รามคำแหง แต่ที่ร้านไม่มีช่างประจำ ต้องจ้างช่างอรรถพล(ฮะ) 0815313424 มาติดตั้ง ซึ่งช่างฮะมีประสบการณ์และฝีมือพอตัว

เบื้องต้นได้ซื้อยางขอบประตูด้านบนจาก ร้าน ส.สยามยางยนต์ ซึ่งเป็นยางที่ร้านให้ข้อมูลว่าได้ผลิตขึ้นมาใหม่สำหรับรุ่น SLC โดยเฉพาะ เป็นยางที่ต้องตัดต่อโดยช่างที่ชำนาญ ทางร้านบอกว่ายางใหม่ดีกว่ายางของแท้ซึ่งเก่าเก็บ และ ไม่ยืดหยุ่น ค่าเสียหายที่โดยไป ยางขอบประตูบน เส้นละ 3,000 ยางเสากลาง เส้นละ 350 ค่าแรงติดตั้งช่างฮะ 1,000 ซึ่งหากเทียบกับยางแท้ถือว่าถูกกว่าหลายเท่า

ต่อมาก็ได้นัดให้ช่างฮะ ทำงานในส่วนที่เหลือ คือ เปลี่ยนยางกระจกหลัง (ถอดกระจกหลังมากเจอสนิมเพียบ เลยได้จัดการขัดและฉีดฟริงโค้ดไปเรียบร้อย :D ) , ยางฝากระโปรงท้าย , ยางขอบประตูด้านล่าง รวมถึงให้ทำเซ็นทรัลล๊อก , ตั้งกระจก , ตั้งประตู ฯลฯ โดยค่าเสียหาย+ค่าแรง+ค่าของ ประมาณหมื่นห้าเศษ+ทิปพิเศษ ยางที่ใช้ทั้งหมดเป็นยางเทียบ และต้องมีการตัดต่อทั้งสิ้น

ภายหลังติดตั้งเสร็จแล้วหลังจากที่ได้ลองทดสอบขับดู ปรากฎว่าเสียงลมแทบไม่มีเลย ส่วนการปิดเปิดประตูทำได้ปกติ อาจต้องออกแรงเยอะหน่อย และยังได้ลองขับในวันที่ฝนตกก็ได้ผลที่น่าพอใจ แต่ต้องไปเก็บงานตั้งประตูอีกเล็กน้อย เรียกได้ว่าหลังจากได้ทำในส่วนนี้แล้ว เบาใจไปเยอะเลยครับ

ปล1. หากมีเวลาจะนำภาพพร้อมรายละเอียดในการบูรณะในส่วนต่างๆมาให้เป็นข้อมูลแด่ทุกท่านครับ
ปล2. สารภาพว่าได้เปลียนเครื่องเดิมออกไปแล้ว เสียดายเครื่องเดิมอยู่ แต่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ

-----------

ได้นำภาพมาให้ชมกันบางส่วนครับผม

สองภาพแรกเปลี่ยนขอบยางด้านบนครับ

• Member

ต่อมาก็ได้นัดให้ช่างฮะ ทำงานในส่วนที่เหลือ (ให้มาทำพิเศษที่ที่พัก) คือ เปลี่ยนยางกระจกหลัง (ถอดกระจกหลังมากเจอสนิมเพียบ เลยได้จัดการขัดและฉีดฟริงโค้ดไปเรียบร้อย :D ) , ยางฝากระโปรงท้าย , ยางขอบประตูด้านล่าง รวมถึงให้ทำเซ็นทรัลล๊อก , ตั้งกระจก , ตั้งประตู ฯลฯ โดยค่าเสียหาย+ค่าแรง+ค่าของ ประมาณหมื่นห้าเศษ (พร้อมทิปพิเศษ) ยางที่ใช้ทั้งหมดเป็นยางเทียบ และต้องมีการตัดต่อทั้งสิ้น

-----------

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline psychedelic rock

• Member
  • Last Login:January 21, 2019, 01:31:38 pm
สเปรย์ฟรินโคทนี้ คุณสมบัติคือใช้ฆ่าสนิมหรอครับ    สมมุุดเจอสนิม ฉีดได้เลยไหมครับ

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
สเปรย์ฟรินโคทนี้ คุณสมบัติคือใช้ฆ่าสนิมหรอครับ    สมมุุดเจอสนิม ฉีดได้เลยไหมครับ
ฆ่าคงไม่ได้ถ้าปั่นออกไม่หมด... .....แต่กันนํ้าซึมได้

เจอสนิม พ่นทั้บเลย คงไม่ได้ช่วยอะไร  ต้องเอาสนิมออกก่อน
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline num145

• Member
  • Last Login:October 14, 2016, 09:46:48 pm
สงสัยมากครับใส่ยางเทียบที่ขอบประตูด้านบนแล้วคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ผมเคยเปลี่ยนยางแท้ใส่แล้วไม่แน่ใจว่าแข็งจากการเก็บเก่า ตามที่คุณbarthezjame
ได้ข้อมูลจากร้านส.สยามยางยนต์ ปัญหาใหญ่คือมีเสียงลมเข้า ที่ความเร็วเกิน120
เนื่องจากขอบกระจกประตูไม่สนิท
ไม่ทราบว่ายางเสากลางที่ติดกับกระจกข้างด้านเบาะหลัง มีของเทียบไหมครับ
ของแท้เส้นจิ๋วๆโดนไปคู่ละ2500

Offline num145

• Member
  • Last Login:October 14, 2016, 09:46:48 pm
จากที่ดูรอยสนิมขอบกระจกหลังด้านล่างแนะนำแบบพี่โก นะครับ
ควรขัดสนิมออกให้หมดก่อนถ้ามีรูจากการผุนํ้าจะเข้าไปในกระโปรงท้าย
จะสะสมไปผูที่พื้นในกระโปรงท้ายอีก :cry:

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ผมว่าจะไปร้านนี้เหมือนกันยางบางเส้นก็ใช้ของเทียบได้ บางเส้นก็ควรใช้ของแท้ตามความเหมาะสมครับ

ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
จากที่ดูรอยสนิมขอบกระจกหลังด้านล่างแนะนำแบบพี่โก นะครับ
ควรขัดสนิมออกให้หมดก่อนถ้ามีรูจากการผุนํ้าจะเข้าไปในกระโปรงท้าย
จะสะสมไปผูที่พื้นในกระโปรงท้ายอีก :cry:
ตอนนี้กำลังปั้นโปรเจครื้อทำสีทั้งคันอยู่ครับ คงอีกสักพัก เลยจำเป็นต้องทำผิวๆไปก่อน

สงสัยมากครับใส่ยางเทียบที่ขอบประตูด้านบนแล้วคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ผมเคยเปลี่ยนยางแท้ใส่แล้วไม่แน่ใจว่าแข็งจากการเก็บเก่า ตามที่คุณbarthezjame
ได้ข้อมูลจากร้านส.สยามยางยนต์ ปัญหาใหญ่คือมีเสียงลมเข้า ที่ความเร็วเกิน120
เนื่องจากขอบกระจกประตูไม่สนิท
ไม่ทราบว่ายางเสากลางที่ติดกับกระจกข้างด้านเบาะหลัง มีของเทียบไหมครับ
ของแท้เส้นจิ๋วๆโดนไปคู่ละ2500
ผมลองวิ่งที่ 150 (บนทางด่่วน) แทบจะไม่มีเสียงลมเลย มีเข้าเล็กน้อยครับ ส่วนความเร็วปกติในเมืองไม่มีปัญหาเลยครับ (ลืมแจ้งไปว่าเปลี่ยนเครื่องแล้ว :P)
ส่วนยางเสาเส้นตั้งตรงกลางนั้น เส้นละ 350 เองครับ เป็นของทำสำหรับรุ่นนี้เลย แจ่มมากมาย

Offline nui popular

• Member
  • Last Login:January 31, 2021, 12:39:25 am

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ถ้าอยู่ในจุดที่ไม่สามารถปั่นสนิมออกได้หมด จุดซอกซอยและหลืบต่างๆ

ผมเห็นหลายคนเค้าซื้อน้ำยาแปลงสนิมเป็นเหล็กไปใช้กัน ลองหาดูนะครับ ผมว่าช่วยได้ดีทีเดียว
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Nuno

• Member
  • Last Login:May 04, 2021, 10:27:49 pm
ได้ความรู้เยอะขึ้นเลยครับ หวังว่าจะได้มาเป็นสาวก MB กะเค้าบ้าง  "v"

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
กระทู้ดี ๆ อีกกระทู้ หมู่นี้มีกระทู้ดีๆ หลายเลยครับ
ขออนุญาตย้ายไปบอร์ดบูรณะรถคลาสสิคให้เพื่อน ๆ ชมกันนาน ๆ นะครับ

w^w

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
กระทู้ดี ๆ อีกกระทู้ หมู่นี้มีกระทู้ดีๆ หลายเลยครับ
ขออนุญาตย้ายไปบอร์ดบูรณะรถคลาสสิคให้เพื่อน ๆ ชมกันนาน ๆ นะครับ

w^w

ขอบพระคุณคร้าบ หากมีรายละเอียดอื่นงจะนำมาฝากทุกท่านครับ

ปล. อยากเป็น verify member ต้องทำเช่นไรคร้าบ

• Member
มาอัพเดทคร้าบ สรุปแล้ว รื้อทำสีใหม่ ปะผุเคาะ แจ่มๆ คร้าบ จะทยอยอัพเรื่อยๆครับ

ปล. รื้อเข้ารื้ออก :cheesy:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments