Author Topic: มีใครอนุรักษ์ Lancia Fulvia บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 25496 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khiaw

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 17, 2019, 10:04:08 am
    • ทุกชีวิต ติด "กระแดะ" kradare.com
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เรื่องก็คือ ผมขับรถไปส่งเพื่อนย่านบางบัวทอง เห็นมีซากรถอยู่คันหนึ่ง ซึ่งจอดอยู่อู่ริมทาง อยู่ระหว่างการโป๊วสี ผมมองผ่านก็คิดว่าเป็น Alfa GTV แต่พอขากลับ ผมเหลือบไปมองอีกที เสาหลังคา C pillar มันไม่ใช่ Alfa นี่นา ก็เลยจำมา แล้วค้นหาข้อมูลดู ปรากฎว่าเป็น Lancia Fulvia น่าจะเป็นช่วงปี 1966 - 1973 ประมาณนี้ สภาพของรถดีพอใช้ ผมไปดูมา 2 -3 รอบแล้ว (ยังทำสีไม่ไปไหนเลย) แต่ต้องทำภายในใหม่หมด ผมสนใจจะซื้อมาทำ Restoration อย่างสมบรูณ์แบบ มีใครทำรุ่นนี้อยู่บ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไร, อะไหล่หาได้ไหมในบ้านเรา และมีอู่ไหนที่ทำตัวถังดีๆ สำหรับรถเก่า

ขอบคุณมากครับ
ปล. ยังไม่มีรูปของสภาพรถครับ แต่เร็วๆ นี้จะเอามาให้ดูครับ
Something worth living for.

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
สวัสดีครับ ในนี้ก็มีผมนี่แหละที่มี เจ้า Fulvia มีอะไรให้ช่วยก็บอกมาครับยินดีช่วย Fulviaยิ่งตัวcoupe'มีน้อยมากครับเรื่องอะไหล่ไม่ต้องหาครับในนี้ไม่น่ามีแล้วแต่สั่งได้เกือบทุกชิ้นที่ webนี้ครับ www.omicron.uk.com partต่างๆภายในภายนอกผมสั่งได้จากที่นี่ทั้งหมดมีทั้งของใหม่และuseครับ

ถ่ายเมื่อต้นเดือนเมษานี้ครับ
« Last Edit: May 01, 2007, 08:51:31 pm by Lobster »
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

• Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

• Member
  • Last Login:February 17, 2019, 10:04:08 am
    • ทุกชีวิต ติด "กระแดะ" kradare.com
ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแนะนำ
ขอถามหน่อยครับ ว่าเพลทที่ตัวรถ มันบอกอะไรได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

• Member
จากรูป เลข3ตัวแรกคือบอกรุ่นว่าเป็น Fulvia Coupe', Sport หรือ Sedan
3ตัวต่อว่าบอกว่าเครื่อง ccเท่าไรและขับซ้ายหรือขวา
ส่วนเลขที่เหลือ6ตัวคือเลขตัวถังจำนวนที่ผลิตครับ  :)

Offline siam

• .....
  • Member
  • Last Login:April 25, 2013, 04:05:58 pm
รถสวยมากๆเลยครับ
....

• Member
ขอบคุณมากครับ คุณ Lobster
ตอนนี้กำลังจีบอยู่ครับว่า เขาจะขายหรือไม่ เพราะเจ้าของเขาไม่ได้ตั้งใจจะทำใหม่ (ปลุกผี) เขาแค่นึกสนุกอยากลองดู แต่เจอทางตันหลายๆ เรื่องครับ เขาเลยลังเล พรุ่งนี้จะเอารูปมาลงให้ดูสภาพครับ
อีกอย่างครับ ร้านขายอะไหล่ที่วรจักร ร้านสินกิจ กับ นิวมิตรยนต์ ไม่มีอะไหล่รุ่นนี้เลยเหรอครับ

• Member
ขอบคุณมากครับ คุณ Lobster
ตอนนี้กำลังจีบอยู่ครับว่า เขาจะขายหรือไม่ เพราะเจ้าของเขาไม่ได้ตั้งใจจะทำใหม่ (ปลุกผี) เขาแค่นึกสนุกอยากลองดู แต่เจอทางตันหลายๆ เรื่องครับ เขาเลยลังเล พรุ่งนี้จะเอารูปมาลงให้ดูสภาพครับ
อีกอย่างครับ ร้านขายอะไหล่ที่วรจักร ร้านสินกิจ กับ นิวมิตรยนต์ ไม่มีอะไหล่รุ่นนี้เลยเหรอครับ

ลองดูครับติดขัดอย่างไง ถามมาครับช่วยได้ช่วยอยู่แล้ว  :) ที่ร้านสินกิจคนขายเก่าแก่ชื่อ ฮั้ว ตอนทำรถเสร็จใหม่ผมยังขับไปให้ที่ร้านดูเลย ถ้าจะมีก็มีผ้าเบรคกับปะเกร็นเครื่อง ถ้าเรื่องอุปกรณ์ภายนอกภายในรับประกันไม่มีแน่ครับ  :P  ลองถ่ายรูปมาให้ดูแล้วกันทั้งภายในภายนอกจะบอกได้ว่าต้องเริ่มอย่างไงแล้วของหลักๆขาดอะไรบ้าง เครื่องเดิมยังอยู่หรือเปล่า? โชคดีครับ  :)

• Member
ได้ความมาแล้วครับ
วันนี้ผมไปเจอเจ้าของอู่เลยครับ เขาเล่าให้ฟังหมดเลย
แรกเริ่มเดิมที เจ้าของเขาขับมา เพื่อที่ซ่อมตัวถัง ทำสีใหม่ เดิมเป็นสีเงิน จะทำใหม่เป็นสีแดง แล้วจู่ๆ ก็หายไปซะเฉย โทรไปตามก็บอกกับทางอู่ว่าเดี๋ยวมาๆ แล้วก็ไม่มา อยู่ที่อู่นี้มาจะ 2 ปีแล้ว
มีคนมาถามเยอะมาก พอโทรไปถามเจ้าของ เขาบอกว่าไม่ขายครับ แล้วก็ไม่มาเอา ไม่มาดู ชิ้นส่วนต่างๆ ทางอู่เก็บใว้หมดทุกชิ้น
ผมดูแล้ว ก็ไม่เดิมเท่าไหร่ ที่แน่ๆ ผมไม่รู่ว่าเครื่องอะไร ไม่เห็นคำว่า Lancia เลย แต่ติดแอร์มาแล้ว
ดูที่รูปเลยครับ

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
ขอบคุณครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
คอนโซลยังสวยอยู่เลยครับ
ด้านท้ายน่าจะต้องจัดทรงใหม่ เห็นฝาหลังไม่เท่ากัน  :good:

• Member
ก่อนอื่นถ้าเจ้าอู่ว่าเก็บอะไหล่ไว้ครบก็ต้องดูว่าที่ครบนะมีอะไรบ้างครับขอดูได้เปล่า? ประกอบการตัดสินใจ :)

1). เริ่มจากเครื่องไม่เดิมแล้วครับดูแล้วน่าจะเป็น Subaru แล้วไม่ Sure นะครับแต่ที่แน่ๆตรงตำแหน่งคันเกียร์ภายในแปลงมาแล้วครับ  :P
2). Body ภายนอกดู OKดีครับ  ;)
3). ถ้าทำกลับ classic พวงมาลัยเป็นอะไรที่หายากมาก (เมืองไทยไม่ต้องพูดถึง)  :(
4). ของสำคัญอีกอันคือ ล้อครับ fulvia offset 4/130 ใช้กับใครไม่ได้แต่รูตรงกับ Volk ถ้าเอามาใส่ล้อก็ยื่นเหมือนตอนนี้ที่ใส่แม๊กญี่ปุ่นอยู่  :P
5). เบาะคู่หน้าไม่เดิม  :-\

Solution ควรนำมาทำแบบ Racing ครับ ตอบแก้จากที่ comment ข้างบนนะครับ
1). เครื่องที่เปลื่ยนมาแล้วน่าจะดูแลง่ายกว่า เป็น Daily drive ได้startเป็นติด  ;D
2). body ok อยู่แล้ว ไม่ต้องใส่กันชนหน้า หลัง (กันชนหน้าหลังของ fulvia เป็น Stanless นะครับถ้ามีรอยบุบแก้ยังไงก็ยังเห็น)  :D
3). website ที่แนะนำ เขามี MOMO Hub ขาย แล้วซื้อพวกลายไม้แบบ classic มาใส่ก็สวยครับ  :good:
4). ถ้าหาล้อเดิมไม่ได้แนะนำล้อแม๊กของ Volk 15" ล้อยื่นก็ใส่โป่ง style racing  :good:
5). เบาะคู่หน้าก็เอา RECARO มาใส่เลยครับ  ;D

O:D O:D O:D

ลองดูครับว่าชอบแบบไหนคราวๆก็ประมาณนี้ ลองดูรูปประกอบ

Offline pol

• Member
  • Last Login:February 24, 2016, 01:19:18 pm
พี่ lobster รถสวยมากเลยครับ...... แหม่..ปิ้งเลยพี่  O0 
เชียร์คุณ khiaw จีบให้สำเร็จนะครับ O0

Offline INTEGRALE

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 11:56:17 am
สรุปว่าเจ้าของเขาไม่ขายใช่ไหมครับ..... %:(

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ตามความคิดเห็นของผม ผมคิดว่า เราคงต้องไปสรุปเรื่องกับเจ้าของรถก่อนครับว่า จะขายหรือไม่?
ถ้าขาย ก็จะได้ลุยต่อได้เลย

มีคนมาถามเยอะมาก พอโทรไปถามเจ้าของ เขาบอกว่าไม่ขายครับ แล้วก็ไม่มาเอา ไม่มาดู ชิ้นส่วนต่างๆ ทางอู่เก็บใว้หมดทุกชิ้น
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
สรุปกับเจ้าของได้หรือไม่ได้ ก็แล้วแต่

แต่แนวทางที่พี่กุ้งเสนอ สร้างสรรค์มากครับ
คนไม่รู้ลึกรู้จริงแนะนำไม่ได้ยาวและมันแบบนี้ครับ
ภาพประกอบก็ยังสวยงามได้อารมณ์อีกต่างวหาก
ขอบคุณแทนเพื่อนๆ แบบความรู้ทั้งนั้นครับ  :good:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติดตาม และให้คำแนะที่ดี รวมทั้งกำลังใจที่ให้ตื้อต่อไปครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
เดิมคันนี้อยู่ที่สี่พระยาครับ เจ้าของขับมาทำสีที่นี่ บางบัวทอง โดยคำแนะนำจากเพื่อนครับ (มีใครคุ้นๆ บ้างครับ)
เจ้าของอายุประมาณ 40-50 แล้วครับ (อาจจะเบื่อแล้วก็ได้)
ทะเบียนคันนี้ยังไม่ขาด เลขสวยด้วยที่สำคัญ แถมเจ้าของยังทำงานที่ทำเนียบฯ ที่เดียวกับญาติผมเลยครับ ต้องลองสืบดู

พอผมได้ยินเฮีย บอกว่าเจ้าของเขาไม่ขาย ผมก็เริ่มถอดใจแล้วครับ (แต่ลึกๆ ก็หวังว่าจะขายสักวัน ตราบใดที่คำว่า "ตื้อ" ยังใช้ได้ผลอยู่)
ผมเป็นประเภทโรคจิตครับ ชอบเอาชนะอะไรประมาณเนี้ย ชอบจริงๆ ยังไงผมต้องเอามันมาให้ได้ ผมชอบอะไรที่มันยากๆ (จริงๆ ครับ)

ใจผมจริงๆ ที่คิดวาดภาพใว้ จะทำกลับเดิมทั้งหมดเลยครับ ฟังดูโอเวอร์ขี้โม้นะครับ แต่ผมอยากจะลองทำให้ถึงที่สุดครับ เอากันให้สุดๆ ไปเลย
ที่แนะว่าทำเป็นตัวแข่ง ผมก็สนใจครับ แต่ดูหุ่นแล้ว มันไม่โหดเท่าพวก Alfa GTA หรือ GTAm สักเท่าไรนัก น่าจะทำแบบคลาสสิค ขับไปทำงานนานๆ ที ไปล่อนยามค่ำคืนให้เป็นเป้าสายตา ผมว่าเก๋าดี (ละเมอแล้ว Z-Z)

ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้ว ผมจะตื้อให้ถึงที่สุดครับ เพื่อให้ได้มาครอบครอง แล้วจะคอยอัพเดทเรื่อยๆ ครับ

Offline JFK

• Member
  • Last Login:November 21, 2013, 02:14:35 pm
    • Classic Limousie Thailand
Solution ควรนำมาทำแบบ Racing ครับ ตอบแก้จากที่ comment ข้างบนนะครับ

Yes  >:D I really like this solution.

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ของมันจะเป็นของเรามันก็เป็นของเราครับ มาให้กำลังใจครับ แต่ถ้า มัน ไม่ได้เป็นของเรา เราก็พยายามให้มันเป็นของเราให้ได้ พยายาม เข้า นะครับ สู้ ๆๆๆๆ \^^/

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ของมันจะเป็นของเรามันก็เป็นของเราครับ มาให้กำลังใจครับ แต่ถ้า มัน ไม่ได้เป็นของเรา เราก็พยายามให้มันเป็นของเราให้ได้ พยายาม เข้า นะครับ สู้ ๆๆๆๆ \^^/
สรุปว่าจะเอา !! ว่างั้นเหอะ....... :>D  :>D

• Member
สรุปกับเจ้าของได้หรือไม่ได้ ก็แล้วแต่

แต่แนวทางที่พี่กุ้งเสนอ สร้างสรรค์มากครับ
คนไม่รู้ลึกรู้จริงแนะนำไม่ได้ยาวและมันแบบนี้ครับ
ภาพประกอบก็ยังสวยงามได้อารมณ์อีกต่างวหาก
ขอบคุณแทนเพื่อนๆ แบบความรู้ทั้งนั้นครับ  :good:

ด้วยความยินดีครับ  O:D

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติดตาม และให้คำแนะที่ดี รวมทั้งกำลังใจที่ให้ตื้อต่อไปครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
เดิมคันนี้อยู่ที่สี่พระยาครับ เจ้าของขับมาทำสีที่นี่ บางบัวทอง โดยคำแนะนำจากเพื่อนครับ (มีใครคุ้นๆ บ้างครับ)
เจ้าของอายุประมาณ 40-50 แล้วครับ (อาจจะเบื่อแล้วก็ได้)
ทะเบียนคันนี้ยังไม่ขาด เลขสวยด้วยที่สำคัญ แถมเจ้าของยังทำงานที่ทำเนียบฯ ที่เดียวกับญาติผมเลยครับ ต้องลองสืบดู

พอผมได้ยินเฮีย บอกว่าเจ้าของเขาไม่ขาย ผมก็เริ่มถอดใจแล้วครับ (แต่ลึกๆ ก็หวังว่าจะขายสักวัน ตราบใดที่คำว่า "ตื้อ" ยังใช้ได้ผลอยู่)
ผมเป็นประเภทโรคจิตครับ ชอบเอาชนะอะไรประมาณเนี้ย ชอบจริงๆ ยังไงผมต้องเอามันมาให้ได้ ผมชอบอะไรที่มันยากๆ (จริงๆ ครับ)

ใจผมจริงๆ ที่คิดวาดภาพใว้ จะทำกลับเดิมทั้งหมดเลยครับ ฟังดูโอเวอร์ขี้โม้นะครับ แต่ผมอยากจะลองทำให้ถึงที่สุดครับ เอากันให้สุดๆ ไปเลย
ที่แนะว่าทำเป็นตัวแข่ง ผมก็สนใจครับ แต่ดูหุ่นแล้ว มันไม่โหดเท่าพวก Alfa GTA หรือ GTAm สักเท่าไรนัก น่าจะทำแบบคลาสสิค ขับไปทำงานนานๆ ที ไปล่อนยามค่ำคืนให้เป็นเป้าสายตา ผมว่าเก๋าดี (ละเมอแล้ว Z-Z)

ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้ว ผมจะตื้อให้ถึงที่สุดครับ เพื่อให้ได้มาครอบครอง แล้วจะคอยอัพเดทเรื่อยๆ ครับ

เยี่ยม ขอเอาใจช่วยนะครับ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ปลุก..กระทู้นี้สักหน่อย..กำลังจะปลุก Lancia Fulvia...

ท่านใดพอทราบแหล่งอะไหล่..ช่วยหน่อยครับ.. :><:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
ปลุก..กระทู้นี้สักหน่อย..กำลังจะปลุก Lancia Fulvia...

ท่านใดพอทราบแหล่งอะไหล่..ช่วยหน่อยครับ.. :><:
อย่าบอกนะว่าคันที่จอด ชม.อีก  :good: :good: :good:
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
อย่าบอกนะว่าคันที่จอด ชม.อีก  :good: :good: :good:

5555....ถ่ายรูปมาให้ยลโฉมหน่อยน้าโจ๋น.... :smitten:

เวลาเพื่อนถามไปเชียงใหม่..อยากได้อะไร..จะซื้อมาฝาก.....จะได้บอกถูก... :grin: :grin: :grin:

ไฟท้าย NOS ราคาแรง..แต่ก็ต้องจัดไป......
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments