Author Topic: รถRETROทำพิษ เกิดมาก็เพิ่งเคยลอง  (Read 74643 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
อันทีไม่สวย
เก็บไว้นะ
เผื่อของขาด
จะไปขอแบ่ง
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

kongkiet01

• Guest
อันนี้ ก็มาบิดมา  แต่ไม่รู้ใส่ตรงไหน ลองมาทาบๆดู น่าจะเป็นที่ยึดล้ออะไหล่
ใส่ได้พอดีเป๊ะ แต่อันขวาสีดำไม่รู้คิออะไรเอาไว้ก่อนละกัน :grin:

kongkiet01

• Guest
อันทีไม่สวย
เก็บไว้นะ
เผื่อของขาด
จะไปขอแบ่ง
พี่ครับ ใส่กะta28 ไม่ได้ครับ ผมลองแล้ว555

kongkiet01

• Guest
ฝาครอบล้ออะไหล่สภาพป้ายแดง คุ้มกะเงินที่เสียไป ใส่ได้พอดีเป๊ะ

Offline dalls

• Member.
  • Member
  • Last Login:June 02, 2010, 02:13:02 am
เหลืออีกอัน ขอแบ่งนะ ราคาเท่าไหร วันอาทิตเอามาชมหน่อยนะ ครอบยาง

kongkiet01

• Guest
เหลืออีกอัน ขอแบ่งนะ ราคาเท่าไหร วันอาทิตเอามาชมหน่อยนะ ครอบยาง
เสียใจด้วย ไม่ขายเก็บไว้555

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
ที่สุดของที่สุดจริงๆ

ได้อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจอยากทำรถต่อไปเลย  "v"

Offline pongra25

• หนูน้อย กู้อีจู้ โฉมใหม่
  • Member
  • Last Login:October 02, 2016, 01:34:23 pm

ไม่ได้ ไม่ได้  ผมไม่ยอมมมมมม :cry:

อันนั้นผมสู่ขอไว้นานแล้ววววววง่ะ

ตัวสีดำที่พี่ก้องว่านั้นต้องใช้ครับ  มันจะเป็นตัวรองปีกแผ่นไม้ที่ยื่นออกมาครับ

อยู่คนละฝั่งกับที่ครอบล้อครับ 

ตัวแสบกับรายการหนน้อยกู้อีจู้

http://www.workpoint.co.th/t/televishows/index.php?k=1569

Offline dalls

• Member.
  • Member
  • Last Login:June 02, 2010, 02:13:02 am
5555555555 อดกัน ตงต้องอาศัย งานไฟเบอร์ต่อไป

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
สุดยอด ... เก็บหมดจริงๆ :)
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Offline Fini

• Member
  • Last Login:September 19, 2009, 05:57:03 am
ขอเป็นกำลังใจอีกแรงนึงคับ

นั่งอ่านตั้งแต่บ่ายสองกว่า ๆ เพิ่งจบตอนหกโมงเย็น (แบบว่าแอบอ่านที่ทำงาน อดใจไปอ่านที่บ้านไม่ไหว 555+)
เห็นแล้ว รู้สึกเลยคับ ว่าพี่ ๆ รักและทุ่มเทกับรถมากจริง ๆ

kongkiet01

• Guest
ขอเป็นกำลังใจอีกแรงนึงคับ

นั่งอ่านตั้งแต่บ่ายสองกว่า ๆ เพิ่งจบตอนหกโมงเย็น (แบบว่าแอบอ่านที่ทำงาน อดใจไปอ่านที่บ้านไม่ไหว 555+)
เห็นแล้ว รู้สึกเลยคับ ว่าพี่ ๆ รักและทุ่มเทกับรถมากจริง ๆ

:smitten: :smitten: :smitten:

kongkiet01

• Guest
บทเรียนรถคันแรก ถ้าใครเข้ามาอ่านอาจจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
อย่างแรกที่รถเก่าทุกคันต้องทำและขาดไม่ได้คือทำสีรถ
ผมได้ประมาท หรือไม่มีประสบการณ์ก้อาจจะว่าได้ คือการทำตกลงปากป่าว
เชื่อใจทางอู่สี  แต่ไม่ได้ทำหนังสือสัญญาว่าจ้างทำสี เลยกลายเป็นช่องทางให้อู่สีที่ไร้จรรยาบรรณ เอาเปรียบเราครับ
ถ้าใครจะทำสีผมจะแนะนำให้พี่ๆน้องๆ รัดกุมทำสัญญาค่าจ้าง หรือให้ทางอู่สีออกใบเสร็จ
หลักฐานตกลงราคาก่อนนะครับ จะได้ไม่มาทะเลาะกันทั้ง2ผ่าย
เหมือนกับผมที่โดนมาครับ

kongkiet01

• Guest
ผมขอเล่าเหตุการณ์ที่ผ่านมาแล้วให้ฟังนิดนึงนะครับ
ผมได้บังเอิญไปรู้จักกับเพื่อนคนหนึงที่ไม่ค่อยสนิทมาก ชักชวนมาทำสีกับอู่เขา
บอกว่าทำดีอย่าโน้นอย่างนี้ ราคาก็เท่ากับอู่อื่นๆมาตรฐาน
แต่ผมไปอู่ เขาเป็นอู่ประกันที่ไม่ไหญ่มากเนื้อที่ประมาณ 50 ตรว
ช่างมี 2-3คน รถไม่ค่อยมีทำ ไอเราก็สงสารเห็นไม่ค่อยมีลูกค้า เลยตัดสินใจเอารถเข้ามาตีราคา เขาบอกว่าไม่เกิน1เดือนเสร็จ ราคาก็ตกลงทำสีปะผุที่5หมื่น ก็เลยokทำ
แล้วผมก็ให้เขาแปลงหน้าปัด พวงมาลัย ให้อยู่ในสภาพเดิมโดยผมเอาของทั้งหมดมาให้
แล้วเขาก็คิดค่าแปลงต่างหาก ผมก็จ่ายต่างหากไปไม่ได้รวมกับค่าสีรถแต่อย่างใด
สรุปสั้นๆว่าตอนรับรถ คิดค่าทำสีผม 1แสน ตอนรับรถ ผมก็งงเลย ตอนแรกตกลงกัน5หมื่น ไมกลายเปง1แสน รถผมก็ไม่ได้ปิ้งรถซะหน่อย เจ๊ทางเจ้าของอู่บอกว่าไปสืปราคามา
ทางอู่อื่นบอกว่ารถรุ่นนี้เขาทำกัน1แสนup  (ปล ถ้ารถผมทำสีแบบอู่มาตฐานที่เขาทำกันจะยอมจ่ายให้หลอก แต่นี่ทำสีแต่ข้างนอกรถผมก็ไม่ได้ผุไรมากมาย ดูมานพูด)
สุดท้ายผมเลยขอแกลดราคาไห้หน่อย แกลดไห้ผมเยอะมาก เหลือ 98,600 บาท
ลดไปตัง 1,400 บาท ผมจึงไม่ยอมแต่ไม่มีหลักฐานการว่าจ้าง จึงเอาผิดทางอู่ไม่ได้
ผมเลยยอมจ้างทนาย ไปสู้คดีกันที่ศาล แต่ทางศาลได้ไห้เข้าห้องไกล่เกลี่ย
ยายเจ๊เจ้าของอู่ตัวแสบ จึงยอมลดไห้อีก1หมื่น เหลือ 88,600บาท ผมก็ok
ลดได้อีกหมื่น (แต่เสียค่าทนายไป 15,000บาท) สรุปให้รู้ว่า อย่าเอาเปรียบผู้บริโภค
ผมเสียค่าทำสีรถ+ค่าทนายแพงกว่าเดิมก็จริง แต่ทางอู่เขาก็ต้องเสียค่าทนายเหมือนกัน
สุดท้ายผมต้องยอมจ่ายเพราะ 1 เราไม่มีสัญญาคาจ้าง
                                     2 การสืปพยานใช้เวลานานถึง1ปีหรืออาจจะ3ปี
                                     3 ได้ไม่คุ้มเสียเพราะรถเราก็อาจถูกยึดหน่วงได้
ขอให้เพือ่นๆ พี่ๆน้องๆ ระวังเจอแบบผมนะครับ
ถ้าใครเข้ามาอ่านหรือกำลังทำสีก้ อย่าลืมขอใบเสร็จตกลงว่าจ้างการทำสีนะคับ
เพราะอาจจะเป็นประโยชน์ภายหลังไม่มากก็น้อยนะคับ

« Last Edit: July 04, 2009, 12:06:58 am by kongkiet01 »

Offline Lovely

• WE LOVE THE KING
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 19, 2024, 09:50:52 pm
.... ....  :knuppel2:      :knuppel2:     :knuppel2:     :knuppel2:   ..... .....
« Last Edit: July 04, 2009, 01:22:49 am by Lovely »

โรตารี่อยู่ในใจ..สกายไลน์อยู่ในสายเลือด

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เจ๊ทางเจ้าของอู่บอกว่าไปสืปราคามา
ทางอู่อื่นบอกว่ารถรุ่นนี้เขาทำกัน1แสนup 

ช่างกล้า...... >:(4
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline zine30

• Member
  • Last Login:October 22, 2021, 08:07:37 pm
ทำใจมานานแล้วครับ ของผม อีสามสิบ สี่ประตู ตอนนี้ไม่กล้ารวมบิลเหมือนกันครับ เข้าใกล้เจ็ดหลักเข้าไปทุกทีแล้วครับ ...  w^w  สู้ๆ นะครับเป็นกำลังใจให้ครับ

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
โอ้ว.....สุดจะบรรยาย  อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยโคตรจะเอาเปรียบ

ขอบคุณพี่ก้องที่เผยแพร่ความรู้ครับ   "v"

Offline Fini

• Member
  • Last Login:September 19, 2009, 05:57:03 am
อย่างแรกที่รถเก่าทุกคันต้องทำและขาดไม่ได้คือทำสีรถ
อ่า  ยังไม่ได้ทำเลยคับพี่
พอดีไปถามอู่มาตอนได้รถใหม่ ๆ เค้าบอกว่า ไม่ต้องทำก้อได้ สียังสดอยู่
แค่ขัดใหม่ก้อพอ (คิดในใจอยู่ รถมันสิบแปดปีแล้วนะ)

แต่ตอนนี้ผ่านมาสองปีสงสัยต้องทำแล้วละคับ 555+

kongkiet01

• Guest
ไม้ปิดพื้นท้ายรถ สมัยก่อนเป็นไม้อัดแบบดิบเลยคับ คลาสสิกมาก
แต่มี สนิมบ้างตามกาลเวลา  อันติดรถเดิมๆไม่หลงเหลือไว้ไห้เห็นแม้แต่ซาก :embarassed:
ก็รถคันนี้อายุมานก็ 35ปีแล้วนิ  :grin:

kongkiet01

• Guest
ส่งไปเก็บงานมา สวยขึ้นเป็นกอง \^^/

kongkiet01

• Guest
อันนี้ ก็มาบิดมา  แต่ไม่รู้ใส่ตรงไหน ลองมาทาบๆดู น่าจะเป็นที่ยึดล้ออะไหล่
ใส่ได้พอดีเป๊ะ แต่อันขวาสีดำไม่รู้คิออะไรเอาไว้ก่อนละกัน :grin:
อันขวาสีดำอยู่ติดตรงนี้เองคับ มีคนกระซิปบอกมาตาส่ว่างเลย555(ในรูปท่าทางจะติดผิดด้าน :idiot2: )
« Last Edit: July 04, 2009, 01:24:27 pm by kongkiet01 »

Offline autounion

• Member
  • Last Login:June 23, 2020, 03:25:14 pm
ผมกำลังจะทำรถบ้างเป็น TT132 อะไหล่ยังขาดอยู่ไม่ทราบว่าในyahoo จะมีอะไหล่รุ่นนี้ใหมครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments