Author Topic: พี่ๆเริ่มชอบรถกันตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ??  (Read 2661 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

5532350

• Guest
 x:D ความบ้ารถของผมนั้นหากจะสืบสาวถึงต้นตอ  ก้อคงต้องเริ่มจากสมัยผมยังอยู่ในท้องแม่เลยมั้งครับ  :op จากคำบอกเล่าของแม่นั้น ตอนนั้นพ่อกับแม่กำลังเลือกซื้อรถคันแรกของครอบครัว แม่ผมก็เลยผ่านโบรชัวร์มาหลายรุ่น ลองนั่งหลายคัน อ่านหนังสือรถหลายเล่ม  O_O O_O O_O

...บางทีDNAของรถคงเข้าไปอยู่ในโครโมโซมหนึ่งใน 22 คู่ในตอนนั้น แล้วก็กลายเป็นมนุษย์กลายพันธ์แบบ X-Men ไปแล้ว55+  :uglystupid2:.... เย่ย ชักเลอะเทอะเข้าเรื่องต่อดีกว่า :o< หลังจากผมเกิดแล้ว ก็มีรถแชมป์ II มาจอดที่บ้าน เท่าที่จำได้ ผมชอบเปิดปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลาเล่น พอมันปัดทีนึงเราก็นับดูว่ามันหยุดกี่วินาที :heavenandhell:

ตอนเด็กๆพ่อแม่จะซื้อหุ่นยนต์ ตัวต่อ ตุ๊กตา และรถโมเดล ซึ่งแน่นอนผมก็เล่นแต่รถโมเดล แทบไม่แตะอย่างอื่นเลย และก็ไม่ให้คนอื่นแตะรถโมเดลเช่นกัน 3:) จำได้ว่าเคยเอารถโมเดล corvette เอานอนด้วย พอตื่นเช้ามานอนทับมันพังเลย 'b' :P
-- หลังจากนั้นมาไปแผนกของเล่นทีไรก็จะไปจมปลักกับรถโมเดลอยู่สักสิบห้านาทีเป็นอย่างน้อย  :cheesy: (ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ อิอิ...) --

ในวันคริสมาสครั้งที่ 2 ของชีวิต ผมได้เดินเที่ยวดูไฟต้นคริสมาสต่างๆ จนมาถึงโรงแรมรีเจ้นท์ถ.ราชดำริ ก้อไปเจอกับรถโรงแรมคันโตสีแดงจอดอยู่หน้าโรงแรม ผมก็จูงมือแม่เดินนำหน้าไป ผ่านโตโยต้าคราวน์ ไปยังเบนซ์ W123 สีแดง เดินดูรอบๆรถ แล้วก็ขอให้แม่ถ่ายรูปให้  เป็นรถคันแรกที่ถ่ายคู่กันเลยล่ะครับ :little_angel:

แน่นอนว่าคนบ้ารถสมัยเด็กๆมักชอบจำยี่ห้อรถ ซึ่งสมัยนั้นผมนึกว่าโลกนี้มียี่ห้อรถอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ คือ โตต้า ฮอนด้า นิสสัน มิตซู เบนซ์ บีเอ็ม เฟอร์รารี่(สมัยนั้นเห็นรถสปอร์ตทุกคันคิดว่าเป็นเฟอร์รารีหมด) :bythebook:   จนกระทั้งวันหนึ่ง เข้าป.1 แถวโรงเรียนมีโชวร์รูมรถซาบอยุ่ สมัยนั้นมี Saab 900 Conv. สีเหลืองจอดอยู่ในโชว์รุม เราก็แปลกใจว่ารถอะไรฟะนี่ ทำไมมันสวยขนาดนี้ :shocked: แล้วก็พยายามอ่านชื่อยี่ห้อ S-A-A-B = .....  อ่านไม่ออกง่ะ ...... :Iamstupidwith:   ก็เลยอ่านอีกชื่อหนึ่งที่อยู่บนตรารถ S-C-A-N-I-A ก็ท่องมาตลอดทางจนถึงบ้านเอาไปถามแม่ แม่บอกอ่านว่า "เอสคาเนีย" >*|  ก็แม่ผมไม่รู้นี่นาว่ามียี่ห้อนี้ด้วย นึกว่าเป็นคำศัพท์ธรรมดา...

และแล้วสมัยผมอยู่ ป.2 เชื้อรถคลาสสิคที่สงบนิ่งอยู่นานก็เริ่มส่งผล เมื่อผมได้ดูเฮอร์บี้เวอร์ชั่นเก่า ที่โรงเรียนเอามาฉายให้เด็กประถมดูช่วงคาบกิจกรรม เด็กหลายๆคนก็ดูแปบนึงแล้วก้อหันไปเล่นอย่างอื่นต่อ แต่ผมนั่งจ้องทีวีค้างอยู่อย่างนั้นเลย ตอนนั้นรู้เรื่องแค่ว่า รถมันชีวิตแล้วคนก็จับไปแข่งแค่นั้นเอง ผมนั่งนิ่งดูจนหมดคาบแต่ไม่จบเรื่อง จึงกลับมาบ้านเซ้าซี้พ่อแม่ให้พาไปโรงหนังหน่อยจาดูหนังรถเต่าอ่ะ :grin: และสุดท้ายจนถึงทุกวันนี้ก็ไม่เคยได้ดูจบเลย z-)

หลังจากนั้นเป็นต้นมา เริ่มชอบรถมากขึ้นเรื่อยๆ จนทุกๆวันตอนเช้าและเย็น จะต้องคอยมาเกาะหน้าแผงเหล็ก ดูรถผู้ปกครองที่วิ่งเข้า-ออก แล้วต้องสามารถบอกชื่อยี้ห้อและรุ่นกับตัวเองให้ได้มากที่สุด และนั่นก็ทำให้เรารู้จักรถหลายยี่ห้อมากขึ้นๆ

ดและแล้วเชื้อรถคลาสสิคก็ได้เข้าสู่ระยะที่สอง เมื่อพ่อผมซื้อโมเดล Gullwing ให้ นับแต่ตอนนั้นเป็นต้นมาโรคมะเร็งตาโปนก็ไม่เคยรักษาได้อีกเลย...  :oluv:

เวลาเมื่อแรกเริ่ม     ถูกต่อเติมด้วยรถยนต์
    ทุกคันไม่สับสน      ชื่อรถยนต์จำได้ดี
    เติบโตตอนต่อมา    ช่วงเวลาที่เรามี
    ถ่ายรูปคู่เบนซ์นี้      สีแดงที่จำติดตา
    คราวเราเข้าโรงเรียน     ก็นั่งเพียรท่องที่ตรา
    เฮอร์บี้ที่ดูมา           ไม่เคยหาดูจบได้
    โมเดลเบนซ์ปีกนก     พ่อห่อพกซื้อมาให้
    โรคร้ายกำเริบไว     ไม่เคยรักษาได้เอย

-- แล้วพี่ๆเริ่มชอบรถตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ   O_O:olife: K->

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
พี่ว่าหลายคนในนี้คงมีประสบการณ์เช่นเดียวกันกับน้องเบส แหละครับ

ของผมก็เคยโพสในกระทู้ ที่มาของ Bangkok Classiccar สมัยเป็นวัยคะนองครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Pan

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
เอาเป็นว่าผมอ่านหนังสือออกเพราะหนังสือกรังปรีย์ครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

noi05

• Guest
เท่าที่จำได้
เริ่มชอบรถเนี่ย จากเกมส์ตู้ครับ  สมัย แพคแมน ดังๆ (คนรุ่นใหม่ๆ ไม่รู้ รู้จักกันไม๊นะครับ)
ผมชอบหนีไปเล่นเกมส์ตู้ มันจะเป็นเกมส์ รถ แบบเชยมากๆ (ถ้าเทียบสมัยนี้นะ เพราะจะดูจาก top view )
แต่นั่นคือสุดยอด ในดวงใจผมเลย เพราะรถมันตดได้ (ตดออกมาเป็นควันกันรถที่ตามเรา)
ยังจำเพลงได้เลย ถ้าใครเคยเล่นน่าจะจำได้เช่นกัน

ตื๊ด..... ตื๊ด.....  ต๊ะ ดือ ดื่อ ดื๊ด   

ตื๊ด..... ตือ.....  ต๊ะ ดือ ดื่อ ดื้ด

ตือ..... ดื๊ด.....  ต๊ะ ดือ ดื่อ ดื๊ด   

ต่าดื่อดือดื๊ดตื้อดือดือดือ ต๊ะ ดือ ดื่อ ดื้ด

(วนไปเรื่อยๆ)
ทุกวันนี้ยังคิดว่าเพลงแบบเนี๊ย สุดยอด ง่ายๆ จำติดหูเลย

เวลาตดก้อ...    แป๊ดดดด   แป๊ดดดด 

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments