Author Topic: ขอความเห็นหน่อยครับ simcar เป็นไงบ้างครับน่าสะสมมั้ย  (Read 4123 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline boy_narak

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 12:49:02 pm
พอดีมีพี่ที่ทำงานจะให้มาดูแลต่อครับ สภาพเคยเห็นแกใช้แต่หลายๆเดือนก่อนตอนนี้แกบอกว่า ขี้เกียจดูแลจอดทั้งไว้ มีผุเล็กน้อยแต่วิ่งได้เครื่อง satturn 1600     5เกียร์ครับ

รุ่นเดียวกับในรูปอะครับ   

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ต้องขึ้นอยู่กับว่า
1. สภาพภายนอกของตัวรถว่ามีอะไหล่ครบหรือไม่?
2. สภาพภายในแตกหักเสียหาย หรือ มีสภาพเป็นอย่างไร?
3. อะไหล่ที่จำเป็นต้องเปลี่ยนบางชิ้นเช่น ยางกระจกบังลมหน้า-หลัง ยังพอมีของที่ผลิตในนี้หรือไม่?
ยางประตู และ ยางฝาท้าย รวมทั้งของกระจุกกระจิกอื่นๆ ที่จะเสริมแต่งให้รถสมบูรณ์ พอหาได้หรือเปล่า?
พวกยางอาจจะต้องดัดแปลงเอา

แหล่งอะไหล่ของซิมคา มีจำกัด บางชิ้นอาจจะหาไม่ได้แล้ว ต้องดัดแปลงให้เหมาะสม

ถ้าได้รถสภาพสวย ของครบ แค่ ตัดปะผุ พ่นสีใหม่ ทำสีให้ไม่แหวกแนว (อนุรักษ์เดิมๆ) แม้เครื่องยนต์จะได้รับการเปลี่ยนไปแล้ว ผมคิดว่า ก็ดูสวยได้ครับ

« Last Edit: April 21, 2007, 01:56:41 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline boy_narak

• Member
  • Last Login:June 18, 2019, 12:49:02 pm
เท่าที่เคยเห็นภายนอกเดิมหมดครับ มือเดียวอีกด้วย เดี๋ยวต้องไปชมสภาพรถ แล้วจะเอารูปมาฝากครับ

Offline luang 02

• Member
  • Last Login:December 02, 2020, 06:27:53 am
ผมว่าขึ้นอยู่กับความคิดและเจตตนารมณ์ของคนๆนั้นมากว่าครับ  ว่าจะเป็นไปในทางไหน

Offline sawarop

• Member
  • Last Login:April 28, 2020, 09:27:44 pm
รุ่นนี้เขาเรียกว่ารุ่นอะไรครับพอดีมีคนกำลังจะขาย

Offline georesearch

• Steeringwheel Father
  • Member
  • Last Login:December 15, 2020, 09:42:40 am
Simca รถฝรั่งเศส บอดี้ช่วงอายุนี้มีสองรุ่นคือ 1301 กับ 1501

ความจุกระบอกสูบก็ตามชื่อรุ่นนั่นแหละ คือ 1.3 ลิตร กับ 1.5 ลิตร

สำหรับคันในรูปคือ 1501 (จากรูปที่เอามาโพสต์นะครับ ไม่ใช่ตัวจริง ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบว่าจะเหมือนกันชนิด "เป๊ะ ๆ" เลยหรือเปล่า หน้าตามันคล้ายกันมาก)

ถ้าจะเอามาก็ดูคิ้วคางมาให้ครบ ไฟท้ายหาไม่ได้แล้ว ส่วนมากที่มีอยู่มักจะแปลง

ตอนเด็ก ๆ เคยนั่งอยู่สองสามคัน (คันครับ ไม่ใช่ครั้ง) เดี๋ยวนี้ลุงคนที่ขับพาผมมาส่งที่บ้านแกก็ยังเก็บไว้ เมื่อวานยังเห็นแกขับออกมาซื้อก๋วยเตี๋ยวอยู่ แต่ไฟท้ายเปลี่ยนไปแล้ว เสียดายมาก

ส่วนอีกคัน ของเพื่อนพ่อ ลูกเค้า (ก็เพื่อนผมนั่นแหละ) รับมรดกต่อมา แต่มันเอาไปทำไฟไหม้เสียเมื่อสิบปีก่อน นี่ก็เข้าข่ายเสียดายอีกเหมือนกัน เพราะคันไฟไหม้นี่มีเปลี่ยนเครื่องกับหน้าปัด ใช้ของดัทสัน อย่างอื่นครบดีครับ แต่คงทำอะไรไม่ได้แล้ว เพราะไฟไหม้ มันเลยทิ้งซาก ป่านนี้คงไปเกิดใหม่แล้ว

Offline sawarop

• Member
  • Last Login:April 28, 2020, 09:27:44 pm
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ  ขอขอบคุณมากๆครับ &v&

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments