Author Topic: -------------ทำไมถึงต้องเป็นรถคลาสสิก----------------  (Read 11523 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline xro-tvp06

• -
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 01, 2010, 02:34:52 pm
    • -
 ;D อยากรู้อะครับว่าทำไมพี่ๆน้องๆในบ้านหลังนี้เลือกที่ร่วมทางกับรถคลาสสิค  ;D
 ??? อะไหล่ก็หายาก  ???  ??? ช่างก็หายาก  ???  ??? อุปกรณ์ต่างๆก็หายาก  ???
 ??? ศูนย์ซ่อมยิ่งไม่ต้องพูดถึง  ???
 ;D แหะ ๆ ๆ แต่สำหรับผม รถคลาสสิค คือสิ่งที่แค่ได้เห็นก็มีความสุขแล้วครับ เหมือนได้เห็นหน้าหนึ่งของยุคสมัยนั้นๆอยู่ข้างหน้าเรา
-

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
หลงเสน่ห์ครับ  $^$

• -
  • Member
  • Last Login:June 01, 2010, 02:34:52 pm
    • -
 :good:สงสัยส่วนใหญ่จะเป็นไปในแนวทางเดียวกันนะครับ :good:
-

Offline tiger00

• Member
  • Last Login:July 12, 2021, 10:03:31 am
รอ ลุ้น รัก ผสมๆกัน คิดตลอด ทั้งสมหวังไม่สมหวัง เวลามันเหมือนเดินช้า แต่ลองคิดย้อนไปปีๆนึงผ่านไปเร็วมากรถยังไม่ลงตัวเลยครับ มีความสุขลึกๆ

Offline superbig

• Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
ผมว่าบางทีมันเป็นที่ดวงชะตาครับ ผมเคยไปดู หมอดู แล้วหมอดูบอกว่า "เป็นคนดวง ชอบของเก่าของโบราณ ชอบอะไรแล้วก็จะงมงาย"  ผมว่าก็จริงนะ เห็นรถเก่า ของเก่าสวยๆทีไรใจมันสั่นทุกที พอๆกับเห็น แฟนชาวบ้านหน้าตาน่ารัก  ไม่รู้จะได้เมียเก่าเหมือนรถหรือเปล่าว   D:X
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

• -
  • Member
    • -
 ;D ;D ;D ผมว่าถ้าแฟนชาวบ้านนี่ท่าจะอันตรายครับแต่ถ้าเป็นแฟนเก่าของชาวบ้าน น่าจะปลอดภัยกว่างับ ;D ;D ;D
-

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
รู้แค่ว่าชอบรถรุ่นนี้เท่านั้น เผอิญดันเข้าข่ายคลาสสิค
ชอบแค่เวลาขับแล้วทำให้รู้สึกว่ามีความสุข
ส่วนการเข้าอู่ซ่อมนาน ๆ นี่ไม่ค่อยสุขเท่าไร

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
;D อยากรู้อะครับว่าทำไมพี่ๆน้องๆในบ้านหลังนี้เลือกที่ร่วมทางกับรถคลาสสิค  ;D
 ??? อะไหล่ก็หายาก  ???  ??? ช่างก็หายาก  ???  ??? อุปกรณ์ต่างๆก็หายาก  ???
 ??? ศูนย์ซ่อมยิ่งไม่ต้องพูดถึง  ???
 ;D แหะ ๆ ๆ แต่สำหรับผม รถคลาสสิค คือสิ่งที่แค่ได้เห็นก็มีความสุขแล้วครับ เหมือนได้เห็นหน้าหนึ่งของยุคสมัยนั้นๆอยู่ข้างหน้าเรา

1. ที่ร่วมทางกับเขา ก็เพราะเขาเป็นเพื่อนร่วมทางที่ดี ไม่เคยทำให้เราช้ำใจ ทำให้เรามีความสุข ไม่งอแง ไม่ขี้งอน ไม่มีบ่น ไม่ว่าเราจะพาไปไหนต่อไหน
2. อะหลั่ยหายาก ยิ่งท้าทาย เมื่อได้มาก็ถือว่าคุ้มค่าที่แสวงหา การหาอะหลั่ยรถเก่าๆ เป็นเรื่องผจญภัยสำหรับผมไปแล้ว เหมือนอ่านเพชรพระอุมา
3. ช่างหาไม่ยาก แต่ช่างดีๆ หายากกว่า ฉะนั้น ก็เหมือนกับการหาอะหลั่ย การหาอุปกรณ์ และที่สำคัญที่หาตังค์มาซ่อมบำรุงครับ  ;D ;D
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

• -
  • Member
    • -
  "v" "v" :good: :good: ประมาณว่ารักไปแล้ว อะไรๆก็ไม่ยากเกินพยายามใช่มะครับ :good: :good:
-

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
;D ;D ;D ผมว่าถ้าแฟนชาวบ้านนี่ท่าจะอันตรายครับแต่ถ้าเป็นแฟนเก่าของชาวบ้าน น่าจะปลอดภัยกว่างับ ;D ;D ;D

แฟนเก่าชาวบ้านยังok ครับแต่อย่าดันไปชอบคุณยายแถวบ้านล่ะตัวใครตัวมัน  ;D เก่ากว่ารถพวกเราอีก  :P
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
แฟนเก่าชาวบ้านยังok ครับแต่อย่าดันไปชอบคุณยายแถวบ้านล่ะตัวใครตัวมัน  ;D เก่ากว่ารถพวกเราอีก  :P

โห...ยายแถวบ้าน...ถ้าเป็นยายกิ๊กล่ะ คุณกุ้ง...สนป่ะ??
อาทิตย์นี้คงได้เจอกันนะครับ งานซาแล้วครับผม
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline kungjaima

• J A l M A
  • Member
  • Last Login:May 25, 2020, 04:05:32 pm
    • Aston Villa Thailand Fan Club
เพราะ รถคลาสสิค
.....สวย และ หล่อ ครับ

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
หลงภาพถ่าย ของเจ้าของบ้านนี้อ่ะ  $^$
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• -
  • Member
    • -

;># ;># ;># ;>#
-

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
ผมจะลองโต้วาทีกับคุณ xro-tvp06 ตามประเด็นที่ตั้งเป็นกระทู้นะครับ(เอาแบบพยายามคิดเข้าข้างตัวเองที่สุด-สไตล์โต้วาทีครับ ;))

1) เรื่องอะไหล่ ที่จริงถ้าเล่นรถคลาสสิคไม่ถึงขั้น meseum state เอาแค่ได้ร่อนฉุยฉายให้คน(สาวๆ)มอง อะไหล่สำหรับซ่อมให้วิ่งได้เนี่ย หาไม่ยากครับ โดยเฉพาะเมืองไทยที่ช่างถนัดการดัดแปลงมาก(ถึงจะเก่งน้อยกว่าช่างคิวบาก็ตาม :>D)
ดังนั้นการทำรถให้วิ่งเหมือนเดิม หรือวิ่งดีกว่าเดิม ประหยัดกว่าเดิม แต่ดูข้างนอกยังเดิมๆ ไม่เกินมือช่างไทยแน่ครับ แต่ต้องเพิ่มขอบเขตการซ่อมไปหน่อย ว่าไม่จำเป็นต้องใช้ลูกยางรุ่นเดิม ปั๊มคลัทช์เดิม กากบาทเพลาเดิม ฯลฯ โดยเฉพาะรถคลาสสิคยุโรป(ญี่ปุ่นยังพอหาได้ครับ-ช่างเค้าว่างั้น)
ที่จะเป็นปัญหามากหน่อย ก็คืออะไหล่ตัวถัง โดยเฉพาะครอบไฟต่างๆ แต่ถ้ารักจริงก็ยังพอพึ่ง eBay ได้ 'b'
ดังนั้นคนขับรถคลาสสิคต้อง "มือถึง" ที่จะหลบเลี่ยงทุกอุบัติเหตุ โดยเฉพาะรู้หลบพวกเด็กแว๊ดและขาโจ๋ที่จะมาท้า drag กลางไฟแดงด้วย
นับเป็นสิ่งที่ดี ที่จะเห็นว่า ถ้ามีคนขับรถคลาสิคเยอะๆ อุบัติเหตุร้ายแรงจะลดลงอย่างมาก เพราะแค่อุบัติเหตุขนาดไฟแตก กันชนถลอก เจ้าของก็แทบร้องไห้แล้ว  'b'

2) อุปกรณ์แต่ง พูดรวมไปกับอะไหล่แล้วครับ  +o+

3) ช่างและศูนย์บริการ  z:) อือม์....
ที่จริงคนขับรถคลาสสิคไม่ค่อยสนใจศูนย์บริการอยู่แล้ว ศูนย์บริการถือเป็นข้อบังคับของรถใหม่(ด้วยเงื่อนไขการประกัน) ชาวรถคลาสสิคลอยตัวจากเงื่อนไขนั้น เรามีอิสระที่จะซ่อมช่วงล่างหรือเช็คระบบไฟที่ไหนก็ได้โดยไม่ต้องแยแสประกัน :good: นอกจากนั้นชาวรถคลาสสิคยังสะสมความเป็นช่างไปตลอดการใช้งาน(ก้อมันต้องคอย "ปรับจูน" เรื่อยๆ ไงครับ อิอิ :><:) ดังนั้นหลายๆ เรื่องที่ไม่ต้องใช้ประแจดอกโต ใช้รอก ใช้เครน ชาวรถคลาสสิคมักทำเองได้ และรู้อาการรถที่ใช้อยู่มากกว่าช่างซะอีก บอกจุดซ่อมให้ช่างได้แม่นยำ เราไม่ค่อยถูกหลอกอย่างคนใช้รถใหม่ๆ เพราะรถเราเค้าสอนเรามาดีครับ อิอิ 3:)

4) เพิ่มเติมในส่วนค่าใช้จ่ายและค่าอะไหล่ตามระยะทาง ที่จริงแล้วรถคลาสสิคมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า พวกลูกหมาก ตลับลูกปืน ฯลฯ ขิงเรามักมีจุดที่อัดจารบีได้ ซึ่งถ้าดูแลดีๆ อาจใช้งานได้นานกว่าตลับลูกปืนหรือลูกหมากรถใหม่ๆ ที่เป็นระบบปิด ถึงระยะก็ต้องเปลี่ยนเลย เมื่อรถใหม่เหล่านั้นเก่าลงถึงรุ่นอายุเดียวกับรถคลาสสิคตอนนี้ก็จะหาอะไหล่ไหม่ได้แล้ว ซ่อมก็ไม่ได้ เพราะเป็นอะไหล่ต้องเปลี่ยน อายุการใช้งานนับว่าจำกัดกว่ามาก น้ำมันเครื่องที่เราใช้ ก็ไม่ต้องเป็นเกรดสูงมากมาย แค่ธรรมดาๆ ราคาต่อลิตรก็ถูกกว่ามาก รวมไปถึงเบนซินที่มักใช้แค่ 91 ron ก็เพียงพอ ไม่ต้องใช้ 95 เพราะกำลังอัดไม่สูง ถ้าจะแย้งว่าอัตรากินน้ำมันรถเก่ามากกว่าก็คงมีส่วนถูกบ้าง แต่ถ้าดู image ซึ่งเป็น function นึงของการใช้รถ อาจเทียบรถ mercedes คลาสสิคเบนซินคันนึงได้พอๆ กับอัตราซดของ Fortuner 2.7 ซึ่งจะเห็นได้ว่า ระดับความ "เก๋า" บุคลิกของ "ผู้ดีเก่า" และความ "hi class" นั้น classic mercedes กินขาด Fortuner ที่กินน้ำมันเท่าๆ กันอย่างชัดเจน อาจมีข้อเดียวที่เราอาจเสียเปรียบบ้างตามอายุขัย คือการขับความเร็วสูง หรือซิ่งแบบมุดมหากาฬ ซึ่งชาวรถ classic ไม่นิยมทำอยู่แล้ว(อ้างเหตุผลจากประโยคท้ายในข้อ 2) อีกอย่างนึง....รถคลาสสิคงามๆ เค้าไม่ขับเร็วกันหรอก มันผิดวัตถุประสงค์ของ show car ให้คนที่เห็นเราขับผ่านได้ชื่นชมได้นานๆ ครับ อิอิอิอิ :>D :>D
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
คงชอบมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว  เป็นเด็กบ้านนอก  สมัยก่อนแม้พบเห็นตะเกียงเจ้าพายุแสงสว่างจ้า ก็สนใจแล้วว่ามันติดไฟได้อย่างไร ชอบเฝ้าดูโดยเฉพาะในเวลาที่เขาจะจุด ...จึงเดี๋ยวนี้ก็ยังสะสมเจ้าพายุอยู่บ้าง

ส่วนรถยนต์นั้นเล่ามันประทับใจมาตั้งแต่ยุคแรก ๆ นั่นแหละ รูปร่างมันเหมือนเต่า(แม้ไม่ใช่โฟคส์) ถ้าเป็นเก๋งแล้วละก้อรูปร่างแบบเต่าแทบทุกคัน สรุปแล้วประทับใจในรูปร่างรถรุ่นเก่า ๆ พอมีโอกาสก็เสาะหามา แต่ก็เป็นไปเพื่อความชื่นชอบ (appreciate) หรือของเล่นในยามว่างและการพักผ่อนเท่านั้น   ส่วนในชีวิตประจำวันยังต้องใช้รถรุ่นปัจจุบันหรือรุ่นใหม่ ๆ อาจเป็นเพราะสภาพของอากาศและจำนวนรถยนต์บนถนนเพิ่มมากขึ้นก็เป็นได้

• -
  • Member
    • -
ผมจะลองโต้วาทีกับคุณ xro-tvp06 ตามประเด็นที่ตั้งเป็นกระทู้นะครับ(เอาแบบพยายามคิดเข้าข้างตัวเองที่สุด-สไตล์โต้วาทีครับ ;))

1) เรื่องอะไหล่ ที่จริงถ้าเล่นรถคลาสสิคไม่ถึงขั้น meseum state เอาแค่ได้ร่อนฉุยฉายให้คน(สาวๆ)มอง อะไหล่สำหรับซ่อมให้วิ่งได้เนี่ย หาไม่ยากครับ โดยเฉพาะเมืองไทยที่ช่างถนัดการดัดแปลงมาก(ถึงจะเก่งน้อยกว่าช่างคิวบาก็ตาม :>D)
ดังนั้นการทำรถให้วิ่งเหมือนเดิม หรือวิ่งดีกว่าเดิม ประหยัดกว่าเดิม แต่ดูข้างนอกยังเดิมๆ ไม่เกินมือช่างไทยแน่ครับ แต่ต้องเพิ่มขอบเขตการซ่อมไปหน่อย ว่าไม่จำเป็นต้องใช้ลูกยางรุ่นเดิม ปั๊มคลัทช์เดิม กากบาทเพลาเดิม ฯลฯ โดยเฉพาะรถคลาสสิคยุโรป(ญี่ปุ่นยังพอหาได้ครับ-ช่างเค้าว่างั้น)
ที่จะเป็นปัญหามากหน่อย ก็คืออะไหล่ตัวถัง โดยเฉพาะครอบไฟต่างๆ แต่ถ้ารักจริงก็ยังพอพึ่ง eBay ได้ 'b'
ดังนั้นคนขับรถคลาสสิคต้อง "มือถึง" ที่จะหลบเลี่ยงทุกอุบัติเหตุ โดยเฉพาะรู้หลบพวกเด็กแว๊ดและขาโจ๋ที่จะมาท้า drag กลางไฟแดงด้วย
นับเป็นสิ่งที่ดี ที่จะเห็นว่า ถ้ามีคนขับรถคลาสิคเยอะๆ อุบัติเหตุร้ายแรงจะลดลงอย่างมาก เพราะแค่อุบัติเหตุขนาดไฟแตก กันชนถลอก เจ้าของก็แทบร้องไห้แล้ว  'b'

2) อุปกรณ์แต่ง พูดรวมไปกับอะไหล่แล้วครับ  +o+

3) ช่างและศูนย์บริการ  z:) อือม์....
ที่จริงคนขับรถคลาสสิคไม่ค่อยสนใจศูนย์บริการอยู่แล้ว ศูนย์บริการถือเป็นข้อบังคับของรถใหม่(ด้วยเงื่อนไขการประกัน) ชาวรถคลาสสิคลอยตัวจากเงื่อนไขนั้น เรามีอิสระที่จะซ่อมช่วงล่างหรือเช็คระบบไฟที่ไหนก็ได้โดยไม่ต้องแยแสประกัน :good: นอกจากนั้นชาวรถคลาสสิคยังสะสมความเป็นช่างไปตลอดการใช้งาน(ก้อมันต้องคอย "ปรับจูน" เรื่อยๆ ไงครับ อิอิ :><:) ดังนั้นหลายๆ เรื่องที่ไม่ต้องใช้ประแจดอกโต ใช้รอก ใช้เครน ชาวรถคลาสสิคมักทำเองได้ และรู้อาการรถที่ใช้อยู่มากกว่าช่างซะอีก บอกจุดซ่อมให้ช่างได้แม่นยำ เราไม่ค่อยถูกหลอกอย่างคนใช้รถใหม่ๆ เพราะรถเราเค้าสอนเรามาดีครับ อิอิ 3:)

4) เพิ่มเติมในส่วนค่าใช้จ่ายและค่าอะไหล่ตามระยะทาง ที่จริงแล้วรถคลาสสิคมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า พวกลูกหมาก ตลับลูกปืน ฯลฯ ขิงเรามักมีจุดที่อัดจารบีได้ ซึ่งถ้าดูแลดีๆ อาจใช้งานได้นานกว่าตลับลูกปืนหรือลูกหมากรถใหม่ๆ ที่เป็นระบบปิด ถึงระยะก็ต้องเปลี่ยนเลย เมื่อรถใหม่เหล่านั้นเก่าลงถึงรุ่นอายุเดียวกับรถคลาสสิคตอนนี้ก็จะหาอะไหล่ไหม่ได้แล้ว ซ่อมก็ไม่ได้ เพราะเป็นอะไหล่ต้องเปลี่ยน อายุการใช้งานนับว่าจำกัดกว่ามาก น้ำมันเครื่องที่เราใช้ ก็ไม่ต้องเป็นเกรดสูงมากมาย แค่ธรรมดาๆ ราคาต่อลิตรก็ถูกกว่ามาก รวมไปถึงเบนซินที่มักใช้แค่ 91 ron ก็เพียงพอ ไม่ต้องใช้ 95 เพราะกำลังอัดไม่สูง ถ้าจะแย้งว่าอัตรากินน้ำมันรถเก่ามากกว่าก็คงมีส่วนถูกบ้าง แต่ถ้าดู image ซึ่งเป็น function นึงของการใช้รถ อาจเทียบรถ mercedes คลาสสิคเบนซินคันนึงได้พอๆ กับอัตราซดของ Fortuner 2.7 ซึ่งจะเห็นได้ว่า ระดับความ "เก๋า" บุคลิกของ "ผู้ดีเก่า" และความ "hi class" นั้น classic mercedes กินขาด Fortuner ที่กินน้ำมันเท่าๆ กันอย่างชัดเจน อาจมีข้อเดียวที่เราอาจเสียเปรียบบ้างตามอายุขัย คือการขับความเร็วสูง หรือซิ่งแบบมุดมหากาฬ ซึ่งชาวรถ classic ไม่นิยมทำอยู่แล้ว(อ้างเหตุผลจากประโยคท้ายในข้อ 2) อีกอย่างนึง....รถคลาสสิคงามๆ เค้าไม่ขับเร็วกันหรอก มันผิดวัตถุประสงค์ของ show car ให้คนที่เห็นเราขับผ่านได้ชื่นชมได้นานๆ ครับ อิอิอิอิ :>D :>D

;D ;Dอย่าเรียกว่าโต้วาที่เลยครับเรียกแลกเปลี่ยนข้อมูลดีกว่าครับ เพราะผมไม่สามารถเข้าข้างรถใหม่ได้เต็มที่เพราะปันใจรักรถคลาสสิค  $^$ $^$ ไป 70% แล้วครับพี่น้อง :good: ขอแลกเปลี่ยนทัศนคติแบบขำๆละกันครับ ;D ;D 
:good: แต่ถ้ามองในแง่ความสะดวกสบายแล้วรถใหม่และกลางเก่ากลางใหม่น่าจะสะดวกในเรื่องการใช้งานในชีวิตประจำวันอะนะครับไม่ว่าจะเป็นอะไหล่ที่มีทั่วไปจริงก็เยอะ ปลอมก็แยะ ช่างแทบทุกที่สามารถแก้ปัญหาในกรณีที่ไปต่างจังหวัด อ้อ...ในแง่ของเรื่องขับไปซ่อมไปผมว่าต้องคนเป็นจริงๆอะครับ ประเภทขับอย่างเดียวก็หงอยเหมือนกันครับ  %:( %:( 
 :good: สำหรับเรื่องความประหยัดถ้าน้ำมันมันแพงนักก็จับติดแก้สให้กินลมซะเลยไม่ต้องเสียน้ำตา  :'( :'( กับการดัดแปลงน้องรถที่เราเฝ้าประคบประหงมมาเป็นนานสองนานครับ 
:good:ในเรื่องสมรรถนะสำหรับรถกลางเก่ากลางใหม่ก็หมดห่วงครับเซ็ตง่ายไม่ต้องแปลง แต่ช่วงล่างรถเก่านี่ผมไม่กล้าออกความเห็นครับเพราะไม่รู้เลยอะครับว่าพวกบู้ทยางต่างๆเนี่ยหาได้ที่ไหนแล้วราคาประมาณไหน  %:( %:(  กะลังแสวงหาความรู้ครับผม   
:good:สำหรับเรื่องความไฮคลาส นี่ถ้าเปรียบเทียบกับความ ไฮเทคและโฉบเฉี่ยวแล้วก็น่าจะเจ้ากันไปครับ :good:
 b:b b:b ป.ล. ถือว่าเป็นความเห็นงูๆปลาๆของพวกด้อยประสบการณ์แล้วกันครับพี่ๆ :good: :good:
-

• -
  • Member
    • -
 $^$  $^$  แต่เรื่องทรดทรงองเอวที่ดูมีชีวิตชีวา และหน้าตาที่บ้องแบ้ว ใสๆเหมือนเด็กกะลังโตกินขาดครับเทใจไปเลย  $^$ $^$
-

Offline A_Art

• Member
  • Last Login:June 08, 2010, 10:09:24 pm
ของผม มันฝังใจตั่งแต่เด็กๆื ยังจำได้ไม่เคยลืม ตอนนั่งตักคุณพ่อในรถฟอร์ด เอสคอร์ด 2 ปั๊กกะตู เมื่อ 30 ปีเศษที่ผ่านมา ยังจำได้ เรียกว่าหลับตาเห็นภาพเลยล่ะ สีน้ำเงิน เบาะหนังมันวาว ล้อยางขัดด้วยกีวีขัดรองเท้าดำมันสนิท เฮ่อ !! คิดถึงจัง  'b'

Offline ssomaxp

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:April 07, 2013, 10:25:24 am
    • เสริมหน้าอก
ขอขุดนะครับ

ชอบเพราะ ในความคิดสวนตัวเป็นคนชอบยุคสมัยเก่าๆ  ยิ่งรถคงาสสิกแล้ว รูปร่างมันดุที่ไรก็รู้สึกสบายและมีความสุข ถึงจะขับช้าแต่มันก็เพลินเวลาขับ มีความสุขครับ (ทั้งที่ไม่เคยขับ แต่เคยนั่ง ตอนนี้ได้เป็นของตัวเองและขับเองยิ่งมีความสุข)

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
Old
Slow
but
I
Love
 :><:

" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมคิดว่า รถคลาสสิค สำหรับผม เหมือนกับเป็น "Time Machine ส่วนตัว" ครับ

เพราะ บรรยากาศดีๆ ความทรงจำอันแสนประทับใจ เรื่องราวที่ควรค่าแก่การจดจำต่างๆ จะไหลพรั่งพรูออกมา ยามที่เราได้ขับ เจ้าเพื่อนยาก หรือ รถคลาสสิค ของเรานี่หละครับ

ยิ่งเป็นรถที่มีประวัติกับตัวของเรา , รถคลาสสิคที่เราชื่นชอบในอดีตที่เรียกว่า อยากได้ - มองเหลียวหลังจนคอเคล็ด
หรือ เป็นรถคลาสสิคของเราที่มีอยู่แล้ว..เราได้บูรณะเสร็จเรียบร้อยจนใช้งานได้

รถเหล่านี้ เวลานำมาขับทีไร มักจะได้ความรู้สึกดังกล่าวทุกครั้ง ภาพเก่าๆ ย้อนกลับมาให้เราได้พบเห็นเหมือนได้ดูหนังในโรงทีเดียว

ยิ่งได้บรรยากาศดีๆ เพลงเพราะๆ ตอนขับนะครับ ไม่อยากลงจากรถเลย

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline yam240zg

• Member
  • Last Login:January 20, 2021, 12:04:50 pm
เพราะความผูกพันธ์ครับ 20 กว่าปีแล้วครับ

จำได้ตอนเด็กๆ นั่งข้างหลัง 240z กับน้องสาว ไปเที่ยวทะเลกับที่บ้าน

(ที่นั่ง dog seat ยังไม่มีเลย)  >*| แต่ไม่เมื่อยเพราะยังเด็กกันอยู่

และก็ได้อิทธิพลมาจากพ่อด้วยแหละ ไหนจะ mustang, stingray (ไม่อยู่แระ)

อีกคันก็ scirocco วันที่พ่อบอกจะไปซื้อ VW ไอ้เราก็นึกว่าเต่า

พอกลับบ้านรถรุ่นอะไรหว่า ไม่รู้จัก พอเอาไปใช้ ชอบมีพี่เข้ามาคุยด้วย

เราก็เลยปลื้ม ชอบสังคมรถคลาสสิกไปด้วย อันนี้ชอบมากครับ

เวลาเจอคนขับรถเก่าเหมือนกัน ก็เหมือนรู้จักคนขับตั้งแต่เห็นรถกันครั้งแรกครับ  &v&

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
เริ่มจากชอบเพราะมันมีความแตกต่างและมีคุณค่าทางศิลปะที่เป็นมากกว่ารถ..........  z:)

ตอนนี้คำสวยหรูพวกนั้นโยนทิ้งออกนอกหน้าต่างไปหมดแล้วตอนนี้มีแต่.............ความอยากและความบ้าคลั่ง  :evil:
« Last Edit: September 09, 2007, 04:31:48 pm by OouVintage »

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
เป็นเครื่องวัดความอดทนของเรา (กับอู่) ได้อย่างดีเยี่ยม  >*|

Tags: รถผม 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments