Author Topic: --- ปลุกกระแส Alfa mania กันหน่อยครับ ---  (Read 98851 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
กระทู้นี้ต้องท้าวความกันหน่อยนะครับ
(skip)
ตามที่พี่น้องหลายๆคนทราบกันอยู่แล้วว่าผม "บ้า" Classic Alfa เป็นอย่างมากออกแนวคลั่งนิดๆแต่พองาม  $^$ ยิ่งถ้าสีแดงนี้ไม่สามารถปล่อยให้ลอยนวลไปได้  >:D

เมื่อเร็วๆนี้เพิ่งโดนแม่เทพธิดาน้อยจากแดนเนรมิตสะกิดต่อม Alfa เข้าไปอย่างแรงอาการปางตาย ตอนนี้ก็กินแกลบอยู่มื้อเว้นมื้อแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมายังดันทะลึ่งไปงาน Sunday Morning Drive (SMD) ที่ RCA แล้วเจอพี่ๆรุ่นใหญ่ Alfa อีก 2 คน  3:)ได้คุยและดูรถกันอย่างละเอียด จึงทำให้ผมได้คิดว่า "กูไม่ได้บ้าอยู่คนเดียว"  %:( และ "โลกนี้ยังอีกกว้างใหญ่นัก มีอะไรให้ได้เล่นเกี่ยวกับ Alfa อีกตั้งเยอะ"  z:) นอกจากนี้ยังทราบอีกว่านี้เป็นอาการปกติของผู้ถูกงูกัด มันยิ่งกว่าโดนของอีกครับพี่น้อง แบบที่พี่ Jufe Berlina เคยกล่าวไว้ว่า "งูนะมันอมไว้ครึ่งตัวจะตามก็ไม่ตาย จะรอดก็ไม่รอด"  >*|
(resume)

คนที่ skip และมาอ่านต่อตรงนี้ คุณไม่ได้พลาดอะไรที่เป็นสาระหรอกครับ  ;D

พอดีผมไปเจอรูปงาน UK National Alfa Day 2006 จาก web Alfa ที่ผมเขาไปแอบดูของเขาประจำแต่ไม่ค่อยกล้าซื้อ  *c* (เพราะโดนอีก Web เอาไปกินหมด  O>)) เลยอยากนำรูปสวยๆมาฝากพี่น้องในบ้านเผื่อจะมีใครบ้าเหมือนผมบ้าง เชิญชมครับ

Alfisti ตัวน้อยๆ

Offline Starman

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:May 18, 2015, 12:20:34 pm
ถ้าใส่เสื้อ GTV Society  จะออกอาการกว่านี้อีกน้อง  ;D เพื่อนรักผมคนหนึ่ง ก.ก.น.ยังเป็นตรา Alfa เลย  >*|

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
Alfa Romeo คือรถในดวงใจ แต่ดวงไม่สมพงษ์
อยากเล่าความเป็นมาครับหลังจากได้ W108 มา ผมก็เสาะแสวงหา Alfa มาโดยตลอดเริ่มจาก

Guilia Super สีครีมเขียวไม่แพงครับแต่เสียดายที่มี 4 ประตูแล้ว  U') ต่อมา

1600 Junior โดนใจอย่างแรงใครที่เคยคุยกับผมในช่วงนั้นจะเข้าใจว่าผมทั้งเอามือก่ายทั้งเอาteenก่าย  'b'
ก็ซื้อไม่ลงเพราะต้องซื้อเหมา 2 คันอีกคันเป็นPanhard(ปังอารด์) เครื่องไม่เดิมคิดแล้วไม่รุ่งก็เลยกินแห้ว

มาตัดใจAlfa ได้ก็ตอนได้ Fiat Coupe เลือดอิตาลีเหมือนกัน Twin Cam 1.8L ดีใจสุดๆ
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ขอสมัครเป็นสาวก Alfa Mania ด้วยคนก้าบ

ถึงแม้รถ Alfa GT Junior ของผมจะยังไม่ค่อยสมประกอบแต่
ไม่รู้ทำไมเห็นคนขับ Alfa Classic แล้วเหมือนเจอเพื่อนรู้ใจครับ
สักวันฝันคงเป็นจริง ได้เหยียบคลัชขับ Alfa คันนี้ให้สมใจอยากครับ

ขอรวมพลคนรัก Alfa นะครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
ถ้าใส่เสื้อ GTV Society  จะออกอาการกว่านี้อีกน้อง  ;D เพื่อนรักผมคนหนึ่ง ก.ก.น.ยังเป็นตรา Alfa เลย  >*|

พี่ครับอย่างนี้เขาเรียก Alpha Male แล้วมั้งครับเป็นสาวก Alfa กันเข้าเส้นจริงๆ  &v&

Offline Pearl

• Valvoline Go go!!!
  • Member
  • Last Login:February 05, 2011, 10:24:59 pm
Alfa Romeo, so classic

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
โดนอีกแล้ว!!!

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
รถในผันครับ ปีหน้าเจอกัน

Clean and mean machine. ;D
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
ลืมทำ link ให้ credit ครับ อันนี้มาจาก Alfaholics ครับ

http://www.alfaholics.com/news/document_59_7.php

• Member
พี่ Tre ผมอยากลองแบบนี้บ้างจังเลยครับ  "v" "v" "v" "v"

http://www.alfaholics.com/racing_and_competition/racing_news/document_58_78.php

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
โดยส่วนตัวของผมแล้ว ระหว่าง ตัวผม กับ รถยนต์อัลฟ่า โรมิโอ มีคร่าวๆดังนี้

ผมจำได้ว่าสมัยเด็กๆ คุณน้าชาย จะนำเอารถอะไรก็ไม่รู้ 4 ประตู สีน้ำตาลเข้มๆ เสียงท่อดังๆ วงพวงมาลัยเป็นไม้ วงเล็กๆ ของ momo ขับมาเวลาเรามีงานรวมญาติ หรือ พบปะสังสรรค์กันในหมู่ญาติ ทุกครั้ง

ผมเองก็มักจะขอเข้าไปนั่งเล่น เข้าเกียร์เล่น และ เล่นซนในรถตามประสาเด็กๆ
สิ่งแรกที่รู้สึกคือ โอ้โห้ รถอะไรเนี่ยะ ภายในมันดูแปลก สวิชต์ก็เป็นแบบมือโยก เยอะแยะไปหมดเลย เปิดตรงโน้น ปิดตรงนี้ ที่สำคัญคือ รถอะไร เกจ์หน้าปัดเยอะจริงๆ ตรงกลางมีตั้ง 3 วง แถม ด้านซ้ายอีก 3 เกจ์

คุณน้าเล่าให้ฟังว่า รถคันนี้ยี่ห้อ อัลฟ่า โรมิโอ รุ่น เบอลีน่า 2000 ซีซี

สมัยเด็กๆ ผมเคยทดลองขับอยู่ครั้งหนึ่ง แต่ไม่รอด ด้วยความที่พวงมาลัยมันเล็กและทุกอย่างก็หนักไปหมด ผมเลยขับไม่รอด
คุณน้าบอกว่าให้ผมโต และ มีแรงมากกว่านี้ ขับได้แน่นอน

อีกหลายปี เจ้า 4 ประตู เบอลีน่า ก็หายไป คุณน้าชายผมไปได้รถสีแดงสด สองประตูมาหนึ่งคัน กระจังหน้าเงินเงาวาววับจับตา สปอร์ตสุดลิ่มทิ่มประตู
ถามดูก็ได้ความว่า รถคันนี้คือ อัลฟ่า โรมิโอ รุ่น 2000 GTV

เป็นรถที่ดูสปอร์ตและปราดเปรียวมากครับ ในสายตาผม
โดยเฉพาะคันนี้ ได้มาจอดอยู่ที่บ้านผมบ่อยๆ มีหรือครับว่าจะรอดจากการทดลองแอบขับจากเด็กผู้ชายซุกซนอย่างผมไปได้

ความรู้สึกคือ พวงมาลัยหนัก ครัชหนัก คันเร่งหนัก ทุกอย่างมันหนักไปหมด
ได้เดินหน้า ถอยหลัง หักไปซ้าย ย้ายไปขวา แค่นี้ก็ตื่นเต้นจะแย่แล้ว

ความรู้สึกของผม ณ ตอนนั้น กับอัลฟ่า โรมิโอ จะเป็นความรู้สึกที่กล้าๆ กลัวๆ และ เกร็งๆ

ยิ่งโดยเฉพาะที่บ้านผม ไม่ค่อยชอบ อัลฟ่า เท่าไหร่
ด้วยเหตุผลที่ว่า ซ่อมแพง จุกจิก อะไหล่แพง หายาก ช่างซ่อมดีๆ ก็มีน้อย แถม ฟันอีกต่างหาก ไม่นับรวมกับที่ ผุเก่ง อีกต่างหาก

ทำให้ผมกับอัลฟ่า เหมือนเป็นเพียงเส้นขนานและความฝันลางๆ เท่านั้น

จนเมื่อประมาณปลายปีเห็นจะได้ ผมมีโอกาสได้รับฟังข่าวดีชิ้นหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่า ไม่น่าจะเป็นไปได้
คือ มีรุ่นพี่ของผมท่านหนึ่ง ได้เปรยๆออกมาว่า อยากจะขายอัลฟ่า โรมิโอ หนึ่งคัน
ด้วยความที่ใจอยากลองขับ อยากเป็นเจ้าของ และ ที่สำคัญที่สุดคือ อยากสัมผัสบรรยากาศอัลฟ่า โรมิโอ ในแบบสมัยครั้นยังเด็ก
ผมได้ตอบพี่ท่านนั้นไปอย่างรวดเร็วว่า หากพี่ขาย ผมขอจองคนแรก ครับ

ผ่านไปนานพอสมควร จนผมนึกว่า คงไม่เป็นความจริงเสียแล้ว
รุ่นพี่ของผมท่านนั้น ได้ติดต่อมา เพื่อที่จะถามความแน่นอน ของการเป็นเจ้าของอัลฟ่า คันดังกล่าว
ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นเป็นอย่างยิ่ง แต่แล้วทุกอย่างก็มีอุปสรรค์จนได้

ที่บ้านของผม ไม่ค่อยจะเห็นชอบซักเท่าไหร่กับ อัลฟ่า เพราะยังคงกล้าๆ กลัวๆ กับสิ่งที่ได้เคยพบเจอมาในอดีต
จนผมก็เกือบจะถอดใจ
แต่ก็ยังโชคดีที่ทางบ้านใจอ่อนและยอมให้ในที่สุด
ประจวบกับว่า ผมได้เจอทั้งผู้ใหญ่ที่ชำนาญในเรื่องอัลฟ่า หลายต่อหลายท่าน , เจอช่างที่รักอัลฟ่าด้วยใจ , เจอเพื่อนพ้องน้องพี่ ที่ให้คำปรึกษาได้
ผมเลยวางใจ และ อยากจะลองเสี่ยงซักครั้ง
ไม่ลองก็ไม่รู้จริงไหมครับ?

สุดท้ายและท้ายที่สุด วันที่ผมได้เป็นเจ้าของอัลฟ่า โรมิโอ คันแรกก็มาถึง
แม้จะไม่ใช่ อัลฟ่า โรมิโอ รุ่นที่เค้าถวิลหากัน หรือ แบบ สอง ประตู ก็ตามที

แต่ผมถือว่า ผมกำลังจะได้เรียกความทรงจำในวัยเด็กอีกช่วงหนึ่งกลับมา

และ อีกไม่นานครับ ผมคงได้ทดลองขับเจ้า อัลฟ่า โรมิโอ คันเก่งของผม อย่างจริงๆจังๆซักที

ปล. อาจจะยาวไปหน่อย อย่าว่ากันนะครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
พี่ Ake ครับถึงตัว 4 ประตูจะไม่เป็นที่นิยมเท่า 2 ประตูแต่ก็สุดเหมือนกันครับไม่เชื่อพี่ลอง เปรยๆว่าจะปล่อยดูสิครับ  >:D

Offline losatien

• Member
  • Last Login:April 27, 2022, 12:19:50 pm
ผมเริ่มจากเมื่อ 25 ปีก่อน ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ spider พวงมาลัยซ้ายคันหนึ่ง  แต่มีเหตุจำเป็นเรื่องเงิน  เลยต้องขายไป   แล้วย้อนกลับมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว  อยากได้อีก  แต่ก็ยังหาไม่ได้  จึงเริ่มที่ Guiletta 4 ประตูก่อน  จากนั้นก็ได้ GTV 2000  แล้วก็  Spider  แล้วก็ Berlina 1750  เป็นรถที่ขับแล้วได้ทั้งอารมณ์  และเสียงเครื่องเลยครับ  เรื่องเครื่องเสียงในรถไม่มีเลยครับ

Offline junior

• Member
  • Last Login:August 15, 2023, 06:31:12 pm
ขอเหลามั่งครับ
      เริ่มต้นจาก auto mag เล่ม 1 คอลั่ม good old car ลงเรื่อง gulia gt อ่านแล้วรู้สึกแต่ว่าว่ารถสวย   ตั้งแต่นั้นความเป็น alfa mania ก็เริ่มขึ้นแต่ตอนนั้นยังเป็นนักศึกษาอยู่ไม่มีตังพอ   บังเอญว่าพี่เขยเล่น alfa อยู่ด้วยเป็น berlina ทำจากอู่ช่างสุธี  ตอนนั้นทางด่วนขั้น2 ไปแจ้งวัฒนะเพิ่งเปิดใช้พี่เค้าให้ไปลองขับจากด่านสุขุมวิทไปบางนาเป็นการขับรถที่ไม่เคยสนุกเท่านี้มาก่อน   อัดอย่างเดียวเพราะอยากรู้ว่า alfa เป็นอย่างไง  ตั้งแต่นั้นก็มองหามาตลอดอ่าน auto mag ทุกเล่มเป็นหนังสือที่คุ้มที่สุด 10 ปีแล้วยังอ่านวนไปวนมาอยู่เลย  
        แล้วพอผมมาทำงานทางเหนือขับผ่านเตนขายรถสะดุดตากับ gulia gt 2000 อย่างแรง  ตอนแรกไปถามราคาต้องรักษาอาการมาก    เว้นอีกหลายวันค่อยไปต่ออีกที   แต่ระหว่างนั้นขับวนไปดูทุกวันในที่สุดผมก็ได้เป็นเจ้าของ alfa    วันแรกที่ขับรถขับแย่มาเพราะช่วงล่าง+เบรค+ครัช  ไปหมดแล้ว  เอาไปให้ช่างชื่อช่างเดชา แกเป็นช่างในศูนย์ alfa สมัยบางกอกสากลเก่า  รุ่นเดียวกับช่างสุธี  ว่าแล้วเอารูปช่างให้ดูดีกว่า

• Member
  • Last Login:August 15, 2023, 06:31:12 pm
ต่อนะครับ
       จากนั้นผมก็พาน้องจูไปขึ้นขาหยั่งตามรูปอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์โดยจักการกับช่วงล่างทั้งหมดในรอบแรก    ช่างสุธีแวะมาเชียงใหม่แกบอกว่ารถคันนี้ที่จริงแล้วเป็น gt 1600 junior ปี 72 รุ่นท้ายที่เอามาขาย   ตอนนั้นเจ้าของรุ่นนี้ของเองไปทำหน้าให้เหมือนกับ gt 2000 คันนี้ก็ให้แกกรีดแปลงหน้าให้เหมือนกัน  เป็นเหตุให้คันนี้เครื่องเป็น 1600

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
ปลุกกระแสด้วยคน

• Member
หลังจากนั้นก็เวลาที่ผมได้สนุกกับ alfa ซะที  หมายถึงสนุกกับการซ่อมไปใช้ไปนะครับ  เพราะว่าช่วงแรกๆที่ขับอะไหล่ที่หมดอายุก็จะแสดงตัวออกมาที่ละรายการ  เริ่มจาก ปั้มเบรค+ครัช, หม้อลมเบรค,แอร์, คาบูและสุดท้ายเครื่องหลวม  ผมเลยเอาเครื่อง 2000 +เกียร์และเฟืองท้ายจาก berlina มาใส่  หลังจากเจอรายการเครื่องแล้วผมก็ไม่มีรายการซ่อมใหญ่ๆอีกเลย   อาทิตย์ก่อนไม่มีรถใช้ต้องขับ alfa 3 วันติดกันก็ไม่ทำให้ผมขายหน้าแต่อย่างใด   ตอนนี้กำลังเก็บเงินเพื่อทำสีแถวๆเชียงใหม่เพราะราคาทำสีของช่างสุธีช่างเดชาว่าทะลุแสนแล้ว  ราคานี้ระคายหูภรรยาผมมาก  สภาพสี+ภายในตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้ยุ่งกับมันเลย  ลองดูรูปวันแรกที่เตนกับปัจจุบันหน่อยนะครับ  หน้าหนาวทุกปีผมจะมีความสุขเป็นพิเศษ   ตื่นเช้าๆขับรถบนถนนว่างๆเปิดกระจกฟังเสียงเครื่อง+คาบูคู่   ไปดื่มกาแฟวาวี............ไม่ลองหา alfa ของคุณซักคันเหรอครับ???

Offline JFK

• Member
  • Last Login:November 21, 2013, 02:14:35 pm
    • Classic Limousie Thailand
พี่ Tre ผมอยากลองแบบนี้บ้างจังเลยครับ  "v" "v" "v" "v"

Oou krub, wanna try this one??, I mean the car.  ;D

Offline romeoike

• Member
  • Last Login:March 04, 2023, 04:18:10 pm
ผมก็เป็นอีกคนครับที่มีโอกาสได้ใช้อัลฟ่า มาแล้ว 11 ปี หลังเรียนจบป ตรี 2 ปีแรก ก็เก็บเงินซื้ออัลเฟตต้า มาในราคา 90000บาทในสมัยนั้นก็ถือว่าแพงนะครับ เหตุผลตอนแรกชอบจูเลี๊ยตต้ามากสมัยเรียน แต่ไม่มีปัจจัยพอที่จะใช้มัน ได้ลองสอบถามจากผู้รู้ทราบว่าช่วงล่าง เครื่อง เป็นหลักการเดียวกัน เรื่องประทับใจก็เยอะเช่น หาก เครื่อง ช่วงล่าง ยาง ดี ขับสนุกมาก เคยขับขึ้นไปถึงภูชี้ฟ้าหน้าหนาว ได้ความรู้สึกที่ดีมากแต่ราคาพวกอะไหล่ตัวถังเช่นคิ้ว ยางหงอนกันชน หายากและมีราคาที่สูง และแล้ว เวลาก็พาเราจากกัน รถผมหักหลบคนลงข้างทางแถวนครสวรรค์ รถไม่คว่ำแต่ ผุ ครับ ผุ จริงๆ จนคิดว่าซ่อมไม่คุ้มจึงตัดใจซื้อ น้องจู 1.6 และเปลี่ยนเครื่อง
 เกียร์ อัลเฟตต้าใส่ลงไป ผมยังใช้รถคันนี้ จนทุกวันนี้ครับ ได้ขับทางยาวๆ อาทิตย์ละ 2 วัน รวมประมาณ 120 กม.
จริงอย่างที่ผู้ใช้หลายคนพูดไว้ว่ารถอัลฟ่า หากไม่เลิกใช้เนื่องจากทนกับมันไม่ได้ ก็ไม่อาจหยุดใช้มันได้เลย
กิเลสยังมีก็หาเรื่องเก็บรุ่นอนุกรม 105  2000 จีทีวี ใช้มาได้ 4 ปีแล้วครับ และพยายามเติมฝันกับ 1750 มาร์ค 1
มีความสุขปนความเจ็บปวดครับ กับรถยี่ห้อนี้

• Member
มีความสุขปนความเจ็บปวดครับ กับรถยี่ห้อนี
ถูกต้องแล้วครับบบบบบบบบ

• Member
  • Last Login:February 05, 2011, 10:24:59 pm
เห็นแล้วอยากมีกับเค้าบ้างจัง
เอาแบบเปิดประทุนได้ สีแดง wow!
am i dreaming???? O:)1

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm

รอแป๊ปปปปนึง......ช่วงนี้เพื่อนผมเค้าไม่ค่อยว่าง...ผมตื้อจะไปพีระหลายทีแล้ว....ยังไม่ลงตัวซักที  :(

หรือจะลองไปเขาใหญ่อีกครั้งไหมครับ? weekend 22-23 เป็นไงครับ? ว่างมะ?

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
สำหรับผมเจ้า Giulia Coupe นี้ตรง spec เลยครับ....

เล็ก เบา ขับหลัง twincam twinweber.....และเป็นรถที่สามารถมาลองบูรณะเองได้....อะไหล่ด้านเครื่องกับช่วงล่างก็หาไม่ยากนัก....ของแต่งก็มีพอสมควร (แต่ส่วนใหญ่เมืองในนอก).....เป็นรถที่นับว่า advance มากตอนสมัยออกมาใหม่ๆ....เกียร์ 5-speed และเครื่องเป็น aluminium ทั้งบล็อก....

Can't wait to drive it!!!

• Member
ได้เลยจ้ะน้องพี่ พี่ OouVintage จัดให้  >:D

• Member
ใช่เลย แบบนี้เลยค่ะ
 w^w w^w w^w w^w w^w w^w w^w

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments