Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537772 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline pow892

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
คุณเอกตะลอน ชิมไปเรื่อยๆแบบนี้ไม่กลัวอ้วนรึครับ    :2funny:             :2funny:                :2funny:

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
กลัวเหมือนกันครับพี่pow892 แต่พอมานึกถึงเรื่องของอร่อยๆทีไร หรือ ไปเจอของอร่อยๆที่ไหน?
ห้ามใจไม่อยู่ทุกทีครับ  :grin: :grin:

เดี๋ยวค่อยหาวิธีลดน้ำหนักลงทีหลังก็แล้วกันครับ อิอิ  :cool: :cool: :cool:

คุณเอกตะลอน ชิมไปเรื่อยๆแบบนี้ไม่กลัวอ้วนรึครับ    :2funny:             :2funny:                :2funny:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ ย่านถนนจันทร์ ( ซอยแฉล้ม )

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ซอยแฉล้มนี้ ถนนจันทร์ซอยอะไรครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
อยู่ในซ.ประดู่1 ครับ ถ.เจริญราฎร์
ขับเข้ามาในซ.ประดู่ 1 ตรงมาเรื่อยๆจนถึงทางแยกใหญ่ๆ ให้เลี้ยวซ้าย
ขับเข้าไปในซ. เกือบสุดซอย
ร้านจะอยู่ทางซ้ายมือครับ

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline eddies

• Member
  • Last Login:May 01, 2018, 08:49:03 pm
ท่านใดผ่านไปถ.เลียบทางด่วนรามอินทรา ช่วงแยกลาดพร้าว-รามอินทรา อยากจะแนะนำก๋วยเตี๋ยวหมูเจ้าหนึ่งอยู่ปากซอยโยธินพัฒนา เลยLOTUSมาหน่อยนึง วันนั้นผมผ่านไปเห็นร้านเขาสะดุดตาดี เลยขอลองแวะชิมเสียหน่อยรสชาดใช้ได้ไม่เลว ราคาไม่แพงชามละ25บาทแต่ร้านแปลกดี เขาขาย9.00น.-16.00น.หยุดวันจันทร์นะครับ....... :hello:

Offline eddies

• Member
  • Last Login:May 01, 2018, 08:49:03 pm
ดูต่อนะ...... :good:

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
ท่านใดผ่านไปถ.เลียบทางด่วนรามอินทรา ช่วงแยกลาดพร้าว-รามอินทรา อยากจะแนะนำก๋วยเตี๋ยวหมูเจ้าหนึ่งอยู่ปากซอยโยธินพัฒนา เลยLOTUSมาหน่อยนึง วันนั้นผมผ่านไปเห็นร้านเขาสะดุดตาดี เลยขอลองแวะชิมเสียหน่อยรสชาดใช้ได้ไม่เลว ราคาไม่แพงชามละ25บาทแต่ร้านแปลกดี เขาขาย9.00น.-16.00น.หยุดวันจันทร์นะครับ....... :hello:

ใกล้บ้านต้องลองซะหน่อย.. :azn:
PURE-PASSION

Offline Birds12

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 06:39:52 pm
ตอนแรกผมนึกว่าให้เข้าไปลอง ชิมในเรือนพระยา  :2funny: :2funny:

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
คุณเอกครับ....น่าจะทำแผนที่พร้อมปักหมุดให้ชัดเจนนะครับบ...จะได้ตามรอยไปอร่อยได้ไม่พลาด :tongue:
Happiness only real when shared

Offline vichan chalongvorachai

• Member
  • Last Login:September 29, 2017, 09:57:26 pm
โอ้.......   :buck2:  อาหารน่าทานทั้งนั้นเลยครับ  พูดถึงก๋วยเตี๋ยว  ผมเองก็อยากจะแนะนำก๋วยเตี๋ยวเรือต้มยำโบราณสักที่หนึ่ง  ที่ว่าร้านก๋วเตี๋ยวนี้เป็นเรือลอยอยู่ที่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาใต้สะพานพระราม 4 ฝั่งปากเกร็ดนนทบุรีครับ  ร้านนี้ท่านนายกก็เคยกินไปบ่นไปแล้วนะครับ  ราคาก็ไม่แพงชามละ 25 บาท เท่านั้นครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอขอบคุณข้อมูลร้านอร่อยพร้อมรูปจากคุณeddies นะครับ  \^^/ :><:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
ขอบคุณคุณvichan ครับ  :><:

ว่าแต่ว่าถ้าสนใจอยากจะชิมก๋วยเตี๋ยวร้านนี้ต้องไปจอดรถที่ไหน? แล้วไปรอตรงไหนครับ?

โอ้.......   :buck2:  อาหารน่าทานทั้งนั้นเลยครับ  พูดถึงก๋วยเตี๋ยว  ผมเองก็อยากจะแนะนำก๋วยเตี๋ยวเรือต้มยำโบราณสักที่หนึ่ง  ที่ว่าร้านก๋วเตี๋ยวนี้เป็นเรือลอยอยู่ที่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาใต้สะพานพระราม 4 ฝั่งปากเกร็ดนนทบุรีครับ  ร้านนี้ท่านนายกก็เคยกินไปบ่นไปแล้วนะครับ  ราคาก็ไม่แพงชามละ 25 บาท เท่านั้นครับ

Offline AKE

• Member
ทิดเอกชวนชิม " ข้าวขาหมู ร้านเจริญแสงสีลม "

ร้านนี้ผมติดค้างหลายต่อหลายท่านเอาไว้นานแล้วครับ ว่าจะนำเรื่องเกี่ยวกับ "ข้าวขาหมู"เจ้าอร่อยเจ้านี้มาแนะนำให้ท่านที่เป็นแฟนข้าวขาหมูได้รับชมกัน

ร้านนี้หาไม่ยากครับ อยู่ในซอยบนถนนสีลมครับ ซอยนี้อยู่ตรงข้ามกับโรงพยาบาลเลิศสินครับ เผอิญจำเลขที่ของซอยไม่ได้ซะแล้ว แต่รับรองครับหาไม่ยาก ซอยตรงข้ามโรงพยาบาลเลิศสิน เดินเข้าซอยตรงเข้าไปเรื่อยๆ ร้านนี้อยู่ทางด้านขวามือครับ หรือ ถ้าคนแถวนั้นได้ครับ รู้ทุกคน

ชื่อร้าน เจริญแสงสีลม บนป้ายสีแดงสด ครับ ร้านข้าวขาหมู ร้านนี้เปิดนานแล้วครับ เป็นที่อาศัยรับประทานของพวกผม (นักเรียนAC) เวลาเที่ยงก่อนที่จะไปเรียน ร.ด. ในวันพฤหัสบดี เรียกว่า พอวันพฤหัสฯทีไร พอเลิกเรียนประมาณก่อนเที่ยง ก็ต้องรีบวิ่งมาสั่ง ข้าวขาหมูเจ้าอร่อยเจ้านี้ สั่งกันคนละสองชุด แล้วค่อยนั่งรถเมลล์ไปเรียน ร.ด. กัน

วันนี้ผมมีโอกาสได้แวะไปชิมขาหมูเจ้าอร่อยกับน้อง Hayabusa ครับ โดยผมสั่งเมนูเดิมเหมือนสมัยก่อนที่ผมเคยรับประทานครับ ได้แก่ เนื้อหนัง หนึ่งชุด หมายความว่า มีทั้ง เนื้อของขาหมู และ หนังหมู ราดน้ำคลุกคลิก หนึ่งชามพร้อม ข้าวเปล่าหนึ่งจาน

รสชาดของขาหมูเจ้านี้ยังเอร็ดอร่อยเหมือนเดิมครับ  :good: :good: เนื้อของขาหมูนุ่มอร่อย แต่ไม่เละ , หนังหมูนิ่ม หนึบ ความรู้สึกเหมือนรับประทานเยลลี่ ยังไงอย่างนั้นเลยครับ และ น้ำราด มีรสชาดที่เค็มนำ หวานนิดๆ

กินชุดเดียว (จานเดียว) ไม่เคยพอเลยครับ

สำหรับคุณสาวๆ สามารถรับประทานหนังหมู และ ข้าวขาหมู ได้อย่างสบายๆนะครับ เพราะที่ร้านนี้เค้าคัดเอาพวกมันๆออกไปเยอะพอดู อาเฮียเจ้าของร้านเค้าบอกผมมาอย่างนั้น

ส่วนน้อง Hayabusa ก็สั่งพวก เครื่องใน และ ขาหมู หนึ่งชุดเช่นกัน

แต่หลังจากนั้น พวกเราก็สั่งซ้ำกันคนละชุดสองชุด จนอิ่มกำลังดี (ดูภาพประกอบ  :grin:)

หากใครแวะผ่านไปนั้นก็อย่าลืมแวะนะครับ ร้านนี้ผมรับประกันความอร่อยครับ :good: :good:

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชมครับ

แล้วพบกันในเมนูอร่อยๆครั้งหน้าครับ

\^^/ \^^/ \^^/ \^^/
« Last Edit: July 23, 2008, 05:57:26 pm by AKE »

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ร้านนี้เคยไปกิน 5-6 ครั้งครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
ไม่ได้ไปกินนานแล้วนะเนี่ย... w^w

วันเสาร์เค้าเปิดไม๊อะครับพี่เอก?

Offline Romeo

• Member
  • Last Login:January 11, 2024, 11:27:14 pm
.

คุณเอกนะ...คุณเอก......

อ่านแล้ว......น้ำย่อยมันเริ่มทำงาน.......

ผมเป็นแฟนกับเขาด้วยเหมือนกันร้านนิ้......

ไม่อยากบอกจำนวนปี.......นาน...นานจริงๆ.........

เคล็ดลับในการไปกินร้านนิ้....

1. ร่านเขาเปิดตั้งแต่ แปดโมงกว่าๆ....แต่จะไม่เสริฟจน 9.30 น. ประมาณนั้น.....

2. อย่าไปช่วงใกล้เที่ยง...อาจเป็นลมเพราะรอ.....หิว....เห็นโต้ะข้างๆมีมากินแล้ว....ยี่งหิว.....

3. จานที่สอง มาเร็วกว่าจานแรก..../ .....สั่งทั้งขา ทานไม่หมดขอกลับบ้านได้ ( ส่วนมากไม่เหลือ )

4. โทรไปสั่ง To-Go ได้ที่เบอร์  02 234-4602 / 02 234-8036 

เมื่อก่อนเขาจะมีพริกชิ้ฟ้า ( เม็ดใหญ่ เขียว ) หั่นซอยใหญ่ๆมาเป็นเครื่องเคียงด้วย  เดิ๋ยวนิ้ไม่มีแล้ว  อยากกินแบบนิ้..ต้องเอาไปเอง.....

สงสัยพรุ่งนิ้ต้องไปซะแล้ว......

.

• Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
ร้านนี้อร่อยมากครับ :good:

Offline vichan chalongvorachai

• Member
  • Last Login:September 29, 2017, 09:57:26 pm
ครับตุณ AKE ถ้าคุณจะไปทานก๋วยเตี๋ยวเจ้าที่ว่าก็จอดรถได้ที่ใต้สะพานพระราม 4 มีที่ให้จอดอยู่หลายที่ครับ  :><:

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #819 on: August 01, 2008, 11:06:46 am »
ร้านเจริญแสง สุด Classic กินตั้งแต่เด็ก จำได้สมัย ม.ปลาย ทุกวันที่จะไปเรียน ร.ด. ต้องแวะกินก่อนที่จะไปเรียน แต่ที่น่าตกใจกว่านั้น คนเสริฟ์สุดเก๋า ชื่อพี่หนุ่ย ยังอยู่ตั้งแต่สมัยโน้นถึงสมัยนี้........... หิวจัง
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

• Member
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #820 on: August 01, 2008, 11:29:20 am »
ร้านเจริญแสง สุด Classic กินตั้งแต่เด็ก จำได้สมัย ม.ปลาย ทุกวันที่จะไปเรียน ร.ด. ต้องแวะกินก่อนที่จะไปเรียน แต่ที่น่าตกใจกว่านั้น คนเสริฟ์สุดเก๋า ชื่อพี่หนุ่ย ยังอยู่ตั้งแต่สมัยโน้นถึงสมัยนี้........... หิวจัง

ไปทานเรียกด้วยนะพี่จะโดดงานไปด้วย :azn:

Offline NUMKE36

• สวัสดีครับ
  • Member
  • Last Login:August 29, 2017, 10:44:46 am
« Reply #821 on: August 06, 2008, 09:51:18 am »
ขาหมูร้านนี้ผมกินตั้งแต่ยังเป็นเด็กๆๆอยู่เลย พ่อชอบซื้อมาให้กินบ่อยๆๆ แต่ตอนนี้โตแล้วนานๆๆทีกว่าจะได้กิน

Offline Blue Road King

• Bit of Power + Bit of Beauty......Let's Roll
  • Member
  • Last Login:April 18, 2011, 09:52:29 am
« Reply #822 on: August 06, 2008, 11:58:52 am »
เพิ่งแนะนำตัววันแรกก็เจอคนคุ้นหน้าเลยครับ คุณเอก ACรุ่น105 ใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ใช่ตองขอโทษด้วยครับ ..เพราะขาหมูร้านนี้อร่อยเจงๆครับ.. :freddie:

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
« Reply #823 on: August 06, 2008, 12:07:16 pm »

พี่เค้าชอบขานออเดอร์ว่า "คับพี่ครับ"

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #824 on: August 14, 2008, 11:07:10 am »
บังเอิญไปเจอร้านข้างทางที่ จ.นครสวรรค์
จะไปสั่งราดหน้า กะผัดซีอิ้ว กินซะหน่อย
แต่ดันไปเจอเมนูที่เจ้าของร้านสร้างสรรค์ขึ้นมา เลยขอลองกันไป

มันคือ..................

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments