General Category > Bangkok Classiccar Webboard

" ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "

<< < (267/269) > >>

mr.p:
2..... หมูฮ้อง ( ร้านระย้า ) จ.ภูเก็ต

อาหารขึ้นชื่อจานหนึ่ง ของ จ.ภูเก็ต ..... ร้านอาหารไหนๆ ในจังหวัดนี้ ก็มี

..... แต่ " หมูฮ้อง " ที่นี่ ผมว่า มันเฉียบขาดที่สุดในสามโลก !!!

ร้านนี้ อยู่ ในตัวเมือง ของ จ.ภูเก็ต เลยครับ ถามคนพื่นที่ใครๆก็ต้องรู้จัก ร้านนี้กันแน่นอน

เพราะว่า โด่งดัง ขนาดระดับ กษัตริย์สวีเดน ทรงเคยมาเสวย ร้านนี้มาแล้ว

หมูสามชั้น จะว่ามัน พะโล้ ก็ไม่ใช่ ..... จะต้มเค็ม ก็ไม่เชิง ........ รู้แต่ว่า มันอร่อยกลมกล่อม จนมันหมดชามอย่างไม่รู้ตัวจริงๆ

ไม่รู้ว่า ทำยังไง อธิบายไม่ถูก ..... กินหมูสามชั้น แต่ไม่รู้สึกว่า มันหมู มันไม่มันมาก
เนื้อหมูนุ่ม กำลังเหมาะ ..... น้ำหมูฮ้อง คลุกคลิกๆ เผ็ดพริกไทย นำ
ตามด้วย รสเครื่องเทศร้อนแรง พร้อม รากผักชี ..... แต่ มันมีความอมหวานนิดๆ ผสมได้ด้วย

..... โอ๊ย !!! ผมก็บอกไม่ถูกว่า มันผสมผสาน กันเข้าไปได้กันยังไง ...... แถม ลงตัวซะด้วย
แหม !!! มันอร่อย แน่นอน แช่แป้ง จริงๆ ครับ

อร่อยชนิดที่ว่า ...... นักชิม อย่างผม จับต้นชนปลาย หาสาเหตุความอร่อย ไม่ถูกจริงๆ

ถ้ามีโอกาสไป จ.ภูเก็ต ต้องหาเวลาไปกินครับ ...... หมูฮ้อง ระดับเซียนเรียกป๋า แบบนี้ !!!

ราคาอาหาร ร้านนี้ ผมว่าแพงเอาเรื่องนะครับ ...... หมูฮ้อง ร้านทั่วไป ราคา 80-120 บาท

......... แต่ที่นี่ ร้านระย้า ราคา 300 บาท ครับ .......

แต่ขอบอกเลยว่า " หมูฮ้อง ร้านระย้า " มากินเถอะครับ ไม่เสียเที่ยวแน่นอน
 รับรองว่า คุ้มค่าในความอร่อย แบบ มหัศจรรย์ ที่ยากเกินพรรณาแน่นอน ครับ

ขนาดผมไปธุระ จ.ภูเก็ต 3 วัน ... กินร้านระย้า ไปแค่ 5 ครั้ง เท่านั้นเอง  อิอิ

Pan:
สวัสดีครับพี่พีรพัฒน์

kriengkrai:
ขอบคุณครับ :good: :good: :good:

คิดถึงทิดเอกจังเลย

เห็นทิดเอกในทีวี ที่เค้านัดชาวคลองถมมาประชุม

mr.p:

--- Quote from: Pan on December 27, 2014, 07:31:32 am ---สวัสดีครับพี่พีรพัฒน์

--- End quote ---

555 สวัสดีครับ พี่แผน ......

ขอบคุณมากครับ ที่นึกถึงกันเสมอนะครับ พี่แผน ......

มีอะไร ยังไง รบกวน แนะนำ น้องใหม่อย่างผม ด้วยนะครับ อิอิ

AKE:
สวัสดีครับทุกท่าน

เผอิญเมื่อหลายอาทิตย์ก่อนได้มีโอกาสเจอพี่เจ้าบ้านฯ ได้ยินพี่บรรณเจ้าบ้านบางกอก เล่าให้ผมฟังว่ามีสมาชิกท่านหนึ่งเข้ามาดูในกระทู้ของทิดเอกฯ ราวๆ 58 หน้าแล้ว ติดอกติดใจ

ผมเลยรีบเข้ามาดูในกระทู้ฯ ได้เห็น Mr. P เขียนเกี่ยวกับอาหาร 2 ร้าน ได้เยี่ยมจริงๆครับ ต้องขอขอบคุณ Mr. P ที่ให้เกียรติเข้ามาในกระทู้ของทิดเอกด้วยนะครับ

จะว่าไปผมเองก็เป็นแค่คนชอบกินอาหารและชอบดื่มเครื่องดื่ม แบบ ธรรมดาๆๆ คนหนึ่งเท่านั้นเอง ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญอะไรมากนักหรอกครับ

ถ้า Mr. P ไปเที่ยวที่ไหนเจอของอร่อยๆ ก็แวะมาบอกเล่าสู่กันฟังได้เรื่อยๆนะครับ อ่านที่ Mr. P เขียนมาแล้ว ผมก็รู้สึกหิวจริงๆ

สงสัยต้องหาอะไรรับประทานบำบัดความหิวซะหน่อยแล้วครับคืนนี้

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version