Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง "ถังน้ำมันเชื้อเพลิง"  (Read 36523 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เพื่อนพ้องน้องพี่หลายต่อหลายท่าน คงเคยประสบปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง ถังน้ำมันเชื้อเพลิงมาบ้าง
ประเภท ถังรั่ว ถังบุบ หรือแม้กระทั่ง ต้องนำถังไปเชื่อม นำถังไปอ๊อค หรือ ล้างถังน้ำมันเชื้อเพลิงก็ตามที

จึงอยากจะระดมความคิดเห็นและประสบการณ์จากเพื่อนๆพี่ๆ เพื่อมาเล่าสู่กันฟังว่า
มีร้านไหนที่รับซ่อมถัง เชื่อมถัง ปะถัง ล้างถัง หรือ รับตีถังน้ำมันเชื้อเพลิงใหม่ บ้างครับ

ประเภท ฝีมือดี ราคาโอ ครับ

:D :D :D
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ถังน้ำมันเก่ามักมีสนิมหรือผงฝุ่นนอนก้น
รถเก่าเกจ์น้ำมันมักเสีย เลยไม่รู้ว่าน้ำมันจะหมดหรือยัง
ใครปล่อยให้น้ำมันหมดคาถัง ถึงแม้เอาน้ำมันมาเติม
มักจะมีปัญหากรองน้ำมันตัน แล้วทำให้รถแสนรักออกอาการ
ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดับ สตาร์ทไม่ติด หรือเดินไม่เรียบตลอดไป

น่าสนใจนะครับ แค่น้ำมันหมด แต่ทำให้เครื่องเสียไปใหญ่
ทั้งที่เดิมไม่เคยมีปัญหามาก่อน .... ดังนั้นถึงน้ำมันนี้สำคัญจริง ๆ

เชื่อมถังน้ำมันน่ำกลัวนะครับ น้ำมันกับประกายไฟเชื่อมต้องระวังให้มาก ๆ
ผมว่าให้ตีใหม่ ถ้าจะตีใหม่จะตีเป็น Stainless ไปเลย ก็ดีครับ
เรื่องนี้เคยเห็นพี่ Starman ทำถังใหม่ให้เจ้ารถโบราณอายุ 70 กว่าปี
ขอบอกว่าต่อให้ฝรั่งคนทำมาเห็นก็ไม่รู้ว่าของใหม่ เหมือนมากๆ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ผมกะตีใหม่ใส่สเตนเลส แต่ต้องถามลูกน้องก่อนว่าไหวมั้ย :)

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ถังน้ำมันเหล็กรั่วแล้วเชื่อมหรืออ๊อคได้เหรอครับ เคยจะไปทำแต่หาช่างใจกล้าๆพอไม่ได้  :-*
ทําได้ครับ แช่นําสบู่ไว้ซักครื่งวันก่อน ไม่อยากแนะนําร้านเพราะว่ามันทําไม่สวย แถมมีกลินนํามันโชยมา ขับไปปวดหัวไป
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

roses

• Guest
แช่น้ำสบู่คือถอดออกมาล้างเหรอค่ะพี่gowest ก็คือภายในถังนี่สามารถล้างด้วยน้ำได้แต่ต้องตากให้แห้งสนิทหนูเข้าใจถูกต้องรึป่าวคะ

benz-mania

• Guest
ช่างคำหล้า ช่างประจำบรรดาปู่ๆ+ลุงๆผมจะทำอย่างนี้ครับ
ถ่ายนำมันออก...ถอดถัง...เอานำมันใส่เล็กน้อย...ใส่โซ่เข้าไปแกว่งแทนแปรงล้างขวด ...ล้างด้วยนำมัน..ปล่อยแห้ง
คราวนั้นได้สนิมเกือบ2โล
ส่วนการเคาะเชื่อมเข้าใจว่าอู่สีน่าจะทำได้นะครับ
ตอนหลังผมก้อใช้วิธีนี้ด้วยครับ.....สะสมซะเลย ในรูปมีของw126(ขวาใหญ่สุด) w108(หลังสุด) ท้ายมน(หลังหม้อนำ)ครับ

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
สมัยก่อนถ้าอุดชั่วคราว เขาใช้สบู่ก้อนนกแก้วอุดครับ ไม่รู้ใช้ลักส์ได้หรือเปล่าน้อ

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
ถ้ามีที่ไหนทำถัง Stainless ช่วยบอกด้วยครับอยากไปทำบ้าง ตามร้านท่อไอเสียไม่รู้เขารับทำหรือเปล่า
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
ทำถังใหม่ระวังเรื่อง safety ไว้ด้วยนะครับ ไฟลุกพรึบขึ้นมานี่ตัวใครตัวมันเลยครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
โดยส่วนตัว ผมคิดว่าถ้ารถรุ่นไหนยังมีถังน้ำมันขายอยู่ ก็น่าจะซื้อใหม่เปลียนไปเลย
แต่สำหรับบางคัน ถังน้ำมันเชื้อเพลิงก็ไม่มีขายซะแล้ว
คราวนี้หละครับ ปัญหา ??
เพื่อนๆพี่ๆ ท่านใด พอจะมีข้อมูลด้านนี้ก็บอกมาได้เลยนะครับ ผมเชื่อว่ามีหลายๆท่านที่ประสบปัญหาเรื่องนี้กันอยู่
จะได้่รู้แหล่งว่า ควรไปทำทีไหนกันดี ?? :)

คุณDino Ferครับ ผมว่ารูปทรงน่าจะทำให้คล้ายของเดิมมากที่สุดนะครับ เพราะจะได้สะดวกในการติดตั้งและการเข้ามุมต่างๆ
ส่วนลายผมว่า ถ้าทำได้ก็ดีครัีบ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่น่าซีเรียสอะไร
เอาเป็นว่าทำออกมาแล้ว ไม่มีกลิ่นน้ำมันระเหยออกมา ไม่รั่ว ไม่ซึม ผมว่าก็โอเคเลยนะครับ
รอเพื่อนๆท่านอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มนะครับ
 :D
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

roses

• Guest
อ๋อ...สบู่มีไว้อุดรอยรั่วนี่เอง :)นึกว่าเอาไว้ใช้ล้างไปได้ไงเนี่ยะ :P

Nuk

• Guest
ช่างที่ผมทำรถด้วยประจำเขาแนะนำมา ให้ไปร้านนี้ และทำวิธีนี้ หากใครสนใจ Meeting นี้เจอกันจะบอกทางไปร้านให้ครับ

รถผมไม่ผุทะลุ แค่มีรั่วตรงข้อต่อท่อ และสนิมในถังมาก ผมใช้วิธี ผ่า ขัดสนิม ไล้ตะกั่วภายในทั้งใบ และวเชื่อมกลับครับ ทำแถวบางกรวยงานดีใช้ได้ไม่กลับมามีปัญหาอีกครับ (ทำมาปีกว่าแล้ว กรองไม่ตันอีกเลยครับ)

มันหาคนทำยากจริงๆครับถังน้ำมันเนี่ย ไม่รู้ว่าที่ว่ามาเป็นวิธีที่ดีไหม หากไม่ดีช่วยแนะนำด้วยครับ

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 ;D แหม..คุณเอก..กำลังต้องการอยู่พอดีเลย..ไอ้เรื่องถังรั่วเนี่ย
ครูประชุมน้ำมันนองเลยเชียว..หะทีแรกนึกว่าหนูมากัดสาย
เบื่อซะให้เข็ด..ไอ้พวกหนูผี..
แต่อาการไม่ดีขึ้น..เลยไปยกขึ้นดู..
ไม่รู้รั่วมาจากไหนเหมือนกัน..แต่สายไม่ขาด
อาการที่เด่นชัดคือเติมนำมันเต็มถังก่อนจอด..พรุ่งนี้เช้านองเลยค่อยๆหยด..
เปิดฝาท้าย..มีแต่กลิ่นน้ำมัน..
เมื่อก่อนก็ไม่เป็นนิ..งงอยู่..
เคยเห็นร้านโรงกลึงแถวบ้านปะถังน้ำมันรถกระบะ..
ถอดมาล้างแล้วเชื่อม ก่อนนำไปติดกลับคืน
จริงๆเค้าทำกันงี้รึเปล่าน้อ..
สนใจร้านแถวบางกรวยที่คุณ nuk ว่าครับ..
เพราะไม่ไกลจากบ้านผมนัก..ผมอยู่แถวสนามบินน้ำครับ
ยังไงต้องขอรบกวนหน่อยนะครับ..
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
คุณ nong26june 
ลองไปหา พี่เล็กบางกรวย สิครับ ผมว่าแกน่าจะทำได้

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
ใช่พี่เล็ก เดอโซโต้ รึเปล่าครับ..
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ไม่ใช่นะครับ "เล็ก เดอโซโต้" คือ "เล็ก เหม่งจ๋าย" ครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
 ;D ไปแล้วไม่โดนยิงนะคร้าบบ..
อ้อ อันนั้น กรม บางกรวย แหะ
แฮ่ๆ..เอิ้อกก..

Offline babysaloon

• Member
  • Last Login:March 22, 2018, 02:16:04 am
ถ้าทำถังสเตนเลสแบบที่พวกรถที่ดัดแปลงเอามาแข่งเค้าทำกันก็น่าจะปลอดภัยเหมือนกันนะครับ

:) แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้เข้ากับระบบไฟแบบเดิมของรถ
แต่งรถแล้ว...ที่เหลือก็ ???

K

• Guest
ปกติการทำถังน้ำมัน ไม่ใช่ตีให้ได้ทรงเท่านั้น ส่วนใหญ่จะต้องทำ2ชั้น กันน้ำมันกระฉอกและอาจมีอะไรที่safetyอีก ไม่แน่ใจว่าช่างทำท่อไอเสียจะเข้าใจรึไม่ คงต้องให้ช่างที่เคยทำจะดีที่สุด

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ถ้าทำทรงเดิมเพื่อให้ลูกลอยทำงานตามปกติ ทิศทางไหลเข้าออกของน้ำมันก้วยครับ :)

Nuk

• Guest
พี่เล็กไหนครับ ใช่เล็กที่ทำมอร์ไซค์บีเอ็มหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ก็สนิทกันครับ แต่ร้านที่ผมบอกเป็นร้านหม้อน้ำครับอยู่ใกล้ๆ ไปรษณีย์บางกรวย ชื่อช่างอ้วนครับ ไว้คุยกันต่อที่งานรวมมิตรครับ

• Member
เหมาะที่สุดคือถังพลาสติกครับ...

แต่มันต้องใช้เม็ดพลาสติกตามเสปคมัน ตรงนี้ผมคงอธิบายไม่ได้(เพราะรถในสมัยนี้ถังเป็นพลาสติกหมดแล้ว เพราะเป็นงานอุตสาหกรรมรถยนต์

สำหรับรถแบบพวกเรา ผมเลือกสแตนเลสครับ เหมาะที่สุด

Offline losatien

• Member
  • Last Login:April 27, 2022, 12:19:50 pm
วันรวมมิตร พรุ่งนี้  อย่าลืมช่วยมาชี้แนะเรื่อง  ถังน้ำมัน เป็นสนิม หรือรั่วด้วยครับ  เพราะ  ตอนนี้มี ปัญหา กับตัว 108 ครับ  ตอนแรก  แก้ปัญหาที่ ปั้มหัวฉีด  แก้ไปแก้มา เป็นที่ ปั้ม ติ๊ก  กำลังกลับไปให้ช่างหล้าแก้อยู่ครับ  คงต้องแก้ปัญหาที่ถังที่มีสนิม  เนื่องจากรถคันนี้ตอนได้มาถูกจอดไว้เกือบ 3-4 ปี  เนื่องจากปัญหา ปั้มหัวฉีด  หลังจากทำสีมา ยังใช้ได้  แต่คิดว่าสนิมมาอุดที่ปั้มหัวฉีด และ ปัมติ๊ก
ขอบคุณครับ

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ของ toyota s800 ที่ญี่ปุ่นเอามาใช้ครับ :D
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
มันถังหรือปั๊ม? :o

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments