Author Topic: ขอความช่วยเหลือให้ชาวไทยภูเขา บ้านก่อก๋วงใน ครับ  (Read 4711 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Nasa

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
สวัสดีครับ ผมเป็นหนึ่งในคณะทำงานของ ชุมนุม วิศวฯ อาสา ของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือทางชุมนุมเราได้ดำเนินกิจกรรม เข้าปีที่ 20 แล้วครับ ซึ่งในปิดเทอมใหญ่ของทุกปีเราจะไปสร้างห้องสมุดให้กับชาวไทยภูเขาที่ห่างไกล ซึ่งในปีนี้ เราจะไปสร้างห้องสมุดที่บ้าน ก่อก๋วงใน อ.บ่อเกลือ จังหวัดน่าน ครับ
ลักษณะของหมู่้บ้านนี้ คือ 
-การเดินทาง เป็นการเดินทางที่ยากลำบากมากครับ อยู่ห่างจากถนนใหญ่ประมาณ 4 กม. สามารถสัญจรได้เพียงมอเตอร์ไซต์ กับเดินเท้าเท่านั้นครับ การเดินเท้าใช้เวลาเดินประมาณ 2 ชม (ผมเดินมาแล้ว เหนื่อยมากๆครับ) แต่สามารถใช่รถ 4wd ได้ แต่  ต้องมีความชำนาญอย่างสูง และเป็นหน้าแล้งเท่านั้น
-ไฟฟ้าเป็นไฟฟ้าโซลาเซลล์ ซึ่งต้องใช้อย่างพอเพียง ได้แค่แสงสว่างยามค่ำคืนกับดูทีวีเล็กน้อยๆ ซัก 2 ชั่วโมงเท่านั้นครับ ชาวบ้านต้องการ แบตเตอรี่เพื่อเก็บไฟเพิ่ม เป็นกองกลางของหมู่บ้านครับ
- ขาดแคลนห้องน้ำที่ถูกสุขลักษณะ ในหมู่บ้านมี ห้องน้ำน้อยมาก เฉลี่ย บ้านนึงไม่ถึง 1 ห้อง เราก็จะช่วยสร้างห้องน้ำเพื่อสุขลักษณะที่ดีครับ
- ปัจจัยต่างๆครับ เนื่องจากการขนส่งที่ยากลำบากมาก สิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ จึงไม่สามารถจะหาได้ง่ายๆครับ

- อาหาร ชาวบ้านจะทำเกษตรกรรมเป็นหลักครับ จะปลูกข้าว(จะเห็นที่รูปด้านล่าง) แต่ปัญหาคือ ที่ดินทำกินทำได้แค่เท่าคนในหมุ่บ้านกินกันเองครับ ไม่เหลือขายเลย จึงไม่มีรายได้เข้ามาจุนเจือ

รูปหมู่บ้านที่เรากำลังไปสร้างครับ

เส้นทางนอกจากลำบากยังลื่นอีกครับ

ถนนคดเคี้ยวเส้นเล็กที่เห็นคือครึ่งทางที่เดินมาครับ

เราจะไปสร้างอาคารถาวรแทนที่จุดนี้ครับ

ถึงจะยากลำบากแต่ก็มีสิ่งสวยงามให้เราชื่นใจครับ

ทางชุมนุมจิงต้องการ การแบ่งปันจากพวกพี่ๆ ในบ้านบางกอก ขอแบ่งปันอะไรก็ได้เล็กๆน้อยๆ หรือเงินทุนให้เราดำเนินโครงการ(ยังขาดแคลนอีกเยอะครับ)
เราจะเริ่มดำเนินโครงการ ประมาณกลางเดือนมีนา - ต้นเดือนเมษา 2552 เป็นเวลา 20 วันครับพี่ๆคนไหนสนใจและต้องการ ตัวหนังสือโครงการซึ่งออกหนังสือโดยคณะวิศวกรรมศาสตร์ เราสามารถ Fax ใ้ห้ได้ครับ
หรือโทรสอบถามรายละเอียดที่ผม 0840666756 ต้า ได้ตลอดครับ

ขอพลังจิตอาสาสถิตอยู่ในทุกคนครับ

ถ้าหากไม่เหมาะสมลบกระทู้นี้ได้เลยครับ     ขอขอบคุณบ้านบางกอกมากครับ
« Last Edit: October 26, 2009, 08:28:35 pm by Nasa »

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
ภาพโครงการเราเมื่อปีที่แล้วครับ

เยี่ยมชมรูปโครงการอื่นๆได้ที่ www.smoengineer.net/arsa ครับ

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ผมขอสบทบเรื่องาีทาอาคารนะครับ ต้องใช้จำนวนเท่าไร โทรมานะครับ 084 360 5857 ครับ

แจ้งด้วยนะครับว่ามาจากบ้านบางกอก
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
    • -
ผมขอสบทบเรื่องาีทาอาคารนะครับ ต้องใช้จำนวนเท่าไร โทรมานะครับ 084 360 5857 ครับ

แจ้งด้วยนะครับว่ามาจากบ้านบางกอก

ครับ ขอบคุณมากครับ แล้วผมจะติดต่อไปนะครับ อาจจะช้าหน่อย เพราะตอนนี้กำลังทำโครงการซ่อมห้องสมุดใกล้ๆอยู่

• Member
    • -
ขอแก้กำหนดการนะครับ โครงการเราเริ่มวันนี้ 15 มีนาคม ถึง 5 เมษายน 2553 ครับ

• Member
    • -
ขออนุญาต อัพครับ

• Member
    • -
ยังรอความ ช่วยเหลืออยู่นะครับ

Offline loaskung

• Member
  • Last Login:September 03, 2013, 11:20:42 am
สุดยอดครับคุณต้า หางปลาโต้ลม

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments