Author Topic: รวม L engine by Datsun การใช้งาน การบูรณะ โมดิฟาย  (Read 130187 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OKUMI RT

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ขอบคุณครับ  แต่ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือ จ่านจ่ายครับ มันกำลังจะไป เห็นเพื่อนเนาะนำเป็นจานจ่ายแม่เหล็ก พอจะหาได้ไหม์ครับ

แล้วถ้าเอาของ RB20 16วาว มาใส่ได้หรือเปล่าครับ (พอดีเห็นมียายอยู่ )ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณ

จานจ่ายแม่เหล็กหาไม่ยากครับ จริงๆช่างผมมีอยู่ตัวนึงแต่พึ่งมึคนมาจองไปเมื่องานรวมมิตรวันเสาร์ที่ผ่านมาเอง
ส่วนของ RB นี่ไม่มั่นใจครับ รอผู้รู้มาช่วยกันตอบ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline muydang

• Member
  • Last Login:September 25, 2015, 07:59:31 am
ขอบคุณครับ  แต่ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือ จ่านจ่ายครับ มันกำลังจะไป เห็นเพื่อนเนาะนำเป็นจานจ่ายแม่เหล็ก พอจะหาได้ไหม์ครับ

แล้วถ้าเอาของ RB20 16วาว มาใส่ได้หรือเปล่าครับ (พอดีเห็นมียายอยู่ )ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณ

จานจ่ายแม่เหล็กหาไม่ยากครับ จริงๆช่างผมมีอยู่ตัวนึงแต่พึ่งมึคนมาจองไปเมื่องานรวมมิตรวันเสาร์ที่ผ่านมาเอง
ส่วนของ RB นี่ไม่มั่นใจครับ รอผู้รู้มาช่วยกันตอบ

ขอบคุณครับ แต่พี่ทำที่่อู่ไหนเหรอครับ ช่างเค้าพอจะมีอีกไหม?

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
จานจ่ายต้องใช้ของL เท่านั้น ครับ ส่วนจะเป็นแม่เหล็ก ก็จะดีมาก ส่วนจานจ่ายของเครื่อง L

แม่เหล็กจะมีสองแบบ นะครับ หากเป็นแบบ ฝาครอบใหญ่จะต้องเอามาทั้งแกนและ ปั้มน้ำมันเครื่อง

แต่หากเป็นหน้าตาแบบทองขาวนั้น เอามาใส่ได้เลย แต่หาแบบที่หน้าตาแบบเดิมดีกว่า

จะประจำอยู่ที่รถที่เป็นรุ่นใหม่ ๆ มา เช่นประมาณ สองหนึ่งศูนย์ Skyline และพวก สองแปดศูนย์ Z

หรือจะเป็นของเครื่อง L Turbo ก็ไม่มีปัญหา ส่วนราคา ก็อยู่ที่ สองพันห้า บวกลบ

ใส่แล้วเป็นอย่างไร ฟ้ากับเหว ครับ ดีกว่า มากมายกายกอง

Offline panapromsen

• I Love Japan
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 05, 2016, 08:11:01 pm
เห็นด้วยกับความเห็นพี่ OKUMI นะครับ  ทำเครื่องให้จบ คาร์บู ซักแถว ตั้งไฟแจ่มๆ ก้อไปโลด แต่ต้องรับกับค่าน้ำมันพอๆกับ รถเทอร์โบเล็กๆ นี่พอรับไหวมั๊ย ปัญหาการเปลือยปากแตร ที่ ค่อนข้าง กลัวฝน นอกนั้น แจ่มครับ สเต็ป 3.1 มีหัวหน้าแก๊ง แยงกี้ แห่งเทือกเขา สุเทพโมโตะ ทำอยู่ แต่นานนนนนนนนนนนนนน และนานนนนนน มากกกกกกก ยังไม่เห็นวิ่งซักที จนเค้าไม่มีเก้าห้าให้เติมแล้ว  เก้าหนึ่งก็กำลังจะตามกันไป ยังไม่เสร็จ กะทำออกมาเค้าเปลี่ยนเป็นไฮโดรเจนกันแล้ว จึงจะได้วิ่ง :2funny: :2funny: :2funny:  คนรอดูตั้งแต่วัยรุ่น ยันลูกโต ก็ยังไม่วิ่ง รอครับ รอต่อไป w^w ขออณุญาติท่านเจ้าของรถด้วยครับ

• Member
  • Last Login:September 25, 2015, 07:59:31 am
ครับ ขอบคุณทุกท่านเลย โดยเฉพาะพี่อู่ ได้ความรู้เรื่องจานจ่ายมากเลย แต่ว่า พอจะไปหาได้ไหม? ต้องไปหาแถวไหนครับ ?
« Last Edit: August 25, 2011, 11:32:11 am by muydang »

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
ขอความรู้หน่อยน่ะคับ

อยากทราบว่าถ้าเครื่อง Sr20de  จะใส่เวบเบอร์ ได้หรือป่าวครับ

อยากให้มันมีออกมาเหมือนเครื่อง RB25 ของพี่อู่อ่ะคับ ใช่เวบเบอร์หรือป่าว

ถ้าไม่ใช่ Sr20 จะทำได้มั้ยครับ

จุดประสงค์ต้องการแค่ หล่อๆ อ่ะคับ

เเล้วถ้าใส่ได้แนะนำเป็นตัวไหนครับ

งบประมาน ประมานเท่าไหร่คับ

ขอบคุนมากครับ  :smitten: :smitten: :smitten:

ทำได้ครับ  แต่ละวุ่นวายนิสนึง ถ้าจะไม่ใส่เว็บเบอร์

หลักๆหาลิ้นพัลซ่าครับ 4 ลิ้น  ฝาด้วยได้ยิ่งดี (ไม่แน่ใจว่าสามารถกระกบกับขับหลังได้เลยหรือเปล่านะ)

ฝาพัลซ่าเป้นชิมวาว์ล  นกไม่ค่อยบินครับ  :grin: :grin: :grin: :grin:   ถ้าได้ฝา VVL มาจะยิ่งดีลาก 8500 9000 สบายๆ

ขับหลังที่เป็นไฮโดรลิก ตัด 7200 นกบินที่ 7500 ครับ จะมีทั้งตัว SR16 SR20 VVL ท๊อปสุดจะเป็น SR16N1  8หัวฉีดงับ 

กล่องหาเปลี่ยนแน่ๆ ครับผม  คอยล์ถ้าอยากได้ไฟถึงๆก็คอยล์ตระกูลอีโว ไม่แพง แรงกำลังดี

กล่องมีให้เลือก  2 ทาง  สแตนอโลน Vproกล่องทอง กำไว้้ 30000+++ ครับ

กับอีกหนทางนึง   เครื่อง SR + กล่องฮอนด้าครับ    :prank: :prank: :prank: :prank: :prank: :prank: :prank:   

NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

Offline D and N

• Member
  • Last Login:July 23, 2014, 07:37:53 pm
ขอเรียนถามครับ l24 คาร์บูเดี่ยว กับ l24 su อุปกรณ์ภายในเหมือนกันหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่าแรงม้าต่างกัน มาก
l24 กับ l28 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เอาแบบไม่ต้อง โมมาก
พอดีอยากได้ l28 แต่ดันไปเจอ l24 คาร์บูเดี่ยวมาครับ

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
เท่าที่ฟังมาคนชอบ L24 มากกว่าเพราะเป็นเครื่องเล่นรอบครับ เครื่อง L28 จะเน้น torque มากกว่า
แต่เท่าที่ผมลองมาผมว่า L24 กับ L28 นี่แรงไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่แบบรู้สึกมากครับ ตัวไหนก็ได้ แต่ผมว่าคาร์บูมีส่วนที่ทำให้ความรุ้สึกต่างกันมากกว่า ยังไงหาคาร์บูคู่จะดีกว่าครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย

• Member
  • Last Login:July 23, 2014, 07:37:53 pm
ขอบคุณ คุณokumi ครับ คาร์บูคู่หมายถึง webber หรือ su ครับ ถ้าเป็น webber คอ id คงจะแพง
แล้วแรงม้าของ l24 ของสองตัวนี้ก็ต่างกันใช่หรือเปล่าครับ

• Member
แล้วราคาเครื่องน่าจะอยู่สักประมาณเท่าไหร่ครับ
จะได้ต่อราคาถูกครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ l20 อยู่ครับ เครื่องไม่มีปัญหาแต่ตอนออกตัวอืดมากๆครับ

• Member
    • CLUB RT
ขอบคุณ คุณokumi ครับ คาร์บูคู่หมายถึง webber หรือ su ครับ ถ้าเป็น webber คอ id คงจะแพง
แล้วแรงม้าของ l24 ของสองตัวนี้ก็ต่างกันใช่หรือเปล่าครับ

คาร์บูคู่หมายถึง SU ครับเพราะเป็น standard ติดเครื่องมา เท่าที่เห็นมีแบบ flat top ที่ฝาแบนๆ กับ dome top ที่ฝาโค้งๆซึ่งจะเป็นรุ่นใหม่กว่า ส่วน webber มันเป็นของแต่งครับ ถ้ามีเงินก็น่าสนครับ
ส่วนราคาตอนนี้ไม่รู้เลยครับเพราะหายากแล้ว ส่วนมากจะเจอแต่ L20 กับ L28 ถ้าเป็น L28 แบบครบๆไม่รวมเกียร์ก็อยู่ราวๆสามหมื่นครับ

• Member

คาร์บูคู่หมายถึง SU ครับเพราะเป็น standard ติดเครื่องมา เท่าที่เห็นมีแบบ flat top ที่ฝาแบนๆ กับ dome top ที่ฝาโค้งๆซึ่งจะเป็นรุ่นใหม่กว่า ส่วน webber มันเป็นของแต่งครับ ถ้ามีเงินก็น่าสนครับ
ส่วนราคาตอนนี้ไม่รู้เลยครับเพราะหายากแล้ว ส่วนมากจะเจอแต่ L20 กับ L28 ถ้าเป็น L28 แบบครบๆไม่รวมเกียร์ก็อยู่ราวๆสามหมื่นครับ
ขอบคุณครับ webber คงไม่ไหวครับทั้งเรื่องเงินและการจูน

• Member
ถ้า l24 เป็นจริง ถ้าได้เปลี่ยนจาก l20 เป็น l24 ผมหวังว่ามันคงจะแรงกว่าเก่านะครับแล้วถ้าไม่ผิดพราดเสาร์
อาทิตย์นี้คงจะได้ไปดูตัวจริงครับ ขอบคุณ คุณ okumi ครับ
« Last Edit: November 23, 2011, 06:33:21 pm by D and N »

• Member
ไปดูมาแล้วครับ เป็น ld 28 ครับ งง เลยย

Offline oldyman

• Member
  • Last Login:January 06, 2015, 02:59:43 pm
ไปดูมาแล้วครับ เป็น ld 28 ครับ งง เลยย

ไม่ต้องงงครับ บล๊อกแอลของนิสสันมีทำเครื่องดีเซลด้วย เท่าที่เคยเห็นในบ้านเราก็จะมี LD20 ที่เคยวางอยู่ในรถตู้ Vannet ที่สยามกลการสั่งมาขายในยุคแปดศูนย์ เคยมีเซียนดัทสันยุคก่อนชื่ออ.สุชาติเอามาใส่เทอร์โบ และวางใน 510 เพลาลอยวิ่งได้ใจดีครับ ส่วนอีกตัวก็จะเป็น LD28 ที่พี่อภิชาติ ฟุ้งลัดดาแกเอามาใส่เทอร์โบวางใน Skyline 210 วิ่งไปซื้ออะไหล่ที่ศูนย์นิสสันบ่อยๆ

• Member
    • CLUB RT
จะว่าไปแล้วตอนนี้เครื่องผมก็เป็น LD28 นะครับ  :rolleyes:

• Member
จะว่าไปแล้วตอนนี้เครื่องผมก็เป็น LD28 นะครับ  :rolleyes:
เครื่องพี่เป็น LD28 ยังไงครับ คือ เปลียนฝา ถอดปั้มดีเซลออกไช่ไหมครับ ถ้าไช้ไช้ฝาของเครื่องอะไรครับ ตอนนี้ผมมี L20 turbo กับL26 อยู่พอจะเอามาไช้ได้ไหมครับ

• Member
หรือจะลง rd 28 ดีหว่า เพราะเห็นพี่เค้าบอกว่าประหยัดน้ำมันสุดๆ
ยกลงง่าย
ไม่ต้องวายสาย
ไม่จุกจิ๊ก
ไม่ต้องหาจานจ่ายแม่เหล็ก
ทนและอึด
แต่มีควัน
แต่ l20 แก๊ส เดิมๆ ตอนนี้ ก็หมุน 4000กว่ารอบ ความเร็วก็ประมาณ 140+ ครับ
แต่ใจก็อยากได้ l28 อ่ะ เขาหากันตรงไหนครับ

• Member
    • CLUB RT
หรือจะลง rd 28 ดีหว่า เพราะเห็นพี่เค้าบอกว่าประหยัดน้ำมันสุดๆ
ยกลงง่าย
ไม่ต้องวายสาย
ไม่จุกจิ๊ก
ไม่ต้องหาจานจ่ายแม่เหล็ก
ทนและอึด
แต่มีควัน
แต่ l20 แก๊ส เดิมๆ ตอนนี้ ก็หมุน 4000กว่ารอบ ความเร็วก็ประมาณ 140+ ครับ
แต่ใจก็อยากได้ l28 อ่ะ เขาหากันตรงไหนครับ

ผมว่าลง RB25 ดีไหมครับ ง่าย ไม่แพง จบ

• Member
rb 25 de หรือ neo ครับ ผมชอบ rb 25 อยู่เหมือนกัน แต่ที่คิดจะวาง rd ก็เพราะว่าไม่อยากใช้รถติดแก๊สครับ
เพราะถ้าเกิดวาง rb แล้ว ผมก็ต้องใช้แก๊สอีกแน่ เพราะผมขับทำงานทุกวัน แต่ก็เป็นพลังงานทางเลือกที่สะอาด
ที่คุณ okumi ว่า rb ง่าย ไม่แพง จบ ยังงัยครับผม
ขอ
ความคิดเห็นหน่อยครับ คุณ okumi ขอบคุณครับ

• Member
    • CLUB RT
rb 25 de หรือ neo ครับ ผมชอบ rb 25 อยู่เหมือนกัน แต่ที่คิดจะวาง rd ก็เพราะว่าไม่อยากใช้รถติดแก๊สครับ
เพราะถ้าเกิดวาง rb แล้ว ผมก็ต้องใช้แก๊สอีกแน่ เพราะผมขับทำงานทุกวัน แต่ก็เป็นพลังงานทางเลือกที่สะอาด
ที่คุณ okumi ว่า rb ง่าย ไม่แพง จบ ยังงัยครับผม
ขอ
ความคิดเห็นหน่อยครับ คุณ okumi ขอบคุณครับ

ที่แนะนำ RB ก็เพราะมิติมันวางง่ายครับ ไม่ต้องแก้แท่นเครื่องมาก Z วางกันเพียบ เกียร์ก็โผล่ตรงตำแหน่งเดิม ผมไม่แน่ใจเรื่องเพลาว่าต้องทำอะไรบ้างแต่คิดว่าไม่ยากครับเพราะทำกันเกลื่อน ถ้าได้ Neo มันก็ดีครับเพราะใหม่กว่าแถมมีระบบวาล์วแปรผัน แต่ค่าตัวก็แพงกว่า จับดมแก๊สก็ได้ แรงกว่า RD แน่นอน

• Member
ขอ

ที่แนะนำ RB ก็เพราะมิติมันวางง่ายครับ ไม่ต้องแก้แท่นเครื่องมาก Z วางกันเพียบ เกียร์ก็โผล่ตรงตำแหน่งเดิม ผมไม่แน่ใจเรื่องเพลาว่าต้องทำอะไรบ้างแต่คิดว่าไม่ยากครับเพราะทำกันเกลื่อน ถ้าได้ Neo มันก็ดีครับเพราะใหม่กว่าแถมมีระบบวาล์วแปรผัน แต่ค่าตัวก็แพงกว่า จับดมแก๊สก็ได้ แรงกว่า RD แน่นอน
ขอบคูณครับ

• Member
ใจยังรัก l28 อยู่ครับ เจออู่ที่ไหนก็แวะถาม บางอู่บอกไม่รู้จัก บางอู่ก็บอกเก่ามากๆ
ก็จะลองหาดูสักพัก ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องเป็น rb แล้วละครับ

• Member
    • CLUB RT
อู่ผมยังมี L20 turbo เฉพาะเครื่องไม่มีเกียร์อยู่ตัวนึง รู้สึกจะขายหมื่นห้ามั้งเผื่อสนใจ

• Member
อู่ผมยังมี L20 turbo เฉพาะเครื่องไม่มีเกียร์อยู่ตัวนึง รู้สึกจะขายหมื่นห้ามั้งเผื่อสนใจ
ขอบคุณครับ คุณ omumi ยังอยากได้ l28 อยู่ครับแบบราคาไม่แรงด้วยนะ อิอิ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments