Author Topic: อยากให้ช่วยเด็กน้อยผู้น่าสงสารหน่อยครับ  (Read 28755 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline korn

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
มีเรื่องมาประชาสัมพันธ์หน่อยครับ คือ ผมกับอีตา Eckie the Clown http://www.clowneckie.com/ รู้จักกันมานานแล้วทีรู้จักกันก็เพราะ เพื่อนของอีตานี่มาเช่าที่ของที่บ้านผมอยู่ ด้วยนิสัยส่วนตัวของผมที่ชอบสังสรรษเฮฮา ผมก็รู้จักไปเรื่อย กินไปเรื่อย จนรู้จัก อีตา Eckie ตอนแรกแก็เกษียณ มาอยู่เมืองไทยเพราะแล้วสำคัญ อีตานี่ดันชอบ อัลฟ่า โรมีโอ เหมือนผมอีกต่างหาก

แรกๆ แกก็รับเล่นตามงาน ตามโรงเรียน อะไรๆ ประมาณนั้น จนเมื่อสัก สามปีก่อนก็มีมูลนิธิชื่ออะไรผมจำไม่ได้ แต่มีชื่อโปรเจคว่า Operation Smile มาจ้าง Eckie ไปเล่นตามงานค่ายผู้ลี้ภัยตามชายแดนไทยพม่า แกก็ไปแต่หลังจากนั้น Eckie ก็เปลี่ยนไป แทนที่จะตั้งใจทำมาหากิน วันๆ ก็คิดแต่สงสารเด็กพวกนี้ จนวันหนึ่ง เงินของโปรเจคนี้หมดลง พวกผมก็ลงความเห็นกันว่าไหนๆ ก็ไหนๆ ก็จดทะเบียน ทำมูลนิธิเองเลยดีกว่า..............  ใครจะรู้ว่าต้องใช้เวลาเกือบสองปีในการจดทะเบียน โอ้........  แม่เจ้า ทำไมมันนานเช่นนี้ แต่แล้วในที่สุด Eckie ก็ทำสำเร็จด้วยการจดทะเบียน มูลนิธิ "Gift of Happiness" สำเร็จ http://www.gohappiness.org/

ที่ตัวผมเองเข้าไปยุ่งด้วยนี่บอกตรงๆ ด้วยประโยคเดียวของอีตา Eckie ที่ว่า "You know what, an hour of my time is nothing, but for these childrens this might be the only time they felt happy because of someone else since they remembered anything"  คุยไปคุยมา เราก็ต้องยอมรับความจริงที่ว่า เด็กเหล่าแทบจะไม่มีโอกาศในชีวิต คิดง่ายๆ ประเทศไทยก็ไม่เคยยอมรับพวกเค้าเป็นประชากร ส่วนทางพม่าไม่ต้องพูดถึง อยากแรกที่เค้าไม่มีแล้วก็คืออิสสระเสรีออกจากค่ายไปไหนไม่ได้ ต่อมาเมื่อไม่มีบัตรก็ไม่มีการศึกษา ด้วยกำลังของพวกเราก็คงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าการทำให้เค้ามีความสุข แม้ จะเป็นช่วงเวลานิดเดียว แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเลย

ส่วนทางบ้านบางกอกฯ ของเรานั้น ผมได้เริ่มจากการติดต่อพี่ A TKZ เพื่อต่อ รถ หางลากไว้ให้ Eckie และทีมงานไว้บรรทุกของและรถตุ๊กๆ ไว้ไปบริจาคของตามที่ต่างๆ รถตุ๊กๆ คันนี้ซื้อมาจากพี่ ชระ Spiderman แห่งบ้านบางกอกฯ นี่เอง เดวเรื่องนี้ จะกวนให้พี่ท่านขุน มาอัพเดท (จริงๆ แล้วอยากรวมเงินเพื่อต่อรถลากให้ในนามบ้านบางกอกฯ) ปีที่แล้วรถของ Eckie ล้นจนไม่มีที่ ปีที่แล้วเรามีรถแค่สองคัน แต่สถาณที่เหล่านี้รถที่ใหญกว่ารถกระบะก็เข้าไม่ได้แล้ว

แต่ตอนนี้สิ่งที่เราทำได้ก็คือ ผมอยากได้อะไรก็ได้ที่สมาชิกที่นี่ไม่ได้ใช้ แต่คนเหล่านี้ใช้ได้ ไม่ว่าจะเป็นเสื้อผ้า หนังสือ ของกิน ของใช้ เพื่อจะไปทำโปรเจคตอนช่วงเดือนตุลานี้ ของ นำมาบริจาคได้ที่ ออฟฟิสของผมตามแผนที่หรือจะติดต่อมาก็ได้ที่ anukornp@hotmail.com ก็ได้นะครับ
ส่วนเรื่องเงินผมไม่อยากยุ่งยังไงก็ติดต่อไปที่นี่ก็ได้ครับ charity@gohappiness.org ถ้าจำไม่ผิดใบเสร็จเอาไปหักภาษีได้

หลายคนก็ถามว่าทำไมถึงต้องทำมูลนิธิเลยเหรอ.....  คำตอบง่ายๆ คือสปอนเซอร์ของ Eckie จะเป็นมูลนิธิหรือ บ. ต่างซึ่งต้องใช้ใบเสร็จ แล้วอย่างน้อยทำอะไรให้มันถูกต้องดีกว่า ยังไงๆ ก็ฝากไว้หน่อยนะครับ
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
พี่ครับมีบริจาคแบบ หักจากบัตรเครดิตเป็นเดือนๆไหมครับ  :><:   
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline auseebkk

• Member
  • Last Login:November 25, 2014, 07:07:28 am

Offline w114cl

• Member
  • Last Login:October 23, 2015, 04:26:48 pm
 &v& &v&    รับของเด็กเล่นด้วยไหมครับ.

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
รับทุกอย่างครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Offline tua8

• Member
  • Last Login:November 06, 2013, 11:15:15 am

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
สีสำหรับต่อเทเลอร์คันนี้หากยังไม่ได้พ่น ผมขอสนับสนุนสีทั้งหมดครับ และเงินอีก 5,000 บาทครับพี่โป้ง

ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline JOYSA007

• ไม่สงวนลิขสิทธิ์ทำความดี ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก ความชั่ว คนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก
  • Member
  • Last Login:December 21, 2023, 09:58:43 pm
เสื้อผ้าเด็กนี่ตั้งแต่กี่ขวบขึ้นไปค่ะ จะได้เตรียมไปได้ถูก ไปช่วงตุลาคมก็น่าจะเข้าหนาวแล้วจะจะได้เตรียมเสื้อกันหนาวไปให้ด้วยค่ะ 

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
เยี่ยมมากครับ  w^w

เดี๋ยวดูของลูกๆๆให้ครับ ไม่รู้แฟนเอาไปบริจาครึยัง เห็นมีเยอะมาก มีรองเท้า ถุงเท้า เสื้อผ้ามากมาย

ยินดีมากครับโป้ง  w^w
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• Member
เสื้อผ้ารับทุกชนิดครับ ขอให้พวกเค้าใช้ได้ก็พอ เพราะในค่ายมีตั้งแต่คนแก่ยันเด็ก บอกตรงๆ ว่าเห็นแล้สหดหู้มากๆ เพราะ ส่วมมากคนข้างในจะมีการศึกษาน้อยมาก เลยปั้มกันเข้าไป เด็กๆ ออก มาเต็มไปหมด ทั้งค่ายมีหนวยราชการของไทยที่เข้าไปดูแลอย่างเดียว คือ ตชด. เฝ้าค่าย ที่เหลือมีแต่ อาสาสมัคร ปีที่แล้วมีเพื่อนอีตา Eckie ชื่อ David เป็นนักดนตรีมาจาก Scotland ตอนแรกจะมาอยู่ สามอาทิตย์ ไปๆมาๆ อยู่บนดอยอยู่เกือบ สามเดือน ถึงยอมลงมาเพราะ วีซ่า จะขาดเห็นบอกปีนี้ก็จะมาอีก

พี่ครับมีบริจาคแบบ หักจากบัตรเครดิตเป็นเดือนๆไหมครับ  :><:   

ยังไม่มีระบบนี้คับ ตอนนี้มีคนช่วยกันทำแค่สามสี่คน แล้วในอนาคตก็คงไม่มีด้วยครับเพราะจุดมุ่งหมายของมูลนิธิคือมอบความสุข แล้วสำคัญที่สุดทุกคนมีงานประจำที่ต้องทำ.......

สีสำหรับต่อเทเลอร์คันนี้หากยังไม่ได้พ่น ผมขอสนับสนุนสีทั้งหมดครับ และเงินอีก 5,000 บาทครับพี่โป้ง

ขอบคุณมากๆ ครับแผน   &v& &v&

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
พี่โป้งต้องการให้ช่วยอะไรบอกนะครับ  &v& &v&
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand
พี่ Korn ครับ ค่ายที่ไปนี่ชื่ออะไร ตั้งอยู่ที่ไหนครับ เผื่อผมจะมีอะไรช่วยเหลือเพิ่มเติมได้

จริงๆ ตอนนี้นโยบายหลายๆ เรื่องที่ผมกำลังติดตามอยู่ โดยเฉพาะเกี่ยวกับเด็กผู้ลี้ภัยกำลังขยับไปในทิศทางที่ดีขึ้นนะครับ

ไม่ค่อยเจอใครทำมูลนิธิเกี่ยวกับผู้ลี้ภัยในประเทศไทย คิดว่าอยากนัดคุยกันก็จะดีมากครับพี่ Korn

w^w

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:May 06, 2024, 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
บ้านบางกอกฯ ขอสนับสนุนเต็มที่สำหรับงานดี ๆ แบบนี้นะคร้าบ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline nstymk1

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:November 30, 2014, 06:30:16 pm

register กับ Paypal โดยใช้บัตรเครดิตแล้วสามารถบริจาดได้เลยครับ click ที่ Donate ใน http://www.gohappiness.org ง่ายมาก

Offline pla

• ทำดีได้ ดี ทำรถเก่า ได้รถ ใหม่
  • Member
  • Last Login:June 08, 2015, 05:02:03 pm
 :smitten: ไม่มีคำพูดอะไรครับ แต่..บอกตามตรงว่า นับถือ. น้ำใจงามๆ  ด้วยใจจริง   :smitten:

ยังไงก็บอกข่าวสารกันเรื่อยๆนะครับ ผมว่า วันที่มีงานSMD เมื่อไหร่เราก็นำของที่จะไปบริจาค

ไปให้ในงานได้ด้วยก็จะดีนะครับ  เพราะบางท่านอาจไม่สะดวกเข้าไปในเมืองมากๆ(เช่น.ผม)

ก็ถือว่าได้พบเจอเพื่อนๆ แล้วได้ทำบุญไปด้วย  หรือท่านใดมีความเห็นอย่างไร  ลองบอกกล่าว

กันดูนะครับ  (ไหนๆพี่เจ้าบ้านฯก็สนับสนุ่นแล้ว)    :good:

• Member
พี่ Korn ครับ ค่ายที่ไปนี่ชื่ออะไร ตั้งอยู่ที่ไหนครับ เผื่อผมจะมีอะไรช่วยเหลือเพิ่มเติมได้

จริงๆ ตอนนี้นโยบายหลายๆ เรื่องที่ผมกำลังติดตามอยู่ โดยเฉพาะเกี่ยวกับเด็กผู้ลี้ภัยกำลังขยับไปในทิศทางที่ดีขึ้นนะครับ

ไม่ค่อยเจอใครทำมูลนิธิเกี่ยวกับผู้ลี้ภัยในประเทศไทย คิดว่าอยากนัดคุยกันก็จะดีมากครับพี่ Korn

w^w

จริงๆ วันนี้ก็มีนัดกับอีตา Eckie เรื่องวันเวลา การรวมของ ปีนี้เท่าที่รู้จะมีรถตู้ของ สโมสรโรตารี่ แต่ไม่รู้ของภาคไหนแล้วก็มีอาสาสมัครเป็นคณะดนตรีไปด้วย ไว้คราวหน้าถ้านัดคุยกันอีกจะเรียนเชิญผ่านทาง PM นะครับ

:smitten: ไม่มีคำพูดอะไรครับ แต่..บอกตามตรงว่า นับถือ. น้ำใจงามๆ  ด้วยใจจริง   :smitten:

ยังไงก็บอกข่าวสารกันเรื่อยๆนะครับ ผมว่า วันที่มีงานSMD เมื่อไหร่เราก็นำของที่จะไปบริจาค

ไปให้ในงานได้ด้วยก็จะดีนะครับ  เพราะบางท่านอาจไม่สะดวกเข้าไปในเมืองมากๆ(เช่น.ผม)

ก็ถือว่าได้พบเจอเพื่อนๆ แล้วได้ทำบุญไปด้วย  หรือท่านใดมีความเห็นอย่างไร  ลองบอกกล่าว

กันดูนะครับ  (ไหนๆพี่เจ้าบ้านฯก็สนับสนุ่นแล้ว)    :good:

บอกตรงๆ ว่าผมไม่ค่อยได้ไป SMD เท่าไหร่แต่คราวหน้าจะขออนุญาตขับรถกระบะไปร่วมอาจขอเป็น SMD ของเดือนตุลานะครับ

• Member
ตอนนี้ดีใจมากๆ ครับน้ำใจล้นเหลือ เกินคำบรรยาย โดยเฉพาะ จาก Pan, พี่ชิน, และอีกหลายๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม....................  ซึ้งครับ

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
รูปหล่อ แถมจิตใจดี นับถือมากๆครับพี่ korn   &v&

(เมื่อคืนพี่เห็นใครเอาไม้มาหวดหัวผมไหมพี่ ตื่นมาหัวระบมเลยครับ)  C:>

• Member
รูปหล่อ แถมจิตใจดี นับถือมากๆครับพี่ korn   &v&

(เมื่อคืนพี่เห็นใครเอาไม้มาหวดหัวผมไหมพี่ ตื่นมาหัวระบมเลยครับ)  C:>

ผมไม่รู้ผมไม่เกี่ยวก็น้องรัก นั่งๆ อยู่แล้วร่วงไปเฉย ไป scan สมองหน่อยก็ดีนะ เป็นห่วง จุ๊บๆ

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand

w^w

จริงๆ วันนี้ก็มีนัดกับอีตา Eckie เรื่องวันเวลา การรวมของ ปีนี้เท่าที่รู้จะมีรถตู้ของ สโมสรโรตารี่ แต่ไม่รู้ของภาคไหนแล้วก็มีอาสาสมัครเป็นคณะดนตรีไปด้วย ไว้คราวหน้าถ้านัดคุยกันอีกจะเรียนเชิญผ่านทาง PM นะครับ

ยินดีครับ  :-!

• Member
ได้วันที่ ที่จะออกเดินทางแล้วครับ จะไปวันที่ 4-9 ตุลานี้โดยจะเข้า แคมป์ 2 วันที่เหลือก็จะไปตาม โรงเรียนต่างๆ แถวๆ นั้น ไว้มีความคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบครับ เที่ยวนี้จะมีรถไปสามคัน โดยมีผมขับกระบะแล้วก็ลาก ตุ๊กๆ ขึ้นไปด้วย มีกระบะอีกคันของ อาสาสมัครจาก แคนาดา ซึ่งเช่ารถช่วยขนของขึ้นไปเอง แล้วก็มีรถตู้ของ โสมสรโรตารี่ จาก ซูริค ไปอีกหนึ่งคัน อันนี้มาแจ้งให้ทราบครับ

Offline taming

• Member
  • Last Login:August 26, 2015, 11:49:12 am
เด็กน่าสงสารเยอะ_ _ ขนม3ลังจะพอไหมเนี่ย

วันที่3จะเข้ากทมเด่วซื้อขนมไปร่วมบริจาคด้วย

และอีกอย่างที่บ้านมีแต่ข้าวสารไม่รู้จะเอาไปร่วมทำได้เปล่าคับ

• Member
ยินดีรับทุกอย่างครับ ไม่มีข้อแม้ครับ ถ้าต้องการใบเสร็จแจ้งไปที่

K Judy (Darin Choochuay) sasinfo@truemail.co.th

ได้เลยครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ

• Member
เรื่องของเรื่องเมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้คุยกับแผนแล้วผมก็นัดอีตา Eckie มาลองวัดดูว่า ตุ๊กๆ ของเค้าจะขึ้นรถลากสำหรับรถแข่งของผมได้หรือเปล่า คุยไปคุยมาเลยชวนแผนมาด้วย ปรากฏว่าไม่ต้องคุยเพราะทางคุณแผนได้มีความประสงค์ที่จะช่วยสนับสนุนทริปในการส่งมอบความสุขในต้นเดือนตุลาคมนี้อยู่แล้ว โดย ทางแผนได้มอบรถกระบะหนึ่งคันสำหรับใช้งานในมูลนิธิแล้วก็น้ำมันเชื้อเพลิงสำหรับการเดินทางเที่ยวนี้......  ซึ้งครับ ขอบคุณมากๆ นะแผน

ทำไปทำมา อีตาหนุ่ม SAC ก็โมดิฟายรถเทรลเลอร์ให้กับทางมูลนิธิ เท่านั้นไม่พอยังซ่อมไดสตารท์ แล้วก็เปลี่ยนแบตเตอรี่ให้กับตุ๊กๆ อีก ขอบใจว่ะเพื่อน...........

แผนการอันเป็นมั่นเป็นเหมาะที่เรามีแล้วก็คือ ระหว่างวันที่ 4-9 ตุลาคมนี้ทางมูลนิธิฯ จะไปที่ แม่สอด โดย เริ่มจากค่ายแม่ลา แล้วก็ไปส่งความสุขให้กับ ค่ายเล็กในบริเวณนั้นอีกสองสามที่ ส่วนสองวันสุดท้ายก็จะไปโชว์ที่โรงเรียนท้องถิ่นใน จ.ตาก

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments