Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 527651 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ท่านเจ้าบ้านยังจำกระทู้วิธีเลิกสูบบุหรี่ได้ไหม นั่นกระทู้ของลุงเอง ใช้ชื่อคนรุ่นเก่าหรือคนรุ่นก่อนประมาณนี้ เข้ามาเวบนี้แรก ๆ และเคยเปิดเวบเป็นครั้งแรกในชีวิตที่บ้านนี้ ตอนแรก ๆ เขียนอะไรต่อมิอะไรมาอย่างไม่เกรงใจใครไม่สมวัย คิดทบทวนแล้วก็ขายหน้าเหมือนกัน  ......
2 ปีที่กว่า ๆ ผ่านมา ถ้าเป็นเด็กก็โตเข้าเรียนชั้นเด็กเล็กหรือนุบาลแล้ว
วันเวลาผ่านไปทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างให้เป็นอดีต จำได้ลาง ๆ ว่าลุงเคยเขียนถึงปู่เทียม ชายวัย 85 กับ เบนซ์ 190 คู่กายของท่าน .....
ถามจริง ๆ ในฐานะเจ้าบ้านว่าบรรดาวมาชิก มีใครหายหน้าหายตาไปบ้าง หมายถึงไปไม่กลับ หลับไม่ตื่นนะ 
ว่าง ๆ ออกมาทบทวนเมื่อวันวานบ้าง ..ดีไหม

.....อ่านทุกกระทู้ของลุงสวัสดี  ทุกครั้งที่อ่าน  ผมรู้สึกเย็นๆ นุ่มนวล ช้าๆไม่รีบร้อน จริงใจ บริสุทธ์

ไม่มีอะไรแอบแฝงเลย เหมือนผู้ใหญ่เตือนเด็ก มีแต่ความหวังดี ดูเป็นหลักของบ้านดีจัง... :-!

ต้องขอขอบคุณคุณลุงสวัสดีและพี่ lima ที่ช่วยนำสิ่งดี ๆ
มาให้กับสังคมบ้านบางกอกฯ ของเราเสมอ ๆ นะครับ

บรรณ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
เถอะนะ อย่ายอเลย ขอไปเรื่อย ๆ ก็คนสูงอายุนี่จะเลือกเอาอย่างที่เป็นอยู่นี่แหละ
ปกติชอบภาษาไทยมากเป็นพิเศษ ทุกวันนี้ก็ยังอ่านอยู่ทุกวัน ไว้สอนหลานบ้าง เพื่อตัวเองบ้าง
เป็นคนชอบอ่านหนังสือครับ อ่านทุกวัน อ่านได้ทุกชนิดแม้การ์ตูนของเด็กก็เคยหยิบมาอ่าน
สิ่งภูมิใจในอดีตคือ ดำน้ำเรียนหนังสือ (ได้ ม.ศ.5 สมัครสอบ แล้วไปต่อที่รามฯจนจบ) ใช้เวลา 8 ปี ราม 6 ปีครับ ในนี้ใครศิษย์เก่ารามฯบ้าง
ขอเปิดใจมาเพื่อรู้จักกันบ้าง ปกติก็จริงใจ (ความรู้ คู่คุณธรรม)เสมอ

Offline kidspeed

• Member
  • Last Login:June 03, 2022, 09:21:33 pm
คืนนี้ได้ไปไหว้พระซะที เลยเก็บภาพมาฝากนะครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
รูปสวยมากๆครับ ขอบคุณคุณ kidspeed2 มากนะครับ
ผมชอบบรรยากาศแบบทางเหนือมากๆครับ ถ้ามีภาพแบบนี้อีก ก็รบกวนด้วยนะครับ

คืนนี้ได้ไปไหว้พระซะที เลยเก็บภาพมาฝากนะครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ทิดเอก ชวนชิม :  Umm!..Milk

วันนี้ผมขับรถลัดเลาะเข้ามาในซอยประสานมิตรครับ เพื่อมาหาอะไรเย็นๆกินซักหน่อย ซึ่งถ้ามาแถวนี้ผมมักจะแวะที่ร้าน Umm!..Milik เป็นประจำ
เป็นร้านขายไอศครีม และ นมสด ในเครือของฟาร์มโชคชัย ที่คัดเอาผลิตภัณฑ์ของทางฟาร์มมาแปรรูป
หนึ่งในนั้นก็ได้แก่ ไอศครีมแสนอร่อยนั่นเอง

ทุกครั้งผมมักจะสั่ง ไอศครีมนมสด
เพราะ ไอศครีมนมสดของร้านนี้ มีรสชาติ หอม มัน และ นุ่ม อย่างที่หาไอศครีมตามท้องตลาดเทียบได้ยาก
อร่อยจริงๆครับ

ผมสั่งไอศครีมนมสดมา เพื่อนำมาทำเป็น Milk Shake หนึ่งแก้วใหญ่ และ ตามด้วย ไอศครีมสตอเบอร์รี่ พร้อมกับ เยลลี่นุ่มๆ หนึ่งที่

นอกจากนั้นภายในร้านยังมีไอศครีมรสชาติหลากหลายให้เลือกอีก อาทิ ช็อคโกแล็ต, โกปิโก้ อัลมอนด์, รัม เรซิน , กรีนที , คุกกี้แอนด์ครีม และ อีกสารพัด ให้เลือกครับ

จากนั้น ผมไม่ลืมที่จะซื้อ นมสดบรรจุขวดจากทางร้านกลับบ้านด้วย หนึ่งขวด
มีหลายรสชาติเช่นกันครับ แต่ นมสดนั้น มักจะขายดีจนหมดเร็วครับ บางครั้งไปถึงก็หมดเสียแล้ว

หากใครที่ผ่านมาแถวนี้ อยากจะหาที่นั่งพักกิน ไอศครีม เนื้อนุ่ม รสชาติ อร่อยๆ ต้องที่นี่ครับ Umm!..Milk

ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 26, 2006, 02:42:13 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm

รูปด้านล่างเป็นวัดที่อยู่ในเชียงใหม่ใช่มั้ยครับ
และถ้าจำไม่ผิดจะมีโรงเรียนด้วย เด็กนักเรียนใส่
ชุดพละ แบบทางเหนือ น่ารักดีครับ 3:)
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline AKE

• Member
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #231 on: August 08, 2006, 04:39:19 am »
ทิดเอก ชวนชิม : ไปเดินเซียงกงกันไหมครับ?

ตามปรกติหากมีประโยคคำถามปนเชิญชวนในลักษณะนี้ ร้อยทั้งร้อย เราๆท่านๆคงไม่พลาดแน่นอน อย่างน้อยก็ไปเดินดูอะไหล่ เครื่องยนต์เก่า หรือไม่ก็แวะชมแม็กซ์พร้อมยาง หรือ จะหาของเล่นต่างๆจากตามร้านก็ตามแต่อัธยาศัย

แต่วันนี้ผมพาท่านมาหาของอร่อยๆรับประทานในละแวกนี้ครับ หากท่านเป็นคนที่เดินเล่นที่เซียงกงบ่อยคนนึกไม่ยาก ร้านนี้ชื่อ "ข้าวขาหมู เซียงกง"ครับ
ที่ผมติดใจกลับไม่ใช่ข้าวขาหมูนะครับ

แต่เป็น ข้าวหมูแดง หมูกรอบ พิเศษ ใส่กุนเชียง เพิ่มไข่ต้มแบบยางมะตูม ราดน้ำชุ่มๆโชกๆ หนึ่งจานครับ

หมูแดงที่ทางร้านหั่น ก็นับว่าหั่นได้หนาพอใช้ ไม่หั่นบางเฉียบเหมือนบางเจ้า รสชาติลื่นคอไม่ติดขัด บริหารฟันด้วยการเคี้ยวได้เป็นอย่างดี ที่สำคัญ หมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง รสชาติโอเคใช้ได้เลยครับ
ส่วนน้ำที่ราดลงไปนั้นก็ กำลังอร่อย ไม่หวานเจี๊ยบเกินไป

แต่ที่ผมคิดว่าเป็นเอกลักษณ์ของร้านนี้คือ น้ำแกงใบตำลึงหมูสับ ที่ยกมาให้ซดแกล้มกับข้าวหมูแดงครับ
หากท่านไม่รับประทานพริกไทยเหมือนกับผม คงต้องบอกเค้าล่วงหน้า เพราะเค้าจะโรยพริกไทยมาในน้ำแกงเลย
รสชาติน้ำแกงนั้น กำลังดี คล่องคอ ซดน้ำแกงไป ตักหมูสับที่เค้าปั้นเป็นก้อนเล็กๆกำลังดี ขึ้นเคี้ยว อืม!! อร่อยครับ

รสชาติของทั้งข้าวหมูแดง ซดแกล้ม น้ำแกงฯ นั้น เข้ากันได้ดีเป็นปี่เป็นขลุ่ยยิ่งนัก
กินข้าวหมูแดงไปซักหน่อย ตักน้ำแกงร้อนๆขึ้นซด โอ้โห้! ทำไมมันถึงเข้ากันได้ดีเช่นนี้

หากท่านใดผ่านไปผ่านมาแถวนี้ ลองแวะมาชิมดูนะครับ
ร้านนี้เปิดตั้งแต่ช่วงสายๆ ถึงแค่ ประมาณ 4 โมงเย็นกว่าๆ ก็ปิดแล้วครับ ไม่เปิดขายกลางคืน

ผ่านไปแถวนั้นก็อย่าลืมแวะนะครับ
ดูรูปแล้ว เดี๋ยวผมต้องไปซื้อกินซะหน่อยแล้ว

ปล. ผมไปชิมร้านนี้เอาไว้นานแล้วนะครับ ช่วงนี้เลยได้นำเอาร้านต่างๆที่เคยไปชิมมาลงให้อ่านกัน มีstock ร้านต่างๆเก็บเอาไว้พอสมควรครับ

เอาไว้ให้หายป่วย หายไม่สบายก่อนนะครับ จะมีตระเวนไปชิม ไปเที่ยวให้ทั่วเลย

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #232 on: August 08, 2006, 09:18:36 am »
ไปเชียงกงหาอะไรกินยากทุกที งานนี้ได้เฮ

Offline porschestang

• Member
  • Last Login:June 26, 2016, 10:19:42 am
« Reply #233 on: August 08, 2006, 10:29:39 am »
ทิดเอก บอกด้วยดิ ว่าอยู่ซอยไร

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
« Reply #234 on: August 08, 2006, 10:39:21 am »
เห็นรูปแล้วก็หิวขึ้นมาทันที !!!!!!!! b:b b:b

Offline AKE

• Member
« Reply #235 on: August 08, 2006, 02:08:20 pm »
ถ้าเราจอดรถบริเวณลานที่รับฝากรถยนต์(เสียค่าจอดรายชั่วโมง) จอดรถเสร็จเรียบร้อย เดินออกจากลาน ไปตามถนนหลัก เลี้ยวไปทางขวามือ (เพราะถ้าเลี้ยวไปทางซ้ายจะไปทางโรงพัก) เดินตรงไปซักหน่อย มองทางซ้ายไว้ครับ จะมีตรอก และ ป้าย แขวนหน้าร้าน ว่า ร้านข้าวขาหมูเซียงกง (ร้านอยู่ซ้ายมือ)
หาไม่ยากครับ  (8-)

Offline AKE

• Member
« Reply #236 on: August 09, 2006, 01:48:19 am »
ทิดเอก ชวนชิม : "บะหมี่ญี่ปุ่น ชามโต "

หลายต่อหลายท่านคงคุ้นเคยกับภาพบะหมี่ชามใหญ่ในภาพยนต์การ์ตูน หรือ หนังจากประเทศญี่ปุ่นนะครับ
ที่มีบะหมี่ วางด้านบนด้วยหมูอบอร่อยๆ และ น้ำซุบร้อนๆแทบลวกปาก

วันนี้ผมจะพาท่านไปกิน บะหมี่ญี่ปุ่นชามโต บวกกับ อาหารญี่ปุ่น สไตล์พื้นบ้านง่ายๆ อร่อยๆกันครับ

ผมจะพาท่านไปที่ร้าน ราเมงเทอิ หรือ หลายๆท่านเรียกว่า ราเมงเต้ นั่นเองครับ

ร้านที่ผมจะพาไปนั้น เป็นตั้งอยู่บนตึกของ UFM Fuji ในซอยที่สามารถลัดจากถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ไป สุขุมวิท ได้นั่นเอง (ที่ปากซอยมีตึกชิโนไทย ตั้งอยู่ปากซอยนั่นแหละครับ) หาไม่ยากครับ

ที่ผมเลือกสาขานี้เป็นที่ประจำ เพราะ รสชาติและความอร่อยนั้น คงเส้นคงวา ครับ

ร้านนี้มีชื่อเรื่อง บะหมี่ ที่เหนียว นุ่ม หอม อร่อย โดยบะหมี่ที่ร้านนี้ เป็นบะหมี่ที่ทำเองครับ
น้ำซุบของร้าน ก็เป็นที่ขึ้นชื่อมากๆ เพราะใช้กระดูก (จำนวนมาก) หม้อต้มน้ำซุบของทางร้าน ลองไปสังเกตดูเอาดีกว่าครับ สูงประมาณเอว เห็นจะได้ ต้มและเคี้ยวน้ำซุบกระดูกอยู่เป็นเวลานาน
ทำให้ได้น้ำซุบที่แสนจะเอร็ดอร่อย
เมนูบะหมี่ที่ขอแนะนำ คือ บะหมี่รสซ๊อสหมูอบ , บะหมี่เย็นทรงเครื่อง, บะหมี่หน้าเต้าหูหมูสับ , บะหมี่กรอบราดหน้าทรงเครื่อง , บะหมี่ผัดซ๊อสญี่ปุ่น และ อีกสารพัด บะหมี่หน้าต่างๆ

นอกจากบะหมี่หน้าต่างๆแล้ว ทางร้านยังมี ข้าวหน้าต่างๆให้สั่งอีกด้วย ส่วนตัวผมนั้นผมชอบสั่ง ข้าวหน้าหมูทอดราดแกงกระหรี่ และ ข้าวราดหน้าทรงเครื่อง มารับประทาน

อาหารอีกอย่างที่จะลืมเสียไม่ได้คือ อาหารจำพวกของกินเล่น เช่น เกี๊ยวซ่าทอดกรอบทรงเครื่องซึ่งร้านนี้ ทอดได้ดี กรอบอร่อยจริงๆครับ หรือ ลูกชิ้นหมูทรงเครื่อง

และยังมีอาหารอีกหลายหลายให้ท่านได้เลือกสั่ง
รับรองครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ปล. สาขาของร้านนี้ที่ผมแนะนำให้ไปรับประทาน นอกจากที่นี่แล้ว ก็ยังมีที่ สาขา ถนน สุริวงศ์ , สาขา ถนนสุขุมวิท ใกล้ๆกับ วิลล่า ซุปเปอร์มาเก็ต นั่นเองครับ
« Last Edit: August 09, 2006, 02:04:58 am by AKE »

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
« Reply #237 on: August 09, 2006, 01:52:09 am »
ข้าวแกงกระหรี่หมูทอดอย่างน่าทานเลยอ่ะ
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline AKE

• Member
« Reply #238 on: August 09, 2006, 01:58:34 am »
มีอีกหลายอย่างที่น่าสั่งและน่ารับประทานครับ

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
« Reply #239 on: August 09, 2006, 02:01:13 am »
หิวเลยอ่ะ กระทู้นี้เป็นกระทู้ต้องห้ามจริงๆ

ต้องห้ามอ่านเวลาดึกๆหรือเวลาที่กำลังหิว เพราะจะทำให้หิวมาก  ;D
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
« Reply #240 on: August 09, 2006, 02:38:45 am »
ราเมงเทอิ เป็นอีกร้านที่อยู่ใกล้บ้านมากๆแต่ดันไม่เคยไปกินเลยอะครับ :P

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
« Reply #241 on: August 09, 2006, 10:32:48 am »
เคยไป เคยไป ชอบร้านราเมงนี้เหมือนกัน  b:b b:b

Offline AKE

• Member
« Reply #242 on: August 15, 2006, 04:01:41 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : 12 สิงหาคม พาแม่นั่งรถคลาสสิคไปชิม ไปเที่ยว (Part I)

==> ชวนเที่ยว

วันที่ 12 สิงหาคมที่ผ่านมา อย่างที่ผมได้เชิญชวนทุกท่านให้พาแม่นั่งรถคลาสสิคไปเที่ยวกันนั้น
ผมก็ได้ไปมาหลายแห่งเช่นกันครับ เลยเก็บภาพมาฝากให้ชมกัน

แห่งแรกที่ไป ก็ได้แก่ วัดระฆังโฆสิตารามวรมหาวิหาร หรือที่เราเรียกกันสั้นๆว่า วัดระฆังนั่นเอง เป็นวัดที่มีความสำคัญวัดหนึ่งในกรุงเทพฯ เนื่องจาก เป็นวัดที่ สมเด็จพระพุทธาจารย์ โต พรหมรังสี  พำนัก และ เป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดนี้นั่นเอง
หากใครเข้าไปที่วัดนี้ ก็ขอเชิญทุกท่านไปกราบไหว้ขอพรจากทั้งพระประธานอันศักดิ์สิทธิ์ และ สมเด็จโต นะครับ

ขอบอกว่า เซียมซีของสมเด็จโต แม่นมากๆครับ หากสาวๆท่านใดชอบ และ นิยมในเรื่องการเสี่ยงเซียมซีแล้ว แนะนำครับ

จากนั้นหากเราเดินเล่นภายในวัดเราจะพบกับ ตำหนักไม้สีแดง โดดเด่นสะดุดตา เราเรียกว่า หอพระไตรปิฎก หอพระไตรปิฎก เดิมเป็นนิวาสสถานในรัชกาลที่ 1 ครั้นยังดำรงพระยศเป็น พระราชวรินทร์
ทรงอุทิศถวายไว้ให้กับทางวัด เป็นตัวอย่างของสถาปัตยกรรมในสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ที่หาชมได้ยาก
หากใครชอบลวดลาย รูปแบบ ของเรือนไทยสมัยโบราณ ก็ต้องแวะชมให้ได้นะครับ

สุดท้าย ก็ มีวิหารเล็กๆ อยู่ข้างๆพระอุโบสถ ครับ สำหรับให้สาธุชนทั้งหลาย แวะมาทำบุญกับทางวัด หรือ หาเช่าวัตถุมงคลเพื่อเอาไว้บูชา หากคุณสุภาพบุรุษท่านใดที่ชื่นชอบการเช่าพระ ก็ขอเรียนเชิญได้ครับ

ติดตามตอนต่อไปครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #243 on: August 15, 2006, 04:25:25 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : 12 สิงหาคม พาแม่นั่งรถคลาสสิคไปชิม ไปเที่ยว (Part II)

==> ชวนชิม

เสร็จจากไหว้พระเพื่อเป็นสิริมงคลแล้ว
จากนั้น ตอนเย็นก็ไปหาอะไรอร่อยๆรับประทานกันครับ

ผมเลือกแวะร้านที่มีบรรยากาศดีๆ ริมถนนราชดำเนิน บริเวณโค้งอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ครับ
ชื่อ ร้าน เมธาวลัย ศรแดงครับ
ในอดีต ร้านนี้มีชื่อว่า ร้านอาหารศรแดงเฉยๆ เป็นร้านเก่าแก่ที่อยู่คู่ถนนราชดำเนินนมนานพอดู มีชื่อเสียงเรื่องอาหารไทย รสดั้งเดิม เช่น พวกน้ำพริกทั้งหลาย แกงต่างๆ และ ที่อร่อยเด็ดมากๆ คือ ขนมเบื้องญวณ

แต่ด้วยกาลเวลาที่เปลี่ยนไป ทำให้ร้านอาหารศรแดงได้ปิดตัวลง โดยมีผู้ประกอบการเจ้าใหม่มาซื้อกิจการไป แต่ยังคงชื่อตัวสุดท้ายเอาไว้ให้เป็นอนุสรณ์

ร้านใหม่นี้ มีบรรยากาศไทยๆ เช่นเดิม ในตอนกลางวันและกลางคืน มีเพลงไทยเก่าๆ ไพเราะๆ ให้เราได้รับฟังด้วย
นั่งรับประทานอาหารไทย กับ เพลงไทยเก่าๆ เพราะๆ มันช่างมีความสุขเสียนี่กระไร

ผมเลือกสั่งอาหารเจ (เนื่องจากคุณแม่รับประทานเจ) มาหลายรายการ เช่น เต้าหู้น้ำแดงทรงเครื่อง, แกงเลียง, สามสหายผัดแห้ง และ ที่ต้องสั่งทุกครั้งคือ ยำตะไคร้ ครับ พร้อม ข้าวสวยร้อนๆ

ส่วนเครื่องดื่ม ขอแนะนำ น้ำเสาวรส และ น้ำผลไม้ไทยๆครับ อร่อยชื่นใจ

หลังจากเสร็จอาหารคาวแล้ว ผมก็แวะมาอีกที่ครับ เพื่อรับประทานของหวานตบท้าย

ผมเลือกที่ ร้าน กัลปพฤกษ์ on First อยู่ชั้น 1 ที่ The Emporium ครับ
ผมสั่ง 2 อย่างที่ผมถือว่า เอร็ดอร่อย ได้แก่ เค้กช็อคโกแล็ตหน้านิ่ม และ แอปเปิ้ลแมคคาเดเมีย พร้อมซอสเมเปิล และ ซอสบลูเบอรี่ ครับ

ช้อคโกแลตหน้านิ่มของร้านนี้ ถือได้ว่า นิ่ม ช้อคโกแล็ตเข้มข้ม และ อร่อยมากๆครับ

ส่วนอีกชิ้นได้แก่ แอปเปิ้ลแมคคาเดเมีย นั้น ต้องขอให้ลองชิมกันดูครับ อร่อยมากๆ
เพราะ นอกจากจะมีแม็คคาเดเมียบดผสมลงไปแล้ว ทีเด็ดจะได้แก่ เมเปิลซอส ที่อุ่นมาพอดีๆๆ
รสชาติของน้ำนั้น หวาน หอม กลมกล่อม
ส่วน บลูเบอรี่นั้น ไม่ต้องพูดถึงครับ อร่อยอย่าบอกใครอยู่แล้ว กินแกล้ม เข้ากันได้อย่างเยี่ยมยอดครับ

หมด trip พิเศษแต่เพียงเท่านี้ในวันแม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
« Reply #244 on: August 15, 2006, 05:35:57 pm »
ทิดเอกนี่นับว่าเป็น ... ลูกกตัญญูจริงๆ &v&

แม่ผมไปหัวหิน ได้แค่โทรไปสวัสดีวันแม่
จากนั้นก็ไปล้างรถยันตีห้า  %:(

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Pearl

• Valvoline Go go!!!
  • Member
  • Last Login:February 05, 2011, 10:24:59 pm
« Reply #245 on: August 16, 2006, 08:23:19 am »
yummy yummy...... :3)

Offline AKE

• Member
« Reply #246 on: September 17, 2006, 02:28:49 pm »
ทิดเอก ชวนชิม : ขนมจีน "บางกอก"

เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมมีโอกาสได้ขับรถผ่านไปแถวละแวกมาบุญครอง ตรงไปทางสนามกีฬาแห่งชาติ แถวปทุมวัน (ซ้ายมือ) ซึ่งเหลือบมองไปทางด้านขวามือ เห็น Lotus ตั้งเด่นเป็นสง่า แทนที่ตึกแถวละแวกนั้นไปเสียแล้ว
พลันนึกขึ้นมาได้ว่า ต้องแวะซื้อของใน Lotus ซักเล็กน้อย
คิดได้ดังนั้นก็ชิดขวา เลี้ยวตรงแยก แล้ว เข้าไปจอดใน Lotus เป็นที่เรียบร้อย  หลังจากเดินเข้าในตัวตึก คิดขึ้นมาได้ว่า ในLotus สาขานี้ มี ร้านขาย ขนมจีน อร่อยๆอยู่หนึ่งเจ้า ชื่อร้านฟังดูแล้ว ให้เข้ากับบรรยากาศบ้านเราเป็นอันมาก ชื่อร้านนั้นชื่อว่า "ขนมจีนบางกอก" ครับ

บรรยากาศภายในร้านถูกตกแต่งให้ออกแนวพื้นบ้าน ซึ่งดูแล้ว เรียบ ง่าย แต่ดูดี ครับ ได้บรรยากาศไม้ๆดีครับ

มาที่นี่ครั้งใด ขาดไม่ได้ครับ ต้องสั่ง ลูกชิ้นปลาบางกอก, หมูหมักลวกจิ้ม , แกงส้มชะอมไข่กุ้งสด , ปีกไก่รมควัน และ ขนมจีนน้ำยา

รสชาติอาหารต่างๆใช้ได้เลยครับ เป็นอาหารแบบไทยๆพื้นๆที่นำมาดัดแปลงให้เป็นอาหารแบบรวดเร็ว รับประทานได้ง่าย อร่อย และ ได้คุณค่าครบถ้วน

เส้นขนมจีนใหม่ๆสดๆ ซึ่งมีกลิ่นนิดๆนะครับ ซึ่งเป็นกลิ่นเฉพาะตัวของขนมจีน ไม่ใช่ว่าเสีย หรือ เก็บไว้นานแต่ประการใด

หมูหมักของที่นี่ ต้องขอยกนิ้วให้เลยครับ นิ่ม และ อร่อยมากๆ กินแกล้มกระเทียมเจียวด้านบนด้วย คำต่อคำ ตามด้วยใบโหระพา แหม! เข้ากันเสียนี่กระไร

ส่วนลูกชิ้นปลาลวก ที่ผมสั่งมากินเล่นๆนั้น อร่อยมากครับ ไม่มีกลิ่นคาว

อีกทั้งมี ซุ้มสารพัดผักแบบไทยๆ ที่ตั้งวางไว้ให้เราได้ไปเลือกตัก อาทิเช่น ใบโหระพา ,ถั่วงอก, ผักบุ้ง และ ผักอื่นๆอีกสารพัด ที่เราสามารถเลือกตักได้ตามชอบใจ นำมากินแกล้มกับ ขนมจีน และ อาหารที่เราสั่ง ซึ่งเข้ากันได้เป็นอย่างดี

หากใครแวะผ่านไปแถวนั้น ก็ลองแวะชิมกันดูนะครับ อร่อย รสชาติดี ครับ

« Last Edit: September 17, 2006, 02:32:01 pm by AKE »

Offline AKE

• Member
« Reply #247 on: September 18, 2006, 03:26:09 pm »
ทิดเอก ชวนเที่ยว : "เย็นย่ำค่ำสนทธยา กับ บรรยากาศดีๆ ที่ Madison "

บางครั้งบรรยากาศยามค่ำคืน ทำให้ผมนึกอยากหาสถานที่ที่มีบรรยากาศดีๆ และ แปลกๆ เพื่อพักผ่อนหย่อนอารมณ์เสียบ้าง หลีกหนีจากเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง และ สิ่งกวนใจทั้งหลายที่เข้ามารุมเร้า

อย่างน้อย ปล่อยเวลาซัก ชั่วโมง สองชั่วโมง กับ เครื่องดื่มเย็นๆ บรรยากาศดีๆ แค่นี้ก็ทำให้ชีวิตของเรามีความสุขขึ้นมากทีเดียวครับ แม้คนเดียวเราก็หาความสำราญและความสุขส่วนตัวได้ไม่ยาก

ห้อง Madison ใน Four Season Hotel เพลินจิต มักจะเป็นที่แรกๆที่ผมนึกถึง
เพราะ นอกเหนือจาก เนื้อชั้นเยี่ยมที่คัดสรรมาอย่างดี  , การย่างบนเตาถ่าน หรือ ในภาษาฝรั่งที่เรียกว่า charcoal grill แบบพิถีพิถัน , บรรยากาศครัวเปิด ที่ทำให้เราสามารถเห็นการทำงานของพ่อครัวแม่ครัว ได้อย่างชัดเจน
อีกทั้งที่นี่ ยังมีเหล่าเครื่องดื่มชั้นยอดคอยบริการอีกด้วย

สำหรับท่านที่ต้องการจัดเลี้ยงเป็นหมู่คณะ จะมีห้อง Private Dining Room จุคนได้ถึง 16 คน ด้วยครับ

แต่ที่ผมติดใจมากที่สุดสำหรับห้องนี้คือ มุมพิเศษหน้าเตาผิง ครับ
เป็นมุมที่แปลกและแตกต่างจากที่อื่นๆ ถือว่าเป็นการตกแต่งที่พิเศษอีกอย่างหนึ่งของที่นี่
(เพราะในบ้านเราไม่จำเป็นต้องใช้เตาผิง)

ด้วยความที่ห้องนี้เปิดแอร์แรงและเย็นมากๆ จึงทำให้บรรยากาศหน้าเตาผิง
เป็นบรรยากาศที่อบอุ่น นั่งสบายๆ จิบเครื่องดื่มเย็นๆที่โปรดปราน และ ทิ้งเรื่องราววุ่นวายมากมายไว้นอกห้อง
ปล่อยให้โสตประสาทรับฟังเพลงไพเราะจากเครื่องเสียงชั้นยอด

นับว่าเป็น ชาร์จแบตเตอรรี่ของชีวิต และ เติมเต็มความสุขให้ชีวิตได้โดยไม่ยากครับ

ขอบคุณครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #248 on: November 13, 2006, 12:27:29 am »
ทิดเอกชวนชิม : "ผัดไทย หน้า ร้านคิกคูยา"

สวัสดีครับ หายกันไปพักใหญ่ๆ กับ การชวนชิมชวนเที่ยว วันนี้มาประเดิมด้วยการชวนชิมกันก่อนดีกว่าครับ

ผัดไทยเจ้านี้ เลื่องลือในเรื่อง การที่ต้องรอนานถึงนานมาก แม้ว่าจะผัดครั้งละกระทะใหญ่ๆแล้วก็ตาม ก็ยังต้องรออยู่ตามเคย เพราะฉะนั้นเวลาที่ผมแวะไปกิน จะสั่งอย่างน้อยก็สามจาน เพื่อให้คุ้มกับการรอ  ;D

ผัดไทยเจ้านี้ ตั้งอยู่หน้าร้านขายผ้า "คิกคูยา" ซึ่งหลายๆคน โดยเฉพาะคุณผู้หญิงน่าจะรู้จักกันดี ตั้งขายยามกลางคืน หาไม่ยากครับ หากมาจากเยาวราช ตรงมาจนถึง4แยกที่หัวมุมมีโรงแรมใหญ่ๆอยู่ทางด้านขวามือ ให้เลี้ยวซ้ายไปทางถนน แล้วสังเกตด้านซ้ายมือครับ

ถ้าเห็นคนยืนรอเป็นกลุ่มๆ หน้าร้าน ก็ใช่เลยครับ ผัดไทยเจ้าอร่อย

ร้านนี้ใช้ไข่เป็ดผัดกับเส้นครับ แล้วการผัดก็ผัดไปเรื่อยๆจนแห้ง และ หอม ไม่แฉะ
คุณป้าที่ผัดเค้าจะใส่พริกลงไปผัดด้วย ก็อร่อยดีไปอีกแบบครับ

ถ้าหากมีโอกาสก็ลองแวะไปชิมดูนะครับ
ขอบคุณครับ

• Member
« Reply #249 on: November 23, 2006, 05:35:10 pm »
ไม่แน่ใจว่าเคยมีใครเอามาลงไว้หรือยัง ??? ???  เผื่อใครอยากไปหาอะไรอร่อยๆแถวเยาวราชค่ะ ;)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments