Author Topic: มีพี่น้องในบ้านบางกอกคนไหนเล่น Mazda Luce บ้างครับ  (Read 145019 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline rasun

• MR
  • Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
คุณ rasun ครับ
กระจกมองข้างที่ติดตรงบังโคลน เป็นของตรงรุ่นลูเช่เลยใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ปัจจุบันนี้พอจะหาได้ที่ไหนบ้างครับ

ของลูเช่เองก็มี(สมัยก่อน) มีโลโก้ของมาสด้าปั๊มติดอยู่ด้วยแต่เดี๋ยวนี้คงหาไม่ได้แล้วครับ  ที่ผมใส่อยู่เป็นของเทียมเข้าใจว่าทำในไต้หวันชุบไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

กระจกมองข้างแบบนี้ดีตรงที่ไม่ต้องละสายตาออกจากข้างหน้ามากนักโดยเฉพาะเวลาจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอยเห็นมอเตอร์ไซค์ได้เร็วมาก
แต่ข้อเสียคือมุมมองไม่ค่อยกว้างเพราะมันอยูห่างจากคนขับมากแม้จะเป็นกระจกนูนแล้วก็ตาม
ข้อเสียอีกอย่างคือคนชอบเดินชนทำให้ต้องลงมาปรับบ่อยๆและเวลาซ่อมมันเกะกะเวลาช่างมาซ่อม
1967 Mazda 1500 Estate

Offline strongyoung

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
เพราะที่ใส่อยู่ มันเป็นกระจกมองข้างของญี่ปุ่นมั้งฮะ
ใส่แล้วดูไม่ค่อยเข้ากับรถซะเท่าไหร่....

• Member
  • Last Login:December 31, 2017, 10:40:16 pm
ผมสงสัยเรื่องเครื่องนิดนึงฮะ
ปกติลูเช่ มันจะมีแค่ พันห้า กับพันแปดใช่มั้ยครับ
แล้วเกียร์กระปุกนี่ มันมากับรุ่นพันห้ารุ่นลูเช่ปีใหม่ๆ
ใช่มั้ยฮะ

ที่สงสัยเพราะว่า คุณตาผมที่เป็นเจ้าของรถ
ท่านบอกว่าเครื่องตัวนี้มันเป็นพันหกแล้ว เกียร์กระปุก
ซึ่งเกียร์เดิมมันเป็นเกียร์คอ เครื่องเดิม พันห้า
เห็นฝาครอบเครื่อง มันเหมือนกับรุ่นพันห้ามากๆ

Offline rasun

• MR
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:November 25, 2022, 07:32:59 pm
ผมสงสัยเรื่องเครื่องนิดนึงฮะ
ปกติลูเช่ มันจะมีแค่ พันห้า กับพันแปดใช่มั้ยครับ
แล้วเกียร์กระปุกนี่ มันมากับรุ่นพันห้ารุ่นลูเช่ปีใหม่ๆ
ใช่มั้ยฮะ

ที่สงสัยเพราะว่า คุณตาผมที่เป็นเจ้าของรถ
ท่านบอกว่าเครื่องตัวนี้มันเป็นพันหกแล้ว เกียร์กระปุก
ซึ่งเกียร์เดิมมันเป็นเกียร์คอ เครื่องเดิม พันห้า
เห็นฝาครอบเครื่อง มันเหมือนกับรุ่นพันห้ามากๆ

เรื่องเครื่องมีแค่ 2 เครื่องครับคือ เครื่อง UB 1500cc กับ VC 1800cc (เครื่องเดียวกับ Mazda 929)

ส่วนเรื่องเกียร์พวงมาลัย/เกียร์กระปุกผมไม่แน่ใจ  เท่าที่รู้พวกรุ่น 1500 จะเป็นเกียร์พวงมาลัยทั้งหมดยกเว้นรุ่น SS จะเป็นเกียร์กระปุก

ฝาครอบเครื่องรุ่น 1500 จะเป็นเหล็กปั๊ม (บุบได้) พ่นสีดำ  ส่วนรุ่น 1800 และเครื่อง NA 1600cc จะเป็นอลูมิเนียมหล่อครับ
1967 Mazda 1500 Estate

• Member
สงสัยว่ารถคันนี้น่าจะเป็นพันหก n/a อย่างที่คุณ rasun ว่าไว้ซะแล้ว
เดี๋ยวว่างๆ ผมจะถ่ายรูปห้องเครื่องมาลงให้ดูฮะ

ขอบคุณ คุณ rasun สำหรับคำตอบนะครับ

Offline nsr2521

• Member
  • Last Login:March 26, 2011, 03:13:33 pm
ขออนุญาตรายงานตัวอีกคนครับ  เพิ่งได้ลูเช่มาสัปดาห์นึงครับ แต่ของผมไม่สวยเหมือนในนี้ครับ มีแต่สวยๆ กันทั้งนั้น แอบอิจฉา ของผมจดทะเบียน 2512 แปลงมาพอสมควร เครื่องก็ไม่เดิมแล้วครับ ตอนนี้โดนปั้มคลัท บน-ล่าง เพิ่งเปลี่ยนไป เอาไปลองขับวันก่อนแรกๆ ขับดีมากซักพักคลัทจมครับเข้าเกียร์ไม่ได้ งานเข้าเลย แต่ก็ชอบครับขับไปมีแต่คนมองสงสัยไม่เคยเห็นกัน เดี๋ยวมีข้อสงสัยรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

• Member
ยินดีต้อนรับครับ คุณ nsr2521
ว่างๆ ยังไงก็เอารูปมาโพสลงบ้างนะครับ

สมัยนี้ ลูเช่ ผมว่ามีวิ่งไม่ถึง 10 กว่าคันล่ะมั้งครับ
ขับลูเช่ แทบไม่เคยเจอสวนทางกันเลย แต่ผมว่ามันก็เด่นดีฮะ.....

• Member
  • Last Login:March 26, 2011, 03:13:33 pm
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะพยามครับ ยังไม่เคยลงรูปทำไม่ค่อยจะเป็นซะด้วย

Offline luce-melon

• Member
  • Last Login:March 07, 2012, 12:02:07 pm
ขออนุญาตรายงานตัวอีกคนครับ  เพิ่งได้ลูเช่มาสัปดาห์นึงครับ แต่ของผมไม่สวยเหมือนในนี้ครับ มีแต่สวยๆ กันทั้งนั้น แอบอิจฉา ของผมจดทะเบียน 2512 แปลงมาพอสมควร เครื่องก็ไม่เดิมแล้วครับ ตอนนี้โดนปั้มคลัท บน-ล่าง เพิ่งเปลี่ยนไป เอาไปลองขับวันก่อนแรกๆ ขับดีมากซักพักคลัทจมครับเข้าเกียร์ไม่ได้ งานเข้าเลย แต่ก็ชอบครับขับไปมีแต่คนมองสงสัยไม่เคยเห็นกัน เดี๋ยวมีข้อสงสัยรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

หวัดดีครับ ยินดีต้อนรับครับ w^w

Offline winnysing

• INDY IN CAR
  • Member
  • Last Login:December 31, 2013, 08:13:49 pm

ยินดีด้วยคนครับ มีคนเล่นลูเช่เพิ่มอิกคนแล้ว เย้ๆๆ ^^/ ^^/

สมัยนี้ ลูเช่ ผมว่ามีวิ่งไม่ถึง 10 กว่าคันล่ะมั้งครับ
ขับลูเช่ แทบไม่เคยเจอสวนทางกันเลย แต่ผมว่ามันก็เด่นดีฮะ.....

นั่นสิ ผมก้อไม่เคยเห็นวิ่งบนถนนเลยนะ สงสัยจะน้อยจริงๆ
เห็นในเว็บthaiscooter มีลูเช่แวนสีแดง ขายอยู่ เป็นรถลำปางแต่ติดต่อคุณ พัทลำพูน :azn: ช่วยชี้เป้าจะได้มีคนขับลูเช่เยอะๆ :prank:

• Member
แล้วพวกพี่ๆ นิยมใส่ล้อแบบไหนบ้างอะครับ
ล้อเดิมๆ หรือล้อแม๊กแต่ง อะครับ

• Member
ขอบคุณ คุณ luce-melon ครับได้รับข้อความแล้ว และต้องขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้การต้อนรับครับ      ขออภัยด้วยครับยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย สัปดาห์ก่อนเห็นลูเช่วิ่งแถวๆ รร.นายเรืออากาศ ด้วยครับสีบรอนเงิน ตื่นเต้นครับ ของผมล้อเดิมๆ ไม่ทราบว่าล้อนี่ 4 รูเท่าไหรครับ ใช่ 4 รู 114.3 หรือเปล่าครับ

• Member
  • Last Login:December 31, 2013, 08:13:49 pm
กะด้วยสายตาน่าจะใช่ 4รู114.3 นะครับ ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยเปลี่ยนล้อเลย ลำพังล้อกะทะ14 พวงมาลัยก้อหนักจะแย่แล้ว โครงการล้อโตนี้ต้องพักไว้ก่อน ไม่ใช่กลัวพวงมาลัยหนักนะ แต่ไม่มีตังค์ เง่อ.... >*|

Offline luce-melon

• Member
  • Last Login:March 07, 2012, 12:02:07 pm
ขอบคุณ คุณ luce-melon ครับได้รับข้อความแล้ว และต้องขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้การต้อนรับครับ      ขออภัยด้วยครับยังไม่ได้ถ่ายรูปเลย สัปดาห์ก่อนเห็นลูเช่วิ่งแถวๆ รร.นายเรืออากาศ ด้วยครับสีบรอนเงิน ตื่นเต้นครับ ของผมล้อเดิมๆ ไม่ทราบว่าล้อนี่ 4 รูเท่าไหรครับ ใช่ 4 รู 114.3 หรือเปล่าครับ
สีบรอนซ์เงิน ก็ของคุณ strongyoung ละมั๊ง :rolleyes:

• Member
สีบรอนซ์เงิน ก็ของคุณ strongyoung ละมั๊ง :rolleyes:

สงสัยอาจจะใช่มั้งครับ.....
ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะคุณตาผมท่านใช้อยู่อ่ะ

• Member
ที่ผมเห็นคนขับยังหนุ่มครับ หล่อเชียว ออกมาแล้วเลี้ยวขวามุ่งหน้าตลาดสะพานใหม่ วงเวียนบางเขน ผมติดไฟแดงอยู่มุ่งหน้าลำลูกกา ผ่านหน้าผ่านตาเลย จะตามก็ไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าใส่หมวกหรือเปล่า ผมก็วิ่งแถววงเวียนบางเขน-รามอินทราครับ เจอกันทักทายกันบ้างนะครับ ไปขวางใครขออภัยด้วยครับขับไม่คล่องครับแรกๆมีดับด้วย พวงมาลัย+เกียร์ธรรมดา ไม่ได้จับมาซะนาน ตอนหัดขับรถเป็นก็เพราะได้ช้างเหยียบ  คุณ winnysing ทำรถไปถึงไหนแล้วครับ ของผมขับอย่างเดียวไม่ทำอะไรช่วงนี้หมดงบครับ มีน้อยซะด้วย ขอลองลงรูปดูครับเป็นรูปตอนที่เจ้าของเดิมลงไว้ ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยครับ รถแปลงมาพอสมควรเท่าที่เจ้าของเดิมบอกว่าที่เปลี่ยนมาคือพวงมาลัยเป็นของซุบารุ ,เครื่องเป็น 4ag แต่ผมดูของท่านอื่นๆ แล้วทำไมของผมมันไม่เหมือนของคนอื่นเลย รบกวนชี้แนะด้วย ถ้าลุงสวัสดีมาอ่านเจอช่วยแนะนำผมด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดลุงเคยใช้ลูเช่มาก่อน ผมจะกลับบ้านอาทิตย์หน้า(พัทลุง) ลุงอยู่นครศรีฯ ใช่หรือเปล่าครับ โทษด้วยครับพิมพ์ยาวไปหน่อยวันนี้ว่างครับ

Offline maytee

• Member
  • Last Login:July 09, 2014, 01:16:15 pm
มารายงานตัวครับ

• Member
  • Last Login:July 09, 2014, 01:16:15 pm

• Member
ได้มา2-3ปีแล้วครับ ค่อยๆสะสมอะไล่อยู่ครับ ของผมเป็นตัว เอ7
ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกๆคนครับ

• Member
ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ  คุณ maytee แล้วของผมมันเป็นตัวไหนครับ อะไหล่พอจะหาได้แถวไหนครับ รอผู้เชี่ยวชาญแนะนำ

• Member
ผมว่าภาพที่คุณ nsr2521 โพสมา
เหมือนแฝดเลย 555

ปัดน้ำฝนก็ปัดไปทางขวาเหมือนผมอีก
สีก็เหมือน ยกเว้นโลโก้หน้า ที่เปนของเดิม
กับภายเดิมๆ

• Member
ดีใจจังผมมีฝาแฝดด้วย คุณ strongyoung ครับ ช่วยดูหน่อยครับว่าของผมแปลงอะไรไปบ้าง ที่ปัดน้ำฝนเห็นคันอื่นไม่ได้ปัดไปทางเดียวกันนี่ครับ   ''ยกเว้นโลโก้หน้า ที่เปนของเดิมกับภายในเดิมๆ'' หมายถึงของผมหรือของคุณ strongyoung ครับ กระจังหน้าของผมเดิมหรือเปล่าครับ มันไม่มีโลโก้ตัวเอ็ม

• Member
ที่ผมเห็นคนขับยังหนุ่มครับ หล่อเชียว ออกมาแล้วเลี้ยวขวามุ่งหน้าตลาดสะพานใหม่ วงเวียนบางเขน ผมติดไฟแดงอยู่มุ่งหน้าลำลูกกา ผ่านหน้าผ่านตาเลย จะตามก็ไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าใส่หมวกหรือเปล่า ผมก็วิ่งแถววงเวียนบางเขน-รามอินทราครับ เจอกันทักทายกันบ้างนะครับ ไปขวางใครขออภัยด้วยครับขับไม่คล่องครับแรกๆมีดับด้วย พวงมาลัย+เกียร์ธรรมดา ไม่ได้จับมาซะนาน ตอนหัดขับรถเป็นก็เพราะได้ช้างเหยียบ  คุณ winnysing ทำรถไปถึงไหนแล้วครับ ของผมขับอย่างเดียวไม่ทำอะไรช่วงนี้หมดงบครับ มีน้อยซะด้วย ขอลองลงรูปดูครับเป็นรูปตอนที่เจ้าของเดิมลงไว้ ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยครับ รถแปลงมาพอสมควรเท่าที่เจ้าของเดิมบอกว่าที่เปลี่ยนมาคือพวงมาลัยเป็นของซุบารุ ,เครื่องเป็น 4ag แต่ผมดูของท่านอื่นๆ แล้วทำไมของผมมันไม่เหมือนของคนอื่นเลย รบกวนชี้แนะด้วย ถ้าลุงสวัสดีมาอ่านเจอช่วยแนะนำผมด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดลุงเคยใช้ลูเช่มาก่อน ผมจะกลับบ้านอาทิตย์หน้า(พัทลุง) ลุงอยู่นครศรีฯ ใช่หรือเปล่าครับ โทษด้วยครับพิมพ์ยาวไปหน่อยวันนี้ว่างครับ

รถผมก้อไม่ได้ทำเพิ่มเลยครับเงินหมด โบนัสสิ้นปีต้องไปจ่ายค่ารถที่เหลือ ไม่รู้จะเหลือพอทำรถรึปล่าว อาจจะค่อยๆทำเดือนละอย่าง :grin:
โครงการดังนี้ครับ
1. จะทำเบลค มันไม่ค่อยอยู่เลยครับ ต้องปั๊มๆๆหลายๆทีมันถึงจะตึง ไม่งั้นละเหยียบพรวดมิดก้อไม่อยู่
2. จะรื้อเดินไฟทั้งคัน เพราะไฟมันมาขาดๆหายๆ บางทีไฟไม่มา สตาร์ทไม่ได้เลยครับ
3. เกียร์ติดเข้าไม่ได้ในบางครั้ง ครัชมีแต่เข้าเกียร์ไม่ได้ แต่พอดับเครื่องก้อเข้าได้ดี ว่าจะลองยกเกียร์มาดูก่อน
4. ล้อแม็กซ์ เลือกไม่ถูก จะเอา 17 หรือ 14ดี  ลูเช่รถมันใหญ่ 17น่าจะเหมาะกว่า แต่หา17แบบขับหลังไม่มีเลย
5. โหลด เดี๋ยวจะเอาสปริงหน้าไปเทียบหาเอาต่ำลงไปซัก4นิ้ว ส่วนแหนบหลังนี่โหลดยังไงครับ ช่วยแนะนำที
6. หุ้มหนังเทียมภายใน เอาสีแดง เน้นถูกๆครับ
7. หาพวงมาลัยไม่เดิมก้อได้แต่ขอสามก้าน นาดี้ ลายเซ็นท์ ถ้าจะเหมาะ
8. เอาเบ้าไฟหน้า+กระจังหน้าไปชุบ เพราะมันโดนพ่นสีขาวมาไม่ค่อยสวย
9. หลอดไฟหน้าอยากหาแบบที่เปลี่ยนไส้หลอดได้ ส่วนไฟสูงหาแบบที่มีครอบไฟข้างในสีเหลือง สวยดี
10. หาไฟท้ายให้ได้ เพราะแปลงของเคอี30มา แต่ปัญหาคือต้องทำสีใหม่ อันนี้คงโครงการหน้า อิกปีละกันครับ 

• Member
ได้มา2-3ปีแล้วครับ ค่อยๆสะสมอะไล่อยู่ครับ ของผมเป็นตัว เอ7
ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกๆคนครับ

ยินดีต้อนรับครับ
อะไหล่ที่สะสมอยู่้ถ้ามันมีเกินก้อแบ่งมาบ้างนะ อิอิ :grin:
ถ่ายมาชมหลายๆมุมเลยครับ ชาวลูเช่จะได้คึกคัก :good:

• Member
ผมว่าภาพที่คุณ nsr2521 โพสมา
เหมือนแฝดเลย 555

ปัดน้ำฝนก็ปัดไปทางขวาเหมือนผมอีก
สีก็เหมือน ยกเว้นโลโก้หน้า ที่เปนของเดิม
กับภายเดิมๆ

ปัดน้ำฝนปัดไปทางขวา นี่เพราะโดนแปลงมาใช่มั้ยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments