Author Topic: ใครรู้จักถนนสวยๆที่น่าขับรถบ้างครับ?  (Read 14058 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tre

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
คือว่าผมพึ่งได้มีโอกาศขับเจ้า 330i ขึ้นไปบนเข้าใหญ่เมื่อวันอาทิตยิ์ที่ผ่านมา สนุกมากครับ! ถนนดี รถไม่เยอะ และมันส์มาก! เลยอยากเอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง และหากมีใครทราบถึงถนนสายอื่นๆที่น่าไปขับ ไม่ว่าจะใกล้ กทม หรือ ต่างจังหวัดก็ได้ครับ เผื่อจะมีโอกาศไปขับ

เมื่อวานนี้ไปกับเพื่อนอีกสองคนสองคัน มี Saab 900 Turbo 200bhp และ Audi Quattro Turbo 250bhp (6-speed manual!) ไปทางนครนายก ปราจีนฯและซ้ายขึ้นเขาใหญ่ จ่าย 70 บาท (รถเก๋ง 50 บาท ผู้ใหญ่คนละ 20 บาท) ใช้เวลาประมาณเกือบสองชั่งโมงจากบ้านไปถึงด่าน (ขับสบายๆ) ขับขึ้นไปประมาณอีกครึ่งชั่วโมง (แบบอัดสุดๆ) ก็ถึงศูนย์ทำการด้านบน

บนเขาใหญ่มีทางแยกไปสองทาง ไปน้ำตก...จำชื่อไม่ได้.. (ประมาณ 8 กม) และไปบนยอดเขาเขียว (ประมาณ 18 กม) ทั้งสองทางสามารถขับรถเก๋งขึ้นได้สะบาย แต่ระบบเบรคกับเกียร์ต้องดีๆหน่อยนะครับ จะได้ไม่พัง เพราะถนนคดเคี้ยวและชันเป็นบางส่วน

เมื่อวานอุณหภูมิข้างล่าง 32 องศา แต่ลดลงเร็วมากเมื่อขึ้นเขา เหลือประมาณ 24 องศาข้างบน เที่ยงฝนตกเลยลดลงเหลือประมาณ 22 และบนยอดเขาเขียวลดลงเหลือ 19.5 องศาเท่านั้น

ถนนน่าขับรถเล่นมาก....ไม่ต้องเร็วก็สนุกครับ เพราะอากาศดีและวิวสวย

เอารูปมาฝากครับ....

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
รูปอีก....

Offline Tre

• Member
สุดท้าย....

และแนบรูปจาก Google Earth มาให้ดูด้วยครับ....

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ท่าทางจะสนุกมากครับและไม่ไกลเกินฝัน  :D
ผมขอเสนอ ปาย แม่ฮ่องสอนครับอาจจะไกลไปหน่อย  ;D

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
ต่ออีกหน่อยครับ  :D

classical

• Guest
อยากไปมั่งอิจฉาจัง

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
รูป3 เห็นแล้วคิดถืง Topanga canyon จัง

ปล ถ่ายได้สวยครับ ได้feelมักๆ ขับบนถนนแบบนี้อากาศ เย็นๆ ปิดแอรซัด เปิดกระจกฟังเสียงยางบดถนน "มัน" อิ อิ ชอบๆ
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline PUI

• Member
  • Last Login:May 04, 2011, 02:04:41 pm
คุณตรี ช่วยเขียนเส้นทางให้พวกเราไปสำรวจกันบ้างครับ สนใจมาก

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ถ้าชอบแบบ นี้ แนะนำที่เชียงใหม่เลย มีหลายที่ให้ขับเล่น บางที่แค่เห็นก็เสียวแล้ว และยังมีแม่ฮ่องสอนอีก รับรองสนุกแน่ แนะนำให้อัดขึ้นเขาแต่ตอนลง แนะนำ ค่อย ๆ เดี๋ยวตกเขา

Dinky

• Guest

ผมชวนเพื่อน ๆไปขับรถแบบเข้าทางปราจีนบุรี ขึ้นเขาใหญ่และไปออกทางปากช่อง หลายทีแล้ว แต่ไม่มีใครไปสักที ... ยิ่งเห็นรูปที่เอามาลง
ว่าเส้นทางลาดยางอย่างดี ไม่เป็นหลุม บ่อ เหมือนเมื่อก่อน ยิ่งน่าไปครับ..  รถที่เอาไปน่าจะมีเบรคดี คลัทช์ดี แล้วก็ถ้าใครชอบโชว์เพาว' ก็ระบบ
ระบายความร้อนต้องเป็นปกติ ..

-  มีข่าว หมีควาย ตะปบชาวบ้านที่ไปหาของป่าสลบครับ อยู่ทาง ต.สาริกา ทางเข้าฝั่ง จ.นครนายก ตาม Link นี่...

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?id=9028

Offline เอ้อ

• Member
  • Last Login:December 28, 2010, 06:32:56 pm
รูป3 เห็นแล้วคิดถืง Topanga canyon จัง

ปล ถ่ายได้สวยครับ ได้feelมักๆ ขับบนถนนแบบนี้อากาศ เย็นๆ ปิดแอรซัด เปิดกระจกฟังเสียงยางบดถนน "มัน" อิ อิ ชอบๆ

อ้าว คุณgowestครับ...ชอบขัยบนเส้นเดียวกันเล้ยยย...ฮ่า ฮ่า Topanga Canyonนี่แหละ สอนให้ผมชอบขับวกๆวนๆ...มันส์จริงๆครับ สมัยปี1992-1993ผมขับเกือบทุกอาทิตย์เลย ไปออกมาลิบูวิ่งไปหาอะไรกินแล้ววนกลับเข้าทางเดิมกลับบ้าน โอววว...สวรรค์

แต่ในไทยนี่ถ้าเอาแถวๆชลบุรีต้องเข้ารถเข้าพงครับ พอหาทางเรียบๆสวยๆวกไปวนมาได้เหมือนกัน ใกล้ตัวที่สุดคงเป็นทางเรียบอ่างเก็บน้ำบางพระที่ไปออกหนองมน อาจไม่สวยมากแต่มีโค้งงามๆหลายแห่ง และสามารถหยุดพักที่อ่างเก็บน้ำหลังจากวิ่งไปกลับสองรอบได้ครับ แต่ได้ข่าวว่าเพิ่งจะซ่อมถนนไป เห็นว่าไม่ราบเรียบเหมือนเดิมอีกต่อไปครับ เสียดายๆ

Offline Tre

• Member
พี่ PUI ครับ เส้นทางไปเขาใหญ่ที่ผมไปคือ ไปทางรังสิต-นครนายก (สาย 305) ไปถึงนครนายกผ่านตัวเมืองแล้วเลี้ยวขวาไปปราจีนฯ (สาย 33) ไปประมาณ 20 กิโล จะถึงวงเวียน เลี้ยวซ้ายแรกที่วงเวียน (เป็นถนน 2 เลนไม่ใหญ่มาก) และตรงไปเรื่อยๆก็จะเจอป้อมอุทยาน จ่าย 50 บาทต่อรถ บวก 20 บาทต่อคนเพื่อเข้าไปในเขาใหญ่

ระยะเวลาจากบ้านผมไปถึงวงเวียนก่อนขึ้นเขาใหญ่ ถ้าขับไม่เร็วก็น่าจะประมาณ 1 ชม 40 นาที ถึง 2 ชม แล้วแต่ออกจากกรุงเทพตรงไหน จากวงเวียนจนขึ้นไปถึงที่ทำการบนเข้าใหญ่ก็ประมาณ 30 – 40 นาทีครับ

แนบแผนที่มาด้วย......

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
อ้าว คุณgowestครับ...ชอบขัยบนเส้นเดียวกันเล้ยยย...ฮ่า ฮ่า Topanga Canyonนี่แหละ สอนให้ผมชอบขับวกๆวนๆ...มันส์จริงๆครับ สมัยปี1992-1993ผมขับเกือบทุกอาทิตย์เลย ไปออกมาลิบูวิ่งไปหาอะไรกินแล้ววนกลับเข้าทางเดิมกลับบ้าน โอววว...สวรรค์

แต่ในไทยนี่ถ้าเอาแถวๆชลบุรีต้องเข้ารถเข้าพงครับ พอหาทางเรียบๆสวยๆวกไปวนมาได้เหมือนกัน ใกล้ตัวที่สุดคงเป็นทางเรียบอ่างเก็บน้ำบางพระที่ไปออกหนองมน อาจไม่สวยมากแต่มีโค้งงามๆหลายแห่ง และสามารถหยุดพักที่อ่างเก็บน้ำหลังจากวิ่งไปกลับสองรอบได้ครับ แต่ได้ข่าวว่าเพิ่งจะซ่อมถนนไป เห็นว่าไม่ราบเรียบเหมือนเดิมอีกต่อไปครับ เสียดายๆ

Topanga มันมีจุดจอดตรงต้นทางมองเห็นเมืองBurbankเต็มๆด้วย แต่บางคืนคนเยอะ ;Dไปหน่อย อิ อิ
ถ้าคุนเอ้อวิ่งบ่อยคงเคยพาสาวไปนั้งชมดาวบ้าง  8) ;D 8)
Malibu canyon ก็สวยนะครับ มีอุโมงด้วย แต่เวลาไปต้องขับอ้อมไกลไปหน่อย แต่โค้งเยอะกว่าแถมเส้นนี้มี rockslideบ่อยๆ
 ค่อนข้างอันตราย พีชายผมขับเส้นนี้ไปกลับทุกวัน ขับทับหินแม็กแตก ยางแตก ถืง3ครั้ง ต้องระวังให้ดี
อยู่เมืองไทยไม่ค่อยกล้าซัดเต็มๆอ่ะ กลัวซัดมอไซชาวบ้าน :P

« Last Edit: November 16, 2005, 04:12:41 pm by gowest »
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
ไปเมื่อไหร่กันดีละครับ  :D

Offline Tre

• Member
รูป Legend Coupe สวยดีครับคุณ go! แรงดีเหมือนกันนะครับ!

ขอบคุณคุณเอ้อสำหรับแนะนำเส้นอ่างน้ำบางพระครับ....วันหลังจะลองไปดู

อีกเส้นนึงที่ผมชอบคือเส้นทางไปอุ้มผาง เมื่อสองปีก่อนขับ Impreza Turbo ไปอุ้มผาง มันมาก!!!! เส้นจากตากไปแม่สอดจะกว้างกว่าและไม่คดเคี้ยวมาก แต่จากแม่สอดไปอุ้มผางจะคดเคี้ยวและชัน ตอนนั้นก็ไปช่วงหน้าหนาวและขับตอนกลางคืน ตอนจุดสูงสุดระหว่างแม่สอดกับอุ้มผาง ขนาดปิดแอร์เปิด Heater แล้วพวกนั้งข้างหลังยังต้องเอาถุงนอนมาห่ม! หนาวจริงๆ..... และรถวิ่งดีมากตอนอากาศเย็นๆ.....

Oou, พี่ PUI, คุณ Dinky และท่านที่สนใจ.....วันอาทิตย์ที่ 27 ว่างไหมครับ.....ไปขับกันมะ?! ;D

• Member
ไปไหนดีละครับ ผมมีงานเลี้ยงตอนเย็นแต่กลางวัน ok  ;D

Offline Tre

• Member
พี่เขยผมอยากไปเขาใหญ่ครับ....หลังจากเห็นรูปที่ผมถ่าย! อย่างที่เราไปผมว่าออกซัก 9.30am ทานข้าวกลางวันบนนั้นแล้วขับรถเล่นซักพักค่อยกลับ....น่าจะมาถึง กทม ประมาณ 5pm

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
พี่ตรี  สนใจเนฯ ห่วยๆ นั่งข้างๆ บาลานซ์น้ำหนัก บ้างไหมครับ :o
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
 ;D ท่าทาง GT Junior จะเสร็จพอดีนะครับ Oou + 1 ครับ  :D

Offline Tre

• Member
ได้เลยครับตี๋.....มาเจอผมที่บ้านก่อน 9.30am นิดนึง อากาศวันนี้สุดยอด หวังว่าจะเป็นอย่างงี้วันอาทิตย์ที่จะถึงนะครับ....

List คนและรถที่สนใจไป

1. พี่ปิ๊ก (พี่เขยผม): Boxster
2. ตรี + ตี๋: 330i
3. Oou: GT Junior

Offline Tre

• Member
List คนและรถที่สนใจไป

1. พี่ปิ๊ก (พี่เขยผม): Boxster
2. ตรี + ตี๋: 330i
3. Oou: GT Junior
4. ก้อง (เพื่อนผม): Saab 900 Turbo

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
ว่างและ สนครับแต่ยังไม่มีรู้จะเอารถคันไหนไปครับ เดี๋ยวดูก่อนนะครับว่าจะไปยังไง

เอ ... ไอ้ Topanga canyon ที่ว่าเนี่ยมันถนนไหนกันครับ (คำถามผมเชยมากเลยป่าวครับเนี่ย) ใช่แถว Woodland Hills หรือเปล่า ถ้าถามผมแถว LA ผมว่าถนนจากตัวเมืองไปทาง Bel Air ไปออก Santa Monica บรรยายากาศสวยงามมาก แต่วกไปเวียนมาทำผมงง ยิ่งตอนเข้าเมื่องมาเที่ยวกลับดึก ๆ เกือบกลับบ้านไม่ถูกมาหลายทีแล้ว
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
อยากไปขับรถเล่นเหมือนกันแต่รถซ่อมทุกคันครับ ทุกคันจริงๆ Golf 1-3 ไม่สมบูรณ์ซักคัน ตอนนี้ไปยึม Seat Ibiza 3 ประตู มาขับเล่น เครื่อง 1.4 ประหยัดน้ำมันสุดๆ แต่อาจขึ้นเขาไม่ไหว
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
พี่ thaidub มีเวลาอีก 5 วันนะครับพี่ลุ้นเขาหน่อยละกันเน้นขับได้นะพี่ ;)

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
mk 1 นี่ขับไกลๆ คงไม่สนุก ทำไว้ขับฉุยฉาย
mk 2 ครัชท์หมด และต้องไล่สายไฟ ย้ายท่อน้ำยาแอร์ หลายรายการ สงสัยไม่ทัน
mk 3 ข้อต่อท่อน้ำเป็นตามด ซื้อใหม่มันขายรวมท่อ ก็เลยส่งโรงกลึงเป็น stainless อยู่ สงสัยอยู่ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่

เอา miata ไปก็ได้ เีดี่ยว confirm ใกล้ๆนะครับ ขอดูชีวิตตัวเองอีกเล็กน้อย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments