Author Topic: <<< ลองของ SPECIAL รถแข่งตัวกลั่น K Factory แห่งสยาม >>>  (Read 740122 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
แล้วรถจะทำเป็นสีอะไรครับพี่อู๋

แถวนี้วัยรุ่นเยอะจริง ๆ ใจเย็นครับพี่  story นี้ยังมีรายละเอียดอีกเยอะ  :grin: :grin:

ยังไงก็รอชมอยู่แล้วครับโจ้ อลังการงานสร้างของจริง :good:
PURE-PASSION

Offline Jobz

• ขับรถเก่า ก็หล่อได้
  • Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
คราวนี้ท่าทางมีผู้ให้ความสนใจมากมายเลยครับ  :good:
I Love Retro Car

Mini Truck 90's

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ผมว่างานนี้ต้องยกนิ้วให้กับเจ้าของรถที่ใจถึงให้เอา Z มาทำรถแข่งครับ ตอนแรกคุยกันว่าจะทำให้ออกแนวรถแข่งแต่วิ่งบนถนน มีอยู่คืนนี้ได้รับโทรศัพท์ลึกลับ(จริงๆไม่ลึกลับเพราะชื่อโชว์) มาบอกว่าให้ช่วยขับ Z คันนี้แข่ง จะทำแบบครบๆ ผมถึงกับงงว่ามาไงไปไงกลายเป็นรถแข่งไปได้เนี่ย ไหนๆทีมงานก็อยากทำ ผมจะพยายามขับให้ดีที่สุดครับพี่ประชา  "v"

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
ผมว่างานนี้ต้องยกนิ้วให้กับเจ้าของรถที่ใจถึงให้เอา Z มาทำรถแข่งครับ ตอนแรกคุยกันว่าจะทำให้ออกแนวรถแข่งแต่วิ่งบนถนน มีอยู่คืนนี้ได้รับโทรศัพท์ลึกลับ(จริงๆไม่ลึกลับเพราะชื่อโชว์) มาบอกว่าให้ช่วยขับ Z คันนี้แข่ง จะทำแบบครบๆ ผมถึงกับงงว่ามาไงไปไงกลายเป็นรถแข่งไปได้เนี่ย ไหนๆทีมงานก็อยากทำ ผมจะพยายามขับให้ดีที่สุดครับพี่ประชา  "v"

มีแข่งวันไหนอย่าลืมบอกนะครับพี่ จะไปช่วยเชียร์  "v" "v" "v"
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
 :op :><:  รอชมต่อ  :smitten: :smitten: :smitten:
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

Offline amata

• Member
  • Last Login:June 06, 2022, 10:58:24 pm
รอชมครับ :good: แล้วก็ฝากรูป Z ที่ไปเจอในงาน Nostalgic 2 days ที่ Yokohama เมื่อวันที่ 27 FEB 2011 นี่เองด้วยครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm

เรื่องนี้ประชุมกันอยู่นาน ประมาณ 7 นาที ว่าใครจะขับ
สรุปได้ว่า พอพูดถึง Z สิ่งแรกที่ผุดขึ้นมาคือชื่อ "ส้ม"  :grin:
« Last Edit: March 01, 2011, 12:52:10 pm by donutjovi »

Offline kacharapum

• Member
  • Last Login:July 06, 2013, 11:45:25 am
    แก๊งค์นี้ ( K-factory) ไม่มีคำว่าธรรมดา  :good:

Offline hikki

• Member
  • Last Login:October 14, 2022, 10:55:55 pm
เอาใจช่วยครับผม  :good:   w^w
fullmoon party
koh phangan
www.cocohut.com

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

• Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
พี่ส้ม ต้องสวมหน้ากากลงแข่งด้วยหรอครับ !!!!!  :shocked:

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ขอขอบคุณจากใจของชาว K Factory ที่ให้กำลังใจนะครับ

ยินดีรับกำลังใจจากทุกท่านนะครับ หากได้เจอในสนามเข้ามาทักทายกันนะครับ

ไม่หยิ่ง ไม่โอหัง ไม่เรื่องมาก น่ารัก ทุกคน ครับ รับรองครับ

มาต่อกันเลยดีกว่า เดี๋ยวจะหาว่าไม่คืบหน้า

ถังน้ำมันที่สั่งไว้ ก็มาถึงเรียบร้อย เป็นถังนิรภัย เช่นกันครับ

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
เครื่องที่สั่งซื้อ ได้มาถึงเรียบร้อยแล้วเช่นกัน

อะไร ๆ ก็ไวเหมือนโกหก เพราะทำรถแข่งนี้

แข่งจริง ๆ ยิ่งตอนนี้ด้วยอะไร ๆ ก็ต้องแข่งกับเวลา

ซึ่งการแข่งสนามแรกน่าจะประมาณ สิ้นเดือน พฤษภาคม เท่าที่ทราบ

• Member
งานก็ต้องทำ รถก็ต้องทำ แต่มันในชีวิตสุด ๆ ดี ในช่วงนี้

เพราะได้ทำในสิ่งที่ รัก ที่ชอบ เป็นโอกาสที่ดีของชีวิตก็ว่าได้

วันนี้กว่าจะมีเวลาก็ปาไปช่วงเย็นแล้ว มีโอกาสไปดูรถว่าคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว

ที่นำมาเสนอก็คือจุดที่ลงโรลบาร์ ที่สำคัญทั้งสี่จุด จุดพวกนี้คือจุดหลักที่คอยปกป้อง

ผู้ขับขี่ หากเกิดการผิดพลาดขึ้น จะต้องให้ความสำคัญในการสร้าง และต้องมีความแข็งแรง

โดยต้องตั้งอยู่ในตำแหน่งที่แข็งแรงของตัวถัง จะการทำโรลบาร์ นี้ มีรายละเอียดอีกพอสมควร

เนื่องจากการเชื่อมกับตัวถังโดยการเชื่อมไฟฟ้า จะเกิดความร้อน หากผู้ที่ไม่มีประสพการณ์

หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ คิดว่าการทำไม่เห็นยาก ต้องคิดใหม่นะครับ เพราะ การทำโรลบาร์ยากพอสมควร

เพราะทำไม่เป็นหรือไม่มีประสพการณ์ อาจจะให้เกิดการบิดของตัวถัง ได้ยิ่งการทำโรลบาร์แบบยึดติดตัวถัง

• Member
รายละเอียดต่าง ๆ ของการทำเราจะข้ามไปดีกว่า เพราะ หลาย ๆ ท่านหากจะทำ

ก็คงจะไม่ทำกันเองเป็นแน่ ๆ ก็คงจะใช้ช่างทำกันหมด แต่หากจะทำแบบนี้ต้องระวัง

เรื่องการบิดของตัวถังเป็นหลัก แล้วกันนะครับ

ส่วนนี้ เป็นส่วนที่ทะลุจาก ห้องโดยสาร มาค้ำกับเบ้าโช้คหน้า หากมีจุดนี้ ตัวถังด้านในจะแข็งแรงมาก ๆ

• Member
ส่วนเส้นนี้ ก็เป็นเส้นที่ป้องกันการปะทะจากด้านข้าง

โดยมีจุดต่าง ๆ ที่ค้ำยันกันและกัน ระหว่างการเชื่อมพวกจุดต่าง ๆ เข้าด้วยกัน

ห้ามเชื่อมแข็งจุด ที่ยึดกับตัวถังเด็ดขาด จะทำให้ตัวถังบิตโดยง่ายนะครับ

อธิบายยากครับ สำหรับการทำโรลบาร์

• Member
ทำใจนิดหนึ่งนะครับ เพราะเหมือนทำร้ายรถยังไงยังงั้นเลย

แต่การทำรถแข่ง จะต้องทำกันแบบนี้ ยิ่งรถเก่าอายุมากแล้วด้วย

จะให้ตัวถังสวย ๆ แบบรถรุ่นใหม่ ๆ คงจะเป็นไปไม่ได้ หากมีตัวถังเช่นนั้น

ก็ยิ่งจะดูเหมือนทำร้ายเข้าไปใหญ่ ทำไปก็สงสารน้อง Z เหมือนกัน

แต่ตอนจบเค้าจะเป็น อะไรที่ดูแข็งแกร่งเป็นที่สุด เจ็บตัวหน่อยนะครับน้อง Z

เนื่องจากรถ Z เป็นรถที่ห้องโดยสารแคบ และ หลังคาต่ำ ฉะนั้นจะต้องทำโรลบาร์ให้

ใกล้หลังคาให้มากที่สุด  คราวนี้ การเชื่อมก็สำคัญคื่อด้านบนจะต้องเชื่อมถึง ด้วย

โดยใช้ัวิธีใดก็ตามให้เชื่อมได้รอบตัวรอยต่อ ไม่งั้นจะไม่แข็งแรง ไม่ว่าจะเป็นวิธีการดัน

หลังคา ช่วงที่มีรอยต่อให้เชื่อมได้รอบ อันนี้ ก็แล้วแต่ เทคนิคของช่าง ซึ่งไม่เหมือนกัน

แต่ยังไง ก็ต้องเชื่อมรอบ ๆ ให้ครบ ไม่ใช่เชื่อมเฉพาะที่มองเห็น นะครับพี่น้อง

• Member
ไว้มีอะไรคืบหน้ากันต่อไป จะมารายงานต่อนะครับ

ตอนนี้ ก็เป็นตอนโปรดของผม คือ

พักโฆษณา.............................................................................................. :><:

Offline ohmkumi

• ความรักที่ไม่ได้ครอบครองขอเพียงได้อยู่ใกล้และพบเจอ
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 14, 2013, 12:13:01 am
    • superretrolife
สุด ๆ เลยครับผม รอดูรอชมนะครับ

Offline Pun

• Member
  • Last Login:December 21, 2015, 12:45:34 pm
แอบดูอยู่ครับ เอาใจช่วย อยากเห็นวิ่งในสนามเร็วจังเลย

Offline PON80

• Member
  • Last Login:February 22, 2013, 07:00:06 am
มันสุดยอดแล้วครับ พี่อู๋ 

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm

คุณพี่ Okumi คับผม

ทำไมรูป Z สีเทาคันนั้น

ไฟมันส่อง ขึ้น ท้องฟ้าอ่ะคับ สงสัย อิอิ   
ไม่ไหวแล้วเดี๋ยว อะไรก็โป่งใหญ่ Hs30 ขอเป็นZG หน้าตาเรียบร้อย ซักคัน แต่เครื่องจัดสุด
คงตั้งไฟหน้าถ่ายรูปเอาเท่ห์ล่ะมั้งครับ

วันนี้คุยกับพี่คนนึงเรื่อง Lincoln Continental ไหงลงท้ายด้วย Z ได้ไงหว่า เดี๋ยวจัดชุดแต่ง akira เต็มๆให้ซะดีมั้ยเนี่ย แยงกี้เมืองเหนือสนใจทำมั้ย

ผมหมายฟามว่าพี่เค้ามี 260Z 2+2 อยู่อยากใส่โป่งควาย akira แต่งแบบในรูปน่ะ เลยแนะนำว่าให้แยงกี้เมืองเหนือทำให้มั้ย น่าจะตรงใจเค้า จะให้บอลทำก็เนียนไปทำแล้วไม่กล้าใช้(และขี้เกียจรอ ) ว่าแต่แยงกี้เมืองรับทำมั้ย 

ให้รับทำเลยหรือ มันยากนะพี่ ชุดโป่งมันสั่งได้ไม่ยากนี่พี่ สั่งมา หากให้ทำทั้งคัน เค้าจะรอไหวหรือ

ต้องดูความต้องการระหว่างคนให้ทำ กับคนทำว่า ตรงกันแค่ไหน ส่วนใหญ่โปรที่ทำให้คนอื่น คิดเอาเองได้เลย

ว่าจะใส่อะไร แบบไหน 2+2 แก้จุดอ่อนมันสักหน่อย ก็สวยได้ เชื่อสิ

เท่าที่ดูความต้องการของเจ้าของรถมันก็ไม่มีอะไรยากนะ โป่งชุดนี้มัน bid yahoo auction ได้นะมีมาเรื่อยๆ ที่ต้องทำก็คือสั่งโป่ง สั่งล้อ วางเครื่องใหม่เอาแบบ RB25 ใส่ ITB RB26 ใส่ปากแตรให้สวยงาม ทำสี ทำช่วงล่างให้วิ่งได้ดี แค่นั้นก็จบแล้ว เจ้าของรถคุยง่าย พูดง่ายๆคือทำให้เหมือนรูปนั่นแหละ เพียงแค่ให้เคาเลือกสี เลือกล้อ ที่เหลือเราก็เก็บให้อลังการแค่นั้น

ใบ้นิดนึง เจ้าของรถมี toyota liftback โป่งควาย TOM ไง พอได้ไอเดียรึยัง

ความยากไม่ได้อยู่การทำครับพี่ แต่อยู่ที่คนทำ บางอย่างมันช้าได้ใจ เช่นเครื่องเชียงใหม่ ทำที่ KS Racing Chiangmai แบบสนิทกันเลยช้า

แต่น่าจะคุยให้เร็วได้ ส่วนสี ตอนนี้กำลังลองกัน กับอู่ใหม่ ซึ่งน่าจะดีมาก ส่วนอย่างอื่นไม่มีอะไรมาก

พี่ประ...........หรือเปล่า ยังไม่เคยคุยกันเป็นการส่วนตัวนี่สิครับ

ความยากไม่ได้อยู่การทำครับพี่ แต่อยู่ที่คนทำ บางอย่างมันช้าได้ใจ เช่นเครื่องเชียงใหม่ ทำที่ KS Racing Chiangmai แบบสนิทกันเลยช้า

แต่น่าจะคุยให้เร็วได้ ส่วนสี ตอนนี้กำลังลองกัน กับอู่ใหม่ ซึ่งน่าจะดีมาก ส่วนอย่างอื่นไม่มีอะไรมาก

พี่ประ...........หรือเปล่า ยังไม่เคยคุยกันเป็นการส่วนตัวนี่สิครับ

เดาถูกคนแล้วล่ะ มันแค่ขั้นแรกว่าไอเดียเจ้าของรถกับคนทำว่าไปในแนวทางเดียวกันรึเปล่า ถ้าแนวทางเดียวกันก็ลองคุยกันว่าจะจบงานกันได้ไหม ผมว่าน่าจะไปกันได้นะ พี่เจ้าของรถคุยง่าย พี่แกผ่านเสือสิงกระทิงแรดมาเยอะ เจอแบบอู๋รับรองพี่เค้ารักตาย ถ้าสนใจทำจะได้ให้พี่เค้าโทรไปคุยกับอู๋

เวลาผ่านไป ไวเหมือนโกหก เมื่อกลางเดือนยังเขี่ยบอลอยู่ในกระทู้ Z อยู่เลย  เป็นรูปเป็นร่างเร็วมากเลย  :good: :good:

Offline Top_Levin_KE25

• Member
  • Last Login:October 27, 2017, 11:50:38 am
ออกมาสุดแน่ๆครับคันนี้  จาคอยติดตามเชียร์ผลงานนะครับ  \^^/

• Member
หนึ่งเดียวในสนาม ^^ รึป่าว  :good:

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ช่วงนี้ทีมงานการบ้านเยอะมาก แต่สนุก  :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments