Author Topic: สอนการขับรถเกียร์อัตโนมัติให้หน่อยครับ  (Read 3849 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
เคยขับแต่เกียร์ธรรมดามานานกว่า 50 ปี ตอนนี้ได้รถเกียร์อัตโนมัติมาคันหนึ่ง เวลาขับทำให้รู้สึกชง (ชง -ตามพจนานุกรม เป็นภาษาถิ่น-ใต้ แปลว่า งง,ชะงัก,ประหม่า) จึงทำให้เกิดความไม่มั่นใจ อาการเหมือนคนขับรถยังไม่เป็น ด้วยว่าเกรงจะเกิดอันตราย ประมาณนี้ จึงขอท่านผู้รู้ช่วยกรุณาบอกหลัก/วิธีให้ลุงหน่อยครับท่าน
« Last Edit: May 28, 2013, 06:52:17 pm by Loong-Sawasdee »

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ข้อคิดง่ายๆ

ให้นึกว่าตัวเองไปไม่มีขาซ้ายแล้วครับ ห้ามใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรค
ไม่งั้นจะคอยเหยียบคลัทอยู่เรื่อย

P จอดแบบใส่เกียร์
R ถอยหลัง
N เกียร์ว่าง
D เดินหน้าจะขึ้นทางชัน เร่งเครื่องใช้เกียร์นี้อย่างเดียวไม่ต้องขยับอะไร เกียร์มันจัดการตัวมันเองไดเ
2 เหมือนใส่เกียร์2ไว้ใช่ตอนลงเขา
1 เหมือนกับข้างบน
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline nui popular

• Member
  • Last Login:January 31, 2021, 12:39:25 am
มันน่าจะมีที่พักเท้าอยู่มุมสุดอ่ะครับ(ไม่ทราบว่ามีทุกคันหรือป่าวนะครับ) ใช้เหยียบแทนที่ครัชก็ได้ครับ เวลาเผลอเหยียบเเล้วไม่เกิดผลใดๆครับ^^

• Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ขอบคุณทั้งคุณแผนและคุณหนุ่ยมากครับ :smitten: :smitten:
ความที่ไม่เคยขับเกียร์อัตโนมัติทำให้รู้สึกว่าเหมือนกลับไปเป็น"มือใหม่หัดขับ"ครับ

เกียร์ธรรมดา  = เลี้ยงคลัช
เกียร์อัตโนมัติ =เลี้ยงเบรค
หรือเปล่า?

หลายคนบอกว่าเกียร์ธรรมดาขับง่ายกว่า (คือขับตีนเดียว ใช้แต่ตีนขวา ตีนซ้ายไม่เกี่ยว)ใช้เบรคเข้าไว้ จะไปเมื่อใดจึงละจากแป้นเบรคไปคันเร่ง
แต่คนที่เคยขับเกียร์ธรรมดามานานแล้วมียึกยักในบางครั้งเหมือนกันครับ ฮิฮิ >*| >*| >*|

Offline Dui-Duis

• Member
  • Last Login:December 22, 2016, 09:07:40 pm
เดียวก็ชินฮะลุง ผมเคยขับออโต้ครั้งแรก เจ้านายให้ขับไปธุระเข้ากรุงแกบอกว่าขับสบายกว่าเกียร์ธรรมดา ปกติขับเกียร์ธรรมดา1ชั่วโมง
วันนั้นขับใช้เวลาไปชั่วโมงครึ่ง ขาซ้ายอย่างเกร็งตอนขับไปใกล้รถคันหน้ากับเวลาจะจอดรถต่อคันข้างหน้า (คงเป็นสัญชาตญาณคนเคยขับแต่เกียร์กะปุก)
กับมาเล่นเอาปวดขาซ้ายมากๆ ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ใช้ขาซ้ายเลย ขับอยู่พักใหญ่ิ่กว่าจะชินจนหลังๆขับเข้าเมือง ใจถวินหาแต่เกียร์ออโต้ ผมว่าข้อดีการขับเกียร์ออโต้
ทำให้เราใช้น้ำหนักเท้าขวาในการเร่งละเอียดขึ้น ปกติขับขับเกียร์กะปุกเราเหยีบคันเร่งอาจแรงแต่ใช้การปล่อยครัซช่วย เกียร์ออโต้ผมว่าแรงที่ใช้เหยียบคันเร่งต้องพอดีๆ
เหยียบหนักไปรถออกตัวพรวดพลาด เล่นเอาหายใจไม่ทั่วท้องกลังไปจูบตูดรถคันข้างหน้า

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ลืมว่ามีขาซ้ายเลยครับครับลุง
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline nui popular

• Member
  • Last Login:January 31, 2021, 12:39:25 am

Offline ปรัชญา

• Member
  • Last Login:May 21, 2017, 12:23:04 am
ผมขอแถมนิดนึงครับ เวลาขับและจะถอนคันเร่ง ให้มองให้ไกล ถอนคันเร่งเร็วกว่าขับเกียร์ธรรมดา จะได้ไม่ต้องเบรกหนัก เพราะเกียร์ธรรมดามีเครื่องช่วยเบรคแต่เกียร์ออโตไม่มี ยกเว้นพวกที่มีสวิทช์ O/D ขอให้สนุกกับการขับเกียร์ออโตครับ :cool:

Offline siam1602

• Member
  • Last Login:January 31, 2018, 12:52:24 pm
ผมแนะนำว่า เริ่มจากช้าๆ โดยการเลี้ยงแต่เบรคอย่างเดียวก่อนก็ได้ครับ คือเท้าขวาอยู่ที่แป้นเบรคอย่างเดียวก่อน อยากให้รถวิ่งก็ค่อยๆ ปล่อยเบรค รถก็จะวิ่งช้าๆ เท้าก็ยังคาอยู่ที่เบรคไว้ อยากให้หยุดก็เหยียบลงไป ฝึกไปเรื่อยๆ จนชิน แล้วค่อยเริ่มเพิ่มความเร็วโดยการเหยียบคันเร่งเพิ่มครับ วิธีนี้ปลอยภัยด้วย เพราะส่วนใหญ่คนจะไม่ชินว่าถ้าปล่อยเท้าจากเบรคแล้วรถจะวิ่งเองโดยอัตโนมัติ พอตื่นเต้นก็เหยียบผิดเหยียบถูก ลองเริ่มช้าๆจากการบังคับเบรคดูนะครับ โชคดีครับ

Offline wankun

• Member
  • Last Login:March 11, 2022, 02:35:34 pm
ลุงทำแบบผมก็ได้ครับ
ยกขาซ้ายมาบนเบาะเลย
เดี๋ยวนี้เหน็บกินบ่อย เฃยต้องทำแบบนี้ครับ
ขับเกียร์ออโต้ เหมือนไปเล่นรถบั๊มพ์ครับ

• Member

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :smitten: :smitten: :smitten: :smitten:
สรุปว่าลองขับมาประมาณ 1 อาทิตย์ ก็ยังยึก ๆ ยัก ๆ จะยกเท้าซ้ายขึ้นเหยียบคลัชอยู่บ่อย ๆ
-------ลุงเองคิดว่าตนเองคงแก่เกิแกง ....... >*| >*| >*| >*|
เคยได้ยินมาจากวงการทหารว่า "สอนคนที่ไม่รู้มาก่อนง่ายกว่าสอนคนที่รู้มาบ้างแล้ว" น่าจะจริง
อย่่างผู้หญิงหรือวันรุ่นนี่เห็นเขาเริ่มหัดขับจากเกียร์อัตโนมัติก็ไปได้ดีทั้ง ๆ ที่ไม่เคยขับรถมาก่อนเลย

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
เอาขาซ้ายขึ้นมาให้ขาขวาขัด(นั่งทับ)เลยครับ คุณพ่อผมก็ใช้วิธีนี้ แปปเดียว คล่องเลย :grin:
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Offline Pan

• Member
สู้ต่อไปครับลุง

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments