Author Topic: ชื่อนี้ท่านได้แต่ใดมา  (Read 77386 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
Re: ชื่อนี้ท่านได้แต่ใดมา
« Reply #50 on: October 05, 2005, 11:05:11 pm »
AC_26159 เอาด้วยครับ ถ้าจำเป็นจะเกณฑ์คลาสสิคคาร์ไปร่วมด้วยช่วยกันครับ

ฮะ ฮะ ฮ่า ฮ๊ะ ฮะ

ช่วยเรื่องไหนครับ เข็ม หรือขายขนมจีบ

ขับรถคลาสสิคไปประท้วงหน้าโรงเรียน คงออกแนวงงๆ  อาจต้องเล่นแนวประวัติศาสตร์ ของคู่บ้านเมือง คู่โรงเรียนไปเลย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

BlackJag

• Guest
« Reply #51 on: October 06, 2005, 03:06:01 am »
BlackJag
มาจาก Black(ดำ) + Jaguar (Jag)
เห็นว่าพ้องกับ Blackjack (ไพ่ Blackjackอ่ะครับ)
เลยเอามาตั้ง ทั้งๆที่รถตัวเองก้อสีไม่ดำครับ แหะๆ

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
« Reply #52 on: October 08, 2005, 09:31:52 am »
poorrider ครับ

เพราะเหล่ารถที่มีในครอบครองมักเสียง่าย เสียบ่อย หรือสภาพไม่สมบูรณ์
...ไม่มีเงินทำ + ชำ้ใจที่ต้องเหนื่อยกว่าคนอื่น

เลยแปลงร่างมาเป็น  poorrider !!!!!

aek

• Guest
« Reply #53 on: October 08, 2005, 02:04:23 pm »
ตอนแรกใช้ชื่อ เอก เป็นชื่อเล่นครับ แต่มันซ้ำกับอีกคน เลยใช้ชื่อจริงว่า ทัศนา แปลว่า ดู เพราะดูอย่างเดียว ยังไม่มีตังค์ซื้อเลยครับ....

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
« Reply #54 on: October 08, 2005, 02:19:52 pm »
Old = แก่
Slow = เชื่องช้า
But = แต่
I = ฉัน
Love = รัก

Old & Slow สำหรับทุกคนที่เล่นรถ Classic ต้องได้สัมผัสไม่มากก็น้อย แตนั่นมันผิวเผิน
But I Love แต่สุดท้ายแล้วลึกๆ คอ Classic ก็คงรู้สึกเหมือนกันถึงความรักและหลงไหลในรถของตน

OSBIL = เป็นตัวย่อของความรู้สึกที่เป็น คอ Classic
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
« Reply #55 on: October 08, 2005, 08:19:59 pm »
sai สาวสวย(ในสายตาผม)ที่คอยดูแลผมแทนแม่ ในยามที่ผมไกลบ้าน
tae ชื่อผมเองแหละ ..แฮ่ะๆๆ...
:D
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline อาจารย์ปรุย

• Member
  • Last Login:September 10, 2016, 09:05:06 am
« Reply #56 on: October 27, 2005, 03:02:34 pm »
อาจารย์ปรุย เป็นชื่อโรงเรียนผมเองครับ  จริงๆผมชื่อ แอ๊ค ครับ

รุ่นน้องที่สถาบัน ไปเป็นอาจารย์อยู่สำนักถ้ำเสือ อาจารย์ปราชญ์
ผมเลยมาเปิดโรงเรียนบ้าง อาจารย์ปรุย

ก็แค่นั้น

NTC

• Guest
« Reply #57 on: November 02, 2005, 01:09:49 pm »
NiTiroj Chawalerswattanachai

มาจากชื่อจริงนามสกุลจริงครับ นิธิโรจน์ ชวเลิศวัฒนชัย พอเขียนเป็นภาษาอังกฤษแล้วมันยาว เลยเอาแค่ต่อย่อครับผม

Offline arare

• Fast and Curious!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:October 29, 2016, 11:45:20 am
    • Soponkij's Ganster Web
« Reply #58 on: November 07, 2005, 04:56:27 pm »
ARARE - อ่านว่า อาราเร่ (เป็นตัวการ์ตูน คลาสิก ที่ชื่นชอบ)

เพราะมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี คบเพื่อนไม่ต้องมีวาระ ด้วยความจริงใจ ซื่อตรง และตรงไปตรงมา ไม่เคยโกรธใครง่ายๆ (ตรงกับนิสัยพอดี แฮะๆ)
เนื่องจากบังเอิญ ชอบสังคมบ้านนี้ ติดตามอ่านมาตลอด
รู้จักพี่เจ้าบ้านเป็นการส่วนตัว ชอบของเก่าคลาสิกเจ้าบ้านมาก ตั้งแต่หนังสือ กล้องถ่ายรูป มาถึงรถของเจ้าบ้าน แต่ไม่มีความรู้ของเก่า

ก็นึกได้ว่า  ปกติใช้ O2 แบบอ่านอย่างเดียว พิมพ์ไทยลำบากมาก
เราไม่ค่อยมีเรื่องเกี่ยว แต่ CLASSIC CAR-TOON พ้องเสียงอยู่เหมือนกัน เลยโดน

I'M (ALSO) A ROAD RUNNER!!

toonB4

• Guest
« Reply #59 on: November 10, 2005, 10:59:24 am »
toonB4
toon = ชื่อเล่น "ทูน" ครับ
B4    = VW Passat รหัสบอดี้ B4 ปี 96 หนึ่งในรถที่ผมเคยใช้มา พอเค้าเริ่มมีอาการเสียจุกจิก ก็เป็นต้นเหตุให้ผมต้องเริ่มต้นเข้ามาศึกษาหาข้อมูลรถ B4 ในเวปต่างๆ เพื่อนำไปซ่อมบำรุงรถตัวเองที่ใครๆมักว่า VW Passat ซ่อมยากอะไหล่แพง แต่ปรากฏว่า เมื่อได้ความรู้จากเวปต่างๆใน internet แล้ว ผมว่า คำกล่าวดังกล่าวไม่เป็นความจริง จึงรู้สึก get, ตื่นตะลึง และตื้นตันที่ได้ค้นพบโลกใหม่ โลกไซเบอร์ ว่ามันคือคลังความรู้อันมหาศาลยิ่ง ดูดีๆให้มีประโยชน์ มันก็มีประโยชน์ยิ่ง และทำให้ติดใจมาจนทุกวันนี้ครับ  ;D  เลยใช้ชื่อนี้ครับ แม้ว่าปัจจุบันเค้าจะไม่อยู่กับผมแล้ว แต่ก็ยังใช้ชื่อนี้เป็นเกียรติแก่เค้าครับ
« Last Edit: November 10, 2005, 11:04:41 am by toonB4 »

Jufe Berlina

• Guest
« Reply #60 on: November 10, 2005, 11:17:49 am »
จุ๊ฟครับ เป็นชื่อเล่นติดตัวมาตั้งแต่เกิด
เบอร์ลิน่า ก็คือความหลงไหลในรถคันที่ใช้อยู่
 ;D

Offline p_race

• Member
  • Last Login:December 26, 2020, 08:56:19 am
« Reply #61 on: November 15, 2005, 11:54:18 am »
p ย่อจากชื่อเล่น  pop  , race  ก็ racing   จิงๆแล้วช่วงหลังมานี้ชอบแนว  rally มากกว่า  แต่เอามาตั้งแล้วฟังดูเหมือนชื่อยาง  เลยเป็น p_race  ดีกว่า  ซึ่งก็เลยเป็นเหตุให้  คุณokumi  เข้าใจผิดคิดว่าป็นเจ้าของอู่ p-race

Dinky

• Guest
« Reply #62 on: November 15, 2005, 01:57:29 pm »

ชื่อ Dinky ชื่อนี้...   ::)  นึกว่าจะเอาชื่ออะไรที่จำง่าย ๆดี พอดีมีอีกชื่อนึง ที่ใช้ในเว็ปอื่น ๆแล้ว ก็จะแยกประเภทไปว่าเว็ปแบบไหน
จะใช้ชื่อไหน จะได้ไม่งง ส่วนที่มาของชื่อ ไม่มีครับ นึกได้ก็ Register ลงไป... ส่วนเว็ปบางเว็ป ถ้ามีชื่อ Dinky นั้น คิดว่า ไม่ใช่ผมแน่
เพราะตอนสมัครสมาชิก ใช้ชื่อ Dinky ปรากฏว่า มีคนใช้ชื่อนี้แล้ว เลยต้องหาชื่ออื่น ๆ .. ฉะนั้น ชื่อ Dinky เหมือนกัน แต่คนใช้คนละคน.

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
« Reply #63 on: December 07, 2005, 08:50:10 am »
ยังอยากรู้อยู่ นะครับ ;D
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

starla

• Guest
« Reply #64 on: December 13, 2005, 12:27:14 pm »
starlaเป็นชื่อเพลงของวง smashing pumkins ครับ :-*

FAHNNIE

• Guest
« Reply #65 on: January 12, 2006, 01:19:50 pm »
ชื่อฟานค่ะ ... ทีแรกจะใช้ชื่อ Jivan (ถ้าจะให้เก๋ต้องอ่านว่า "จีฟาน") แต่ต้องมีคนอ่านว่า "จิ-แวน" แน่ๆ
จะใช้ชื่อว่า Paulla เลยก็ดูจะยังไงๆ ^-^
เลยตกลงว่าใช้ FAHNNIE (อ่านว่า "ฟานนี่" นะคะไม่ใช่ "แฟนหนี")

... แต่มันก็ไม่ใช่ปัญหาระดับชาติ :><:
« Last Edit: January 12, 2006, 01:22:25 pm by FAHNNIE »

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Member
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
« Reply #66 on: January 14, 2006, 05:37:02 am »
Freight = Cargo
Dog = Pilot

Freight Dog = Cargo Pilot ครับ %:(

:><:

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
« Reply #67 on: January 14, 2006, 05:14:43 pm »
Freight = Cargo
Dog = Pilot

Freight Dog = Cargo Pilot ครับ %:(

:><:

WOW  &v& &v& &v&

ผมอยากเป็นนักบินตั้งแต่ตอน 5 ขวบ ได้แต่ อู๊ว โบว๋ เสียงหลงตอนเครื่องบินผ่านหมู่บ้าน

ชีวิตนี้เคยเป็น Co-Pilot อยู่สองหน
1. ครั้งแรกเครื่องบินปีก 2 ชั้นที่ Austin, Texas เพิ่งรู้ว่าการได้มองโลกจากฟ้าในห้องนักบินเนี่ย มันตื่นเต้นลุกลี้ลุกลน ซะจนเกือบอ็อก  D:X
2. ครั้งที่สองเมื่อ สัก 5 ปีที่บางพระ อูยเสียวววววปรี๊ด บินเลียดเขา ลมพัดหวนจากทะเล เหมือนโดนแกล้งว่าเครื่องมัน วูบขึ้นวูบลง ท้องหดหายไปเลย   'b'

ขอให้บินโดยสวัสดิภาพ ปลอดภัยทุกครั้งน่ะครับ

God Bless!!!  $:)
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
« Reply #68 on: January 14, 2006, 11:11:50 pm »
 K->ที่มาของชื่อผมก็คือ " เจ้า steed " ม้าเหล็กคู่ใจที่พาผมไปทุกหนแห่งตามที่ใจผมปราถนา
ผมควบม้าเหล็กตัวนี้มาเกือบทุกจังหวัด ไม่เคยเกเรหรือทำให้ผิดหวังแม้แต่ครั้งเดียว
สั่งได้ทุกแรงสัมผัส ค่ำไหนนอนนั่น รู้ใจกันตลอด  เป็นพาหนะที่รู้ใจผมมากกว่าเพื่อนบางคน
ผมจึงนำชื่อ"ม้าเหล็ก"ตัวนี้มาเป็นนามแฝงแทนตัวเอง...

"ขอสาธยายถึงที่มาของ ยอดชายนายsteed ณ.บ้านหลังนี้หน่อยนะครับ..."
" ทุกจุดหมายปลายทาง มักจะมีหนทางมากกว่าหนึ่งเสมอ "
เป็นเพราะกิเลสของนักเดินทาง รักอิสระ ค้นหาสัจจะให้กับชีวิต เรียนรู้น้ำใจผู้ร่วมเส้นทางหรือ...
คงเป็นเพราะความกระหายที่จะเรียนรู้กับทุกสรรพสิ่ง ก่อนที่วันนั้นจะมาถึง…กระมัง!!?!
รถคลาสสิคคืออีก 1 หนทางที่ใฝ่ฝันและอยากเรียนรู้ แต่ก็อดที่จะคิดไม่ได้ว่า " เราจะไหวเหรอ "
เพราะเมื่อก่อนผมรู้สึกว่า
เส้นทางนี้เป็นเส้นทางของกลุ่มคนอีกระดับ ไม่ว่าจะเป็นชาติตระกูล, ฐานะ, ชนชั้นทางสังคม?
การเริ่มต้นของผม...
ผมเริ่มเรียนรู้จากเว๊บรถคลาสสิคทั่วไป แต่เชื่อมั๊ย..? ไม่เคยมีใครให้ความกระจ่างได้เลย..
แต่จากการเปิดอ่าน ได้สัมผัสและซึมซับถึงวัฒนธรรมของบ้านหลังนี้ รู้สึกอบอุ่นและศรัทธา
แปลกใจที่กลุ่มคนที่บ้านหลังนี้...เค้าไม่ถือตัว กลับให้ความช่วยเหลือเปรียบเหมือนเป็นพี่เป็นน้องกัน
การหยิบยื่นความช่วยเหลือ-ให้ความกระจ่างด้วยน้ำใจที่มีให้ คือกาวใจที่ยากจะถอนตัว

ยิ่งมีโอกาสได้ไปสัมผัสบรรยากาศงานสังสรรค์ ของพี่น้องบ้านหลังนี้ด้วยแล้วล่ะก้อ...
ด้วยความเป็นกันเอง ทั้งๆที่มีกลุ่มคนหลายระดับแต่กลับมีบรรยากาศที่กลมกลืนได้อย่างลงตัว…!!!
เป็นเพราะจิตใจที่พวกเค้า"รัก"ใน"รถคลาสสิค"เหมือนกันนั่นเอง!!!
ความรักที่แท้จริงนั้นปราศจากกำแพงปิดกั้นระหว่างชนชั้นทางสังคม ไม่มีพรมแดน
สมกับสโลแกนที่ว่า " If you like classiccars, you are my friends" จริงๆ...

ภาพประกอบพอสังเขป
เจ้าม้าเหล็ก " steed " ตัวนี้แหละ! คือที่มาของ " ยอดชายนายsteed " (ภาพ 1,2 )
งานDiamond city เพชรบุรี (ภาพ 3 )
งานเปิดตัวร้าน Harley-davidson ที่พัทยา ( ภาพ 4 )
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Member
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
« Reply #69 on: January 15, 2006, 03:33:11 am »
"ขอให้บินโดยสวัสดิภาพ ปลอดภัยทุกครั้งน่ะครับ"

ขอบคุณครับ K.tokenn w:)

"รู้สึกอบอุ่นและศรัทธา
แปลกใจที่กลุ่มคนที่บ้านหลังนี้...เค้าไม่ถือตัว กลับให้ความช่วยเหลือเปรียบเหมือนเป็นพี่เป็นน้องกัน
การหยิบยื่นความช่วยเหลือ-ให้ความกระจ่างด้วยน้ำใจที่มีให้ คือกาวใจที่ยากจะถอนตัว"

Well said มากครับ K.Steed  จริงๆครับ \^^/ \^^/ \^^/
« Last Edit: January 16, 2006, 07:22:41 pm by Freight Dog »

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
« Reply #70 on: January 16, 2006, 12:41:12 am »
 \^^/ เยี่ยมครับsteed w^w

FAHNNIE

• Guest
« Reply #71 on: January 18, 2006, 01:24:40 pm »
เห็นด้วยทุกประการค่ะ
(ถึงตัวจะอยู่ไกลหน่อยก็เถอะ)

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
« Reply #72 on: January 18, 2006, 03:35:54 pm »
K->ที่มาของชื่อผมก็คือ " เจ้า steed " ม้าเหล็กคู่ใจที่พาผมไปทุกหนแห่งตามที่ใจผมปราถนา
...

"ขอสาธยายถึงที่มาของ ยอดชายนายsteed ณ.บ้านหลังนี้หน่อยนะครับ..."
" ทุกจุดหมายปลายทาง มักจะมีหนทางมากกว่าหนึ่งเสมอ "

....
ผมเริ่มเรียนรู้จากเว๊บรถคลาสสิคทั่วไป แต่เชื่อมั๊ย..? ไม่เคยมีใครให้ความกระจ่างได้เลย..
แต่จากการเปิดอ่าน ได้สัมผัสและซึมซับถึงวัฒนธรรมของบ้านหลังนี้ รู้สึกอบอุ่นและศรัทธา
การหยิบยื่นความช่วยเหลือ-ให้ความกระจ่างด้วยน้ำใจที่มีให้ คือกาวใจที่ยากจะถอนตัว

&v& &v& &v&

เยี่ยมยอดครับพี่ STEED

'b' 'b' 'b'

ผมว่าพวกเรา "สมาชิกบ้านบางกอก" เปรียบเหมือน นกฝูงหนึ่ง ที่บินไปพร้อมกัน

ซึ่งนกทุกตัวสามารถบินได้ด้วยปีกของตัวเองเพียงลำพัง

แต่หากบินรวมกันเป็นฝูง จะสามารถลดแรงเสียดทานของลมได้เป็นอย่างดี  (8-)

ดังนั้นเมื่อตัวใดบินเข้ามาอยู่ในฝูง ก็จะรู้ดีว่าต้อง "บินฝ่าลมไปด้วยกัน"  O:)1

"เพียงเพราะมันรู้อยู่แก่ใจว่า ไม่ใช่เพราะปีกที่แข็งแรงที่ทำให้มันโบยบินแสนไกล แต่หากเป็นเพราะลมที่อยู่ใต้ปีกของพวกมัน"

w^w

ขอขอบคุณ เจ้าบ้าน และ เพื่อนสมาชิก ผู้เป็น "จ่าฝูงนำบินแห่งนกบางกอก"  O:)11

&v& &v& &v&

ปล. ม้าเหล็กพี่สวยมากกกก

steed  (std)
n.
A horse, especially a spirited one.
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
« Reply #73 on: January 21, 2006, 11:36:41 am »
 K->ขอขอบคุณมากคับ..Freight dog, พี่Tokenn, น้องฟานนี่ และโดยเฉพาะพี่เสียอา 3:)
ทีแรกผมไม่นึกนะครับว่า สิ่งที่ผมเขียนจะมีคนชื่นชม คือ..ผมเขียนตามความรู้สึกของผมที่มีต่อบ้านหลังนี้อ่ะครับ
โดยเฉพาะพี่เสียอา เป็นคนแรกทีทำให้ผมเริ่มมีความรู้สึกประทับใจต่อบ้านหลังนี้..( ตั้งแต่ผมเริ่มสอบถามเรื่องทะเบียน Fiat )
ความรู้สึกดีๆนี้..ถูกสะสมเรื่อยๆมาจนถึงวันที่ผม มีโอกาสได้พบตัวเป็นๆของพี่ๆทุกท่าน ผมบอกกับตัวเองว่า " ผมมาถูกทางแล้ว "
จนถึงทุกวันนี้ ผมมีโอกาสได้รู้จักกับพี่ๆอีกหลายท่านที่ให้ความรู้หลายๆด้าน รวมทั้งไอ้เจ้าHotrod  >*|  :>D รู้สึกดีใจมากครับ.....

[/quote]

ทุกวันนี้ก็ยังขอยืนยันข้อความเดิมครับ

OK.ครับ เชิญสมาชิกท่านต่อไป... ( รวมทั้งผู้ท่องเวปท่านอื่นที่กำลังสังเกตุการณ์ Observer ทั้งหลาย โดดเข้ามาแสดงตัวได้เลยครับ แล้วเราจะเป็นเพื่อนกัน )

steed O_O

"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

jj

• Guest
« Reply #74 on: January 21, 2006, 01:35:12 pm »
jj มาจากสมัยเรียนตอน ม.ปลาย อาจารย์ ชอบเรียก ชื่อผมสั่นๆว่า นาย จจ ( จุลจักร )   w:) ก็เลยใช่ชื่อนี้ครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments