Author Topic: ห้องโดยสาร มีลมร้อนๆเวลาวิ่งนานๆ  (Read 8771 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline superbig

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
รถผมเวลาวิ่งนานๆ เครื่องเริ่มร้อนจะมีไอ ระอุเข้ามา  บริเวณ ขา แล้วก็จะได้กลิ่น เครื่องคล้ายกลิ่นน้ำมัน จะต้องทำไงจึงหาย มีแผ่นกันความร้อนขายไหม (คล้ายแบบหลังคาบ้าน z:))   จะหาได้ที่ไหน  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
คลองถม แผ่นอย่างดีสามร้อย แต่ถ้าไปพวกโฮมโปร บางกว่าแต่ดีกว่า แพงกว่า สมัยก่อนซื้อทรูเวลู ดีจริงๆ

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
คลองถม แผ่นอย่างดีสามร้อย แต่ถ้าไปพวกโฮมโปร บางกว่าแต่ดีกว่า แพงกว่า สมัยก่อนซื้อทรูเวลู ดีจริงๆ

จำเป็นต้องซื้อที่ร้านไหนเป็นพิเศษไหมครับ หรือคือยางปูพื้นที่ขายกันเยอะๆ

... พอดีว่ารถที่ผมใช้อยู่ก็เป็นเหมือนกัน

อย่าง HOME PRO เนี่ย.. ยางมันจะอยู่ส่วนไหนครับ พอดีไม่ไกลจากบ้านนัก จะลองไปดูครับ

ขอบคุณครับ.... :-!

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ตามประสบการณ์ตรงผมเอง ก็มีรถบางคันร้อนมากเหมือนกัน

เรื่องแผ่นยางพวกนี้ผมว่าควรปูใต้พรมเบาะหน้าขึ้นไปให้มากที่สุด
ถ้าสามารถตัดให้เข้ารูปปูเป็น Fire Wall ก็จะดีสำหรับรถบางรุ่น
แต่รถบางรุ่นไม่มี Fire Wall ติดเข้าไปจะดูกระเหรี่ยงนิดหน่อย
ก็ต้องใช้วิธีอื่น ๆ ประกอบ เพิ่มเติมจากแผ่นกันความร้อน
ซึ่งเป็นการกันทางตรงแล้ว

อีกจุดควรต้องดูว่าห้องเครื่องของรถยนต์ปกติมีทางระบายอากาศ
ให้อากาศร้อนระบายออกอยู่แถว ๆ ช่องกระโปรงหน้า
หรือแถวบังโคลนด้านหน้า ถ้าใครทำมาโดยลืมนึกถึงเรื่องนี้
จะต้องพยายามจัดทางระบายอากาศให้เข้าที่เข้าทาง

นอกจากนี้ผมว่ารถเก่า ๆ มันจะมีรูหลายรู
ย้ำนะครับ "รู" ที่มีมากเกินความจำเป็น
บางครั้งฝรั่งทำเกิน (เช่นช่องท่อ heater ที่เลิกใช้)
บางทีช่างไทยก็เจาะเพิมระหว่างกาลเวลาบ้าง
เราต้องพยายามอุดรูภายในห้องเครื่องให้หมด
เพื่อไม่ให้ความร้อนจากห้องเครื่องเข้ามาที่ห้องโดยสาร

วิธีการแรกที่ได้ผลก็คือตอนทำสีให้ช่างโป้วอุดให้หมดเลย
เหลือไว้เพียงรูที่เราต้องการใช้จริง ๆ เท่านั้น

ถ้าไม่ใช่ช่วงทำสี ก็ต้องหายางกลมๆ มาปิดรูเล็กใหญ่พวกนี้ไว้ด้วย
หรือบางจุดรูไม่ใหญ่นัก ให้ใช้น้อตหัวสวย ๆ  อุดรุต่าง ๆ เหล่านี้
เพื่อความสวยงามก็ได้ บางทีทำออกมาเล้วได้สวยงามแถมมาด้วย
รถกิ๊กขึ้นอีกไขเลยครับ

จุดสำคัญอีกจุดคือช่องระหว่างแกนพวงมาลัย มักจะมีช่องให้อากาศเข้า
ทำให้ห้องโดยสารร้อนขึ้นมากด้วย ถ้าสามารถอุดรูเหล่านี้ได้หมด
ก็จะทำให้ห้องโดยสารเย็นขึ้นมากครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
ขอบคุณครับ แล้วจะรีบไปเช็คดูครับ
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

Offline surach101

• Member
  • Last Login:September 25, 2022, 06:52:58 pm
ตอนมืด ๆ เอาโป๊ะไฟไปวางไว้ในห้องเครื่องข้างซ้ายข้างขวาและใต้ท้องแล้วมุดไปดูในรถว่ามันรั่วตรงไหน (เห็นแสงไฟลอดเข้ามา) แล้วค่อยอุดเฉพาะรูตามที่เพื่อนแนะนำมา เหนื่อยหน่อยแต่ก็ชัวร์ไม่เปะปะครับ

Pat Sukiyama

• Guest
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเลยพลอยได้ความรู้และได้ประโยชน์ไปด้วย เพราะมีปัญหาเช่นกัน วิธีการเอาไฟไปเปิดในห้องเครือ่งก็ไม่เลว

• Member
ช่วยเก็บ ไว้ใน board การบูรณะรถ  ก็ดีนะ

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
จากประสบการณ์ ถ้ารถเป็นรถขับหลังบางครั้งไม่ได้มีรูรั่วอะไร
แต่ตรงอุโมงเกียร์ เป็นจุดที่ร้อนง่ายที่สุดและใกล้ตัวห้องโดยสารที่สุด
ผมจะบอกกับช่างเสมอว่าให้บุ่ยางบริเวรนั้นให้หนาหน่อยก็จะกันความร้อนได้
บางคันอาจมีช่องแอร์ที่เป่าออกมาจากคอนโซนกลางแต่เนื่องจากจุดนั้นร้อนลมที่ออกมาก็อาจร้อนได้ครับ
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
รถSKYLINE ตอนแรกของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่หลังจากหารูในห้องโดยสารที่สำหรับเอานำออกทาพวกลูกยางมาปิดรูทั้งหมดรวมทั้งใส่พวกยางขอบประตูใหม่ และบุแผ่นกันความร้อนทั้งคันและปูพรมใหม่ปัญหาดังกล่าวหมดสิ้นครับแอเย็นขึ้นมากครับเสียงก็ไม่เข้าในตัวรถผุ่นก็ไม่มีครับ
แอต่ส่วนกลิ่นน้ำมันน่าจะมาจากตัวถังนำมันผุมากกว่าครับ ของผมได้เปลี่ยนของมือสองสภาพดี 95%ครับ หมดปัญหาไม่มีกลิ่นมากวนใจครับ
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

• Member
รถSKYLINE ตอนแรกของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่หลังจากหารูในห้องโดยสารที่สำหรับเอานำออกทาพวกลูกยางมาปิดรูทั้งหมดรวมทั้งใส่พวกยางขอบประตูใหม่ และบุแผ่นกันความร้อนทั้งคันและปูพรมใหม่ปัญหาดังกล่าวหมดสิ้นครับแอเย็นขึ้นมากครับเสียงก็ไม่เข้าในตัวรถผุ่นก็ไม่มีครับ
แอต่ส่วนกลิ่นน้ำมันน่าจะมาจากตัวถังนำมันผุมากกว่าครับ ของผมได้เปลี่ยนของมือสองสภาพดี 95%ครับ หมดปัญหาไม่มีกลิ่นมากวนใจครับ
แผ่นกันความร้อน ที่ใต้พรมใช่แบบเดียวกับ ที่อยู่ใต้ฝากระโปงหรือเปล่า  วันนี้ลองไปดู โฮมโปร ที่ศรีนครินณ์ เขาบิกว่าไม่มี มีแต่ ที่ติดบนฝ้า(แผ่นสีเงินๆ) ใช่อันเดียวกันไหม

Jufe Berlina

• Guest
ไม่ใช่ครับ ไม่เหมือนกัน

แผ่นกันความร้อนดีๆ Wurth มีขายนะครับ ราคาไม่รู้ ครับ

รหัสสินค้าคือ 890 100 060 และ 890 100 065

เบอร์ติดต่อคือ 02-907-8880-7

คำเตือน ของดี ไม่เคยราคาถูกนะครับพี่ ;D

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ที่ผมใส่กระต่ายน้อยก็เกรดแบบนี้ คุ้นๆว่าตาทิดเอกขายอยู่มั๊ง

• Member
เมื่อวันเสาร์ไปเดินแถว คลองถมเห็นเขามี แผ่นกันความร้อนติดรถเหมือนกัน ขายเป็นม้วนๆราวๆ120 cm ราคาประมาณ300บาทไม่มีกาวต้องไปทาเอาเอง คุณภาพพวกนี้ดีหรือเปล่าครับ

• Member
พอประมาณ ของดีๆมันไม่หนาแบบนั้นหาซื้อตามห้างที่ขายอุปกรณ์ทำบ้าน เมื่อวานเจอที่Homeworkเอาไว้บุความร้อนหลังคาใต้ฝ้า แต่ที่ดีมากคือพวกงานแอร์ครับ

• Member
พอประมาณ ของดีๆมันไม่หนาแบบนั้นหาซื้อตามห้างที่ขายอุปกรณ์ทำบ้าน เมื่อวานเจอที่Homeworkเอาไว้บุความร้อนหลังคาใต้ฝ้า แต่ที่ดีมากคือพวกงานแอร์ครับ
แล้วใช้กาวอะไรติดครับ  แล้วระหว่างทำกันความร้อนกับเดินสายไฟใหม่ ควรทำอย่างไหนก่อน 

• Member
กาวทาหนังธรรมดาครับ ให้แปะกันร้อนก่อนแล้วเดินไฟบนแผ่นกันร้อน

ความร้อนจะไม่ทำให้สายไฟกรอบ ความคมของตัวถังบางส่วนจะไม่บาดด้วย :)

• Member
ok ขอบคุณครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments