Author Topic: -vit[kpsojvp8iy[(ขอระบายหน่อยครับ) ไม่ต้องสนใจนะ  (Read 5782 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline superbig

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
ทำไมรถเมกันต้องแพงครับ วันนี้โกรธ มือสั่น >:(4  มากครับ โทรไปถามมาคันนึง เพื่อนบอกว่าขาย คนที่คุยด้วยไม่ใช่เจ้าของแต่เป็นเจ้าของอู่(อางว่าเป็นเพื่อนเจ้าของ) แก่บอกราคาที่ตั้งมา ซึ่งผมคิดว่าแพงไป เลยต่อไป เกินครึ่งมานิดหน่อย แก่บอกขายไม่ได้ ผมก็ถามกลับ แล้วจะเอาเท่าไร แก่ก็บอกว่าแล้วจะต่อเท่าไร  [a] เริ่มปวดหัว *c* ขอดูเล่ม กับรถ ก็บอกว่าถ้า ต่อมากก็ไม่ต้องมาดู เพราะขายให้ไม่ได้ เสียเวลาเขา รถทำไปเยอะใหม่ไปหมดเลย  (แม้งโม้) เริ่มเหม็นขี้ฝัน :tickedoff: เขาบอกว่าของเก่า มันต้องกล้าสู้ถ้าใจชอบจริง แล้วก้เริ่มโม้ไปถึงรถคันนั้นคันนี้ที่คนอื่นเขาเอาออกมาโชว์ (แม้งได้แต่เห็น) ผมก็ยื่นยันว่าจะไปดูรถ จะเจอเจ้าของ แม้งก็กั๊ก เริ่มคุยไม่รู้เรื่องแล้ว จะเอาแต่ราคาจากผมอย่างเดียว (ไม่รู้แม้งจะเก็งกันไว้ทำไม่) สุดท้ายผมก็เลยยืนยันไปว่าจะไปดูรถ กะ ทะเบียน อืยตัวสั่น *c*
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

Offline stang69

• Vroom Vroom
  • Member
  • Last Login:November 21, 2009, 08:30:46 pm
ใจเย็นๆครับ ซูปเปอร์บิ๊ก รถเก่าต้องใจเย็น ใจร้อนเสียอารมณ์ เสียตัง

ว่าแต่รถอะไรครับ เขาจะขายเท่าไร  [a]

Offline resuper7

• Live to Ride............
  • Member
  • Last Login:October 14, 2018, 10:18:59 pm
จายเย็นฮะพี่ ช่วงนี้ตัวเจ็บๆ ที่บางคนเกงกำไรกันตัวโก่งมีเยอะฮะ เพราะโดนมาบ้างเหมือนกัน สู้ต่อไปครับเหมือนที่พี่พี่ทุกคนบอกว่าถ้ามันเนื้อคู่เราเดี๋ยวมันก็มาเองครับผม ว่าแต่คันไหนหว่า อิอิอิ

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ไม่ใช่แต่รถเมกัน หรอกครับพี่ ผมว่ามันเป็นไปหมด
วันก่อน มีคนมาบอกเพื่อนว่าเจอรถDKW มาสนเปล่า

เพื่อนผมบอก สนใจไปดูด้วยกันตอนนี้เลย มันบอกเดี๋ยวจัดให้

พอเช้าอีกวัน มันมาบอกว่า รถกำลังโดดตัดอยู่  กว่ามันจะมา..กว่าจะขับรถไปถึง

DKW กลายเป็นเศษเหล็กอยู่ตรงหน้า โลโก้ คิ้วข้าง มือเปิดประตู มันหักเรียบ
เบาะ แผงหน้าปัด โดนรื้อเอาเหล็กไปหมด  ....ได้แต่เซ็ง..โครต โครต

สรุป มันก็ไม่ได้ตังค์ สักบาท ถ้ามันไม่กั๊ก พาไปดู ปานนี้ มันก็ได้เงินแล้ว :viking:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
จายเย็นฮะพี่ ช่วงนี้ตัวเจ็บๆ ที่บางคนเกงกำไรกันตัวโก่งมีเยอะฮะ เพราะโดนมาบ้างเหมือนกัน สู้ต่อไปครับเหมือนที่พี่พี่ทุกคนบอกว่าถ้ามันเนื้อคู่เราเดี๋ยวมันก็มาเองครับผม ว่าแต่คันไหนหว่า อิอิอิ
คันนี้ไม่ใช่ม้า  เป็น 4 ประตู จะเอามาขี่เล่น แต่ม้าก็เคยโดนมาเหมือนกันนะ ต่อครึ่งหนึงจากราคาเต็ม เจ้าของจะเอาปืนมายิงเอา
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
ใจเย็นๆครับผมเห็นใจด้วย ตอนนี้รถอเมริกันคลาสศิคกำลังฮิตมากทั่วโลกครับ

พ่อค้าเอยนักประมูลเอยคนซ่อมและคนออกแบบปั่นราคากันเต็มที่ครับ รายการพวก Ride, Overhaulin, Chip Foose, Barrett Jackson ฯลฯ ยิ่งช่วยปั่นเข้าไปอีก บางทีเรารู้ค่าของรถแต่คนขายไม่รู้เห็นเป็นรถอเมริกันก็ตั้งราคาสูงหรือบางทีคนขายรู้ค่าแต่คนซื้อไม่รู้ก็หาว่าตั้งสูงเพราะเห็นเป็นรถอเมริกัน  %:(

ใจเย็นๆค่อยๆหาครับเดี๋ยวมันมาเองอย่าไปฝืนมันครับ ถ้าคนขายมันทำให้เราปวดหัวตัวสั่นผมว่าทิ้งมันไปดีกว่าครับ  >*|

อย่าลืมครับว่าพวกเราชอบและเล่นรถคลาสศิกกันทำไม เพราะมันสนุกและมันทำให้เรามีความสุข ถ้าสิ่งพวกนี้หายไปเมื่อไหร่เราต้องถ้อยกลับมาตั้งตัวและนั่งคิดใหม่ครับ   :-!

w^w

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
มีตังไม่ได้เลยนะ อยู่ไม่เป็นสุข  ;D
กําตังไว้รอเด็ดๆ ดีกว่า >:D

มีแค่คันสองคัน แต่เป็นตัวเด็ดๆ ดีกว่ามีเป็นโหล แต่เป็นแค่ตัว กลางๆ งั้นๆ  นา................ ;)
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
รอก่อนก็ได้ครับเราก็ไม่ได้จะต้องซื้อรถวันนี้วันพรุ่งนี้   ใครอย่างขายเท่าไหร่ก้เรื่องของเขาแต่มาพูดจาบ้าๆบอๆเหมือนเราโง่นี้มันต้อง  :viking:

อยากคิดมากครับต่างคนก็ต่างนิสัย  :>D

แต่ถ้าจะให้ดีควรแจ้งชื่ออู่มาและรถมาลยครับ พี่น้องในบ้านเราจะได้ระวังและไม่ไปยุ่ง  >:(

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ขำ ๆ ครับ ต่อเอาตามที่คิดว่าควรจะเป็น ตามเนื้อรถ เจ๋งจริง หรือกระจอกแท้ ไม่ได้ก็ปล่อยไว้ก่อน
เดี๋ยวราคาก็ลง คนพวกนี้บอกได้เลยว่าต้องการขาย แต่พอเห็นเราอยากได้มากก็โก่งกันสุดชีวิต
แต่ถ้าทำเฉย ๆ แล้วบอกไม่เอา เดี๋ยวมันจะเริ่มง้อ ถือว่าเอาไว้ฝึกวิชาการต่อรองละกัน
ตอนนี้ผมก็มีรถที่อยากได้จนแทบคลั่ง แต่คิดว่าแพงในสายตา เลยปล่อยซึม ๆ ไปก่อนซัก 5 - 6 เดือน
เดี๋ยวเข้าไปถามใหม่ "เอ้า ยังไม่ขายอีกเหรอ งั้นผมซื้อให้ก็ได้ แต่ลดราคาอีกละกัน!!"

อ้อ...อีกอย่าง  ผมบอกได้เลยว่ารถแทบทุกคัน ไม่ได้มีคันเดียวในไทย อะไรที่คิดว่าไม่มี ให้คิดซะใหม่ เดี๋ยวโชคชะตาก็เข้าข้าง

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
ใจเย็นๆค่ะ  ถ้าเป็นเนื้อคู่แล้ว ย่อมไม่แคล้วกัน  b:b b:b

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
อย่าไปคิดมากเลยครับ
พวกพ่อค้า หรือ ช่าง หรือ นายหน้า หรือ พวกขายรถ ประเภท ขี้โม้ ใส่ไข่ อวดอ้างสรรพคุณสารพัด มีเยอะแยะถมเถไปครับ อย่าไปถือเอาเป็นอารมณ์เลยครับ

ไม่ว่าจะเป็นรถอเมริกัน รถเยอรมัน หรือ รถสัญชาติไหนๆ อะไหล่ต่างๆ
ถ้าขายแพงก็อย่าไปซื้อครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
ตามหลัก supply/demand ไม่ถึงจุดซื้อขายก็อย่าไปยุ่ง ใจพร้อม กระเป๋าตุง ก็ต้องบุกครับ แต่พวกคลุมคลือ เรื่องทะเบียน ยังไงๆ ก็แย่กว่าพ่อค้านะผมว่า.....
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline pin1935

• Member
  • Last Login:February 06, 2010, 08:58:38 pm
การเทียบราคารถเมกันของผมใช้เทียบกับราคาใน EBay เป็นหลัก ตามสภาพตามราคา ดูมากๆจะทำให้ทราบราคากลางของแต่ละรุ่น เช่น GTO ปี 67 สภาพ เนี้ยบๆ ก็ราคา $20,000.- ขึ้นไป ถ้าเป็นซากก็ $500-2000 อะไรทำนองนี้ แต่ถ้าบินไปซื้อที่ U.S.ราคาก็จะถูกกว่านี้ประมาณ10-20%.....ทีนี้ถ้าอยากได้มาก สมมุติว่าบินไปซื้อได้มาหนึ่งคัน การนำเข้าต้องเสียภาษี คิดบวกลบคูณหาร นั่นคือราคาที่ควรจะเป็นในเมืองไทยละครับ ......แล้วก็เห็นใจเรื่องตามหารถครับ ผมเองก็เคยมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน เคยไปถามราคา Mustang 65 Con. จอดเป็นซาก(ขอเน้นว่ามันเป็น  ซาก จริงๆ)อยู่ในอู่ชานเมืองโคราชฯ เจ้าของอู่บอกว่าตัวเจ้าของเขาไม่ขายจะซ่อมรออะไหล่ แต่มีคนเคยให้ราคา 450,000.- เจ้าของไม่ขาย จนผมได้เจ้า Pontiac GTO Lemans 67 มาเป็นเจ้าของ ทำสีใหม่จนเสร็จ ผมผ่านไปผ่านมาเป็นเวลา 4 ปีก็อยู่เหมือนเดิม ผมเลยขับเจ้า GTO ไปถามเจ้าของอู่อีกครั้งว่าเจ้าของรถคิดจะขายหรือยัง มันก็ขี้คุยเหมือนเดิมเรื่องมีคนให้ราคาสูงแต่ไม่ขาย ผมก็เลยชี้ไปที่รถผมแล้วบอกว่า อย่างรถผมสภาพทำสีปะผุใหม่อย่างนี้ราคาก็เป็นล้านนะซิ อ้ายเจ้าของอู่จ๋อยแ_กไปเลย

• Member
มีตังไม่ได้เลยนะ อยู่ไม่เป็นสุข  ;D
กําตังไว้รอเด็ดๆ ดีกว่า >:D

มีแค่คันสองคัน แต่เป็นตัวเด็ดๆ ดีกว่ามีเป็นโหล แต่เป็นแค่ตัว กลางๆ งั้นๆ  นา................ ;)

ตัดใจแล้วครับ เรื่องทะเบียนท่าจะทำยาก (ทะเบียนในนี้ไม่เกียวกับเรื่องที่เล่ามานะ มันมี somethingในหัวผม) ครับ  ;D

• Member

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments