Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยคับ w108 จอดตาย8ปี อยากบูรณะ  (Read 111183 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dante

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 02, 2021, 11:48:56 pm
ลืมเบอร์โทรอู่ช่างประเสร็ฐ 02 883 4886 ครับ

Offline Nasa

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
ขอบคุณมากครับ ตั้งฮั่วเส็ง ใกล้บ้านพอดี

Offline Normal

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 11:05:28 am
ช่างตั้งงบมา 55,000 บาท overhaulเครื่องพร้อมทำสี ผมว่าทำจริงๆ อย่างใดอย่างหนึ่งก็เกินงบแล้วครับ

Offline mydownload

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
จนบัดนี้ยังไม่ได้เอาเข้าอู่เลยคับ
ช่างเลื่อนแล้วเลื่อนอีกจนเซ็ง แต่ยืนยันว่าพรุ่งนี้แน่
ทีนี้อู่ที่ไปทำจริงๆเป็นแค่อู่พ่นสี ทีนี้เขามีเพื่อนเป็นช่างเบ้นซ์อยู่ +เคยทำตัวนี้มาหลายคันเลยให้เพื่อนมาทำตัวเครื่อง ส่วนเจ้าของทำสี

ทีนี้ส่วนที่ผมเริ่มไม่ประทับใจคืออาการ"เลื่อน" คือที่ตกลงกันไว้คือ2อาทิตย์ที่แล้วว่าจะมาเอารถ แต่ก็เลื่อนไป 4 5 6 7ครั้ง
ส่วนเรื่องราคาที่ตกลงกันไว้คือ ทำเตรื่องใหม่หมด+ทำสี 50000 ซึ่งผมเพิ่มเป็นสีนกแก้ว เขาก็บอกว่าขออีก 5000 เป็น 55000

ทีนี้เนี่ย ผมไม่รู้ว่าที่บอกสีนกแก้วในที่นี้ คือแค่สีจริง+แลคเกอร์รึเปล่า เพราะวันนี้ไม่คุยมาก็เหมือนจะยึกยัก เอาสีรองพื้นเป็นของดูปองด์ไรงี้ได้ไหม? ส่วนเครื่องก็บอกว่า"ทำหมด" ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าไอ้คำนี้หมายถึงอะไรบ้าง เพราะพอถามว่าคว้านเสื้อสูบไหม? เปลี่ยนลูกสูบไหมก็บอกว่าไม่เปลี่ยน เพราะกลัวไม่เดิม

ถามถึงเรื่องขอบยางประตูเปลี่ยนหมดไหม? ก็บอกว่าขอดูก่อนว่าอันไหนยังใช้ได้

พอผมบอกว่านั้นเอางี้ แยกค่าแรงกับค่าอะไหล่ได้ไหม? ช่างบอกขอเป็นเหมา 55000 ดีกว่า
ซึ้่งผมก็มานั่งคิดดู เอ๊ะ ถ้าบอกราคาเหมา แต่คุณไม่เปลี่ยนนู่น นี่ให้ผมก็ขาดทุน

ผมถามเพื่อนดูเพื่อนบอกแพง แต่มาถามพี่ๆในที่นี้บอกถูก 55000 ผมเลยสับสน
เดี๋วยกลับมาต่อนะครับ ไปทานข้าวแปป

Offline tum star

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
จากประสบการ์ณผมว่ากรณีนี้ไม่มีทางจบครับ ผมว่าได้ทะเลาะกับช่างแน่นอน ผมแนะนำนะครับให้เขาทำเครื่องดูก่อนว่าเขารับผิดชอบดีแค่ไหน ไม่งั้นดูจากความรับผิดชอบแล้วถ้าจบก็คงทุลักทุเลแน่ๆ และสุดท้ายคุณก็จะได้รถที่งานหยาบๆใช้ไม่นานก็ต้องรื้อทำใหม่อยู่ดีเข้าตำราเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย..ปล.ไม่อยากเห็นคุณต้องโดนช่างโกงประเภทรื้อกระจายแล้วทิ้งงานถึงเวลานั้นเราคงต้องค่อยๆโกยซากใส่เข่งแล้วลากซากไปหาอู่ใหม่ช้ำใจสุดๆที่นี้ล่ะ1แสนอาจไม่จบ  ศึกษาในนี้ก่อนไม่เสียตังครับอย่าใจร้อน  จากวันแรกที่คุณเข้ามาที่นี่ต้องถามตัวเองว่ามีความรู้มากขึ้นใหม ให้เวลาตัวเองอีกหน่อยจะได้รอบคอบขึ้น ขอให้โชคดีครับ  มีเงินเยอะไม่ได้บอกว่าจะจบได้ต้องมีความรู้ด้วยครับ

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
อยากถามว่า
1.การที่เราเอาเครื่องไปOverhaul โดยที่ตัวเครื่องไม่ได้เป็นอะไร มันจะได้อะไรกลับคืนมา? ถ้าช่างบอกราคา25000 ซึ่งช่างบอกว่าเป็นราคาเหมาเปลี่ยนอะไรที่ต้องเปลี่ยน ถ้าอะไรยังใช้ได้ก็ไม่เปลี่ยน สรุปจะทำทำไม? แล้วคำว่าOverhaulหมายถึงอะไรคับ จะทำอะไรบ้าง ถ้าช่างบอกไม่คว้านเสื้อสูบ? มันคุ้มไหม?

2.ส่วนสี ปกติปะผุทั้งคันราคาเท่าไรคับ เอาแบบสีนกแก้วเต็มระบบ รื้อพ่นหมด

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
อยากถามว่า
1.การที่เราเอาเครื่องไปOverhaul โดยที่ตัวเครื่องไม่ได้เป็นอะไร มันจะได้อะไรกลับคืนมา? ถ้าช่างบอกราคา25000 ซึ่งช่างบอกว่าเป็นราคาเหมาเปลี่ยนอะไรที่ต้องเปลี่ยน ถ้าอะไรยังใช้ได้ก็ไม่เปลี่ยน สรุปจะทำทำไม? แล้วคำว่าOverhaulหมายถึงอะไรคับ จะทำอะไรบ้าง ถ้าช่างบอกไม่คว้านเสื้อสูบ? มันคุ้มไหม?

2.ส่วนสี ปกติปะผุทั้งคันราคาเท่าไรคับ เอาแบบสีนกแก้วเต็มระบบ รื้อพ่นหมด
ตอบครับข้อแรก...ผมแปลกตั้งแต่อ่านเงื่อนไขที่คุณคุยกับช่างเรื่่องเหมาทำเครื่องแล้วครับในทางปฎิบัติมันทำไม่ได้เลยครับ ผมจึงแนะนำว่าเริ่มไปทีละขั้นทำเครื่องก่อนเริ่มจากหาอู่ทำเครื่องที่ทำเบนซ์เก่าๆโดยเฉพาะคุยกันให้เข้าใจแล้วค่อยลากรถเข้าไป เริ่มจากทำให้เครื่องติดก่อนแล้วค่อยเช็คไปทีละจุดให้ช่างเขาวินิจฉัยอาการให้ฟังอันไหนเสียถึงจะซ่อมไม่เสียไม่ต้อง ที่แนะนำให้หาอู่เฉพาะเนื่องจากอะไหล่พวกนี้หาค่อนข้างยากอู่ทั่วๆไปคงลำบาก ค่าซ่อมอาจไม่ถึง25000หรืออาจมากกว่าก็ได้แล้วแต่อาการและจุดที่เสีย 3:) ข้อ2..ทำสีทั้งคันรวมปะผุจัดทรงเอาแบบไม่เข้าข้างตัวเอง(อยากได้สวยแต่อยากจ่ายน้อย)ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ระหว่าง6-8หมื่น  แลกกับผลงานระดับปานกลางคับ...ผมอยากให้ทำดีไปเลย  เพราะเมื่อทำแล้วโอกาสจะทำใหม่มันยาก  ต้องอยู่กับมันอีกนานและรถรุ่นนี้ทำแล้วคุ้มค่ามากครับ 3:)

• Member
อยากถามว่า

ตอบครับข้อแรก...ผมแปลกตั้งแต่อ่านเงื่อนไขที่คุณคุยกับช่างเรื่่องเหมาทำเครื่องแล้วครับในทางปฎิบัติมันทำไม่ได้เลยครับ ผมจึงแนะนำว่าเริ่มไปทีละขั้นทำเครื่องก่อนเริ่มจากหาอู่ทำเครื่องที่ทำเบนซ์เก่าๆโดยเฉพาะคุยกันให้เข้าใจแล้วค่อยลากรถเข้าไป เริ่มจากทำให้เครื่องติดก่อนแล้วค่อยเช็คไปทีละจุดให้ช่างเขาวินิจฉัยอาการให้ฟังอันไหนเสียถึงจะซ่อมไม่เสียไม่ต้อง ที่แนะนำให้หาอู่เฉพาะเนื่องจากอะไหล่พวกนี้หาค่อนข้างยากอู่ทั่วๆไปคงลำบาก ค่าซ่อมอาจไม่ถึง25000หรืออาจมากกว่าก็ได้แล้วแต่อาการและจุดที่เสีย 3:) ข้อ2..ทำสีทั้งคันรวมปะผุจัดทรงเอาแบบไม่เข้าข้างตัวเอง(อยากได้สวยแต่อยากจ่ายน้อย)ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ระหว่าง6-8หมื่น  แลกกับผลงานระดับปานกลางคับ...ผมอยากให้ทำดีไปเลย  เพราะเมื่อทำแล้วโอกาสจะทำใหม่มันยาก  ต้องอยู่กับมันอีกนานและรถรุ่นนี้ทำแล้วคุ้มค่ามากครับ 3:)
เดี๋ยวยังไงพรุ่งนี้คงต้องไปเคลียร์กับช่างครับ คือเริ่มเกิดอาการนอยด์ว่า เออ.ลองเอาน้ำมันล่อดูก็สตาร์จติด ติดแค่มันไม่ปั้มน้ำมัน แล้วนี่จะเอา 55000 ไปฮอลล์ทำอะไร สรุปคือไม่เข้าใจว่าตกลงช่างจะทำอะไรกับรถผมกันแน่ ยังไม่ได้ดูอาการ ก็ตีราคาไปได้แล้ว

อีกเรื่องนึงนะคับ ไม่ทราบว่าเรื่องสีนี่ มันต่างกันยังไงคับ ตั้งแต่ 25000 50000 100000 คือพอดีผมไปเห็นอู่ทำสีนกแก้วเต็มระบบ เขาคิดเริ่มที่ 25000 ทีนี้ พี่ที่นี่บอก อย่างต่ำ 50000 ทำดีก็แสน เรื่องของสีและก็ขั้นตอนการทำนี่ผมเองจริงๆ พอรู้ต้นทุน และกระบวนการ แต่ที่มันต่างกัน จาก 80000จนเป็นแสนนี่คือค่าฝีมือหรือคับ?~

Offline v_ken

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
    • www.courtproasia.com
ด้วยความเป็นห่วง
ผมว่าเลิกคุยกับช่างคนนี้เถอะ
:uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2:
เหตุผลเพราะตีราคาเหมา แต่ไม่มีรายละเอียด
อะไรใช้ได้ใช้ไปงั้น
25,000 ทำเครื่องนี่เจ้าของรถขาดทุนชัวร์ >*|
อาจเทำเครื่องให้ติดวิ่งได้แล้วจบงานโดยแค่ปลี่ยนแค่น้ำมันหล่อลื่นเกรดถูกๆ สายพานก้อฉีดsonaxพอ เบรคช่วงล่างไม่ทำ แอร์ไม่ทำ แล้วเจ้าของรถจะเอาอะไรไปบอกให้เขาทำ อะไรเปลี่ยนไม่เปลี่ยนไม่ตกลง ทะเลาะกันแน่นอน

สีนกแก้วเพิ่ม 5,000 หรือครับ  >*|
อันนี้จะตัมกันแล้วครับ คงต้องพูดตรงๆ ขืนอ้อมค้อม จะมีปัญหาภายหลัง

ทางออกของคุณน่าจะหาเพื่อนๆที่ทำรถรุ่นนี้ หรืออย่างน้อยทำเบนซ์รุ่นปีใกล้ๆกันแล้วเราคิดว่าแบบนี้ชอบแล้ว  ไปเรียนรู้จากเพื่อนๆที่ทำก่อน ทั้งรายละเอียดการทำรถ เช่น เครื่อง ช่วงล่าง แอร์ สี ภายใน ตามลำดับ หลังจากที่ได้เรียนรู้แล้ว คุณจะพบความจริงทุกอย่าง
ตอนนี้ผมแนะนำให้คุณทำเท่านี้จริงๆ
Honda S800 coupe 1965
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Toyota Corona RT100 1977
Toyata Lite Ace 1978
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982
3 X Opel Kadett GSI 1989
Mazda Astina 1992

Offline dante

• Member
  • Last Login:November 02, 2021, 11:48:56 pm
agreed, with all comments, pls study all the details in this webside first, too many examples and knowledges here. dont be lazy. you may study from other brand of car, as your role model. otherwise, terrible things might be happened.

• Member
ตอนนี้ผมเลิกคบกับอู่เก่า หันมาซบอกกับอู่ลุงชิดที่พี่Mr.Madonแนะนำแล้วคับ
เข็นมาจากชั้น3 รถหนักมาก ลงมาชั้น1ก็เอารถลากมาลาก เดี๋ยวมาเล่าต่อคับ

Offline TOZ1100

• Member
  • Last Login:March 11, 2016, 03:31:55 pm
จากทั้งหมดที่อ่านมา ฟันธงห้าร้อยธงเลยคับ เอาให้เครื่องติดแล้วลองวิ่งไปซักพักก่อนคับ ไม่ต้องไปอายว่ารถขึ้นสนิมหรือสีแตกอะไร เอาให้วิ่งเปนปกติก่อนแล้วค่อยเริ่มหาอะไหล่ตัวถังที่ขาด พอได้ครบแล้วค่อยเริ่มคิดว่าจะเอาอู่สีไหน สีเกรดอะไร อธิบายคุณแม่ด้วยว่าอย่าใจร้อน รถคลาสสิคต้องใจเย็นๆคับ ย้ำคับจายเยนเย๊นนนนนนน

Online เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:Today at 10:21:57 pm
    • Bangkok Classiccar
หาอู่ไว้ใจได้เข้าไปคุยเข้าไปถามดูก่อนนะครับ
หาหลาย ๆ ความเห็นเข้าไว้ อู่ที่ดีส่วนใหญ่จะทำดีต่อไป
ช่างพวกสิบแปดมงกุฎก็มักจะทำตัวสิบแปดมงกุฎอยู่ร่ำไป

ก็มีเหมือนกันที่คนอื่นเห็นรถคนอื่นเค้าทำรถออกมาดี
เลยเอาเข้าไปทำบ้างของเรามันไม่เห็นได้ดั่งใจ
เพราะอาจจะคุยกับเค้าไม่เคลียร์ เพราะฉะนั้นจะทำ
รถให้ออกมาระดับไหนควรศึกษาให้ดีเสียก่อน

เราเป็นคนเอารถไปทำต้องขยันครับ รถมันรถของเรา
ไม่ใช่รถของช่าง ถ้าเราละเอียดมากไปดูบ่อย ๆ เค้าก็
ต้องละเอียดกับเรา ต้องขยันทำ แหล่งอะไหล่ควรหา
เองดีที่สุด ให้ช่างหามาอาจจะได้ไม่เหมือนที่เราอยากได้
หรือก็ไม่เปลี่ยนให้เพราะหาไม่ได้ หรือถ้าหาได้ก็แพงโคตรก็มี

แต่ว่าถึงแม้อู่จะดีแค่ไหน ทำดีไม่ดีก็อยู่ที่มาตรฐานของเราเอง
เคยมีคนทำรถ w108 ติดเงินอู่อยู่สามแสนกว่ายังไม่ยอม
ไปเคลียร์บิล จ่ายสตางค์ช่าง เพราะบอกว่าเอามาแล้วรถยัง
ขับไม่ได้เหมือนรถใหม่ก็มี อย่างนี้มันน่าจับเขกกะโหลกจริง ๆ
ไม่พอน่าจะให้อู่ส่งเข้าซังเตไปซะก็ดี

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
สรุปวันนี้ก็อย่างที่บอกคับ จ้างรถลากมาจากไปทั้งแห้งๆอย่างนี้ :retro:

พอถึงอู่ก็จัดการจ่ายค่าลากไป1000(จากลาดพร้าว23ไป87) +ค่ากระทิงแดงยาม 100 :blob_fire:

ช่างแกก็มาดูนู่น ลองนี่ ระบบไฟข้าง ไฟหน้า ติดหมด ลองต่อสายแกลลอนน้ำมันเข้าปั้มAC สตาร์จเครื่องก็ติด แต่ไปๆมาๆ ปรากฏว่าปั้มAC รั่ว เครื่องไม่นิ่งเพราะคาบิวสกปรก +ช่างแกบ่นว่าสายแบตวางผิดๆ กรองอากาศเสื่อม สาย ท่อ ยาง เสื่อม ช่างเลยlistอะไหล่เบื้องต้นให้เครื่องวิ่งได้ก่อน ส่วนเบรก แอร์ อื่นๆไว้ทีหลัง

สรุปคือ ซ่อมคาบิว เปลี่ยนยางตามอะไหล่ที่list โดยแกคิดค่าแรง 3500 อะไหล่หาเอง จ่ายเอง แพงไหมคับ? >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*| >*|

อะไหล่ที่listมา ก็มี
-สายvacuum เกียร์ 1m
-กรองอากาศ คาบิว 2800
-ปั้มAC + ไฟเบอร์รองปั้ม
-ท่อเบนซิน 2m
-ชุดซ่อมคาบิว 2800 twincam sonex
-สายยางอะไรซักอย่าง 1m
-ยางหิ้วท่อไอเสีย รุ่นมีติ่ง
-น้ำมันเกียร์ 7ลิตร
-กรองน้ำมัน power พวงมาลัย (ตัวปั่นpower)
-ยางแท่นริงเครื่อง 108
-สายท่อลมเบรก 1m
-บูทเกียร์Auto ตัวบน-ล่าง Benz
-ยางขากรองอากาศ

กะว่าจะลองไปหาดูที่แถววัดโสมพรุ่งนี้ มีที่ไหนราคาถูกกว่าบ้างไหมคับ?~

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:Today at 10:21:57 pm
ค่าแรงสามพันกว่า แพงไม่แพงต้องแล้วแต่ตอนทำเสร็จครับ
ถ้าทำออกมาดีก็ไม่น่าแพง แต่ทำมาไม่ได้เรื่องทำแล้วทำเล่ากี่บาทก็แพงครับ

แล้วคิดแต่ค่าแรง ช่างไม่คิดจะหาของให้บ้างเหรอครับพี่น้อง
ถ้าหาได้เองหมดมันดีแน่ ๆ รู้ว่าอันไหนใหม่อันไหนเก่า แต่พี่ว่า
ไอ้ของที่เราหามันน่าจะเป็นตัวหายาก ๆ ต้องหาต้องสั่งมากกว่า
แล้วทีนี้ถ้าอะไหล่หาได้ไม่ครบทำไงครับเนี่ยอ่ะ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
ค่าแรงสามพันกว่า แพงไม่แพงต้องแล้วแต่ตอนทำเสร็จครับ
ถ้าทำออกมาดีก็ไม่น่าแพง แต่ทำมาไม่ได้เรื่องทำแล้วทำเล่ากี่บาทก็แพงครับ

แล้วคิดแต่ค่าแรง ช่างไม่คิดจะหาของให้บ้างเหรอครับพี่น้อง
ถ้าหาได้เองหมดมันดีแน่ ๆ รู้ว่าอันไหนใหม่อันไหนเก่า แต่พี่ว่า
ไอ้ของที่เราหามันน่าจะเป็นตัวหายาก ๆ ต้องหาต้องสั่งมากกว่า
แล้วทีนี้ถ้าอะไหล่หาได้ไม่ครบทำไงครับเนี่ยอ่ะ

w^w
นั่นสิคับ ตัวผมเองก็ไม่รู้อันไหนหาง่าย-หายากซะด้วย
ช่างแกบอกให้ไปหาเองเลย ผมเองก็เถียงไม่เป็น = = เพราะไปคนเดียว :cry:

• Member

w^w
นั่นสิคับ ตัวผมเองก็ไม่รู้อันไหนหาง่าย-หายากซะด้วย
ช่างแกบอกให้ไปหาเองเลย ผมเองก็เถียงไม่เป็น = = เพราะไปคนเดียว :cry:

w^w

w^w
ตัวผมเองจริงๆ ก็ดูไม่เป็นอีกตะหาก ว่าทำเนียน ไม่เนียน เฮ้อ..

• Member
อยากถามนิดนึงคับ
1.ใช้ปั้ม AC หรือปั้มติ๊กดีกว่าคับ ขับแนวอาทิตย์ละ 2-3หน น้ำมันแพง แล้วปั้ม AC ยี่ห้อไหนดีคับ? รายละเอียดมันเป็นไง เห็นบอกมี3ขา 2ขา ผมต้องซื้อแบบไหน?   ราคาเท่าไรคับ? มือ2เท่าไร?
2.กรองอากาศนี่ของแม่ของปลอมดีคับ ราคาอยู่ที่เท่าไร เพราะของผมเป็นคาบิว
3.ชุดซ่อมคาบิวนี่อยู่ที่เท่าไรคับ?

• Member
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
ซื้ออะไหล่เอง ก่อนอื่นถามช่างว่าไปซื้อที่ร้านไหน เบอร์โทร จะคุยกันรู้เรื่องได้ยังไงว่าซื้อถูกซื้อผิด ควรเอาตัวอย่างที่ถอดไปด้วยเพื่อเทียบดูหรือไม่(น่าจะนะ)

ราคาถูกแพง อย่าเอามาเป็นประเด็นหลักเลยครับ เอาเป็นว่าทำแล้วจบหรือไม่อันนี้สิประเด็นหลัก

อ้อ ถามช่างดูใหม่ว่าอะไหล่พวกนี้เขาจัดได้หรือไม่ ถ้าได้เช็คราคามาให้ดูก่อน อะไหล่ที่จะเปลี่ยนเน้นของเดิมๆของมัน(ถ้ายังไม่ได้แปลงมา) ใช้ยี่ห้ออะไรยี่ห้อเดิมนั่นแหละดีแล้ว
อะไหล่บางตัวอาจไม่ควรถอดก่อนซื้อ เพราะถอดแล้วใส่กลับจะไม่สมบูรณ์ อันนี้ควรซื้อให้ได้ก่อนแล้วค่อยถอด จดรุ่น เบอร์ รายละเอียดไปด้วย ถ่ายรูปไปเทียบด้วยยิ่งดี
ลองนึกดูร้านขายอะไหล่มีของเป็นหมื่นๆรายการ จัดถูกจัดผิดเป็นปกติ รายละเอียดรถในรุ่นเดียวกันปีเดียวกันยังมีอะไหล่ที่ต่างกันเลย

ว่าแต่ว่าเกิดอะไรขึ้นเหรอ มือใหม่ช่างดันให้ซื้อของเอง มันแปลกๆ ทั้งที่ปกติช่างแทบทุกแห่งจัดให้อยู่แล้ว อันนี้ต้องหาเหตุผลเองครับ
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982

• Member
ให้อู่เขาหาให้เหอะ บางอย่างให้เขาบวกไปช่างก็ต้องกินต้องใช้ เอาแค่เราต้องวิ่งหาค่าใช้จ่ายก็บานและแล้วถ้าซื้อมาผิดสักรายการนึงก็ยิ่งไปกันใหญ่  ถ้าเป็นช่างส่วนใหญ่เขาโทรไปให้ร้านประจำจัดให้แล้วมอไซด์มาส่ง ผิดรุ่นเปลี่ยนได้...ผมว่ารถเก่านี่ ยากตรงหาอะไหล่งานช่างยังง่ายกว่า...แต่คุณดันเอางานยากมาทำแล้วจะจบมั้ยนี่ แต่ถ้าไม่ลองเราก็ไม่รู้นะเอาใจช่วยครับ 3:)

• Member
ได้ของมาครบแล้วคับ  "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v"

วันนี้ไปวัดโสม2รอบ รอบแรกนั้งTaxi ลักจำทางมา+มาถึงเดินถามราคา ถามมันทุกร้านเลย
ย้ำ!! ทุกร้านจริงๆ เดินวนไปวนมา คนขายบอกน้องมาพึ่งมาถามไม่ใช่หรอ :crazy2:

ตัวชุดซ่อมคาบู หายากมากมี2ร้านเอง ปั้มAC มี3-4ร้าน มีของItaly เยอรมัน กรองอากาศมีหลายร้านอยู่เหมือนกัน จากนั้นผมต้องกลับไปเรียน บ่าย4กลับมาคราวนี้มาสอย เดินไปเดินมาจำร้านไม่ได้ว่าที่ถามไว้มันร้านไหน เดินวนถามอยู่อีก3รอบ!! อะไหล่ก็ไม่รู้ว่าถูกรุ่นรึเปล่า อาศัยตอนซื้อแต่ละตัวโทรคุยกับช่าง ไม่เข้าใจก็ส่งมือถือให้ ถือว่าช่างใจเย็นมากๆ เพราะบางทีสื่อสารกันไม่เข้าใจ ช่างก็พยายามค่อยๆอธิบาย โทรถามวันนี้เกือบ 20 รอบได้ แต่ถือว่าได้ความรู้มากๆคับ เพราะอะไหล่ทุกตัวเลือกเองกับมือ :blob_fire: :blob_fire: ได้เห็นหน้าตาของแต่ละตัวที่เราซื้อ ได้รู้หน้าที่การทำงานของมัน

ยางรองแท่นเครื่องหาของแท้ไม่มีแล้วคับ เสียดายมากๆ เลยเอาของเทียมมาแทน

ลืมไปว่าลืมซื้อน้ำมันเกียร์ กับน๊อตอะไรไม่รู้อีกตัว เดี๋ยวพรุ่งนี้หลังเลิกจะกลับไปสอยใหม่ แล้วซัก10โมงก็เอาไปให้ช่างจัดการ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปอะไหล่ที่ซื้อมา กับราคามาให้ดูคับ :prank:

• Member
อีกอย่างนะคับ แนะนำเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรก ยี่ห้อ-รุ่น ไหนดีคับ
เลขไมล์ 60,000

• Member
หาของได้หมดเลยเก่งมากน้อง :good:

w^w

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

• Member
เอาน่าขยันอย่างนี้จบแน่ :good:

• Member

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments