Author Topic: ปรึกษาครับ อยากเปลี่ยนไปใช้จานจ่ายแบบไม่มีทองขาว  (Read 12368 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ขอรบกวนทุกๆท่านครับ คือว่าเจ้า Vauxhall ที่ขับๆอยู่เนี่ย ตัวเครื่องมันใช้หน้าทองขาวอยู่
แต่ พบปัญหาว่าเวลาใช้ขับไปสักพักนึงเครื่องจะเริ่มกระตุกๆ เหยียบคันเร่งน้ำมันลงไปแต่
ไม่มีอาการตอบสนองของเครื่องยนต์ (คือเหยียบแล้วมันวอดไปเฉย) อาการจะเริ่มหนักขึ้น
เรื่อยๆจนดับไปเลย ทีแรกนึกว่าเป็นที่ทองขาว ลองเปลี่ยนอันสำรองที่ได้มากับรถ ซึ่งเป็น
ของเก่าเก็บ ก็ปรากฏว่าขับดีอยู่วันเดียว แล้วก็เป็นอาการเดิม เลยลองไปเดินหาทองขาวที่
วรจักร ก็ปรากฏว่าไม่มีซะอีก เพราะมันจะกลับข้างกับรถรุ่นใหม่ๆ ก็เลยอยากจะเปลี่ยนไป
ใช้จานจ่ายแบบที่ไม่มีทองขาว เลยอยากทราบข้อมูลดังนี้ครับ
1.ข้อดี
2.ข้อเสีย
3.ราคา (เชียงกง)
4.ระยะเวลาในการติดตั้ง
5.ข้อเสนอแนะและประสบการณ์ในการเปลี่ยนมาใช้จานจ่ายแบบไม่มีทองขาวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline AnthonyH

• วอลโว่มากเกินไป
  • Member
  • Last Login:July 27, 2022, 05:11:40 pm
ของผม แปลง เอาใส้ชุด trigger ของ toyota 4k มาใส่ครับ  มันจะมี 3 ชิ้นครับที่ใช้   1. VR-sensor  2. Ignitor 3. Coder wheel  (มันก็คือ ใอ้ จานที่มี 4 แฉกสำหรับ4สูบ หรือ 6 แฉกสำหรับ 6 สูบงะครับ )

ใช้ดีครับ ไม่ต้องมาคอยตั้งๆ ขัดๆ อิอิ 
แต่ผมมี ignitor สำรองเก็บใว้ท้ายรถตลอดครับ   คือ ระบบทองขาว เวลามันไป มันค่อยๆไป ค่อยๆเตือน น่าลำคานหน่อย   แต่ระบบ electronic เวลาจะไป คือมันไปเลย O:D

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
เป็นคำถามที่ดีครับ อันนี้หรือเปล่าที่เขาเรียก magneto ผมเคยได้ยินเพื่อนแนะนำเหมือนกัน รอฟังท่านผู้รู้ครับ  U')

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ของผม แปลง เอาใส้ชุด trigger ของ toyota 4k มาใส่ครับ  มันจะมี 3 ชิ้นครับที่ใช้   1. VR-sensor  2. Ignitor 3. Coder wheel  (มันก็คือ ใอ้ จานที่มี 4 แฉกสำหรับ4สูบ หรือ 6 แฉกสำหรับ 6 สูบงะครับ )

ใช้ดีครับ ไม่ต้องมาคอยตั้งๆ ขัดๆ อิอิ 
แต่ผมมี ignitor สำรองเก็บใว้ท้ายรถตลอดครับ   คือ ระบบทองขาว เวลามันไป มันค่อยๆไป ค่อยๆเตือน น่าลำคานหน่อย   แต่ระบบ electronic เวลาจะไป คือมันไปเลย O:D

คือหมายความว่าตอนนี้ของคุณเป็นจานจ่ายแบบไม่มีทองขาวแล้วใช่มั้ยครับ
แล้วตัว ignitor นี่มันคืออะไรอ่ะ ทำไมต้องสำรองไว้เพียงอย่างเดียวจาก 3 อย่าง

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
ได้จังหวะพอดีเลยครับ กำลังดูพวกที่เขาเรียกว่า Electronic Ignition (Pertronix, 123ignition, MSD) เห็นว่าติดตั้งงานในจายจ่ายเดิมทำให้จ่ายไฟได้แม่นยำและแรงขึ้น ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้บ้างครับ มันรู้สึกถึงความแตกต่างได้เลยหรือไม่ พอดีคิดอยากเปลี่ยนใส่ W108 ครับ

www.pertronix.com
www.123ignition.com

Offline GOF C110

• Love super red very much
  • Member
  • Last Login:May 25, 2016, 12:51:56 pm
ของผม Toyota 2R แปลงเป็นแบบจานจ่ายแม่เหล็ก

ใช้ดีมาก ๆ เลย ไม่ต้องคอยมาปรับกัน  :good:  :good:  :good:

• Member
ของผม Toyota 2R แปลงเป็นแบบจานจ่ายแม่เหล็ก

ใช้ดีมาก ๆ เลย ไม่ต้องคอยมาปรับกัน  :good:  :good:  :good:

สนใจมากครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อจากไหนครับ แล้วต้องเช็คอะไรบ้าง
รวมถึงราคาเท่าไหร่ ช่วยหน่อยเถอะครับ ทุกวันนี้ ขับครึ่งวัน จอดสองวัน  :P

Offline AnthonyH

• วอลโว่มากเกินไป
  • Member
  • Last Login:July 27, 2022, 05:11:40 pm
ของผม แปลง เอาใส้ชุด trigger ของ toyota 4k มาใส่ครับ  มันจะมี 3 ชิ้นครับที่ใช้   1. VR-sensor  2. Ignitor 3. Coder wheel  (มันก็คือ ใอ้ จานที่มี 4 แฉกสำหรับ4สูบ หรือ 6 แฉกสำหรับ 6 สูบงะครับ )

แต่ผมมี ignitor สำรองเก็บใว้ท้ายรถตลอดครับ   คือ ระบบทองขาว เวลามันไป มันค่อยๆไป ค่อยๆเตือน น่าลำคานหน่อย   แต่ระบบ electronic เวลาจะไป คือมันไปเลย O:D

คือหมายความว่าตอนนี้ของคุณเป็นจานจ่ายแบบไม่มีทองขาวแล้วใช่มั้ยครับ
แล้วตัว ignitor นี่มันคืออะไรอ่ะ ทำไมต้องสำรองไว้เพียงอย่างเดียวจาก 3 อย่าง

คือ ใช่ครับ  เป็นจานจ่ายที่ไม่มีทองขาวแล้วครับ

ตัว ล้อ 4แฉก จะอยู่ใกล้ๆ กะ vr-sensor ครับ  พอมันหมุน วันจะวิ่งผ่าน ทำให้เกิดการ เหนี่ยวนำครับ ซึ่ง signal นี้จะไปขับภาคขยาย ซึ่งคือ ignitor ครับ  แล้วจะส่งไฟไปที่ coil ให้จุดครับ

ถ้าอยากได้ไฟแรงๆ ก็เล่นเป็น MSD 6A เป็น ignitor ก็ได้ครับ  ใช้คู่กะ supercoil หรือ blaster II ก็แจ่มดีครับ

Offline trakulWnt

• Member
  • Last Login:November 03, 2012, 01:15:45 pm
มีรูปใหมครับ  อยากเห็นว่าเป็นอย่างไร ตอนใช้ Volvo 244 DL  1978  ช่างที่อู่วอลโว่สุขุมวิทย์เคยเปลี่ยนให้  ใช้จนลืม ขายไปตอนปี พ.ศ. 2530 ยังไม่เคยต้องทำอะไรกับมัน  ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า

• Member
โทษนะครับ ตัวภาคขยาย หรือ Ignitor นี้เสียง่ายที่สุดเหรอครับ จึงต้องสำรองไว้
 O0

Offline surach101

• Member
  • Last Login:September 25, 2022, 06:52:58 pm
4 k ของผมมีอาการวูบดับ ลองเปลี่ยนคอยล์แล้วก็ยังไม่หาย Sensor & Ignitor รุ่นนี้มีขายไหมครับ ชุดละสักเท่าไรครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments