Author Topic: The moment of FIAT124 : MkI  (Read 42363 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline LA2VS

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 28, 2016, 10:23:36 pm
Re: The moment of FIAT124 : MkI
« Reply #25 on: September 18, 2009, 03:29:46 pm »
 :good: :good: :good:

Offline bBORN

• Italy Love Most
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 12, 2020, 05:01:34 pm
Re: The moment of FIAT124 : MkI
« Reply #26 on: September 19, 2009, 07:12:42 pm »
ดีใจ และยินดีด้วยนะครับพี่  :good: :good: :good:
:good:  รถสวยสมกับการรอคอยนะครับ รุ่นนี้เครื่อง 1200 cc.ใช่ไหม เคยเอาของพ่อมาขับสมัยเรียน ประหยัดดีจัง.....

ขอบคุณมากครับ
ใช่ครับเป็นเครื่อง 1200cc แต่เนื่องจากใช้งานมาเยอะมาก แล้วก็สภาพไม่ค่อยสมบูรณ์ ก่อนจะเอาไป overhaul นี่ไม่ประหยัดเอาซะเลยครับ
เคยวัดๆ นี่ประมาณ 7-8โล/ลิตร
แต่หลังจากเอาเครื่องไปทำมาแล้วยังไม่ได้ลองวัดดูเลยครับ ไม่กล้าเอาไปวิ่งไปไหนมาไหนจริงจัง เพราะทะเบียนยังไม่เรียบร้อย
ผลเป็นไงจะมา update นะครับ
Fiat 124 - Italy love most
Shell Lubricant Thailand

Offline ilcoffee

• Member
  • Last Login:November 26, 2018, 04:29:18 pm
« Reply #27 on: September 20, 2009, 04:38:52 pm »
เสียดายจังผมมีเเครื่อง 131 L 1600 cc. พร้อมเกียร์สภาพ fit ใหม่ โดนน้ำท่วมเลยขายเศษเหล็กไป ถ้ายังอยู่จะยกให้เลยครับ รถสวยครับ

Offline alfa

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #28 on: September 20, 2009, 04:47:49 pm »

Offline oldstock

• Member
  • Last Login:September 28, 2023, 09:17:43 am
« Reply #29 on: September 20, 2009, 07:10:33 pm »
ชอบมากมายครับ รถสีสวย เก็บรายละเอียดได้ดีครับ $^$

• Member
  • Last Login:March 12, 2020, 05:01:34 pm
« Reply #30 on: September 22, 2009, 03:41:33 pm »
เสียดายจังผมมีเเครื่อง 131 L 1600 cc. พร้อมเกียร์สภาพ fit ใหม่ โดนน้ำท่วมเลยขายเศษเหล็กไป ถ้ายังอยู่จะยกให้เลยครับ รถสวยครับ
ชอบมากมายครับ รถสีสวย เก็บรายละเอียดได้ดีครับ $^$

ขอบคุณมากครับ
เสียดายเครื่องจริงๆ ที่โดนน้ำท่วม

Offline karmann

• Member
  • Last Login:February 18, 2021, 07:32:19 pm
« Reply #31 on: September 22, 2009, 06:56:24 pm »
Congratulations Na krub bBORN ไปกรุง เมื่อไหร่จะแวะ ไปดูหน่อย 

• Member
« Reply #32 on: September 24, 2009, 08:09:20 pm »
Congratulations Na krub bBORN ไปกรุง เมื่อไหร่จะแวะ ไปดูหน่อย
ไว้เจอกันนะต่อ

วันนี้เอารถไปซ่อมแอร์มา ที่ร้านส่งเสริมแอร์ แถวท่าพระ
เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดเลย คอมเพรสเซอร์มันรั่ว โอริ่ง อะไรไม่รู้เยอะมาก รวมกับเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ไปด้วย เพราะของเดิมมันเก่ามากแล้ว
ช่างบอกว่าซ่อมแยกแต่ละชิ้น ราคามันก็ใกล้กับของใหม่แล้ว รวมเดินท่อใหม่ ท่อน้ำยา ไฟอีกนิดหน่อย

สรุปราคามา 24,000 ต่อได้เหลือ 22,000 ไม่ทราบว่าแพงไปมั้ยครับ คืออยากรู้ว่าราคานี้ผมโดนฟันมารึเปล่า หรือว่าปรกติก็ประมาณนี้กันอยู่แล้ว

Offline ALICECOOPER

• Member
  • Last Login:April 14, 2020, 10:52:02 am
« Reply #33 on: September 26, 2009, 03:16:00 pm »
ทำไมราคามันขนาดนั้นล่ะ ลองให้เขาแยกให้ดูเล่นๆหน่อยว่าแต่ละชิ้นมันเท่าไร คอมเพรสเซอร์ ตู้แอร์ แผงคอนเดนซิ่ง ดรายเออร์ ท่อน้ำยา ผมรวมยังไงก็ไม่ถึงนะ คอมฯมือสองเคยถามแถวคลองถมเป็นของรีบิวท์ ประมาณ 6500 ตู้ของในนี้( ใหม่ ) ประมาณ 4000 แผงรังผึ้งหน้ารถ 800-1000 กว่า ( อันนี้ของผลิตแถวนี้แหละ) ดรายเออร์ ราคาหลักร้อย รวมท่อ ค่าแรง ไม่น่าจะถึงนะครับ อันนี้ตอบตามประสบการณ์นะครับ ราคาบางอย่างก็บวกไปบ้างแล้วด้วย รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมแล้วกัน  ถ้าเป็นรถที่ต้องใช้ของตรงรุ่นก็ว่าไปอีกอย่างหนึ่ง   

Offline oldyman

• Member
  • Last Login:January 06, 2015, 02:59:43 pm
« Reply #34 on: September 26, 2009, 09:19:32 pm »
เท่าที่อ่านดูรู้สึกว่าจะเปลี่ยนหมดทั้งระบบ ซึ่งหากเปลี่ยนทั้งระบบก็น่าจะใกล้เคียง เพราะเท่ากับติดตั้งใหม่ ไม่แน่ใจว่าคอมเพรชเซอร์เดิมเป็นคอมฯแบบตั้ง(เมื่อก่อนจะเป็นญี่ห้อYorkเป็นส่วนใหญ่) หรือแบบนอนที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบัน หากเดิมเป็นคอมฯตั้ง เมื่อเปลี่ยนชุดใหม่ก็ต้องเปลี่ยนขายึดคอมฯใหม่ด้วย ซึ่งแน่นอนครับขาคอมยึดเครื่องเฟียตเพื่อใช้กับคอมฯนอนรุ่นใหม่คงต้องทำขึ้นใหม่ ดังนั้นก็จะเท่ากับเป็นการติดตั้งใหม่ ซึ่งหากเป็นไปตามเงื่อนไขที่สันนิษฐาน ราคานี้หากเป็นผมก็พอกัดฟันรับได้ครับ :cheesy:

• Member
« Reply #35 on: September 27, 2009, 12:13:52 am »
วันนี้ไปเอาออกมาแล้วครับ เค้าบอกว่าเป็นของใหม่ทั้งหมด ไม่มีมือสองเลย รับประกันให้ปีนึงหรือ20,000km
ส่วนแบบตั้งกับแบบนอนนี่ผมไม่รู้อ่ะครับ ดูยังไง
รู้แต่คอมเดิมเป็นของซันเด้น อะไรซักอย่าง ก็เลยเปลี่ยนเป็นแบบของเดิม แต่ต้องเดินท่อใหม่หมด เพราะของเก่าทั้งรั่วทั้งซึม
เมื่อวานที่ร้านโทรมาถามว่าจะเอาของ denso มั้ย 25000
เลยบอกเค้าว่าพอแล้ว T_T'

วันนี้ลองเอาไปวิ่งดู ขับเข้าไปจุฬาเลย เปรี้ยวมาก เพราะตั้งแต่ทำสีทำเครื่องมายังไม่เคยขับเข้าไปในเมืองเลย วนอยู่แต่แถวๆคอนโด
ผลออกมาก็เย็นดีครับ รอดูผลระยะยาว

Offline vichan chalongvorachai

• Member
  • Last Login:September 29, 2017, 09:57:26 pm
« Reply #36 on: September 30, 2009, 09:00:50 pm »
คุณ bBORN   FIAT 124  งามแต้ ๆ   :good:    :good:    :good:    :good:    :good:   ไว้ขับจอมาพบกันในวัน FIAT DAY มั๊ยอะครับ  :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten:

• Member
« Reply #37 on: September 30, 2009, 11:12:08 pm »
คุณ bBORN   FIAT 124  งามแต้ ๆ   :good:     :good:     :good:     :good:     :good:    ไว้ขับจอมาพบกันในวัน FIAT DAY มั๊ยอะครับ  :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten:

แน่นอนครับพี่ กำลังรออยู่เลยครับว่าจะจัดวันไหน จะล้างรถรอเลยครับ ช่วงนี้ฝนตกทุกวันเลย รถสีขาวนี้มันสกปรกง่ายจัง

มา update นิดนึงครับ พอดีวันนี้ลองวัดๆการกินน้ำมันดู ได้ประมาณ 5กิโลเมตรกว่าๆ ต่อลิตร  'b' 'b' 'b' (ตอนแรกเติมเต็มถัง วิ่งไปได้ประมาณ 110กิโลเมตร กลับมาเติมใหม่ที่ปั๊มเดิม หัวจ่ายเดิมเลย เติมกลับเข้าไปเต็มถึงเหมือนเดิม เติมไปเกือบๆ 21ลิตร)
น้ำมันลิตรละตั้ง34บาท เครียดเลย คืออย่างงี้มันไม่ปรกติใช่มั้ยครับ กำลังว่าจะลองเอาไปหาช่างสมชัยลองจูนดู

แล้วก็ได้ลองโทรถามร้านกระจกดู เพราะกระจกเดิมมันเป็นรอยจากการขึ้นลง ทั้ง4บานเลย
ร้านซิกม่า กระจกรถยนต์ แถวสาธุประดิษฐ์ 11 บอกราคามาบานละ 1700 บาท  'b' 'b' 'b'
รู้สึกทำไมมันแพงจัง เลยบอกว่าขอคิดก่อน
ไม่ทราบว่ามีร้านกระจกที่อื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ แถวไหนก็ได้ ถ้ามันถูกกว่านี้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Member
  • Last Login:April 14, 2020, 10:52:02 am
« Reply #38 on: October 01, 2009, 10:36:47 am »
ถ้าไปวรจักร ลองถามร้านอิศราชัย แถวๆร้านเจียมวิวัฒน์ที่ขายอะไหล่อัลฟ่าดู พอดีไม่มีเบอร์ครับ

Offline karmann

• Member
  • Last Login:February 18, 2021, 07:32:19 pm
« Reply #39 on: October 01, 2009, 10:07:30 pm »
ขอโทษนะครับ ขอถามคุณ  Alicecooper หน่อยครับ คนในรูปเป็น จู 1600 หรือ 1800 อะครับ ขอบคุณครับ

• Member
« Reply #40 on: October 02, 2009, 09:55:32 am »
คนในรูปไม่มีอ่ะ ...หมายถึงรถผมคันในรูปใช่ป่ะ เป็นรุ่น1600 ครับ ผมใส่ไฟเลี้ยวสีขาว ของเดิมสีส้มครับ   ตัว1800ไฟหน้ามีที่ปัดน้ำฝน กระจังหน้า กันชนก็ไม่เหมือนกัน
« Last Edit: October 02, 2009, 09:58:59 am by ALICECOOPER »

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #41 on: October 02, 2009, 12:21:03 pm »
ร้านส่งเสริมแอร์ ทำแอร์ค่อนข้างแพงครับ ไม่ค่อยลดราคาให้ซะด้วย เน้นงานเปลี่ยนใหม่ มากกว่างานแก้ไข หรือ ดัดแปลงมากๆ

แต่ก็ถือว่างานได้มาตรฐานครับ

แต่เค้าก็ประกันผลงานนะครับ ถ้าภายในระยะเวลามีปัญหาอะไรก็รีบเข้าไปให้เค้าจัดการครับ อย่ารอช้า บิลและใบเสร็จของร้านเก็บให้ดีๆครับ เผื่อมีอะไรจะได้เอาไปยืนยันกับเค้าได้

ดีใจกับคุณbBORN ด้วยครับที่ได้สัมผัสวิถีแห่งการทำรถคลาสสิคด้วยตนเองในทุกขั้นตอน ยิ่งเพิ่มความรักและความผูกพันกับรถคันนี้ให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น

เยี่ยมจริงๆ  :good: :good: :good:

วันนี้เอารถไปซ่อมแอร์มา ที่ร้านส่งเสริมแอร์ แถวท่าพระ
เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดเลย คอมเพรสเซอร์มันรั่ว โอริ่ง อะไรไม่รู้เยอะมาก รวมกับเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ไปด้วย เพราะของเดิมมันเก่ามากแล้ว
ช่างบอกว่าซ่อมแยกแต่ละชิ้น ราคามันก็ใกล้กับของใหม่แล้ว รวมเดินท่อใหม่ ท่อน้ำยา ไฟอีกนิดหน่อย

สรุปราคามา 24,000 ต่อได้เหลือ 22,000 ไม่ทราบว่าแพงไปมั้ยครับ คืออยากรู้ว่าราคานี้ผมโดนฟันมารึเปล่า หรือว่าปรกติก็ประมาณนี้กันอยู่แล้ว
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
« Reply #42 on: October 04, 2009, 11:36:17 pm »
ถ้าไปวรจักร ลองถามร้านอิศราชัย แถวๆร้านเจียมวิวัฒน์ที่ขายอะไหล่อัลฟ่าดู พอดีไม่มีเบอร์ครับ
ร้านส่งเสริมแอร์ ทำแอร์ค่อนข้างแพงครับ ไม่ค่อยลดราคาให้ซะด้วย เน้นงานเปลี่ยนใหม่ มากกว่างานแก้ไข หรือ ดัดแปลงมากๆ

แต่ก็ถือว่างานได้มาตรฐานครับ

แต่เค้าก็ประกันผลงานนะครับ ถ้าภายในระยะเวลามีปัญหาอะไรก็รีบเข้าไปให้เค้าจัดการครับ อย่ารอช้า บิลและใบเสร็จของร้านเก็บให้ดีๆครับ เผื่อมีอะไรจะได้เอาไปยืนยันกับเค้าได้

ดีใจกับคุณbBORN ด้วยครับที่ได้สัมผัสวิถีแห่งการทำรถคลาสสิคด้วยตนเองในทุกขั้นตอน ยิ่งเพิ่มความรักและความผูกพันกับรถคันนี้ให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น

เยี่ยมจริงๆ  :good: :good: :good:

ขอบคุณมากครับ พอดีวันนี้เพิ่งกลับมาจากสงขลา พรุ่งนี้ถ้าว่างว่าจะลองเข้าไปดูแถววรจักรครับ

Offline pow892

• Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
« Reply #43 on: October 05, 2009, 08:06:47 am »
 "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v" "v"

Offline Gneisenau

• Member
  • Last Login:December 06, 2016, 08:20:08 pm
    • Bakingclub
« Reply #44 on: October 07, 2009, 10:15:06 pm »
 :good:   ติดตามอ่านด้วยความชื่นชมครับ เดี๋ยวจะชวนเพื่อนผมที่เป็นเจ้าของ Fiat 132 แบบเดิมๆมาถ่ายรูปลงประชันหน่อยครับ เพิ่ง Renovate เสร็จ ทำที่หาดใหญ่นี่แหละครับ  เห็นรถมันทีไรอดเข้าไปลูบไม่ได้ซักที สวยมากๆครับ  &v& 

• Member
« Reply #45 on: October 14, 2009, 01:32:26 am »
หลังจากที่เมื่อ4-5วันก่อนได้เอารถไปเข้าอู่มาอีกรอบ วันนี้ไปเอาออกมาเรียบร้อยเลยครับ

สาเหตุเนื่องมาจากล้อเดิมที่ติดรถมามันไปแววเอาซะเลย มีพวกขี้เกลือเต็มไปหมด
อยากสวยซะหน่อย เลยเอาเข้าไปปัดเงาที่ร้านพรหมนิมิตร ใจจริงอยากได้กระทะล้อมาใส่ แต่หายากเหลือเกิน เลยเอาที่มีเนี่ยแหละ ลองดู

ทิ้งไว้ประมาณวันนึงเต็มๆ เอาเข้าไปตอน8โมงครึ่ง ไปรับกลับตอนหกโมง แววได้ใจครับ แต่ขับออกมาแล้ว รู้สึกเหมือนจะมีเสียงดังนิดหน่อยที่ล้อหลังตามจังหวะล้อหมุน เลยเริ่มจะไม่สบายใจ รุ่งขึ้นเลยเอาไปที่อู่ช่างสมชัยให้ช่วยดูให้หน่อย อีกอย่างที่ปัดน้ำฝนมันไม่ค่อยจะปัดยังไงก็ไม่รู้ ปัดตามอารมณ์ คือวันนี้ไม่อยากปัดก็นิ่งเอาซะดื้อๆอย่างงั้น เลยถือโอกาสให้ดูด้วยซะเลย แถมเข็มวัดน้ำมันมันขึ้นๆลงๆแปลกๆ คิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกลอย เลยทิ้งรถไว้ละกัน

พอว่างก็แวะเข้าไปดู ช่างสมชัยบ่นใหญ่เลย ว่าไปเดินไฟรถมาจากไหน เดินมามั่วมากมาย
ถ้าได้ลองอ่านๆในกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นครับ จะเห็นว่าผมให้ที่อู่ทำสีหาช่างมาเดินไฟในรถให้ เพราะคิดว่าจะได้ทำไปก่อนที่จะหุ้มหนังภายใน

ไฮไลท์มันอยู่ตรงที่ตอนรื้อถังน้ำมันออกมาดู ปรากฏว่าเค้าเดินไฟไปไว้ในถังน้ำมัน อันนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ แต่ช่างบอกมาว่าปรกติมันต้องต่อกราวน์ไว้ แต่นี่ดันเดินไฟไว้ แล้วก็ไปหยิบลูกลอยมาให้ดู มีรอยพลาสติกหลอมนิดๆ อยู่ (ไม่รู้เค้าให้กลับมาด้วยรึเปล่า ยังไม่ได้เช็คของ ถ้ามีเด๋วพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ) แล้วก็บอกผมว่านี่เฮงมากๆนะเนี่ย เพราะทำแบบนี้อาจทำให้ไฟไฟม้รถได้เลย

ได้ยินแบบนั้น ผมงี้หัวใจหล่นไปตาตุ่ม เรียนโทยังไม่จบ ยังไม่ได้ตอบแทนพระคุณบิดามารดาเลย
ขับไปขับมาแบบเสี่ยงๆอยู่ตั้งนาน โดยไม่รู้ตัว T_T' ช่างแกก็บอกว่าตอนที่เอาเข้าไปทำเครื่องก็ไม่ได้เช็คดูให้ เพราะเห็นว่าเดินไฟอะไรมาอยู่แล้ว
ครั้งนี้เลยบอกให้ช่วยดูให้ละเอียดหน่อยว่ามีอะไรที่มันผิดปรกติอีกมั้ย

เลยอยากจะแนะนำซักนิดนะครับ ว่าควรจะให้คนที่รู้เรื่องระบบไฟจริงๆของรถรุ่นนั้นๆทำ อย่าคิดเอาแต่ว่าสะดวกอย่างเดียวแบบผม ได้บทเรียนเลยครับ

งานต่อไปก็ ยังเหลือโช็คอัพอีก หวังว่าคงไม่เป็นไรมากน้าาาาา

Offline Seg

• Member
  • Last Login:September 14, 2013, 12:47:28 am
« Reply #46 on: October 29, 2009, 10:46:41 pm »
เพิ่งมาเห็นกระทู้คับ สีสวยจิงคับ เห็นแล้วค่อยมีกำลังใจกะ 124 ที่กำลังจะขึ้นโปรเจคขึ้นมาอีกเยอะเลย

ผมได้รถมาเอาไปเก็บช่วงล่างแล้วเอามาขึ่เล่นก่อน
รื้อไปทั้งคัน ทุกชิ้นทีอยู่ใต้ท้อง ทั้งเบรค บุชยาง ลูกหมาก โช๊คอัพ(หลัง) เพลากลาง อะไรซ่อมได้เปลี่ยนได้ ลุยหมด
หมดไปประมาณเกือบสองหมื่นคับ
แต่แปลกใจว่ารถอายุสามสิบกว่าปี อะไหล่ยังเบิกร้านอะไหล่ได้ทุกชิ้น ..ยูนิค ออโต ซอยวัดไผ่ตัน สะพานควายน่ะคับ
แอบถามดู สปริงใหม่ยังมีขายเลยคับ เจ็ดพันหน้าหลัง
โช๊คอัพที่จะเปลี่ยนไม่น่าจะมากมายคับ
ของคายาบา แบบบ้านๆ คู่ละประมาณหนึ่งพันบาทคับ ..ถูกมั้ยล่ะ
จะเอาเจ๋งขึ้นมาอีกหน่อย ยี่ห้อ เกเบรียล ช๊อพอยู่ชั้นหนึ่งอาคารศรีวรจักร ใกล้ประตูทางเข้าตึกด้านหน้า ข้างละพันคับ

ส่วนสายไฟ ความจริงทำมาขนาดนี้แล้วน่าจะเดินใหม่ทั้งคัน
ผมพอรู้จักช่างไฟที่เชื่อถือได้ เดินใหม่ทั้งคัน หกพันบาท ไม่รวมหลอดและรีเลย์ เบ็ดเสร็จหนึ่งหมื่นน่าจะอยู่

ผมก็รอคิวช่างโจอยู่เหมือนกันคับ แต่ดันไปสอย 131 Racing สีเเดงที่ประกาศขายในบอร์ดซื้อขายมาอีกคัน(ห้ามใจไม่อยู่ เลยจะเอา 131 เข้าแทน เพราะยังไงรถก็ยังวิ่งไม่ได้อยู่ดี
ส่วน 124 ก็ประกาศขายไว้ เผื่อมีใครอยากเอาไปทำต่อ
แต่เห็นรถคุณ bBorn แล้วชักไม่อยากขายแล้วเหมือนกันเนี่ย แต่ 131 Racing มันสุดจะห้ามใจจิงๆ
ปีหน้าถ้าปิดโปรเจค 131 แล้ว คัน 124 ยังอยู่จะเอามาทำต่อให้สวยเหมือนรถคุณ bBorn ให้ได้

ยินดีที่ได้รู้จักครับ โอกาศดี คงได้ชมตัวจริงรถสีขาวคันนี้นะคับ  "v"

นี่ของผมคับ..

• Member
« Reply #47 on: October 30, 2009, 12:07:40 am »
ว้าววววววว มีเพื่อนแล้วคร้าบบบบ ดีใจสุดๆ

ถามก่อนเลยครับ ไม่ทราบว่าเอาไปเก็บช่วงล่างที่ไหนมา เพราะวันก่อนเอารถไปลองขับในสนามพีระกะพวกพี่ๆ bkcc challenge สนุกมากมาย เลยอยากทำช่วงล่างให้มันแน่นๆหน่อย
แล้วไอเกเบรียล นี่มันตรงรุ่นเราเลยเหรอครับ ข้างละพันเอง น่าสนใจจริงๆ

ส่วนสายไฟผมก็เดินใหม่หมดทั้งคันนะครับ ตั้งแต่ตอนทำสี แต่ช่างที่เดินไฟคนแรกทำมั่วไปเยอะเหมือนกัน ตั้ง 12000 แนะ
ก็เลยมาแก้ใหม่ที่ช่างสมชัย สรุป เดินไฟใหม่ทั้งคันไป 1 รอบ และแก้ใหม่เกือบทั้งคันอีกรอบ ตอนนี้เรื่องระบบไฟไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ติดครบทุกดวง

131 ที่ขายอยู่ผมเห็นแล้วก็อยากได้เหมือนกัน แต่ไม่มีเงินแล้ว ฮ่าฮ่าฮ่า
นี่ยังเหลือคอนโซลหน้า ยังไม่ได้เก็บให้เรียบร้อยเลย

อีกอย่างรถคุณ Seq ดูแล้วยังสวยอยู่เลยนะครับ สภาพน่าจะปั้นไม่ยากนะครับ
ส่วนพวกอะไหล่ต่างๆ ขาดเหลือยังไงบอกได้เลยครับ ถ้าพอจะช่วยอะไรได้ บอกเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจเลย ยินดีช่วยเต็มที่
เอาใจช่วยครับ จะได้มีเฟียตเยอะๆ เพราะเงียบเหงาเหลือเกิน

แถมรูปที่สนามพีระให้ดูครับ
รูปที่สองนี่เครดิตพี่ ae ครับ

Offline ggmf

• Member
  • Last Login:September 05, 2016, 01:26:07 pm
« Reply #48 on: October 30, 2009, 10:27:06 am »
ดูทีไรก็ชื่นใจทุกทีครับ ชอบๆ  :good: :good:

Offline Seg

• Member
  • Last Login:September 14, 2013, 12:47:28 am
« Reply #49 on: October 30, 2009, 09:06:20 pm »
รื้อช่วงล่างที่ช่างวิรัช อยู่หนองจอกคับ พี่วิรัชเป็นช่างรุ่นเก๋าของกรรณสูต ใช้หน้าบ้านทำอู่เล็กแบบชาวบ้านๆ
แกชอบให้หาอะไหล่ไปเองด้วย เพราะอู่อยู่ไกล ร้านอะไหล่ไม่อยากมาส่ง
ค่าแรงก็แบบต่างจังหวัดงั้นเลย
ช่วงล่างที่ผมรื้อใหม่หมดทุกอย่างที่ว่า ค่าแรงสองพันห้า ทำอยู่สามสี่วันแน่ะ
บุชยาง ลูกหมากทั้งหมด ระบบพวงมาลัยทั้งหมด ลูกยางเบรค ผ้าเบรค สายอ่อนเบรค เบรคมือ ระบบเพลากลาง

124 เราไม่ซับซ้อนมากคับ ความจริงช่างไหนก็น่าจะรื้อได้ หนองจอกมันไกลคุณบีบอร์นไปป่าวไม่รุ
ส่วนเกเบรียลน่ะ ผมเดินผ่านเลยแวะถามดูว่ามีโช๊คของ เฟียต 124 มั้ย เค้าไปเปิดๆ ในแฟ้มแล้วก็บอกมาตามนั้นอ่ะคับ ก็คงน่าจะตรงสเปคล่ะคับ

ขอบคุณเรื่องอะไหล่คับ เด๋วมีไรจารบกวนจะส่งข่าวไปละกันนะคับ  :bounce:

อ้อ..ขอทราบสเปคล้อที่ใส่คันขาวหน่อยสิคับ ขอบเท่าไร กว้างเท่าไร ออฟเซ็ทเท่าไรคับ ดูกำลังดีเลย
สิบห้าของผมมันใหญ่ไปหน่อย เวลาเลี้ยวสุดแล้วปีนเนินหรือลูกระนาดด้วย ล้อหน้ามันติดขอบบังโคลนอ่ะคับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments