Author Topic: อยากทราบข้อมูลของbmw2002ดังนี้ครับ  (Read 9125 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pippo

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 04, 2015, 09:53:58 am
เลขเครื่องเลขตัวถังอยู่ตรงไหนแล้วจะเชคได้ยังไงว่าเป็นรถปีไหน
แล้วก็อยากทราบข้อมูลเฉพาะของ02ปี1974
กับตัว02ที่กระจังหน้าสองข้างไม่ติดกับฟันหนูว่าเป็นรถปีไหนบ้าง
และก็ตัวไฟท้ายกลมมีปีไหนบ้าง
แล้วถ้าจะโอเวอร์ฮอลเครื่อง02ให้นิ้งๆวิ้งทางไกลได้ต้องทำอะไรบ้างแล้วใช้งบเท่าไรครับ
รบกวนท่านพี่ทั้งหลายด้วยนะครับคือผมอยากจะศึกษาข้อมูลของรถตระกูลนี้อ่ะครับ ถ้าได้ข้อมูลทางเทคนิกและจุดเด่นและด้อยของรถตระกูลนี้ด้วยจะขอบคุณมากที่สุดเลยครับ
รบกวนหน่อยนะครับ คือผมหลงสเน่บาวาเรียนจิ๋วอยากไม่รู้ตัว :-*
« Last Edit: December 17, 2005, 03:52:39 am by pippo »

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
 :)

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
นิมนต์ทิดเอก วานบอกคร่าวๆ หน่อย เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

toonB4

• Guest
 :-! ผมไปเหล่ไฟท้ายกลมอยู่คัน ยังไม่ทราบรายละเอียดรุ่นปี แต่เห็นสวย เดิม ของครบๆ กระทะเหล็กดุมเดิมๆ ไม่ทราบว่าราคาในใจนี่ น่าจะเริ่มต้นที่เท่าไรดีครับ เผื่อมีโอกาสพบเจ้าของแล้วจะได้ต่อรองซะเลย  "v"

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
โดยส่วนตัวผมคิดว่า หากจะฟิตเครื่องให้ดี เพื่อเตรียมพร้อมสำหรับการใช้งานทั้งทางใกล้ และ ทางไกล
ก็คงต้องเช็คดูให้ละเอียดว่า สภาพเครื่องเป็นอย่างไร? หลวม กินน้ำมันเครื่อง ควันขาว ควันดำ หรือไม่? วาล์วเป็นอย่าไร ต้องตั้งวาล์วหรือไม่? หรื่ออาจจะต้องบดวาล์วใหม่หรือเปล่า? เครื่องเดินเบาเป็นอย่างไร?

โอเวอร์ฮอล มีทั้งแบบใหญ่และเล็กครับ ขอให้คุณpipo ลองเช็คดูให้ละเอียดก่อนครับ
นอกจากนั้น สภาพช่วงล่างเป็นอย่างไร หลวมไหม?
ยังไม่รวมกับเรื่องเบรคอีก

ได้รถมาแล้วหรือครับ?
« Last Edit: December 21, 2005, 02:08:03 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
  • Last Login:February 04, 2015, 09:53:58 am
ขอบคุณท่านพี่ทั้งหลายนะครับ
รวมถึงคุณ AKE ด้วย
คือผมมีเจ้า1800จอดเน่าอยู่อ่ะครับ แต่ใจมังลังเลอยู่เพราะผมชอบ 2002 ไฟกลมมากกว่า ก่ะว่าจะหามาใช้ก่อนนะครับพอเก็บครบแล้วค่อยไปฟื้นเจ้า1800ต่อ อีกใจก็อยากขายซากแล้วไปหา2002ไฟกลมไปเลย มึนมาก
แต่ผมเลงไว้คันน่ะครับตามนี้ก่ะว่าจะไปดูตัวจริงอยู่http://www.thaisecondhand.com/_board/ca/data/CA3739323.html
ขออนุญาติท่านเจ้าของรถและท่านเจ้าบ้านด้วยนะครับที่เอาไลท์มาลง
ข้อมูลเบื่องต้นเห็นว่าเป็นปี76แต่ผมดูจากเวปนอกปีนี้มันมีแต่ไฟเหลี่ยมอ่ะครับไม่ทราบว่ามันมีไฟกลมด้วยแล้วก็ไมล์2002นี้120ใช้ป่าวครับแต่ทำไมคันนี้เป็น200ก็เลยมึนๆอยู่
จากสภาพเป็นไงบ้างครับพอจะรับมาเลี้ยงแล้วขัดสีฉวีวรรณจับแต่งตัวแล้วจะขึ่นหรือป่าวครับ
ขอบคุณท่านพี่ทั้งหลายนะครับ ที่มีน้ำใจเหลือล้น
« Last Edit: December 22, 2005, 12:36:54 am by pippo »

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมคิดว่า 1800 ที่ว่า น่าจะเป็น BMW 1800 สี่ประตู และ คิดว่าตอนนี้คุณpippo ยังไม่ได้เจ้า02 ไฟกลมมาครอบครอง
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า หากคุณpippo ชอบ02ไฟกลม ก็ลองใจเย็นๆ ค่อยๆหาครับ
อยากให้คุณpippo หาคันที่สภาพที่ ภายในไม่ช้ำ และ ภายนอกของครบ
เพราะถ้าเราหาคันที่สภาพค่อนข้างครบและดีได้แล้ว เราจะไม่เหนื่อยมากเวลาบูรณะ

เรื่องปี76 นั้น ผมเดาเอาว่า น่าจะเกี่ยวข้องกับการจดทะเบียน ซึ่งควรจะเช็คให้ดีๆครับ

ส่วน 1800 เก็บไว้ก่อนดีกว่าครับ อยากให้ทำขึ้นมาอีกคัน

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ถูกต้องเลย 1800 4ประตูไฟท้ายเหลี่ยม
แล้วเราจะเชคได้ไหมว่าเลขตัวถัง ผลิตปีไหนเป็นรถแบบใด ใช้รหัสอะไรครับ ถ้าจำไม่ผิด02นี้ใช้รหัสE10หรือป่าวครับ
« Last Edit: December 22, 2005, 01:39:37 am by pippo »

toonB4

• Guest
:-! ผมไปเหล่ไฟท้ายกลมอยู่คัน ยังไม่ทราบรายละเอียดรุ่นปี แต่เห็นสวย เดิม ของครบๆ กระทะเหล็กดุมเดิมๆ ไม่ทราบว่าราคาในใจนี่ น่าจะเริ่มต้นที่เท่าไรดีครับ เผื่อมีโอกาสพบเจ้าของแล้วจะได้ต่อรองซะเลย  "v"

'b' ฮือ ฮือ น้อยใจจัง ไม่มีใครช่วยไกด์ราคาให้เราเลย หรือว่าเรื่องราคาเป็นเรื่อง...อันตราย  ;D ;D

jj

• Guest
เรื่องเข็มไมล์ รถของผมมี 220 กิโล   :D นะครับ แต่เป็นรุ่น tii ไฟเหลี่ยม ที่บอกว่ามี 120 นั้นเป็น 120 ไมล์ ที่ไม่ใช่ 120 กิโล รึเปล่าครับ  ???

jj

• Guest
 ??? เอ่อ รุ่นไฟกลมไม่มีวัดรอบเหรอครับ ดูจากลิ้งแล้วเห็นมีนาฬิกาแทนวัดรอบ

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 $:)..
ตั้งท่าจะเล่นสาวเยอรมัน..ซะแล้วครับ..พี่ทูนผม
มันเป็นทุกขลาภ..น่ะครับพี่..
สวยก็ทำน้อย..ค่าตัวก็สูงหน่อย
โทรมก็อะไหล่บานแถมแพงด้วยซิ..เตรียมไม้หนีบตูดแบบเสี่ยอาว่าไว้ได้เลยครับ
ราคาไม่กล้าฟันธงครับพี่..
แต่เห็นขายกันตั้งแต่ 5k ยัน 40k เลยเชียว..
 :><:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AKE

• Member
หน้าปัทม์ ของ รุ่นไฟท้ายกลม และ ไฟท้ายเหลี่ยม มีทั้งที่เป็นวัดรอบ หรือ เป็นนาฬิกาครับ
ขึ้นอยู่กับว่ารถรุ่นนั้น สั่งออฟชั่น เป็นอะไร ?

สำหรับเกจ์วัดความเร็ว ในรุ่นไฟท้ายเหลี่ยมนั้น ความเร็วสูงสุด แบบ km/hr มีหลายแบบครับ
นอกนั้นอย่างที่ทราบก็มีแบบ ไมล์/hr ด้วย

สมัยที่02 ฮิตๆ ก็มีของเล่นให้เลือกซื้อได้หลายหลายครับ ดังนั้นเราอาจจะเห็นว่า บางคันมีวัดรอบ (เนื่องจากอาจจะถอดนาฬิกาออกแล้วไปซื้อวัดรอบมาติดแทนก็เป็นได้ สำหรับรถบางคัน)

ลองดูครับ

te_fe2

• Guest

อย่าเพิ่งน้อยใจครับ เมื่อต้นปีที่แล้วพี่พี่ในกลุ่มขายรถ1602 ไปเดิมๆ เลยครับ ล้อกระทะฝาเดิม พวงมาลัยสองก้าน เบาะไม่มีหมอน กันชนหลังสั้น ฝาถังเล็ก ภายในเดิมจัด ไม่มีแอร์ไม่มีคอนโซนเกียร์ รถสีส้มแดง สภาพสีแห้งๆ เลยสวยมาก รถประมาณปีหกต้นๆเลยครับ รถมี manual bookครบๆ ขายไปแค่ สามหมื่นห้าเอง ผมหาตังไม่ทันก้อเลยอดไป คนที่ซื้อไปขายต่อเก้าหมื่น...สบายไป
พี่อีกคนในกลุ่มซื้อมาแค่เจ็ดหมื่นคุ้มสุดๆ สีใหม่คิ้วรอบคันไม่มีบุบ ของครบ ภายในหุ้มใหม่ยันแผงหลังคา แต่วางเครื่อง 520 มาใหม่
ส่วนผมซื้อ 2002 มาเจ็ดหมื่น สภาพหมาเมินอ่ะครับ สีไม่สวย ผุทั้งคันได้ เครื่องดีอย่างเดียว ถือว่าแพงครับ ...ตอนนี้ได้ซากมาถูกๆ กะขึ้นอีกคันแต่ต้องเก็บตังก่อน

ถ้าพี่จะซื้อรถสภาพดีหน่อย ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มมาก ราคาไม่น่าเกิน หกหมื่นถึงแปดหมื่นครับ แต่ถ้ารถสวยจัดๆ ก้ออีกเรื่องครับ..ขอให้โชคดีครับ...จากเด็กหัดเล่น
« Last Edit: December 26, 2005, 10:31:22 am by te_fe2 »

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am

คนที่ซื้อไปขายต่อเก้าหมื่น...สบายไป

คนที่ทำแบบนั้น อยู่แถวไหน? คุ้นๆว่าอยู่ไม่ไกล

te_fe2

• Guest
คนที่ทำแบบนั้น อยู่แถวไหน? คุ้นๆว่าอยู่ไม่ไกล

อยู่แถวสำโรงช่วงซอยแบริ่ง ครับอา

• Member
รับทราบ :o<

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments