Author Topic: เรามาเริ่มทำประวัติรถตัวเองกันดีกว่า............สำหรับ Gallery ใหม่  (Read 26771 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Freight Dog

• Funny, my back tires always wear out faster than the front...?
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 28, 2017, 07:32:36 pm
อื่นๆอีกมากมาย ถ้าอยากดู เดี๋ยวจะเอาภาพมายั่ว  :>D

เอาเลยครับเก่ง  \^^/ :good: \^^/

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
หนับหนุนครับ....!

สนใจคุยไปทานกุ้งเผาไปที่บ้านผมตอนกลางวัน วันอาทิตย์นี้ไหมครับ? แต่ขอเช็คก่อนว่าสั่งกุ้งทันรึเปล่า...ถ้าไม่ทันก็เป็น Sunday brunch แทนมะ....ประมาณใส้กรอก เบคอน ไข่ดาว...ฯลฯ...
อ้อ...แต่ลืมไปว่ามี Cannonball Run วันเสาร์....สงสัยไม่ตื่นกันแน่!

เอาครับแต่ไม่เอาไส้กรอกได้ไหมครับ แสรง  >:D

...ไว้มาถอนที่นี้วันอาทิตย์เที่ยง?

แล้ว Core Member  3:) ของบางกอกคลาสสิคคาร์พบกัน ณ บ้านคุณตรี ทั้งบ่ายวันนี้
เพื่อคุยกันถึงการปรับปรุงเวป  :o< บางกอกคลาสสิคคาร์ของเราให้สดใสไฉไลขึ้นกว่าเดิม
ขอขอบคุณคุณตรี คุณเพ็ญ และคุณพ่อคุณแม่  &v& ที่ต้อนรับเลี้ยงดูปูเสื่อชาวบ้านบางกอกคลาสสิคคาร์เสมอมา
ครั้งนี้นับเป็นครั้งที่สี่แล้วที่เรามารบกวนคุณตรีคุณเพ็ญ โดยพวกเราแทบไม่ต้องทำอะไรเลยครับ  U') :op

ผมเลยขอเอาภาพบรรยากกาศแห่งมิตรภาพที่เราไม่อาจลืมได้  :><:
มาฝากเพื่อน ๆ บ้านบางกอกฯ ครับ  :good:

เริ่มจาก presenter กุ้งที่คุณตรีจัดหามา บอกว่าเตรียมท้องมาเลยพี่ ผมขอนำเสนอ ... กุ้งผมใหญ่มากกกก.....  b:b

กองเชียร์ ท่านขุน น้อง Maximus น้อง Ann คุณแผน คุณแต๊ก และ  O:)11 กุ๊กใหญ่ของเราวันนี้ ... คุณตรี

ทีมแกะ คุณแม่ คุณเชอรี่ น้องโมเอ้ น้อง Ann เจ้าบ้าน และคุณปรินซ์ OSBIL  3:)

นี่แหละกุ๊กใหญ่ตัวจริง ช่างรถคลาสสิคอะไรไม่รู้ทำอาหารอร่อยชมัด  :good:

เมนูนี่แหละที่คุณตรีขอนำเสนอ ... อาหย่อย ... ค้าบ  :-!

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Ann

• Member
  • Last Login:August 15, 2012, 03:10:48 pm
ขอขอบคุณพี่ตรี และพี่เพ็ญ อีกครั้งนะคะ อาหารอร่อยมากๆเลยค่ะ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
ภาพบรรยากาศต่อครับ

คุณพ่อคุณตรีท่านองคมนตรี ม.ล.อัศนี ปราโมช กำลังเล่าเรื่องรถ Karmann Ghia Conv และ MGB-GT ของท่านให้ฟัง

เอาภาพกุ้งสุดน่าทาน ที่อยู่บนโต๊ะเล็กในครัวมาฝากด้วยครับ

ในครัวมีแม่ครัวและลูกมือ คุณ thaidub กำลังช่วยคุณลูกปลาทำไก่อบรสเลิศครับ

ภาพบนโต๊ะอาหาร ที่เห็นบนโต๊ะมี เจ้าบ้าน คุณตรี คุณ OSBIL คุณแผน คุณแต๊ก

ภาพบนโต๊ะอาหารอีกมุม มุมนี้มี พี่ Starman ท่านขุน คุณ Spiderman คุณ TeeTarga คุณ Maximus คุณ AKE และ คุณแผน

ทีมงานสุดฮา คุณ Spiderman คุณ TeeTarga คุณ AKE คุณ Maximus และ คุณแผน
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member

รถ Giulia Super 1600 วันนี้อยู่กับคุณเอกทำออกมาเรี่ยมมากครับ  :good: เก่งจริง ๆ ขอให้สนุกกับ alfa ตลอดไปครับ

เครื่องเจ้าคันเขียวท้ายบุบ สวยไฉไลกกว่าเดิมมาก &v&

ไม่ต้องบอกก็รู้ว่า GTA คันนี้น่ะรถใคร ช่วงนี้เจ้าของคุณ OuuVintage ฮ๊อตมาก เมื่อวาน Rally ทั้งวัน ได้ข่าววันนี้เช้าไปเรียนคอร์สการโรงแรมที่ดุสิตฯ ยังแวะไปคุยกับคุณลุงโกศล แล้วค่อยแวะมาบ้านคุณตรี

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ขอบคุณคุณตรีและคุณเพ็ญครับ  อาหารอร่อยตามระเบียบ  :good:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
 &v& ขอบคุณพี่ตรีกับพี่เพ็ญมากครับ อาหารอร่อยจริงๆ  \^^/ \^^/ \^^/

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
 &v& &v& &v&
ประชุมคราวนี้  ได้เรื่องราวมากกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา   \^^/ \^^/ \^^/  ได้ chorestoral กลับบ้านมากมายเลย  ขอบคุณมากๆๆ ครับ

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
ขอบคุณพี่ตรีกับพี่เพ็ญมากๆเลยนะครับที่กรุณาทำอาหารอร่อยๆให้ได้ทานกัน  w^w
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอบคุณพี่ตรีและพี่เพ็ญมากๆเลยครับ
อาหารอร่อยจริงๆครับ  :good:
รวมทั้งไก่อบหนังกรอบเกรียมสุดอร่อยของ คุณลูกปลาด้วยครับ อร่อยๆๆ  :good:

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline spiderman

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 06:18:22 pm
ขอบคุณคุณตรีและคุณเพ็ญอาหารอร่อยมั๊กๆ ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับขอยืนยัน

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ยินดีต้อนรับเสมอครับ! ทานกุ้งแล้วผมว่าคงต้องไปคอยเฝ้ากระทู้กิจกรรมเพื่อสุขภาพกันนะ!!!

ขอบคุณตี๋สำหรับรูปจากงานฉลอง 60 ปีนะครับ.....

รถอู๋สวยมากๆ.....ผมขอถ่ายรูปไว้เป็นโหล.....พอกลับกันแล้วผมก็มุ่งไปที่อู่รถเลย....อยากให้เสร็จออกมาขับกับเค้ามั้งจัง! Soon ครับ....soon.....

เจ้าเขียวของเอกก็ไม่เบา.....หน้าปัดเงาวับ!

ผมคิดเมนูครั้งต่อไปออกแล้วนะครับ.....ชอบทานข้าวแขกกันมะ? พึ่งหัดทำเมื่อเดือนที่แล้ว.....ขอชมตัวเองหน่อยว่าอร่อยดี!!!

สรุปแล้วเรื่อง Gallery เป็นไงครับ?!?  ;D ผมมั่วแต่ออกไปดูรถของคนอื่น...ไม่ได้ฟังเค้าคุยกันเลย!!!

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
สรุปว่า
1. เราคุยกัน 2 ประเด็นว่าจะเน้น member gallery คือ member เป็นหลัก หรือ car gallery คือรถเป็นหลัก แบ่งหมวดหมู่เป็นถิ่นกำเนิดเป็นต้น เพื่อให้ browse ง่าย  มีข้อดีข้อเสียทั้ง 2 แบบ
2. คุณเก่งกำลังทดสอบ program gallery ตัวหนึ่งอยู่ หน้าหลัก เป็น gallery รวม สามารถ random รูปมาเป็น thumbnails ได้ ซึ่งคุยกันแล้วน่าจะแบ่งเป็นกลุ่มตามถิ่นกำเนิดได้ โดยต้องใส่ keyword ให้ถูกต้องของแต่ละรูป ตอนที่ member upload รูป  เมื่อ click ดูรูปก็จะวิ่งเข้าไป gallery ของ member ที่เป็นเจ้าของรูปนั้นๆ ซึ่งน่าจะตอบโจทย์ทั้ง 2 ตามข้อ 1 ได้ครับ

ฟังดูเป็นยังไงบ้างครับ
« Last Edit: July 24, 2006, 06:20:28 pm by thaidub »
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ขอบคุณคุณตรีและคุณเพ็ญมากครับ  &v& &v& &v&
ลูกสาวผมตอนออกไปถึงหน้าบ้าน
ไม่ยอมกลับครับร้องไห้ใหญ่เลย  'b' 'b' 'b'
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
ดูดีมากๆ เลยครับ.... คราวหน้าขอตามลุงท่านขุนกับลุงนิ้วไปด้วยครับ...จะได้เอาเจ้าเปี้ยกไปเปิดหูเปิดตา  b:b

ขออนุญาติคุณตรีล่วงหน้าเลยครับ  :-!
« Last Edit: July 24, 2006, 09:29:47 pm by parcferme »

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ไปทันของหวานพอดีเลยผม แต่ม่ายได้มีโอกาสชิม กลัวหวานจ้า  :P
ขอขอบคุณ คุณตรีสำหรับการต้อนรับอันอบอุ่น  &v&
และการเชื้อเชิญเจ้าลูกชายปีใหม่และลูกสาววันพ่อของผมไปนอนแบอยู่บนโซฟาแสนนุ่ม สบาย Z-Z

ส่วนแกลเลอรี่นั้น ตามที่พี่ ThaiDub สรุปครับ แต่ผมจะพยายามแต่งให้โปรแกรมสามารถทำ Sub Album
เพื่อแยกแยะให้มันเหมาะกับ "คอนเซ็บรวมมิตรนานาชาติ" เรียงกลุ่มให้ชัดแต่กระชับไม่ซับซ้อนคร๊าบ  :-!
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ฟังดูเป็นยังไงบ้างครับ

ฟังดูเข้าท่าครับ  ;D ขอบคุณพี่เก่ง webmaster ของเราที่เสียสละเวลาทำให้พวกเราครับ!  ^^/

ดูดีมากๆ เลยครับ.... คราวหน้าขอตามลุงท่านขุนกับลุงนิ้วไปด้วยครับ...จะได้เอาเจ้าเปี้ยกไปเปิดหูเปิดตา  b:b

ขออนุญาติคุณตรีล่วงหน้าเลยครับ  :-!

ยินดีครับ!

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
 &v& &v& &v& &v& เอาไงเอากันครับพี่ๆ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอขอบคุณพี่บรรณที่ทำให้ผมได้มีโอกาสนำเอาเจ้าท้ายบุบคันเขียว มาสนุกต่อ และ ต่อไป ครับ

ขอขอบคุณพึ่ Tre สำหรับคำแนะนำต่างๆ และ ต่อไปผมคงต้องรบกวนข้อมูล & ศึกษาจาก workshop ของพี่ครับ

ขอบใจน้องOou Vintage สำหรับ ข้อมูลดีๆ (อย่าลืมช่วยพี่ด้วยนะวุ้ย)

ผมว่าสิ่งที่ได้จากการเล่นรถ อัลฟ่า ท้ายบุบ ของผม ณ ตอนนี้คือ
มิตรภาพ น้ำใจ และ ความเอื้อเฟื้อจาก พี่ๆน้องๆ ทุกท่านเลยครับ

และ ที่สำคัญที่สุด คือ ช่างที่มีน้ำจิตน้ำใจ และ รักในอัลฟ่า อย่าง "ช่างแหลม" ที่ผมขอยกย่องและขอบคุณอย่างยิ่ง

จากใจครับ
 :good: :good:

รถ Giulia Super 1600 วันนี้อยู่กับคุณเอกทำออกมาเรี่ยมมากครับ  :good: เก่งจริง ๆ ขอให้สนุกกับ alfa ตลอดไปครับ

เครื่องเจ้าคันเขียวท้ายบุบ สวยไฉไลกกว่าเดิมมาก &v&

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ขอบคุณพี่ตรี พี่เพ็ญมากๆครับที่ทำอาหารอร่อยให้ทานเสมอ w^wตอนนี้นำหนักครบ 95 ก.ก.แล้วครับ \^^/
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline PP_R3026

• XO Autosport Crew
  • Member
  • Last Login:November 29, 2022, 01:40:47 pm
Alive for a Drive

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
อยากเล่ามั่งจัง   

เล่าเลยครับ.............

Offline PP_R3026

• XO Autosport Crew
  • Member
  • Last Login:November 29, 2022, 01:40:47 pm
อยากเล่ามั่งจัง  

เล่าเลยครับ.............

เล่าแล้วเอามิกเซอร์ด้วยมั้ยครับ แฮ่ๆ

มันยาวนะ (รูปรถผมอยู่ในกระทู้ที่ถ่ายรถ Classic บนท้องถนนนั่นแหละครับ)

ตั้งแต่ผมเกิด พ่อผมใช้ TRIUMPH MARK I ก่อน แล้วค่อยมา MARK II วาง 1G-GTE

และพ่อผมได้ SKYLINE R3026 (เวอร์ชั่นพิเศษครับ P_NEWMAN ก็ไอ้คันในรูปส่วนตัวเนี่ย) มาเมื่อ 13 ปีที่แล้ว เป็นรถของเจ้านายลูกน้องเก่าพ่อ (จะงงมั้ยนะ) เค้าเลิกกะเมีย แล้วจะขาย (ปกติเมียใช้คันนี้ ไป ๆ มา ๆ เมียซื้อรถใหม่ บอกขี้เกียจขับ) ลูกน้องพ่อเลยโทรมาบอก ก็รีบนัดกันดู

พอเห็นสภาพก็ต้องรีบคว้า กล้าพูดได้เลยว่า เหมือนรถป้ายแดง เดิมสุด ๆ ยิ่งมารู้ทีหลังว่า รุ่นนี้เป็นล็อตสุดท้ายที่สยามกลการนำเข้ามา (จดทะเบียนปี 1987) พนักงานอาวุโสในนั้นบอกว่า สีทูโทนมีน้อยมาก ๆ แทบจะนับคันได้ เบาะหลังมีหมอนพิง เป็นรุ่นที่แพงที่สุด (ตอนแรกก็ไม่รู้ ซื้อมาถึงรู้)

ซื้อมาก็จัดการวาง SR20DET แล้วทำช่วงล่าง เปลี่ยนโช้ค สปริง NISMO ทั้งชุด (ของมือสอง ฟลุคได้มา) แล้วก็ขับดีจนติดใจ

ปกติแล้วพ่อผมไม่เคยอยากได้รถญี่ปุ่นนะครับ แต่พอได้ยินชื่อเสียง ประกอบกับลองขับแล้วชอบในความมั่นคงแข็งแรงของมัน ก็เลยซื้อ เห็นสภาพแล้วปฏิเสธไม่ลง ราคาสมัยนั้น 250,000 ครับ

แล้วก็โมนู่นนี่มาเรื่อย ลองผิดลองถูก เจอช่างระ Yum หลอกไปก็ไม่น้อย ทนใช้เครื่องนี้เกือบสองปีจนตัดสินใจวาง RB26 เมื่อ 11 ปีก่อน ยังไม่มีใครวางนะครับ

นับตั้งแต่นั้นมา รถคันนี้เหมือนเป็นครูของผม ได้เรียนรู้ทุกอย่างกับรถคันนี้ ทุกเรื่อง ระบบเครื่องยนต์ การโมดิฟาย การเซ็ตช่วงล่าง และที่สำคัญ ทักษะในการขับขี่ พอดีพ่อผมเคยแข่งรถมาก่อน (นานมากแล้วนะ) ก็เลยใช้คันนี้สอนผมต่อ

คันนี้ปกป้องชีวิตครอบครัวผมหลายทีแล้วนะ มีอยู่เหตุการณ์นึง วิ่งมา 200 ++ พอเห็นมอเตอร์ไซค์ทำท่าจะเข็นข้ามถนน (ถนนเส้นพิจิตร-พิษณุโลก) ผมก็เบาเหลือ 160 คิดว่ามันจะไม่เข็นข้าม

มันดันเข็นข้ามมาตัดหน้าค่อนข้างชิด ผมก็เบรกเหลือประมาณ 150 ได้แค่แตะเบรกนิดเดียว จากนั้นก็..

ต้องพยายามหักหลบ จากขวามาซ้าย แล้วก็ต้องหักกลับอีกที ใช้คันเร่งคุมอย่างเดียวเลย รถไม่หลุดครับ แม่ผมนั่งเหวอเลย พ่อผมบอกว่า ดีนะเป็น SKYLINE ถ้าเจอรถเบา ๆ ช่วงล่างไม่ดี สงสัยลงข้างทาง

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับ ไว้ค่อย ๆ เล่าดีกว่า บอกได้เลยว่า ให้เท่าไหร่ผมก็ไม่ขาย สำหรับ SKYLINE คันนี้ มันหาไม่ได้อีกแล้ว มีความผูกพันกับมันมาก ประมาณ NOSTALGIC HERO นั่นแหละ

พอเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ผมก็ซื้อ ACCORD ตัวเหลี่ยมตัวแรกมา ในราคา 60,000 บาท ก็ซ่อมใช้มาเรื่อย รถสภาพผุบ้าง พราะเจ้าของเก่าจอดหน้าบ้าน มีแค่หลังคายื่นมาบังด้านบน (อยู่ข้างบ้านป้าผมเอง) แต่ไม่มีชนหนักนะครับ เพราะเห็นอยู่ตลอด คันนี้ผมทนใช้เครื่องเดิมอยู่นาน ก็กะเอาไว้ใช้งานทั่วไป แต่ทนเครื่องเดิมไม่ไหว เลยเปลี่ยนเครื่องเป็น B18B DOHC ไม่วีเทค ขับสบายครับ แรงดีต่อเนื่อง ไม่จัดจ้าน มานุ่ม ๆ ไม่รอรอบ เพราะผมไม่ชอบเครื่องรอบจัด แล้วติดแก๊สก็จบแล้ว ก็ยังใช้ทุกวัน

ส่วน B310 ได้มาจากร้าน DRIVER เป็นรถพวงมาลัยซ้าย เห็นแล้วก็ชอบ ก็เลยยุพ่อซื้อ คันนี้ก็ทำมาดีครับ ไม่เลว มีผุนิดนึง วาง SR20DE เกียร์ออโต้ สบาย ๆ ติดแก๊สแล้วครับ คันนี้พ่อผมใช้ประจำ ก็ดีครับ ได้เรื่อย ๆ ไม่งอแง

ในช่วงประมาณ 2 ปีก่อน พ่อผมได้ขาย TRIUMPH MARK II ไป เพราะขี้เกียจซ่อม รถมันก็เริ่มผุในเยอะแล้ว พอดีมีฝรั่งมาขอซื้อ เค้ารักรถเก่าเหมือนกัน ก็เลยขายไป (เค้าเอาไปซ่อมยกใหญ่เลย) รถครบนะครับคันนี้ พ่อใช้มาตั้งนาน รักเหมือนกัน แต่จำเป็นต้องขาย พอดีโชคช่วย เพื่อนพ่อมี CELICA TA23 ก็เลยซื้อต่อมา 30,000 สภาพเดิมมาก เลยจับวางเครื่อง 4S-FE เกียร์ออโต้ แล้วก็ใช้งานถึงทุกวันนี้ แต่อีกไม่นาน คงจะเริ่มใช้น้อยลงแล้ว เพราะมันติดแก๊สไม่ได้ ที่ไม่พอ ไหน ๆ มันก็เก่าแล้ว คงใช้น้อยลงมาก ๆ ไปหนักที่ ACCORD กับ B310 ที่ยังหาอะไหล่ได้

ขอบคุณนะครับ ไว้ถ้ามีรวมตัวกัน อย่าลืมบอกนะครับ อยากไปด้วยจัง

ปลายปีนี้ผมจะขับ R3026 ขึ้นแม่ฮ่องสอนนะครับ หรือไม่ก็ไปหลวงพระบาง (อันหลังนี้ต้องขอศึกษาเส้นทางดี ๆ ก่อน) ถ้ายังไงมีรถคลาสสิคไปด้วยกันก็ไม่เลวนะครับ 555
  O>) O>) O>) :>D :>D :>D &v& &v& &v& w^w \^^/ \^^/ \^^/ :a_smiley: :a_smiley: :a_smiley:

Alive for a Drive

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments