Author Topic: ลากมาแล้วก๊าบ...กาบ่า.Peugeot 203 ขอคำชี้แนะด้วยก๊าบ..!!?!  (Read 246917 times)

0 Members and 10 Guests are viewing this topic.

Offline Parman_Kan

• "..... เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย ....."
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 23, 2024, 08:45:21 pm
เอามาฝากคับ...พี่...
......" Stay True......Take Core ".. ...

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 K-> โอ้โฮ...เจ๋งดีครับ สุดยอด ได้มาได้งัยเนี่ย..!!?!  :o ขอบคุณมากๆนะครับ คุณเก่ง. เจ๋งจริงๆ  :-!
steed O_O
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ทำเร็วเหมือนกันนะครับเนี้ย O:)

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 'b' มะแห..ก้อเล่นจะไปทำบุญกันงี้..จะไปกินกุ้งที่อยุธยากันงั้น..หนูก้ออยากจะไปด้วยอ่าฉี่.. 'b'
steed O_O
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
รถพี่ออกมามีแวว ทันเลี่ยม(ทอง)ฝังลูกนิมิตเข้าพรรษาแน่
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Torlek

• Member
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
"กค 5443" ซื้อมัน 6 ตัวเลย รับรองถูกรางวัลที่ 1
หวยงวดนี้ออก 43 ตรงเป๊ะ

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ควรเตรียมพื้นผิวให้มหดจดนะครับเพราะหากใช้นำ้ยาลอกสีแล้วบางทีมัยจะเหลิอฟิล์มบางๆอยู่
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ตกลงพี่ NTC ฝันอะไรครับ

NTC

• Guest
ฝันถึงเพื่อนที่เสียชีวิตไปแล้วสองปีครึ่งครับ
ในฝันมันบอกว่าจริงๆมันยังไม่ตาย เพียงแต่หลบไปรักษาตัวมาเป็นเวลา 11 เดือน
แล้วตอนนี้มันซื้อบ้านใหม่ราคา 45 ล้าน ซึ่งมันตรงกับเลขคู่หน้าของป้ายทะเบียนพี่ donutjovi พอดี
ผมเลยสอยมาสี่คู่ ฟาด 55 ไปอีกสองคู่เพราะมันบอก 11 มาด้วยเลยเอามาบวกกันแล้วคนแก่บอกให้ลบไปหนึ่ง
สรุปงวดที่แล้วโดน Drag ไปซะ กริบไปหลายวัน แต่โชคดีที่ปลายเดือนได้รถ แถมต้นเดือนนี้ได้เครื่องอีก
สรุป โชคมันไม่มาทางไดก็ทางหนึ่ง แตกต่างกันที่ลักษณะนั่นเองครับ "v"

Jufe Berlina

• Guest
 %:( อ้า..กลายเป็นกระทู้ไสยศาสตร์ไปซะแล้ว อิๆ :>D

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
อย่าคิดไปมากพี่ ntc ของอย่างนี้มันแล้วแต่ดวง
ทุกวันนี้โลกเรามีเลขเยอะแยะ แล้วแต่คนจะเชื่อ
ผมเองยังไม่เห็นซีเรียสเลย ขนาดรถผมเลขท้ายตรง
ผมก้อคิดว่าคงฟลุ๊คมาตรงเฉยๆ
ก้อแค่นั้น !!
ผมว่ามันขึ้นกะบุพเพมากกว่า
ดูอย่างพี่ดิ คิดอยากได้รถก้อได้ ขนาดว่ามีคนมาขอซื้อก่อนตั้งหลายคน
ลุงแกก้อไม่ขาย รอจนพี่มา เครื่องผมก้อเหมือนกัน
ผมว่าผมขายถูกแบบขำ ๆ ยังไม่มีคนเอาเลย
กะให้เอาไปทำบ่อกุ้งด้วยซ้ำ จนถอดใจ
แฟนเลยบอกให้บิ้วเก็บไว้ดีกว่า เพราะมันมีคุณค่าสำหรับเค้า
จนมีพี่นี่แหละ ที่คิดจะเอามันไปวางในรถอีกครั้ง
บอกตามตรง ผมดีใจมาก ยังไงก้อยังได้เห็นมันวิ่งอีก

อย่างนี้ไม่เรียกว่าถูกหวยอีกเหรอพี่ 

NTC

• Guest
ปกติเป็นคนไม่ค่อยซื้อหวยครับ แต่มักจะพูดติดปากจนกลายเป็นเรื่องชินปากว่า "ใว้ถูกหวยล่ะซื้อแน่" "ใว้ถูกหวยล่ะเอาแน่" อะไรประมาณนี้
นานๆทีจะซื้อเล่นๆขำครับ หรือประมาณว่ามีคนตาบอดน่าสงสารมาขายให้ หรือคนแก่ๆที่ดูแล้วไม่ค่อยมีเรี่ยวมีแรง มาขาย
แบบนั้นก็ซื้อใว้เล่นๆถือว่าช่วยอาชีพผู้อื่น

แน่นอนครับผมว่าปีนี้ทั้งปีผมต้องโชคดีตลอด
เดือนแรกของปีมีงานมงคล(แต่งงานกับคุณแบม)
เดือนถัดมาก็ได้รถ(ลงประกาษหารถแค่สองวัน)
เดือนถัดมาต้นเดือน(เดือนนี้)ก็ได้เครื่องที่อยากได้

แบบนี้มันยิ่งกว่าถูกหวยอีกนะครับผมว่า
เพราะถึงจะถูกหวยหรือมีเงินขนาดไหน
ถ้าบทมันจะไม่สมหวังขึ้นมาเงินทองก็ช่วยไม่ได้
จริงมั๊ยะครับผม

• Member
 K-> พูดถึงเรื่องหวยแล้วก้อ...เฮ้อ..!!  มาดูความคืบหน้างานสีกันต่อดีกว่าครับ.. ;)
ครับผม..  พี่Pan ผมระวังมากๆเลยครับเรื่องน้ำยาลอกสีค้างเนี่ย..กลัวเหมือนกันครับ  ::)
ถ่ายภาพตอนกลางคืนน่ะครับ..ดูแล้วรู้สึกสบายๆนะครับ อย่าซีเรียส  :)

• Member
 K-> อ้า...ทีนี้ มาดูเรื่องเพลาขับที่ยังขาดอยู่กันบ้างนะครับ..  ;)
 !o! คราวที่แล้วผมเคยเล่าถึงว่า...
ที่ผมได้คุยกับพี่Pannashest ว่าจะขออนุญาตรื้อเสาเต้นที่อู่มาซักต้นนึง..ปรากฎว่า ได้เรื่องเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับพี่ๆ... :o
เที่ยงวันพฤหัสที่ผ่านมา..พี่Pannashest บอกว่า" เดี๋ยวบ่ายๆพี่จะไปที่อู่คุณอาดำริแถวโชคชัยสี่ จะไปดูให้ ถ้าได้เรื่องยังงัยเดี๋ยวจะกริ๊งกร๊างมาบอกเด้อ..."  :laugh:
บ่ายๆวันนั้น พี่แกก็โทรมา ( ในใจผมหวั่นๆว่า.." เฮ้ยไม่มีหว่ะ..ไอ้น้อง,เค้าขายไปแล้วหว่ะ..,ยังหาไม่เจอเลย..ฯลฯ อะไรประมาณเนี้ย..")  :-\
กดปุ่มรับสายพี่แกด้วยใจลุ้นระทึก เสียงลั่นตามสายมา" ฮัลโหล..ไอ้ติ๊ดเหรอ เจอของแล้ว ยังอยู่เว้ยเฮ้ย.." ( ผมว่าน้ำเสียงของพี่แกตื่นเต้นไม่แพ้ผมเลย )  ;D
โอ้โฮ..พระเจ้าเจ๊ต ไม่อยากจะเซ่ดเลยว่าดีใจแค่ไหน..!! " เหรอครับพี่..แล้ว..แล้ว..คุณอาดำหริเค้าจะขายเท่าไหร่อ่ะครับพี่.."
" เออๆ..เดี๋ยวคุยกับคุณอาเค้าเองนะ "
" สวัสดีครับคุณอา..ไม่ทราบว่าคุณอาจะคิดราคาค่าเพลากลางเท่าไหร่ครับผม..( ในใจภาวนา..อย่าแพงมากนะครับคุณอา  :-[ )
" สวัสดีๆ..เออ..ลองเอาไปใส่ดูก็แล้วกันนะว่าใส่ได้หรือเปล่า..? แต่อาว่าน่าจะใส่ได้นะ.. อาไม่ขาย ให้ฟรีไม่คิดตังค์หรอก เห็นพี่เค้าว่าตามหาอยู่ไม่ใช่เหรอ..? "
" ครับผม..ขอบพระคุณคุณอามากๆนะครับ  แล้วอู่คุณอาปิดประมาณกี่โมงครับผม "
" ไม่มีปัญหา..จะเข้ามาเมื่อไหร่ก็ได้ เอาทั้งกระบอกเพลานอกและแกนเพลาในไปด้วยกันนะ เอาไปเผื่อให้เรียบร้อย ไหนๆมาเอาแล้ว จะได้ชัวร์ๆ "  ^-^
" ขอขอบพระคุณคุณอาอีกครั้งนะครับ..แล้วผมจะรีบเข้าไปเอานะครับคุณอา.." ( ผมรีบรุกต่อ..กลัวเดี๋ยวคุณอาจะเปลี่ยนใจ  ;D )
วันรุ่งขึ้น โดดงานช่วงเย็น รีบบึ่งไปอู่คุณอาดำริที่โชคชัยสี่ ด้วยความหวังที่เปี่ยมล้น " รออีกแป๊..บ นะ เดี๋ยวเราได้พบกันแล้ว.. :) "
ระหว่างทางขับรถไปคิดไปเรื่อยเปื่อยเพลินๆ อ้าว..!!! หลงอีกแล้วนี่หว่าตู..ฮ่วย!! เอางัยดีหว่า..!!??!
" พี่โด้(พี่Pannashest ) ครับ..ผมอยู่ตรงนี้ๆๆ ไปทางไหนต่อครับพี่..? "
" เออ..ไปทางนี้ๆๆนะ หาไม่ยากหรอก ถ้าหลงยังงัยก้อโทรมาถามอีกนะ..ติ๊ด "
ไปถึงอู่คุณอาดำริ สิ่งที่เห็นอยู่ตรงหน้า  :o โอ้โฮ..รถPeugeot ล้วนๆนับสิบๆคัน แฟนพันธ์แท้เลยทีเดียวเชียวแหละ..!!?! 
มีโอกาสได้พบคุณอาดำริ  คุณอา..เป็นคนพูดน้อยนะ ยิ้มซะส่วนใหญ่ แต่สายตาที่อ่อนโยนนี่สิ  ประทับใจเหลือเกิน  $^$
คุณอาสั่งเด็กให้ห่อกระดาษให้เรียบร้อย  ยกเพลาขึ้นรถให้  ผมกล่าวขอบพระคุณและกราบลาคุณอาด้วยสีหน้าที่สดใสทั้งผมและคุณอา..
ขอขอบพระคุณพี่โด้( พี่Pannashest ) มากๆนะครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ..เป็นธุระให้ด้วยความยินดี ขอขอบพระคุณพี่โด้กลางลานบ้านนี้อีกครั้งครับ.. &v&
แม้โดยราคาซึ่งจะต้องแลกมาด้วยเงินทองอาจจะไม่มาก  แต่คุณค่าทางจิตใจ ไมตรีจิตที่ยื่นให้นี่สิ..มีค่าเหลือคนานับ.. 'b'
เอ้า..ฝอยซะเพลิน  มาชมรูปกันดีกว่าครับ..

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ยินดีด้วยคร๊าบพี่ ขอให้สมปราถนา

\^^/
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 &v&

คนดี..ยังมี..ในสังคม..

ขอปรบมือให้ครับ +1
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Jufe Berlina

• Guest
 \^^/ดีใจด้วยครับพี่สะติ๊ด แหมบ้านนี้ น้ำใจล้นเหลือจริงๆ
อ่านแล้วดีใจไปด้วยเลย :><:ฉลองครับ :>D

• Member
 K-> เสาร์ที่ผ่านมา ช่างสีโทรมาบอกว่า..เริ่มงานสีรองพื้นชั้นที่3 แล้วนะ.. :)
 เริ่มจากพ่นสีจับเลสตามด้วยโป๊วแดง, พ่นเทาแห้งช้าทับและเก็บรายละเอียดด้วยโป๊วเหลือง ก่อนที่จะเริ่มงานเคาะเก็บรายละเอียดแต่งรูปทรงอีกครั้ง  ;)
ผมก็ถามช่างสีว่าทำไมต้องโป๊วหลายชั้นแบบนี้ก่อนเคาะแต่ง..ทำไมไม่เคาะก่อนโป๊ว?  %:(
ช่างสีบอกว่า  การทำแบบนี้จะเห็นความไม่เรียบร้อยของผิวได้ชัดเจนขึ้น สามารถเคาะเก็บรายละเอียดได้ดีกว่า เพราะจะมองเห็นผิวได้ชัดเจน  ::)
หลังจากเคาะเก็บรายละเอียดจนเนียนแล้ว ค่อยโป๊วเก็บรอยอีกครั้ง จิงอ๊ะเปล่า..ก้อม่ายรู้ ท่านผู้สันทัดกรณีช่วยแนะนำด้วยนะครับ  ???
สายๆวันอาทิตย์..วิ่งไปดูรถหน่อยชิ เลยควบแมงกะไซค์ถือโอกาสวอร์มประจำสัปดาห์ไปในตัว ( เหมือนคนที่มีกะตังค์ เค้าจูงสุนัขออกมาวิ่งในวันหยุดอ่ะฮะ  ;)
อยากรู้ว่ามีสามสีอย่างที่เค้าว่ารึเปล่า? เออ..จริงด้วยแฮะ..เค้าทำสามสีจริงๆ  :o  %:(
แถมเก็บภาพรถกะบะและแมงกะไซค์มาด้วย เผื่อพี่ๆท่านใดพบบนท้องถนน อย่าขับไล่บี้นะฮะ..สงสารหนูเหอะ หนูกัว ;D

• Member
 K-> วันนี้ไปอู่มาอีก เค้าเริ่มเคาะเก็บรายละเอียดจิงๆแฮะ ( แต่บ่นอุบเลย เค้าว่าเลสเคาะยากเพราะแข็ง..จิงอ๊ะเปล่า? )  ???
แถมยังพ่นสีรองพื้นแห้งช้า ( สีเทา ) ภายในห้องเครื่องและหลังคาหลังจากที่ทำความสะอาดแล้ว  8)
พ่นที่บานพับกระโปรงหน้าด้วย ส่วนที่เหลือข้างล่างจะพ่นบอดี้ชูทเพื่อกันสนิมทั้งหมด  :)
แต่ที่น่าประทับใจคือป้ายเหล็กที่บอกรุ่น, ลำดับสายการผลิดของเดิมๆที่ยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์จริงๆ  :D
แล้วไว้มีอะไรคืบหน้า ผมจะมาเล่าให้ทราบกันเป็นระยะๆนะครับ ;)
รักและศรัทธาเสมอ &v&
steed O_O

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ผมว่าน่าจะแกะเพลทออกก่อน ทำสี แล้วค่อยติดกลับครับ จะได้เนียนๆ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Dinky

• Guest

รถทำค่อนข้างเร็วน่ะครับ  เปิดดูปลายเดือนก่อนยังไม่ขนาดนี้ ..  +o+  จะคอยติดตาม ความคืบหน้าน่ะครับ ...  &v& 

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
สักวัน สิงห์คันนี้คงได้กลับมาบนถนนอย่างสง่างามอีกครั้ง

และสักวัน เราจะได้พบกันอีก ไอ้น้องSteedผู้มีใจมุ่งมั่น หาญกล้า และตั้งใจอย่างแท้จริง

มิตรภาพซื้อได้ด้วยใจ เติบโตด้วยเวลา ผุกร่อนด้วยคำลวง

• Member
  K-> พักนี้ตกเย็นถ้าไม่ติดอะไร ก็จะต้องไปมุดมุ้งเอ๊ย..หาพี่ช่างที่อู่รถอยู่บ่อยๆ
นั่งจิบเบียร์และรับฟังปัญหารายวัน พร้อมทั้งหาวิธีแก้ไขที่เราคิดว่า"ดีที่สุดแล้ว" แต่พอวันรุ่งขึ้น"เอ๊ย..วิธีนี้ดีกว่านี่นา"เป็นแบบนี้ประจำ เฮ้อ.. :P
แบบฝึกหัดบทใหม่ๆ.. ปัญหาที่เราใช้วิชาสถิติหรือทฤษฎีความน่าจะเป็นมาใช้ ก็ไม่สามารถที่จะคาดเดาทิศทางของปัญหาได้เลย..  ???
ใครไม่เคยทำ จะไม่รู้จริงๆกับการบุรณะรถหนึ่งคัน หลายคำถามหลายปัญหา พร้อมที่จะผุดขึ้นมาโจมตีเล่นงานเราอย่างไม่ทันตั้งตัวได้ทุกวินาที %:(
ไม่ต้องเป็นห่วงครับพี่น้อง..สู้ครับ.. D:X ..!!?!
 &v& ขอขอบพระคุณอย่างสม่ำเสมอนะครับ..สำหรับ..
พี่Tokenn, พี่หน่องขาประจำที่คอยเข้ามาสุมไฟเอ๊ย..คอยสุมกำลังใจให้กันอย่างต่อเนื่อง  ;)
พี่จุ๊บๆ.., พี่thaidub,พี่Dinky ที่คอยแวะเวียนเข้ามาทักทายและให้กำลังใจกันอย่างสม่ำเสมอ ชื่นใจจริงๆครับ.. :laugh:
มิตรภาพซื้อได้ด้วยใจ เติบโตด้วยเวลา ผุกร่อนด้วยคำลวง
ลุงเสียอาครับ..ผมชอบคำนี้มากเลย ขออนุญาตเอาไปใช้ต่อนะครับ สัจธรรมที่หลายๆคนไม่เคยได้ยิน.. (8-)

• Member
 K-> ฝอยไปซะยืดยาว มาชมความคืบหน้าประจำสัปดาห์กันดีก่านะฮะ.. :D
ภาพที่1-4 หลังจากที่ช่างเคาะปรับแต่งรูปทรงตามภาพที่ผมโหลดจากเน็ตมาให้ดูทุกซอกมุมจนสาแก่ใจ.. z-)
โดยนึกว่าทุบหน้าผมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว (ช่างเคาะบ่นอุบเลยว่า..เลสเคาะยาก ผมลองเคาะดู แข็งเหมือนกันนะ มันเด้งสู้มืออ่ะ..)  ;D
ช่างสีจึงทำการแต่งโป๊วเก็บซ่อมใหม่อีกครั้งด้วยดินโป๊วสีแดงตราสามศร เริ่มนำขอบไฟหน้า ที่จัดเตรียมไว้ให้มาเทียบ
เพื่อแต่งโป๊วให้เข้ารูปทั้งซ้าย-ขวา และก็โป๊วด้วยดินโป๊วบาง(สีเหลือง)อีกครั้ง งงจริงๆ..อะไรกันนักกันหนาเนอะ..  %:( 
ภาพที่5 รูปทรงแก้มรถโค้งมนอย่างนี้ดูเหมือนง่ายๆ ผมนั่งดูช่างสีค่อยๆโป๊วบางๆแล้วก็เดินไปเล็งที่หน้ารถ
โป๊วทีเล็งที โป๊วทีเล็งทีข้างเดียวปาไปเกือบครึ่งวัน เฮ้อ..เห็นแล้วเหนื่อยแทน  *c*

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :director:

เสี่ยอา...เปลี่ยนไป๋..

ไง๋..ขี้ใจน้อย..ไปได้..ละท่าน..

ออกมังสะวิรัติ..เมื่อไหร่

กริ้งๆๆมา..จะชวนไปดกแก้วน่ะท่าน..

คุณ steed : อาทิตย์ก่อนผมว่าเห็นรุ่นเดียวกับคุณ steed

แถวถนนติวานนท์ครับ..ขับสวนกันแว้บๆ

สีบรอนซ์  สวยเชียว...มีใครในบ้านนี้รู้จักเจ้าของรถรึเปล่าครับ

:darkness:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments