Author Topic: เขาควายอันเนี้ย มันในรุ่นไหนหรอครับ  (Read 18556 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline corona wonderful

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 05, 2012, 02:45:02 pm
พี่ๆครับ กระจกอันเนี้ย มันรุ่นไหนก็ไม่รู้ พี่ๆช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยครับ 'b'

แล้วถ้าขายกันเนี้ยราคาละเท่าไหร่ หรอครับ %:(

อยากรู้ความจริงครับ ว่ามันราคาเท่าไหร่ แล้วผมจะมาเล่าอาไรให้ฟัง ;)....... >:(4
C O R O ฯ M A N I A   -   RT~hit

Offline LANCER

• Member
  • Last Login:January 03, 2015, 05:47:16 pm
ถ้าขาย ผมขอซื้อนะครับ  :><:

Offline TAKE

• It's my style.
  • Member
  • Last Login:January 12, 2015, 11:28:39 pm
    • http://picasaweb.google.com/sirichai.sr
เป็นของ Lancer ไฟแอลครับ ผมก็ใช้อยู่ เพราะหาของ Celica ไม่ได้ >*|
ซื้อมา 900 บาท ในสภาพต้องเก็บสี ขัดโครเมี่ยม น๊อตมีน้องหนิมนิดหน่อย
แต่ผมแค่จัดการกับน้องหนิมแล้วก็ ใส่โลด........... :good:
รู้ตัวบ้างไหม? พวกที่ขับรถผิดช่องทางจราจรเนี่ย คุณคือสาเหตุที่ทำให้การจราจรติดขัด

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm

แต่ถ้าไม่ขาย....ผมขอเลยก็ละกันครับ แหะๆๆ :>D O>)
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

• Member
  • Last Login:September 05, 2012, 02:45:02 pm

แต่ถ้าไม่ขาย....ผมขอเลยก็ละกันครับ แหะๆๆ :>D O>)

แป่ววว... x:)
C O R O ฯ M A N I A   -   RT~hit

• Member
ขอบคุณมาครับ คุณ TAKE  :good:

งั้นเล่าต่อ.....คือว่าเมื่อ เสาร์ที่ผ่านมาผมไปเดินรัชดาไนท์ฯ มาครับ
ไปเจอยู่ร้านนึง ขายกระจกอันเนี้ยสีทอง มันวางอยู่อันเดียว อยากรู้ก็เลยถาม
ผม: มีข้างเดียวหรอครับ
คนขาย: กะลังหาเนื้อคู่ให้มันอยู่ครับ
ผม: อ่ออ.......(ก็แสดงว่ามีข้างเดียว)
ผม: แล้วพี่จะขายยังไงล่ะครับข้างเดียว(จะมีคนเอาหรอ %:()
คนขาย: ก็ขายตามสภาพละครับ
ผม: เท่าไหร่อ่ะพี่ $^$
...
..
.
คนขาย: 1500 อ่ะน้อง
ผม: :o :o :o :o :o (พูดไม่ออก.....เงียบไปพักนึง)
ผม: ข้างเดียวเนี้ยนะพี่1500
คนขาย: โห๋ยน้อง รู้มั๊ย มันใส่อยู่ในรุ่นไหน Truno TE27 นะ แล้วก็หยิบหนังสือTruno ของJP
มาเปิดให้ดู ซึ่งผมก็ไม่เห็นหรอก มันไกล..มืดด้วย .........แล้วเค้ายังบอกอีกว่า
"เนี้ย  ถ้ามันครบคู่นะ ผมขาย 6,500 มีคนรีบควักจ่ายเลย"

ผมวางแล้วรีบเดินออกไปทันที  ตอนนั้นผมเองก็ไม่รู้หรอกว่ามันจะใส่รุ่นไหน แล้วก็ไม่ได้อยากรู้ด้วย
ในใจคิดว่า ของตรงรุ่นมันแพงขนาดนี้เลยหรอ แล้วผมเองก็ไม่ได้เอาไปใส่lancer ซักหน่อย
จะเอาไปแปลงใส่  ผมซื้อมาคู่ละ1,500   แต่นี่ขาย ข้างละ1,500   เดินไปบ่นไป  เซงครับ ขูดกันขนาดนี้เลยหรอ >:(4

Offline TAKE

• It's my style.
  • Member
  • Last Login:January 12, 2015, 11:28:39 pm
    • http://picasaweb.google.com/sirichai.sr
ค่ำหนึ่ง ณ รัชดาฯ ผมกำลังตื่นตาตื่นใจกับอะไหล่รถมากมาย
ระหว่างนั้นได้เหลือบไปเห็นกระจก Celica ขาพิการ (ไม่ครบ)

ผม: คู่นี้เท่าไหร่ครับ
คนขาย: 5,500 บาท เนี่ยพี่เค้าซื้อไปแล้วลองคุยต่อลองกับพี่เค้าสิ
ผม:  %:(  >*|

ทำไมขูดเลือดขูดเนื้อกันขนาดนี้น๊อ
รู้ตัวบ้างไหม? พวกที่ขับรถผิดช่องทางจราจรเนี่ย คุณคือสาเหตุที่ทำให้การจราจรติดขัด

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 >*|

เดี๋ยวนี้...ผมไปเดินรัชดาไนท์

เพื่อไปกินปลาหมึกย่างครับ

อร่อย...ที่ต้องรอนาน...นี่แหละ

>*| >*| >*| >*| >*|
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
อะไหล่ที่กองๆวางขายอยู่ที่รัชดาไนท์ โดยส่วนตัวผมคิดว่าเดี๋ยวนี้พ่อค้าทั้งหลาย เปิดราคามาแพงเกิน แพงมาก และ แพงอย่างไร้เหตุผล

ไม่ว่าอะไหล่เหล่านี้จะเคยอยู่ในรถรุ่นเด่นดังคับฟ้าขนาดไหน แต่ลองมาดูสภาพของอะไหล่ที่วางๆเอาไว้ซิครับ
บางชิ้น มอมแมม สกปรก หรือ เก่าซะขนาดนั้น ซึ่งความจริงมันก็คือ อะไหล่เก่า อะไหล่ใช้แล้วทั้งสิ้น

มีแต่บางชิ้น บางอย่างที่ไปหาแบบเก่าเก็บมาได้

ถ้าเปิดราคามาอย่างบ้าระห่ำ ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ อย่าไปยุ่งกับพ่อค้าแบบนี้

พ่อค้าบางคน ไปเดินหาของตามร้านขายของยุคเก่าๆ หรือ ร้านที่กำลังจะปิดกิจการ
ได้ของแต่ละอย่างมา ราคาต่ำติดดิน หรือ เหมามา หรือ บางอย่างเรียกว่า เกือบได้ฟรี หรือ ได้ฟรีมาซะด้วยซ้ำไป

พ่อค้าบางคนพอเห็นของที่ต้องตาต้องใจ ก็ไปล่อซื้อมาโดยกดราคาต่ำติดดิน แต่พอได้มาปุ๊ป ก็ปั่นราคาขึ้นไปจนสุดเพดาน

ยิ่งกว่านั้น บางคนยังทำตัวน่าสงสารตอนไปล่อซื้อของจากเจ้าของอีกต่างหาก เพื่อหวังจะได้ซื้อของถูกและนำมาขายแพงๆ

เอาอะไหล่เก่าๆมาปั่นราคา โดยมีข้ออ้างในการว่าเป็นของหายาก หาไม่ได้อีกแล้วในพื้นพิภพนี้
ช่างเป็นวงจรที่ไม่รู้จบจริงๆ  >:(4 >:(4
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline pongra25

• หนูน้อย กู้อีจู้ โฉมใหม่
  • Member
  • Last Login:October 02, 2016, 01:34:23 pm
คนจำพวกนี้อย่าไปซื้อเลยครับ !o!...ของเดี๋ยวก็มีมาเรื่อยๆ

ความสุขของการเล่นรถเก่าคือการได้หาของไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆ 'b'
ตัวแสบกับรายการหนน้อยกู้อีจู้

http://www.workpoint.co.th/t/televishows/index.php?k=1569

Offline Kittichai

• Member
  • Last Login:March 10, 2016, 05:39:23 pm
ผมก็ไปรัชดาไนท์บ่อยครับ แต่ส่วนใหญ่จะได้ลูกชิ้นปิ้งข้างๆร้านปลาหมึกกลับบ้านเป็นประจำ อะไหล่ไม่ได้เลยเพราะเอาตังค์ไปไม่เคยพอสักที  'b'

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
อะไหล่ที่กองๆวางขายอยู่ที่รัชดาไนท์ โดยส่วนตัวผมคิดว่าเดี๋ยวนี้พ่อค้าทั้งหลาย เปิดราคามาแพงเกิน แพงมาก และ แพงอย่างไร้เหตุผล

ไม่ว่าอะไหล่เหล่านี้จะเคยอยู่ในรถรุ่นเด่นดังคับฟ้าขนาดไหน แต่ลองมาดูสภาพของอะไหล่ที่วางๆเอาไว้ซิครับ
บางชิ้น มอมแมม สกปรก หรือ เก่าซะขนาดนั้น ซึ่งความจริงมันก็คือ อะไหล่เก่า อะไหล่ใช้แล้วทั้งสิ้น

มีแต่บางชิ้น บางอย่างที่ไปหาแบบเก่าเก็บมาได้

ถ้าเปิดราคามาอย่างบ้าระห่ำ ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ อย่าไปยุ่งกับพ่อค้าแบบนี้

พ่อค้าบางคน ไปเดินหาของตามร้านขายของยุคเก่าๆ หรือ ร้านที่กำลังจะปิดกิจการ
ได้ของแต่ละอย่างมา ราคาต่ำติดดิน หรือ เหมามา หรือ บางอย่างเรียกว่า เกือบได้ฟรี หรือ ได้ฟรีมาซะด้วยซ้ำไป

พ่อค้าบางคนพอเห็นของที่ต้องตาต้องใจ ก็ไปล่อซื้อมาโดยกดราคาต่ำติดดิน แต่พอได้มาปุ๊ป ก็ปั่นราคาขึ้นไปจนสุดเพดาน

ยิ่งกว่านั้น บางคนยังทำตัวน่าสงสารตอนไปล่อซื้อของจากเจ้าของอีกต่างหาก เพื่อหวังจะได้ซื้อของถูกและนำมาขายแพงๆ

เอาอะไหล่เก่าๆมาปั่นราคา โดยมีข้ออ้างในการว่าเป็นของหายาก หาไม่ได้อีกแล้วในพื้นพิภพนี้
ช่างเป็นวงจรที่ไม่รู้จบจริงๆ  >:(4 >:(4

ถูก ครับ เค้าจะปั่นเป็น ฤดูๆครับ  'b'

ฤดู มินิฤดู Benz  ฤดู Vespa ฤดู 2002 ฤดู Z ฤดู เซลิก้า ช่วงนี้เป็นฤดู KEและ TE  ต่างๆครับ พอปั่นติดลมบนแล้วก็ เปลี่ยนฤดูต่อครับ  :viking:

ไม่รู้ฤดูถัดไปจะเป็นอะไรต่อครับ  %:(

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm

ค่ำหนึ่ง ณ รัชดาฯ ผมกำลังตื่นตาตื่นใจกับอะไหล่รถมากมาย
ระหว่างนั้นได้เหลือบไปเห็นกระจก Celica ขาพิการ (ไม่ครบ)

ผม: คู่นี้เท่าไหร่ครับ
คนขาย: 5,500 บาท เนี่ยพี่เค้าซื้อไปแล้วลองคุยต่อลองกับพี่เค้าสิ
ผม:  %:(  >*|

ทำไมขูดเลือดขูดเนื้อกันขนาดนี้น๊อ

ราคาดีแบบนี้
เดียวตอนทําสี จะถอดมาขายซะเลย  :freddie:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand

ราคาดีแบบนี้
เดียวตอนทําสี จะถอดมาขายซะเลย  :freddie:

ปูเสื่อรอเลย..น้าโก ถอดเมื่อไหร่ โทรมาเลยนะ...
ห้ามบอกว่าแพง...ห้ามต่อรองราคาซื้อ ห้ามบอกว่าช่วยๆ เอาไปหน่อยเหอะ คริ คริ  ;D ;D

อืมม...ตอนนี้ไม่มีตังค์ก็ไม่ซื้อครับ มีตังค์ก็ไม่ซื้อครับ
ผมสนุกกับการล่าขุมทรัพย์มากกว่า
ออกไปเดินตามป่าช้ารถเก่า ยังสนุกกว่าเดินรัชดาไนท์อีก...
ถ้าจะร้อนแค่ไหน แต่ก็มีความสุขที่ได้ไปเลาะเล็มของออกจากรถ...
ทำไปทำมาได้เพื่อนดีๆ อย่างพ่อค้าอีกด้วย...
รู้ว่าเราหาของอะไร ก็จะโทรบอกเป้าหมาย...อย่างงี้สิ...
เค้าถือว่าซื้อรถมาคัน แล้วเห็นเรานั่งแกะอะหลั่ยอย่างความสุข เค้าก็ภูมิใจแล้ว
ยังมาบอกอีกว่า...คนไรวะ...เพิ่งเคยเห็น ถอดแต่ละชิ้นทะนุทะนอมน่าดู เป็นลูกน้องเค้าแงะแหลกไปแล้ว
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

• Member
คนจำพวกนี้อย่าไปซื้อเลยครับ !o!...ของเดี๋ยวก็มีมาเรื่อยๆ

ความสุขของการเล่นรถเก่าคือการได้หาของไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆ 'b'

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด......โดนจายอย่างแรง ;>#

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ให้ฟามรู้  &v&
แฟนผมเค้าก็ไม่รู้เรื่องรถ แต่บอกว่า "ถ้าไปซื้อมานะ เลิกคบกันเลย!!!" :o
จิงๆก็ไม่อยากจะเอามาประจานหรอกครับ ว่าคนอื่น นินทาคนอื่นมัน บาป !o!
แต่ไม่อยากให้มือใหม่หัด"หาอะไหล่"โดนหลอกอ่ะครับ...แล้วก็เหลืออดด้วย!! >:(4 >:(4

Offline april_28s

• Member
  • Last Login:November 27, 2015, 07:49:32 pm
« Last Edit: January 23, 2008, 11:10:50 am by april_28s »
ความสุขที่มีความหมาย.....คือ  การแบ่งปัน

**

• Member
ก็จิงอย่างที่พี่พูดนะ  แต่ไม่รู้ซิ ผมคิดว่าผมโง่นะถ้าซื้อมาอ่ะ

• Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
1.ของหายาก หมดแล้วหมดเลย ไม่มีการผลิตขึ้นมาใหม่ ถ้าย้อยเวลากลับไปในตอนที่รถเหล่านี้ยังผลิตอยู่ราคามันไม่ถึงครึ่งในสมัยนี้
 2.ความต้องการอะไหล่สูงในท้องตลาดแต่มันไม่มี ถ้ามันมีอยู่ และผลิตออกมาเรื่อยๆ และราคาถูกกว่าอะไหล่ของรถปัจจุบัน คนก็คงใช้รถคลาสสิกกันเกลื่อนเมืองเหมือนกับรถสมัยใหม่ในปัจจุบันอาจมากกว่าด้วยซ้ำ คุณค่าอยู่ที่ความหายากของมัน ถ้าสินค้านั้นดีมันก็ขายตัวของมันเอง หลายท่านคงรู้ดี
 3.บางคนหาอะไหล่เหล่านี้มาเป็นระยะเวลายาวนานและต้องการจริง เขาเจอเขาอาจจะไม่บอกว่าราคาแพง ขึ้นอยู่กับความพอใจมากกว่า เมื่อต้องการจริงสินค้าก็จะเกิดการต่อรองกันขึ้นมา คนขายเขาก็ไม่ได้ที่อยากจะเก็บสินค้าเหล่านี้ไว้ไปตลอดการณ์ ขายได้เขาก็ขายเองเหละ คนซื้อไปหลายคนเขามีความภูมิใจด้วยซ้ำสามารถคุยกับใครๆได้ว่าอะไหล่หายากแต่ยังหามาจนได้ ถามว่าคุณเคยเป็นแบบนี้ไหม และคุณคิดว่าโง่หรือเปล่าที่ซื้อมา  มันอยู่ที่ใจมากว่า ก่อนจะซื้อก็คิดให้ดีก่อน
4.บางท่านคงมีประสบการร์ในการหาอะไหล่บางตัว บางตัวไม่มีในไทยด้วยซ้ำ กว่าจะหาเจอก็เสียทั้งเวลา ค่าน้ำมันเดินทางไปตามหากว่าจะได้มา อะไหล่บางตัวราคาไม่เท่าไร แต่ค่าน้ำมันรถ ค่าเสียเวลา อื่นๆ มันมากกว่าค่าอะไหล่ด้วยซ้ำ  เวลาคุณหามีคนหาช่วยคุณไหมแม้แต่คนที่รักรถคลาสสิคเหมือนกัน มีน้อยมาก
5.คนขายกว่าเขาจะหาได้แต่ละอย่าก็ก็เสียเวลาเสาะหาเหมือนกัน กว่าจะได้มาก็ยากพอๆกัน มันก็ตามกระแสเหมือนกันกับคนเล่นรถ ถ้าไม่ซื้อก็อดทนรอก่อนมันก็จะมีมาเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอเอง ขึ้นอยู่กับเวลา
6.ขอยกตัวอย่างจตุคามรามเทพ ปี 30 สมัยตอนที่มีรุ่นแรกๆ บูชากันองค์ละไม่เท่าไร ปัจจุบัน ราคาเท่าไหร่หลายท่านคงรู้ดี ก็เพราะของมันมีน้อยกว่าความต้องการของคนต้องการ  แต่เขาก็พยายามเสาะหาเพื่อได้มา โดยราคาบูชาเขาไม่บ่นเลยว่าแพง ขึ้นอยู่ที่ความพอใจมากกว่าและความต้องการ
7.ความพอใจของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน อย่างผมพอใจในรถคลาสสิคอะไหล่ยิ่งหายากยิ่งท้าทาย และผมก็ชอบรถรุ่นที่คนอื่นเขาไม่นิยมกันบอกว่าอะไหล่ไม่ต้องไปหาหรอกไม่มีแล้ว  ก็เพราะชอบไม่เหมือนใคร ชอบออกตามล่าหาอะไหล่เองตามกรุซากรถต่างๆ แม้จะเสียเวลาเสียค่าน้ำมันคนอื่นบอกว่าไรสาระ แต่ผมเห็นคุณค่าในตัวของมัน มันมีค่าทางจิตใจ อะไหล่บางชิ้นมันมีค่ามากกว่าทองในสายตาของผม
8.เมื่อมีความต้องการ ก็จะเกิดการแข่งขัน ราคาสินค้าอะไหล่ก็จะลดลงเองตามกลไกของตลาด หากใจเย็นๆ จะเจอเนื้อคู่เอง
    *** ในฐานะที่ผมก็เป็นคนขายอะไหล่คนหนึ่ง ก็อยากระบายสิ่งที่อัดอั้นตันใจบ้าง *เนื่องจากความผิดผลาดของผม ที่ไม่ศึกษาในดีก่อนว่าสินค้าตามท้องตลาดเขาขายกันในราคาเท่าไร ก็ขออภัยทุกท่านมาใน ณ ที่นี้ หากผิดผลาดประการได  ผมไม่อยากให้คนที่รักรถเก่า เล่นรถเก่าเพียงเพราะว่าตามกระแสหรือเป็นทางเลือกที่ต้องจำใจเพราะรถใหม่ราคาแพงประเภทเกลียจปลาไหลกินน้ำแกง อยากให้รักและเห็นคุณค่ากับสิ่งของเหล่านี้บ้างมันไม่ใช่ขยะ แม้แต่อะไหล่ชิ้นส่วนชิ้นเล็กๆของเขาก็ได้บอกเล่าเรื่องราวต่างๆมากมาย ขอร้องอย่าเพียงด่วนสรุปคนอื่น เพราะเพียงเห็นราคาโดยที่ไม่ทันต่อรองก็ด่าในใจแล้ว เปิดใจให้กว้างๆ มันไม่ใช่อย่างที่เราคิดทุกอย่างเสมอไป ระยะทางยังอีกยาวไกล ในฐานะที่รักรถคลาสสิคด้วยกัน ขอบคุณมากครับ  &v&

คุณ April_28s ครับ...เข้าใจความรู้สึกครับ...คือว่า ถ้าขายราคาที่สมเหตุสมผล ก็ไม่มีใครว่า

ผมเองก็เป็นนักล่าอะหลั่ยคนหนึ่ง ถามล่ามาทำอะไร...
ผมมักล่าอะหลั่ยที่ผมยังไม่มี เอามาแต่งรถ แล้วก็ถือว่าเป็นการท่องเที่ยวและพักผ่อนไปในตัว
น้องๆ บางคนอยากได้อะไร ก็โทรมาบอก ถ้าเจอก็ซื้อเก็บไว้ให้ ขอค่าเสียเวลา+ค่าน้ำมันนิดๆ หน่อยๆ

จริงๆ เรื่องอะหลั่ยเนี่ย..อย่างสาริกาของผม...ผมสั่งยางประตูคู่สุดท้ายเมื่อ 8 ปีที่แล้ว
พอมาปีที่แล้วลองเสี่ยงสั่งดู...ปรากฏว่า มันก็มีครับ มีเกือบครบเซ็ต ขาดบางอย่างเท่านั้น
ผมถามว่าทำไมเมื่อก่อนไม่มี...เค้าก็บอกว่า ไม่คิดว่าจะมีคนกลับมาเล่นอีก ถ้าไม่มีคนสั่งในปริมาณพอสมควร เค้าก็ไม่ทำ
ตอนหลังผมสั่งกระจาย ได้มั่งไม่ได้มั่ง...

ปกติผมก็ติดต่อกับเพื่อนๆ ที่ใช้เจ้าสาริกาทั้งในญี่ปุ่น ออสเตรเลียกับอเมริกา เพื่อหาของมาแต่งรถ ถ้าญี่ปุ่นมีอะไรดีๆ เพื่อนที่โน่นก็จะเมล์มาบอกว่า อะหลั่ยตัวนั้นตัวนี้สั่งได้แล้วนะ

บางทีก็แลกเปลี่ยนของกัน บางทีก็ซื้อ-ขายกันตรงๆ ถามว่าราคาแพงไหม ผมก็ว่าไม่แพง
แม้ว่าบางครั้งสั่งเข้ามาก็เจอภาษีบวกเข้าไปอีก เกือบหลักหมื่น
บางคนอาจบอกว่าแพง ซื้อมาทำไม...ทำไมไม่ซื้อบ้านเรา...
ของบ้านเราสวยๆ ก็มี...ผมก็บอกว่า...บางครั้งคำพูดคนขายก็ทำให้เราไม่ซื้อได้เหมือนกัน
บางคนบอกราคามา ผมซื้อโดยที่ไม่ต่อซักคำ เพราะรู้ว่ากว่าจะได้มันมา ไม่ใช่เรื่องง่าย

เรื่องราคาอะหลั่ย จึงเป็นเรื่องคอขาดบาดตายสำหรับคนบางคน ต้องทำใจ
บางคนบอกแพง บางคนบอกถูก แล้วแต่สถานะทางการเงินของแต่ละคน
จริงๆ เมื่อ 4-5 ปีก่อน ราคาอะหลั่ยน้องเซเนี่ย แทบไม่มีคนมองเลย อันนี้ 200 มั่ง 300 มั่ง มองเป็นขยะก็มี
มีหลักพันอยู่ไม่กี่ชิ้น แม้กระทั่งน๊อตใส่ฝาไฟหรี่ ผมยังเก็บ เพราะรู้ว่า มันใช้น๊อตแบบอื่นไม่ได้

แต่พอมี Demand มากขึ้น แน่นอนความต้องการก็ทำให้ราคามันสูงขึ้นตาม เพราะว่า Supply น้อย

ถ้าถามว่า ของหายากไหม?? ไม่ยาก ถ้ารักที่จะหา
ถามว่า ยังหาได้อีกไหม?? ยังหาได้อีกครับ เพียงแต่ว่า คุณจะไปหามันหรือเปล่าเท่านั้นเอง

คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
อ่านแล้วซึ้งน้ำตาแทบไหล........  &v&

• Member
อ่านแล้วซึ้งน้ำตาแทบไหล........  &v&

ซึ้งจนน้ำตาไหล...ระวังอย่าให้น้ำลายไหลล่ะ คริ คริ
กลับมาเมื่อไหร่ อย่าลืมหิ้ว DVD มาฝากนะ  ;D ;D

• Member
ขอการโดดหอมซักฟอดดดดใหญ่ พี่paboon  $^$

ไหนๆก็ถามแล้ว อีกซักเรื่องดีกว่า พี่ๆพอจะมีความรู้เรื่องการผ่าล้อเพื่อ
ให้ได้ขอบลึกๆมั๊ยครับ ไม่ได้ต้องการร้านทำ แต่ต้องการความรู้
เมื่อผ่าแล้วเชื่อมแล้ว ความแข็งแร็ง ปลอดภัย okมั๊ยอะไรประมาณเนี้ยครับ
พอดีมีTOM's อยู่4วง หน้า5รึ6ก็ไม่รู้ 13" จะเอาไปผ่าเป็น15" แบบเนี้ยเลยครับ
(ตามรูป) ;)

ขอบคุณครับ

• Member
ขอการโดดหอมซักฟอดดดดใหญ่ พี่paboon  $^$

ไหนๆก็ถามแล้ว อีกซักเรื่องดีกว่า พี่ๆพอจะมีความรู้เรื่องการผ่าล้อเพื่อ
ให้ได้ขอบลึกๆมั๊ยครับ ไม่ได้ต้องการร้านทำ แต่ต้องการความรู้
เมื่อผ่าแล้วเชื่อมแล้ว ความแข็งแร็ง ปลอดภัย okมั๊ยอะไรประมาณเนี้ยครับ
พอดีมีTOM's อยู่4วง หน้า5รึ6ก็ไม่รู้ 13" จะเอาไปผ่าเป็น15" แบบเนี้ยเลยครับ
(ตามรูป) ;)

ขอบคุณครับ

อ่า...โดดหอมผมระวังนะ..จะเลยนะ 5555  :><: :><:

อืมม..เรื่องผ่าล้อ...ผมไม่ค่อยรู้ครับ
ขอตอบแบบกลางๆ ดีกว่าว่า ....
ถ้าเราผ่าล้อ...แน่นอนว่า ความแข็งแรงของล้อก็หายไปแน่ๆ..เสี่ยงกับล้อแตกได้
เพราะการเชื่อม..มันมีรอยอาร์ก ความแข็งแรงของรอยอาร์กจะคงทนแค่ไหน คงตอบยาก
ไม่มีใครรับประกันได้ครับว่า ผ่าแล้วจะแข็งแรงเหมือนเดิม

ขนาดปกติที่เราไม่ผ่าล้อ เวลาโดนแรงกระแทกแต่ละทีก็มีโอกาสดุ้งและคดค่อนข้างสูง
ผมไม่แนะนำให้ผ่าครับ...
ลองเปรียบราคาผ่า+ค่าแรงดูก่อนว่าเท่าไหร่...คุ้มกว่าซื้อล้อหน้ากว้างกว่าเดิมไหม?
ถ้าคุ้มกว่า ก็ต้องเสี่ยงอีกเรื่องคือ ความปลอดภัยของเรากับผู้ร่วมทาง

Offline nalerm

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
    • bangkok automach
วาทะ พี่ป๋าบุญ โดนใจนักปั้นจริงๆครับ...ขอคาระวะครับผม  &v&

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet

(ตามรูป) ;)

ขอบคุณครับ

ไม่มีมั๊งครับ
1. ทำให้ล้อ 13" เป็น 15"  มีแต่ขยายหน้ากว่าง  จาก 6" เป็น 7-8-9 นิ้วพวกนี้
2. ล้อ alloy ทำไม่ได้หรอกครับ มีแต่ล้อกะทะ ที่เป็นเหล็ก เขาถึงทำกันได้ครับ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline LANCER

• Member
  • Last Login:January 03, 2015, 05:47:16 pm

ซึ้งจนน้ำตาไหล...ระวังอย่าให้น้ำลายไหลล่ะ คริ คริ
กลับมาเมื่อไหร่ อย่าลืมหิ้ว DVD มาฝากนะ  ;D ;D
ดู DVD แล้วน้ำลายไหลแน่คับ  O>)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments