Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยคับ w108 จอดตาย8ปี อยากบูรณะ  (Read 110888 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mydownload

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
ต้องขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะคับที่ช่วยเหลือผม
 หลังจากที่ในใจมัวแต่คิดว่าวันจันทร์ก็ส่งอู่ ทำให้ไม่ได้ลองเช็คห้องเครื่องดูเลย บวกกับดูไม่เป็นอีกตะหาก แต่พอได้รับคำแนะนำจากพี่ๆ ทำให้นอนไม่หลับ จู่ๆคว้าไฟฉายลงไปดูห้องเครื่องตอนตี5 เป็นที่แปลกใจว่า
 -เช็คระดับน้ำมันเครื่องแล้ว ยังอยู่ดีเลย = = มันเป็นไปได้ไง 8 ปีแล้วหน่า...
 -เห็นมีก้านเช็คน้ำมันเครื่อง2ก้าน ก้านสีฟ้าตรงกลางเครื่อง กับก้านสีแดงตรงด้านใน มันต่างกันยังไงคับ
-เดี๋ยวจะลองซื้อแบตใหม่มาใส่ดู เอาขนาดไหนดีหว่า?
-ฝากถามด้วยครับ ว่าเครื่องนี้เติมน้ำมันอะไร ดูไม่เป็น

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
รูรถผมจอด8ปีเหมือนกัน

โห.. สภาพได้ใจเลยคับ แล้วปัจจุบันเป็นยังไง ค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ?

Offline mr.madon

• Member
  • Last Login:February 05, 2014, 04:58:34 pm
รูรถผมจอด8ปีเหมือนกัน

โห.. สภาพได้ใจเลยคับ แล้วปัจจุบันเป็นยังไง ค่าใช้จ่ายเท่าไรคับ?
รูปไม่ไปเลยลดขนาดfileรูปไม่เป็น

• Member
เอ้อ.. ได้ข่าวว่าเครื่องนี้ใช้แก๊ซโซฮอล์ได้หรือคับ? \^^/

Offline v_ken

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
    • www.courtproasia.com

ต้องขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะคับที่ช่วยเหลือผม
 หลังจากที่ในใจมัวแต่คิดว่าวันจันทร์ก็ส่งอู่ ทำให้ไม่ได้ลองเช็คห้องเครื่องดูเลย บวกกับดูไม่เป็นอีกตะหาก แต่พอได้รับคำแนะนำจากพี่ๆ ทำให้นอนไม่หลับ จู่ๆคว้าไฟฉายลงไปดูห้องเครื่องตอนตี5 เป็นที่แปลกใจว่า  อาการนอนไม่หลับนี่ถือว่าปกติเลยครับ ผมเป็นทุกคันตอนมาใหม่ๆ
 -เช็คระดับน้ำมันเครื่องแล้ว ยังอยู่ดีเลย = = มันเป็นไปได้ไง 8 ปีแล้วหน่า... สสารไม่มีวันสูญหาย
 -เห็นมีก้านเช็คน้ำมันเครื่อง2ก้าน ก้านสีฟ้าตรงกลางเครื่อง กับก้านสีแดงตรงด้านใน มันต่างกันยังไงคับ น่าจะเป็นของเครื่องกับเกียร์
-เดี๋ยวจะลองซื้อแบตใหม่มาใส่ดู เอาขนาดไหนดีหว่า? ขนาดที่เท่ากับแท่นวางเดิม
-ฝากถามด้วยครับ ว่าเครื่องนี้เติมน้ำมันอะไร ดูไม่เป็น เติมไปเถอะ 91 หรือgasohol 91 จอดมา 8 ปีไม่ได้กินมานาน ไม่มีปํญหาตรงจุดนี้หรอกครับ

Honda S800 coupe 1965
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Toyota Corona RT100 1977
Toyata Lite Ace 1978
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982
3 X Opel Kadett GSI 1989
Mazda Astina 1992

• Member

หลังจากที่ในใจมัวแต่คิดว่าวันจันทร์ก็ส่งอู่ ทำให้ไม่ได้ลองเช็คห้องเครื่องดูเลย บวกกับดูไม่เป็นอีกตะหาก แต่พอได้รับคำแนะนำจากพี่ๆ ทำให้นอนไม่หลับ จู่ๆคว้าไฟฉายลงไปดูห้องเครื่องตอนตี5 เป็นที่แปลกใจว่า  อาการนอนไม่หลับนี่ถือว่าปกติเลยครับ ผมเป็นทุกคันตอนมาใหม่ๆ
 -เช็คระดับน้ำมันเครื่องแล้ว ยังอยู่ดีเลย = = มันเป็นไปได้ไง 8 ปีแล้วหน่า... สสารไม่มีวันสูญหาย
 -เห็นมีก้านเช็คน้ำมันเครื่อง2ก้าน ก้านสีฟ้าตรงกลางเครื่อง กับก้านสีแดงตรงด้านใน มันต่างกันยังไงคับ น่าจะเป็นของเครื่องกับเกียร์
-เดี๋ยวจะลองซื้อแบตใหม่มาใส่ดู เอาขนาดไหนดีหว่า? ขนาดที่เท่ากับแท่นวางเดิม
-ฝากถามด้วยครับ ว่าเครื่องนี้เติมน้ำมันอะไร ดูไม่เป็น เติมไปเถอะ 91 หรือgasohol 91 จอดมา 8 ปีไม่ได้กินมานาน ไม่มีปํญหาตรงจุดนี้หรอกครับ

ตกลงเติมแก๊ซโซฮอล์ได้ชัวร์ๆ รึเปล่าคับ? 95 หรือ 91? กลัวเจ๊ง

• Member
เมื่อกี้ลองตามช่างจาก e-garage มาดูแล้วคับ ซื้อแบตใหม่ Boliden 75Amp มาด้วย + น้ำมัน91 อีก2แกลลอน

ตอนแรกงงๆหาช่องเติมน้ำมันไม่เจอ ปรากฎว่าอยู่ตรงป้่ายทะเบียนนี่เอง ใช้กุญแจไขแล้วหมุน แต่มันไม่ออกอ่ะคับ หมุนๆๆๆ เท่าไรมันก็ไม่เห็นออกมา ไม่รู้เกลียวมันหวาานหรือว่าอะไร

ช่างเลยกระโจนขึ้นไปแงะตรงบ่อลูกลอยออกมาดู ไอ้เราล่ะงงเลย ไม่มีถามก่อน :dontknow: ตัวขันน๊อตก็ไม่มีใช้คีมขันแล้วงัดเอา :tickedoff: แกะออกมาแล้วปรากฏว่ายังมีน้ำมันอยู่ จึงเดินไปติดลองสตาร์จเครื่องดู แต่ไม่ติด ลองเปิดฝากระโปรงหน้า ไล่สายน้ำมันดู เอาน้ำมันล่อดู อันนี้ติดใจเพราะ ตอนมาผมบอกให้เอากรวยมา แต่มันดันเทโดยไม่บอกไม่กล่าว เครื่องติดได้ซักพักก็ดับ ปรากฏว่าน้ำมันไม่จ่าย เขาบอกว่าถ้าซ่อมตัวACคิด1200 ผมเลยบอกเอาไว้ก่อนเดี๋ยวบานปลาย กลายเป็นว่าเดี๋ยวซ่้อมตัวนี้ แล้วตัวนั้น ตัวนู้นเสียอีก เดี๋ยววันนี้จะลองไปเดินตลาดรัชดาดูของ เผื่อมีอะไรเด็ดๆ "v"

ป.ล.ได้ยินเสียงเครื่อง 2-3 วิ แล้วขนลุกเลยคับ :blob_fire:

• Member
  • Last Login:February 05, 2014, 04:58:34 pm
ยินดีด้วยครับที่เครื่องเริ่มคลายกล้ามเนื้อแล้วน้ำมันเก่าในถังห้ามใช้ครับเครื่องไม่ติดแน่ภาษาช่างเขาเรียกว่าน้ำมันบูดซื้อแกลลอลเก่ามาหลายๆใบถ่ายออกเก็บเอาไว้ล้างเครื่องดีกว่า(หากมีที่เก็บ)ควรหาซื้อสายยางต่อเข้าแกลลอนน้ำมันและปั้มACเลยครับหากเครื่องติดดีแล้วค่อยเติมในถังส่วนปั้มACเปิดswitchกุญแจแล้วลองใช้ไม้เคาะๆๆๆๆๆดูก่อนอาจใช้ได้ยังมีหัวข้อที่ต้องถามกันอีกมากมายโชคดีครับ

• Member
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
ดีใจด้วยติดแล้ว แสดงว่ามอเตอร์สตาร์ทไม่เสีย ไฟก้อมา เหลือน้ำมัน ไล่ไปเรื่อยๆปั้มพ์ac กรองเบนซิน ท่อทางเดินน้ำมัน ถ้าแน่ใจแล้วว่าน้ำมันไม่มา น่าจะติดได้ก่อนไปอู่เลย ให้อู่ที่จะมาลากไปแหละมาทำ ให้หาอะไหล่ต่างๆมาใช้ชั่วคราวก่อนเพื่อทดสอบ แล้วค่อยใช้ของตรงรุ่นเปลี่ยน

เวลาหยิบจับอะไรที่อาจแตกหักได้ ต้องเน้นช่างเป็นพิเศษ ก่อนเสียหายโดยไม่รู้ตัว โดยเฉพาะการงัดนี่ถ้าไม่รู้จริงอย่าเลยครับ :good:
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982

Offline dante

• Member
  • Last Login:November 02, 2021, 11:48:56 pm
เห็นด้วยกับmr.madonครับ ดีใจด้วยครับ

• Member
เมื่อคืนไปตลาดนัดรัชดามาคับ ดูอะไรไม่เป็นซักอย่าง
เผลอๆเดินผ่านอะไหล่สำคัญหลายชิ้น :embarassed:

เจอกันSMDคับ "v"

• Member
มีเรื่องนึงจะถามครับ..
คืออย่างที่บอกว่า ลองเติมลมยาง ใส่แบตเตอรี่ใหม่ ใส่น้ำมันดู สตาร์จไม่ติด ปรากฏว่าปั้มACเสีย
น้ำมันไม่จ่าย ลองเอาน้ำมันล่อติดแปปเดียวก็ดับ ยังไงก็ตามแต่ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนปั้มACตัวเดียวจะจบรึเปล่า? ยังไงก็จอดนิ่งมา8ปีแล้ว ตัวรถอายุก็ร่วม30กว่าๆได้ พี่ๆว่าสมควรจะOverhaulดีไหมคับ แบบว่ามันคุ้มไหมที่จะทำเผื่อระยะยาว

ป.ล.ไปSMDครั้งนี้ไม่ค่อยเจอW108เลยแฮะ

• Member
อีกอย่างนึงนะคับ ที่บอกให้เอาน้ำมันเก่าออกมา ทำยังไงหรอคับ?
ดูดฝาน้ำมันเลยหรอ?

• Member
ยินดีด้วยครับที่เครื่องเริ่มคลายกล้ามเนื้อแล้วน้ำมันเก่าในถังห้ามใช้ครับเครื่องไม่ติดแน่ภาษาช่างเขาเรียกว่าน้ำมันบูดซื้อแกลลอลเก่ามาหลายๆใบถ่ายออกเก็บเอาไว้ล้างเครื่องดีกว่า(หากมีที่เก็บ)ควรหาซื้อสายยางต่อเข้าแกลลอนน้ำมันและปั้มACเลยครับหากเครื่องติดดีแล้วค่อยเติมในถังส่วนปั้มACเปิดswitchกุญแจแล้วลองใช้ไม้เคาะๆๆๆๆๆดูก่อนอาจใช้ได้ยังมีหัวข้อที่ต้องถามกันอีกมากมายโชคดีครับ
ทำไห้เครื่อติดก่อนหากปั้มเสียแน่ก็ปลี่ยนใหม่หากเครื่องติดแล้วคราวนี่ค่อยลากไปล้างและลากไปอู่โดยไห้อู่รับทราบว่าเครื่องเราติดได้แล้วจะได้ไม่เสนออาการมั่วอ่านข้อความอ้างอีกที่คับการถ่ายน้ำมันออกมีที่ถ่ายไต้ถังคับควรไห้ช่างทำคับ

• Member
หากไม่สะดวกในทำอยากเอาเข้าอู่จริงๆคงต้องจ้างรถลากไปคับผมพอแนะนำไห้ได้คุยกับช่างเองแล้วกันเอาแค่เครื่องติดแล้ววิ่งได้ก่อนน๊ะอยู่แถวลาดพร้าว87ช่างไว้ใจได้คับ081-4340062ช่างชิดคับ

• Member
  • Last Login:November 02, 2021, 11:48:56 pm
เงียบไปเลยเรา เป็นไงบ้างครับ อยากเห้นรถตอนล้างเสร็จ หาผ้าคลุมไว้นะครับ

• Member
พรุ่งนี้ก็จะให้ช่างมาลากเข้าอู่แล้วคับ

พอดีคุณแม่บอกให้ตัดปัญหา จับOverhaul ทำสีใหม่ไปเลย เพราะรถมันจอดมานานแล้ว
ช่างเป็นช่างปะผุทำสีรถคับ เขาทำรุ่นนี้มาเยอะแล้ว และก็รับซ่อมรถคลาสสิกหลายคัน เขาบอกOverhaulเครื่อง+ทำสีรอบคัน 55000 รวมupจากสีดูปองด์เป็นสีนกแก้ว ช่างเขาไม่มีห้องอบสี เขาบอกจะไปเช่าห้องอบสีข้างนอก ราคาแพงไหมคับ?

มีอะไรที่ต้องทำหรือตรวจสอบก่อนเข้าอู่รึเปล่าคับ? แล้วควรบอกให้ช่างทำอะไรเพิ่มอีกรึเปล่า? แล้วเราควรตรวจสอบอะไรบ้างว่าช่างทำครบถ้วน? แล้วควรเก็บอุปกรณ์อะไรก่อนส่งช่างไหมคับ?

ปล.กำลังคิดอยู่ว่าให้ช่างลองเปลี่ยนปั้มACดูก่อน เผื่อจะติด แล้วถ้าติดจะOverhaulต่อดีไหมคับ? ตอนแรกไม่อยากยุ่ง กลัวเปลี่ยนปั้มACแล้ว ติดนู่นติดนี่อีก เดี๋ยวรายจ่ายยาว

จะส่งรูปมาให้ดูเรื่อยๆคับ ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลง

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
เครื่องจะรื้อลงมา Overhall เลยหรอครับ ก็ดีครับทำทีเดียว แต่จริงๆ แค่เปลี่ยนซีลยาง ท่อยางต่างๆ รอบๆ เครื่อง แล้วก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ ให้หมดก็น่าจะติดแล้วละครับ เพราะเห็นว่าวันนั้นเอาเบนซิลล่อมันยังติดเลย  :a_smiley:

• Member
เครื่องจะรื้อลงมา Overhall เลยหรอครับ ก็ดีครับทำทีเดียว แต่จริงๆ แค่เปลี่ยนซีลยาง ท่อยางต่างๆ รอบๆ เครื่อง แล้วก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ ให้หมดก็น่าจะติดแล้วละครับ เพราะเห็นว่าวันนั้นเอาเบนซิลล่อมันยังติดเลย  :a_smiley:

จริงๆส่วนตัวผม อยากจะทำให้มันสตาร์จติดก่อนคับ แต่ทีนี้คนจ่ายตัง :cheesy: แย้งมาว่า
ทำไปทีเดียวเลย จะได้จบ เพราะกลัวว่าขับๆไปจะมีปัญหาุจุกจิก เช่นระบบเบรก แอร์ ฯลฯ ตามมาทีหลัง ไปๆมาๆเกิน 55000 ทีช่างเสนอมา

ตัวผมเองก็เขวเลยทีนี้ :undecided: มานั่งคิดดู เมื่อกี้ลองไปเปิดวิทยุ เปิดแอร์ ไฟเลี้ยว ก็ปรากฏว่าติดไม่มีปัญหาอะไร เว้นแต่ไฟหน้า-ไฟหลังตอนกลางคืนและที่ปัดน้ำฝนที่ไม่ติด แถวๆใต้ท้องรถที่ท้ายกระโปรงมีผุนิดหน่อย(ปูดออกมา แต่ไม่เยอะคับ) แต่จริงๆสียังดีอยู่เลย(ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าข้างในที่มองไม่เห็นมันผุขนาดไหนอีกใช่ไหมคับ?) ที่เห็นๆได้ก็มีแค่ที่มันถลอกตามในรูปที่ให้มาน่ะคับ เพราะพยายามถ่ายละเอียดมาให้ดู :kiss:

ผมอยากรู้ว่ากำลังคิดผิด คิดถูกที่เอาเครื่องที่ไม่ได้เสียอะไรมากไปOverhaul

ถ้ามันทำทีเดียวจบก็ถือว่าเป็นค่าความมั่นใจ.. พี่ๆว่าไงคับ? หรือเอาแค่ติดเพราะมันไม่ได้เสียอะไรมาก(เท่าที่รู้)?

พรุ่งนี้ขึ้นเขียงแล้ว จริงๆผมกะขอให้ช่างทำให้ติดก่อนลื้อ เพื่อความมั่นใจ
จะได้ทำสัญญาทีเดียว ที่ต้องทำมีเครื่อง ระบบเกียร์ เบรก(เกียร์กับเบรกมันรวมกันเรียกว่าระบบช่วงล่างใช่ไหมคับ?) แอร์ ปะผุสี มีอะไรต้องสั่งเพิ่มอีกไหมคับ เอาแบบทีเดียวจบไปเลย รู้สึกหวั่นๆใจยังไงไม่รู้แฮะ :angry:

Offline TOZ1100

• Member
  • Last Login:March 11, 2016, 03:31:55 pm
ผมว่าเอาให้ติดแล้วลองวิ่งไปพลางก่อนดีไม๊คับ ในใจผมคิดนะ เบ๊นซ์หน่ะมันทนนะคุณ ขนาดไอ้แก่ของผมเครื่องล๊วมหลวม เกียร์รวนมาก เฟืองท้ายก็จะไม่ไหวแล้ว มันยังพาผมไปไหนมาไหนได้ไกลเรยย ที่กลัวว่ามันจะเป็นอะไรหน่ะเราคิดไปเอง ยังไม่เคยเจอซักที พอลองวิ่งแล้วเราจะรู้ว่าจะต้องทำอะไรขนาดไหน เล่นรถเก่าการเสียตามหลังเนี่ยหนีไม่พ้นหรอกครับ เหมือนดูแลคนแก่จะให้พอออกจากโรงบาลปั้บจะวิ่งกระโดดเหมือนเด็กๆก็ไม่มีทาง เพราะถึงออกจากอู่ผ่านการโอเวอร์ฮอลแล้วก็ยังอาจเจอการตายกลางทางก็เปนได้ ต้องใจเย็นๆนะคับ ถ้าใจร้อนจะเอาให้ซ่อมแร้วต้องไม่เสียเลย ผมว่ายากกส์
เข้ามาอ่านดูได้ความรู้ดีคับ ของผมก็ค่อยๆเก็บเหมือนกันประสบการณ์ก้อน้อยเหมือนกัน ยังเรียนอยู่เหมือนกัน มาฟังเซียนเค้าแนะคับ จะได้เอามาปรับกับรถตัวเองบ้าง สู้ๆนะคับ

• Member

ตกลงเติมแก๊ซโซฮอล์ได้ชัวร์ๆ รึเปล่าคับ? 95 หรือ 91? กลัวเจ๊ง
ถ้าเป็นคาร์บิวเติมได้ แต่้ถ้าเป็นหัวฉีดk ไม่ควรเติมครับ

ผมว่า 55,000 บาทเครื่องพร้อมสีนี่มันกว้างไปครับ
ถ้าลงรายละเอียดแยกเป็นรายการจะไม่ต้องทะเลาะก้ันภายหลัง อย่างงานสีมีรายการอะไรบ้าง เช่น ปะผุ ใช้สีอะไรกี่ชั้น ด้านในรถ ห้องเครื่อง ชิ้นส่วนรถเช่นกันชน หน้ากระจัง คิ้วโครเมียม  ใต้ท้องรถทำหรือไม่
งานทำำเครื่องนี่น่่าประเมินได้ชัดเจนตอนได้ลองสตาร์ท จนถึงยกลงแล้วแยกออกมาดู

ตามความเห็นผมงบ 55,000 บาทนี่น้อยไปสำหรับเครื่องพร้อมสีครับ เตรียมคูณ 2 หรือ 3 ได้เลย ถ้ามีผิดพลาดอาจคูณ 4 หรือ 5 ได้
« Last Edit: August 15, 2009, 08:14:14 am by v_ken »

• Member
ราคานี้ถูกจัง (ซ่อมสี+overhaul) ถ้าจะoverhaul ขอช่างให้เก็บอะไหล่เก่าไว้นะครับ จะได้ดูว่าเปลี่ยนชิ้นส่วนไหน เผื่อวันหลังรถรถมีปัญหาจะได้นึกภาพออก overhaulส่วนใหญ่เกียวกับทุกระบบที่ทำให้เครื่องยนต์และรถทำงานได้สมบูรณ์ครับ มีoverhaulเครื่องยนต์,เกียร์,เฟืองท้าย,เพลาขับ รักษาตามอาการครับ ช่วงล่างน่าจะต่างหากอย่างที่เคยบอกไป ยังมีชิ้นส่วนเกี่ยวกับระบบส่งกำลัง ซึ่งไม่แน่ใจว่าสภาพที่อยู่กัยรถเป็นอย่างไร ก็ลองดูครับ trickของรถรุ่นนี้ยังมีอีกอย่างที่คนสมัยนี้อาจมองข้ามไปหรือไม่รู้ คือ การอัดจารบีช่วงล่างนะครับ อย่าลืม จะทำให้ความรู้สึกผิดหูผิดตา หมั่นทำอย่าได้ขาด ทุกปีหรือสองปี เวลาทำสี,ขอให้คุณdownloadย้ำช่างสีอีกจุดนึงคึอ จุดหรือรูเล็กๆตรงบานพับประตูนะครับ ทั้งสี่บาน สำคัญพอควรครับ ถ้าหาไม่เจอเป็นผมจะให้ช่างสีหาให้เจอละครับ  มันเป็นรูไว้อัดจาระบึบานพับให้ประตูหล่อลื่นทำงานสมบูรณือีกเช่นกัน  เวลาพ่นสีบานพับประตู ถ้าเป็นไปได้,อย่าพ่นทับรูอัดจารบีที่บานพับประตูนะครับ วันหลังพอเราทำรถเสร็จหรือพร้อมวิ่ง ก็ต้องนำรถไปอัดจารบีช่วงล่างและประตูทั้งสี่บานครับ ค่าอัดจารบีทั้งคัน(ช่วงล่างหน้า+ข้อพับบานประตู๔บานคงราว๒-๓ร้อยบาทครับ) โชคดีนะครับรถคุณจอดอยู่ในร่ม อาจไม่เสียหายมาก 

Offline Nasa

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
ราคานี้ถูกจัง (ซ่อมสี+overhaul) ถ้าจะoverhaul ขอช่างให้เก็บอะไหล่เก่าไว้นะครับ จะได้ดูว่าเปลี่ยนชิ้นส่วนไหน เผื่อวันหลังรถรถมีปัญหาจะได้นึกภาพออก overhaulส่วนใหญ่เกียวกับทุกระบบที่ทำให้เครื่องยนต์และรถทำงานได้สมบูรณ์ครับ มีoverhaulเครื่องยนต์,เกียร์,เฟืองท้าย,เพลาขับ รักษาตามอาการครับ ช่วงล่างน่าจะต่างหากอย่างที่เคยบอกไป ยังมีชิ้นส่วนเกี่ยวกับระบบส่งกำลัง ซึ่งไม่แน่ใจว่าสภาพที่อยู่กัยรถเป็นอย่างไร ก็ลองดูครับ trickของรถรุ่นนี้ยังมีอีกอย่างที่คนสมัยนี้อาจมองข้ามไปหรือไม่รู้ คือ การอัดจารบีช่วงล่างนะครับ อย่าลืม จะทำให้ความรู้สึกผิดหูผิดตา หมั่นทำอย่าได้ขาด ทุกปีหรือสองปี เวลาทำสี,ขอให้คุณdownloadย้ำช่างสีอีกจุดนึงคึอ จุดหรือรูเล็กๆตรงบานพับประตูนะครับ ทั้งสี่บาน สำคัญพอควรครับ ถ้าหาไม่เจอเป็นผมจะให้ช่างสีหาให้เจอละครับ  มันเป็นรูไว้อัดจาระบึบานพับให้ประตูหล่อลื่นทำงานสมบูรณือีกเช่นกัน  เวลาพ่นสีบานพับประตู ถ้าเป็นไปได้,อย่าพ่นทับรูอัดจารบีที่บานพับประตูนะครับ วันหลังพอเราทำรถเสร็จหรือพร้อมวิ่ง ก็ต้องนำรถไปอัดจารบีช่วงล่างและประตูทั้งสี่บานครับ ค่าอัดจารบีทั้งคัน(ช่วงล่างหน้า+ข้อพับบานประตู๔บานคงราว๒-๓ร้อยบาทครับ) โชคดีนะครับรถคุณจอดอยู่ในร่ม อาจไม่เสียหายมาก 

สงสัยเรื่องอัดจารบีที่บานพับครับ ของผมเป้ฯเบนซ์หางปลา มีที่อัดเหมือนกัน เห็นรูมานานแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะอัดได้ที่ไหน เพราะหัวมันคนละแบบกับหัวช่วงล่าง เลยไม่รู้จะอัดที่ไหน

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
ก่อนที่จะรื้อแนะนำให้ถามช่างก่อนนะครับว่ายางสารพัดที่ต้องทำการเปลี่ยนหลังจากทำสีเสร็จน่าจะมีอะไรบ้าง ยางขอบประตู ขอบกระจก ยางบันได พวกนี้ไม่รวมกับค่าทำสีและราคาก็ไม่ใช่เล่นๆครับ  เดินหน้าแล้วถอยไม่ได้แล้วนะครับ

• Member

สงสัยเรื่องอัดจารบีที่บานพับครับ ของผมเป้ฯเบนซ์หางปลา มีที่อัดเหมือนกัน เห็นรูมานานแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะอัดได้ที่ไหน เพราะหัวมันคนละแบบกับหัวช่วงล่าง เลยไม่รู้จะอัดที่ไหน
ที่ประตูไม่แน่ใจครับ เคยพาน้องชายไปอัดจารบีอู่เยื้องห้างตั้งฮั่วเส็งตรงสะพานซังฮี้ครับ จำไม่ได้ว่าอัดที่ประตูด้วยหรือเปล่า ให้แน่ใจลองโทรถามช่างซ่อมรถน้องชายที่แนะนำผมไปอัดจารบีดูนะครับ ว่าอัดจารบีประตูที่ไหนหรือจะมีวิธีการอัดหรือทำอย่างไร ช่างชื่อพี่ประเสริฐครับหรือถามช่างโหงวในอู่ก็ได้ครับ โทรไปวันธรรมดาหลังสิบโมงเช้าครับ ลองดูครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments