Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยคับ w108 จอดตาย8ปี อยากบูรณะ  (Read 109477 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline spankinfish

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 05, 2017, 08:54:10 pm
ใจเย็นๆนะครับ ทำการบ้านดีๆก่อนลงมือทำ :><:

Offline mydownload

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
ที่ราคาพ่นสีแต่ละอู่ต่างกันมากๆนี่ เพราะอะไรคับ?
ถ้าจะพ่นให้สวยๆ ควรจัดหาอะไรมาให้ช่างบ้างอยากให้ออกมาเหมืิอนรูปล่างจัง

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ :buck2:
มีอะไรแนะนำ ติ ชม บอกมาได้เลยนะคับ
เผื่อจะลด เสริมอะไรจะได้บอกช่างถูก แล้วจะเอารูปมาอัพเดตเรื่อยๆคับ

w^w

Offline thaidiecast

• My name is "ไม้"
  • Member
  • Last Login:July 26, 2012, 11:56:14 pm
ถ้าไม่มีห้องพ่นสีอย่าเสี่ยงเลยดีกว่าครับ เพราะขนาดผมทำสีรถโมเดลกลางแจ้ง ไม่นานฝุ่นก็เริ่มมาแล้ว ถ้าโชคร้ายหน่อยฝุ่นก็ไปลง Clearcoat แล้วต้องขัดทำใหม่ แล้วถ้าเป็นรถจริงจะขนาดไหน ถ้าสีแห้งช้า แล้วฝุ่นเกาะ จะยิ่งแก้ไขลำบาก แนะนำว่าหาอู่สีดีๆ ใช้สีดีๆ ไปเลยครับ ที่มีห้อง มีเครื่องมือพร้อม ถ้ามีตังค์เหลือๆ ใช้นกแก้วไปเลยครับ จะทำรถทั้งที ทำให้ดี ให้จบไปเลยทีเดียว ดีกว่าจ่ายถูกๆ แล้วต้องมานั่งแก้โน่นแก้นี่บ่อยๆ ครับ ใช้สีไม่ดี เดี๋ยว 3 ปี 5 ปี ต้องมาแก้สีกันใหม่ ตอนพ่นใหม่ๆ ไม่ว่าสียี่ห้อไหนก็เงาไม่ต่างกันหรอกครับ แต่พอนานๆ ไปจะเห็นความแตกต่างระหว่างสีอย่างถูกกับสีอย่างดี ไม่เชื่อก็ลองดูตัวอย่างง่ายๆ อย่างรถแท็กซี่ที่ใช้สีอย่างถูก หรือพวกรถเก่าๆ ทำสีใหม่ ที่ไปทำที่อู่ถูกๆ ทำตามฐานะ ให้รถพอใช้งานได้ พอ 5 ปี 10 ปีสีก็ด้านกันหลายคันแล้ว แต่ก็อยู่ที่การดูแลรักษาด้วยครับ อย่างเรื่องการลงแว็กซ์ การทำความสะอาดอย่างสม่ำเสมอครับ

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
เป็นไงบ้างคับ สภาพรถผม..
พอไหวไหมเอ๋ย  :uglystupid2:

Offline Kling27600

• Member
  • Last Login:February 01, 2018, 04:54:14 pm
ผมว่าดีเลยนะ ไม่น่าเหนื่อยมากครับ "v"

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
ผมก็ว่าสภาพดีเลยนะ
ถ้าไม่รู้จะเริ่มตรงไหน จัดการอาบน้ำก่อนอันดับแรกครับ :bytherule:

• Member
สมควรทำสีใหม่ไหมคับ? อยากได้เงาๆ
จริงๆตัวรถมีแผดนิดเดียวเอง

Offline Normal

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 11:05:28 am
ใจเย็นๆนะครับ ทำการบ้านดีๆก่อนลงมือทำ :><:

ใจเย็นๆนะครับ ทำการบ้านดีๆก่อนลงมือทำ

เน้นๆเลยครับ อย่าทำแบบเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ ยิ่งเห็นสภาพรถแล้วเชียร์ครับ ทำออกมาให้ดีไปเลย ขอยกตัวอย่างนิดนะครับ ผมทำสีรถหกเดือน ต้องมาตามเก็บงานต่ออีกห้าเดือน เกือบจะซื้อรถได้อีกคันนึ่งแล้วครับ :idiot2: :idiot2:

• Member
  • Last Login:September 05, 2017, 08:54:10 pm
อู่สีสำคัญมาก๐นะครับ ถ้าเป็นผมจะลองล้างให้ดีๆก่อน แล้วอาจจะทำเครื่องให้วิ่งได้ แล้วลองไปขัดดีๆดูว่าสถาพสีจริงๆเป็นไงสะสมอะไหล่ กับ พวกยางกระจกให้ครบก่อน หรือ ดูว่าชิ้นไหนชุบใหม่ได้ แล้วหาอู่สีดีๆ แล้วทำครับคือถ้ารื้อแล้วต้องรอของมันจะยาว แล้วจะเหนื่อยครับ ผมว่าทำสี 20000 มันถูกไปครับ  :rolleyes:  ไม่มีห้องอบสีถ้าเป็นคนก็เหมือนผ่าตัดกันข้างถนนละครับ  :2funny: ใครช่วยแนะนำอู่สีbenzดีๆหน่อยครับ \^^/

Offline pla

• ทำดีได้ ดี ทำรถเก่า ได้รถ ใหม่
  • Member
  • Last Login:June 08, 2015, 05:02:03 pm
อู่สีสำคัญมาก๐นะครับ ถ้าเป็นผมจะลองล้างให้ดีๆก่อน แล้วอาจจะทำเครื่องให้วิ่งได้ แล้วลองไปขัดดีๆดูว่าสถาพสีจริงๆเป็นไงสะสมอะไหล่ กับ พวกยางกระจกให้ครบก่อน หรือ ดูว่าชิ้นไหนชุบใหม่ได้ แล้วหาอู่สีดีๆ แล้วทำครับคือถ้ารื้อแล้วต้องรอของมันจะยาว แล้วจะเหนื่อยครับ ผมว่าทำสี 20000 มันถูกไปครับ  :rolleyes:   ไม่มีห้องอบสีถ้าเป็นคนก็เหมือนผ่าตัดกันข้างถนนละครับ  :2funny: ใครช่วยแนะนำอู่สีbenzดีๆหน่อยครับ \^^/

เห็นด้วยครับ  ขัดสีดูก่อน ดูจากสภาพแล้วไม่น่าจะเหนื่อยนะครับ  ค่อยๆทำ ใจเย็นๆ ยังไงๆก็ต้องอยู่กันไปอีกนาน
ไอ้พวกคราบต่างๆ ลองทำเองด้วยมือตัวเองก่อน พวกน้ำยาขจัดคราบ ขัดๆ ถูๆ ลองดูนะครับ  :smitten:

• Member
ได้ความรู้มาว่า ห้องอบสีจริงๆมีไว้แค่ประดับอู่ให้ขึ้นชื่อว่ามาตรฐาน2k
ประโยชน์ของห้องอบสีจริงๆมีไว้แค่กันฝุ่น!!

ถ้าสมมุติซื้อสี เคลียร์ รองพื้น ฯลฯ ของนกแก้วให้ครบเอามาให้ช่างผสมเองราคาประมาณเท่าไหร่หรือครับ?
เชียร์ทำสีใหม่กันรึเปล่า เพราะสีตัวรถมันก็ซีดๆอย่างที่เห็นแล้วอ่ะคับ หรือว่าล้างแล้วซ่อมสี ขัดแวกซ์พอ?

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
.rich_editor_frame {    BORDER-BOTTOM: #808080 1px solid; BORDER-LEFT: #808080 1px solid; BORDER-TOP: #808080 1px solid; BORDER-RIGHT: #808080 1px solid } .rich_editor {    BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BACKGROUND-COLOR: white; FONT-FAMILY: verdana; COLOR: black; FONT-SIZE: x-small; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none } .rich_editor P {    MARGIN: 0px } .richedit_resize {    BORDER-BOTTOM: #dddddd 1px solid; BORDER-LEFT: #dddddd 1px solid; BACKGROUND: url(../images/bbc/resize-handle.gif) #eeeeee no-repeat 50% 1px; HEIGHT: 5px; FONT-SIZE: 0px; BORDER-TOP: #dddddd 0px solid; CURSOR: s-resize; BORDER-RIGHT: #dddddd 1px solid } แห้งได้ใจดีมากเลยครับ สีเดียวกับรถผมเลย 181H ของครบพอสมควรเลย

เหมือนที่พี่ๆ เพื่อนๆว่า อาบน้ำก่อนเลยครับ  ก่อนลงมือทำหรือรื้ออะไรน่าจะศึกษาหาข้อมูลก่อนซักนิดครับ  เพราะหลายๆอย่างในรถคันนี้สภาพดีและมีราคาพอสมควรถ้ารู้ไว้ก่อนที่จะรื้อจะได้เพิ่มความระมัดระวังครับ   

ช่องที่พวงมาลัยเป็นช่องเกียร์คอครับ  คงถอดออกพร้อมตอนเปลี่ยนเครื่องและใส่เกียร์ออโต้ครับจะในนั้นจะมีจารบีหล่อลื่นตัวขอต่ออยู่ 

• Member
.rich_editor_frame {    BORDER-BOTTOM: #808080 1px solid; BORDER-LEFT: #808080 1px solid; BORDER-TOP: #808080 1px solid; BORDER-RIGHT: #808080 1px solid } .rich_editor {    BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BACKGROUND-COLOR: white; FONT-FAMILY: verdana; COLOR: black; FONT-SIZE: x-small; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none } .rich_editor P {    MARGIN: 0px } .richedit_resize {    BORDER-BOTTOM: #dddddd 1px solid; BORDER-LEFT: #dddddd 1px solid; BACKGROUND: url(../images/bbc/resize-handle.gif) #eeeeee no-repeat 50% 1px; HEIGHT: 5px; FONT-SIZE: 0px; BORDER-TOP: #dddddd 0px solid; CURSOR: s-resize; BORDER-RIGHT: #dddddd 1px solid } แห้งได้ใจดีมากเลยครับ สีเดียวกับรถผมเลย 181H ของครบพอสมควรเลย

เหมือนที่พี่ๆ เพื่อนๆว่า อาบน้ำก่อนเลยครับ  ก่อนลงมือทำหรือรื้ออะไรน่าจะศึกษาหาข้อมูลก่อนซักนิดครับ  เพราะหลายๆอย่างในรถคันนี้สภาพดีและมีราคาพอสมควรถ้ารู้ไว้ก่อนที่จะรื้อจะได้เพิ่มความระมัดระวังครับ   

ช่องที่พวงมาลัยเป็นช่องเกียร์คอครับ  คงถอดออกพร้อมตอนเปลี่ยนเครื่องและใส่เกียร์ออโต้ครับจะในนั้นจะมีจารบีหล่อลื่นตัวขอต่ออยู่ 

มีเรื่องอะไรบ้างคับที่ต้องศึกษา ที่ดูๆมามีเรื่องสีรถ

ควรซื้ออะไหล่อะไรเก็บไว้บ้างคับ พวกคิ้ว กระจังหน้า ฯลฯ กะจะชุบโครเมียมหมด หรือซื้อใหม่ชิ้นไหนถูกกว่ารึเปล่าครับ?

• Member
ศึกษา ว่าสภาพตัวรถเราจริงๆแล้วเป็นยังไง สนิมขึ้นตรงไหนบ้างหรือปล่าว รถรุ่นนี้มีปัญหาสนิมที่จุดไหนบ้างไหม  อย่างแรกต้องทำคือล้างรถให้สะอาดที่สุดก่อนครับ ลองขัดดูว่าขึ้นไหม
ศึกษา  ว่าหาพวกยางกระจก ยางต่างๆได้ที่ไหน เอาของแท้ หรือเทียบเอา แนะนำให้เอาของแท้ ศึกษา  พวกคิ้ว กระจังหน้า ฯลฯ ทำมาจากอะไร เช่นถ้าเป็นทองเหลือง ก๊ชุบใหม่ได้ ศึกษา  อู่ไหนดี โทรถามหลายๆอู่ ถามราคา แล้วดูว่าเราจะใช้ budget เท่าไร อยากได้สีขนาดไหนครับ1 เนียบสุดๆ ทำเสร็จเหมือนรถออกมาใหม่จากห้าง  2 พอประมาณ3 สวย 100 เมตรส่วนตัวผม ผมยอมจ่ายแพงถ้าเป็นอู่ที่ดี มีคนแนะนำที่เชื่อใจได้ คุ้มค่าปวดหัวครับ เช่น ถอดของแล้วหาย งานไม่ละเอียด ดองรถเราจนเค็ม ไม่รับผิดชอบสีโป้วหนาเป็นนิ้ว :buck2: ลองไป sunday morning drive อาทิตย์นี้ แล้วดูรถทีเขาทำมาครับ ลองถามพี่ๆทีเล่น Benz ให้ขับไปให้ดูสิครับตอนนี้เริ่มต้นดีแล้วครับ "v"

Offline tum star

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
ล้างทั้งคันไปเลยครับ แล้วถ่ายรูปมาใหม่ เท่าที่ดูไม่น่าจะยากนะของหายากและแพงส่วนใหญ่ยังอยู่ ส่วนพวงมาลัยลองขักดูก่อนครับถ้าขัดแล้วยังขี้เเหล่ก็พ่นได้  ผมว่าลองทำให้รถวิ่งได้ก่อนแล้วหาข้อมูลเพิ่มไปเรื่อยๆ

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
เรื่องงบประมาณที่คิดว่าจะทำก็ต้องวางแผนดีๆนะครับ ถ้าเรามีเงินก้อนสามารถจ่ายเพื่อที่จะทำทีเดียวจบก็ดีครับ สะสมอะไหล่ให้ครบแล้วก็จัดการได้เลย
แต่หากคิดว่าเราจะค่อยๆทำ ก็ต้องวางแผนนิดนึงครับว่าจะทำอะไรก่อนหลัง เครื่อง - ช่วงล่าง - สี -ภายใน

ตอนผมทำไม่ได้วางแผน อยากรีบทำสีเลย พอออกมาเครื่องมีปัญหา ช่วงล่างไม่ดี ไม่ได้วิ่งอยู่เป็นปีครับ เก็บตัง เก็บอะไหล่อยู่พักใหญ่ ตอนนี้ไล่เก็บจนใกล้จบแล้วแต่สีก็หมดสภาพพอดี กลับไปเริ่มวงจรหใม่ เฮ่อ เหนื่อยๆ หนุกๆ แต่รื้อบ่อยๆสงสารรถจัง    .rich_editor_frame {    BORDER-BOTTOM: #808080 1px solid; BORDER-LEFT: #808080 1px solid; BORDER-TOP: #808080 1px solid; BORDER-RIGHT: #808080 1px solid } .rich_editor {    BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BACKGROUND-COLOR: white; FONT-FAMILY: verdana; COLOR: black; FONT-SIZE: x-small; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none } .rich_editor P {    MARGIN: 0px } .richedit_resize {    BORDER-BOTTOM: #dddddd 1px solid; BORDER-LEFT: #dddddd 1px solid; BACKGROUND: url(../images/bbc/resize-handle.gif) #eeeeee no-repeat 50% 1px; HEIGHT: 5px; FONT-SIZE: 0px; BORDER-TOP: #dddddd 0px solid; CURSOR: s-resize; BORDER-RIGHT: #dddddd 1px solid }

• Member
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ (จากรูป)
- ผ้าหุ้มเบาะ+แผงประตูคันนี้ยังเดิมๆอยู่ หาใหม่ลายนี้ไม่ได้แล้วนะครับ (หรือผมหาไม่เจอไม่รู้)
- ลายไม้สภาพดีครับ ไม้คิ้วประตูก็ยังอยู่ ไม่พองด้วย
- พวงมาลัยสภาพดีกว่าของผมอีก เอาน้ำยาขัดสีลองขัดดูครับ (Gana หรืออะไรประมาณนี้)
- หน้ากากแอร์ราคาเฉพาะหน้ากากแรงพอสมควรเลยนะครับ
- พวกชิ้นโครเมี่ยมลองขัดดูก่อนครับ การชุบของเบนซ์มันสุดยอดจริงๆ ถ้าได้ลองขัดแล้วจะแปลกใจ (ผมใช้น้ำยาขัดแม็กไกวร์ กระปุกม่วงๆ ฝาเขียวๆครับ)
- ฝาครอบล้อที่หามีขายครับ ผมว่าอย่าใส่ซาลาเปาเลยเพราะมันจะไม่ตรงรุ่น แถมยังต้องซื้อใหม่ตั้ง 4 ชุด

ขอให้สนุกกับการสำรวจนะครับ

Offline Nasa

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
วางแผนทำเป็นขั้นเป็นตอนครับ เบ้องต้นของครบดีนะครับ ของที่ขาดไม่เยอะน่าจะพอหาได้ใจเย็นๆ

คิ้วโครเมียมอยู่ที่เราว่าอยากได้แบบไหน ของใหม่เลย แพงมากครับ แต่ถ้าอยากให้ดูสภาพเหมือนใหม่เบิก

ใหม่เลยก็ต้องตั้งงบขึ้นอีกเยอะครับ ยางขอบประตู ไปหมดแล้วหละเท่าที่ดู

แต่ซื้อของ use มา บางทีต้องชุบอีก สุดท้ายงานออกมาเหมือนกันครับ โครเมียมขัดแต่งผิวก่อนชุบครับ

สวยแน่นอน เรื่องสีที่บอก 2 หมื่น รวมปะผุ ส่วนตัวไม่น่าจะราคานี้ครับ ลองศึกษาดีๆครับ

ส่วนคันเกียร์ ถ้าใช้อันเดิม แต่ทำกล่องเพิ่มร้านภายในทำได้ครับ หรือจะทำเท่ๆ แบบ พี่thaidiecastบอก

ไปเลยก็ได้ แต่ภายในควรจะจบเรื่องสีก่อนนะครับ จากรูปที่ดูครบเกือบหมดแบบนี้ ไม่เหนื่อยหาของแล้ว

หละครับ ที่โบ๋ๆที่คอนโซล น่าจะเป็นที่เขี่ยบุหรี่เปล่าครับ ไม่แน่ใจ เพราะผมใช้ หางปลา น่าจะคล้ายๆกัน

• Member
เรื่องสีลองดูกระทู้นี้เป็น idea ครับ (ผมไม่มีสวนเกียวข้องอะไรกับที่นี่นะครับ)http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=17980.0

• Member
.rich_editor_frame {    BORDER-BOTTOM: #808080 1px solid; BORDER-LEFT: #808080 1px solid; BORDER-TOP: #808080 1px solid; BORDER-RIGHT: #808080 1px solid } .rich_editor {    BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BACKGROUND-COLOR: white; FONT-FAMILY: verdana; COLOR: black; FONT-SIZE: x-small; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none } .rich_editor P {    MARGIN: 0px } .richedit_resize {    BORDER-BOTTOM: #dddddd 1px solid; BORDER-LEFT: #dddddd 1px solid; BACKGROUND: url(../images/bbc/resize-handle.gif) #eeeeee no-repeat 50% 1px; HEIGHT: 5px; FONT-SIZE: 0px; BORDER-TOP: #dddddd 0px solid; CURSOR: s-resize; BORDER-RIGHT: #dddddd 1px solid } แห้งได้ใจดีมากเลยครับ สีเดียวกับรถผมเลย 181H ของครบพอสมควรเลย

พอดีที่คอนโดดันล็อกก๊อกน้ำตรงที่จอดรถ กว่าจะล้างทั้งคันขนน้ำทีละถังหอบเข้าเลย
แต่จะสู้ดูซักตั้งคับ ^^

• Member

เหมือนที่พี่ๆ เพื่อนๆว่า อาบน้ำก่อนเลยครับ  ก่อนลงมือทำหรือรื้ออะไรน่าจะศึกษาหาข้อมูลก่อนซักนิดครับ  เพราะหลายๆอย่างในรถคันนี้สภาพดีและมีราคาพอสมควรถ้ารู้ไว้ก่อนที่จะรื้อจะ ได้เพิ่มความระมัดระวังครับ   

พอดีที่คอนโดดันล็อกก๊อกน้ำตรงที่จอดรถ กว่าจะล้างทั้งคันขนน้ำทีละถังหอบเข้าเลย
แต่จะสู้ดูซักตั้งคับ ^^

ป.ล.ใช้น้ำผสมแฟบล้างได้ไหมคับ?~

• Member
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ (จากรูป)
- ผ้าหุ้มเบาะ+แผงประตูคันนี้ยังเดิมๆอยู่ หาใหม่ลายนี้ไม่ได้แล้วนะครับ (หรือผมหาไม่เจอไม่รู้)
- ลายไม้สภาพดีครับ ไม้คิ้วประตูก็ยังอยู่ ไม่พองด้วย
- พวงมาลัยสภาพดีกว่าของผมอีก เอาน้ำยาขัดสีลองขัดดูครับ (Gana หรืออะไรประมาณนี้)
- หน้ากากแอร์ราคาเฉพาะหน้ากากแรงพอสมควรเลยนะครับ
- พวกชิ้นโครเมี่ยมลองขัดดูก่อนครับ การชุบของเบนซ์มันสุดยอดจริงๆ ถ้าได้ลองขัดแล้วจะแปลกใจ (ผมใช้น้ำยาขัดแม็กไกวร์ กระปุกม่วงๆ ฝาเขียวๆครับ)
- ฝาครอบล้อที่หามีขายครับ ผมว่าอย่าใส่ซาลาเปาเลยเพราะมันจะไม่ตรงรุ่น แถมยังต้องซื้อใหม่ตั้ง 4 ชุด

ขอให้สนุกกับการสำรวจนะครับ

ลายไม้มีผุนิดหน่อยตรงขอบบนช่องที่เขี่ยบุหรี่น่ะคับ ไม่ทราบว่าซ่อมยังไง?
ส่วนที่เป็นกระจังหน้า คิ้ว ฯลฯ กะว่าจะส่งขัด แล้วชุบโครเมี่ยมใหม่หมดคับ เช็คราคาแต่ละส่วนแล้ว รู้สึกแรงได้ที่จิงๆ ไปหลัง2ข้างเริ่มต้นที่ 16000 ไม่ทราบว่า ต.บุญนาค เดี๋ยวนี้ไม่ดีแล้วหรือคับ? เห็นมีคนบ่นใน

http://www.pantown.com/board.php?id=4305&area=3&name=board1&topic=242&action=view

เลยกะว่าจะไปอนันต์แทน ชุบหมดทุกชิ้นทั้งคัน แพงไหมคับ?

• Member
นี่คับรูปลายไม้ผุๆ

• Member
วางแผนทำเป็นขั้นเป็นตอนครับ เบ้องต้นของครบดีนะครับ ของที่ขาดไม่เยอะน่าจะพอหาได้ใจเย็นๆ

คิ้วโครเมียมอยู่ที่เราว่าอยากได้แบบไหน ของใหม่เลย แพงมากครับ แต่ถ้าอยากให้ดูสภาพเหมือนใหม่เบิก

ใหม่เลยก็ต้องตั้งงบขึ้นอีกเยอะครับ ยางขอบประตู ไปหมดแล้วหละเท่าที่ดู

แต่ซื้อของ use มา บางทีต้องชุบอีก สุดท้ายงานออกมาเหมือนกันครับ โครเมียมขัดแต่งผิวก่อนชุบครับ

สวยแน่นอน เรื่องสีที่บอก 2 หมื่น รวมปะผุ ส่วนตัวไม่น่าจะราคานี้ครับ ลองศึกษาดีๆครับ

ส่วนคันเกียร์ ถ้าใช้อันเดิม แต่ทำกล่องเพิ่มร้านภายในทำได้ครับ หรือจะทำเท่ๆ แบบ พี่thaidiecastบอก

ไปเลยก็ได้ แต่ภายในควรจะจบเรื่องสีก่อนนะครับ จากรูปที่ดูครบเกือบหมดแบบนี้ ไม่เหนื่อยหาของแล้ว

หละครับ ที่โบ๋ๆที่คอนโซล น่าจะเป็นที่เขี่ยบุหรี่เปล่าครับ ไม่แน่ใจ เพราะผมใช้ หางปลา น่าจะคล้ายๆกัน

ที่โบ๋ๆ เป็นเบาะอะไรซักอย่างไม่รู้คับ ยังเก็บแยกไว้อยู่
จิงๆรถคันนี้ วิ่งไปได้ 60000กว่าๆ ในรอบ 30กว่าปีเอง พลาสติกห่อที่บังแดดยังไม่ได้แกะเลย 55

Offline dante

• Member
  • Last Login:November 02, 2021, 11:48:56 pm
ลองแวะร้านขายหนังสือที่รัชดาคีนวันเสาร์ พี่คนที่เอาโฟล์คตู้มาทำเป็นร้านขายหนังสือ ซื้อหนังสือรถรุนนี้ (ผมให้หลานไปแล้วเลยจำชื่อไม่ได้) เล่มละพันกว่าบาทครับ(เล่มที่มีรูปสีเยอะๆ,ถ้าหมดก็ถามและสั่งพี่เขาไว้) ลองเอามาอ่านศึกษาที่มาที่ไปและcharacterของรถดู
-เครี่องคันนี้ถูกเปลี่ยนเป็นหัวฉีด๒๘๐๐ซีซีทวันแคมเกียร์ออโต้แล้วละครับ(อยู่ในw123) เสียดายของเดิม แต่ก็ไม่เป็นไรครับ
-พวงมาลัยสภาพสวย ไม่แตก ถอดนวมกลางพวงมาลัยระวังนะครับ ไม่รู้หนังหุ้มนวมกรอบหรือเปล่า ถ้ากรอบและกดแรงไปจะแตกครับ(เปลี่ยนแพงมากครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีของหรือเปล่า หายากมากครับ) ควรเริ่มจากทำความสะอาดรถทั้งคันทุกซอกมุมอย่างใหญ่ครับ คราบตรงพวงมาลัยก็เช่นกัน ส่วนตัวผมเคยถอดออกมาล้างน้ำยาล้างจาน ตามด้วยขัดwax แมคไกว์โกล์ดคลาส ก็ใหม่แล้วครับ ดูจากพื้นฐานเดิมของพวงมาลัยที่ดีอยู่ ผมว่าอย่าไปbuildเลยครับ เสียดายเนี้อวัสดุ (การbuildส่วนใหญ่จะทำกับพวงที่เนื้อแตกจนเห็นโครงเหล็กด้านใน ใช้raisinโปว์เก็บเเล้วขัดแต่ง พ่นทับด้วยสีบางๆเฉพาะบางจุดและต้องเทียบสีให้ดี ไม่งั้นจะหลอก ทีนี้การbuildจะไม่ได้ฟิลลิ่งเวลาจับพวงมาลัยเวลาขับก็ตรงที่จับงานสีที่พ่นทับไปเทียบกับจับวัสดุจริงๆเดิมๆของมันครับ ที่เวลาโดนแอร์จะเย็นเฉียบ)
-ดูโดยพื้นฐานแล้วของเกือบจะครบครับ ระวังเวลาเปิดที่เขี่ยบุหรี่เล่นๆนะครับ บางคันวัสดุไม้อัดมันจะเกยๆกันแล้วจะแตก ลองค่อยๆเปิดดูครับ
-ส่วนตัวเบาะไม่แน่ใจ โดยพื้นฐานเท่าที่เคยเห็น ถ้าเป็นเกียร์คอเบาะจะเป็นsofaลายหนังหุ้มเบาะจะเป็นเหลี่ยมข้าวหลามตัด ส่วนเกียร์กระปุกจะเป็นเบาะแยกดังที่เห็น ตัววัสดุmercedezจะใช้เป็นmbtexครับ (คนไทยรุ่นนั้นเรียกหนังกระโปกช้างครับ,ใครจะทำให้เดิมก็ต้องสั่งเข้ามาครับ)
-ส่วนวิทยุไม่เดิมแล้วครับ แต่ต้องแล้วแต่ความพอใจของแต่ละบุคคล ของเดิมมีอยู่๒ยี่ห้อ becker mexico กับบาวฟุ้งแล้วแต่generationของรถ ก็แพงอีกเช่นกัน สั่งจากเยอรมันที่rebuildแล้วmunichก็15-20k
-รอยกาวที่ละลายมาฝังหนังหุ้มเพดานรถคงทำตวามสะอาดออกได้ไม่มาก แต่เป็นทุกคันละครับตามกาลเวลา หุ้มใหม่ก็ไม่ยากครับ
-พัดลมหน้ารังผึ้งแอร์น่าจะไม่เดิมแล้วครับ
-พวกคิ้วถ้าได้อ่านจากหนังสือที่ผมบอก คิ้วส่วนตามกระจกจะเป็นวัสดุstainlessครับจำไม่ได้ว่าเขาบอกอะไรบางอย่างเกี่ยวกับการบำรุงรักษาว่า อย่าเอาไปชุบ หรืออย่าเอาไปขัดนี่ละครับ ผมว่าข้อควรระวังมากที่สุดเวลารื้อคิ้วตอนทำสีคือ อย่าให้มีรอยเพิ่มและต้องเก็บรักษาไว้ให้ดี อย่าให้หายและเป็นรอยเพิ่มครับ ส่วนตัวผมแล้ว ผมคงจะขนเอาของบางส่วนกลับบ้านมาclean,build มาเก็บรักษาไว้รอการประกอบครับ
-ยางขอบประตูเสื่อมแล้วละครับ บ้านเรามีทำของเทียมขึ้นมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้วละครับ ปัจจุบันยังมีขายที่ชัยยะยนต์ หลังวัดโสมเส้นละพันกว่าบาทครับ ยางที่แพงที่สุดของรุ่นนี้w108คือยางกระจกหูช้างคู่หน้าและหลัง ๒คู๋นี้บ้านเราไม่มีของเทียม ๒คู่๔ชิ้นนี้(ชิ้นเล็กๆ)ราคา๓หมื่นกว่าบาทครับ,ทำสีเสร็จเวลาประกอบต้องใช้ความระวังพอควรเนื่องจากมีติ่งยางเล็กๆที่อาจจะขาดได้ครับ ของเทียมอีกคู่นึงที่บ้านเรามีคือยางกระจกหน้าหลังครับเส้นนึงคงราวพันกว่าบาท สรุปที่เห็นเพื่อนผมเคยทำสีเขาซื้อยางทั้งคันของแท้(รวมยางและสักหลาดรีดน้ำ)เมื่อราว๓ปีก่อนราว70kครับ
-ปัญหาของรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่เจอสนิมกระจายทั้งคัน ไม่ว่าพื้นใต้พรม,แผ่นปิดที่เติมน้ำมัน,ชายประตู/กระโปรงหล้ง พื้นช่องเก็บสัมภาระยางอะไหล่ และที่อื่นๆครับ
-overhaulช่วงล่างคงราว20-30k ลองใจเย็นตั้งเป้าในใจ หาข้อมูล listราคาชิ้นส่วนที่สมควรเปลี่ยน รวมถึงราคารายการที่จะต้องซ่อม ค่อยตัดสินใจดุว่าจะทำประมาณไหนนะครับ ขอแนะนำให้คิดให้ครบวงจรจริงๆว่าขอบข่ายของงานที่อาจจะได้ทำจะประมาณไหน  จะได้เผื่อใจไว้ถ้าเหตุการ์ณบานปลาย,จะได้ไม่หงุดหงิดกับมัน ศึกษาหาอู่ที่จะดำเนินงานรับผิดชอบในส่วนต่างๆให้พร้อมทั้งหมดเลยครับ จะทำก็ต้องมีเวลากับมันมากพอควรครับ ผมว่าเริ่มจากล้างให้สะอาดดูก่อน
ที่เห็นเพือ่นผมoverhaulทั้งคัน(สี,เครื่องยนต์/ส่งกำลัง/ช่วงล่าง/เฟืองท้ายฯลฯ) หมดไปราว300k ครับ ใช้เวลาไปประมาณปีนึงครับ ถึงแม้จะได้ราว80-85เปอร์เซนต์(เพราะบางอย่างมัน beyond repair) แต่ขับแล้วขนลุกได้อารมณ์จริงๆกับความเป็น the best saloon of sixties ช่วงล่าง/เครื่อง/ระบบส่งกำลัง/เฟืองท้ายที่สมบูรณ์ประกอบกันทำให้ขนลุกเวลาขับแล้วล้อหมุนบดถนนคอนกรีตผ่านช่วงต่อของแผ่นคอนกรีต จะรู้สึกเหมือนขับmercedesครับ เนื่องจากmercedesยุคหลังๆfeelingที่ได้จากรถคันนี้หรือยุคนี้มันหายไปหมดไม่มีเหลือแล้วครับ 
โชคดีครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments