Author Topic: ๑๑๑ควันหลงงานเลี้ยงขอบคุณ ที่บ้านคุณตรี๑๑๑  (Read 7795 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เพิ่งโหลดภาพลงเครื่อง เลยขออนุญาตมาลง อย่างแรกผมต้องขอขอบคุณเจ้าภาพคือคุณตรี คุณเพ็ญ ที่เอื้อเฟื้อทั้งสถานที่

และอาหารอิตาเลี่ยนแบบhome made ที่รสชาติถูกปากถูกใจ ที่สำคัญงานนี้ ผมได้มีโอกาสได้เข้าพบกับฯพณฯ องคมนตรี ม.ล. อัคนี

ปราโมช
ท่านพ่อของคุณตรี  ท่านให้เล่านิทานระหว่างอาหาร (แบบในงานบำนาญที่นักเรียนเก่าในพระบรมราชูปถัมภ์จะถ่ายทอดกัน)

ท่านได้เริ่มเล่าเรื่องของพระองค์พีระ เป็นเรื่องแรก  และในโอกาสนี้ทำให้ผมได้ เรียนถามเรื่องราวๆต่างๆในประวัติศาสตร์แบบถ่ายทอดได้

อย่างลึกซึ้ง โดยเฉพาะตอนที่คุณชาย เสนีย์เดินทางกลับจากสหรัฐ  นั้นมารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรีต่อจาก คุณทวี บุญเกตุ นักเรียนเก่า

ของโรงเรียนผม ท่านได้เล่าในเรื่องและมุมมองต่างๆ ทั้งเรื่องคุณชายคึกฤทธิ์ สภาพบ้านเมือง ในสมัยสงครามโลก เรื่องเสรีไทย ฯลฯ

และทุกๆวันเสาร์ ท่านยังต้องเดินทางไปเข้าเฝ้า ในหลวงที่วังไกลกังวล หัวหิน เพื่อร่วมทรงดนตรี งานนี้ผมประทับใจมากที่ได้รับทั้งความรู้

และที่สำคัญระหว่างการสนทนาที่ทั้งไวน์รสเยี่ยมและอาหารถูกปาก เรียกว่ากลับบ้านไปนอนคว่ำไม่ได้เลย...มันจุก :)ครับ
« Last Edit: October 25, 2005, 07:28:45 am by เสียอา »

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
บรรยากาศในครัว คุณตรีโชว์ลีลา นวดแป้ง โดยมีคุณพ่อให้คำแนะนำการด้านเทคนิค

ผบ.ผมแอบมากระซิบว่า แป้งที่ทำอร่อยมาก ผมเลยบอกว่า "อย่าทานบ่อยมันจะอ้วนนนนนน" :o

• Member
พวกเด็กๆหลังจากถูกใช้แรงงานไปแล้วที่สาริน งานนี้เลยให้น้องๆนั่งเติมโปรตีนกันให้เต็มที่

พวกคลื่นลูกใหม่ เราต้องฝึกให้เขาเข้าใจการทำงานเพื่อส่วนรวม เสียสละ เมื่อเขาโตขึ้นมาแบบคนที่ถูกฝึกและอบรม เขาก็จะถ่ายทอดคุณลักษณะดีๆ

สืบเนื่องให้น้องๆรุ่นต่อๆไป :D

• Member

สำหรับผมคงไม่รู้จะขอบคุณ คุณตรีอย่างไรดีสำหรับงานเลี้ยงขอบคุณทุกครั้งที่ผ่านมา มีครั้งที่แล้วที่ผมติดไปต่างประเทศ

ในครั้งนี้จึงเตรียมของที่ระลึกแบบที่มีมูลค่าแม้จะผ่านกาลเวลา มาให้คุณตรี สิ่งนั้นคือ แสตมป์ภาพการ์ตูนรถอัลฟาGTA ที่พิมพ์โดยกรมไปรษณีย์

เห็นเจ้าบ้านบอกว่าเครื่องที่พิมพ์ ทางบริษัทขายให้เอง

และอีกคนที่ทุ่มเททำงานมาตลอด ทำมากย่อมโดนด่ามาก คือทิดเอก ถ้าเราไม่ให้สิ่งดีๆกับคนทำงาน ก็ควรมาแจกถ้วยแจกกล้วยให้คนเลวๆบ้างก็ได้

งานนี้ผมจึงมอบแสตมป์ชุด BMW2002ให้ตาเอก ที่ลงวันเดือนปีผลิตอีกเช่นกัน

ทราบภายหลังว่าทั้งคู่ถูกใจอย่างมาก ขอให้เก็บไว้ระลึกว่าวันหนึ่งเราเคยร่วมทำสิ่งดีๆครับ:D

• Member
ในช่วงหลังเรานั่งคุยกันถึงงานบางกอก#๕ ซึ่งเป็นไปตามที่เจ้าบ้านประกาศไปแล้ว

ผมได้คุยกับน้าจุ๊บแห่งHKS หลังจากที่โฉบกันไปมาไม่เจอสักที ได้คุยเรื่องตั้งแต่สมัยแรกๆ จนถึงวันนี้

พอดีน้าแกวีซ่าสั้น เลยรีบกลับไปก่อน (ยังไม่ได้ฮากันเลย) :D

คืนนั้นด้วยความเกรงใจเจ้าของบ้าน เรากลับกันประมาณตี๒ ท่านขุนถามผมว่าเราอยู่ดึกไปไหม..

ผมเลยบอกว่า ..อยู่เป็นเพื่อน...เจ้าของบ้านนอนดึก..

ว่าแล้วก็หยิบเบียร์มากระดกอีกขวด...

ขากลับเด็กๆต้องไปช่วยเจ้าต่อเข็นรถX1/9 ที่เดี้ยงชัย เข็นจนติด.. ::)

ผมขอจบเรื่องเล่าควันหลงเพียงแค่นี้ครับ อีกสามวันต้องนอนคอนโด เน็ทมันไม่แรง เดี๋ยวกร๋อย ;D

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline Pan

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
กลับมานำ้หนักขึ้นไปหนึ่งกิโกลครึ่ง พิซซ่าอร่อยมากครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

lima

• Guest

อบอุ่น.....สบายใจดีจัง......//

Offline Da Blee~

• กระแดะless
  • Member
  • Last Login:April 25, 2018, 11:46:19 am
    • Nailinchuk's Community
มีรูปอยู่นิดหน่อยครับ  ;D

รูปสุดท้าย เยลลี่ที่แก๊งค์เด็กหลงไหล ;)

:. Peugeot 505 GR 2.0 "แรดเผือก" '1987 // :. Nissan NX "กูปรี" '1994

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
คุณเพ็ญบอกพวกเด็กนรกมาแล้ว อ่อนใจจริงๆ กินยังกับทหารเขมร ;D
« Last Edit: October 25, 2005, 02:56:14 pm by thaidub »
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
นอกจากมี Pizza สูตรเด็ด ประเภท สั่งหน้าและเครื่องได้ตามชอบใจ อบร้อนๆออกจากเตา ออกมาเท่าไหร่ก็เรียบ  ;)
ยังมี "มันบด โรยเบคอน" สูตรพิเศษอีกต่างหาก  ;D
รวมทั้ง "Dip" สุดแสนอร่อย ไม่ว่าจะเอา แครอต หรือ ผักอื่นๆจิ้มลงไป ก็อร่อย  :D

แถมด้วย เยลลี่สูตรเด็ด ที่พวกแก็งค์เด็กร่ำร้องอยากกินอีก เพราะ มันอร่อยมาก  ;D

ขอบคุณ พี่ตรี และ พี่เพ็ญ มากครับ สำหรับเมนูมื้อพิเศษเช่นนี้
 :D :D

ขอขอบคุณ พี่เสียอา อีกท่านสำหรับของขวัญชิ้นที่ผมถูกใจ และ ทำให้ผมมีกำลังใจครับ
 :D :D
« Last Edit: October 25, 2005, 03:39:52 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Da Blee~

• กระแดะless
  • Member
  • Last Login:April 25, 2018, 11:46:19 am
    • Nailinchuk's Community
เยลลี่ กินแล้ว ... ร้อนวูบ :o

ขอบคุณคับพี่ตรีและพี่เพ็ญ อาหร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมาเลยค๊าบ ::) ;D

:. Peugeot 505 GR 2.0 "แรดเผือก" '1987 // :. Nissan NX "กูปรี" '1994

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
ขอขอบคุณพี่ตรีกับพี่เพ็ญมากๆครับ ที่ทำอาหารอร่อยๆ(อร่อยมากๆ)ให้ผมได้ทาน  :) :D

ชอบทุกอย่างเลยครับ ขอบคุณครับพี่ ;D
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Nong Mai

• Guest
อร่อยทุกอย่างเลยค่ะ โดยเฉพาะ เยลลี่  ;D

ขอขอบคุณ คุณตรีและคุณเพ็ญ มากๆนะค่ะ สำหรับ Party ดีๆ แบบนี้

อบอุ่นจริงๆค่ะ

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ขอบคุณมากๆๆ ครับ   ได้เสริฟไวน์ท่านพ่อด้วย  รู้สึกเป็นเกียรติมากเลย

ทุกอย่างดีหมดครับ  ยิ่งเรื่องอาหารไม่ต้องถามเลย  สุดยอด  โดยเฉพาะคาโบนาล่าชุดสุดท้าย 

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ตั้งใจจะเอารูปมาลงให้ดูหลายวันแล้ว แต่ไม่ได้ฤกษ์ซะทีจนคุณเสียอาเอารูปมาลง
ทำให้ระลึกถึงงานปาร์ตี้เล็กๆ ที่เจ้าของบ้านมีน้ำใจกว้างเท่าผืนสมุทรอย่าง คุณตรีและคุณเพ็ญ
ที่ตั้งใจจะจัดงานเพื่อขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ช่วยกันจัดงานวันรวมมิตรบางกอกคลาสสิคคาร์ครั้งที่ 4 ที่สารินซิตี้
งานนี้ทีมงานมากันพร้อมหน้าตั้งแต่คุณเสียอา และคุณปุ๊ก ผ.บ. คุณแผน+คุณแต็ก สองคู่ชู้ชื่นรอวันฤกษ์วิวาห์วันนี้พรุ่งนี้
น้องเอก น้องบอมบ์ น้องแมกซ์ น้องต่อ ท่านขุน คุณThaidub+น้องลูกปลา คุณ Jufe Berina
ที่ลืมไม่ได้อีกคนคือน้องแอน ผมในฐานะเจ้าบ้านขอขอบคุณทุกท่านด้วยใจจริงที่ได้ช่วยงานของบางกอกคลาสสิคคาร์มาโดยตลอด

น่าเสียดายที่คุณ kero กับคุณเฟื่อง sponsor ใหญ่ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาเจ้าอร่อยไปไม่ได้
(งานนี้ความผิดผมเองครับ ได้รับมอบหมายมาแต่ดันมาชวนกระชั้นชิด คราวหน้าจะชวนแต่เนิ่น ๆ นะครับ)

ในวันนั้นเรามีแขกพิเศษ คือท่านองคมนตรี คุณพ่อของคุณตรีให้เกียรติบ้านบางกอกมาคุมการทำ "พิซซาหม่อมอัศนี"
และยังมาให้ความรู้พวกเราเรื่องในสมัยเก่า ๆ  นอกจากเรื่องของพระองค์พีระที่ท่านสัมผัส เรื่องของเสรีไทย และ
เรื่องการบ้านการเมืองที่คุณสียอาเล่าให้ฟังแล้ว  ท่านยังเล่าเรื่องรถของท่านในสมัยนั้นที่เคยขับให้ฟังอีกเสียจุใจ
ตั้งแต่ Karman Ghia Type I (รุ่นหยดน้ำ) ที่มีคนตามมาขอซื้อถึงบ้านหลายครั้งหลายครา ต่อมาท่านก็ได้มีรถ
MGB GT ในครอบครอง ท่านเล่าว่ามีความชื่นชอบในทรวดทรง และความคล่องตัวของการขับขี่ ของ MGB เป็นนักหนา
ได้ฟังแบบนี้แล้วไม่แปลกใจเลยที่คุณตรีมีความรักและความผูกพันธ์กับรถคลาสสิคเช่นนี้

ผมมีความปลื้มใจและเป็นเกียรติมาก ๆ ครับ ที่มีโอกาสได้พบและรู้จักกับเพื่อนๆ ชาวบางกอกคลาสสิคคาร์
ด้วยอารมณ์ที่มีความรักรถคลาสสิคเหมือน ๆ กัน มีสมัครสมานสามัคคีกัน เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ มีอะไรก็มาแบ่งปันกัน
พวกเราเจอกันทุกวันในเวป คุย คุย คุย กันทุกวัน ขนาดเมื่อมาเจอตัวจริงกันก็ยังคุยกันอย่างไม่รู้จักเบื่อ
ทำให้ทุก ๆ ครั้งที่เจอกันมีความสนุกอย่างบอกไม่ถูก วันนี้เลยขอเอาภาพความสุขมาแบ่งกันครับ

« Last Edit: October 25, 2005, 11:44:03 pm by เจ้าบ้านบางกอกฯ »
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เปิดดูกระทู้นี้ตอนกลางคืนทีไร หิวทุกทีเลยครับ  ;D ;D ;D
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

lima

• Guest

ภาพสุดท้าย ซ้ายมือสุด เสื้อสีดำแขนยาว  ใช่ลุงเสียอาหรือเปล่าครับ...//

Offline AKE

• Member
สำหรับคำถามว่า คนไหนคือ "เสียอา" คำตอบคือ "ไม่เฉลยครับ"  ;)

แต่ถ้าอยากเจอ "เสียอา" ตัวจริงเสียงจริง
ห้ามพลาดงานวันเสาร์นี้ Saturday Midnight Drive ครับ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
คืนนั้นผมก็สนุกมากครับ....ชอบทำอาหารเลี้ยงเพื่อนๆ และมีคนมานั่งร่วมซด alcohol ด้วย....คืนนั้นหากใครใช้ gasohol แล้วน้ำมันหมด ผมว่าถุยใส่ถังมันก็คงวิ่งต่อได้!! ขอบคุณสำหรับแสตมป์ GTA มากครับ....โดนใจจริงๆ....

คุณพ่อก็ชอบมากที่ได้ถ่ายทอดเรื่องประวัติศาสตร์ให้รุ่นใหม่ๆฟัง.....

และรู้สึกว่าคราวนี้เจ้า Turbo จะสนใจเจ้า X1/9 เป็นพิเศษ......

UM

• Guest

ดูภาพแล้ว อบอุ่นมากครับ ภูมิใจกับ บ้านบางกอก มากครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments