Author Topic: Plexiglass Windshield  (Read 6186 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
Plexiglass Windshield
« on: June 26, 2010, 10:38:34 am »
อยากทำ  Plexiglass Windshield  ทำได้ที่ไหนอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยทีครับ
ขอบคุณครับ
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline Flying Dutchman

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
Re: Plexiglass Windshield
« Reply #1 on: June 26, 2010, 10:09:47 pm »
แถววงเวียนยี่สิบสอง มีหลายร้านขายครับ ซื้อยกแผ่นมาตัดเองจะถูกกว่ามาก (แผ่นเท่ากับไม้อัดแผ่นเรียบ ประมาณ 1,500-1,800 บาท)
แต่ถ้าจะเอามาทำเป็นกระจกหน้าใช้ Lexan ดีกว่า มันจะใสกว่าและไม่หลอกตา

ส่วนถ้าจะขึ้นรูปโค้ง (มากๆ) หรือทำเป็น bubble ผมไม่แน่ใจว่าที่ไหนรับทำ
ส่วนใหญ่จะตัดเป็นแผ่นเรียบแล้วยิงบังคับเข้ากับเฟรมรถเอา

Offline porschestang

• Member
  • Last Login:June 26, 2016, 10:19:42 am
« Reply #2 on: June 27, 2010, 12:47:38 am »
รถเสร็จแล้วเหรอ

Offline z type city

• Member
  • Last Login:February 27, 2013, 12:38:41 pm
« Reply #3 on: June 27, 2010, 09:03:02 am »
ขอแจมถามด้วยครับ
แผ่น polycarbonate ใช้ได้รึเปล่าครับ
My car works like a clock.
Not a Swiss one, but Japanese.

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Member
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
« Reply #4 on: June 28, 2010, 06:46:37 pm »
ขอบคุณครับพี่ Flying Dutchman , Z type city
ผมลองทำแล้วครับติดปัญหาที่ต้องใช้เฟรมช่วย เลยไม่ถูกใจครับ อยากได้แบบบานเปลือย ไม่มีโครงอ่่ะครับ
เลยอยากได้แบบหนาหน่อย แล้วขึ้นรูปเลย ที่อเมริกามีให้สั่งแต่ 2 หมื่นกว่าเลยอยากหาแบบ Otop อ่ะครับ
รถเสร็จแล้วเหรอ
ใกล้แล้วครับพี่ ตอนนี้เก็บงานสีกับรายละเอียดครับ  :><:

อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline pow892

• Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
« Reply #5 on: June 29, 2010, 09:53:01 am »
โชคดีจริงๆที่เจอกระทู้นี้ครับ  ผมก็จะทำเหมือนกัน  อดีตเคยมีคนขอยืมรถ impala 64ของผมเอาไปเป็นรถเจ้าสาวในวันแห่ขันหมาก แต่ติดตรงที่รถของผมยังไม่มีกระจกหน้า   เขาเลยขันอาษาว่าจะทำให้เพื่อแลกกับยืมรถไปแต่งงาน ผมก็ ok. หลังจัดงานเรียบร้อยเขาขับกลับมาคืนพร้อมกับ กระจกหน้าใหม่  พอผมจับดูมันเป็นพลาสติกใสแบบหนาหน่อย  น้องที่ยืมไปบอกว่าเดี๋ยววันหลังผมจะเอาไปเปลี่ยนเป็นกระจกแท้ให้  ผมเลยบอกว่าไม่เอาแล้วช่างมันเถอะแค่นี้ก็ดีแล้ว    จนทุกวันนี้มันก็ยังใสแจ๋วอยู่เลยเนื่องจากรถไม่เคยจอดตากแดด   สิ่งที่ผมสงสัยคือไอ้แผ่นพลาสติกใสเนี่ยกับแผ่น lexan นี่มันต่างกันยังไงรึครับ ขณะนี้ผมก็อยากจะทำใส่รถ batmobile อยู่พอดีเลยครับ         ขอบคุณ   O:D

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
« Reply #6 on: July 01, 2010, 08:45:00 am »
แผ่นอะครีลิคใสๆเกือบทั้งหมดที่เราเห็นก็คือพลาสติกโพลีคาบอนเนตทั้งนั้นครับ ส่วนจะเรียกชื่อกันว่าอะไร (Lexan, Plexiglas, Lucite, Acrylex ฯลฯ) ก็สุดแท้แต่เครื่องหมายการค้าของผู้ผลิตนั้นๆ บางยี่ห้อก็ปรับปรุงส่วนผสมทางเคมีบางอย่างเข้าไปให้มันมีคุณสมบัติความใส ความเหนียวเพิ่มขึ้นไป

Lexan เป็นแผ่นอะครีลิคที่เป็นเครื่องหมายการค้าของ GE เขาครับ

คล้ายๆกับแผ่นใยคาร์บอนถักที่เราจะเรียกรวมๆว่า Carbon Fiber แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ของ Dupont ที่เขาพัฒนาเส้นใยถักของเขาขึ้นมาเองเขาจะเรียกและใช้เครื่องหมายการค้าว่า Kevlar อะไรทำนองนั้น

• Member
« Reply #7 on: July 02, 2010, 08:40:18 am »
แผ่นอะครีลิคใสๆเกือบทั้งหมดที่เราเห็นก็คือพลาสติกโพลีคาบอนเนตทั้งนั้นครับ ส่วนจะเรียกชื่อกันว่าอะไร (Lexan, Plexiglas, Lucite, Acrylex ฯลฯ) ก็สุดแท้แต่เครื่องหมายการค้าของผู้ผลิตนั้นๆ บางยี่ห้อก็ปรับปรุงส่วนผสมทางเคมีบางอย่างเข้าไปให้มันมีคุณสมบัติความใส ความเหนียวเพิ่มขึ้นไป
Lexan เป็นแผ่นอะครีลิคที่เป็นเครื่องหมายการค้าของ GE เขาครับ
คล้ายๆกับแผ่นใยคาร์บอนถักที่เราจะเรียกรวมๆว่า Carbon Fiber แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ของ Dupont ที่เขาพัฒนาเส้นใยถักของเขาขึ้นมาเองเขาจะเรียกและใช้เครื่องหมายการค้าว่า Kevlar อะไรทำนองนั้น
เข้าใจเลย..ขอบคุณครับพี่    &v&

• Member
« Reply #8 on: July 04, 2010, 07:11:04 pm »
เมื่อวันเสาร์ ไปเดินเล่นวงเวียน 22 ถ้าหาเจ้าแผ่น lexan ที่ำพี่Flying Dutchman แนะนำ

ได้ความว่า เป็นแผ่นคาร์บอเนตนำเข้า เมืองไทยผลิตไม่ได้ ราคาแผ่น 4'x8' ประมาณ หมื่นกว่าๆ

ข้อดีถ้านำไปทำ Windshield คือแข็งแรง ทนทานสูง โดนค้อนทุบไม่แตก ใส ทนแดดทนฝนดี

ข้อเสีย ขึ้นรูปอยากมาก (ทำเองไม่ได้)  เพราะทนความร้อนสูง และถ้าสูงไป จะเสื่อมสภาพกลายเป็นผงสีขาว

โครงการทำเองเป็นอัน..พับเก็บไป..ด้วยประการฉนี้...แลลลลล Z-Z

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments