Author Topic: ขอรบกวนสอบถามเรื่องรถ FIAT กะ ALFA ค่ะ  (Read 6375 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

New Folder

• Guest
รถ FIAT850 (กระต่ายน้อย) แบบของคุณลุงเสียอาสามารถทำเครื่องให้เป็นเกีย auto ได้ป่าวค่ะ   แล้วรถที่เครื่องวางอยู่ท้าย การบำรุงรักษายากกว่ารถเครื่องอยู่ด้านหน้าจริงป่าวค่ะ

แล้วก็   ALFA GTA (แบบของคุณ OouVintage ) สามารถทำเครื่องให้เป็นเกีย auto ได้ป่าวค่ะ  แบบว่าได้อ่านในกระทู้เก่าๆมาบ้างแล้ว แต่ยังเป็นห่วงว่าจะขับไม่ถนัดอ่ะค่ะ

คือว่าปกติขับเกีย auto อยู่ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ  O:)1

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ได้ >:D............................................... แต่ไม่มีใครเค้าทํากัน 
เพราะมันต้องแปลงเยอะเสียรถ

ปล. อยากทําเหมือนกัล
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

New Folder

• Guest
เอาเครื่องของรถนั้นๆ แต่เป็นรุ่นใหม่ๆไปใส่ไม่ได้เหรอคะ &v&

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ถ้าจะเอาตัวถังนี้ (105) ไม่แปลงและใช้เครื่อง Alfa ก็ไม่มีหรอกครับ ถ้าจะฝ่าไปลงเครื่องอื่นก็ต้องรอคนอื่นมาตอบครับ ไม่ค่อยช่ำชอง แต่ถ้าจะเอา BMW E30 มากินปลาดิบก็พอไหว >:D

New Folder

• Guest
คือเป็นรถ classic คันแรกอ่ะค่ะกลัวว่าได้มาแล้วจะขับไม่ได้ เพราะเพื่อนคุณแม่เคยให้ลองขับยากมากๆค่ะ 'b'

คุณแม่บอกว่าขับแบบนี้ไม่ผ่านอ่ะคะ พอจะมีทางไหนแนะนำมั๊ยคะ O:)1 &v&

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
คือว่าได้รถมาแล้วหรือยังไม่ได้ครับ ถ้าได้มาแล้วก็ฝึกขับเกียร์ธรรมดานั่นแหละครับ แต่ถ้ายังไม่ได้รถมา ไม่ลองดูรถรุ่นอื่นที่มีเกียร์ออโต้เหรอครับ จะไม่ได้ต้องแปลงไงครับ
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
อยากจะรู้ว่าบ้านเธอนั้นอยู่ที่ไหน โอ้ทรามวัยโปรดคบต่ายน้อยไว้ฉันเพื่อน เกียร์ออโต้ทำด้ไม่แชเฉือน

จีบๆๆๆ จีบๆๆๆ  จีบๆๆๆ

เพลงเก่ากำลังดัง
 :laugh:

ถ้าบ้านอยู่แล้วฝั่งธนจะพาไปดู ต่ายน้อยแบบวางเกียร์ออโต้ ทำได้ครับ ถ้าเครื่องมันแปลงไปแล้วจะได้ไม่ต้องมาเสียดายรถ

รถอัลฟาแบบคุณอู๋รถจะมีเยอะกว่า แต่ราคาก็สูงกว่า เรื่องหน้าตารถก็แล้วแต่ชอบ

สำหรับหน้าตาคน ผมหล่อกว่าคุณอู๋อยู่หลายขุม (8-) หล่อไม่เกรงใจสาธารณะชน หล่อมั่นคงถาวรเฉลิมพระเกียรติ \^^/

สรุปว่าถ้าหารถได้ก้ทำได้ครับ :police: ตำรวจไม่จับ แต่ห้ามขับไปบอร์ดลูกหมานะครับ  :o<

New Folder

• Guest
ขอบคุณคุณลุงเสียอามากคะ บ้านใหม่อยู่แถวๆปากเกร็ดอ่ะคะ   \^^/

Offline ghan

• Member
  • Last Login:October 20, 2006, 05:13:12 pm
แนะนำตัวหน่อยครับ
« Reply #8 on: May 09, 2006, 11:48:10 pm »
สวัสดีครับท่านเจ้าบ้าน และพี่ๆสมาชิกทุกท่าน
ผม G-HAN ขอตัวเข้าบ้านนี้อย่างเป็นทางการด้วยคนนะครับ
ตัวผมเองตอนนี้อาศัยอยู่ที่ จ.พัทลุงครับ มีโอกาสได้เข้ามาเกาะรั้วบ้านดูอยู่ก็ไม่นานนี้เองครับ
เมื่อได้มีโอกาส ดูเข้าไปในบ้านรู้สึกอบอ่นยังไงไม่รู้ เพราะที่ผมอยู่ไม่ค่อยมีโอกาสได้แจมกับใครเท่าไหร่
และที่นี่ก็เป็นแหล่งความรู้มากมาย โดยเฉพาะ เรื่อง FIAT
ตอนนี้ผมดูแล FIAT 1100 E อยู่ครับ

ชื่อสมาชิก G-Han ที่มาก็มาจากชื่อ ลูกชายผมเองครับ
แล้ววันหน้าผมจะเอารูปมาให้พี่ๆช่วยดูให้หน่อยนะครับ
"เสาะหาความรู้เรื่องรถเก่ามามากมาย
        แต่มีอย่างเดียวที่บางครั้งก็ไม่รู้
                  ..........ไม่รู้จะเอาเงินที่ใหนไปซื้อ" (แต่ใจรัก)

• Member
  • Last Login:October 20, 2006, 05:13:12 pm
ต้องการตั้งกระทู้ใหม่ต้องทำยังงัยครับ
"เสาะหาความรู้เรื่องรถเก่ามามากมาย
        แต่มีอย่างเดียวที่บางครั้งก็ไม่รู้
                  ..........ไม่รู้จะเอาเงินที่ใหนไปซื้อ" (แต่ใจรัก)

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ยินดีต้อนรับคุณghan ครับ ดูที่แถบด้านบนของหน้าหลักจะเขียนว่าตั้งกระทู้ใหม่ :)

แถวปาเกร็ดรถเฟียตเยอะนะครับคุณแฟ้มใหม่  :) ถ้าสนใจจริงก็จะลองแนะนำให้ครับ

New Folder

• Guest
ขอบคุณมากๆคะ &v& &v&

• Member
ขอบคุณมากครับคุณเสียอา
วันหน้าจะขอปรึกษาเรื่อง FIAT บ้างนะครับ

• Member
ยินดีครับ ไม่มีอะไรคุย แค่แวะมายิ้ม ก็อิ่มใจแล้ว  \^^/

• Member
ผมเข้าไปที่ หน้าแรกแล้ว
แต่ก็ไม่มีหัวข้อ "ตั้งกระทู้ใหม่"ครับ มีแต่ "หน้าแรก"   "ค้นหา"   "ข้อมูลส่วนตัว"  "ปฏิทิน"  "ออกจากระบบ" ครับ
ทำยังงัยดี หรือผมลงทะเบียนผิดอะไรหรือปล่าวครับ

Offline tanayu

• art
  • Member
  • Last Login:August 02, 2022, 03:56:26 pm
อยู่ที่ด้านขวา ส่วนบน ๆ นะครับ
I love classic car I love bmw I'm art .

Ace_Saras

• Guest
แวะมาแจมด้วยคนครับ ในฐานะที่มีของอย่างที่ จขกท ชอบ
พี่เสียอาอาจพอจำได้เลาๆ
จูเลียตต้า เครื่อง 1G Auto ไงครับ
มันก็ดีในแง่มุมการใช้งานนะครับ คือใช้สะดวก ใช้ได้ทุกวัน
แต่โชว์ไม่ได้ครับ โชว์ได้แต่ภายนอก คืออุปกรณ์ภายนอกและใน cockpit แท้หมด แต่เครื่องไม่ใช่
ปล้ำมาตั้งแต่เป็นซากครับ ตอนนั้นไม่มีอะไรเลย เครื่องก็ไม่มี แพท้ายก็หายไปแล้ว ทำมาได้แค่นี้ก็ดีใจแล้ว
ใช้งบไม่เยอะ เพราะไม่มีงบมาก แต่อยาก retro บ้าง อาศัยว่าทำงานเป็นวิศวกร เลยมี shop ที่ทำงานให้ใช้ทำโน่นทำนี่ได้
ถือว่าเป็น poor type retro ก็แล้วกัน
ถ้าไปเจอแบบนี้ ก็จับได้ครับ ราคาจะไม่แพงเหมือน fully retro
แต่ถ้าจะมาทำเอง ไม่แนะนำเลยครับ
ลึกๆ ในใจแล้ว ผมก็ยังเชื่อและชอบใน totally original มากกว่าอยู่ดี

Jufe Berlina

• Guest

แล้วก็   ALFA GTA (แบบของคุณ OouVintage ) สามารถทำเครื่องให้เป็นเกีย auto ได้ป่าวค่ะ  แบบว่าได้อ่านในกระทู้เก่าๆมาบ้างแล้ว แต่ยังเป็นห่วงว่าจะขับไม่ถนัดอ่ะค่ะ

คือว่าปกติขับเกีย auto อยู่ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ  O:)1

เอาแบบเนื้อๆตรงๆเลยนะครับ ถ้าจำไม่ผิด เกียร์ออโต้ ของบอดี้นี้มีนะครับ เป็นเกียร์ออโต้สามสปีดโง่ๆ อยู่ในบอดี้ เบอร์ลิน่าสองพัน สเปคอเมริกา
เฟืองท้ายอัดตราทดประมาณ 4.7:1 ถ้าหาของได้ก้ทำไม่ยากครับ แต่ถึงตอนนี้จะไปหาที่ไหนล่ะครับ? :-!

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK

แล้วก็   ALFA GTA (แบบของคุณ OouVintage ) สามารถทำเครื่องให้เป็นเกีย auto ได้ป่าวค่ะ  แบบว่าได้อ่านในกระทู้เก่าๆมาบ้างแล้ว แต่ยังเป็นห่วงว่าจะขับไม่ถนัดอ่ะค่ะ

เอาแบบเนื้อๆตรงๆเลยนะครับ ถ้าจำไม่ผิด เกียร์ออโต้ ของบอดี้นี้มีนะครับ เป็นเกียร์ออโต้สามสปีดโง่ๆ อยู่ในบอดี้ เบอร์ลิน่าสองพัน สเปคอเมริกา
เฟืองท้ายอัดตราทดประมาณ 4.7:1 ถ้าหาของได้ก้ทำไม่ยากครับ แต่ถึงตอนนี้จะไปหาที่ไหนล่ะครับ? :-!

กรี๊ดๆๆๆ อัลฟ่ามีออโต้ ดีเลย ว่าแต่แล้วจะไปหาที่ไหนอ่ะครับ  ???
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ไม่ใช่เกียร์ออโต้ธรรมดานะนี่
แต่เป็นเกียร์ออโต้โง่ ๆ .....;D

• Member
จำได้ครับคุณAce_Saras หายไปนานเชียว ลองเอารูปมาลงอีกรอบให้คุณแฟ้มใหม่ดู

เกียร์ที่น้าจุ๊บแกว่า มันก็ราวๆ เซมิออโต้ หรือแบบอินโดคอนเวิดท์แบบเฟียต มีสามเกียร์ตบสั่งเกียร์

ถ้าหนึ่งก็อยู่ในเกียร์หนึ่ง

ถ้า๒ก็วนอยู่ใน๒เกียร์

ถ้า๓ก็อวนยู่๓เกียร์

เกียร์โง่นี้สั่งได้ แต่คนโง่นี้สั่งยาก งานการไม่ทำ ตบไปก็ไม่รู้สึก

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ถ้าขับแมนวลเป็นแล้วจะสนุกเวลาขับขี่ครับ
แต่ถ้าขับไปแถวพญาไทยก้อปวดขาซ้ายครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ต้องการคนสอนขับ manual ไหมครับแถวนี้มีหนุ่มๆพร้อมว่างสอนเพียบ >:D

ผมขับไม่ค่อยนุ่มนวนคงสอนใครบ่ได้
« Last Edit: May 10, 2006, 09:45:46 pm by OouVintage »

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 x:)

ต้องการคนสอนขับ manual ไหมครับแถวนี้มีหนุ่มๆพร้อมว่างสอนเพียบ >:D

ผมขับไม่ค่อยนุ่มนวนคงสอดใครบ่ได้

5 5 5 5 5

คุณอู๋ครับ

ขับรถนี่ มีสอดด้วยเหรอครับ สอดอะไรบ่ได้หรือครับ

เด่วน้องใหม่..ตกจาย..แย่เลย

5 5 5 5 5
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline bewitch

• Member
  • Last Login:October 11, 2006, 07:59:57 pm
เสน่ห์ ของ อัลฟ่า บอดี้จูเนียร์ หรือพวกทรงกล้วยหอม อย่างหนึ่งก็คือ

ชุดคลัทช์ คันเร่ง และเบรค
เวลาขับ ต้องเอาฝ่าเท้าซ้ายกระทืบคลัทช์ ที่ตั้งโด่เด่ ไม่เหมือนชาวบ้าน
เป็นคลัทช์สไตล์รถแข่งโบราณแท้ๆ
จุดหมุนของเท้าซ้ายใช้ส้นเท้าวางกับพื้นเป็นจุดหมุน

นักเลงรถแท้ ที่เข้าใจน่าจะอธิบายเรื่องนี้ได้ดีกว่าผม
ว่ามันให้ความมัน ความสนุกตรงใหน    (8-)

จึงไม่เห็นสมควรเลยว่า จะเอาอัลฟ่ารุ่นนี้ไปลงออโต้ทำไม
เพราะขับแล้ว มันหมดรสชาติไปมาก  *c*
ถ้ากลัวว่าส้นเท้าจะหมดสวย ด้านเพราะขับรถแข่ง ก็ซื้อรองเท้ารถแข่งมาใส่ขับแทนส้นสูงหรือคัทชู

หรือไม่ก็ซื้อมาสด้า ไมอะต้าคันละหกแสนมาขับ ปรับเกียร์เป็นออโต้
หรือขับพวกเกียร์กระดิกปลายมือ เปิดประทุนบ้างสองประตูบ้าง เข้าท่ากว่าครับ :-!

เข้าใจว่าชอบทรง และภายใน อยากขับ
แต่มันไม่เหมาะสมเลยด้วยประการทั้งปวง

แต่ถ้ามีเงินพอ อยากทำอะไรก็ทำได้ครับ
ช่างบ้านเราเก่งอยู่แล้ว

ข้อความห้วนไปไม่หวานหูขออภัย %:<

WANT to WAX

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments