Author Topic: ภาพรถเบ็นซ์คันที่ถวายเจ้าอาวาสวัดปากน้ำ  (Read 15647 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MART

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 07, 2023, 10:53:49 am
 ภาพจากนสพ.ข่าวสด

นายวิชาญ รัษฐปานะ ผู้ดูแลรถยนต์สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ วัดปากน้ำเป็นตัวแทนออกมาให้ข้อมูลว่ารถคันนี้เป็นรถจดประกอบจริง แต่ไม่ใช่รถนำเข้าจากต่างประเทศแต่เป็นซากรถเก่าอายุราว80ปี พอไปค้นหาข้อมูลจากwikipidiaรถคันนี้เป็นรถเบ็นซ์รุ่นW186ซึ่งผลิตอยู่ในปีค.ศ.1951-1957เป็นรถที่จัดอยู่ในรถคลาสิคที่หายากและมีราคาสูงรุ่นนึง จำได้ว่าในบ้านเราเคยมีอยู่คันเจ้าของเป็นชาวเยอรมันเคยส่งเข้าประกวดรถโบราณของสมาคมรถโบราณและได้รางวัลชนะเลิศเมื่อร่วม10ปีมาแล้ว รถคันนี้ได้ถูกขายต่อและถูกส่งกลับไปยังประเทศต้นกำเนิดในราคา3ล้านบาท ราคาในขณะน้็น

รูปรถW186จากเว๊ปเมืองนอก

Offline numpoke

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 24, 2017, 12:17:17 pm
ผมเคยเห็นอยู่3คันครับจอดอยู่ในเต้นมีผ้าใบปิดอย่างดีได้แค่แง้มมองแต่สวยทุกคัน

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
300 Cabriolet D (Cabriolet D เป็นชื่อของรุ่น4ประตูเปิดประทุน) มีในไทยหลายคันเลยครับ ผมเคยเห็นมาเกิน5คัน ส่วนรุ่น300 เก๋งทั้งseries a b c d น่าจะมีเกิน30คันครับ

ว่าแต่ตามข่าวบอกว่าอายุ80ปีได้ยังไงในเมื่อคันแรหสุดของรุ่นนี้มันเริ่มผลิตต้นยุค50's แล้วไหนจะบอกว่าเป็นรถจดประกอบแต่ไม่ใช่รถนำเข้าจากต่างประเทศ ฟังดูงงๆนะครับ
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline chirasak

• Member
  • Last Login:September 09, 2018, 10:09:55 am
ไม่ได้อิจฉา แต่อนิจจัง วัตถังขารา ตัวกูเป็นของกู จะปฏิเสธ ไม่รับก็กลัวบาป พุทโธ ธรรมโม สังโฆ    สาธุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
คิดในแง่ดี อาจมีคนถวายวัดไว้นานทิ้งไว้เป็นซาก ทางวัดบรูณะเพื่อให้คนรุ่นหลังได้ดู แต่ติดเรื่องเอกสารทางลูกศิษณ์เลยใช้การจดประกอบทำทะเบียนขึ้นมาก็เป็นได้
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
  • Last Login:September 09, 2018, 10:09:55 am
จะเป็นแบบ Positive Thinking, Negative Thinking , Jack out the Box"'''    ไม่อยากคิดมาก แบกไว้ก็หนักบ่า ปล่อยวางเสียบ้าง จะได้ไม่หนัก สาธุ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
แค่ทะเบียนก็ไม่หวานซะแล้ว

นายวิชาญ รัษฐปานะ ผู้ดูแลรถยนต์สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง สุดประเสริฐ) คณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช เจ้าอาวาสวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ กทม. กล่าวว่า กรณีดีเอสไอระบุมีชื่อสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ เป็นผู้ครอบครองรถเบนซ์จดประกอบ ทะเบียน ขม 99 กรุงเทพมหานคร อาจจะต้องเชิญมาชี้แจงที่มาที่ไปของรถคันดังกล่าวนั้น ยอมรับว่ารถเบนซ์ทะเบียน ขม 99 กรุงเทพมหานคร เป็นรถจดประกอบจริง ต้องขอชี้แจงว่าไม่ใช่รถที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ แต่เป็นซากรถเก่าอายุประมาณ 80 ปี ที่ลูกศิษย์นำไปซ่อมปะผุ จัดซื้ออะไหล่มาประกอบขึ้นใหม่ โดยขั้นตอนการซ่อมและประกอบนั้นได้ถ่ายภาพและเก็บข้อมูลไว้ทั้งหมด

@ พร้อมยื่นเอกสารให้ตรวจสอบ

นายวิชาญกล่าวต่อว่า หลังมีการนำเสนอข่าวดังกล่าวทางสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ มอบหมายให้ชี้แจงข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ เพราะการดำเนินการทุกอย่างมีหลักฐานชัดเจน ที่สำคัญมีการเสียภาษีและนำไปจดทะเบียนที่กรมการขนส่งทางบกอย่างถูกต้องตามกฎหมาย หากดีเอสไอต้องการข้อมูลเกี่ยวกับรถคันดังกล่าวก็พร้อมชี้แจงทันที

@ เชื่อพระคุณเจ้าไม่มีส่วนรู้เห็น

นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ กล่าวว่า กรณีการนำรถไปถวายพระเถระชั้นผู้ใหญ่และปรากฏชื่อเป็น 1 ในบัญชี รถต้องสงสัยจำนวน 5,832 คัน คงต้องเรียกผู้ครอบครองหรือตัวแทนที่ดูแลรถคันดังกล่าวมาชี้แจงข้อเท็จจริง แต่ไม่ใช่ล็อตแรกจำนวน 145 คัน ที่ดีเอสไอจะเรียกมาตรวจสอบ เพราะไม่ใช่รถยนต์ที่มีราคา 4 ล้านบาทขึ้นไป เชื่อว่าพระคุณเจ้าไม่มีส่วนรู้เห็นอย่างแน่นอน ลูกศิษย์คงเป็นผู้จัดหามาถวาย เพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริงว่ามีการประกอบจากอะไหล่รถยนต์แต่ละชิ้น ก็สามารถตรวจสอบได้จากเจ้าหน้าที่เทคนิค อาจจะเป็น 1 ใน 15 เปอร์เซ็นต์ที่ถูกต้อง มีการเสียภาษีรับรองมาตรฐานอุตสาหกรรม (สมอ.) จดทะเบียน ตามขั้นตอนของกฎหมาย

"แต่ผมขอตั้งข้อสังเกตว่าโดยปกติแล้วชาวพุทธ เวลาจะทำบุญหรือถวายของพระสงฆ์ ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดตามความเชื่อ ไม่เข้าใจว่าทำไมเอาซากรถเก่าๆ คันละชิ้น คนละชิ้นส่วน มาประกอบเป็นคันๆ แล้วถวายท่าน คิดกันได้ยังไง ปกติที่เคยเห็นส่วนใหญ่ก็เป็นรถใหม่หรือรถสภาพดี เพราะเวลาท่านนำรถเก่าไปใช้แล้วเกิดปัญหา มันจะกลายเป็นบาปมากกว่าได้บุญ" นายธาริตกล่าว
: จาก mthai.com

• Member
  • Last Login:January 07, 2023, 10:53:49 am
 จากรูปคันที่อยู่ข้างๆใช่ด้วยหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยขยายความหน่อย

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm

"แต่ผมขอตั้งข้อสังเกตว่าโดยปกติแล้วชาวพุทธ เวลาจะทำบุญหรือถวายของพระสงฆ์ ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดตามความเชื่อ ไม่เข้าใจว่าทำไมเอาซากรถเก่าๆ คันละชิ้น คนละชิ้นส่วน มาประกอบเป็นคันๆ แล้วถวายท่าน คิดกันได้ยังไง ปกติที่เคยเห็นส่วนใหญ่ก็เป็นรถใหม่หรือรถสภาพดี เพราะเวลาท่านนำรถเก่าไปใช้แล้วเกิดปัญหา มันจะกลายเป็นบาปมากกว่าได้บุญ" นายธาริตกล่าว

:grin: :grin: :grin: :grin: :grin: ของที่ดูมีค่าสำหรับเราอาจดูเป็นเศษเหล็กของคนอื่น  :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline koala

• Member
  • Last Login:September 08, 2019, 08:34:29 pm
ท่านธาริต รู้จัก แต่ใหม่ กับเก่า ไม่รู้จัก Classice  >*| >*| >*|

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
อู่แถวๆบ้านผมมีสอง-สามคัน  :coolsmiley:รวมกันในไทยป่านนี้คงเกินสิบ

อยากเห็นGullwing จดติดแก้สจังเลย
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am
เคยเห็นในโรงรถกรุใหญ่ (บนตึก) แถวคลองตัน จอดเรียงติดกันสามคัน สีเดียวกันหมด สภาพกริ้ปเกินร้อยทุกคัน  O:D

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline visanu

• Member
  • Last Login:April 13, 2024, 07:06:51 pm
ตอนนี้ผมอายุ51ปีครับ เห็นครับเบ็นซ์คันนี้อยู่ในโรงเก็บที่วัดเมื่อประมาณ30กว่าปีได้ จำได้ว่าสีดำ แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร จนตอนนี้ก็ไม่ทราบว่าอยู่ที่วัดหรือเปล่า ผมว่าถ้าแน่จริง คันที่ไฟไหม้หาเจ้าของให้ครบเสียก่อน แล้วแถวบาง..น เก่งจริงไปตรวจด้วยนะไม่ใช่เก่งแต่ชาวบ้านข่มขู่ชาวบ้าน ใครผิดก็ว่ากันไปตามผิดถูก สังคมมันจึงอยู่ด้วยกันได้ ไม่รู้เป็นไงเห็นไอ้พวก?????แล้วมันคันT

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
300 Cabriolet D (Cabriolet D เป็นชื่อของรุ่น4ประตูเปิดประทุน) มีในไทยหลายคันเลยครับ ผมเคยเห็นมาเกิน5คัน ส่วนรุ่น300 เก๋งทั้งseries a b c d น่าจะมีเกิน30คันครับ

ว่าแต่ตามข่าวบอกว่าอายุ80ปีได้ยังไงในเมื่อคันแรหสุดของรุ่นนี้มันเริ่มผลิตต้นยุค50's แล้วไหนจะบอกว่าเป็นรถจดประกอบแต่ไม่ใช่รถนำเข้าจากต่างประเทศ ฟังดูงงๆนะครับ
เอาอะไหล่จาก ซากรถ ในบ้านเรานี้แหละ แล้วนําไปประกอบเป็นคัน แล้วก็จดทะเบียน
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ตอนนี้ผมอายุ51ปีครับ เห็นครับเบ็นซ์คันนี้อยู่ในโรงเก็บที่วัดเมื่อประมาณ30กว่าปีได้ จำได้ว่าสีดำ แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร จนตอนนี้ก็ไม่ทราบว่าอยู่ที่วัดหรือเปล่า ผมว่าถ้าแน่จริง คันที่ไฟไหม้หาเจ้าของให้ครบเสียก่อน แล้วแถวบาง..น เก่งจริงไปตรวจด้วยนะไม่ใช่เก่งแต่ชาวบ้านข่มขู่ชาวบ้าน ใครผิดก็ว่ากันไปตามผิดถูก สังคมมันจึงอยู่ด้วยกันได้ ไม่รู้เป็นไงเห็นไอ้พวก?????แล้วมันคันT

LoVe YoU..... :grin: :grin: :grin:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am

เอาอะไหล่จาก ซากรถ ในบ้านเรานี้แหละ แล้วนําไปประกอบเป็นคัน แล้วก็จดทะเบียน

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ  &v&
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20

• Member
คุณ Loong-sawasdee ในฐานะที่เป็น Guru ด้านนี้เกี่ยวกับรถ ช่วยเป็น Commentator แบบวิชาการด้วยครับ อยากรู้จริง ๆ ขณะนี้เรามุ่งแต่รถจดประกอบ คดีใหม่ แต่รถที่ถูกไฟใหม้ จุดเริ่มต้น เราเริ่มจะลืม ตกลงเรื่องไปถึงใหน กลบเกลื่อนหรือเปล่า (แม้แต่เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ทำให้เกิดไฟไหม้ ยังบ่นน้อยใจเลย) :ofireevil:

Offline jirach

• Member
  • Last Login:March 17, 2024, 01:55:18 pm

• Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
คุณ Loong-sawasdee ในฐานะที่เป็น Guru ด้านนี้เกี่ยวกับรถ ช่วยเป็น Commentator แบบวิชาการด้วยครับ อยากรู้จริง ๆ ขณะนี้เรามุ่งแต่รถจดประกอบ คดีใหม่ แต่รถที่ถูกไฟใหม้ จุดเริ่มต้น เราเริ่มจะลืม ตกลงเรื่องไปถึงใหน กลบเกลื่อนหรือเปล่า (แม้แต่เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ทำให้เกิดไฟไหม้ ยังบ่นน้อยใจเลย) :ofireevil:

ลุงเองก็ไม่รู้อะไรมากเหมือนกัน รู้เื่ท่าที่ฟังข่าวจากโทรทัศน์ ข่าวสารเล็ก ๆ น้อย ๆ เท่านั้นครับ
แต่ลุงเห็นว่าบ้านเมืองเราอะไร ๆ ก็หละหลวม หย่อนยาน ช่องว่างมีมากมาย  หรืออีกด้านหนึ่งถ้าเจ้าหน้าที่เอาจริงเข้าอีกฝ่ายหนึ่งที่จะมาตักตวงก็โวยวายว่าเรื่องมากก็พยายามหาช่องลอด เช่น เอาวิธีการใต้โต๊ะมาใช้บ้าง ไปหาคนที่มีอำนาจกว่ามาช่วยบ้าง

และเรื่องของคนห่มเหลืองนอกแถวก็เป็นอีกพวกหนึ่งที่มักจะออกมาวิสัชนาเข้าข้างตนเองว่า"ทำได้" แล้วทำลงไปในมากมายกลายเรื่องราว ทั้ง ๆ ที่สามมัญชนคนทั่วไปเห็นว่าไม่น่าจะอยู่ในเส้นทาง .....

Offline thasingh

• Member
  • Last Login:December 17, 2023, 10:39:51 pm

LoVe YoU..... :grin: :grin: :grin:
เห็นด้วยอีกคนครับ  :grin: :good:
บ้านบางกอก

• Member
คุณลุงครับ เมื่อครั้งที่ผมเป็นผู้บริหารองค์กร ไปร่วมทุนกับต่างชาติ ชาวต่างชาติถามผมว่ามีนักกฏหมายหรือทีมกฏหมาย เก่ง ๆ ใหม (ปกติชาวต่างชาติไปลงทุนที่ใดจะต้องมีทีมกฏหมาย เพื่อเตรียมการต่าง ๆ) ผมถามว่าทำไม เขาบอกว่าเมืองไทย ต้องมีนักกฏหมายที่ รอบจัดเพื่อหาช่องโหว่ทางกฏหมาย รวมทั้ง วิ่งเต้น เก่ง อึ้งครับ
     คนไทยพันธุ์ใหม่ ที่มีรายได้ดี ต้องคนที่ห่มผ้าเหลืองครับ เพื่อนผมบวชตั้งแต่เรียนจบ ปัจจุบันสึกแล้ว มีเงินฝากมากกว่าเพื่อนร่วมรุ่นที่ทำงาน อ้วนท้วม สมบูรณ์ เขายังบอกผมอีกว่า ที่สึกน่ะ ใจจริงไม่อยากสึก อยุ่ใต้ผ้าเหลืองมันสบายดีทุกอย่าง มีทุกอย่าง พระ ดี ดี ก็มี แต่ ญาติโยม ทำให้เสียก็แยะ นะลุง ตกลงเรื่องรถจดประกอบนี้ มันจะจบแบบใหน เราชาว Classic Car ควรศึกษาหา ข้อเท็จจริง

• Member
เรียนคุณchirasakเห็นว่าในเรื่องนี้เราน่าจะพอก่อน เพราะเราสองคนไปกันไกลมากแล้ว เกรงใจทางเวปและท่านที่ไม่เห็นด้วยกับ คคห.ของเรานะครับ  :smitten: :smitten:

Offline scooby crew

• Member
  • Last Login:September 28, 2016, 11:20:22 pm
ครับ 6 คันที่ไหม้ไปทำให้มันชัดเจนก่อนเถอะ
แต่อย่างว่าหน่วยงานนี้หวังพึ่งจะได้หรือเปล่า

ก่อนไปตรวจตามเต๊นท์ ก็สุ่มตรวจที่รัฐสภาก็ได้เหมือนกัน

• Member
 ได้รับคำยืนยันจากผู้ที่เคยไปบวชที่วัดนี้ ปัจจุบันอายุ60ปีว่าเคยเห็นรถคันนี้จอดอยู่ที่วัด ตอนนั้นยังเป็นสีดำอยู่เลย

• Member
วัดปากน้ำในสมัยก่อนเคยมีรุ่นนี้ครับ แต่ผมอ่านบทสัมภาษณ์ของนักสะสมรุ่นใหญ่ท่านนึงกล่าวว่าท่านมีรถเบนซ์ของหลวงพ่อวัดปากน้ำสะสมไว้ด้วย ซึ่งจากรูปก็คือรุ่นนี้แหละครับ แต่ผมว่าคันนั้นปัจจุบันก็ยังอยู่กับนักสะสมท่านนั้นนะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments