Author Topic: --- เก็บตกความประทับใจและการเติบโตด้านรถยนต์จาก BKCC road trip volume 3 ---  (Read 3490 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
สวัสดีครับพี่น้อง

ปกติเวลาไปทำกิจกรรมกับบ้านบางกอกฯ (BKCC) ผมก็จะได้เกร็ดความรู้เกี่ยวกับรถและความประทับใจจากมิตรภาพทาง internet กลับมาทุกครั้งแต่ครั้งนี้แปลกใหม่และตื้นตันเป็นพิเศษเลยขอเปิดกระทู้เล่าเรื่องของผมเองและเรื่องเป็นที่ให้ผู้ร่วมเดินทางคนอื่นระบายด้วยครับ

ความรู้เกี่ยวกับช่วงล่างรถ

จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้เป็นเรื่องใหม่อะไรที่ผมไม่ได้รู้อยู่แล้วหรอกครับ แต่ว่าได้ซึมซับด้วยตัวเองจริงๆเลยตื่นเต้นหน่อย เหมือนมีคนมาสอนเราขี่จักรยานด้วยคำพูดยังไงยังไงก็ไม่รู้เท่าขี่ี้เอง ทำนองนั้นนะครับ
เรื่องมีอยู่ว่าเจ้า Busoh ของผมเขาโดนโหลดมาหนักทำให้ล้อหลังแบาะมากเกินไป (negative camber) ซึ่งประโยขน์ที่ได้นอกจากความเท่ตามสมัยนิยม (สมัยก่อน) แล้วไม่มีอะไรดีเลย  >*|
ข้อเสียที่ตามมาคือ หน้าสัมผัสของยางกับพื้นถนนมีน้อย

ทำให้แรงบิดของเครื่องยนต์ไม่สามารถลงพื้นถนนได้เต็มที่ (ฟรีทิ้งซะเยอะ) ซึ้งจริงๆแล้วมันคงเริ่มตั้งแต่ที่ว่าเพลาขับบิดไม่ทำมุมเกือบฉากกับล้อแล้วละครับ แถมจะเกิดอาการ over steer (ไม่รู้ภาษาไทยใช้คำว่าอะไร) และเวลาถนนเป็นคลื่นหรือเทไปข้างใดข้างหนึ่งท้ายรถมันก็ไหลไปตามนั้น
ข้อเสียต่อมาคือเวลาจะให้ท้ายมันแถมันก็ไม่แถเพราะหน้ายางมันถีบเอาไว้ (ตอนใช้ยางเก่าๆแถสบายเพราะยางหมดอายุ แต่ไปมีอายุต่อที่รถเจ้าบ้านฯ  O>))

นอกจากนี้การโหลดเกินไปทำให้โช๊คค้ำคือช่วงชักของโช๊คสั้นมากๆสปริงไม่ทำงาน อาการคือท้ายรถรู้สึกเหมือนไม่มีช่วงล่าง

เดี๋ยวคืนนี้มาเขียนเรื่องความประทับใจต่อนะครับ  $^$
« Last Edit: June 19, 2007, 10:36:26 pm by OouVintage »

Offline panuwat

• Member
  • Last Login:July 05, 2017, 03:11:13 pm
คุณ OouVintage ครับ
ไม้เอก กับ ไม้โท มันอยู่ใกล้กันก็เลยพิมพ์ผิดกันได้ อันนี้ผมเข้าใจครับ  O>)แต่พออ่านแล้วผมอดขำไม่ได้อ่ะครับ ไม่เชื่อลองอ่านทวนดูสิครับ :>D

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
คุณ OouVintage ครับ
ไม้เอก กับ ไม้โท มันอยู่ใกล้กันก็เลยพิมพ์ผิดกันได้ อันนี้ผมเข้าใจครับ  O>)แต่พออ่านแล้วผมอดขำไม่ได้อ่ะครับ ไม่เชื่อลองอ่านทวนดูสิครับ :>D

ขำเหมือนกันครับ!   :grin:  ;>#

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
 ;D ;D ไม่เป็นไรครับ คุณอู๋ ขี้ก่อนขี่ได้มิมีปัญหา คริ คริ
ปูเสื่อรอ..ขี้...เอ้ยยย..รอ...ชม
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :>D O>) :>D O>) :>D

อู๋ครับ...

ขี้...

บนจักรยานเลยเหรอ...

มันยังไง...ยังไง

อยู่นา...

หรือเดี๋ยวนี้...

เป็น

อู๋  เชิญยิ้ม    จ๊ะ

:>D O>) :>D O>) :>D
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline GOF C110

• Love super red very much
  • Member
  • Last Login:May 25, 2016, 12:51:56 pm
อาการที่เคยเจอมาเมื่อล้อแบะมาก ๆ  เจ้ากากบาทขับล้อหลังมันจะแตกง่ายและบ่อยด้วย  %:(

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ขอบคุณมากอู๋ สำหรับเกร็ดเรื่องช่วงล่าง อันนี้คือปัญหาของ Kenmari เคยไปดัดคานช่วงล่างแล้วที่
สนามเป้า ปรากฎว่าต้องขอให้ช่างเลิกทำ เพราะแข็งมาก กลัวว่าไม่โซ่ที่ใช้ดัดขาด ก็แม่แรงหัก
ในที่สุดก็ปล่อยให้มันแบะไปอย่างนี้  :(

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
แหม....... พลาดนิดพลาดหน่อยสนุกกันใหญ่เลยนะครับพี่ๆ   ไม่เป็นไรขำๆ

มาต่อกันที่ความประทับใจจากมิตรภาพที่ได้เก็บเกี่ยวมาจากทริปนี้ดีกว่าครับ
เริ่มที่ตอนนัดเจอกันที่ RCA ตอน 8:30 ผมก็เข้าไปเกือบจะ 9 โมงตามระเบียบ (เป็นคนนัดเวลาเอง  &v& ) แน่นอนครับตามสไตบ้านบางกอกฯ ยังมากันไม่ครบ  ผมก็เริ่มเตรียมการต่างและได้พบกับคนแปลกหน้า 3 คนคือพี่ Chalermyos (ยอด) พี่ KC (การณ์) และพี่ KiKi งงดิครับไม่นึกว่าจะมีพี่ๆที่ไม่เคยมาแจมมาด้วยเยอะขนาดนี้จริงๆ  บอกตรงๆว่าไม่รู้ทำไมผู้คนถึงชอบคิดว่ารถ classic จะขับทางไกลไม่ได้  x:)

ก่อนอื่นก็ดีใจที่พี่ KiKi และพี่ ThaiDub ทั้งๆที่ไม่ได้ขับไปด้วยก็ตื่นมาส่งพวกเราแต่เช้าได้คุยกันนิดหน่อย ได้ดูผมงานการ Bid ของจาก Yahoo Auction ของตัวเองในรถพี่ ThaiDub และได้ดูรถ Mini สีแดงคันงามของพี่ KiKi คุยกันไปซักพักก็ต้องบอกทุกคนว่า “พี่ๆ....ไปกันเถอะเก้าโมงจะครึ่งแล้วเดี๋ยวพี่ Goh Jaguar รอนาน” ว่าแล้วก็ออกเดินทางไป

พอไปเจอพี่ Goh Jaguar ที่จุดนัดพบความคิดแรกที่เข้ามาในหัวคือ “พี่ TeeTarga แอบนำมาก่อนตอนไหนละเนี้ย”  *c* ขอบอกนะครับพี่น้อง ใครบอกว่าพี่ Goh Jaguar กับพี่ TeeTarga เป็นพี่น้องกันนี้เชื่อทันทีเลย หน้าตา ท่าทาง สีผมเหมือนกันยังกะแกะ

ตอมาหลังจากได้ไปเที่ยวด้วยกันทั้งวันและได้เจอกับคุณ Crown 71 ที่รอเราอยู่กว่า 2 ชั่วโมงเนื่องจากเขายึดตามตารางการเดินทางที่เราทำไว้ “หลวมๆ” (ต้องขอโทษด้วยครับบ้านบางกอกฯไปไหนกันที่ late ตลอด) จากนั้นก็ได้มากินข้าวเย็นด้วยกันทีนี้ละคุยกันมันมากๆเพราะไม่ต้องตากแดดแถมมีเครื่องดื่มเย็นๆที่รอกันมาทั้งวัน......... จังหวะนี้พี่ Yuth18 ก็ตามมาสมทบคราวนี้ละครับพี่น้องคุยกันออกรสสุดๆเสียดายที่คุณ Crown 71 กับพี่ Yuth18 ไม่ได้อยู่ดื่มกันต่อที่ห้อง Common room ของพี่เจ้าบ้านฯ พอขึ้นขวดที่ 2 ผมก็เริ่มง่วงจัดเลยขอตัวไปนอน (ประมาณตี 3 กว่าๆ) คืนนั้นผมซาบซึ้งใจมากเพราะพี่ Goh Jaguar ที่ไม่เคยเจอหน้ากันมาก่อนได้แต่คุยกันใน BKCC กลับยอมสละเวลาวันหยุดทั้งวันมาพาพวกเราเที่ยวและคุยกันอย่างเป็นกันเอง

พี่เจ้าบ้านฯช่วยเอารูปมาเทียบให้ดูหน่อยสิครับ  ;>#
« Last Edit: June 20, 2007, 03:20:18 pm by OouVintage »

Offline crown71

• ยังไง..ยังไง..ก็ คราว์น
  • Member
  • Last Login:April 18, 2015, 06:06:43 am
    • www.littledeaw.com
คราว์น หน้าไม่พลาด แน่ครับ   ถ้าอยู่ดื่มถึงขั้นนั้นก็ช่วยลากผมกลับห้องด้วยแล้ว กันครับ    Z-Z z:)   
littledeaw ออกแบบงานภายใน อสังหาริมทรัพย์ ทุกรูปแบบ และสภาพแวดล้อมโดยรวม www.littledeaw.com

• Member
เข้าวันต่อมาช่วงขับรถกลับผมกับ Ball_TA22 ก็เวาะไปดูรถ KE25 ตามลายแทงที่ผู้ใหญ่ท่านนึงให้ไว้บอดว่าเป็นผู้ใหญ่บ้านแถวเมืองชลฯ........ ตอนไปถึงบ้านเขาปิดประตูแน่นหนา ไอ้เราก็ใจดีสู้เสือจะมาจีบรถเขาต้องลุยว่าแล้วก็กดออดโลด... *c*... มีเสียงผู้หญิงคนนึงถามมาว่า
คุณนาย      “มาหาใคร”
OouVintage    “มาหาผู้ใหญ่..... ครับจะมาขอดูรถ”
คุณนาย      “เขาไม่อยู่เดี๋ยวให้ลุกพาไปดูนะ”
OouVintage    “ครับ”
ตอนนี้ละครับใจมันก็ตุ๋มๆต่อมๆ นึกในใจลูกชายผู้ใหญ่บ้านต้องโหดแน่นอนถ้าพูดจาไม่เข้าหูเขาเราอาจโดนตบ  !o!
ในที่สุดลูกผู้ใหญ่ก็เปิดประตูออกมาเป็นเด็กอายุไม่น่าถึง 20 แถวดูไม่โหดอย่างที่คิดยกมือไหว้ผม “สวัสดีครับพี่อู๋”   %:( งงสิครับคราวนี้ แต่นึกในใจสงสัยผู้ใหญ่อีกท่านโทรมาบอกแล้ว......
OouVintage   “จะมาขอดู KE นะครับได้ยินว่ามีหลายคันจะมาขอแบ่งไปเล่นบ้าง”
ลูกผู้ใหญ่      “ครับๆเดี๋ยวขับรถไปดูกันที่ฝั่งตรงข้าม”

เราก็ขับรถกันไป 2 คัน สิ่งที่ทำให้ผมกับ Ball_TA22 ฉงนใจคือถ้าเป็นคนเล่นรถไม่ว่าจะรถเก่ารถใหม่อย่างน้อยเวลาเห็น Busoh (Skyline KGC110) ใกล้ๆน่าจะออกอาการสนใจบ้างแต่นี้แค่มองแบบผ่านๆ.... %:( ไม่เป็นไรเรามาดูรถเขาไม่ใช่ให้เขามาดูรถเรา

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am

พอไปเจอพี่ Goh Jaguar ที่จุดนัดพบความคิดแรกที่เข้ามาในหัวคือ “พี่ TeeTarga แอบนำมาก่อนตอนไหนละเนี้ย”  *c* ขอบอกนะครับพี่น้อง ใครบอกว่าพี่ Goh Jaguar กับพี่ TeeTarga เป็นพี่น้องกันนี้เชื่อทันทีเลย หน้าตา ท่าทาง สีผมเหมือนกันยังกะแกะ

พี่เจ้าบ้านฯช่วยเอารูปมาเทียบให้ดูหน่อยสิครับ  ;>#

นึกว่าผมคิดอยู่...คนเดียวซะอีก

w^w

รีบๆ มาเล่าต่อเลยนะครับอู๋...

มันค้าง....
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

• Member
จุดที่เล่นเอาผมอึ้งไปเลยคือรู้จักชื่อผมได้ไง ตอนที่กำลังเดินไปดูรถผมเลยถาม
OouVintage        “ผู้ใหญ่.... โทรมาบอกแล้วเหรอว่าจะมา¬”
ลูกผู้ใหญ่            “เปล่าครับ”
 *c* *c* *c* งงหนักเข้าไปใหญ่สิครับพี่น้อง........
OouVintage        “แล้วน้องรู้จักชื่อพี่ได้ยังไงละ ?”
ลูกผู้ใหญ่            “ผมเล่นอยู่บ้านบางกอกฯเหมือนกันครับ”
นึกในใจ...ลูกบ้านบางกอกฯนี้อยู่กันทุกมุมของประเทศจริงๆเว้ย...... ผมเลยถามกลับไป
OouVintage        “แล้วในบอร์ดใช้ชื่ออะไรละ”
ลูกผู้ใหญ่             “PPFamily ครับ”
OouVintage        “อ้าว.......น้องคนที่ครองตำแห่นงอายุน้อยที่สุดในบ้านกับน้อง Max นี้หว่า...โถเอ่ยคราวหน้าบอกกันก่อนเลยดิจะได้ไม่เกร็ง”  >*|
PPFamily       “ฮาฮา..ผมเห็นรูปรถพี่กับรูปพี่มาก่อนแล้วครับ”
ตอนนี้ผมกับ Ball_TA22 ก็ถึงบางอ้อว่าทำไมถึงรู้จักเราและไม่สนใจรถผมเป็นพิเศษ

หลังจากนั้นก็เดินคุยดูรถกันอยู่นาน น้อง PPFamily นี้มีเชื้อคนบ้านบางกอกฯอยู่เต็มๆ คือนอกจาจะพาไปดูเจ้า KE คันที่หมายตาแล้วยังพาดูรถคันอื่นๆในบ้านอีก ต้องขอบอกว่ารถคอกนี้ทำเสร็จออกมาเมื่อไหร่วงการ Japanese Retro กระเทือนแน่นอน แถมตบท้ายด้วยมุขคลาสสิกของบ้านบางกอกฯคือมีการชี้เป้าต่ออีกต่างหาก

ผมประทับใจทุกครั้งที่มิตรภาพทาง internet ทำให้คนเราจูนเข้าหากันง่ายมากเมื่อเจอตัวกันจริงๆ ซึ่งรวมไปถึงตอนที่ผมเจอพี่ KC พี่ Chaleryos พี่ KiKi และคุณ Crown 71 เมื่อวานนี้ นอกจากนี้นิสัยที่อยากให้คนที่บ้ารถเหมือนเราได้ยลโฉมรถที่เรามีอยู่และร่วมตื่นเต้นไปกับเรานี้เป็นกันทุกคนไม่เว้นว่าอยู่ที่ไหนหรืออายุเท่าไหร่

ส่วนเรื่องชวนกันเสียตังค์นี้ไม่ต้องพูกเลยครับเป็นกันทุกคน  :>D :>D :>D O>) O>) O>) O>)

ขอขอบคุณ BKCC ที่จัดพื้นที่ให้คนบ้ารถคลาสสิกได้มาเจอกันซึ่งหากไม่มี web นี้เราอาจไม่รู้จักกันหรือไม่กล้าคุยกันเลยก็ได้ &v&

สูดท้ายนี้ผมขอฝากถึงเพื่อนสมาชิกทุกคนนะครับว่าถ้าเจอกันข้างนอกกรุณาทักกันหน่อยนะครับแล้วก็แนะนำชื่อ log in ของตัวเองด้วยเราจะได้ไม่ต้องเขินกัน  ;D

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet

เห็นด้วยอย่างแรงครับ  เห็นรูปยังนึกว่าตี๋ไปพร้อมพี่ชระเหรอ  %:(
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
บรรยายได้เห็นภาพเลยครับน้องOou  :good: :good:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline crown71

• ยังไง..ยังไง..ก็ คราว์น
  • Member
  • Last Login:April 18, 2015, 06:06:43 am
    • www.littledeaw.com
littledeaw ออกแบบงานภายใน อสังหาริมทรัพย์ ทุกรูปแบบ และสภาพแวดล้อมโดยรวม www.littledeaw.com

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
ง่ะ...เจอที่เด็ดลูกผู้ใหญ่เป็นไงเล่า?? คุณอู๋ คริคริ
พ่อเป็นไง ลูกก็ตกไม่ไกลต้นเหมือนพ่อเล้ยยย
ผมยอมรับในไมตรีจิตที่สองพ่อลูกคู่นี้จริงๆ น่ารักทั้งคู่เลยครับ
มีการโทรมาบอกให้เราช้ำใจเล่นๆ ว่า...ได้ RA28 มาถูกม๊ากๆๆ ขอบอก หุ หุ
ต่อมอิจฉากำเริบ แต่ก็อ่ะนะ...คนเราทำบุญมาไม่เท่ากัน
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

• Member
ง่ะ...เจอที่เด็ดลูกผู้ใหญ่เป็นไงเล่า?? คุณอู๋ คริคริ
พ่อเป็นไง ลูกก็ตกไม่ไกลต้นเหมือนพ่อเล้ยยย
ผมยอมรับในไมตรีจิตที่สองพ่อลูกคู่นี้จริงๆ น่ารักทั้งคู่เลยครับ
มีการโทรมาบอกให้เราช้ำใจเล่นๆ ว่า...ได้ RA28 มาถูกม๊ากๆๆ ขอบอก หุ หุ
ต่อมอิจฉากำเริบ แต่ก็อ่ะนะ...คนเราทำบุญมาไม่เท่ากัน

ครับพี่คุยดีทั้งพ่อลูกผมไม่เสียดายเลยที่รถอยู่กับเขาเพราะเป็นคนรักรถและรถก็คงดีใจที่มีคนดูแล ดีใจครับที่จะมีคนเล่นรถ classic เป็นเพื่อนเพิ่มขึ้น

แต่ขอบอกว่า RA28 คันสีฟ้านี้สภาพดีมากอนาคตไกล  :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments