Author Topic: สอบถามครับ Weber Carburetors ระหว่าง SOLEX กับ WEBER ตัวไหนดีครับ  (Read 6764 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline denchai car service

• 02 LISM.
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 20, 2009, 10:01:25 am
คือเลือกว่ายี่ห้อไหนดีครับ มันความสามารถดีกว่ากันยังไง และตัวไหนมี ออฟชั่นเยอะของเล่นของมันที่มีขายในขณะนี้
เลือกไม่ถูก ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ถ้าขี้เกียจพิมพ์ ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ รบกวนหน่อยครับ (กราบแทบเท้า)
o2 Lism.
"No bird soars too high if he soars with his own wings."
ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
นาที นี้ น่าจะเลือกเวปเบอร์ นะครับ เพราะ น่าจะหาเบอร์นมหนูต่าง ๆ ได้ง่ายกว่า เพื่อ ปรับแต่ง ครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เวบเบอร์ ครับ เพราะดูแล้วยังพอหาอะไหล่และชุดซ่อมต่างๆได้อยู่ ทั้งในและต่างประเทศ

แหม! แต่น้ำมันเบนซิน 95 ตอนนี้ กะจะขึ้นราคาให้ทะลุ 35 บาทกันเลยหรือยังไงก็ไม่รู้  'b' 'b' 'b' 'b' 'b'
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• 02 LISM.
  • Member
  • Last Login:March 20, 2009, 10:01:25 am
ขอบคุณครับ...ทุกความคิดเห็น

สรุป เป็น weber นะครับ

และ...

ใครพอมี weber บางครับ ?

.oO

\^^/
o2 Lism.
"No bird soars too high if he soars with his own wings."
ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ต้องดูรถด้วยครับ ตามหลักการแล้ว Weber กินขาด
แต่ถ้ารถญี่ปุ่นแล้ว ใช้ชื่อ Mikuni ซึ่งใช้พื้นฐานของ Solex
มาประยุคเล็กน้อย และยังพอหาอะไหล่ได้ ก็ดูเข้ากันกว่านะครับ  ;D
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
เคยอ่าน.... แต่ไม่รู้ที่ไหนมั่งแล้วนะครับ
ว่าตัวที่พัฒนาระบบจนลงตัวที่สุดแล้วตัวหนึ่ง(มีหลายตัว) คือ solex-mikuni รุ่นหลังๆ ครับ(มันมีหลายรุ่นอ่ะ)
แต่ Solex-Mikuni บ้านเรา(และบ้านอื่นๆ ด้วยถ้าลอง search ดูบอร์ดต่างๆ) หาอะไหล่ยากอิ๊บอ๋ายครับ แหะๆๆ :>D O>)
แต่ของพวกนี้มันก็ดีอย่าง ที่พวกนมหนูต่างๆ มันไม่พังง่ายๆ ส่วนพวกปะเก็นก็ต้องให้ช่างตัดเอาครับ
Solex-Mikuni ตัวท้ายๆ เค้าว่าระบบมัน "set, and forget it" ครับ 
แต่.......ถ้าซื้อของเก่ามา rebuild แนะนำว่า Weber ดีกว่าครับ เพราะไม่รู้ว่านมหนูและท่อผสมต่างๆ มันลงตัวกับรถเราไหม ถูกเบอร์ไหม เสียไหม ฯลฯ
ซึ่ง Weber หาอะไหล่ได้ง่ายกว่า -มาก- ครับ บ้านเราเคยได้ยินว่าร้านสหโรจน์ บรรทัดทอง ดูแลตรงนี้ได้ดี และรู้เรื่องเยอะด้วย
ถ้าหาเองลองดูใน eBay ครับ ชุดซ่อม นมหนู และตัวเก่าๆ ของ Weber มีเพียบบบบบบ
แต่ลอง search Solex-Mikuni ใน eBay สิครับ....แล้วจะเหงา *c* *c*
อ้อ... ส่วน Solex เดิม(ไม่ใช่ Solex-Mikuni) ไม่ค่อยน่าเล่นครับ ของเยอรมันน่ะดี แต่มันเก๊าเก่าแล้วอ่ะครับ ระบบมันจะโบราณ เค้าว่ามันยังพัฒนามาจาก SU ไม่เท่าไหร่เอง(ซึ่งจะเปลืองน้ำมันมาก)
--------------
สรุปสั้นๆ เหมือนทุกๆ ท่าน คือ Weber ลงตัวกว่าครับ อะไหล่มากกว่า คนเล่นเยอะกว่า และ(ฟังมาว่า)คุณภาพดีไว้ใจได้ครับ  :good:
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

• 02 LISM.
  • Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
o2 Lism.

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
แล้ว Delrotto หละครับ
สะกดถูกเปล่าหว่า
เทียบกับ Weber ใหวรืเปล่า
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
แล้ว Delrotto หละครับ
สะกดถูกเปล่าหว่า
เทียบกับ Weber ใหวรืเปล่า

ฮูว์....น้าโกถาม ผู้รู้ถามเอง ไม่กล้าตอบครับ แหะๆๆ O>)
เคยเห็นแต่อีตา alfa.....ใน eBay แกเขียนไว้ตอนขายเหมือนจะดีเหมือนหรือดีกว่า weber นะครับ
เท่าที่ทราบก็เป็นของอิตาลีเหมือนกัน
แต่เรื่องอะไหล่ ดูจากตลาด การขาย ชื่อที่คนรู้จัก คงไม่น่าจะมีอะไรเล่นได้หลากหลายมากกว่า weber แล้วแหละครับ  :good:
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Offline csvb_bass

• Member
  • Last Login:March 21, 2016, 03:49:49 pm
แล้ว webber มันมีกี่รุ่นครับ ถ้าเครื่อง 1300 ต้องใช่รุ่นไหนครับ

• 02 LISM.
  • Member
คุณ csvb_bass  ไม่ทราบว่าใช้เครื่องอะไรอยู่ครับ
o2 Lism.

Offline alaska

• Member
  • Last Login:January 12, 2015, 07:33:32 am
ขอดันสักหน่อย

:smitten:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments