Author Topic: สมาชิกใหม่ครับเพิ่งได้GOLF MK1มาขอคำแนะนำด้วยครับ  (Read 20843 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
สวยครับ สู้ต่อไป  :good:

Offline alfa

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm

Offline moom

• Member
  • Last Login:March 10, 2021, 04:38:57 pm
สวัสดีครับสองอาทิตย์ก่อนไปดูgolf3 3drs.เจ้าของชื่อน้องเต้ยอัธยาศัยดีรถสีน้ำเงินขาย240,000.-โทร0840660309เผื่อมีใครสนใจ น้องใด้แนะนำผมให้เข้ามาดูweb bangkokclassicผมถึงได้รู้จักชอบมากตรงกับสิ่งที่ตัวเองชอบผมให้ลูกรีบสมัครสมาชิกให้รออยู่ประมาณสองวันก็ตอบรับมา ขอบคุณมากครับหลังจากนั้นก็ให้ลูกลงรูปให้(ผมไม่ถนัดคอมพ์)ลูกบอกว่าหัวข้อหนึ่งลงได้แค่ห้ารูปจึงลงเป็นสองหัวข้อซ้ำกัน ผมต้องขอโทษเจ้าบ้านมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ ผมชอบรถเก่ามากชอบทำสีด้วยตัวเองแต่ไม่ได้ทำมานานมากแล้วเข้ามาเวบนี้แล้วความอยากความรู้สึกเก่าๆมันเกิดขึ้นมาอีกจึงได้เริ่มหารถที่ตัวเองชอบและเคยใช้ในอดีตมาย้อนหาบรรยากาศเก่าๆอีกครั้งหนึ่ง แต่ก่อนการทำรถก็อาศัยรูปจากหนังสือมารวมกับแนวคิดเราทำก็ทำอยู่คนเดียวหลายๆเดือน แต่เดี๋ยวนี้มีเพื่อนจากbangkokclassicให้คำแนะนำรวมทั้งให้กำลังใจเป็นสิ่งที่หาได้ยาก ผมมีรูปLacia Beta coupe ผมทำเมื่อเกือบยี่สิบปีก่อนเดี๋ยวลูกชายกลับจากเล่นน้ำสงกรานต์จะให้ลูกเอาลงให้เพื่อนๆดู  สวัสดีปีใหม่เจ้าบ้านบางกอกรวมทั้งเพื่อนๆทุกท่านขอให้มีความสุขสุขภาพแข็งแรงมี่แต่สิ่งดีๆตลอดไปครับ ขอบคุณครับ

Offline kittin

• Member
  • Last Login:July 09, 2019, 05:44:34 pm
 :smitten: ไม่เอาอีกซักคันล่ะครับ มีคันนี้แล้วก็มี 3 ประตูอีกคัน จอดคู่กัน แหล่มเลย  :smitten:
ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ คันนี้เอามาเท่าไหร่ครับ เห็นสภาพดี สีสวย ของเกือบครบ จะได้ไว้เป็นแนวทางมองหารถมั่งครับ
แล้วเราจะกลับมา

• Member
  • Last Login:March 10, 2021, 04:38:57 pm
ผมซื้อมาแปดหมื่นห้าครับ มีอะไรสอบถามได้ครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมชื่นชอบประโยคนี้ของคุณ moom มากเลยครับ  :good: :good:

นับถือครับ นับถือ
 :><:

ผมชอบรถเก่ามากชอบทำสีด้วยตัวเองแต่ไม่ได้ทำมานานมากแล้วเข้ามาเวบนี้แล้วความอยากความรู้สึกเก่าๆมันเกิดขึ้นมาอีกจึงได้เริ่มหารถที่ตัวเองชอบและเคยใช้ในอดีตมาย้อนหาบรรยากาศเก่าๆอีกครั้งหนึ่ง แต่ก่อนการทำรถก็อาศัยรูปจากหนังสือมารวมกับแนวคิดเราทำก็ทำอยู่คนเดียวหลายๆเดือน
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ขอบคูณครับคุณเอกเรามีความรู้สึกรักและผูกพันกับสิ่งที่เรามีด้วยกันครับ ผมขอถามคุณเอกหน่อยครับ  1. มีคนจะขายBBS RS 13" 4รู100ของใหม่ 10,000 ใส่ Golf 1ได้ไหมครับน่าสนใจไหม แต่ผมอยากได้ขอบ 15"แมกรุ่นนี้เลิกผลิตแล้วใช่ไหมครับ 2.รถผมเป็นรุ่นปี 79 เป็นรุ่นกันชนพลาสติกแล้วใช่ไหมครับ ถ้าผมจะหากันชนของรุ่นแรก(โครเมียม)มาใส่จะได้ไหม แล้วรถคลาสสิคเขาทำกันไหม 3.กระจังหน้ารถผมเป็นไฟสี่ดวงแปลงมาใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
1. เรื่อง max อันนี้ผมคิดว่าแล้วแต่ชอบนะครับ ต้องดูว่าแม็กซ์ที่จะได้มาขอบ 13 นั้น สามารถใช้ยางขนาดความกว้างได้ขนาดไหน? ประเภทแม็กซ์ที่ว่าคือ แม๊กซ์แต่ง หรือ แม๊กซ์standard

เช่นบางท่านอยากเปลี่ยนจากกระทะล้อเดิมขอบ 13 เป็น แม๊กซ์ขอบ 13  แต่ยังคงใช้ยางแบบเดิมๆเช่น 175/70R13 เป็นต้น

แต่บางท่านอยากเปลี่ยนเป็นแม็กซ์ที่สามารถใส่ยาง13แบบแก้มเตี้ย หน้ากว้างยางมากขึ้น

อันนี้ก็คงต้องแล้วแต่ความชอบครับ สำหรับราคา 10,000บาท นั้น ถ้าเป็นไปได้ก็ลองขอลดราวาศอกลงอีกซักหน่อยซิครับ

2. กันชนโครเมียม หาดีๆ หาสวยๆก็ยากเต็มทนแล้วครับ แถมยังต้องไปหาฝาปิดกันชนด้านซ้าย-ขวา (พี่thaidub เคยเล่าให้ฟังว่าหายากมากๆๆๆ แถม อะไหล่นี้ก็เลิกผลิตไปแล้ว)

แต่ถ้าหาได้สภาพสวยจริงๆ อันนี้ก็โชคดีครับ

3. ตามความคิดเห็นของผม ผมคิดว่า รุ่นปีหลังๆมา ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น มักจะเป็นไฟหน้า 4 ดวง แต่ไฟท้ายจะเป็นแบบรุ่นใหญ่ยาว ไม่ใช่ไฟท้ายเล็กแบบนี้ครับ

แต่ในสมัยนั้น บางท่านก็หากระจังหน้าและไฟหน้าแบบสี่ดวงมาเปลี่ยนกัน สมัยนั้นถือว่าเป็นชุดแต่งที่ดูดีและงามเป็นอย่างยิ่ง

ถ้าไม่คิดมากก็ใช้แบบนี้ไปก่อนดีกว่าครับ เพราะ ถ้าต้องไปหากระจังหน้าแบบไฟข้างละดวง เผลอๆหายากอีกต่างหาก

เดี๋ยวถ้าพี่thaidub ว่าง พี่เค้าคงมาช่วยตอบเสริมนะครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ยินดีต้อนรับสู่บ้านบางกอกฯ นะครับ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
Lancia coupe คันนี้ผมทำประมาณปี1990 ตอนนั้นไม่คำนึงถึงการทำรถแบบoriginal กันชนหน้า-หลังผมดูแบบของGembellaขึ้นรูปด้วยไม้อัดเสร้จแล้วหล่อเป็นไฟเบอร์กลาส ส่วนโปร่งข้างหน้า หลังขึ้นรูปด้วยไม้อัดแล้วโป้วสีให้ได้รูปเสร็จแล้วลองพ่นสีแดงดูตอนนั้นทำอยู่หลายเดือนอยากขับเลยเอาไปที่ยวเขื่อนศรีนครินทร์หลังจากนั้นจึงกลับมาหล่อเป็นไฟเบอร์กลาส เสียดายผมถ่ายรูปไว้น้อย  ส่วนหนังสือalfa workshop manualผมมีเก็บไว้ใครอยากได้ผมยินดีถ่ายเอกสารให้ฟรีครับ.

• Member
  • Last Login:July 09, 2019, 05:44:34 pm
ผมซื้อมาแปดหมื่นห้าครับ มีอะไรสอบถามได้ครับ

ขอบคุณครับที่ตอบ  ผมกำลังหารถมาใช้ซักคันนึงแต่ยังไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดี
อยากรู้ข้อมูลหลายๆรุ่นหน่ะครับ เจอรุ่นนี้ขายอยู่ในเวป แต่เครื่องใส่ toyota 5A
เสียดายเครื่องไม่เดิม ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้หายากมั๊ยครับ อยากแต่งแบบเดิมๆ
เห็นของคุณ thaidub แล้วชอบมากเลยครับ แต่คงไม่มีเงินทำให้สวยขนาดนั้น
เอาแค่ ไว้ใช้งาน แต่งเดิมๆ ก็พอครับ อิอิ  :smitten:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ขอบคูณครับคุณเอกเรามีความรู้สึกรักและผูกพันกับสิ่งที่เรามีด้วยกันครับ ผมขอถามคุณเอกหน่อยครับ  1. มีคนจะขายBBS RS 13" 4รู100ของใหม่ 10,000 ใส่ Golf 1ได้ไหมครับน่าสนใจไหม แต่ผมอยากได้ขอบ 15"แมกรุ่นนี้เลิกผลิตแล้วใช่ไหมครับ 2.รถผมเป็นรุ่นปี 79 เป็นรุ่นกันชนพลาสติกแล้วใช่ไหมครับ ถ้าผมจะหากันชนของรุ่นแรก(โครเมียม)มาใส่จะได้ไหม แล้วรถคลาสสิคเขาทำกันไหม 3.กระจังหน้ารถผมเป็นไฟสี่ดวงแปลงมาใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

ขอตอบข้อ 1 ก่อนเลยนะครับ เพราะเห็นโฆษณาแล้วเหมือนกัน  BBS RS แท้ ไม่มีขอบ 13 ครับ  ขอบ 13  เป็นของ copy สมัยผมอยู่มหาลัย ยุคนั้นใส่กันเยอะมากๆ  เห็นเขาว่าเยอรมันแท้ อยากเห็นเหมือนกันมันเป็นยังไง 

ข้อ 2  กันชนเหล็ก ของใหม่แท้ไม่มีแล้วครับ  ถ้าอยากได้จริงๆมีอยู่ 2-3 ทาง ลองส่องดูตามรถที่จอดทิ้ง  EBAY มือสองของนอก  และของ repro ครับ   จะเปลี่ยนจากกันชนพลาสติกเป็นกันชนเหล็ก ต้องหา 5 อย่างครับ
1. ตัวกันชน 
2. พลาสติกปิดมุม เลิกผลิต แต่ผมทำเป็น fiberglass ไว้แล้ว ไม่มีปัญหาครับ
3. คิ้วยาง  อันนี้ก็หายากมากๆ ถ้าไม่ serious กับมันมาก สามารถใช้เป็น พลาสติกสีดำบางๆ แทนได้ เพราะของแท้มีทั้ง 2 อย่างครับ ไม่ผิด 
4. ขากันชน เข้าใจว่าไม่เหมือนกับของกันชนพลาสติก
5. หูลาก  ถ้าเอาให้ถูกต้องจริงๆ หูลากของรุ่นกันชนเหล็กจะยึดติดกับขากันชน  ของกันชนพลาสติก ถ้าก้มดูจะไปโผล่ออกจากคางแล้ว   ถ้าไม่ serious ก็ใช้ของติดรถ  แข็งแรงกว่าด้วยครับ  ลองดูรูปคันสีครีมข้างบน คันนี้ก็น่าจะแปลงจากกันชนพลาสติกเป็นเหล็กครับ เห็นรูรูปรีๆตรงคางไม๊ครับ

เอาให้ work สุดนะครับ ลองค่อยๆดู ebay germany เผลอๆจะมียกชุดมา  แต่ราคาไม่ถูกครับ  เป็นที่แสวงหา

ข้อ 3  ตามทิดเอกว่าครับ  แล้วแต่ชอบครับ ถ้าไม่ชอบ 4 ดวง  กระจัง 2 ดวงผมว่ายังพอหาได้ครับ

เห็น lancia แล้ว ฝีมือครับ    :good:   ถ้าจะทำเองอีก  ผมไปช่วยเล็งให้ได้ครับ  ชอบครับทำเอง   &v&  &v&
« Last Edit: April 15, 2008, 09:26:03 pm by thaidub »
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet

ขอบคุณครับที่ตอบ  ผมกำลังหารถมาใช้ซักคันนึงแต่ยังไม่รู้ว่าจะเอารุ่นไหนดี
อยากรู้ข้อมูลหลายๆรุ่นหน่ะครับ เจอรุ่นนี้ขายอยู่ในเวป แต่เครื่องใส่ toyota 5A
เสียดายเครื่องไม่เดิม ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นนี้หายากมั๊ยครับ อยากแต่งแบบเดิมๆ
เห็นของคุณ thaidub แล้วชอบมากเลยครับ แต่คงไม่มีเงินทำให้สวยขนาดนั้น
เอาแค่ ไว้ใช้งาน แต่งเดิมๆ ก็พอครับ อิอิ  :smitten:

ดีใจที่เต้าฮู้เป็นแรงบันดาลใจให้เพื่อนๆครับ  ผมว่าเวลานี้หารถที่อุปกรณ์ภายนอก ภายใน ครบให้มากที่สุด  เพราะอะไหล่มันหาเริ่มยาก จ่ายแพงหน่อยดีกว่า ได้รถถูกของไม่ครบแปลงมาเยอะ ทำคืนแพงกว่าครับ   รถผุทำได้ครับ ของไม่ครบนี่ สวยยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ   คันสีน้ำตาลผมว่าก็ยังน่าสนนะครับ  เห็นคุณ moom ว่าไปดูมาแล้ว ผุเยอะเหมือนกัน  แต่ของเขาครบดีครับ ผมชอบ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
ขอบคุณครับคุณthaidub ลูกชายผมอยากเห็นเจ้าเต้าหู้ของคุณมาก คิดว่าสักวันคงได้มีโอกาศเจอกันนะครับ จริงๆคันสีน้ำตาลเป็นรถที่เดิมมากเบาะภายในก็สวยเดิมเครื่องก็เปลี่ยนเป็นRVแล้วผมก็เสียดายเหมือนกัน น้องเขาเปิดราคาที่แสนหนึ่งประมาณนั้น คุณkittinถ้าสนใจลองติดต่อดูสิครับ

• Member
ขอบคุณครับ ที่ชี้เป้า ตอนนี้รอให้ผ่านสงกรานต์ไปก่อนครับ ตอนนี้ก็กำลังตัดสินใจอยู่ครับ
เงินคงมีไม่ถึงแสน ยังไงก็ขอบคุณครับที่แนะนำ

คุณ moom ครับเห็น คุณ moom ลงในกระทู้โน้นว่ามี 2002 ขายเหรอครับ ถ้าราคานั้นก็น่าสนครับ  :good:

Offline yutman

• Member
  • Last Login:September 01, 2019, 06:21:49 pm
เย้.....กลับจากสงกรานต์ ได้เพื่อนกอล์ฟวันอีกคน ยินดีด้วยครับ  w^w

• Member
วันนี้ผมเอางานอดิเรกที่ตัวเองชอบมาให้เพื่อนๆดูอีกอย่างหนึ่ง ผมเชื่อว่าพวกเราชาวbangkokclassiccarนอกจากจะรักรถยนต์คลาสสิคแล้วยังคงมีอีกหลายท่านที่ชอบการตกแต่งบ้านไสตล์คลาสสิค วันนี้ผมจึงเอางานการแต่งบ้านไสตล์คลาสสิคของผมมาให้ดูกัน เผื่อท่านใดที่ชอบเหมือนผมเราจะได้คุยกันเผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง ผมนอกเรื่องไปหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ.

• Member
    • my fleet
ตู้ไม้ 156 นี่ทำเองเหรอครับ  เก่งมากๆ

• Member
ขอบคุณครับคุณthaidubก่อนจะเอารูปลงกลัวเหมือนกันเดี๋ยวจะหาว่านอกเรื่อง แต่เจ้าบ้านบอกว่ามีงานอดิเรกอะไรเอามาเล่าให้กันฟังได้ผมจึงเอารูปลงเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ผมชอบงานไม้มากแต่เหนื่อยครับ งานทุกชิ้นในบ้านผมทำเองครับถ้าชอบอยากทำอะไรเชิญครับมาช่วยกันผมมีเครื่องมือพร้อม ขอบคุณครับ.

• Member
ขอบคุณครับคุณthaidubก่อนจะเอารูปลงกลัวเหมือนกันเดี๋ยวจะหาว่านอกเรื่อง แต่เจ้าบ้านบอกว่ามีงานอดิเรกอะไรเอามาเล่าให้กันฟังได้ผมจึงเอารูปลงเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ผมชอบงานไม้มากแต่เหนื่อยครับ งานทุกชิ้นในบ้านผมทำเองครับถ้าชอบอยากทำอะไรเชิญครับมาช่วยกันผมมีเครื่องมือพร้อม ขอบคุณครับ.

Offline AKE

• Member
เยี่ยมเลยครับ  :good: :good:

Offline iam_jack

• Member
  • Last Login:April 04, 2018, 06:19:58 am
ยินดีด้วยครับ... รถสีหวานดีจัง :grin: :grin:

Offline smilechokung

• HotHatch Forever
  • Member
  • Last Login:April 01, 2024, 10:07:46 am
ดีใจจังได้เพื่อนกอล์ฟวันอีกคัน ยินดีด้วยนะครับ รถน่ารักจัง :yellowafro:
There 's no point to live, If you can't feel alive.

• Member
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆgolf 1 ทุกท่านครับ ว่างๆส่งรูปให้ชมกันบ้างสิครับ อยากทราบว่าบ้านเรามี Golf 1 กันกี่คันครับ ขอบคุณครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments