Author Topic: Suzuki Fronte เคยเห็นทำ Racing/Circuit บ้างมั้ย  (Read 1072132 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline scycomadry

• Member
  • Last Login:December 27, 2013, 12:36:33 pm
พี่ๆครับ ผมมีเรื่องสอบถามครับ คือว่ารถ ฟรอนเต้ผม เวลาจอดติดเครื่องไว้ความร้อนมักจะขึ้น พอขับไปสักพักความร้อนลดนี้ ผมอยากทราบเหตุผลครับว่าเป็นเพราะอะไร ช่างคนที่ทำแอร์บอกเป็นที่พัดลมต้องเปลี่ยน งงครับ รู้สึกไปเองนะครับว่าไม่ใช่ ใครมีคำแนะนำช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline yud survey

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 30, 2012, 10:01:10 am
เป็นที่วาวล์นํ้าไม่เปิด ไห้ลองถอดวาวล์นํ้าออก ใส่ท่อนํ้ากลับไปเหมื่อนเดิม ติดเครื่องแล้วสังเกตเข็มวัดความร้อน แน่ะนําล้างหม้อนํ้าด้วยนํ้ายาล้า้งหม้อนํ้า แล้วเติมด้วยนํ้ายาหล่อเย็นเพื่อรักษาอุณภูมิ

• Member
  • Last Login:December 30, 2012, 10:01:10 am
ถามหน่อยค่ะ ฟรอนเต้เดิมๆ ประสิทธิภาพเป็นเช่นไรบ้าง กับเครื่องเดิมๆ ช่วงล่าง เบรค เดิมๆ
ใช้ในเมืองเป็นหลัก วิ่งชานเมืองบ้าง เดือนสองเดือนครั้ง
อยากทราบเรื่องการทรงตัว อัตราเร่ง เบรค วงเลี้ยว ประมาณนี้ค่ะ หาข้อมูลไม่ได้เลย
ลองอ่านกระทู้เก่า ที่เพื่อนสมาชิกโพสไว้ โดยส่วนตัวที่ได้สัมผัสประทับใจ ได้อารมณ์กับเบรกมาก

Offline ลุงโย (ธวัชชัย)

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
คุณโจ๋นครับที่ว่า "คันนี้ลง ดัทสัน เอ 12 เพื่อติดแอร์และเพื่ออัตรากำลังที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานปัจจุปันครับ ผมยังคิดจะจับเอา F6A เทอร์โบอินเตอร์ของซูซูกิรุ่นใหม่ ๆ ลงครับ ขนาดแค่ 650 ซีซี แต่แรงไม่รู้เรื่องแถมประหยัดอีกครับ "
เอาเครื่อง เอ 12 รุ่นขับหน้าหรือครับ หรือดัดแปลงเป็นขับหลังครับ (ขอดูรูปห้องเครื่องหน่อยได้ไหมครับสนใจวิธีการวางและตัดต่อเพลาขับหน้าหรือว่าเอามาชนกับเกียร์เดิมๆของซูครับ)
ลุงก็กำลังคิดอยู่ว่าระหว่าง K6A กับ F6A จะเลือกเอาอะไรมาแทน F8B เดิมๆดี
ระหว่าง K6A  ความจุ 658 CC DOHC  3 สูบ แถวเรียง  12 วาล์ว , โซ่ขับ ,
 EFITurbo+ Inter   64 / 6500   10.8 / 3500   8.6     
กับ  F6A   ความจุ 657 CC SOHC  3 สูบ แถวเรียง  6 วาล์ว , สายพานขับ       
EFITurbo+ Inter   60 / 6000  8.5 / 4000   9.2
ดูแล้ว ใจมันมาทาง K6A เพราะแรงบิดดีที่รอบต่ำ แรงม้ามากกว่าที่รอบสูง และใช้โช่ขับ ทนมากๆครับ.     
คันนี้น่าเป็นขับหลังตั้งแต่เกิดครับ รถเล็กแต่เป็นขับล้อหลังห้องเครื่องจะกว้างมองด้านข้างจะเข้าข่ายหน้ายาวแต่ตูดสั้นครับ ผมเจอปุ๊บถึงรีบคว้ามาไว้ก่อน(ตอนคว้ามีตังค์แค่ 500 บาทในกระเป๋า  :grin: :grin: :grin: ) ส่วนเครื่อง F6A มันจะหาได้ง่ายกว่าของ K6A เอ้หรือยากพอ ๆ กัน
ผมดันไปคิดว่า เป็นรุ่นที่มีเครื่องอยู่ข้างหลังแล้วขับเคลื่อนล้อหลังแล้วท่านมาดัดแปลงเอาเครื่องไว้หน้าแต่ส่งกำลังไปขับหลัง พอไปเปิดอ่านอีกครั้ง หลังจากที่ท่านบอกว่าขับหลังตั้งแต่เกิดจึงได้ถึงบางอ้อ
In April, 1973 the LS30 "Fronte Hatch" replaced the LS20 Suzuki Fronte Van. It used the 28 hp two-cylinder two-cycle water-cooled 359 cc L50 engine also seen in the Carry and Jimny and was of a front-engine, rear-wheel drive layout. The Hatch was available in four equipment levels, ranging from the very basic "E", via "B" and "D" to the range topping "T" version. By December 1974 the car lost the "Fronte"
ยินดีด้วยนะครับที่ท่านได้เป็นเจ้าของรถที่มีไม่กี่คันในโลกนี้.
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Member
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
พี่ๆครับ ผมมีเรื่องสอบถามครับ คือว่ารถ ฟรอนเต้ผม เวลาจอดติดเครื่องไว้ความร้อนมักจะขึ้น พอขับไปสักพักความร้อนลดนี้ ผมอยากทราบเหตุผลครับว่าเป็นเพราะอะไร ช่างคนที่ทำแอร์บอกเป็นที่พัดลมต้องเปลี่ยน งงครับ รู้สึกไปเองนะครับว่าไม่ใช่ ใครมีคำแนะนำช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ก็น่าจะเป็นอย่างที่ช่างแอร์บอก เหตุผลสนับสนุนก็คือ เวลารถจอดอยู่กับที่ ไม่มีลมมาปะทะผ่านคอยล์ร้อน ผ่าแผงหม้อน้ำ ใช้เพียงลมจากพัดลมไฟฟ้าดูด เอาลมร้อน จากคอยล์ร้อนของแอร์ มาผ่านแผงหม้อน้ำ ความร้อนก็เลยขึ้นสูง แต่ พอท่านเคลื่อนตัวรถ ก้จะมีลมมาปะทะช่วยระบายความร้อนให้ทั้งคอยล์แอรืและแผงหม้อน้ำ ความร้อนจึงลดลง
ส่วนที่ว่าวาลว์น้ำไม่เปิด หรือ หม้อน้ำอุดตันก็มีส่วนทำให้ระบบระบายความร้อนไม่ดีเท่าที่ควรได้
วิธีทดลอง ถ้าติดเครื่อง จอดรถ ปิดแอร์ ความร้อนไม่ขึ้น เปิดแอร์ความร้อนขึ้น ก็น่าจะเป็นที่พัดลมระบายอากาสไม่พอ ต้องทำบังลม หรือเพิ่มพัดลมหน้าคอยล์ร้อนแอร์อีกตัวให้ทำงานพร้อมแอร์ครับ
แต่ถ้าจอดไว้เฉยๆ ความร้อนก็ขึ้น พอเร่งเครื่องให้เท่ากับรอบใช้งานความร้อนลง ก็ให้ดูที่ระบบหมุนเวียนน้ำ ว่าปั้มน้ำทำงานดีหรือไม่ หม้อน้ำตันหรือไม่ สำหรับความเห็นส่วนตัวของ น่าจะเป็นอย่างช่างเขาว่านั่นแหละครับ
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

• Member
  • Last Login:December 27, 2013, 12:36:33 pm
ขอบคุณ พี่ธวัชชัย มากครับ ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณครับ

ขอรบกวนเพิ่มนะครับพี่ๆทุกท่าน เพิ่มเติมนะครับ
คือ อยากทราบอีกได้มั้ยครับ ว่า รถฟรอนเต้มันดังกึ๊ดๆ(น่าจะเป็นที่ลูกปืน)
อยากทราบราคาลูกปืนของรุ่นว่าราคาประมาณเท่าไร หรือ มีวิธีแปลงเอารุ่นอีกมาใส่ได้มั้ย(ในกรณีแพง(แพงของผมนี้ อันละ 600-1000ครับ))

ขอบคุณครับ

• Member

อยากทราบราคาลูกปืนของรุ่นว่าราคาประมาณเท่าไร (ไม่ทราบครับต้องถามคนที่เคยซื้อผมยังไม่เคย)
หรือ มีวิธีแปลงเอารุ่นอีกมาใส่ได้มั้ย(ปรกติถ้าเบอร์เดียวกันก็ขนาดเดียวกัน น่าจะใส่กันได้นะ
ดังกึ๊ดๆ เสียงที่ล้อมันมีทั้งลูกปืนล้อใน/นอก แล้วยังมีเรื่องของเบรคหมด ถูจานด้วยนะ กี๊ดๆที่ว่านั่น
ลองเอาแม่แรงขึ้นแล้วหมุนล้อดู เสียงลูกปืนหลวมมันจะคราง(เสียงต่ำ) ถ้าเสียงผ้าเบรคเสียงมันจะสูง
ถ้าจะให้แน่นอนถอดออกมาดูเลย จะได้รู้ว่าลูกปืนหรือเบรคแน่ ลองดูครับ.

• Member
ขอบคุณครับพี่ครับ ยังไงเด่วผมจะลองดูเรื่อยๆครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถครับแต่ชอบศึกษา ผมพอไปได้แบบงูๆปลาๆไป อย่าถือสานะครับถ้าถามบ่อย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณครับ

Offline doy_v1

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
ขอบคุณครับพี่ครับ ยังไงเด่วผมจะลองดูเรื่อยๆครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถครับแต่ชอบศึกษา ผมพอไปได้แบบงูๆปลาๆไป อย่าถือสานะครับถ้าถามบ่อย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณครับ
ดีครับ ผมว่าคนอื่นร่วมทั้งผมด้วยก็ได้รู้ ขอบคุณ ผู้ถาม และ ผู้ตอบครับ ชอบเหมือนกาน

• Member

ขอบคุณครับ
ดีครับ ผมว่าคนอื่นร่วมทั้งผมด้วยก็ได้รู้ ขอบคุณ ผู้ถาม และ ผู้ตอบครับ ชอบเหมือนกาน
ถามช่างแถวบ้านแจ้งว่าประมาณลูกปืนล้อหลัง ลูกละ + -200 แล้วแต่ยี่ห้อ
ผ้าเบรคมีหลายราคา 600 -2000 ทางที่ดีโทรถามโดยตรง ไม่มีเบอร์ก็ค้นหาในเว็ปก็ได้ หน้าเหลืองก็ดี
แถวสุขุมวิท 101 มีชื่อร้านหยก แถวในเมืองชื่อร้านรักษ์ ลาดปลาเค้า จำชื่อไม่ได้ ขายอะหลั่ยรถเล็กครับพ้ม

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
ล้อกล้วยโดนภรรเมียขอยืมไปใส่รถจ่ายตลาดแล้วไม่ยอมคืน  :cry:

สงสัยต้องหาล้อใหม่ใส่ ฟรอนเต้อีกแล้ว  :huh:

• Member
ขอบคุณครับพี่

ตอนนี้ปัญหาใหม่ล่าสุด คืนเวลาเร่งและกระตุก งงเลย เพิ่งเป็นเมื่อเย็นนี้ครับ

Offline doy_v1

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
ล้อกล้วยโดนภรรเมียขอยืมไปใส่รถจ่ายตลาดแล้วไม่ยอมคืน  :cry:

สงสัยต้องหาล้อใหม่ใส่ ฟรอนเต้อีกแล้ว  :huh:
อย่างนี้ก็เข้าทางเลยใช่มั้ยแหละครับ รู้นะ

• Member
ไปหาที่ไหนกันครับท่าน ราคาประมาณเท่าไร
ผมไปหามาไม่แน่ใจว่าราคากลาง สภาพกลางๆชุดสี่วง
ประมาณเท่าไร และชุดยางอะหลั่ยเดี่ยว วงละเท่าไร
ท่านใดมีข้อมูลบ้าง หากจับมาแพง ต่อไปจะไม่ซื้อเจ้านี้อีก
แกว่าแกขายให้ไม่แพง ชุด 4วงรู110 /114.3 ชุดละ6500
เดี่ยวๆ วงละ1000 เป็นแมกซ์มือสองนำเข้าจากญี่ปุ่นแพงไปไหมครับ

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am

ให้ยืมเอาไปใส่ก่อนไหมคุณเอ  :2funny:   แต่ไม่กว้างมากนะ 4/110/5.5  ขอบ 10 นิ้วเอง  :grin: :grin: :grin:
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

• Member

ให้ยืมเอาไปใส่ก่อนไหมคุณเอ  :2funny:   แต่ไม่กว้างมากนะ 4/110/5.5  ขอบ 10 นิ้วเอง  :grin: :grin: :grin:
ถ้าฟรอนเต้เดิมๆ น่าจะ 114.3 นะท่าน แต่ถ้าเป็นมิร่าก็โอเลย 110
ผมเลยซื้อแบบ 3 PCD  In One เลย เหมาะกับรถซูซูกิที่แปลงเป็นเครื่องเพลาขับของไดฮัทสุไงครับ.

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
ตามหากล้วยอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่เจอก็เลยต้องเก็บของเก่าเอาไปทำสีใช้ไปพลางๆก่อนครับ

• Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm

ขอบ10ไม่ได้แล้วครับลงjbต้อง12ขึ้นไป
ผมเลยคันไปซื้อมาอีกชุด13x8. เป็น4x114. ไว้ค่อยเจาะดุมใหม่

เดี๋ยวรอล้อใส่ยางก่อนจะถ่ายรูปให้ดูครับ

• Member
ทำสีเองหรือส่งต่อให้ร้านทำครับท่าน
พอรู้ไหมว่าเขาลอกสีเก่าด้วยอะไร น้ำยาลอก หรือยิงทราย หรือไฟรน
สีที่ใช้พ่นเป็นสีแห้งช้าหรือสีแห้งเร็ว หรือประเภท สีทนด้าย (ล้อเล่น)
ถ้าจ้างเขาเขาคิดพ่นทั้งวงๆละเท่าไร แล้ว ถ้าพ่นบ้างปัดเงาบ้างวงละเท่าไร
ตอนนี้มีอยู่ 3 ชุดกับ 3 วง รวมเป็น 15 วงพอดี สงสัยต้องแปลงสินทรัพย?
เป็นค่าทำสีบ้างแล้ว ใครมีร้านแนะนำรบกวนด้วยครับ.

Offline surawit

• Member
  • Last Login:July 29, 2017, 05:08:22 pm
ลอก สีเอาไฟเผาเลยครับแปลงลวด ขัดๆเอา ถ้าอยู่ใกล้ๆระยอง เอามาเลยครับจะเอาสีอะไรบอกอิอิ

Offline RETRO MAN

• Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
ลอก สีเอาไฟเผาเลยครับแปลงลวด ขัดๆเอา ถ้าอยู่ใกล้ๆระยอง เอามาเลยครับจะเอาสีอะไรบอกอิอิ
วิท ขอเบอร์หน่อย หรือถามหน่อยไฟเลี้ยวกันชนหน้าเทียบรุ่นอะไร ใส่ได้เลยไหม  มีขั้วไฟหรี่หรือป่าว
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR
         ทุกอย่างที่มีล้อ อะไรก็ได้

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
ทำสีเองหรือส่งต่อให้ร้านทำครับท่าน
พอรู้ไหมว่าเขาลอกสีเก่าด้วยอะไร น้ำยาลอก หรือยิงทราย หรือไฟรน
สีที่ใช้พ่นเป็นสีแห้งช้าหรือสีแห้งเร็ว หรือประเภท สีทนด้าย (ล้อเล่น)
ถ้าจ้างเขาเขาคิดพ่นทั้งวงๆละเท่าไร แล้ว ถ้าพ่นบ้างปัดเงาบ้างวงละเท่าไร
ตอนนี้มีอยู่ 3 ชุดกับ 3 วง รวมเป็น 15 วงพอดี สงสัยต้องแปลงสินทรัพย?
เป็นค่าทำสีบ้างแล้ว ใครมีร้านแนะนำรบกวนด้วยครับ.
ของผมส่งร้านครับวงละ 350 ครับ

Offline surawit

• Member
  • Last Login:July 29, 2017, 05:08:22 pm
เบอร์ผมครับ 087 536 6728
ส่วนเรื่องไฟ ผม เอา ของ อีซุซุ มาครับ จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน แต่มันมีไฟหรี่ กับไฟเลี้ยวอยู่ด้วยกันครับ
แต่ต้องแปลงนิดหน่อยครับ ยาวกว่าประมาณ1-2 เซ็นติเมตร ครับ

• Member
ถ้าเบ้าไฟของเดิมยังดีอยู่ซื้อแต่ฝาครอบก็ได้ ยังมีขายอยู่ ป.ล ของแท้japanแพงมาก ของไทยขางละ100ประมาณนี้ครับ
กระจังหน้าของใหม่japanแท้ตรงรุ่นไฟเหลี่อม ไฟกลม สั่งนอก รอของประมาณ 4 เดือน ราคาประมาณ 4000 อัพ
ลองโทรสอบถามทางร้านดูเองครับ T02-2217756 ห.จ.ก รักษ์อะไหล่ยนต์

• Member
ถ้าเบ้าไฟของเดิมยังดีอยู่ซื้อแต่ฝาครอบก็ได้ ยังมีขายอยู่ ป.ล ของแท้japanแพงมาก ของไทยขางละ100ประมาณนี้ครับ
กระจังหน้าของใหม่japanแท้ตรงรุ่นไฟเหลี่อม ไฟกลม สั่งนอก รอของประมาณ 4 เดือน ราคาประมาณ 4000 อัพ
ลองโทรสอบถามทางร้านดูเองครับ T02-2217756 ห.จ.ก รักษ์อะไหล่ยนต์
ขอบคุณครับ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments