Author Topic: Suzuki Fronte เคยเห็นทำ Racing/Circuit บ้างมั้ย  (Read 1072230 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline surawit

• Member
  • Last Login:July 29, 2017, 05:08:22 pm
ถึงขนาด นอน เฝ้าเลย อิอิ

Offline scycomadry

• Member
  • Last Login:December 27, 2013, 12:36:33 pm
พี่ครับสอบถามหน่อบครับ ล้างคาร์บิว นี้ ปรกติราคาเท่าไรครับ ช่างที่เค้าทำให้จะเอา 500 แพงไปมั้ยครับ

Offline ลุงโย (ธวัชชัย)

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
ราคาไม่แน่นอนหรอกครับ ช่างเล็ก -ช่างใหญ่ -ช่างเถอะ

ถ้าเราทำไม่ได้เอง ก็ให้เขาทำเถอะครับ มันไม่ใช่งายเหมือนกัน ลองดูเป็นเสตป

1. ถอดอุปกรณ์ทั้งหมดออกจากเครื่อง (หม้อกรอง,คาบู,สาย ท่อ ต่าง)
2. รื้อคาบูที่ต้องใช้ความละเอียด ระวัง ออกมาตรวจดู มาเป่า ประกอบกลับเข้าไป (อาจมรปะเก็นด้วย)
3. ประกอบกลับเข้ากลับตัวเครื่อง
4. ปรับจูนให้เนียน

ค่าแรงช่างฝีมือปัจจุบัน ก็หลายบาท แต่
ถ้าท่านหรือเพื่อนๆช่วยกันทำเองได้ ก็ดีครับ ได้ความรู้ เพลิน เอาห้าร้อยมาซื้อของกินกัน.
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

Offline doy_v1

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
ลองดูกันเล่นๆครับบรรยายไม่ค่อยถูก ดูจากรูปก็แล้วกันนะครับ เริ่มที่ด้านหลังก่อน

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
ไปเรื่อยๆ

• Member
รูปที่แล้วช่วงล่างด้านหน้า อันนี้แท่นเครื่อง ถอดแพหน้าออกมาได้

• Member
ไปต่อ

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Member
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
สุดยอด นวัตกรรมยานยนต์ ที่บรรจงประดิษฐจริงครับ
ขอคารวะแสดงความนับถือ ชื่นชม แนวคิดและฝีมือ ในการสร้างสรร์จริงๆครับท่าน

เรียนถามนิดว่า ไปได้เรียบๆแบบจรวด หรือออกตัวล้อฟร๊ ยกล้อเลย 
แล้วก็เบรคมันหยุดรั้งรถได้ไหม (น้ำหนักมันน้อย) กลัวล้อหยุดรถไม่หยุดนะครับ
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

• Member
มันไม่เบาแล้วครับ แพหลัง เครื่อง มีอีกอย่างคือประตูผมตีใหม่ทั้ง 4 บานก็เลยให้ช่างเค้าเพิ่มเบอร์เหล็กให้หนาขึ้น โป่ง หาง ชายล่างหน้าและข้าง ทุกอย่างตีขึ้นด้วยเหล็กหมดเลย ถอยเบาะไปนั้งอยู่ปะตูหลังด้วยครับ น้ำหนักจะได้พอดี จาก 4 ประตูกลายเป็น รถนั้ง 2คน (เป็นรถเห็นแก่ตัวไปเลย) ตอนนี้ใกล้ความจริงมากแล้วครับ

• Member
พัฒนาการของโป่ง

Offline surawit

• Member
  • Last Login:July 29, 2017, 05:08:22 pm
พัฒนาการของโป่ง
\^^/  มุม นี้ ได้ ใจ จริงๆครับ การพัฒนา ที่ไม่หยุดยัง
ถามนิดนึง ครับ เวลา ขับนี้กระด่าง หรือเปล่า ครับ หรือ นุ่มเลย ชอบรถพี่ มาก อยากทำมัง แต่กลัวไม่จบ

• Member
มันไม่เบาแล้วครับ แพหลัง เครื่อง มีอีกอย่างคือประตูผมตีใหม่ทั้ง 4 บานก็เลยให้ช่างเค้าเพิ่มเบอร์เหล็กให้หนาขึ้น โป่ง หาง ชายล่างหน้าและข้าง ทุกอย่างตีขึ้นด้วยเหล็กหมดเลย ถอยเบาะไปนั้งอยู่ปะตูหลังด้วยครับ น้ำหนักจะได้พอดี จาก 4 ประตูกลายเป็น รถนั้ง 2คน (เป็นรถเห็นแก่ตัวไปเลย) ตอนนี้ใกล้ความจริงมากแล้วครับ
รถแพงๆ ก็เห็นแก่ตัวหมดเลยละครับ(นั่งสองคนกับเนเท่านั้น)
ทำเสร็จแล้วเข้าด่านชั่งด้วยนะครับ เพื่อน้ำหนักเกินครับ

• Member
รถแพงๆ ก็เห็นแก่ตัวหมดเลยละครับ(นั่งสองคนกับเนเท่านั้น)
ทำเสร็จแล้วเข้าด่านชั่งด้วยนะครับ เพื่อน้ำหนักเกินครับ
-พูดถึง เน ของผม มันไม่ใช่อย่างที่คิดนะครับ นอ-เน ที่จริงแล้วคือ นอ-นอนแน่นิ่ง หลับตลอดการเดินทาง
-น้ำหนักตอนนี้รู้สึกว่าจะอยู่ในรุ่น ไลต์เฮฟวี่เวต แล้วมั้งครับ ตรวจนอก ต่อนอกตลอดอายุการใช้งานครับ แค่ขับหน้าเป็นหลังก็แย่แล้ว(ผิดทุกกรณี)
  ขับคันนี้มา จำได้ว่าโดนพี่เค้าเรียก 2 ครั้งเอง
            1 ขับเ็ร็วเกินกำหนด รถมันเพิ่งเสร็จมันต้องลองกันหน่อย (รู้สึกภูมิใจนิดๆกับความผิดนี้)
            2 ติดแผ่นป้ายทะเบียนไม่ถูกตำแหน่ง กรณีนี้งงมากแต่ก็ต้องยอม
**** เมื่อวานช่างขอเบิกค่าแรง บอกว่าใกล้จะเสร็จแล้ว ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหน แต่ก็เข้าใจว่ากองทัพมันต้องเดินด้วยท้อง
        ก็บอกว่าคงต้องรีบอีกหน่อยเดี๋ยวน้ำมันจะมาแล้วนะ (อยู่ปทุมธานีด้วยซิ)

• Member
มีคำถามครับ กล่องเครื่องเก็บไว้นานมีขี้เกลือขึ้นนิดๆ เค้าบอกว่าให้เอาน้ำมัน รอนสัน ที่ใช้เติมไฟแช็ค ล้างเอา มันใช้ได้จริงหรือครับ  แต่ซื้อน้ำมันมาแล้วแต่ยังไม่กล้าลอง มีใครเคยลองบ้างมั้ยครับ

• Member
โบราณใช้มะนาว (กรด) ไปกัดเกลือ ของอลูมิเนียม ทองแดง ทองเหลือง
สมัยนี้เห็นลูกน้องบอกว่า ให้เอาเครื่องดื่มชูกำลัง กร..ท..ดง ทาถูๆ แต่ผมยังไม่เคย
ลองน้ำยากัดสนิมดูบ้างยังครับ ทาท่านจะเอารอนสันล้าง ก็ให้ห่างๆๆๆ ไฟหน่อยนะครับ

• Member
โบราณใช้มะนาว (กรด) ไปกัดเกลือ ของอลูมิเนียม ทองแดง ทองเหลือง
สมัยนี้เห็นลูกน้องบอกว่า ให้เอาเครื่องดื่มชูกำลัง กร..ท..ดง ทาถูๆ แต่ผมยังไม่เคย
ลองน้ำยากัดสนิมดูบ้างยังครับ ทาท่านจะเอารอนสันล้าง ก็ให้ห่างๆๆๆ ไฟหน่อยนะครับ
ลืมบอกครับ ผมจะล้างแผงวงจรด้านในครับ

• Member
ถ้าล้างแผงวงจร ไม่แน่ใจ ของผมจะใช้เสปรย์สำหรับล้างแผงวงจรแห้งช้าฉีดแล้วใชแปรงสีฟัน ปัดตมลายบัดกรีต่าง
แล้วฉีดตามด้วยเสปรย์แห้งเร็วแบบที่ฉีดแล้วระเหยแห้งได้ง่าน ก็คงจะคล้ายน้ำมันรอนสันกระมัง ที่ระเหยแห้งได้ง่าย
ส่วนกระป๋องเขียวในรูปเป็นจารบีเสปรย์ ใช้ฉีดหล่อลื่นตามจุด ซอก สายต่างๆได้ดีครับ เอามาแนะนำกัน
ลองดูครับ ได้ผลประการใด เอามาเล่าสู่กันฟังครับ.

• Member
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ แล้วจะลองไปหามาใช้ดูครับ อย่างน้อยก็ดีกว่าต้องไปซื้อกล่องเครื่องใหม่
***นนทบุรีเค้าว่าน้ำจะมาแล้ว กลัวอู่ที่ทำอยู่จะโดนหรือเปล่าก็ไม่รู้ กลัวจัง

Offline hs7qbt

• Honda Lover.
  • Member
  • Last Login:November 27, 2014, 05:33:39 am
อยากดูรูปแผงวงจรครับ จะได้ช่วยพิจารณา :bythebook:

• Member
อยากดูรูปแผงวงจรครับ จะได้ช่วยพิจารณา :bythebook:
ทำความสะอาดไปแล้วครับ เดี๋ยวอาทิตย์นี้ลองเอาเข้าไปเสียบลองกับเครื่องที่อู่ก่อนครับ ถ้าไม่หายจะเปิดฝาถ่ายรูปมาให้ดูอีกครั่งครับ(ใช้รอบสันลองล้างดูครับ เล่นของถูกก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นค่อยตามด้วยสูตรของคุณลุงอีกที)

Offline scycomadry

• Member
  • Last Login:December 27, 2013, 12:36:33 pm
ขอบคุณพี่มากเลยครับ

ตอนนี้ล้างแล้วแต่มาเสียต่อ (แบทเก็บไฟไม่อยู่แล้วครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับเพราะตั้งแต่ไปทำพัดลมหม้อน้ำใหม่ให้ใหญ่ขึ้น รถแบทหมดไวมากเลย สตาร์ท ไม่ได้แล้ว) ตอนนี้อยากซื้อแบตก้อยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อยังไง เพราะของเดิมผม 35 แอมป์ ตอนนี้ในรถมีเครื่องเสียง กะพาวเวอร์แอม+ปรีแอม และก็ ลำโพงอีก 4 sub อีก1 (เครื่องเสียงมีคนให้มา ไม่งั้นคนงบน้อยอย่างผมคงติดไม่ได้ครับ ^_T)

รบกวนถามเลยนะครับ ผมควรใช้แบทอะไร ยี่ห้อไหนถึงจะดี
มีคนบอกเอาแบตแห้ง(ผมไม่เคยใช้เลย เพิ่งรู้จากคนที่มาช่วยเข็นรถ)
ตอนนี้ งง ไปหมด เลือกไม่ถูก เพราะ เป็นคนรู้น้อยจริงๆ

ขอบคุณครับ

• Member
 :cry:สายไฟเสร็จแล้วครับ เครืองติด ติด ติด ติดอะไรไม่รู้ไม่ยอมหมุน :dontknow: เอาประแจหมุนหน้าเครื่อง หมุนกลับได้แต่หมุนไปไม่ได้ ไม่รู้อะไรหลุดอยู่ข้างในอยากจะร้องไห้ ต้องรือเครื่องอีกนับถอยหลังไปกันใหญ่ >*| พรุ่งนี้ค่อยรื้อ คงจะไม่เจออะไรที่ไม่คลาดคิดนะขอร้องแหละ

• Member
คลายเครียดจากรถที่ทำอยู่ครับ วันนี้นั้งทำงานโดยมีกระสอบทรายมาตั้งอยู่ข้างๆ รู้สึกยังไงบอกไม่ถูกจริงๆ  C:)

• Member
ขอบคุณพี่มากเลยครับ

ตอนนี้ล้างแล้วแต่มาเสียต่อ (แบทเก็บไฟไม่อยู่แล้วครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับเพราะตั้งแต่ไปทำพัดลมหม้อน้ำใหม่ให้ใหญ่ขึ้น รถแบทหมดไวมากเลย สตาร์ท ไม่ได้แล้ว) ตอนนี้อยากซื้อแบตก้อยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อยังไง เพราะของเดิมผม 35 แอมป์ ตอนนี้ในรถมีเครื่องเสียง กะพาวเวอร์แอม+ปรีแอม และก็ ลำโพงอีก 4 sub อีก1 (เครื่องเสียงมีคนให้มา ไม่งั้นคนงบน้อยอย่างผมคงติดไม่ได้ครับ ^_T)

รบกวนถามเลยนะครับ ผมควรใช้แบทอะไร ยี่ห้อไหนถึงจะดี
มีคนบอกเอาแบตแห้ง(ผมไม่เคยใช้เลย เพิ่งรู้จากคนที่มาช่วยเข็นรถ)
ตอนนี้ งง ไปหมด เลือกไม่ถูก เพราะ เป็นคนรู้น้อยจริงๆ

ขอบคุณครับ
พอรู้แบบงูๆปลาๆ ขออนุญาตปล่อยไก่ คงจะถูกมากกว่าผิดละนะ อย่าเพิ่งเชื่อ รอมีคนที่รู้จริงมานั่งยัน
หากท่านจะเปลี่ยนแบต แนะนำว่าให้เอาขนาดกระแสที่มากที่สุดที่สามารถวางในถาดรองแบตฯได้ (แบตฯน้ำหรือแบตฯแห้งก็ตาม)

เหตุเพราะ ท่านแจ้งมาว่า มีเครื่องเสียงชุดใหญ่ มีการเปลี่ยนพัดลม (น่าจะมีแอร์ด้วยนะ สมัยนี้มีทุกคัน)
ผลจึงทำให้ ท่านต้องใช้แบตที่มีกระแสมากพอกับการใช้งาน ของอุปกรณ์ข้างต้น

ยกตัวอย่างเปรียบเสมือน ท่านมีถังน้ำ 35 ลิตร แต่ท่านต้องใช้น้ำชั่วโมงละ 50 ลิตร ไม่ถึงชั่วโมงน้ำหมดถัง แต่ถ้าท่านเติมน้ำได้ทัน
ชั่วโมงละ 50 ลิตร พอกับความต้องการใช้งาน น้ำในถังก็ยังมีอยู่ ใช้นานเท่าไรก็ไม่หมด
ผมเปรียบไดนาโมชารท์เหมือนการเติมไฟให้แบต ให้พอกับการใช้  จึงแนะนำว่านอกจากเปลี่ยนแบตเตอรี่แล้วต้องดูอัตราการชารท์ของไดชารท์ ว่าชารท์ไฟพอกับการใช้งานหรือไม่ ถ้าไม่พอก็ต้องเปลี่ยน ปัจจุบันไดชารท์ขนาด70 -80 แอมป์ลูกไม่ค่อยโตแล้วครับ
เปลี่ยนแล้วลองดูที่โวลท์มิเตอร์แอมป์มิเตอร์ (ไม่มีก็ติดเพิ่มได้) ว่าบวก หรือ ติดลบ ปรกติจะอยู่ระหว่าง 12 -13.8 โวลท์ครับ

• Member
คลายเครียดจากรถที่ทำอยู่ครับ วันนี้นั้งทำงานโดยมีกระสอบทรายมาตั้งอยู่ข้างๆ รู้สึกยังไงบอกไม่ถูกจริงๆ  C:)
นึกว่าอยู่ในสมรภูมิแล้วกัน ข้าศึกของเหลวมันจะบุกเมื่อไรก็ได้ วิธีการคลายเครียดก็มองอย่างอื่น ขาวๆ อวบๆ ไปพลางๆครับ
ส่วนรถท่านที่ว่า หมุนหยุดนี่ ท่านไปลืมอะไรไว้ในเครื่อง หรือปล่าว ตรวจดูแหวน นาฬิกา ปากกา ค้อน คีม ว่าอยู่ครับไหม
หรือว่าท่านเปลี่ยนสายพานราวลิ้นแล้วใส่ผิดตำแหน่ง ทำให้วาวล์ยัน หรือไม่ที่น่าจะเป็นก็คือวาวล์ยันเพราะก้านวาวล์มันฝืดจากสนิม
หรือคราบเขม่าจับก้านวาวล์ ถ้าฝืนหมุนต่อมีวาวล์ยันแน่นอนครับ ต้องเสียเวลาเปิดฝาสูบดูก่อนละครับ.

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments