Author Topic: Suzuki Fronte เคยเห็นทำ Racing/Circuit บ้างมั้ย  (Read 1071751 times)

0 Members and 7 Guests are viewing this topic.

Offline ลุงโย (ธวัชชัย)

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
วันนี้กลับมาเร็ว เลยจัดการเอาเครื่องออกมานอกตัวรถซะเลย กว่าจะยกออกมาได้ (หลังแอ่นเลย) พรุ่งนี้จะเปิดดูหน้าเครื่องซะเลย
เพราะจะเปลี่ยนมูเล่เป็นสองชั้นเล็กๆจากของเดิมชั้นเดียวใหญ่มากกินแรงเครื่อง เพื่อรองรับการติดตั้งแอร์ และเปลี่ยนไดชารท์

ท่านที่ไม่เคยเห็นเครื่องซูซูกิ 800 รหัสเครื่อง F8B 796 ซีซี. คาบูโซเล็กซ์ ตำแหน่งของหมายเลขเครื่องสุดยอดเลย อยู่ด้านหลังเครื่อง ถ้าไม่ยกลงยากที่จะเห็น โชคดีที่เลขตรงกับที่ระบุในสมุดทะเบียน
รูปสุดท้ายผู้ช่วยงานของผม เจ้าปลั๊กกี้ ที่เฝ้าดูผมไม่เคยห่าง ถ้าใช้ให้คาบเครื่องมือได้คงดีนะ(สักวันเครื่องคงล้มทับใส้แตกแน่ มุดไปมุดมาตลอด มันไฮเปอร์เหมือนเจ้าของ)

ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Member
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
มิติภายในห้องเครื่อง ด้านใน กว้าง 75 ซม. ลึก 45 ซม ด้านนอกหน้าคาน กว้าง 80 ซม.
พรุ่งนี้จะลองเอาแพ ของไดอัทสุ มาลองทาบดู เพื่อวางแผนการชำแหละ ให้เป็นระบบเปลี่ยนแพแบบเร็ว
ซึ่งถ้าผมไม่ได้เครื่องของท่านดอย ผมก็คงจะเอาเจ้า EF- XL เครื่องคาบูใส่เข้าไปเจ้า F8 ซึ่งช้ำชอกมากๆเลย.
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

Offline doy_v1

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
วันนี้โทรไปบอกให้ที่บ้านเข้าไปถ่ายรูปเครื่องที่ห้องเก็บของให้ดูหน่อยว่าอยู่ดีแค่ไหน แล้วจะเอารูปมาให้ดูว่าใช้ตัวที่ต้องการมั้ย เมื่อก่อนเครื่องตัวนี้ก็อยู่ในรถผมนั้นแหละครับ คิดว่าเย็นๆน่าจะได้รูปครับ

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
โอ้โห ...ผู้ช่วยตัวใหญ่ขนาดนั้น ให้ไปคาบประแจเบอร์ 10 กลัวเค้าจะเดินหัวทิ้มแน่เลยครับ ตัวใหญ่กว่ารองเท้านิดเดียวเอง

• Member
โอ้โห ...ผู้ช่วยตัวใหญ่ขนาดนั้น ให้ไปคาบประแจเบอร์ 10 กลัวเค้าจะเดินหัวทิ้มแน่เลยครับ ตัวใหญ่กว่ารองเท้านิดเดียวเอง
ขอบคุณครับ
1.เครื่องของรถผม หูแท่นเครื่องหัก เพ่แกเชื่อมไว้ ตัวเพลา เกียร์ ช่างยำมาซะเละเลย สงสัยต้องเปลี่ยนทั้งแพ
2. เจ้าปลั๊กกี้ ตัวนี้เธอเป็นแม่หมา(มือใหม่)แล้วนะ ผสมคราวที่แล้วได้มา 6 ดำ 4 ตาลเข้ม 2 ออกลูกช่วงน้ำท่วม
ไม่ได้พาไปคลอดที่ รพ. ปรกติปลั๊กแคระ จะต้องคลอด ภายใต้การทำคลอดของหมอหมา ผลก็เลยตายหมดครอก
ปีนี้จะหา แฟนปลั๊กเล็กและดำให้ใหม่ ใครมีบอกด้วย ขอจึกหนึง (คุยเรื่องเครื่อง ผมพาไปเรื่องน้องหมาได้ไง)

• Member
วันนี้โทรไปบอกให้ที่บ้านเข้าไปถ่ายรูปเครื่องที่ห้องเก็บของให้ดูหน่อยว่าอยู่ดีแค่ไหน แล้วจะเอารูปมาให้ดูว่าใช้ตัวที่ต้องการมั้ย เมื่อก่อนเครื่องตัวนี้ก็อยู่ในรถผมนั้นแหละครับ คิดว่าเย็นๆน่าจะได้รูปครับ
ได้มาแล้วครับใช้ที่ต้องการหรือเปล่าครับ พยายามดูเอาหน่อยก็แล้วกันนะครับ คุณแม่เอามือถือถ่ายให้แล้วก็ให้ส่งมาให้ (แม่ผมไฮเทคมั้ย ที่แรกบอกจะ What App มาให้ซะด้วย)

• Member
ฝากขอบพระคุณท่านแม่ด้วยนะครับ ส่วนเครื่องถ้าเคยอยู่ในรถท่านก็น่าจะใช่เลยละครับ อย่างอื่นน่าจะเหมือนกัยยกเว้นฝาครอบวาวล์ครับ (ถ้าท่านสะดวกจะให้ไปรับเครื่องเมื่อไรก็แจ้งมานะครับ)

วันนี้กลับมาเข้าช็อปเร็วได้งานหลายๆ เอาแพ เก่าออกมาทำความสะอาดพ่นกันสนิม ไหนๆถอดออกมาแล้วก็เลยเอาแพใหม่มาลองทาบดู ถ้าจะทำหูยึดแบบ Quick change คงต้องนึกว่าจะต้องทำอะไรบ้าง (เลยพักไว้ก่อนดีกว่า)

ถอดมู่เล่ออกเพราะจะเพิ่มขนาดมูเล่แอร์ แล้วก็เปลี่ยนไดชารท์ (งานเข้าหลายเรื่อง)
เปิดฝาครอบดูสายพาน ก็น่าจะเปลี่ยนซะเลย ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว

ดูที่เขาเชื่อมไว้ซิครับ ฝีมือช่างถิ่นๆ เยี่ยมจริงๆครับ

• Member
เอาแพมาวางวัดตำแหน่งเพลทหูยึด จะไปสั่งตัดเหล็กแผ่นหนา 3-5 มม.
มาเชื่อมกับแพของไดฮัทสุ ทำเป็นระบบเปลี่ยนเร็ว
แล้วก็เอาชุดเพาเวอร์น้ำมัน กับหม้อลมช่วยเบรคมาลงให้เพื่อนๆดูครับ

• Member
คุณอาครับ ฉายเดี่ยว คนเดียวเลย คิดถึงช่างบ้างก็ได้นะครับ รถเราเอง ขับเอง ทำเอง ซ่อมเอง ถือเองถ่ายเองอีก(หม้อลม) &v& "v" นับถือครับ

Offline surawit

• Member
  • Last Login:July 29, 2017, 05:08:22 pm
สุดยอดเลย ครับลุงโย คิดถึงตอนหนุ่มๆเลยจะขนาดไหน

• Member
หนุ่มๆเก็บกด มีปัญาเล่นแต่รถเก่าๆ เฟียต600,1100 - ต้า700 -ฮอนด้า360 ไม่มีเงินจ้างเขาซ่อม ต้องซ่อมเองตลอด
มาถึงตอนนี้แก่แล้ว พอจะมีเงินและมีเวลา  พอว่างก็จะหาอะไรมาทำแก้เหงา จ้างเขามันไม่ได้ดังใจ ทำเองดีกว่า หนุกดี
เครื่องมือก็เอาแบบ บ้านๆ D.I.Y. My car.

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
ถ้าชอบเครื่่องเก่าผมว่าตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ ค่าตัวไม่แรง ทน ประหยัด ขวัญใจ ตุ๊ก ตุ๊ก เขาเลย ที่สำคัญ
ลงฟรอนเต้ได้เลยไม่แปลงครับ

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
ส่วนคันนี้เมื่อวานเจอที่ปั๊มน้ำมันครับ วาง EF มาครับ

• Member
ถ้าชอบเครื่่องเก่าผมว่าตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ ค่าตัวไม่แรง ทน ประหยัด ขวัญใจ ตุ๊ก ตุ๊ก เขาเลย ที่สำคัญ
ลงฟรอนเต้ได้เลยไม่แปลงครับ
ผมไปแอบดูที่อู่สามล้อแถวที่ทำงานมาหลายรอบแล้ว ไปดูเขาทำดีสหลังให้สามล้อ สังเกตุไหมตอนนี้สามล้อใส่ดีสกันหมดแล้ว
ส่วนเรื่องเครื่อง มีหลายตัวที่ใส่ได้เลย แต่ถ้าจะใส่ ก็จะทำแท่นให้ใส่ได้หลากหลาย ลุงเป็นคนโลเล ชอบลองของไปเรื่อยๆ
ตระกูล F และ ตระกูล K ของซูซูกิ ก็น่าใช้นะครับ.
F5A                F6A                  F6A                         K6A
I-3 OHC turbo   I-3 OHC turbo   I-3 OHC turbo   I-3 DOHC turbo
543cc   657cc   657cc   658cc
62.0x66.0mm   65.0x66.0mm   65.0x66.0mm   68.0x60.4mm
52ps @5500rpm    55ps@5500rpm    64ps @6000rpm     64ps @6500rpm
7.2kgm @4000rpm   8.7kgm @3500rpm   10.0kgm @4000rpm   10.5kgm @3500rpm
 แต่ลุงได้ข่าวแว่ว มาจากเบื้องบนว่า จะมีคนหนุ่มใจดีแบ่งเครื่องมาให้ใช้ในราคามิตรภาพ ตอนนี้ก็รอท่านว่างเท่านั้นครับ.

• Member
วันนี้พอมีเวลาว่าง(อู้งาน)จัดการกับแผงประตูที่ตัดไว้นานแหละ ทากาวติดโฟมบางก่อน แล้วก็ห่อด้วยหนังราคาหลาละ75 บาท ใช้แค่หลาเดียว ตอกด้วยหมุดที่ขอรุ่นพี่ที่ทำรองเท้าขาย ทั้งเจาะทั้งตอกเจ็บมือสุดๆ Handmade สุดๆ เครื่องทุ่นแรงอยู่บ้านหมดแอบเอามาทำที่ทำงานครับ และแล้วก็เสร็จ เลิกงานกลับบ้านดีกว่า แฮะ แฮะ

• Member
ตอนที่ไปสู้น้ำท่วมแถวบางบัวทอง เคยไปเจอเธอจอดหนีน้ำ อยู่บนเนินดิน แถววัดบางรักน้อย เห็นปุ๊ปชอบปัปเลย
ลองเข้าไปสอบถามหาเจ้าของ และ ติดตามหามาโดยตลอด จนถึงเมื่อวานนี้ ถึงสามารถคุยกันกับเจ้าของเธอรู้เรื่อง
จ่ายค่าสินสอดไป 5 หมื่น+ ค่าลาก + ค่าซ่อมที่อู่เขาเอามาทำถ่ายของเหลว +ค่าเปลี่ยนเบรคหน้าหลัง +พ่นบอดี้ชูท
รวมถึงพ่นเก็บงานและประกอบแผงข้าง ประกอบเบาะ ประกอบไฟท้าย ไฟหน้า จิปาถะ น่าจะโนอีกหมื่นกว่าๆ

และแล้ววันนี้เราก็ได้เป็นเจ้าของรถซูซูกิเล็กๆ ที่หาได้ยากมากๆ ในประเทศไทยอีกคันหนึ่งแล้ว เจอที่ไหนทักลุงด้วยนะ
ชื่อเดิมของเธอ ซูซูกิ Caltus สีขาวเดิมๆจากโรงงาน ทะเบียน 1 ฉ 200กทม. รถคันนี้เจ้าของเป็นนายพลทหารใช้น้อยมาก
จอดในร่มซะมาก พอน้ำท่วมบ้านเข้าถึงพื้นโรงรถก็เข็นเอาไปจอดบนเนิ ๆที่ผมไปเห็น ตั้งแต่น้ำท่วมจากวันนั้นถึงวันนี้ 5 เดือน
น้องหนิมเริ่มมีขึ้นตามแนวตะเข็บ พอซื้อมาปุ๊ป ก็สั่งจ้างให้อู่แถวนั้น ให้เอา Rusttec พ่นบริเวณที่เกิดสนิม ในซอกบานประตู

อาทิตย์หน้าจะเอาไปตรวจสภาพ ต่อทะเบียนที่ขาดตอนน้ำท่วม แล้วก็ทำเรื่องโอนซะให้เรียบร้อย แล้วค่อยว่ากันเรื่องอื่นๆ.
« Last Edit: March 22, 2012, 10:30:52 pm by ธวัชชัย »

• Member
ส่วนคันนี้เมื่อวานเจอที่ปั๊มน้ำมันครับ วาง EF มาครับ
คันสีเขียวอ่อนสีสวยถูกใจมากๆเลย และที่ท่านฯ ถ่ายจุดยึดด้านในของคันนี้มาก็ดูแข็งแรงดีนะครับ
ของผมกะจะไปตัดเหล็ก4-5 มม. มายึดติดกับตัวถังเดิม แล้วค่อยยึดน็อตสลักเดือยโผล่ออกไปยึดแพ
เด๊ยวตอนทำจะถ่ายรูปเก็บไว้เป็นะยะๆครับ

• Member
ตอนที่ไปสู้น้ำท่วมแถวบางบัวทอง เคยไปเจอเธอจอดหนีน้ำ อยู่บนเนินดิน แถววัดบางรักน้อย เห็นปุ๊ปชอบปัปเลย
ลองเข้าไปสอบถามหาเจ้าของ และ ติดตามหามาโดยตลอด จนถึงเมื่อวานนี้ ถึงสามารถคุยกันกับเจ้าของเธอรู้เรื่อง
จ่ายค่าสินสอดไป 5 หมื่น+ ค่าลาก + ค่าซ่อมที่อู่เขาเอามาทำถ่ายของเหลว +ค่าเปลี่ยนเบรคหน้าหลัง +พ่นบอดี้ชูท
รวมถึงพ่นเก็บงานและประกอบแผงข้าง ประกอบเบาะ ประกอบไฟท้าย ไฟหน้า จิปาถะ น่าจะโนอีกหมื่นกว่าๆ

และแล้ววันนี้เราก็ได้เป็นเจ้าของรถซูซูกิเล็กๆ ที่หาได้ยากมากๆ ในประเทศไทยอีกคันหนึ่งแล้ว เจอที่ไหนทักลุงด้วยนะ
ชื่อเดิมของเธอ ซูซูกิ Caltus สีขาวเดิมๆจากโรงงาน ทะเบียน 1 ฉ 200กทม. รถคันนี้เจ้าของเป็นนายพลทหารใช้น้อยมาก
จอดในร่มซะมาก พอน้ำท่วมบ้านเข้าถึงพื้นโรงรถก็เข็นเอาไปจอดบนเนิ ๆที่ผมไปเห็น ตั้งแต่น้ำท่วมจากวันนั้นถึงวันนี้ 5 เดือน
น้องหนิมเริ่มมีขึ้นตามแนวตะเข็บ พอซื้อมาปุ๊ป ก็สั่งจ้างให้อู่แถวนั้น ให้เอา Rusttec พ่นบริเวณที่เกิดสนิม ในซอกบานประตู

อาทิตย์หน้าจะเอาไปตรวจสภาพ ต่อทะเบียนที่ขาดตอนน้ำท่วม แล้วก็ทำเรื่องโอนซะให้เรียบร้อย แล้วค่อยว่ากันเรื่องอื่นๆ.
จัดมาจนได้นะครับ เยี่ยมไปเลย รถสวย ทะเบียนก็สวย แต่ผมว่าคุณอาเริ่มมีหลวง มีน้อย มีกิ๊ก มีเก็บ เริ่มเยอะแล้วนะครับระวังดูแลไม่ทั่วถึงนะ ตอนน้ำท่วมผมก็วิ่งอยู่แถวนั้นบ่อยๆ หนีน้องน้ำหาทางเข้า-ออกบ้านครับ

• Member
ฟรอนเต้ 800 ไว้ทำอะไรเล่นๆ ตามที่ใจสั่งให้ทำ
มิร่า-ไฮรูฟ (P-9) เอาไว้กันคนเยาะหยัน ว่าไม่มีมิร่าแล้วจะรู้เรื่องอะไร ก็เลยจัดมาเก็บใส่กรุไว้
ส่วน ซูซูกิ Caltus คันนี้ เห็นแล้วชอบเลยเพราะมันน่ารัก ที่สำคัญ มีเข้ามาในไทยน้อยมาก
ประวัติรถก็ดีเยี่ยม เจ้าของใช้น้อยมาก ลองเอามาทำให้ป้าเขาใช้ดู ขับในเมือง รถเล็กได้เปรียบครับ

โครงการทำรถคันนี้มีอย่างเดียว คือติดแก็สระบบดูด(เจาะคาบู)
ส่วนถ้าหาเกียร์ออโต้(ของสวิฟต์)ได้ ก็จะเปลี่ยนให้ป้าเขา เบ็ดเสร็จไม่เกินแปดหมื่นก็ได้รถน่ารักไว้ใช้งานในเมืองแล้วครับท่าน.

• Member
วันนีไปตามหาหัวเพลาตัวในตามร้านอะหลั่ย ยังไม่ได้มา
ได้มาแต่สายพานไทมมิ่งของเกตส์ 650 บาท 88ฟันกว้าง 3/4"
ซิลหัวเพลาข้างละ 150 แท่นเครื่องลูกละ 220 น้ำมันเกียร์ลิตรละ 180

• Member
ฝากรูป หม้อลมเบรคให้ท่านที่ต้องการดัดแปลงเพิ่มเพื่อใส่ซูซูกิฟรอนเต้
แต่ใบในรูปนี่มันขนาดใหญ่มากไป และเป็นแบบตอนครึ่ง เบรคทีหัวทิ่มเลย
เอารูปมาลงให้ดูแนวคิดการติดตั้ง และคันเหยียบ - ตัวกดปั้มเบรคครับ

Offline Bobsfalo

• รสส้ม มาแว้วววว
  • Member
  • Last Login:December 06, 2023, 02:13:33 pm
ฝากรูป หม้อลมเบรคให้ท่านที่ต้องการดัดแปลงเพิ่มเพื่อใส่ซูซูกิฟรอนเต้
แต่ใบในรูปนี่มันขนาดใหญ่มากไป และเป็นแบบตอนครึ่ง เบรคทีหัวทิ่มเลย
เอารูปมาลงให้ดูแนวคิดการติดตั้ง และคันเหยียบ - ตัวกดปั้มเบรคครับ
แบบนี้ป็นของรถรุ่นไหนครับ ขนาด ก ย ส เท่าไรครับ ความยาวจากกระบอกไปถึง แกนกดยาวเท่าไรครับ ^^
" อย่าเข้าใกล้ อะไหล่หายาก "

Offline Bobsfalo

• รสส้ม มาแว้วววว
  • Member
  • Last Login:December 06, 2023, 02:13:33 pm
อีกเรื่องนึงครับ ลุง  กระจกมองข้างติดแก้ม ยังมีอยู่ป่าวๆๆๆ   "v" "v"
" อย่าเข้าใกล้ อะไหล่หายาก "

• Member
อีกเรื่องนึงครับ ลุง  กระจกมองข้างติดแก้ม ยังมีอยู่ป่าวๆๆๆ   "v" "v"
กระจกอยู่กับรถยังไม่ได้ถอดออก จะเอาไปใสน้องส้มหรือ
ส่วนแท่นเบรควัดมิติยาก เอาไปลองเทียบดูดีกว่า ติดตรงไหนก็ตัด
ยึดไม่ถึงก็ต่อ ท่อยางไปที่ถังเติมก็โผล่ไปหน้ารถหาที่ว่างยึด
เดี๋ยวหาหม้อลมเล็กๆให้ครับ.

Offline kitty_fronte

• Member
  • Last Login:September 24, 2012, 04:08:42 pm
สวัสดีครับ

พี่ fronte ในบอร์ทุกท่าน  ต้องขออณุญาตแอบอ่านบอร์ดหน่อยนะครับ  ผมขับฟร้อนเต้มาเกือบปีนึงแล้ว เดิมๆทั้งหมด เครื่อง800 แต่ล่าสุดโดนน้ำท่วมมิดคัน กำลังจะบูรณะใหม่ เลยสมัครเข้ามาหาข้อมูล ได้ความรู้มากมายเลย

ขอบคุณครับ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments