Author Topic: Suzuki Fronte เคยเห็นทำ Racing/Circuit บ้างมั้ย  (Read 1057647 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline RETRO MAN

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
เครื่องหัวฉีดรุ่นไหม่ ที่ลงน่าจะไกล้เคียงรุ่นเดิม
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR
         ทุกอย่างที่มีล้อ อะไรก็ได้

• Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
ส่วนตัวผมจบที่เครื่องตัวนี้ครับ
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm

Offline hanuman777

• Member
  • Last Login:February 20, 2013, 10:24:51 pm
สวัสดีปีใหม่ ทุกท่านครับ ผมอยู่เชียงราย ใช้ Fronte 4 ประตูอยู่ครับ ขอปรึกษาปัญหาสักหน่อยครับ
อยากได้เครื่องมาเปลี่ยนใหม่เพราะเครื่องเก่า F5A มันเริ่มมีเกเรแล้ว อีกอย่างช่วงล่างก็แย่มากแล้วครับ
เวลาเลี้ยวดัง ก๊อกๆๆ ตลอดเลย ถ้าเปลี่ยนเครื่อง EF BOแบบ ท่าน RETRO MAN ต้องตั้งงบ สักเท่าไหร่ครับ
หรือว่ารหัสเดิมดี แต่อยากได้ยกแพเลย อะครับ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะและขอเบร์ร้านอะหลั่ยด้วย ขอบคุณครับ

• Member
สวัสดีปีใหม่ ทุกท่านครับ ผมอยู่เชียงราย ใช้ Fronte 4 ประตูอยู่ครับ ขอปรึกษาปัญหาสักหน่อยครับ
อยากได้เครื่องมาเปลี่ยนใหม่เพราะเครื่องเก่า F5A มันเริ่มมีเกเรแล้ว อีกอย่างช่วงล่างก็แย่มากแล้วครับ
เวลาเลี้ยวดัง ก๊อกๆๆ ตลอดเลย ถ้าเปลี่ยนเครื่อง EF BOแบบ ท่าน RETRO MAN ต้องตั้งงบ สักเท่าไหร่ครับ
หรือว่ารหัสเดิมดี แต่อยากได้ยกแพเลย อะครับ รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะและขอเบร์ร้านอะหลั่ยด้วย ขอบคุณครับ
สวัสดีปีใหม่ครับ ที่พี่โทรมาถาม ผมติดภาระกิจ เลยไม่ได้คุย เน็ตเพิ่งใช้ได้ ตอบเป็นข้อๆเลยนะ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
1.ถ้าเครื่อง F5 เกเร ต้องดูสาเหตุครับว่าเป็นที่อะไร ค่าซ่อมเท่าไหร่ มีอะไหล่มั้ย ซ่อมแล้วใช้ได้นานไหม ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวลองดู F6A เครื่องคาร์บู 12V นะครับ หรือลองดูท่อนตรงเครื่องกระป้อ ขับหลัง มาสับฝาสูบ ท่อไอดี อะครับ (เหมือนพวก 4A อะครับต้องลองถามช่างหรือคุณ BORAEMON ว่าทำไปหรือยัง)
2.เรื่องช่วงล่าง ไม่มีอะไรซับซ้อน ลองปรึกษาช่างว่าอะไรเสีย โรงกลึงซ่อมได้ป่าว (เก่งๆทั้งนั้น)อะไหล่แพงป่าว เสียงดังก๊อกๆน่าเป็นที่เพลาขับ  คุณ BORAEMON เคยเอาไปซ่อมนะครับ เขาบอกว่าใช้ได้ ของใหม่ราคาสูงมาก หายากด้วย เลยไม่รู้ว่าจะจ่ายแพงกว่าทำไม
3.ถ้าอยากลงเครื่องใหม่แบบผม ต้องดูก่อนว่าต้องการอะไรจากรถคันนี้ครับ เพราะงบผมไม่ได้ตั้ง เก็บตังค์ คิดโปรเจ็คมานานแล้ว ครับ คร่าวๆนะครับ อะไหล่ส่วนมากเป็นของไดฮัทสุ เช็คราคาปรึกษาได้ในเว็บ DAIHATSU LOVER ครับ
    3.1 เครื่องEF BO AT 4 SPEED +ติ๊ก+ไมล์+คันเกียร์ หม้อน้ำพัดลม แผงแอร์ พวงมาลัยเพาเวอร์ ไฟฟ้า+โช็คติดดิสก์หน้าหย่าย ทั้งหมด 20,000-25,000 บาท (ผมซื้อ 24,000 ที่อุบลฯครับ)
ถ้าเปลี่ยนยกแพ รูล้อต้องแก้ด้วยนะครับ ไม่เท่ากัน
    3.2 ค่าแรง ไม่ขอตอบนะครับ เพราะยังไม่ได้ตกลงราคาครับ เพราะต้องแปลงต้องทำจุดยึดหลายจุดครับ งานสีด้วย ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ เอารถผมดูเป็นตัวอย่างเลยและกันนะครับ
ปล.งบประมาณคันนี้ผมว่าสูงมากสำหรับผม แต่รถเป็นรถมรดก มีความหลังกันมานาน อยากทำไว้ให้ครอบครัวใช้ได้ในระยะยาว และเอาไว้ให้ครอบครัวคิดถึงพ่อผมซึ่งซื้อรถคันนี้มาครับ ลองดูแล้วกันนะครับ
    3.3 เบอร์ร้านอะไหล่ ลองดูในเน็ตก่อนนะครับ ผมอยู่ ตจว.ครับ เลยไม่มีขอโทษด้วยครับ ต้องการข้อมูลรถFRONTE ยินดีนะครับ
« Last Edit: January 05, 2009, 12:50:11 pm by RETRO MAN »

• Member
อีกนิดครับ ลองดูครับ เห็นว่าเป็นรถมรดกเหมือนกัน แนะนำให้เก็บใว้นะครับ ความทรงจำดีๆนี่
รูปขั้นตอนและจุดที่ต้องดัดแปลงนี่ ขอย่อไฟล์ก่อนนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักพี่นะครับ
« Last Edit: January 05, 2009, 12:47:58 pm by RETRO MAN »

Offline boaraemon

• Member
  • Last Login:January 06, 2021, 02:36:26 pm
เชียร์ ให้ทำสีขาวครับดูสวยดีจัง คุณตั๊ก
When THE Wife's away THE Boy will PLAY

• Member
ขอบคุณครับพี่ ที่ลงรูปให้ดู ฝากเรื่องล้อด้วยนะครับพี่ช่วยชี้เป้าหน่อย โอ้ย เครียด

• Member
  • Last Login:January 06, 2021, 02:36:26 pm
หรือจะทำสีแดง มาเป็นคู่แฝดกัน ดีไหมครับ
When THE Wife's away THE Boy will PLAY

• Member
พี่มียางมุมกันชนไหมครับ มีกี่ตัว หรือ ซื้อที่ไหน เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

Offline hanuman777

• Member
  • Last Login:February 20, 2013, 10:24:51 pm
ขอบคุณ คุณRETRO MAN มากครับที่ให้คำปรึกษา คันนี้เป็นรถมรดกจริงๆครับ ท่านพ่อให้มา ผมเคยทำสีใหม่ เปลี่ยนเครื่องมาแล้วครั้งหนึ่งใช้ได้เกือบ10ปี ไม่ต้องซ่อมไรอีกเลย เครื่องดีมาก(ช่วงนั้น)บำรุงรักษาอย่างเดียว แต่ตอนนี้มันเริ่มรวนแล้ว(ก็สมควรกับเวลาแล้วครับ)
รถผมเอาให้ช่างดูแล้วมีปัญหาที่ช่วงล่างแน่นอน เพราะว่าเวลาเลี้ยวจะดัง  แก๊กๆทั้ง2ข้างเลย เวลาขับทางตรงก็ดังกึกๆอีก ถ้าซ่อมช่วงล่างนี่ก็หลายตังแน่ น่าจะเกือบหมื่น อีกอย่างตัวเครื่อง F5A ที่ผมใช้อยู่ก็เริ่มรวน เช้าๆติดยากมาก คงจะหลวมแล้ว พอดีเมื่อเร็วนี้ น้องที่รู้จักกันเค้าใช้ มีร่า อยู่ แล้วเค้ายกเครื่องใหม่เป็น EF ไม่BO ยกแพเลย ดูราคาก็ไม่แรงมากได้มาทั้งชุดหน้าหมดเลย หม้อน้ำ แผงแอร์ พวงมาลัยพาวเวอร์ (ยกแพมาเลย) ก็เลยสนใจจะเอามาใส่รถเราบ้าง เลยอยากปรึกษาหน่อยครับ
1. อยากวางเครื่อง EF บ้างครับ เราต้องสร้างจุดยึดแพใหม่ เลยใช่มั้ย เพราะว่าเครื่อง F5A เดิมมันวางอยู่บนคาน 2 ข้าง
    อันนี้แหละครับ ที่ต้องการคำปรึกษาว่าจะวางแพใหม่ยังงัย หรือต้องถอดแพออก
2. ฐานล้อมันกว้างกว่ากันมากมั้ยและจะมีปัญหาอะไรอีกรึป่าว ตั้งศูนย์ล้อจะยากมั้ยครับ
 ป.ล. ผมอาจไม่ค่อยได้เข้ามาดูบ่อย เลยจะอ่านช้าไปบ้าง ขอโทษด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะขอคำปรึกษาทางโทรศัพท์จะสะดวกมั้ยครับ
 Fronte สีขาวสวยดีครับ

• Member
ขอบคุณ คุณRETRO MAN มากครับที่ให้คำปรึกษา คันนี้เป็นรถมรดกจริงๆครับ ท่านพ่อให้มา ผมเคยทำสีใหม่ เปลี่ยนเครื่องมาแล้วครั้งหนึ่งใช้ได้เกือบ10ปี ไม่ต้องซ่อมไรอีกเลย เครื่องดีมาก(ช่วงนั้น)บำรุงรักษาอย่างเดียว แต่ตอนนี้มันเริ่มรวนแล้ว(ก็สมควรกับเวลาแล้วครับ)
รถผมเอาให้ช่างดูแล้วมีปัญหาที่ช่วงล่างแน่นอน เพราะว่าเวลาเลี้ยวจะดัง  แก๊กๆทั้ง2ข้างเลย เวลาขับทางตรงก็ดังกึกๆอีก ถ้าซ่อมช่วงล่างนี่ก็หลายตังแน่ น่าจะเกือบหมื่น อีกอย่างตัวเครื่อง F5A ที่ผมใช้อยู่ก็เริ่มรวน เช้าๆติดยากมาก คงจะหลวมแล้ว พอดีเมื่อเร็วนี้ น้องที่รู้จักกันเค้าใช้ มีร่า อยู่ แล้วเค้ายกเครื่องใหม่เป็น EF ไม่BO ยกแพเลย ดูราคาก็ไม่แรงมากได้มาทั้งชุดหน้าหมดเลย หม้อน้ำ แผงแอร์ พวงมาลัยพาวเวอร์ (ยกแพมาเลย) ก็เลยสนใจจะเอามาใส่รถเราบ้าง เลยอยากปรึกษาหน่อยครับ
1. อยากวางเครื่อง EF บ้างครับ เราต้องสร้างจุดยึดแพใหม่ เลยใช่มั้ย เพราะว่าเครื่อง F5A เดิมมันวางอยู่บนคาน 2 ข้าง
    อันนี้แหละครับ ที่ต้องการคำปรึกษาว่าจะวางแพใหม่ยังงัย หรือต้องถอดแพออก
2. ฐานล้อมันกว้างกว่ากันมากมั้ยและจะมีปัญหาอะไรอีกรึป่าว ตั้งศูนย์ล้อจะยากมั้ยครับ
 ป.ล. ผมอาจไม่ค่อยได้เข้ามาดูบ่อย เลยจะอ่านช้าไปบ้าง ขอโทษด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะขอคำปรึกษาทางโทรศัพท์จะสะดวกมั้ยครับ
 Fronte สีขาวสวยดีครับ
ตอบพี่  hanuman777 น่าจะเป็นพี่ผมนะครับ  ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
1.เรื่องแปลงเครื่องคือพี่ที่รู้จักกันครับ ทำให้ โดยยกแพเก่าออกและวางทั้งแพช่วงล่างใหม่ของมิร่าลงไปทั้งหมด  โดยต้องขยายผนังห้องเครื่องด้านหลัง(ข้างล่าง)ออก เพราะติดแร็คเพาเวอร์ไฟฟ้าครับ และก็ขยายตัดแต่งแชซซีหน้าทั้ง 2 ข้างออกข้างละนิหน่อยครับ  ถ้ามีรูปจุดที่แปลงจะลงให้ดูนะ แต่ช่างของพี่อาจจะวางสวยกว่าช่างของผมก็ได้นะครับ  รถพี่ลงรูปให้ดูบ้างสิครับอยากเห็น
2. จากที่ดูฐานล้อมันกว้างกว่ากันไม่มากนะ(รึป่าว) วางไปแล้วมีปํญหารูล้อ ข้างหน้า4รู 110 มิร่าหลังFRONTE 4รู114.3 ไม่เท่ากันครับ ต้องแปลง ส่วนเวลาตั้งศูนย์ล้อ ถ้าวางได้ CENTER แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหานะผมว่า
ส่วนเรื่องการปรึกษาทางโทรศัพท์ ตอนเย็นผมว่างทุกวันครับ ยินดีนะครับ ส่วนอู่ที่ผมเอารถไปทำนี่ เขาบอกผมว่ารถแบบนี้ จะทำให้ผมคันเดียวไม่เอาอีกแล้ว(เจ้าของเรื่องมาก)
ปล.ผมเอาหนังสือ I LOVE RETRO CAR เล่มละ 250 บาท ไปให้เขาดู เจ้าของอู่ไปหิ้ว KE มา 2 คัน บอกจะทำซิ่ง มาปรึกษาข้อมูลการแต่งผมอีก เข้าทางผมเลย  อู่เลยยอมทำให้แบบหนุกๆครับ เหมือนเป็นผู้ร่วมอดมการณ์เดียวกันเลย
**********"ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ   RETRO CAR "************** 

• Member
พี่มียางมุมกันชนไหมครับ มีกี่ตัว หรือ ซื้อที่ไหน เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
มีครับ มีคู่หน้าอยู่คู่หนึ่งของใหม่ครับ ตั้งใจจะให้คุณตั๊กอยู่แล้วล่ะครับ ไว้รอพร้อมๆกับอะไหล่ตัวอื่นๆแล้วไปทีเดียว
จะคุ้มกว่าครับ ขาดอะไรชิ้นไหนส่งข่าวมาครับ

• Member
รบกวนผมขอดูรูปรถพี่ boaraemon หน่อยครับ ด้านข้างตรงๆ กับรูปด้านหลังตรงๆ และรูปล้อไกล้ๆได้ไหมครับ ผมกำลังตัดสินใจเรื่องล้ออยู่ครับว่าจะใส่ 13x6.5 ยาง155/60R13 หรือล้อกว้างหน้า 7 หลัง 8 ยาง 175/60R13 หรือหรือไม่ก็ว่าจะยัด 15x7 ยาง 175/50R15 ไปเลย ยังไงถ้าสะดวกหรือว่างช่วยหน่อยนะครับ
เอารูปล้อที่ไปชอปมามาฝากครับ 555
1. 13" รังผึ้งมีออฟหน่อยๆ กว้างน่าจะซัก 6-6.5" อยากใส่ยาง 155-165-175/60R13 (155เดี๋ยวเช็คให้)
2. 13" อาปาเช่ ขอบไม่สวย กว้างน่าจะ 6" อยากใส่ยาง 155-165-175/60R13 ในบ้านนี้มีขาย(มั้ง)
3. 14" " WORK EQIP  สวย กว้างน่าจะ 6-7" อยากใส่ยาง 165/60R13 ยางของ โปรตอน SEVVY ในบ้านนี้เห็นมีขาย
4. 15" VOLK RACING สวยใช้ได้ กว้างน่าจะซัก 7"อยากใส่ยาง 175/50R13 ยางของ โปรตอน SEVVY ตัวท็อป ในบ้านนี้เห็นมีขาย
5. KE 70 คันนี้สวยดีซุ้มล้อรถผมขยายใ้ได้เท่านี้น่าจะใส่ได้ (ขออนุญาติเ้จ้าของรถด้วยครับ)
ปล. ขอความเห็นด้วยนะครับพี่
« Last Edit: January 24, 2009, 08:18:45 pm by RETRO MAN »

• Member
รูปไกลไปหน่อยนะครับเดี๋ยวคราวหน้าจะจัดให้ใกล้กว่านี้ครับ

• Member
แล้วล้อผมหล่ะพี่ ใส่อันไหนดี แนะนำหน่อย
ปล.ล้อรถพี่ทำสีดำแล้วสวยดี นะครับ ล้อกว้างเท่าไหร่  ออฟเท่าไหร่ครับ
อิมกะเบนซ์รถพี่เหรอครับ สวยดี แล้วเบาะTRD ก็ขายไปก่อน ไม่รอผมเลย โกรธแล้วนะคร้าบ5555555

• Member
แก้ไขกระทูล้อเป็นขอบ14" ว่าจะใส่ยาง165/60R14     
15" ใส่ยาง175/50R15 นะคร้าบ แนะนำเรื่องล้อหน่อยสิคร้าบ  รถไม่เสร็จสักทีอยากขับแล้ว
โอ้ยเครียด 
ปล.ยังไม่นอนเหรอพี่ เดี๋ยวก็โทรไปกวนหรอก

• Member
ล้อนี่เชียร์ ขอบสิบสามครับ ลายรังผึ้ง หรือ hayashi ก็แจ๋ว นะครับ นี่ยังหาๆ อยู่เลยอยากได้ hayashi สักชุด เหมือนกัน
ล้อรถผม ขอบสิบสาม กว้าง ห้านิ้วครึ่ง ครับ ออฟเซ็ท น่าจะสามสิบแปด ครับ ใส่แล้วล้อหน้า พอดี  กับตัวรถ แต่ล้อหลังจะหุบไปหน่อยครับ ไว้ จะหา รูปที่ถ่าย ไว้มาให้ดู ชัดๆ อีกที ครับ
ส่วนเบาะนี่ใส่  TRD แล้วมันจะเตี้ย ไปหน่อย ครับ  ขับไม่สบายแนะนำ recaro  หมอนตาข่าย แจ๋ว กว่า ขับสบายยยย

• Member
เพื่อนผมมี HAYASHI 13x7 อยู่ ว่าจะซื้อ VOLK รังผึ้งไปเปลี่ยน เหมือนกันครับ
ปล.เห็นรถพี่ใส่ล้อดำนี่ดูดีจริงๆครับ กดลงมานิด เติมลิ้นหน้าสักหน่อย เจ็บเลย

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
สวัสดีดีครับคุณ boaraemon  พอดีผมพึ่งได้ FRONTE มา ไม่ทราบมีร้านอะไหล่แนะนำบ้างไหมครับ &v&

• Member
update
หม้อลมเบรคที่ติดเพิ่มเข้าไป ได้แล้ว รอเก็บงานสายไฟ และท่อเบรคต่างๆ

• Member
แอบโฉบไปร้านทำไฟมา สายmainหลักๆเสร็จแล้วรอเก็บสายและจัดระเบียบสังคม(สายไฟเก่า)ให้เรียบร้อย เป็นระเบียบ น่าอยู่ยิ่งขึู้น
ช่วงชุลมุนเลยขออนุญาติช่างขึ้นไปบนรถลองเอามือจับพวงมาลัย แล้วเอามืออีกข้างนึงจับด้ามเกียร์ขยับดู อารมณ์เหมือนเ้พิ่งจะขับรถเป็น เหมือนออกรถใหม่ยิ่งกว่านั้น รู้สึกตื่นเต้นยังไงไม่รู้ ทั้งๆที่รถยังไม่เสร็จ ถ้าเสร็จงานสายไฟแล้วก็ต้องกระจายชิ้นส่วนทำงานสีต่อเหมือนเดิม ยังไม่ได้ขับจริงๆจังๆหรอก
ปล.ตอนขึ้นไปนั่งในรถนั้น ความรู้สึกแปลกๆยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก หรือว่าห่างมือกันไปนาน ใครที่เคยรออู่ทำรถนานๆน่าจะเข้าใจนะครับ 5555

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm

ขอเบอร์ คุณ retro man หน่อยครับ

• Member

ขอเบอร์ คุณ retro man หน่อยครับ
หวัดดีครับ พี่ lazydog เบอร์ผม 086-8738700 ตั๊กครับพี่ 
ปล.มีFronte เหมือนกันเหรอครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ เห็นในบ้านนี้ออกบ่อยเลยอยากปรึกษาพี่เรื่องล้ออยู่เหมือนกันครับ ไปเจอมาลายนึงไม่รู้ยี่ห้ออะไร
« Last Edit: March 26, 2009, 10:26:46 pm by RETRO MAN »

• Member
ใกล้ความจริงแล้ว คุณ ตั๊ก :good:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments