Author Topic: ๑๑๑เผาหัวก่อนงานรวมมิตร๕ กินข้าวลิงกับอัลฟาเดย์๑๑๑  (Read 4544 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ทีแรกว่าจะไม่เผาเจ้าต่อ เรื่องพาผมไปกินข้าวลิง แต่ไหนๆก็ไหนๆ ขอบรรยายให้สะเด่าโห้หน่อย คันปากมานาน...

งานอัลฟาเดย์ของคุณลุงโกศล โดยปกติตั้งแต่ผมได้รู้จักคุณลุง ผมก็ตั้งใจไปด้วยหัวใจที่พองโตทุกปี

มีปีที่แล้วที่ไม่ไป เพราะกลวงชัยไป ผมไม่อยากเสวนาด้วย จึงไม่ไป

สำหรับปีนี้ เด็กสร้างของผมบรรจงเอาX1/9มาประเคนให้ผมขับไป

จะด้วยอะไรก็ตาม ผมคิดว่า ผมไปไห้วคุณลุงในวาระปีใหม่ จะไฉไลกว่าไปใส่ใจกลวงชัย

จึงรับปากมือระเบิดไป...

เช้าวันงานผมอยู่ที่ ชาเลนเจอร์ เพราะมีงานOTOP สินค้าได้ออกถึงสองบูธเลยขนของและคนลงเต็มอัตราศึก

พอได้เวลาผมจึงแว๊บหลบผบ.โดนขึ้นบราว่าดิ่งไปยังบ้านมือระเบิดทันที..

"นี้ลุงพูดนะโว๊ย กำลังทะยานไปด้วยใจร้อย% ให้เคลีย์หน้างานรอด้วย"

ผมสั่งเจ้าต่อโดยหวังว่ามัน คงจัดทุกอย่างพร้อม

"เชิญเลยครับลุง เจอกันที่ปากทางเข้าถ้ำค้างคาว"

จากนั้นไม่ถึงสิบนาทีผมก็ปลิวมาจิ้มที่ปากถ้ำ

"รถพร้อมไหม"

ถ้าแบตไม่ดีครับลุง... มันตอบแบบหลบๆสายตา..

ผมถอยรถมาพ่วง..

พรบ. ป้ายวงกลม...

ไม่มีครับลุง รถไว้โชว์ไม่ได้ไว้ขับ... &v&

น้ำมันล่ะ..

มีนิดหน่อยครับลุง คงพอวิ่งไปเติมปั๊มได้... 'b'

ทีแรกผมใส่JacketของBoss กะว่าขับรถเปิดประทุนรับลมเย็นๆ เลยต้องขนไปเก็บก่อน...

พอพ่วงไฟสตาร์ทติด รอบขึ้นก็ตีมาทีสองพันรอบ โดยประสบการณ์ผมสั่งมือระเบิดเปิดหลังคาและกรจกทุกบาน

เพราะรู้ว่างานนี้สาหัสแน่นอน %:(

ผมต้องแกะพรบ. ป้ายวงกลมจากบราว่ามาบังตาตำรวจก่อน ไม่งั้นโดนแน่สิ้นปีตำรวจจ้องยังกะมดแดงแฝงมะม่วง..

ผมขับรถในตำนานX1/9 ในตัวถังอลูมิเนียม "เบอร์โทเน่"ทะยานสู่ถนนพหลโยธิน ตัดออกไปเกษตรตัดใหม่..

ผมรู้เลยว่ารถคันนี้ ในสภาพตอนนี้ ไม่หมู..

และในที่สุด เราก้มาถึงปั๊มน้ำมัน..

ผมเติมน้ำมันไป๕๐๐บาท ในใจคิดถึงแผนการเดินทางที่จะหนีรถติดให้มากที่สุด เพราะคงไม่รอดแน่

ในขณะที่เจ้าต่อ..ยังเอาไม้ขนน้องรันปัดรถอย่างอารมณ์ดี...

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ระหว่างที่ขับรถไป ผมต้องใส่วิชามารผสมประสบการณ์ชั้นเทพ พาเจ้าX ผ่านสถานะการณ์อันไม่น่าไว้วางใจไปให้ได้

ตลอดทางจะมีคนมองทั้งทาง ผมก็รู้ดีว่าตัวเองหน้าตาดีมีฐานะ คนย่อมมองเป็นธรรมดา ;D แต่ในวันนี้คนคงเห็นชัดกว่าปกติ

คงอย่าให้เจอพวกสองแถวขากเสลดมาลงกลางรถก็พอ :-X :o

มีอยู่แยกไฟแดงหนึ่งมีเฮ๊ยขับอีคาร์มองมาด้วยสายตาสังเวชยังไงไม่รู้..หรือผมคิดมากไปเอง.. !o!

• Member
สรุปมาขาผ่านด่านหมาต่าสองด้าน รถไม่มีป้ายทะเบียนหน้า... ::)

พอมาถึงงานก็เจอพี่ปรีชา นายปูน นายเอ้ ผมก็ทิ่มเจ้าX ไปจอดสเตติกสนิทชัยกลางดง "งูใหญ่แห่งดินแดนรองเท้าบูท"

• Member
ปกติผมทานข้าวเช้าบ่ายโมง ข้าวเที่ยงทุ่มหนึ่ง

งานนี้ผมจึงยังไม่มีน้ำย่อยมาเรียกให้หิวนั้น ประกอบด้วย ลีลาของเจ้าXที่ผมไม่สามารถเล่าได้ในนี้

ทำให้ผมทานข้าวลิง มาก่อนกินข้าวที่ในงาน...

ดังนั้นผมรอเวลาที่คุณลุงโกศลมาทักทายตามธรรมเนียมจะดีที่สุดของเวลาในวันนี้ครับ $:)

คุณค่าของงานไม่ใช่อาหาร ไม่ใช่สถานที่ และไม่ใช่รถ

คุณค่าอยู่ที่เราได้พบกับใครสักคน มีบรรยากาศชวนดูดดื่ม สมที่เราถวิลหาหรือไม่?

นัน้แหละคือปรัชญาของผม ถ้าไม่ตรงกัน ก็ไม่ว่ากัน

• Member
จากนั้นเราก็ออกมาเดินกินรถชมรถ และมีของมาออกร้านขาย มีอะไรลองชมๆดู

สำหรับผม บรรลุของในขั้นนี้ไปแล้วจึงถ่ายรูปมาฝาก

• Member
รถพี่จอร์ท ชายแก่ชอบรถเก่า..ถ้าวันไหนขายบอกผมเลยนะครับ ผมจะช่วยขาย

ขายเป็นทีมจะแจ๋วมากครับ

เอารถพี่ปรีชามาเทียบกันจะได้ดูกันชัดๆ b:b

• Member
สำหรับเจ้าต่อเอาเจ้าXพาPublic Show Pow ทั้งคุณอู๋ คุณตรี พากันลองนั่ง(แต่ไม่กล้าขับ)

มีแต่ป๋าสุ(Gibli Club) กล้าท้าลอง...ปรากฎว่าป๋าสุใส่เกียร์หนึ่งอยู่เกือบห้านาที

ผมจึงเดินไปบอกว่า

"รถมันไม่ได้ดีอย่างที่คุณคิด ดันให้เข้าล๊อค แล้วท๊อคออกเลย.." "v"

นี้แหละครับ รถเฟียต..ไม่ได้เริดหรูแบบนี้พวกลูกหมามันฝันกันหรอก.. *c*

• Member
จูเลีย1300ซุป เรื่องเก่าเล่าใหม่ของคุณลุงเป็นที่หมายตาของคนชอบรถเกจิ

สังเกตเส้นรถที่Paitรอบคัน งานแบบนี้หาได้แต่ถังน้ำมันฮาเลย์เท่านั้น

งานนี้ผมขนลุกจริงๆ รถคันนี้ถูกใจไปทุกอย่างเว้นแต่กระจกมองข้างของBMW

แต่ถ้าเป็นผม ผมก้ใส่เพราะมันเห็นชัดดี  O:)

• Member
เจ้าบ้านปลิวมาถึงตอนบ่ายสองโมงครึ่ง ก็กินข้าวลิงมาเหมือนกัน..คุณลุงเลยแจกของชำร่วยให้เป็ของดี w^w

• Member
ทิดเอกตามมาติดๆ และเชิญคุรลุงไปนั่งที่รถBMWคันเก่ง เพื่อเป็นศิริมงคล :D

• Member
ก่อนกลับ เจ้าบ้านพาน้องแอนไปทานสุกี้ข้างในร้าน พวกผมพ่วงแบตเจ้าX โดยมีรถทิดเอกมาพ่วงให้(ทีแรกรถคุณอู๋)

มีพี่ปรีชาและนายปูนมาคอยกำกับดูแล

จากนัน้เราก็ไปนั่งคุยเรื่องงานวันที่๗ต่อ พอดีคุณลุงโกศลเดินมาเอารถ เลยเชิญมานั่งคุยกันสักพัก

ไม่นานก็แยกย้ายกันกลับ

ผมดีใจและยินดี ที่คุณลุงให้เกียรติพวกเราทุกครั้ง ผมจำได้แม่นว่าปีที่แล้วผมไม่ไป คุณลุงโทรมาถามว่า

ทำไมผมไม่ไป... :-\ ถึงงานจะเยอะจริง แต่ก็ปลีกตัวไปได้ ที่ผมไม่ไป เพราะไปคิดมากเรื่องกลวงชัย

ดังนั้นบางครั้งคนเราก้ต้องเลือกว่า เราอยากเจอ หรืไม่เจอใครมากกว่ากัน... +o+

สำหรับผม ถ้าผมเลือก ผมเลือกพื้นหนังมากกว่าพื้นเสื่อแน่นนอน..

เย็นวันนั้นผมบับเจ้าX ไปผจญภัย..จนมันสุดกำลังที่มันจะไปได้... :-!

ในที่สุดก็ต้องสละยาน รอให้มันสงบแล้วค่อยมากู้...

นี้แหละครับชีวิตของรถเฟียต ไม่ได้หรูราอาราเร่ ดงันี้ลูกหมามันยกหางกันหรอก..

ไปเจอชีวิตจริงกัน เสาร์ที่๗ มค.๒๕๔๙ ชีวิตจริงบางครั้งก็มันกว่านิยาย

ในวันนั้นมีจะแถลงข่าว เปิด "บ้านบางกอก" อย่างเป็นทางการครับ :)

ขอให้ไปพร้อมเพรียงกันบ่ายสามโมงถึงสี่โมงเป็นต้นไป
 :D

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
นึกว่าได้อ่านเพ็ชรพระอุมาอยู่ เขียนได้เด็ดสะระตี่จริง ๆ น้องเรา  อ่านแล้วมองเห็นภาพเป็นฉาก ๆ สำบัดสำนวน รงค์ วงษ์สวรรค์อย่างไร
อย่างนั้น เคยมีเขียนเป็นเล่มหรือเปล่า เอามาอ่านมั่ง

• Member
ถ้ารวมเล่มจริงๆ คงต้องเขียนดีกว่านี้ครับคุณลุง   :D ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและคำติชม O:)1

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
X1/9 งามมากครับ ขอบคุณพี่เสียอาที่มาเล่าเบื้องหลังให้ฟัง >:D
« Last Edit: December 30, 2005, 02:22:49 pm by OouVintage »

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
X1/9  Ferrariคนจน   รักXคันนี้จัง :><:
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

lima

• Guest

......ชอบคำนี้จัง..." วิชามารผสมประสบการณ์ชั้นเทพ " คิดได้ไง...

อย่าลืมจัด อัลฟา ให้พี่ด้วยนะ น้องหนุ่ม.... :3)

Dinky

• Guest

... ชอบตรงภาพรถจอดติดไฟแดง เฮียขับอีคาร์มองด้วยสายตาสังเวช ..  ;>#   ภาพถ่ายสื่ออารมณ์ดีครับ .. ขำ ขำ  w:)

... ที่ชอบที่สุด ประทับใจที่คุณเสียอา มีลีลาการเขียนบรรยายความได้อย่างน่าสนใจ ตามอ่านทุกครา ยอดมาก ..  C:>

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
background เข้ากันมากครับ  b:b

Offline MR.Runabout

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 26, 2022, 10:53:42 pm
LIM-Catalogue
ขายของที่ระลึกทุกอย่าง - http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=613381

LIM-Catalogue เชิญเยี่ยมชม กด Like ได้ครับ - http://www.facebook.com/LIM.Catalogue

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments