Author Topic: [!!]รบกวนพี่ เรื่องเครื่อง 18 กับ 5k หน่อยคับผม  (Read 2265 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline โตโยเป็ด ก๊าบๆ

• Member
  • Last Login:September 19, 2012, 12:49:17 pm
เริ่มจาก18R บนรถ cessida rx30 ก่อนเลยนะคับ มันปัญหาเรื่องความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิม เนื่องด้วยจากสายพานขับเคลื่อน พัดลม ไดชาท ขาดแล้วความร้อนมันขึ้นแต่ดับเครื่องทันเพราะไฟ ชาทมันโชว
หลังจากนั้น ผมเปลี่ยนสายพานใหม่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ กรองน้ำมันใหม่ พอสตาทก็ใช่ได้ปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือเกย์วัดความร้อนขึ้นเยอะกว่าเดิม จากตอนแรกขึ้นแบบว่าน้อยมากคับรถติดๆยังไม่ค่อยขึ้นเลย
แต่ตอนนี้ขนาดขับปกติ ความร้อนขึ้น เกือบครึ่งนึงของเกย์วัดความร้อน ปะเก็นฝาสูบจาดสูบ4มีน้ำมันซึมๆ อยากทราบว่าผมควรจะเช็คจากสิ่งไหนก่อนน่ะคับ
ผมเกรงว่าฝามันจะโก่งแต่อาจไม่มาก รบหน่อยนะคับ อีกนิดนึงคับ พอร้อนมากๆ เสียงโซ่ดังมากเวลายกคันเร่ง

:undecided:

• Member
  • Last Login:September 19, 2012, 12:49:17 pm
Ke10 เครื่อง5k ผมคือตอนแรกปะเก็นฝาสูบมันรั่วอยู่ไม่เยอะมากคับ แต่ตะแบงขับกลับมากบ้านมันเลยรั่วเยอะกว่าเดิม เสียงเหมือนโซ่ดังกว่าเดิม เดิมมันดังอยู่แต่ไม่เยอะคับ มาจอดแล้วไม่ได้ขับสักอาทิตย์นึงมาสตาทวอมเครื่อง เสียงโซ่ดังมากกว่าเดิม ผมไม่แน่ใจว่าที่ ฝาสูบรั่วเนี่ย มันจะทำให้น้ำมันเข้าไป ผสมกับน้ำมันเครื่องรึป่าวเลยทำให้น้ำมัน มันเิดไม่มีความหนืดขึ่นมา โซ่มันเลยดังมากกว่าเดิม และที่กลัวคือฝาโก่ง พี่ๆมีความคิดเห็นยังไง แนะนำด้วยนะคับ
จะได้หาอะไหล่ รบกวนด้วยนะคับ
ขอบคุณคับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
จากเหตุการณ์ที่เล่ามาให้ฟัง ผมคิดว่า เอาอย่างนี้ครับ

ลองตรวจเช็คสภาพสายพานใหม่ที่ใส่ลงไปก่อนว่า ไม่หย่อน มีระยะความตึงที่พอดี หรือไม่? ระบบไฟชาร์จ อยู่ปรกติหรือไม่? เพราะ ถ้าสายพานหย่อน ระบบไฟชาร์จไม่ดี ก็รวนได้ครับ

จากนั้นลองเช็คพัดลมไฟฟ้าดูครับว่า ยังแรงเหมือนเดิมหรือเปล่า? ไม่แน่ใจว่าพัดลมเครื่องของตัวนี้เป็นแบบไหน? ถ้าเป็นแบบรถโตโยต้ารุ่นเครื่อง 1G หรือ พวก J ก็ลองเช็คดูว่า ครัชพัดลมมันฟรีมากเกินไปหรือไม่? อาจจะถอดออกมาเติมน้ำยาลงไปที่ครัชอีกนิดให้มันหนืดขึ้นอีกหน่อย (ให้ได้ตามมาตรฐาน) ก็ช่วยได้ครับ

หม้อน้ำ เป็นอย่างไร? ถอดล้าง ทะลวง ทำความสะอาด บ้างหรือไม่? ถ้าหม้อน้ำตัน สกปรก ก็เป็นสาเหตุได้เช่นกันครับ ลองล้างหม้อน้ำดูซักทีก็ดีเหมือนกันนะครับ

เช็คเกจ์วัดความร้อนด้วยครับว่า เพี้ยนหรือคลาดเคลื่อนไหม ? เอาให้ชัวร์ตรงจุดนี้ก่อนครับ เพราะบางครั้งเกจ์วัดที่หน้าปัด ใช้ไปนานๆ ก็มีเพี้ยนมีหลอกได้ครับ

ถ้าทำเรื่องbasic ทั้งหมดแล้วยังไม่หาย ก็คงต้องอาจจะต้องยกฝาสูบเพื่อมาดูประเก็นฝาสูบว่า มีแตก มีรั่ว อะไรหรือเปล่า ต่อไปครับ

ลองดูนะครับ

เริ่มจาก18R บนรถ cessida rx30 ก่อนเลยนะคับ มันปัญหาเรื่องความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิม เนื่องด้วยจากสายพานขับเคลื่อน พัดลม ไดชาท ขาดแล้วความร้อนมันขึ้นแต่ดับเครื่องทันเพราะไฟ ชาทมันโชว
หลังจากนั้น ผมเปลี่ยนสายพานใหม่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ กรองน้ำมันใหม่ พอสตาทก็ใช่ได้ปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือเกย์วัดความร้อนขึ้นเยอะกว่าเดิม จากตอนแรกขึ้นแบบว่าน้อยมากคับรถติดๆยังไม่ค่อยขึ้นเลย
แต่ตอนนี้ขนาดขับปกติ ความร้อนขึ้น เกือบครึ่งนึงของเกย์วัดความร้อน ปะเก็นฝาสูบจาดสูบ4มีน้ำมันซึมๆ อยากทราบว่าผมควรจะเช็คจากสิ่งไหนก่อนน่ะคับ
ผมเกรงว่าฝามันจะโก่งแต่อาจไม่มาก รบหน่อยนะคับ อีกนิดนึงคับ พอร้อนมากๆ เสียงโซ่ดังมากเวลายกคันเร่ง

:undecided:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
 :a_smiley:ขอบคุณมากนะคับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments