Author Topic: การให้ทิปคนที่ดูแลหรือซ่อมรถคลาสสิคจำเป็นไหม  (Read 6832 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

madon

• Guest
1-*ไม่ต้องให้เลย2-*ให้ก่อนทำรถ3-*ให้หลังทำเรียบร้อยแล้ว4-*อื่นๆแล้วคิดว่าอย่างไหนสมเหตุผลครับ(เถ้าแก่ไม่เกี่ยวน๊ะ)

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ความจริงการให้ทิปเป็นธรรมเนียมฝรั่ง
ธรรมเนียมไทยเค้าเรียกว่า"ผมเอาของมาฝากครับช่าง รถผมเอาเนียน ๆ หน่อยนะ"
เรื่องพวกนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวห้ามลอกเลียนแบบครับ

เหล้า ยา ปลา ปิ้ง แก้ว แหวน เงิน ทอง ให้เค้าไปเหอะ
สมบัติของนอกกาย แต่รถเรารักมันอยู่ที่ใจ
เค้าจะได้ทำให้เราดี ๆ .... แบบจีบหญิงเลย...จ้า

เรื่องพวกนี้คุณ spiderman รู้ดี
คุยกับเพื่อนไม่เห็นไพเราะเสนาะโสตเหมือนคุยกับช่างเล้ย
ลองคิดดูสิคร้าบ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline OSBIL

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
อย่าเรียกว่าทิปเลยครับ แต่ถ้าให้ผมคงให้เรื่อยๆจนเสร็จ แล้วแต่โอกาส บางทีก็เหล้าถ้าวันรุ่งขึ้นหยุด บ้างก็ของกิน บางทีก็ตัง

ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าการทำรถคลาสสิคนั้นต้องใช้ความละเอียดทุกขั้นตอนเมื่อเทียบกับรถใหม่ทั่วไป ผมใช้เวลากับช่างมากในแต่ละอาทิตย์ผมต้องไปดูงานที่เขาทำอย่างน้อย 3 วัน ผมจึงเห็นความยากลำบากในแต่ละขั้นตอน
การให้ของผมคือน้ำใจที่ผมเห็นคนทำงานแบบศิลปินครับ
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
ผมว่าควรครับเป็นอะไรเล็กๆน้อยสินน้ำใจครับ  ;D
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ต้องมีจังหวะในการให้ครับ

ให้ก่อน=เคยตัว

ไม่ให้=ไม่ลื่น

ให้แบบถูกจังหวะ=ทำดีเข้าตาแล้วจะได้ทิป

ปกติผมจะพาไปเลี้ยง และให้ทิป แต่จะดูจังหวะ ไม่งั้นเคยตัว

แต่ทีแรกควรบอกเลยว่า ถ้าแจ๋ว รับรอง ผมให้พิเศษ :)

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ผมให้เพราะคิดว่าเป็นการแสดงความพอใจของเรากับงานของเขา แต่อย่างที่ทุกคนบอกแล้ว "มันอยู่ที่จังหวะ" ครับ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เจ้าต่อชอบไปกวนใจช่าง  !o!

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
เอาน้ำเมาไปเซ่นครับ  z:)

ทำให้ซ่อมรถเราได้เร็วขึ้น
แต่ซ่อมรถคนอื่นได้ช้าลง

:freddie: :viking:

ช่างที่ผมเคยทำอยู่เมื่อ2ปีที่แล้ว เคยซื้อให้1กลมแต่ลืมไปว่าวันนั้นเป็นวันศุกร์ผลสรุปช่างซื้อเองเพิ่มอีก3-4ขวดเช้าวันเสาร์ช่างทั้งอู่สลบกันไม่ตื่น งานผมเลยไม่เดินมารู้ทีหลังช่างคนนั้นเพิ่งเลิกเหล้าเพราะเมียสั่งแต่ไอ้ผมดันซื้อไปให้เลยโดนซะ สรุปแล้วเป็นธนบัตรดีที่สุดครับ
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline nutdhapunn

• Member
  • Last Login:March 16, 2021, 10:27:48 pm

ส่วนใหญ่เท่าที่เจอ จะออกแนวศิลปิน

ห้ามเร่งห้ามถาม (ตรงๆ)

บางส่วน คบแบบเพื่อน ก็มี

การตอบแทนเลยประมาณ พี่น้องเพื่อนฝูง หรือบางคนออกแนวญาติผู้ใหญ่ครับ

madon

• Guest
สมัยหนึ่งทิปด้วยน้ำขวดโคคา-โคล่าหรืออาซีสุดหรูแล้วเดี่ยวนี้100ช่างบอกขาดไปติ่งหนึ่ง(20)จะได้3ขวดพอดีแต่พอทิปน้ำสีชาชุดใหญ่วันรุ่งขึ้นหยุดให้มากไปหน่อยจนเถ้าแก่ต้องบอกไม่ต้องไห้ก็ได้งานเจ้าอื่นเสียหมดตอนหลังเลยซื้อผลไม้ไทยๆแทนก็ได้ผลครับทั่วถึงกันหมดรวมทั้งเถ้าแก่ด้วยตอนนี้จะไห้ทิปก็เอาแบบของคุณเสียอาครับคือต้องมีจังหวะครับไห้มากน้อยตามชนิดและประเภทของงานแต่ผมจะไม่พูดว่าหากงานเข้าตากรรมการจะไห้หนึ่งเมาเคยพาไปเลี้ยงแต่เท่าไรๆๆช่างก็ไม่เมาเสียทีจนในที่สุดผมพับก่อนเข็ดเลยเราแต่เจ้าของรถท่านใดมีทองแดงในคอคำว่าหนึ่งเมานั้นสบายมาก

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments