Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537449 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1050 on: July 09, 2009, 11:48:24 am »
ถ้าผมไปถึงที่นั่น ก็ต้องขอเรียนเชิญพี่ goh ด้วยหละครับ

ให้ผมไปนั่งกินคนเดียว ไม่เอา ไม่เอา

พี่goh ครับ แล้วพบกันนะครับ  :><: :><: :><: :><: 

เร็วๆนี้ผมจะแวะไปหาครับ  w^w w^w

รบกวนกริ๊งกร๊างล่วงหน้าซักวันนะครับ ผมขออนุญาติไปจอยด้วย  C:)
เมื่อวาน กับ วันจันทร์
ไปเดินแกว่ง อยู่ที่อาคารศรีวรจักร ซื้อประดับยนต์รถใหม่อยู่เป็นชั่วโมง
ตะโกนเรียกคุณเอกอยู่นาน สองนาน สงสัยไม่มาทำงาน
เลยไปกินก้วยจั๊บ ฝั่งตรงข้าม ธ กรุงศรี ซะ
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1051 on: July 09, 2009, 06:01:44 pm »
ช่วงเทศกาล วันอาสาฬหบูชา และ วันเข้าพรรษา อย่างนี้ ผมอยู่ที่วัดครับน้า
ฟังเทศน์ ฟังธรรม ทำบุญ ครับ

เมื่อวาน กับ วันจันทร์
ไปเดินแกว่ง อยู่ที่อาคารศรีวรจักร ซื้อประดับยนต์รถใหม่อยู่เป็นชั่วโมง
ตะโกนเรียกคุณเอกอยู่นาน สองนาน สงสัยไม่มาทำงาน
เลยไปกินก้วยจั๊บ ฝั่งตรงข้าม ธ กรุงศรี ซะ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
« Reply #1052 on: July 09, 2009, 07:06:54 pm »
สาธุ  ตรวจน้ำไปให้ :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline alfa

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1053 on: July 09, 2009, 10:07:14 pm »
เมื่อวานภรรยาลองทำเอแคลร์ให้ชิม โดยใช้น้ำตาลที่นำเข้าจากต่างประเทศ สกัดจากธรรมชาติ พอรู้ราคากิโลละประมาณ 1,200บาท โอ้....พระเจ้าจอร์จ....ทำไมถึงแพงขนาดนั้น ไม้กล้าคำนวณว่าเอแคลร์จะอันละเท่าไร  สนใจจะลองชิมมั๊ยคุณเอก.....

อยากรู้จังครับพี่ว่าเป็นสารให้ความหวานประเภทไหน ถ้าเป็นแบบเดียวกับที่ขายอยู่เดี๋ยวยกไปให้เป็นกระสอบเลย..........  หวังว่าคงไม่ใช่พวก stevia นะครับ

เป็น Erythritol 98.6% ผสมกับ Sucralose 1.4% โดยที่ Erythritol เป็นน้ำตาลแอลกอฮอล์ (แต่ไม่ใช้แอลกอฮอล์น่ะ) ที่ร่างกายดูซึมช้า และ1 กรัมให้ calories แค่ 2 เท่านั้น

Offline CortinaMkI

• Love Me Love My Classic Car.
  • Member
  • Last Login:November 06, 2019, 10:06:07 am
« Reply #1054 on: July 09, 2009, 10:50:09 pm »
เจอกระทู้นี้เข้าไป เดี๋ยวไปเปิดตู้เย็นหาอะไรกินก่อนนะครับ น้ำลายไหลเลย ทั้งเอแคล หม้อไฟ  O:D
"... ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป ..."

เนื้อเพลง: ความเชื่อ     อัลบั้ม: Believe     ศิลปิน: Bodyslam

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1055 on: July 10, 2009, 12:43:17 pm »
ขออนุโมทนา สาธุ ครับน้า

ขอให้น้าได้รับส่วนบุญส่วนกุศลด้วยนะครับ

ไหนๆพูดถึงเรื่องนี้แล้ว ขอเล่าสู่กันฟังซะนิดนะครับ

ความหมาย .- คำว่า "กรวดน้ำ" นี้ ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๒๕ ให้คำจำกัดความไว้ว่า "แผ่ส่วนบุญด้วยวิธีหลั่งน้ำ"

ตอนพระสงฆ์ท่านจะเริ่มบทสวดเพื่อให้ญาติโยมกรวดน้ำเพื่ออุทิศบุญกุศลนั้น

จะมีสองช่วงด้วยกัน โดยมี ช่วง ยถา........ และ ช่วง สัพพี.......... จำได้ใช่ไหมครับ?

เค้าเรียกกันในภาษาพระว่า

ช่วงยถา สำหรับ ผี

ช่วงสัพพี สำหรับ คน

เรียกกันสั้นๆ ว่า "ยถาให้ผี สัพพีให้คน"

เมื่อเวลาท่านขึ้นต้นว่า "ยถาวาริวหา........." ญาติโยมทั้งหลายก็เริ่มกรวดน้ำได้ และ กรวดน้ำไปเรื่อยๆ

จนท่านสวดจบถึงคำว่า มนิโชติรโสยถา ญาติโยมทั้งหลายก็ควรจะกรวดน้ำให้เสร็จสิ้น ไม่ควรเหลือน้ำในที่กรวด

จำง่ายๆว่า พอพระท่านขึ้นบทสวดต่อไปคือ "สัพพีติโย..." ถ้าญาติโยมทั้งหลายยังกรวดน้ำไม่เสร็จ อันนี้ก็ต้องเทน้ำออกจากที่กรวดน้ำให้หมด

แล้วนั่งพนมมือฟังพระท่านให้พร ในท่อน สัพพีติโย.............ต่อไป

ระหว่างที่ญาติโยมนั่งฟังพระท่านให้พร นั้น ญาติโยม ก็จะนั่งพนมมือรับพร ไม่ได้ทำการกรวดน้ำแต่ประการใด

ดังนั้น ถ้าจะอุทิศบุญกุศลให้คนตาย ช่วง กรวดน้ำ ครับ ให้ได้เต็มที่ นึกได้เต็มที่

ให้พร รับพร สำหรับคนเป็น ช่วง สัพพี ครับ ทำใจให้สงบ สะอาด บริสุทธิ์ ทั้งกาย วาจา ใจ เพื่อรับพร อันนี้ก็จะได้ไม่มากก็น้อย

สาธุ........

สาธุ  ตรวจน้ำไปให้ :grin: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
« Reply #1056 on: July 10, 2009, 12:48:17 pm »
ถ้าดึกดื่นค่ำคืน แนะนำ ให้ลองแวะไปกินโจ๊กที่แลนด์มาร์ค หรือ อาหารตามสั่งที่ ร้านอาหารถูกและดี ที่อยู่ใน Food Land สาขาใหญ่ๆ หลายสาขา เช่น สาขา ลาดพร้าว, สาขา สุขุมวิท (ข้างตึก คอรัม) เป็นต้นนะครับ

ดีใจครับที่กระทู้นี้ทำให้คุณ CortinaMkI รู้สึกอยากอาหารได้  :><: :><: U') U')

เจอกระทู้นี้เข้าไป เดี๋ยวไปเปิดตู้เย็นหาอะไรกินก่อนนะครับ น้ำลายไหลเลย ทั้งเอแคล หม้อไฟ  O:D

Offline AKE

• Member
« Reply #1057 on: July 10, 2009, 12:52:20 pm »
เรียกว่า " หวาน อร่อย แต่ไม่อ้วน " ใช่ไหมครับพี่ alfa  :grin: :grin: :grin:

เป็น Erythritol 98.6% ผสมกับ Sucralose 1.4% โดยที่ Erythritol เป็นน้ำตาลแอลกอฮอล์ (แต่ไม่ใช้แอลกอฮอล์น่ะ) ที่ร่างกายดูซึมช้า และ1 กรัมให้ calories แค่ 2 เท่านั้น

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1058 on: July 10, 2009, 12:59:12 pm »
เรียกว่า " หวาน อร่อย แต่ไม่อ้วน " ใช่ไหมครับพี่ alfa  :grin: :grin: :grin:

รับประทานแล้วไม่อ้วนครับ

Offline tua8

• Member
  • Last Login:November 06, 2013, 11:15:15 am
« Reply #1059 on: July 10, 2009, 01:17:43 pm »

[/quote]

ยี่ห้ออะไร หาซื้อได้ที่ไหนครับคุณ alfa คนเป็นเบาหวานอย่างผมน่าจะกินได้ดีนะครับ ตอนนี้ รู้จักแต่ Maltitol syrup เป็นสารให้ความหวานทำจากมันสำปะหลังแต่เป็นแบบน้ำเชื่อมหวานเหมือนน้ำตาลครับเค้าว่ามันเป็นน้ำตาลแอลกอฮอล์เหมือนกันไม่เหมือนพวกอีควล ติดแค่มันเป็นน้ำทำขนมลำบากไปหน่อย

รบกวนด้วยครับ

• Member
« Reply #1060 on: July 10, 2009, 10:24:36 pm »
ยี่ห้อ D-et หาซื้อได้ที่ Top supermarket

ถ้าจะทำขนมแนะนำให้ใช้ Xylitol เพราะว่า อัตราส่วนใช้เท่ากับน้ำตาลแต่ให้แคลอรี่น้อยกว่า ฟันไม่ผุ แล้วก็ดูดซึมช้า แต่ตอนนี้อาจหาซื้อยากอยู่ เมืองไทยยังไม่มีขายครับ ได้แหล่งแล้วจะบอกอีกทีนะ

Offline tua8

• Member
  • Last Login:November 06, 2013, 11:15:15 am
« Reply #1061 on: July 13, 2009, 09:34:27 am »
ยี่ห้อ D-et หาซื้อได้ที่ Top supermarket

ถ้าจะทำขนมแนะนำให้ใช้ Xylitol เพราะว่า อัตราส่วนใช้เท่ากับน้ำตาลแต่ให้แคลอรี่น้อยกว่า ฟันไม่ผุ แล้วก็ดูดซึมช้า แต่ตอนนี้อาจหาซื้อยากอยู่ เมืองไทยยังไม่มีขายครับ ได้แหล่งแล้วจะบอกอีกทีนะ
ขอบคุณครับคุณ alfa D-et เนี่ยเคยเพื่อนผมเคยแนะนำให้ลองใช้แล้วเหมือนกันครับแบบซองคล้ายๆกับอีควล หมอที่บำรุงราษฎร์ก็เอามาให้พ่อผมใช้ตอนอยู่ที่โรงพยาบาลเหมือนกัน ส่วน Xylital เนี่ยยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับเคยกินแต่ในหมากฝรั่ง

Offline pongpat

• คนทำนายหรือจะสู้ฟ้าลิขิต ฟ้าลิขิต หรือ จะสู้ตัวเรา
  • Member
  • Last Login:October 12, 2021, 07:25:10 pm
« Reply #1062 on: July 14, 2009, 12:19:02 am »
น้าเอก ครับ อยากทาน โรตี+ แกงเผ็ด  ที่ไหนอร่อย ช่วยแนะนำด้วย ครับ   ถ้าอร่อย ผมจะตามไปทานครับ อิอิ &v& &v& &v&

Offline ArtRacing

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #1063 on: July 22, 2009, 02:40:23 am »
หิวโว้ยยยยยยย...........ยยยยย
กินไรดีว่ะ

ร้านนี่..ทีเด็ดเลย

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline ArtRacing

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #1064 on: July 22, 2009, 02:41:58 am »

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1065 on: July 22, 2009, 08:11:00 am »
ต้องไปกินหาดใหญ่ใช่ไหม
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
« Reply #1066 on: July 22, 2009, 09:22:50 am »
เห็นถาดกองกันเยอะขนาดนั้นตอนแรกตกใจ พอผ่านมาอีกรูปเห็นหน้าอีตาคริสเลยเข้าใจ................
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #1067 on: July 23, 2009, 08:34:06 pm »
สงสัยจะเช้าจัด เสื้อแสงไม่ได้รีดเลยน้องเอ๊ยยย

• Member
« Reply #1068 on: July 23, 2009, 10:14:03 pm »
น่าไปกินมั๊กๆ :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1069 on: August 05, 2009, 08:04:07 pm »
Wine : Chateau des Brumes - Le Prestige ไวน์ไทย รสละมุนแห่งวังน้ำเขียว

สวัสดีครับ
กลับมาพบกันอีกเช่นเคยในคอลัมภ์ชวนชิม ชวนเที่ยว ต้องขอโทษที่ช่วงนี้ห่างหายไปนะครับ

คราวนี้หลายท่านอาจจะสงสัยว่างานนี้ทำไมผมถึงไม่แนะนำอาหารเหมือนเช่นเคย ครับ!คราวนี้ผมขอแนะนำไวน์ชั้นดีซักหนึ่งขวดให้ท่านที่สนใจได้ลองชิมดู

ต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้รู้เรื่องไวน์อะไรมากมายนัก ไม่ได้เป็นเซียนไวน์อะไรทั้งนั้น เผอิญได้มีโอกาสชิม ก็เลยมาเล่าสู่กันฟังประมาณนั้น ผิดพลาดประการใดก็อย่าถือสาหาความกันเลยนะครับ

เมื่อวันศุกร์ที่31 มิถุนายน 2552 ที่ผ่านมานั้น ผมมีโอกาสได้รับบัตรเชิญให้เข้าไปร่วมในงาน Sommelier 2009 (งานแข่งขันนักบริการไวน์มืออาชีพ) ที่จัดขึ้นที่โรงแรมดุสิตธานี

งานนี้ความหมายก็คือ รายการแข่งขันนักบริการไวน์มืออาชีพ และ เป็นรายการเดียวที่ได้รับการรับรองโดยสมาคมซอมเมลิเย่ นานาชาติ นั่นเองครับ มีคนไทยเก่งๆหลายต่อหลายท่านครับ มีผู้หญิงได้รับรางวัลด้วย น่าดีใจนะครับที่คนไทยนั้นไม่แพ้ชาติใดในโลก แม้กระทั่งเรื่องไวน์ เราก็มีผู้ชำนาญการอยู่เยอะแยะมากมาย  :good:

งานนี้นอกจากไฮไลท์คือการแข่งขันนักบริการไวน์มืออาชีพในบ้านเราแล้ว ตอนค่ำยังมีการจัดเลี้ยงและเปิดโอกาสให้มีการชิมไวน์อีกด้วย ซึ่งผมเองมีโอกาสดีที่เข้าไปร่วมงานนี้ด้วย นับเป็นประสบการณ์ใหม่ๆที่ได้รับ ต้องขอขอบคุณพี่ขาว และ พี่นกยูง มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ  &v&

กลับมาเข้าเรื่องกันดีกว่า ไวน์ไทยที่ผมขอเล่าสู่กันฟังในวันนี้

ชื่อว่า Chateau des Brumes - Le Prestige ครับ

เป็นไวน์ไทยแห่งดินแดนวังน้ำเขียว

โดยส่วนตัวผมไม่เคยชิมไวน์ไทยยี่ห้อนี้มาก่อน แต่เคยชิมไวน์ไทยยี่ห้ออื่นละแวก เขาใหญ่ ตามบุคคลิกลักษณะของไวน์ไทยนั้น มักจะทำออกมาให้รสชาดดื่มง่าย ติดหวานซักนิด หรือ ที่ผมชอบเรียกเล่นๆว่า รสหวาน รับประทานง่าย นั่นเอง อาจจะหอมน้อย หรือ หอมมาก ก็ต้องแล้วแต่กรรมวิธี 

สำหรับ Chateau des Brumes - Le Prestige ฉลากสีแดง ขวดนี้

แรกสัมผัสจากการดมกลิ่นนั้น ให้ความหอม รู้สึกเหมือนไวน์ฝรั่งเศส จำพวกไวน์ Bordeaux ซึ่งก็สร้างความประหลาดใจให้ผมไม่น้อย เพราะน้อยขวดของไวน์ไทยที่จะให้คุณลักษณะแบบนี้ได้

จิบแรกที่ได้ลิ้มรสสัมผัส ผมขอยอมรับตามตรงว่า รสชาดนั้นออกจะเปรี้ยวๆ ไม่ถูกปากซักเท่าไหร่ เมื่อแก้วแรกผ่านไป ผมหันไปเล่าให้เพื่อนสนิทของผมฟังถึงรสชาดดังกล่าว แต่เพื่อนผมก็บอกว่า ให้ลองแก้วที่สองต่อไป

เป็นที่น่าประหลาดใจว่า พอแก้วที่สองผ่านไป รสชาดความเปรี้ยวที่เกิดขึ้น กลับกลายเป็น ความนุ่มละมุนและอร่อยอย่างไม่น่าเชื่อ อย่างนี้ก็ต้องชิมต่อเป็นแก้วที่สามซิครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมจากการชิม ผมคิดว่าถ้าได้ลองนำเข้าเก็บต่อในไวน์เซลล่าต่ออีกซักปี หรือ สองปี รสชาดน่าจะดีขึ้นกว่านี้อีก

แต่ที่แน่ๆ ไวน์ขวดนี้ไม่ได้มีรสชาดเพียงระนาบเดียบ หรือ รสชาดเดี่ยวๆ แบบที่ไวน์โลกใหม่บางตัวเป็น

รสชาดเป็นไวน์ที่มีทั้งความเปรี้ยวนิดๆ ฝาดหน่อยๆ นุ่ม ละมุนลิ้น ดื่มง่าย มีความเข้มจัดอยู่ในระดับแน่นทีเดียว เรียกว่า เป็นไวน์ที่มีรสชาดลึก มีหลายรสประกอบกัน ซับซ้อนชวนให้ค้นหา และ ดื่มแก้วต่อไป

ความหอมของไวน์ตัวนี้ ค่อนข้างดีครับ หอมนุ่มนวล หอมตลบอบอวนในปากนานพอดู ไม่ได้ละลายหายสูญไปโดยทันที

ที่สำคัญ ไวน์ตัวนี้ผมคิดว่า เป็นไวน์ที่เข้าคู่ได้ดีกับอาหาร โดยเฉพาะ อาหารไทย หรือ ชีส

ในงาน ผมได้ดื่มไวน์ตัวนี้แกล้มชีสและขนมปัง อร่อยจริงๆครับ

ผมมาคิดเมนูเล่นๆว่า ถ้าได้ "เนื้อย่าง จิ้มแจ่ว" แกล้ม ไวน์ขวดนี้ ท่าจะอร่อยเหาะทีเดียว

หลังจากชิมแก้วที่สามผ่านไปแล้ว เผอิญได้สนทนากับท่านผู้ผลิตไวน์ตัวนี้ ได้รับทราบมาว่า ท่านตั้งใจที่จะผลิตไวน์ตัวนี้ให้มีความโดดเด่นในระดับสากล และ มีรสชาดที่เรียกว่า เยี่ยม ลึก ชวนให้ค้นหา ไม่ใช่ประเภทแก้วเดียวจอด แก้วเดียวเลิก

เห็นความตั้งใจจริง การดูแลเอาใจใส่ และความทุ่มเทของผู้ผลิตแล้ว น่ายกย่องจริงๆครับ มิน่าถึงได้ไวน์อร่อยๆแบบนี้   :good:

ไวน์ Chateau des Brumes - Le Prestige ขวดนี้ เป็นไวน์ที่ผสมระหว่างองุ่น Shiraz และ Cabernet Sauvigon ในอัตราส่วน Shiraz 70% และ Cabernet Sauvigon 30%

หมักบ่มโดยใช้ยีสต์สายพันธุ์ฝรั่งเศส ในถังไม้โอ๊คฝรั่งเศส นานกว่า 16 เดือน ในห้องมืดที่อุณหภูมิ 18 องศา

มิน่าเล่า ไวน์ตัวนี้ถึงได้มีรสชาดเหมือนไวน์ฝรั่งเศส ยังไงยังงั้นเลยทีเดียว เรียกว่า ดีกว่าไวน์ฝรั่งเศสบางยี่ห้อซะด้วยซ้ำไป

จริงๆแล้วผลิตภัณฑ์ของยี่ห้อนี้ยังมีอีกหลายตัวที่เยี่ยมยอดไม่แพ้กัน ที่ผมติดใจมากๆ ก็ยังมีอีกรุ่นหนึ่งนะครับ เอาไว้คราวหน้ามาเล่าให้ฟังดีกว่าครับ

เอาหละครับ เล่ามาถึงตรงนี้แล้ว ขอตัวไปจิบไวน์แกล้มเนื้อเซอร์ลอยด์ย่างจิ้มแจ่วก่อนนะครับ อุตส่าห์คิดเมนูเด็ดๆแล้ว ก็เลยให้พรรคพวกไปจัดทำมาซะเลย

พรรคพวกกวักมือเรียกแล้วครับ ต้องขอตัวก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ แล้วพบกันใหม่ครับ

w^w
« Last Edit: August 05, 2009, 08:15:20 pm by AKE »

• Member
« Reply #1070 on: August 05, 2009, 09:55:31 pm »
เร็วๆนี้คงจะมี wine tasting อีกโปรดติดตามรายการต่อไป  C:) นะครับคุณเอก

Brought 2 u by เมซอง ดู แวง  w^w
« Last Edit: August 05, 2009, 09:58:15 pm by alfa »

Offline AKE

• Member
« Reply #1071 on: August 06, 2009, 12:09:39 pm »
ขอบพระคุณครับพี่  &v& &v&

เป็นอีกหนึ่งงานที่ผมตั้งหน้าตั้งตาคอยครับ  :good: :good: :good:

เร็วๆนี้คงจะมี wine tasting อีกโปรดติดตามรายการต่อไป  C:) นะครับคุณเอก

Brought 2 u by เมซอง ดู แวง  w^w

Offline pla

• ทำดีได้ ดี ทำรถเก่า ได้รถ ใหม่
  • Member
  • Last Login:June 08, 2015, 05:02:03 pm
« Reply #1072 on: August 06, 2009, 12:41:01 pm »
 N:)  น่าสนแฮะ ต้องไปหามาลองชิม สักหน่อย  *c*

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
« Reply #1073 on: August 06, 2009, 09:17:12 pm »
เท่าที่จำได้เป็นของ village farm วังน้ำเขียวที่พักอาหารบรรยากาศ และอากาศดีเชียวแหละครับเคยได้เข้าไปดูการผลิดไวน์ของที่นี่โดยบังเอิญ คือเดินผ่านไปแถวโรงบ่มไวน์แล้วเจ้าหน้าที่เค้าเรียกเข้าไปเล่าถึงวิธีทำ กรรมวิธีเรียกว่าได้มาตรฐานดีเชียว(ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเป็นแต่กินให้อร่อยปากไป) ถ้าว่างลองแวะไปดูก็ได้ครับ http://www.villagefarm.co.th/  เคยคุยกับอาจารย์ท่านหนึ่งที่มาเป็นลูกค้าที่ resort บอกว่าไวน์ไทยบางที่จะมีกลิ่นของดินปนมาเพราะเนื่องจากบางไร่จะปลูกในหุบเขารากขององุ่นลงไปถึงชั้นที่เป็นโคลนในหุบเขาไม่ได้ปลูกบนเนินเขาแบบในต่างประเทศ

ผมก็ได้แต่ฟังครับ เพราะผมกินอันไหนก็อร่อยไปหมด 55
« Last Edit: August 06, 2009, 09:22:52 pm by madeaw »

1600cc

• Guest
« Reply #1074 on: August 13, 2009, 02:23:02 pm »
ดีนะที่เรียบร้อยอาหารเที่ยงมาแล้ว.. :azn:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments