Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524112 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1300 on: February 19, 2012, 03:34:23 am »

MIYATAKE  มาบุญครอง ฝั่งโตคิว
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1301 on: February 19, 2012, 03:35:40 am »

A*M*P SALOON   ม.สัมมากร สุขาภิบาล3
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• Member
« Reply #1302 on: February 19, 2012, 03:39:00 am »

คัทซึด้ง  โอโตยะ

Offline Pan

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1303 on: February 19, 2012, 08:06:42 am »

MIYATAKE  มาบุญครอง ฝั่งโตคิว

ร้านนี้อร่อยมาก
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1304 on: February 19, 2012, 02:01:39 pm »
ขอบคุณครับน้องอาร์ต ดูหน้าตาของอาหารแล้ว น่ากินจริงๆครับ  :><:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1305 on: February 19, 2012, 02:50:02 pm »
บะหมี่หมูแดง นางเลิ้ง

สวัสดีครับทุกท่าน

หลายต่อหลายครั้งที่ผมอยากจะกินอะไรง่ายๆไวๆอร่อยๆ เมนูบะหมี่หมูแดง ก็มักจะผุดขึ้นเป็นตัวเลือกแรกๆเสมอ

ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็คงคิดไม่ยากว่าจะไปกินที่ไหน เพราะมีตัวเลือกหลายร้าน หลายรถเข็น

แต่เดี๋ยวนี้ เมนูง่ายๆ อย่าง บะหมี่หมูแดง ถึอว่าหากินยากพอดู เพราะ เส้นบะหมี่ ส่วนใหญ่ก็ไปรับมาจากโรงงานทำเส้นบะหมี่แทบทั้งนั้น ได้โรงงานดีก็พอรับประทานได้ ได้โรงงานแย่ก็ต้องกล้ำกลืนฝีนทนกินไป

หมูแดง รสชาดไม่ต้องพูดถึง จะหาหมูแดงที่นำไปย่างในเตาถ่านแบบแต่ก่อน ก็หาได้ยากเต็มทน ส่วนใหญ่ก็เอาหมูไปต้มให้สุก เอาสีแดงๆทาๆๆ แล้วก็แขวน เนื้อหมูแดงก็แดงเพราะสี แถมก็ยังแห้งอีกต่างหาก ดูแล้วน่าสลดใจ

นึกไปนึกมา ผมก็แวะไปร้านแถวๆนางเลิ้งดีกว่าครับ ยังจะพอฝากท้องเอาไว้ได้บ้าง

ร้านบะหมี่เจ้านี้ หลายต่อหลายท่านน่าจะรู้จักกันดี ร้านบะหมี่เจ้านี้ ชื่อ "รุ่งเรือง บะหมี่ เกี๊ยว"

อยู่ในตลาดนางเลิ้งครับ หาไม่ยาก เดินเข้าซอยไป ร้านก็อยู่ซ้ายมือ หาไม่ถูก ก็ถามคนแถวนั้นได้เลยครับ

เพราะยืนยงคงกระพันอยู่ในตลาดนางเลิ้งมานาน ทำกิจการค้าบะหมี่มาร่วม 50 ปี 

จุดเด่นของบะหมี่เจ้านี้คือ บะหมี่เป็นบะหมี่ไข่ที่ทำเองสดๆๆ ทำอยู่บนชั้นสองกันนี่แหละครับ

เส้นบะหมี่ มีขนาดไม่หนา และ ไม่บางจนเกินไป (ไม่ใช่แบบฝอยทอง อย่างที่บางเจ้าทำ) , เหนียว , นุ่ม และ มีสปริง

อธิบายเพิ่มเติม ก็คือ รสสัมผัสเวลาเคี้ยวเส้นบะหมี่แล้ว อร่อย ไม่นุ่มมากจนเละ เหนียว นุ่ม ไม่สากลิ้นเวลากลืน นั่นเอง

ซึ่งความชำนาญของคนลวกเส้นบะหมี่ก็สำคัญมากเช่นกันครับ

ในปัจจุบันหาเส้นบะหมี่ไข่ที่อร่อยๆ ก็หากินยาก ร้านนี้ก็เป็นอีกร้านหนึ่งที่เส้นบะหมี่อร่อยครับ  :good:

เรียกว่ากินเส้นบะหมี่ที่ลวกมาให้ผมในชาม(ตามรูป) อย่างเดียว ก็ยังอร่อยเลยครับ

มาว่ากันถึง หมูแดง บ้าง สำหรับท่านที่ชอบหมูแดงแบบที่ไม่ค่อยมัน น่าจะถูกใจ แต่เห็นไม่ค่อยมันแบบนี้ ก็อร่อยนะครับ

เพราะ น้ำที่เค้าใช้ทาตัวเนื้อหมูแล้วนำไปย่างนั้น ก็มีสูตรเฉพาะของตัวเอง น้ำที่นำมาทาเนื้อหมู มีเครื่องปรุงและส่วนผสมหลายอย่าง อาจจะกล่าวได้ว่าเป็นสูตรลับเฉพาะกันเลยก็ว่าได้

เรียกว่า หมูแดงก็ยังอร่อยอยู่ แม้จะไม่ใช่หมูแดงแบบมันย่องอย่างที่ผมชอบกินก็ตาม

อันนี้ก็ถือว่า หมูแดงมีรสชาดี รับประทานได้ กินแกล้มกับบะหมี่ก็ถือว่า ไปกันได้อย่างดีทีเดียว

ส่วนเกี๊ยว รสชาดใช้ได้ ครับ

สรุปรวมความได้ว่า บะหมี่หมูแดงแห้ง หนึ่งชาม โรยหน้ามาด้วย หมูสับลวก ที่ผมสั่งมารับประทานนั้น ถือว่า ฝากท้องเอาไว้ได้ อีกหนึ่งมื้อ

บะหมี่หมูแดง แห้ง หรือ น้ำ ของร้านนี้ น่าจะเหมาะสำหรับคนที่ชอบปรุงซักหน่อย เพราะ ถ้าเหยาะโน้นนิด โรยเครื่องปรุงอีกหน่อย ก็จะสามารถทำให้อร่อยถูกใจได้

แต่โดยส่วนตัวของผม ผมไม่ปรุงอะไรครับ ก็ถือว่า แม้ว่าไม่ได้ปรุงอะไรก็ยังอร่อย เรียกได้ว่า ฝากท้องไว้ยามหิวได้เลยหละ  :good:

ถ้าท่านใดอยากรับประทานอาหารแบบอื่น ที่นี่เค้าก็ยังมีอีกหลายอย่างให้เลือกนะครับ เช่น ข้าวหมูแดง หมูกรอบ , ก๋วยเตี๋ยวเป็ด ฯลฯ

ส่วนผม ขอลองสั่งก๋วยเตี๋ยวเป็ด มารับประทานหนึ่งชาม

เนื้อเป็ดนั้น ก็ไม่มีกลิ่นสาบ ซึ่งก็โอเค แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า เนื้อเป็ด ยังไม่ถูกใจผม ยังไม่เข้าน้ำเข้าเนื้อซักเท่าไหร่

ผมคิดว่ายังต้องปรับปรุงอีกเยอะ หากจะเอาดีทาง ก๋วยเตี๋ยวเป็ดพะโล้

ก็ถ้าใครผ่านไปผ่านมาแถวนั้นก็ลองแวะไปลิ้มชิมรส หรือ สั่งมารับประทานกันดูนะครับ

ถือว่าเป็นอาหารง่ายๆ รสชาดโอเค รองท้องแก้หิวได้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ

แล้วพบกันอีกในเมนูหน้าครับ

w^w w^w
« Last Edit: February 19, 2012, 03:01:25 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1306 on: February 19, 2012, 07:00:46 pm »
พี่เอกพ่อผมอยากไปทานร้านนี้บ้างไปยังไงจอดรถตรงไหนครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline kriengkrai

• Member
  • Last Login:March 24, 2020, 02:02:19 pm
« Reply #1307 on: February 19, 2012, 07:07:07 pm »
แผนมาจากราชดำเนิน เข้าถนนนครสวรรค์จอดรถฝั่งตรงข้ามตลาดได้เลย เพิ่งไปกินมาเมื่อวานนี้
สั่งหมูกรอบสับมากินด้วยอร่อยมาก
« Last Edit: February 19, 2012, 07:09:58 pm by kriengkrai »

Offline Pan

• Member
« Reply #1308 on: February 19, 2012, 08:47:20 pm »
ขอบคุณครับพี่เกรียง

Offline alfa

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1309 on: February 19, 2012, 08:56:24 pm »
ขอบคุณครับพี่เกรียง

ไปทานเมื่อไหร่ชวนด้วยนะคุณแผน  :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1310 on: February 20, 2012, 01:10:52 am »
เห็นน้องแผนสนใจอยากจะรับประทานบะหมี่ที่ร้านรุ่งเรืองบะหมี่เกี๊ยว นางเลิ้ง

เอาอย่างนี้ครับ พอดีติดนามบัตรของร้านมาด้วย เอามาโพสเล่าสู่กันฟังซะเลย

ในนามบัตรบอกว่า มีบริการส่งถึงบ้าน และ ที่ทำงานด้วย โดยต้องสั่งอย่างน้อย สิบ ห่อ ขึ้นไป

มื้อเที่ยง โทรสั่งก่อน 10.00 น.

ร้านนี้เปิดบริการตั้งแต่ 9.00น. ถึง 20.00น.

เบอร์โทรศัพท์ 02-2819755 , 02-2810862 และ 02-2827361

ส่วนเมนูแนะนำที่ผมคิดว่าน่าสั่ง ได้แก่ บะหมี่หมูแดง , บะหมี่หมูกรอบ , บะหมี่ซี่โครง เป็นต้น

มีบริการจัดงานนอกสถานที่ด้วยครับ อย่างน้อย สองร้อย ชุดขึ้นไป

สนใจยังไงก็ลองโทรไปสอบถามกันดูนะครับ หรือ จะลองไปแวะชิมกันดูก่อนก็ได้ครับ

ปล. ขอบคุณพี่เกรียงไกรที่แนะนำเส้นทางให้น้องแผนด้วยนะครับ ผมไปแถวนั้นทีไรก็เสี่ยงดวงหาที่จอดรถทุกที ฟลุ็คได้บ้างไม่ได้บ้าง ตามเรื่องตามราว

จนระยะหลังนี่ ไม่เอารถไปแล้วครับ นั่งมอเตอร์ไซด์ไปดีกว่า ชัวร์กว่าเยอะเลย  \^^/

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1311 on: February 20, 2012, 09:18:33 pm »
อยากกิน   อยากกิน     :><: :><: :><: :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1312 on: March 12, 2012, 03:00:01 am »
ดื่ม และ กิน สไตล์ ญี่ปุ่น

วันนี้ผมขอพาทุกท่านมารับประทานอาหารญี่ปุ่นแบบง่ายๆ เป็น อาหารแบบรับประทานแกล้มเหล้า เคล้าสาเก

ในบรรยากาศ ดื่ม และ กิน สบายๆ ที่ร้านชื่อ "อิซากายะ เรียวมะ" เป็นร้านกินดื่ม สไตล์ญี่ปุ่น เขตคันไซขนานแท้

ตามชื่อ อิซากายะ ก็บอกไว้ตรงตัวแล้วว่า เป็นร้านเหล้าแบบญี่ปุ่น ที่มีอาหารกับแกล้มให้บริการกับคอสุรา

เจ้าของร้านนี้เป็นคนไทยที่เคยอยู่ที่ญี่ปุ่น ติดใจบรรยากาศร้านอาหารแนวนี้ ก็เลยตกแต่งและจำลองแบบจากร้านเหล้าที่ญี่ปุ่นมาให้เหมือนเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะทั้งบรรยากาศของร้าน และ ที่สำคัญคือ รสชาดอาหารที่อร่อยเหลือเกิน

เผอิญโชคดีที่ผมมาถึงแล้ว มีที่นั่งเหลืออยู่พอดิบพอดี มิฉะนั้นคงต้องยืนรอ (ร้านนี้เรียกว่าต้องเล่นเก้าอี้ดนตรีกันเลยทีเดียวครับ คนแน่นจริงๆ)

ผมลองเปิดเมนูแล้วก็สั่งอาหารจำพวกกินเล่นมาลองรับประทานหลายต่อหลายเมนูด้วยกัน

แต่ต้องขอบอกก่อนว่า อาหารนั้นไม่ได้มาแบบจานใหญ่นะครับ มาแนวกินคนเดียวได้สบายๆ

ผมเลือกสั่ง คอหมูย่างเกลือ มาลองรับประทานดู จานนี้ทำได้ดีมากครับ คอหมู นุ่ม หอม อร่อย ย่างได้ดีจริงๆ ทำให้ผมไม่รีรอที่จะสั่งอีกหลายอย่างต่อไป

จานต่อไปก็คือ หมูสามชั้นต้มโชยุ พร้อมไข่ยางมะตูมครึ่งใบ หมูสามชั้นนั้น ต้มได้นุ่มและเปื่อยดีมากครับ เนื้อไม่เหนียว แต่ นุ่ม หอมโชยุ และ อร่อยมากๆ ให้รสชาดที่หวานนิด เค็มหน่อย แกล้มกับไข่ยางมะตูม ได้อร่อยเด็ดจริงๆ

มาร้านนี้แล้ว จะไม่สั่งเครื่องดื่มก็กะไรอยู่นะครับ ผมเลือกสั่ง ไฮบอลล์ นั่นก็คือ Santory Whiskey ผสม โซดา และ มะนาว ผสมกันในสัดส่วนขนาดกำลังเหมาะ

โดยผมไม่ลืมสั่งอาหารกับแกล้มจานต่อไป อันได้แก่ สะโพกไก่ย่างซี้อิ้ว หนึ่งจาน

และ ตามด้วย ปลาหมึกยักษ์หมักวาซาบิ  เพื่อมากินแกล้มเครื่องดื่มเย็นๆ

สะโพกไก่ย่างซี่อิ้วนี่ เอร็ดอร่อยมากจริงๆครับ เนื้อไก่ถูกย่างกำลังดี เนื้อไก่แน่น และ อร่อย ยิ่งนำไปย่างไปแรงๆกำลังได้ที่แล้ว ยิ่งหอมอร่อยจริงๆครับ

กินไป ดื่มไป แกล้ม ปลาหมีกยักษ์หมักวาซาบิ ที่ให้กลิ่นของวาซาบิ ฉุน หอม ขึ้นจมูก

ทำให้ผมเคลิ้มจนนึกว่ากำลังนั่งกินอยู่ที่ในญี่ปุ่นเลยก็ไม่ปานครับ

หลังจากนั้นก็สั่งอาหารจานผักซะหนึ่งจาน ได้แก่ กระหล่ำผัดแองโชวี่ จานนี้ก็อร่อยอีกเช่นกันครับ

จากอาหารหลายอย่างที่สั่งมา อร่อยและน่ากินทั้งหมดเลยจริงๆครับ ครั้นจะสั่งอาหารจำพวกปิ้งๆย่างๆบนเตาถ่าน อีก ก็เอาไว้โอกาสหน้าดีกว่า

อาหารจำพวกปิ้งๆย่างบนเตาถ่านของร้านนี้ ท่านจะต้องไปย่างด้านนอกของร้านนะครับ ทางร้านมีโต๊ะทำด้วยถังน้ำมันสองร้อยลิตรวางอยู่ ประมาณ สาม หรือ สี่ถัง

แล้วท่านก็ยืนล้อมถังย่างเนื้อกินกันตามสะดวก ริมถนน ซึ่งนับว่าแปลกดีเหมือนกันครับ

เห็นแบบนี้ ที่ก็ไม่ค่อยจะว่างเช่นกันครับ

นี่ผมกะว่าจะไปลองกินอาหารอีกหลายๆอย่างแล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ร้านตั้งอยู่ในตึกแถวที่อยู่ในซอยพหลโยธิน5 หรือ ที่เรารู้จักกันในชื่อ ซอยราชครู 

อยู่ตรงข้ามกระทรวงการคลัง (ป้ายชื่อกระทรวงฯ พอดีเลยครับ)

เปิดให้บริการตั้งแต่ 17:00-24:00 น.

หยุดทุกวันจันทร์นะครับ

ผมจะนำภาพอาหารที่ร้านนี้มาฝากเพิ่มเติมให้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ

แล้วพบกับครับ
« Last Edit: March 12, 2012, 03:03:18 am by AKE »

Offline AKE

• Member

หน้าร้อนช่วงนี้ร้อนจนแทบละลาย เรียกว่าไม่เคยเจอร้อนในกรุงเทพฯครั้งไหนร้อนสุดๆเท่าครั้งนี้แล้วหละครับ

ร้อนแบบนี้ เบื่ออาหาร จนไม่อยากจะรับประทานอะไรเลยครับ

แต่ก็ต้องรับประทานครับ เพราะ ท้องร้องตามธรรมชาติ

คิดไม่ออกว่าอยากกินอะไรที่เบา สบายท้อง แต่ต้องอร่อยด้วย แหม! โจทย์นี้ยากเสียจริง..

ผมขับรถไปตามถนน เผอิญคิดขึ้นมาได้ว่า ริมถนนช่วงสถานีรถไฟฟ้าBTSช่องนนทรี

มีร้านคาเฟ่น่ารักๆแห่งหนึ่งที่ผมเคยเข้าไปรับประทานอาหารอยู่บ่อยๆ ร้านนี้เป็นร้านที่ฝากท้องไว้ได้แน่นอนครับ

เมื่อคิดได้ดังนั้นจึงตรงไปร้านดังกล่าว ซึ่งก็โชคดีครับ ริมถนนมีรถจอดอยู่ไม่มากนัก จึงหาที่จอดได้ง่ายๆ และ ใกล้ๆร้าน

ร้านนี้ผมเป็นแฟนประจำอาหารของที่นี่หลายอย่างครับ เช่น เบอร์เกอร์เนื้อ ที่อร่อยเด็ด หรือไม่ก็ถ้าอยากกินแบบหนักท้อง เค้าก็มีสเต็คเนื้อแบบimport ให้รับประทาน หรือไม่ช่วงนี้ก็พวก ซี่โครงหมูย่าง อย่างนี้เป็นต้น

แต่ส่วนใหญ่ผมมักจะเลือกรับประทาน แซนวิช , เบอร์เกอร์ ประมาณนี้ เพราะมีขนมปังหลากหลาย และ อร่อย รวมทั้งมีเบอเกอร์รี่ที่อร่อยเด็ดอยู่ด้วย

วันนี้ ผมเลือกสั่งเครื่องดื่มเย็นๆ แก้กระหายก่อนครับ ช่วงนี้มีเมนูเครื่องดื่มรับหน้าร้อน ชื่อ New York Soda ครับ

โดยมีผลไม้หลากหลายให้เลือก ผมเลือก Passion Fruit หนึ่งแก้วครับ หน้าตาดูดีทีเดียว
ยิ่งพอได้ลิ้มรส อืม..อร่อยครับ ซ่าๆ เปรี้ยวๆ แถมด้วย น้ำแข็งสีเขียวรสมินท์ ที่ลอยอยู่ในแก้ว พอละลายผสมกับ Passion Fruit และ โซดา
ยิ่งทำให้เครื่องดื่มแก้วนี้ เพิ่มความสดชื่นให้อีกเป็นกองเลยครับ

จากนั้นก็สั่งอาหารเบาๆมารับประทานครับ งานนี้ขอเลือกสั่ง Tuna Salad ซักจานครับ

จานนี้ก็อร่อยอีกตามเคย เพราะทูน่าอร่อย ผักสด ผักต้นใหญ่พอควร กินง่ายๆ ไม่ได้หนักพริกไทดำเหมือนบางร้านที่ชอบโรยพริกไทดำเยอะๆ (ซึ่งก็ไม่เข้าใจว่าจะกินสลัดผัก หรือ กินพริกไทดำกันแน่) แถมในสลัดจานนี้ยังมี มันฝรั่งหั่นชิ้นเล็กให้รับประทานแกล้มด้วย

ที่สำคัญคือ น้ำสลัด (น้ำใส) ที่ปรุงออกมาได้รสชาติกลมกล่อม เปรี้ยวนิดๆ ให้อารมณ์เบาๆ ไม่หนักเหมือนพวกน้ำสลัดน้ำข้น

รับประทานไป ชมวิวไป หมดไม่รู้ตัวเลยครับ

ตบท้ายมื้อบ่ายด้วย ของหวานเบาๆ ซึ่งของหวานที่นี้ มีหลายอย่างที่ถูกใจผมนัก แต่วันนี้ผมเลือกสั่ง Almond Croissant อัลมอนต์ ครัวซองต์ นั่นเองครับ

อัลมอนต์ ครัวซองต์ที่ อบมาร้อนๆ ทำใหม่ๆทุกวัน รับประทานแกล้มกับกาแฟร้อน หรือ ชาร้อน หรือ ช็อคโกแล็ตร้อน เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยทีเดียวครับ

อัลมอนต์ ครัวซองต์ ของที่นี่ ไม่ได้แบบมันย่อง มันไหลเยิ้ม นะครับ กรอบนอก นุ่มใน หอมกรุ่นจนเตะจมูก ใครได้ชิม ติดใจทุกราย ว่างั้น

ยังมีของอร่อยๆอีกมากมายหลายรายการที่ผมคงต้องทยอยนำมาเล่าสู่กันฟัง

หลายๆท่านคงนึกสงสัยแล้วว่า ร้านนี่ชื่อเรียงเสียงไร

ร้านนี้ชื่อ DEAN & DELUCA ครับ

เท่าที่ผมเห็นก็ มีสาขาอยู่ที่ Mahanakhon Bangkok หนึ่งที่ , อีกที่หนึ่ง พึ่งเปิดไปได้ไม่นาน อยู่ที่ตึก Park Venture แถวชิดลม ครับ

ภายในร้านยังมีมุมหนึ่ง เป็นแบบ Supermarket ด้วยครับ มีอาหารทานเล่นจำพวกถั่วต่างๆ , แยม , น้ำมันมะกอก ฯลฯ ให้เลือกซื้ออีกด้วยครับ

ใครแวะผ่านไปจะลองแวะเข้าไปเลือกชิมอาหาร ขนม และ เครื่องดื่ม กันดูนะครับ

แล้วพบกันใหม่กับเมนูหน้าครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับ

w^w w^w

ขอบคุณครับ
« Last Edit: May 02, 2012, 03:01:17 am by AKE »

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #1314 on: September 12, 2012, 01:52:33 am »
ดูทีไรหิวทุกที  :grin:
PURE-PASSION

Offline boolroj

• Member
  • Last Login:February 08, 2013, 11:46:40 am
« Reply #1315 on: December 29, 2012, 10:17:39 pm »
ร้านปูอบ วงเวียนใหญ่ ได้ยินชื่อมานานแล้วครับ แล้วก็หอยแครงลวกด้วย สงสัยต้องไปแล้วมั้ง สี่โมงเย็นพรุ่งนี้ไม่น่าพลาด ไม่รู้เขาหยุดขายปีใหม่หรือเปล่า :smiley6600:

Offline AKE

• Member
« Reply #1316 on: January 02, 2013, 02:13:53 am »
มีสิทธิ์หยุดได้ครับ ยังไงก็เผื่อแผนสำรองไว้ด้วยนะครับ หากไปแล้วร้านปูอบ เค้าหยุด
ช่วงนี้หลายๆร้านหยุดปีใหม่กันยาวทีเดียวครับ

ร้านปูอบ วงเวียนใหญ่ ได้ยินชื่อมานานแล้วครับ แล้วก็หอยแครงลวกด้วย สงสัยต้องไปแล้วมั้ง สี่โมงเย็นพรุ่งนี้ไม่น่าพลาด ไม่รู้เขาหยุดขายปีใหม่หรือเปล่า :smiley6600:

kongkiet01

• Guest
« Reply #1317 on: January 02, 2013, 09:39:24 am »
 :good: :good: :good:

Offline AKE

• Member
« Reply #1318 on: January 02, 2013, 01:08:45 pm »
เนื่องในโอกาสดี วาระดิถี วันขึ้นปีใหม่ พุทธศักราช 2556 นี้

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ที่ท่านผู้อ่านคอลัมภ์ "ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว" นับถือ

อำนวยอวยพรให้ท่านพบแต่ความสุขทุกท่านทุกคนเทอญ

สวัสดีปีใหม่ 2556 ครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #1319 on: October 07, 2013, 02:00:32 am »

ห่างหายกันไปนานทีเดียวสำหรับคอลัมภ์ ทิดเอกชวนชิม

ก็ต้องขออภัยมิตรรักแฟนเพลงทุกท่านด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมเชื่อว่าสมาชิกหลายๆท่านคงอยู่ในช่วงเทศกาลถือศีล กินผัก หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า เทศกาลกินเจ กันหลายต่อหลายท่านเลยทีเดียว

ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ หลักๆก็แวะไปที่ตามวัดจีนและโรงเจต่างๆ จุดธูปไหว้พระขอพร และ ที่สำคัญคือ ในช่วงเจนั้น ก็ตระเวนหาอาหารเจรับประทาน

หลายท่านก็คงจะเบื่อกับอาหารแนวเดิมๆ ที่มีแต่แป้ง และ ความมัน เช่น ผัดหมี่สารพัดอย่าง ไม่ก็กับข้าวจำพวกผักต้ม กระหล่ำปลีต้ม จับฉ่าย กาน้าฉ่าย ฯลฯ

วันนี้ผมเลยขอนำท่านมารับประทานอาหารเจ ที่ไม่จำเจ กันดูบ้างครับ

วันนี้ผมได้มีโอกาสไปรับประทานอาหารเจ ที่ โรงแรมเพนนิซูล่า กรุงเทพฯ ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ครับ

ห้องอาหารจีน มีชื่อว่า Mei Jiang  ครับ

ช่วงเทศกาลกินเจ เชพ โฮ เจ้าเก่า ที่คุ้นเคยกันมานาน ก็จะรังสรรค์เมนูอาหารเจ แปลกๆใหม่ๆ มาให้ลิ้มลองกันทุกปี

ปีนี้ก็เช่นกันครับ มีเมนูเจแบบ Set เมนู มาให้สองเมนู ได้แก่ เมนูแบบ A และ B

ทิดเอกดูเมนูแล้ว ก็เลือก เมนูแบบ A ครับ โดยมีอาหารมาให้รับประทานต่อเนื่อง อาหารหลัก 6 อย่าง  และ ตบท้ายด้วย ของหวาน 1 อย่าง

แต่อย่างพึ่งตกใจนะครับ ไม่ได้มากันแบบจานใหญ่ เป็นจานขนาดเล็กน่ารักกำลังดี และ รับรองว่า กินคนเดียว อิ่มแน่นอนครับ

เริ่มกันที่

จานแรก ได้แก่ ปอเปี๊ยะฟองเต้าหู้ กับ สลัดก๋วยเตี๊ยวเซียงไฮ้ซอสงา

จานแรก อร่อยดีครับ การทอดทำได้ดีมาก ไม่อมน้ำมัน ไส้ข้างในละเอียด น้ำจิ้มเปรี้ยวๆหวานๆ เข้ากันดี 

ส่วนสลัดที่เคียงมานั้น ซอสงาหอม ก๋วยเตี๊ยวเซียงไฮ้ ลวกมาได้กำลังดี ไม่นิ่มจนเกินไป ถือว่าเป็นออฟเดิฟ รับประทานเพื่อเรียกน้ำย่อยที่อร่อยดีครับ

จานที่สอง ได้แก่ ซุปเห็ดมัทสึทาเกะน้ำใส

ชามนี้ น้ำซุปทำได้ใส ไม่ขุ่น เห็ดมัทสึทาเกะก็ตุ๋นมากำลังดี มีเยื่อไผ่และเห็ดต่างๆประกอบกัน

สมุนไพรและเครื่องยาจีนต่างๆ ตุ๋นมาได้เข้าที่ ทำให้ซดคล่องคอ กลมกล่อม

ซุปชามนี้สามารถล้างคอได้ดีเลยทีเดียว เพื่อเตรียมตัวรอรับอาหารจานต่อไป

จานที่สาม ได้แก่ หมี่กึงน้ำแดงกับเห็ดซอสมิโซ 

หลังจากล้างคอได้อย่างหมดจด หอมอร่อยด้วยซุบไปแล้ว ก็มาต่อกันที่อาหารสไตล์น้ำแดงกันบ้าง เชพโฮ เอาหมี่กึงมาอาหารในแบบน้ำแดงของจีนโดยใส่ซอสมิโซ ลงไปด้วย อาหารจานนี้ปรุงรสได้ลงตัว น้ำแดงข้นขลุกขลิก หมี่กึงก็ใช้ของคุณภาพดี มีเห็ดหอมและเห็ดต่างๆ รวมทั้งนำเอาผักกาดแก้วมาร้องพื้นด้วย จานนี้อร่อยดีเลยทีเดียวครับ

จานที่สี่ ได้แก่ กุ้งเจผัดถั่ววอลนัทซอสพริก

เชพโฮ เลือกที่จะเบรครสชาดของอาหารจีนที่เริ่มจะออกแนวๆเลี่ยน โดยใช้อาหารจานนี้ตัดเลี่ยนครับ เพราะ กุ้งเจผัดถั่ววอลนัทซอสพริกจานนี้ มีความหอมนำ เผ็ด เปรี้ยว อมหวานนิดๆๆ ทำให้เรามีความรู้สึกตื่นกับอาหารจานนี้

รสของพริกที่เผ็ด ร้อนอ่อนๆ และ ความหอมจากการผัด บวกกับพริกหยวกหลากสี รวมทั้งความอร่อยของวอลนัท

ทำให้สามารถกระตุ้นประสาทรับรสให้รู้สึกเอร็ดอร่อย และ เตรียมรับกับอาหารจานต่อไปได้อย่างดี

จานนี้ขอยกนิ้วให้ครับ อร่อยจริงๆๆ
« Last Edit: October 07, 2013, 02:33:30 am by AKE »

Offline AKE

• Member
« Reply #1320 on: October 07, 2013, 02:30:25 am »
ผ่านไปแล้ว สี่ จาน

อย่างที่เห็นในภาพครับ จานไม่ได้ใหญ่โตอะไรมาก ทำให้ผมสามารถกินอาหารเจ และ อาหารจีนในครั้งนี้ได้อย่างหลากหลาย และ เอร็ดอร่อย

กินอาหารไป ดื่มน้ำเก็กฮวยร้อนหอมๆ ไปด้วย ช่างเค้ากันจริงๆๆ

ที่นั่งที่วันนี้ผมเลือก เป็นที่นั่งติดริมหน้าต่างบานใหญ่ มองออกไปทางแม่น้ำเจ้าพระยา , เห็นไฟระยิบระยับ ของโรงแรมฝั่งตรงข้าม และ เรือต่างๆ  มีความสุขจริงๆครับ

กำลังนั่งคิดอะไรเพลินๆๆ จานที่ห้า และ จานที่หก ก็มาแล้วครับ

จานที่ห้า ได้แก่ ข้าวผัดห่อใบบัวนึ่ง

ส่วนจานที่หก ได้แก่ ถุงทองนึ่งซ๊อสฟักทอง

ผมก็นึกแปลกใจอยู่นิดๆๆว่า ทำไมเสิร์ฟมาพร้อมกัน

แต่พอได้เปิดเจ้าแผ่นใบบัวที่ปิดอยู่บนข้าวผัดแล้ว ความหอมของการผัดข้าวผัด รวมทั้งความหอมอ่อนๆของการใบบัวที่ถูกความร้อนโดยการนึ่ีง เข้ากระทบจมูก

ช่างเป็นความหอมที่เย้ายวนเหลือเกิน หอมจริงๆๆครับ

ผมกินข้าวผัดด้วยความเอร็ดอร่อย และ ไม่ลืมที่จะตัก ถุงทองนึ่งซอสฟักทอง มารับประทานคู่กัน

เชพโฮ เลือกที่จะทำถุงทองนึ่งซอสฟักทองให้มีรสชาดนวลๆ ไม่จัดจ้าน เพื่อจะได้รับประทานคู่กับข้าวผัดได้อย่างลงตัวและเอร็ดอร่อย

สองจานนี้ อร่อยยกนิ้วให้อีกเช่นกันครับ

ก็จบไปแล้วสำหรับอาหารจานหลักในเมนู เหลือแต่ของหวานตบท้าย

แต่ไหนๆเครื่องก็ติดแล้ว ผมเลยเลือกที่จะสั่ง "เส้นหมี่ขาวและวุ้นเส้นผัด" มาลองชิมดูอีกหนึ่งจาน เห็นเค้าเรียกชื่อว่า "ผัดหยิน-หยาง" นี่หละครับ

ตามปรกติแล้ว เส้นหมี่ขาว เป็นเส้นหมี่ทำผัดได้ยาก การที่จะผัดให้อร่อยและหอมนั้น ทำได้ยาก บางร้านเลือกที่จะใส่น้ำมันเยอะๆ เพื่อไม่ให้เส้นติดกระทะ ซึ่งก็จะทำให้เส้นหมี่นั้นมันแผล็บ ไม่น่ารับประทาน

ส่วนวุ้นเส้นผัด ก็เป็นของที่ผัดได้ยาก เพราะ ถ้าผัดไม่ดี เส้นก็จะติดกันเป็นก้อนๆๆ ไม่อร่อยๆ

แต่ เชพโฮ สามารถผสมผสานความอร่อยของทั้งสองเส้นเข้าด้วยกันอย่างลงตัว และ เอร็ดอร่อย ที่สำคัญคือ ไม่ได้มันเยิ้มจนเสียสุขภาพแต่ประการใด ผสานกับเครื่องต่างๆ ที่ใส่ลงไปผัด ได้แก่ แคร์รอต , เห็ดหอม , เห็ดแชมปิยอง และ เครื่องเคราต่างๆ

ทำให้จานนี้เป็นจานหมี่ปิดท้ายสำหรับอาหารหลักในค่ำคืนนี้ได้อย่างลงตัว

สุดท้าย บริกรนำเอา ของหวานมาเสิร์ฟ ได้แก่ ลูกบัวกับแปะก๊วยในน้ำขิงร้อน มาเสิร์ฟ

ตามธรรมดา ผมออกจะแหยงๆ กับ น้ำขิง เพราะ หลายต่อหลายภัตตาคาร หรือ ร้านต่างๆ มักจะชอบทำน้ำขิงจากซองชง หวานเจี๊ยบ

ไม่ก็ต้มน้ำขิงกันไม่ค่อยเป็น คัดขิงที่แก่เกินไป ทำให้ได้รสชาดของน้ำขิงที่เผ็ดร้อน แสบ เกินเหตุ เรียกว่า ซดน้ำขิงแล้ว แทบจะวางช้อน ไม่อยากซดต่อก็มี

น้ำขิงแบบหอมสดชื่น ปรุงให้รสชาดกลมกล่อม เผ็ดนิดๆกำลังดี เดี๋ยวนี้หารับประทานได้ยากจริงๆครับ

แต่ที่นี่ทำให้ผมหวนนึกถึงน้ำขิงในวัยเด็กได้เป็นอย่างดีครับ กลิ่นหอมแหลมของน้ำขิงเตะจมูก ซึ่งผมเกรงว่ารสชาดจะแรงเกินไป แต่ผิดคาดครับ

กลิ่นที่หอมแหลมนั้น เป็นแค่การกระตุ้นประสาทให้ตื่นขึ้น หลังจากลองซดน้ำขิงร้อนๆชามนี้ พบว่า น้ำขิงมีรสชาดกลมกล่อม ไม่หวานเกินไป หอม ร้อน และ ไม่เผ็ดแสบเกิน ยกนิ้วให้ครับ

แปะก๊วยอร่อยมากครับ คัดมาได้ดี กินแล้วไม่มีรสขม ส่วนลูกบัวก็อร่อยๆ เคี้ยวง่ายๆ

สุดท้าย ของหวานชามนี้ก็หมดโดยผมไม่รู้ตัวเลย อร่อยจริงๆๆครับ

วันนี้ก็เลยได้ชิมและได้สัมผัสศิลปะของการใช้กระทะของเชฟอย่างเต็มที่อีกครั้ง เพราะ อาหารจีนนั้น หากใช้ไฟผัดไม่ถูกต้อง ใช้กระทะไม่ถูกหลัก ก็จะตกม้าตายทันที

วัตถุดิบจะชั้นเลิศขนาดไหน หากทำไม่เป็น ผัดไม่เป็น ปรุงไม่เป็น ก็เหมือนใช้ม้าชั้นดี แต่ให้ทหารปลายแถวที่ไม่มีฝีมือ ขี่ไปออกรบ จบเห่กันพอดี

เดี๋ยวนี้อาหารจีนตามภัตตาคารต่างๆ ก็ไม่รู้ไปตรัสรู้สูตรอะไรกันมา หวานนำบ้าง หวานเกินพอดีบ้าง ผัดอาหารก็ไม่อร่อย คิดอะไรไม่ออกก็ใส่ผงชูรสกันเข้าไป

อาหารจำพวกน้ำแดงต่างๆ บางร้านก็หวานนำโด่งมาเลย ร้านชื่อดังหลายๆๆร้านก็มือตกกันเป็นแถว ไม่รู้เจ้าของได้มีโอกาสได้ชิมอาหารในร้านของตัวเองกันบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้

บ่นมาซะยืดยาว

เอาเป็นว่า เทศกาลกินเจยังมีอีกหลายวัน ลองหาโอกาสแวะไปชิมตามที่ต่างๆแล้วก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

« Last Edit: October 07, 2013, 02:43:19 am by AKE »

Offline Pan

• Member
« Reply #1321 on: October 07, 2013, 06:29:47 am »
 :good: :good: :good: :good:

สวัสดีครับพี่เอกว่างๆเอาอัลฟ่ามาวิ่งเล่นกันนะครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #1322 on: October 12, 2013, 04:16:06 pm »

ตอนนี้ก็ยังอยู่ในช่วง เทศกาลกินเจ ถือศีลกินผัก กันนะครับ หลายๆท่านคงมีความรู้สึกหิวบ่อยขึ้น และ บางครั้งก็เกิดความหิวมารบกวนกลางดึกๆ ดื่นๆ

ผมเองก็เป็นครับ รู้สึกหิวกลางดึก จะไปหาอาหารเจรับประทานได้ที่ไหนหว่า ที่มีเปิดขายยามดึกๆๆดื่นๆ ตีหนึ่งตีสอง ทำนองนี้

คิดไปคิดมา ผมเลยลองแวะไปที่ โรงแรม แลนด์มาร์ค แถวสุขุมวิท เจ้าประจำ

พอไปถึงก็ไม่ผิดหวังครับ ที่นี่ มีเมนูเจ อยู่หลายรายการ ให้บริการ

ที่นี่เค้าขึ้นชื่อพวกโจ๊กอยู่แล้วครับ แถมในเทศกาลกินเจแบบนี้ ห้องอาหารได้เครียมโจ๊กเจเอาไว้ให้บริการด้วย

ผมจึงสั่ง โจ๊กเจ มาหนึ่งชามรับประทาน ส่วนปาท่องโก๋ ก็รับประทานได้นะครับ เพียงแต่อย่าเอาไปจิ้มนมก็พอ กินกับโจ๊ก เข้ากันดีนักแล

รสชาดของโจ๊กเจ เนื้อข้าวละเอียดรับประทานได้คล่องคอดีมากครับ ความหอม บวกกับเครื่องที่ใส่ลงไปต้มโจ๊ก เช่น เห็ดหอมที่หมักมาอย่างดี , แคร็อต , ข้าวโพด, ผักต้นเล็กๆหั่นฝอย เคี้ยวในปากแล้วเข้ากันจริงๆ

ทำให้ความหิวยามค่ำคืนถูกกำจัดได้ด้วยความเอร็ออร่อยของโจ๊กนั่นเอง

ในเมนูยังมี ก๋วยเตี๊ยวหลอดเจ และ อาหารเจอีกมากมาย เปิดบริการ24 ชั่วโมงครับ

ลองแวะไปดูนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

• Member
« Reply #1323 on: October 12, 2013, 04:46:13 pm »
สวัสดีครับคุณเอก ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ :><: :><:

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
« Reply #1324 on: October 12, 2013, 04:47:26 pm »
สวัสดีครับคุณเอก ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ :><: :><:
สวัสดี ทั้งสองท่านครับ ไม่เจอกันเลย :smitten: :smitten:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments